imetimia saa tatu kamili afrika mashariki hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi ni kenneth bwire waziri wa ulinzi wa marekani jim mattis amesema kwamba hakuna uamuzi umefanywa kuhusu nia ya marekani kujiondoa kutoka mkataba wa nyuklia wa iran wa mwaka 2015 lakini washington inafanya mazungumzo na washirika wake kuona iwapo mkataba huo unaweza kufanyiwa marekebisho Matis ameambia kamati ya Seneti kuhusu huduma za ulinzi kwamba maamuzi hayajafanywa iwapo mkataba huo unaweza kurekebishwa au rais ataamua kujiondoa kwenye mkataba huo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, aliyemaliza ziara yake hapa Marekani siku ya Jumatano, anaamini kwamba rais wa Marekani Donald Trump ataiondoa Marekani kutoka kwa mkataba wa nyuklia, akisema hiyo ni kutokana na matamshi yake wakati wa mazungumzo naye. Macron aida amesisitiza umuhimu wa kuendelea kutekeleza mkataba wa nyuklia wa Iran na amemtaka ametamka kwamba Iran kamwe haitakuwa na silaha za nyuklia. Kiongozi wa shirika la kulinda mazingira nchini Marekani Scott Pruitt anahojiwa na wabunge kuhusiana na madai ya matumizi mabaya ya fedha na ofisi. Pruitt anahojiwa na kamati za bunge ya mabunge yote mawili kuhusu bajeti ya shirika la kutunza mazingira, wabunge wakitarajiwa kumhoji kuhusu safari zake za ndege za gharama gali, ulinzi wake, na mojawapo ya chumba anachotumia jijini Washington. Baadhi ya wabunge wa Republican wamejiunga na wabunge wa Democrats katika kutaka Pruitt achunguzwe. Mapema mwezi huu, rais Donald Trump alisema kwamba anaamini Pruitt anafanya kazi nzuri sana. Matayarisho ya mwisho yanaendelea kwa ajili ya mkutano wa kihistoria wa kesho Ijumaa kati ya viongozi wa Korea kaskazini na kusini, ikiwa ni mkutano wa tatu kuwaleta pamoja viongozi hao wa Korea kaskazini na Korea kusini. Kesho asubuhi, rais wa Korea kaskazini Kim Jong Un anatarajiwa kuvuka eneo la mpaka ambako hakuna shughuli za kijeshi zinaruhusiwa linalogawa mataifa hayo mawili katika kijiji cha Panmunjom, mahali ambapo mkataba wa kihistoria wa kusitisha vita kati ya Korea hizo mbili ulisainiwa mnamo mwaka 1953. Atakutana rais wa Korea kusini Moon Jae-in katika eneo lenye ulinzi mkali wa kijeshi ndani ya Korea kusini. Mkutano huo utakuwa wa kwanza kwa kiongozi wa Korea kaskazini kuingia Korea kusini na unaonekana kuwa hatua ya kidiplomasia ya kutatua mgogoro wa nguvu za kinyuklia za Korea kaskazini unaendelea kusikiliza habari kuu za dunia kutoka idaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc mahakama kuu ya pakistan imemwondoa madarakani waziri wa mambo ya nje na kuamua kwamba hana ruhusa tena kushikilia ofisi ya umma kwa kuficha mali yake iliyo nje ya nchi uamuzi huo uliotangazwa hii leo dhidi ya waziri aliyeachishwa madaraka hawaja asif amechukuliwa miezi tisa baada ya maamuzi ya kihistoria ya mahakama kuu iliyomwondoa madarakani waziri mkuu Nawaz Sharif kufuatia shutuma sawia na hizo za kuficha mali zake nje ya nchi. Jopo la majaji watatu mjini Islamabad limempata Nawaz Sharif na hatia ya kuficha kandarasi ya kazi na kampuni moja yenye makazi huko Umoja wa Falme za Kiarabu ambao imekuwa ikimlipa kiasi kikubwa cha mshahara. Sheria za uchaguzi wa Pakistani zinawalazimu wote wanaowania nafasi za uongozi kufichua mali zao. Ajali ya gari moshi imeua watoto kumi na tatu waliokuwa wakielekea shuleni baada ya gari moshi kugonga basi la shule kaskazini mwa