Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu kwenye mjadala wa Ijumaa Live Talk ambapo leo tunazungumzia ongezeko la maambukizi ya ugonjwa wa malaria katika nchi za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu licha ya juhudi za kila siku kuangamiza ugonjwa huo. Je, mbona ugonjwa wa malaria umekuwa sugu na kuendelea kusababisha vifo vingi Afrika Mashariki pamoja na kuhatarisha maisha ya wewe msikilizaji, Licha ya kuwepo dawa, hospitali na rasilimali za kuangamiza ugonjwa huo, tunao wataalamu wa tiba na wanaharakati dhidi ya malaria kujadili hili. Mimi ni Kenneth Bwire, na mimi ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima zi la maziwa makuu, ikiwemo Citizen Radio nchini Kenya, Radio Free Africa, kote maziwa makuu pamoja na 107 FM VOA FM Nairobi, Kenya, 94.9 FM Bujumbura, Burundi, na kwenye tovuti yetu www voa shcom na kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. <mulia> Katika livetok hii leo, ugonjwa wa malaria unaendelea kuua idadi kubwa ya watu wengi Afrika Mashariki, wengi wakiwa watoto na mama wajawazito, licha ya serikali za eneo hilo kueneza kuimarisha juhudi za kukabiliana na malaria. Tatizo lipo wapi? viandarua wa hivi havitoshei katika vyumba hivyo, kwa hivyo inakuwa ni kwamba eh, inakuwa tatizo sana kuvifunga viandarua hivi, kulala chini ya neti ya, ya kuzuia mbu tuna wataalamu wa tiba wanaharakati na wasimamizi wa mipango ya kukabiliana na malaria afrika mashariki na maziwa makuu nayo na msikilizaji tunakukaribisha kwa mchango wako kupitia mawasiliano yetu ya simu ukianza na alama ya kujumulisha 12026193151 lakini kabla ya kuanza mjadala patrick nduimana anakusomea habari za dunia Rais wa Marekani Donald Trump amepongeza tangazo la pamoja kuhusu kuondoa silaha za nuklia na amani kati ya Korea Kusini na Kaskazini na nia ya viongozi hao wawili kusuluhisha suala la mpango wa nuklia wa Korea ya Kaskazini. Hata hivyo, Trump aliendelea kuandika kwenye Twitter kwamba hebu tusubiri tuone jinsi ushirikiano huo utakavyoendelea. Viongozi wa Korea ya Kusini na wa Kaskazini walisaini leo tangazo la pamoja la kihistoria na kukubali kusitisha harakati za mpango wa nuklia kwenye peninsula yao na kumaliza hali ya vita kati ya nchi hizo mbili vilivyokuwa vikiendelea kwa muda wa miaka sitini sasa. Waziri mpya wa mambo ya nje ya Marekani Mike Pompeo amemwambia katibu mkuu wa ushirika wa NATO Jens Stoltenberg kwamba kuhudhuria kwake mkutano wa ushirika huo moja kwa moja baada ya kuapishwa ni ishara ya wazi kwamba Marekani inaridhika na kazi inayofanywa na malengo yake ni muhimu sana kwa Marekani. Katibu mkuu wa NATO na viongozi wengine wa ushirika huo wamempongeza pia Pompeo kwa kuhudhuria mkutano, na kwamba wako tayari kujadiliana naye njia bora kwa NATO kusaidia katika kuimarisha usalama duniani. Miongoni mwa masuala Pompeo atazungumza na mawaziri wengine wa mambo ya nje wa NATO ni namna ya kukabiliana na vitendo vya udukuzi wa mitambo vinavyoendeshwa na Russia na, na mwingilio wa Russia kwenye demokrasia za mataifa ya magharibi, bila kusahau suala la Moscow kuendelea kuulinda utawala wa Rais wa Siria Bashar al-Assad. Mnaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikiotangazia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Maafisa wa serikali ya Kenya wamepiga marufuku filamu inayoeleza maisha ya wanawake wawili wanaopendana wakieleza kwamba hatua imechukuliwa kwa misingi kwamba ushoga hukubaliwi chini ya sheria za Kenya. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, filamu hiyo yenye jina Rafiki ilikuwa imeorodheshwa wiki hii kwenye maonyesho ya filamu ya kila mwaka mjini Kano, Ufaransa, ikiwa ni mara ya kwanza filamu kutoka Kenya kuorodheshwa kwenye maonyesho hayo ya kimataifa. Bodi ya filamu ya Kenya ambayo imechukua hatua hiyo leo imeonya kwenye Twitter kwamba yeyote ambaye atakayekutwa na filamu hiyo atakuwa amekiuka sheria, ikizungumzia sheria ya kikoloni ambapo adhabu ya ushoga inaweza kumsababisha mtu kuhukumiwa kifungo cha hadi miaka 14 jela. Msemaji wa bodi hiyo Neli Muluka amesema utamaduni na sheria za Kenya zinatambua kwamba familia ni kati ya mke na mme kwa hiyo bodi inayochunguza filamu haiwezi kamwe kuruhusu mashoga kulea watoto. Mkurugenzi msimamizi wa filamu hiyo Bi Wanuri Kahiu amelani hatua hiyo akisema haieleweki kwa sababu wa Kenya hutizama filamu zinazoelezea ushoga kupitia mtandao wa Netflix. Vuguvugu la Islamic Movement of Nigeria linalotetea haki za Washiha walio wachache nchini humo limeendelea na maandamano ambayo yamezua ghasia kwenye mji mkuu Abuja tangu mapema mwaka huu, wakishinikiza kuachiliwa kwa, kwa kiongozi wao Ibrahim Zakzaki ambaye serikali imekamata imekataa kumwachilia licha ya amri ya mahakama ya kutaka ifanye hivyo. Waandamanaji hao wanadai kuwa Zakzaki amenyimwa dawa wakati akiwa kizuizini na kwamba serikali haijatoa maelezo ya kwa nini anaendelea kushikiliwa, wakiapa kuendelea licha ya ghasia na kukamatwa kwa baadhi yao. Na watu saba wameuawa hi leo katika kitongoji cha Blackheath nje ya mji wa Cape Town Afrika ya Kusini, baada ya treni kugongana na gari moja, kulingana na shirika la habari la AFP. Watu hao waliofariki walikuwa ndani ya gari hilo la aina ya Toyota helix wakijielekeza kazini mapema leo asubuhi. Mashahidi wanasema dereva wa gari alijaribu kuvuka njia ya reli wakati kiziwizi kilikuwa kimeshuka kuziwia magari kupita hapo. Mwaka wa elfu mbili na kumi ajali ingine ilitokea sehemu hiyo hiyo kwenye njia panda, ambapo watoto kumi wa shule waliuawa wakiwa ndani ya basi. Baada ya ajali hiyo, dereva wa basi hilo alihukumiwa kifungo cha miaka kumi jela baada ya kukutwa na hatia ya kutosimama kwenye kivuko cha treni na kusababisha ajali hiyo kwa makusudi. na mjumbe maalum wa Umoja Mataifa kwenye mazungumzo yamani ya amani ya Mashariki ya Kati Nicolas Maldnoff ameomba Wapalestina na Waisrael kuwa makini katika kuweka tumaini na la kuepuka tishio la kutokea hasia kwenye mpaka, ka, kwenye mpaka kati ya Gaza na Israel. Katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, maelfu ya Wapalestina wamekuwa wakiandamana kila Ijumaa kwenye mpaka huo. Madenoff ameambia baraza la usalama la umoja wa mataifa kwamba iwapo ghasia zitazuka kati ya Hamas na Israel basi huenda zikawa zenye athari kubwa. Na mtu aliyekuwa na kisu amewachoma na kuwaua leo watoto saba wa shule na kuwajeruhi wengine kumi na mbili katika kijiji cha Zaojensan, jimbo la Sanchi, kaskazini mwa China. Maafisa wa usalama wanasema mtuhumiwa huyo aliyejulikana kama Jao mwenye umri wa miaka 28 alikamatwa na anashikiliwa na polisi, huku watoto waliojeruhiwa walipelekwa hospitali. Ofisa mmoja wa polisi amesema uchunguzi umeanzishwa ili kujua mengi kuhusu tukio hilo ambalo ni mbaya kutokea nchini humo katika miaka ya hivi karibuni. Mwezi Februari mwaka huu, mtu mwengine aliyekuwa na kisu alimuua mwanamama mmoja na kuwajeruhi wengine 12 katika duka moja kubwa la mjini Benji. Mashambulio ya kisu ni jambo linalotokea mara kwa mara nchini humo. Nam, wakati wa maadhimisho ya siku ya malaria duniani wiki hii, shirika la afya duniani limeeleza kwamba japo hatua nzuri zimepigwa katika kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa wa malaria, hatua hizo zinaonekana kukumbwa na hatari ya kukosa maana, kufuatia chimbuko la hatari kubwa ya maambukizi mapya ya ugonjwa wa malaria kwa kasi kubwa zaidi. WHO linasema kwamba tangu mwaka 2016 takwimu zinaonyesha kwamba juhudi za kukabiliana na maambukizi ya malaria