India. Dereva wa basi naye ameuawa. Polisi wanasema kuwa watoto wanane wamejeruhiwa katika ajali hiyo iliyotokea katika mji wa Kushinagar. Watoto hao walikuwa safarini kuelekea shuleni wakati gari moshi lilipogonga basi lao lililokuwa linavuka reli. Polisi wanachunguza mazingira yaliyosababisha ajali hiyo. Na rais wa Marekani Donald Trump ameamua kuchelewesha kutolewa kwa umma ripoti kuhusiana na mauaji ya rais John Kennedy mnamo mwaka 1963 akitaja sababu za kiusalama na maslahi ya kimataifa. Katika taarifa kutoka ikulu ya White House, Trump amesema kwamba idara za kuhifadhi rekodi za serikali ya Marekani zimekubaliana na pendekezo lake la kushikilia baadhi ya taarifa kwenye ripoti hiyo. Hivyo ndivyo yalivyo hadi sasa. BMJ Mridhi anakuelekeza katika kipindi cha Kwa Undani. Mimi ni Kenneth Bwire, kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji wa redio na wewe unayetutazama kupitia facebook live stream kwa kipindi kingine ambacho huangazia taarifa ambazo zimekuwa zikigonga vichwa vya habari yote haya yakikujia kutoka hapa washington dc ni kwa undani na jina langu ni bmj murithi Nam, katika sehemu ya kwanza ya Kwa Undani hii leo tutaangazia maonyesho ya bidhaa na huduma ambayo yanaendelea e, katika ukumbi wa Kenyatta International conference center jijini Nairobi nchini Kenya, maonyesho hayo yakiwa ni bidhaa na huduma kutoka nchini Tanzania. Na katika sehemu ya pili e, tutamulika ripoti kuhusu mamia ya miili iliyopatikana katika makaburi ya siri e, katika nchi ya Rwanda. Kwanza kabisa tuanze nchini Kenya, kama alivyokuarifu msikilizaji, maonyesho ya ya bidhaa bidhaa na vilevile vile, eh, huduma kutoka nchini Tanzania, na hiki ni kile, ni katika kile kinachoonekana na wachambuzi kama ni juhudi za kuboresha eh, mahusiano kati ya Kenya Tanzania imeanza wiki ya kuhamasisha raia wa Kenya kuhusu bidhaa na huduma zake zinazozalishwa katika nchi hiyo ya Tanzania. Na haya yanafungamana na itifaki ya uanzishwaji wa soko la pamoja la jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka wa elfu mbili na kumi, japo sitofahamu zimekuwepo kati ya Tanzania na Kenya na kuzuka kwa mizozo ya kidiplomasia katika miaka ya nyuma. Maafisa wa ngazi za juu katika serikali hizo mbili wanaeleza kwamba huu ni mwanzo mpya wa kudumisha undugu na ujirani mwema na ni taarifa ambazo tumekuwa nazo tangu hiyo jana, baada ya kufunguliwa kwa maonyesho haya nje, kama nilivyosema, ya jumba kubwa la KICC pale jijini Nairobi. Na moja kwa moja tuungane na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Kabla tujasikiliza mengi, Kennedy, kwa kifupi tu tueleze ni nini kinaendelea hapo. Najua umeeleza tangu jana jana, lakini labda tujue kutoka jana ni nini kipya. Uh, leo imekuwa siku ya pili ya maonyesho haya ambayo yamekuwa yakiendelea hapa jijini Nairobi, na viongozi mbalimbali wanaotoka katika serikali kuu ya Tanzania wakiwemo makatibu na wale manaibu wa waziri wa hususan huyu wa viwanda na biashara, wakihutubia na kuzunguka, wakiangalia bidhaa ambazo zimefika kwenye maonyesho haya hapa uh, jijini Nairobi na Kato, tulipozungumza nao wanaeleza kwamba wanafanya hivi kwa sababu wanahisi kwamba Kenya ni mshirika wake wa karibu sana noyaki, ya na mahusiano yake yanafungamana, na ushawishi umekuwepo wa kisiasa na kidiplomasia kuhusu uchumi siku za zama, na wanaeleza kwamba nafasi hii ni bora zaidi ya Tanzania kueleza Kenya bidhaa wanazobidhaa na huduma wanazokuwa uh, uh, nazo kule Tanzania, na hii basi itawafanya Wakenya pia kuweza kushirikiana nao katika masoko kutokana na ile itifaki ya makubaliano iliyowekwa ya mwaka elfu mbili na kumi ya masoko ya pamoja katika mataifa ya Jumuia ya Afrika Mashariki. Na kesho pia hii haya hi, hi, hi, hi, hi, maonyesho yatakuwa yanaendelea na tunataraji kwamba Wakenya wengi na maafisa wengine pia kutoka serikali ya Kenya wataweza kufika pale na kuweza kushauriana na wenzao vilevile, vile Wakenya kuweza kushuhudia baadhi ya bidhaa ambazo zimefika kwenye maonyesho haya, na tumekuwa pale. Ni maonyesho ya aina yake maanake ni, ni, ni ya kwanza, mmekuwa kutendeka hapa jijini Nairobi na Wakenya wamefurahi sana, Watanzania wamefurahi sana, hasa wale wanaozalisha bidhaa hizi. Wanaeleza kwamba ni vizuri sana kuweza kushirikiana na Wakenya na kuweza kuweza kuhakikisha kwamba wanaimarisha hmm. O sea, uhusiano huo wa uchumi wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Baadaye Kennedy, tutaweza kusikiliza baadhi ya wale ambao wanahusika katika maonyesho haya, wale ambao wanawafanya biashara na wadau aina mbalimbali mbali, eh, wakizungumza katika, katika maonyesho hayo, lakini kwa sasa tumsikie katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambaye ni mmoja wa wanaohudhuria maonyesho hayo na kwanza aanze kueleza idhaa hii ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ajitambulishe rasmi. Karibu a, mimi naitwa Adolf Mkenda, ni katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, na kama alivyoeleza balozi wetu hapa Nairobi, tumeamua kufanya maonyesho ya nchi moja ya bidhaa za Tanzania, hasa za viwandani kwa ajili ya wenzetu wa Kenya kwa sababu tuna nia kubwa ya kukuza biashara katika jumuiya ya Afrika Mashariki, na tumeona tuanze na Kenya, ambayo ndio mdau wetu mkubwa zaidi wa kibiashara. Na tunataka vilevile kuonyesha nia yetu ya dhati ya kufanya biashara, kwa sababu kumekuwa na maneno maneno hapa kwamba watu hawapendi biashara. Hakuna nchi ambayo inaweza ikaishi bila kufanya biashara, na tunaanza na majirani zetu wa Kenya. Napenda kutoa shukrani za dhati kwa serikali ya Kenya, jamhuri ya Kenya, na viongozi wote wa Kenya kwa kutupa ushirikiano mkubwa sana kufanikisha maonyesho haya ya biashara ya Tanzania. Na ni nini lengo lenu kuu kama serikali katika maonyesho haya? Lengo letu ni kwenda zaidi ya yale maonyesho yanayoleta nchi nyingi kwa pamoja. Lengo letu ni kuonyesha bidhaa za Tanzania ambazo zinauzwa Kenya, pengine hazijauzwa kwa kiwango kinachohitajika, lakini tunajua zinapendwa. Kwa hiyo tumekuja kuzitangaza zaidi hizo biashara ili tuhakikishe kwamba na sisi tunauza bidhaa nyingi zaidi Kenya. Tunapokea bidhaa nyingi sana kutoka Kenya kwenye soko la Tanzania, na tunawatia shime Wakenya wazidi kuuza Tanzania. Tuko tayari kufanya biashara, lakini waje vilevile vile waje waone biashara, bidhaa za Tanzania zinazozalishwa zinazozalishwa humo za aina mbalimbali, kuanzia tiles kwa ajili ya kutengeneza nyumba, mbolea kama alivyosema balozi hapa, na bidhaa chungu mzima za viwanda ambavyo tunataka tuvione zaidi kwenye maduka na masupermarkets hapa Kenya. Tofauti kati ya bidhaa za kutoka Tanzania na zile zinazozalishwa nchini Kenya ni zipi? Duniani biashara haifanyiki kati ya nchi ambazo zinazalisha bidhaa tofauti tu. Ukienda Ujerumani watu wananua magari aina ya Citron yanazalishwa Ufaransa