zimekwama na kwamba matumaini ya kumaliza maambukizi ya malaria ifikapo mwaka 2030. Yanafifia mkurugenzi wa WHO Pedro Alonso amesema kwamba maambukizi mapya ya vifo kutokana na malaria katika mataifa ya Afrika yameanza kuripotiwa kwa kiwango kikubwa na cha kasi, ikiwa watu milioni 260 wanaambukizwa malaria kila mwaka na watu elfu 444 wakiaga dunia. Asilimia 90 ya visa vya maambukizi ya malaria vinaripotiwa katika jangwa la Sahara. Nchi za Afrika Mashariki, Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, DRC na Sudani kusini zinaripoti kupiga hatua, lakini Sudani Kusini, jirani wa Uganda, inatajwa katika ripoti hiyo kuwa miongoni mwa nchi tano zilizo katika hatari kubwa ya maambukizi. Uganda imeunda kamati maalum ya wabunge kusimamia mipango ya kuangamiza malaria. Tanzania imezindua vyandarua vya kuzuia binadamu kuumwa na mbu vya wasababishao wa malaria kenya inasambaza viandarwa hivyo vya mbu pamoja na kutoa tiba ya bure juhudi ambazo zinatekelezwa na rwanda drc na burundi msikilizaji wa sauti amerika utakubaliana nami kwamba orodha ya magonjwa inapotajwa malaria inakuwa ugonjwa unaosisimua fikira zako kwa wasiwasi wasi mkubwa na licha ya juhudi zilizopo malaria bado ni tishio swali ni je, tatizo lipo wapi? Kujadili hili, tumemwalika waziri wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Daktari Marshal Kambumbu. Tunaye Daktari Isa wa kituo cha afya cha Fekera nchini Tanzania, Daktari Wako Egesa wa idara ya kukabiliana na ugonjwa wa malaria nchini Kenya, Daktari Musondoli wa idara ya kukabiliana na ugonjwa wa malaria Kivu Kaskazini nchini DRC na Juli Chege, msimamizi wa shirika la kutokomeza malaria nchini Kenya la Malaria No More. Nayo msikilizaji, unaweza kushiriki mjadala huu kwa kutumia nambari ya simu alama ya kujumulisha moja mbili sufuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja nam. Tunaanza na Dr. Isa ambaye anasimamia kituo cha tiba cha Fekera nchini Tanzania. Bila shaka Dr. Isa, umeyasikia, unayajua unayofahamu kwamba ugonjwa wa malaria tena si ugonjwa wa kupigia hadithi tu, ila ni ugonjwa unaoua na unaua kwa hatari, kwa haraka sana. Tatizo lipo wapi? Uh, ndiyo. Uh, ndugu mtangazaji uh, uh, labda tu nianze kwa kurekebisha, mimi ni mtafiti uh, katika taasisi ya afya ya utafiti wa afya ya binadamu Tanzania Ifakara Health Institute. Asante. Na, uh, na nimebobea zaidi katika kutafiti ekolojia, tabia, uh, na udhibiti wa wadudu wanaoeneza magonjwa kwa binadamu na hata kwa wanyama, lakini nimejikita zaidi katika utafiti wa mbu wanaoeneza malaria uh, kwa binadamu. Ndiyo, malaria ni tatizo kubwa uh, uh, duniani ikiwa ni pamoja na Tanzania na Uh, kwa ujumla kama ulivyosema, katika takwimu zinaonyesha kwamba uh, maambukizi uh, yanaendelea kuwepo pamoja na kwamba na juhudi za kudhibiti ugonjwa huu zipo pale na vifo vinaendelea kuwepo. uh, kwa ujumla Tanzania uh, tunalo tatizo hili uh, la malaria katika mikoa karibia yote, asilimia tisini na tatu ya ya Watanzania wako katika hatari ya kupata huu ugonjwa, kwa sababu maeneo mengi yanayo mbu wanayoeneza malaria na mazalia yao, na vile vile watu wako katika uh, uh, hali ambayo wanaweza kaambukizwa malaria. Eh, Daktari, ni kwamba unasema Tanzania bado malaria ipo, lakini baadhi ya ripoti ambazo tunazipata unasema kwamba kuna maeneo tofauti ambapo ma malaria imeweza kudhibitiwa. Sasa inaonekana kuna kuna tofauti hapa. Ni kwa nini ripoti hizo hazielezei hali halisi ya mambo kwa ujumla? Uh, ripoti zina, zinaonyesha hali halisi inayoendelea Tanzania, pamoja na juhudi ambazo zinafanyika. Ipo mikoa ambayo kwa ujumla imechaguliwa kwa ajili ya kuweka njia zote tunazozitumia kudhibiti malaria ikiwa ni pamoja na viandarua, kupulizia dawa katika kuta za nyumba, kuweka