na wafaransa wanaendesha magari yana benzi anazalishwa Ujerumani. Kwa hiyo Ufaransa na Ujerumani wote wanazalisha magari na bado wanafanya biashara ya magari kwa, hata kama bidhaa zinafanana. Tunashindana kwenye ubora, tunashindana kwenye gharama. Tunaamini bidhaa zetu ni bora sana, na kama zikiingizwa kwenye maduka, kwenye supermarkets na zenyewe zitashindana bidhaa zinazozalishwa Kenya kadhalika. Tunajua kwamba bidhaa za Kenya zinauzwa Tanzania na nyingine zinashindana bidhaa za Tanzania, na ndio biashara tunataka kuikuza katika jumuiya yetu. Umekuwa na tetesi kwamba ni vigumu kupata vib hali vya kufanya biashara kama uvuvi, kwa mfano, kwa wafanya biashara kutoka Kenya hasa katika nchi ya Tanzania. Hebu lizungumzie hili kwa kifupi, Bwana Kena. Pamit ziko Kenya, pamit ziko Tanzania, hakuna tofauti. Hakuna tunachokifanya sisi ambacho wenzetu hawapo hapa. Tuna ubalozi mdogo uh, Mombasa, na tunaelewa uh, vijana wetu wanakuja kufanya uvuvi pale, permits ambazo wanatakiwa wawe nazo. Kwa hiyo hii dhana kwamba Tanzania inaweka masharti tofauti na nchi nyingine si dhana sahihi. Uh, pengine tumeiruhusu ikakuzwa sana. Uh, nilisikia pale mnauliza kuhusu, kuhusu tozo mpakani kwamba Tanzania inakuwa na tozo nyingi. Bidhaa za Tanzania zinazoingia Kenya na zenyewe zinatozwa na Kenya. Kwa mfano, kwenye shughuli za ukaguzi tozo zipo pande zote mbili. Kwa hiyo tumekuwa tukifanya mazungumzo kati yetu sisi na wenzetu kuhakikisha kwamba pande zote mbili tunapunguza tozo. Dhana kwamba tozo ziko pande moja tu si kweli, ziko pande zote mbili, na nyingi ni international standards, ni tozo ambazo utazikuta mahali popote unapoenda. Unapofanya inspections for quality, kuna amount kidogo unalipa kwa kuhakikisha kwamba bidhaa zenu zina zina tozo. Lakini uzuri katika nchi zetu hizi, kwa mfano, sasa hivi tuna namna ya kutambua ukaguzi unaofanywa Kenya na Kenya wanatambua ukaguzi unaofanywa Tanzania ili kupunguza tozo. Lakini hakuna, hakuna tozo eti kwamba ni Tanzania tu inatoza. Kenya haitozi Kenya inatoza, Tanzania tunatoza, na mambo ya weki permit yako pande zote mbili, kwa sababu tunazo kesi kadhaa uh, humu wa Tanzania wanaofanya shughuli zao Kenya wanatakiwa watambulike ni nani kwa sababu za kiusalama na kuhakikisha kwamba vilevile wanawatambua kama kuna matatizo ya aina mbalimbali, na kufuatia makubaliano ya kibiashara hususan katika eneo nzima la Maziwa Makuu. E, e, kwa Kenya na Tanzania kuna bidhaa ambazo haziruhusiwi kuingia Tanzania kutoka Kenya. Hakuna ukweli kama huo, hakuna ukweli kama huo, na napenda niliseme hili. Tuna taratibu tulizokubaliana kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki, kama wote tunatumia what we call external Tarifu, common external tariff. Kwamba input zako zinapoingia zinachajiwa ushuru sawa. Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, South Sudan watakuja kujiunga vizuri. Mkishakuwa mnachaji ushu, ushuru sawa, bidhaa zinafanya biashara sawa sawa bila matatizo yoyote kabisa, lakini endapo nchi moja itaamua kutoa msamaha wa ushuru wa kodi ya forodha tofauti na ule tulikubaliana kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa wewe kwa mfano, kama ni sukari ukawa hulipii unaingiza hivyo hivyo na wenzako wanailipia, basi tumekubaliana kwamba biashara hiyo haitafanyika kati ya nchi na nchi. Hakuna mkakati wala utaratibu wote wa kuzuia bidhaa za aina yoyote kutoka nchi yoyote, kutoka Kenya, kutoka Uganda, kutoka nchi yoyote na kutakapotokea kitu kama hicho, lazima urudi uangalie kama ile bidhaa imetumia common external tariff namba moja, na vilevile kuangalia tunachoita rule of origin, kwamba kitu hiki kimezalishwa kwa kiwango gani katika nchi ya Tanzania ili kiuzwe Kenya bila kutozwa chochote, na kilichozalishwa Kenya kimetumia bidhaa za Kenya kwa kiasi gani. Huu ni utaratibu ambao tunaofahamu, na wataalamu Kenya Revenue Authority wanaofahamu na, na ni vizuri wananchi na wafanyabiashara wote wakaelezwa ni madai na kama yapo kweli. Kama kuna mtu anaonewa, walete, kwa sababu so tuna katibu wetu wa biashara yuko hapa, amekuja mahususi kwa ajili ya mambo kama hayo. Lakini sisi tunafahamu wakati mwingine eh, vyombo vya habari vinakuza vitu ambavyo havipo, eh, vinakuza vitu ambavyo havipo, na wanavijua au hawavijui, sielewi, lakini wanavikuza. Kama unataka kuzalisha bidhaa yako Afrika Mashariki ili uuze katika jumuiya ya Afrika Mashariki bidhaa unazozileta kwa ajili ya uzalishaji lazima utumie ushuru wa forodha uliokubaliwa na Afrika ya Mashariki. Ukiutumia huruhusiwe kuzuiwa kufanya biashara na bidhaa. Kwa hiyo sisi tunachosema ni kwamba lazima kuwe na level playing field eh? E, sasa kama kuna matatizo kama ya interpretation yakitokea tunakutana. Mimi kabla ya kuwa katibu mkuu uh, wa mambo ya nje na Afrika Mashariki nilikuwa katibu mkuu wa mambo ya biashara. E, kuna matatizo ya wafanyabiashara wa Tanzania walikuwa wanalalamika, wanazuiwa Kenya, tuliyatatua matatizo. Ya wafanyabiashara wa Kenya wanaruhusu, wanapata matatizo kuingia Tanzania, tuliyatatua. Kama kuna matatizo ya kampuni inashindwa kuuza bidhaa zake Tanzania wakati wametimiza masharti yote ya jumuiya ya Afrika Mashariki, sisi tuko wazi, tutazungumza nao. Hatutokubali sisi Watanzania, hatutokubali kampuni iwe ni ya Wakenya iwe ya Waganda ishindwe kutumia fursa za jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini tunatoa wito kwa vyombo vya habari kuhakikisha kwamba tunapitia taarifa hizi, kwa sababu wakati mwingine tunazikuza kabisa nje ya mambo yalivyo. Tanzania ndio mdau mkubwa wa biashara wa Kenya katika jumuiya ya Afrika Mashariki, na Tanzania tuna wawekezaji wengi zaidi wa Kenya kuliko nchi nyingine yote Afrika Mashariki. Ni ne, kati ya wawekezaji wakubwa sana Tanzania duniani ni wa Kenya. Sasa vyombo vya habari wakati mwingine vinasema wa Tanzania wapendwa wa Kenya. Sasa wao wanafanyaje biashara Tanzania, wa wanaweka Kenya Commercial Bank, wako pale ma, ma, ma, ma Equity Bank, na, na makampuni chungu mzima wa Kenya na wakulima wanalima Tanzania. Hivi Tanzania tungekuwa tuna ugomvi na Wakenya wale wangeishi kweli Tanzania, tungewakubalia waishi kule? Wanakuja na bado tunawalika na kuonyesha kwamba Tanzania ina nia njema. Rais wetu alisema kwamba sote tuhakisha tunaondoa vikwazo vya biashara. Na hivi biashara vikwazo tuviondoe pande zote mbili. Na hili ngoja nilisema. Tunataka bidhaa zetu tunazoziona hapa ziuzwe kwenye maduka na supermarket za Kenya. Mimi natoka mpakani upande wa Tanzania. Na nitatoa mfano wa vinywaji, sio kama ni jambo zuri sana. Lakini wakati tunaona wenzetu kutoka Kenya wanavuka mpaka kuja Tanzania, they enjoy all types of drinks, eh? They can take konyagi, they can take Kilimanjaro bia, Safari bia, Tusker. Vinywaji vyote vya Kenya na Tanzania, ukiingia upande wa Tanzania vinauzwa. Vya Kenya na Tanzania. Ukivuka Kenya kuingia, ukitoka Tanzania kuingia Kenya, kama kuna marufuku ambayo hajatangazwa kuuza bidhaa za Tanzania. Sasa wenzetu wanasema kwamba kwa sababu hazina soko. Kama hazina soko, mbona tunaona Wakenya wanavuka mpaka kuja kuzitumia Tanzania? Sasa hatuwezi kujenga jumuiya hiyo kama upande mmoja tu unakuwa ndio soko la kununua bidhaa za upande mwingine. Kule mpakani tunaona bidhaa zetu zinakubalika, vinywaji vyetu vinanywa na Wakenya, wanavuka wanakuja kunywa. Tunataka tuvione kwenye supermarket za Kenya, na tunataka vile vile tuone bidhaa za Kenya kwenye supermarket za Tanzania. Sasa kuna non-tariff barriers ambazo tunazifahamu, tunazitamka kuna vikwazo vingine vya tozo ambavyo viko pande zote mbili, lakini kuna vile ambavyo havieleweki vizuri kwenye distribution chains, kwamba unaambiwa tukiona bidhaa hii umeweka, tukaona umeweka Safari bia basi, tutakususia, hutauza chochote. Kwa hiyo distributor hapa Kenya anashindwa kuuza bidhaa zake. Tuna Dodoma wine, tunataka tuzione kwenye mahoteli makubwa Kenya zinauzwa na vinywaji vingine. Sasa tulizungumza na wenzetu wakasema, sote tufanye kazi kwa bidii tuhakikishe kwamba bidhaa za, za Tanzania zinauzwa Kenya, za Kenya zinauzwa Tanzania, lakini vilevile tufanye promotion. Na tumekuja kuitikia wito huo kufanya promotion, watu wazione hizo bidhaa, ili tuhakikishe kwamba biashara hii inakuwa endelevu. Haiwezi kuwa biashara endelevu kwa kuwa biashara ya upande mmoja tu na haiwezi kuwa endelevu kwa upande mmoja kuuza malighafi, mwingine kuuza bidhaa za viwanda. Hii biashara itakuwa endelevu kwa sisi kushindana kuuza bidhaa za viwanda. Bidhaa za Kenya ziuzwe Tanzania nzima na bidhaa za viwanda za Tanzania ziuzwe Kenya nzima ni adolf mkenda huyu ni katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa jumuiya ya afrika mashariki mmoja wa wanaohudhuria maonyesho haya yanayofanyika jijini nairobi uh, kennedy wandera kabla sijakuacha tupe tu kwa sekunde kumi na tano ni lini maonyesho haya yanafungwa na ni nini kingine kitarajiwe na maonyesho yanatarajiwa kukamilika jumamosi na viongozi wa nchi hizi mbili hawa wizara husika biashara na viwanda pamoja na kilimo, wanatarajiwa kuungamana na kuwepo kwa mazungumzo ya kukamilisha maonyesho haya. Sijui iwapo kutakuwa na maazimio yoyote ambayo yatatolewa katika kikao kijacho, lakini tunachokifahamu ni kwamba Wakenya watakuwa na nafasi kabla maonyesho haya kufungwa kuweza kukagua bidhaa hizi na kuweza kushauriana uh, uh, na, uh, na, na hawa wenzao wa Tanzania. Ni kushukuru sana, Kennedy Wandera. Hatutapata muda wa kuletea sauti za wale wa wafanyabiashara tulio tuliowaahidi tuliokuahidi, lakini eh, ni hayo tuliokuwa nayo katika sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili. Naam, sehemu ya pili ya Kwa Undani ndiyo sasa aina tunaingia katika sehemu ya pili ambapo kama nilivyokuarifu, baada ya zaidi ya miaka ishirini na mitano tangu mauaji ya halaiki yafanyike katika nchi ya Rwanda, ripoti za vyombo vya habari zinasema kwamba mili elfu mbili au takriban elfu mbili imepatikana katika makaburi ya siri ambayo yako nje ya kidogo ya mji wa Kigali, mji mkuu wa Rwanda na ni taarifa ambazo hapana shaka zimewashangaza wengi, huku miili mingine ikiendelea kutafutwa katika maeneo yaliyo jirani. E, moja kwa moja tujiunge sasa na mwenzetu uh, Silvanas Karemera akiwa Kigali. Karemera, habari hizi zimepokelewa vipi? Naam, asante Mrii. Kilichotokea ni kwamba siku tatu, siku tano zilizopita wananchi waligundua mashimo takribani manne ambayo yalikuwa na miili ya, ya mamia ya watu ambayo yalikuwa yametumbukizwa wakati wa mauaji ya mwaka tisini na nne n katika ile tafuta tafuta, wakachimbua wakagundua shimo moja kubwa sana ambalo lilikuwa na miili ya watu wengi waliouawa wakati huo na kuweza kutupwa ndani ya mashimo hayo wakiwa na nguo zao na viatu na kadhalika na kadhalika, pamoja na vitambulisho vyao. Kwa hivyo walivyoendelea kufukua, siku ya kwanza wakawa wanatoa miili, siku ya pili miili, siku ya tatu miili. Kwa hivyo baada ya siku nne, wakagundua kuna miili ya watu mia mbili na saba pamoja na mavazi yao. Kwa hivyo hivyo tunavyozungumza, limeendelea kufukuliwa shimo la pili, ambalo hilo la kwanza nimesema lilikuwa na mita thelathini kwenda chini. Kwa hivyo hili la pili ambalo wanaendelea kufukua bado hawajapata mtu, lakini aa, wanahisi kwamba mashimo hayo manne ambayo nimeyazungumzia Uh, takriban watu elfu tatu waliuwaa wali wakati huo na kuweza kudumbukizwa katika mashimo hayo. Kwa hivyo ni, ni mahesabu ya kukadilia na hawajijua ni idadi gani, na sasa habari hizi zikijiri uh, siku chache tu baada ya sisi kuzungumza kuhusu uh, maadhimisho yale ya kujaribu kupunguza uh, pia hisia mbaya kuhusu uh, mauaji hayo ya mwaka wa elfu tisa mia tisini na nne habari hizi zinapokelewaje hapo Rwanda? zinapokelewa kwa masikitiko kwa, kwa namna moja ama, ama, ama, kwa, kwa namna mbili. Moja, kumekuwepo na taarifa kwamba wananchi wanazidi kuridhiana katika kiwango cha asilimia zaidi ya tisini miaka ishirini na nne baada ya mauaji, lakini manusura mauaji yenyewe wanavyokuta wanavo taarifa kama hizi, wao wanasema kwamba kwa mfano niliozungumza nao wanasema kwamba zinawarejesha zile hisia za zamani za ma, ma, yale mauaji na hapa jambo la kujua murizi na msikilizaji ni kwamba haya ni hii ni mila ambayo imetokea katika ma, makazi ya raia. Sasa wanasema kwamba iweje miaka ishirini na nne iliyopita baada ya mauaji haya watu washinde kutangaza pale iliyo watu hawa walivyouawa na kutupwa. Kwa hivyo kumekuwepo na hali fulani ya ukimya, watu hawapende kusema ukweli, uh, kwa sababu watu walio wakati wa, watu hawa wanauawa, baadhi ya majirani walikuwepo kwa sababu ilikuwa ni mchana kutwa, na sasa hivi wameendelea kuombwa kwamba wataje yale mashimo ambako wametupa watu, lakini hawapendi kuzungumza. Kwa hivyo wanasema kwamba, manusura wanasema kwamba iweje maridhiano, wakati watu hawapendi kusema pale pale ndugu zao, ndugu zao walivyowaa na kutupwa, ili angalau waweze kupatiwa mazishi ya heshima, na ili kupata labda hayo maridhiano ya kweli. Kwa hivyo kwa kweli, kuna hisia za wasiwasi. Watu wanasema kwamba uh, watu ni kama hawajaelewana vizuri. Kwa hivyo kuna hali, hali fulani ya wasiwasi, ambayo pengine ni vigumu kuiona katika macho, lakini hiyo wasiwasi. Huko serikali ya Paul Kagame imesema chochote kuhusu suala hili? Serikali kama serikali haijazungumzia swala lolote, lakini manus, uh, uh, uh, uh, shirika la manusura mauaji ya kimbali ambalo liko chini ya serikali limetoa tamko na kuweza kulaani mambo kama haya, kwamba ni vizuri wananchi waseme ukweli, kwa sababu kusema ukweli hawatapelekwa mahakamani. Nasema wale majirani ambao wanajua kwamba watu hao waliuawa. Kwa hivyo wali, ni suala ambalo limeendelea kusema, lakini serikali kama serikali haijatoa tamko rasmi na nahisi kwamba ni kwa sababu mambo kama haya yamekuwa akitokea. Lakini jambo, jambo hili ambalo tunazungumza kweli, imekuwa ni kama limeshtusha watu, kwa sababu haikutegemewa kupata watu wengi katika shimo moja kama hao ambao tunazungumzia. Na tukimalizia Karemera, baada ya kupata ripoti hizo ambazo kwa hakika zimehuzunisha watu wengi, sio tu hapo Rwanda lakini pia katika maeneo mengine ya ulimwengu ni nini kitarajiwe sasa? Miili hiyo itafukuliwa na iwapo itafanywa hivyo itapelekwa wapi? Labda kuna makavazi ya kitaifa ndiyo. Kumekuwepo na makavazi kubwa sana hapa Kigali ambayo sahivi inahifadhi miili ya watu zaidi ya, ya, ya, ya, ya, ya elfu mia tatu, lakini kila wilaya ina, ina ina majumba ya kumbukumbu ambako kuna kuna makaburi ya jumla ambayo yametengwa maalumu na watu wakipatikana, miili kama hii ikipatikana, basi inawekwa katika sanduku maalum kama ambavyo tunawazika watu wengine kiheshima, na inatengwa, ina siku maalum ambapo jamaa zao na marafiki na watu kwa ujumla na serikali wanakusanyika pamoja na kuweza ku, kuwazika watu hao wa kwa heshima. Kwa hivyo, saa hivi kinachoendelea ni miili imehifadhiwa, lakini bado haijazikwa, na mpaka baada ya haya mashimo manne yamalizika kutifuriwa na ipatikane idadi kamili ya watu waliouwawa, basi ndipo watu watapewa katika makavazi rasmi na kuweza kuzikwa kwa heshima za kibinadamu kama ambavyo tumezoea. Shukran sana Silvanos Karemera, kutoka hapo Kigali. Asante Bwana Mrizi. Naam, ni Silvanos Karemera huyo akizungumza uh, nasi kutoka jiji kuu la Rwanda uh, Kigali kuhusu uh, kama nilivyowaarifu hapo kwamba baada ya miaka ishirini na mitano tangu mauaji ya halaiki yafanyike nchini Rwanda, kuna ripoti hizo ambazo ni, ku, ni kutoka kwa vyombo vya habari na mashirika uh, husika na vilevile vile serikali ya Rwanda ikithibitisha uh, kupitia uh, tume maalum inayoshughulikia uh, mambo hayo kuhusu uh, mauaji ya halaiki ya mwaka elfu tisa mia tisa tisini na nne kwamba takriban miili zaidi ya mia mbili na inaaminika kwamba takriban huenda kukawa na miili zaidi ya elfu mbili ambayo haijulikani iliko, lakini imefunikwa katika makaburi ya siri nje kidogo ya jiji kuu la, la Rwanda Kigali na ni taarifa ambazo zimewashangaza wengi kama nilivyoeleza, na kwamba tutaendelea kufuatilia kwa kina kujua ni nini ambacho kitaendelea baada ya ripoti hizi ambazo kama mnavyojua zinakuja muda um, si siku nyingi eh, tangu kuadhimishwe uh, uh, miaka hiyo ishirini na mitano tangu mauaji hayo ya halaiki. Na kutoka hapa Washington nafahamishwa na um, na mwelekezi wangu kwamba taarifa tulizonazo ni kwamba uh, Bill Cosby, Bill Cosby huyu ni mcheshi wa siku nyingi maarufu sana hapa Marekani, amepatikana na hatia katika makosa matatu ya kujalilisha wanawake na ni katika kesi ambayo eh, imekuwa ilikuwa imekatiwa rufaa na sasa amepatikana ah, na hatia katika makosa hayo. Tutaendelea kufuatilia kujua kama atapata kifungo atapata kifungo kinatoshaje, na tutakueleza tutakuletea mengi zaidi katika taarifa zetu zijazo kutoka hapa Washington. Ni washukuru wote ambao wameshiriki katika matangazo ya leo, kipindi cha Kwa Undani, na wote ah, waliofanikiwa kisha ikiwa ni pamoja na msimamizi Abdu Shakur uh, Abud, na vilevile produsa Aida Isa na Jafar Mjasiri, ambaye ndiye produsa upande wa mitambo hapa studio. Eh, kutoka hapa, mimi ni BMJ Mridhi, tuonane tena panapo majaliwa.