uh, dawa katika mazalia ya mbu na vile vile kutibia wale ambao wanaokuwa wamepata ugonjwa huu wa malaria. Tukichukulia mfano upande wa uh, upande wa Zanzibar ambapo juhudi hizi zimeonyesha matokeo makubwa kwa sababu kiwango cha maambukizi ya malaria kimepungua kiasi kikubwa sana mpaka kubakia chini ya asilimia moja. Lakini vile vile baadhi ya maeneo mengine ambapo tumeweka juhudi hizi zote eh, ambazo nimezitaja ikiwa vyandarua vilivyotiliwa viwatilifu, kupulizia dawa katika kuta za nyumba na vile vile kutibia wale ambao wamepata maambukizi ya malaria, kama upande wa wa, wa, wa ziwa kanda ya ziwa kule, upande wa Kagera, ambapo tunaangalia Muleba, tunaangalia Ngara, tunaangalia Mara kule. Tumeweka juhudi hizi na zikapunguza malaria kwa kiasi fulani miaka e, ya mwanzoni, lakini baadaye tumekuja kuona bado maambukizi yapo e, kwa kiasi kikubwa tu na hii inasababishwa na, na na na tabia za mbu e, kutengeneza usugu juu ya vile viwatilifu ambavyo vinatumika katika kuta za nyumba na viwatilifu ambavyo vinatumika kwenye viandarua, na si tu usugu ambao unasababisha una, una mbu kuendelea e, kuwang'ata watu wakiwa katika viandarua au wakiwa ndani katika nyumba ambazo zimetiwa viwatilifu katika kuta, lakini vilevile wamebadilisha tabia na kuanza kung'ata watu wakiwa nje ya nyumba ambapo hawapo katika kinga zile za vyandarua na na dawa zilizotiliwa katika katika kuta. Lakini si hivyo tu e, mbu hawa wamekuwa vile vile waking'ata uh, wanyama na kuweza kupata damu na kuendelea kuzaliana na kuendelea kusambaza malaria. Kwa hivi vinaweza ikawa ndo vitu ambavyo vinachangia baadhi ya maeneo kuendelea kuwa na maambukizi ya malaria e, na baadhi ya maeneo mengine malaria kupungua kwa kiasi kikubwa tu. Kwa hiyo tumeona matokeo mazuri E, au mafanikio makubwa ya ya, ya ya ya njia hizi ambayo nimezitaja tatu katika baadhi ya mikoa ya Tanzania, lakini baadhi ya mikoa vile vile imeendelea kuwa na malaria kwa kiasi cha chini ambayo tunasema chini ya asilimia moja au kama asilimia moja ambayo hii tunasema ni maeneo ya kati ya Tanzania ambayo tunaita ni central corridor ya Tanzania kama Dodoma, e, e, na maeneo mengine ambayo no. tunasema kwamba no yamekaa ya katika upande ambao ambao unakata katikati ya Tanzania. Naam, Dr. Isa, wakati ambapo unashikilia hapo, unakuja kwako Dr. Msondoli, uh, Kivu Kaskazini DRC. Dr. Msondoli, umemsikia Dr. mwenzako Isa akielezea sababu halisi ambazo zinasababisha malaria kuwa sugu nchini DRC, nao visa ni vile vile ripoti kwamba maambukizi ni mengi, sababu ni ipi? Ah, ah, kweli hapa ni Dkt. Msondoli, ninazungumza toka Goma. Ah, kweli ni mm, ma, magonjwa ya malaria ipo kweli, inayoendelea hapa kwenye North Kivu na uranuma yetu inaweza kuta, kugombanisha hiyo magonjwa ikituletea dawa na chandarua lakini ni mm, kitu tu tunaweza kusema kama kitu mbaya yenyewe haikupatie urahisi wa kazi, ni hali ya usalama. Inaacha watu wanapokimbia vita, uh, mahali wanaenda, waende na chandarua hawabebe uh, kitu chochote tunaweza kikawakinga kwa malaria, na hao watu wa, wanagonjwa zaidi wa, sana, watoto wa chini ya miaka tano. Ni hiyo kabisa shida tunayokubwa sana hapa kwenye mashariki mojay Asante sana Dk. Musondoli salia, kwenye line ya simu tupokee kwanza msikilizaji ambaye anaitwa Mutahi kutoka huko Kenya. Habari za leo, Bwana Mutahi, unatusikia? upo kwenye line ya simu, mchango wako naona umetoka. Uh, tukisalia huko DRC uh, d Dr. Musondoli tunaona kwamba ripoti ya WHO, uh, WHO shirika la afya duniani inaelezea DRC kwamba ni nchi ya pili barani Afrika ambayo imeguswa sana na malaria. Mwaka jana watu milioni 15 waliweza kuambukizwa malaria na elfu ishirini na saba na mia tano waliuawa. Vipi, Hakuna mikakati yoyote ya kuweza kukabiliana na malaria huko uh, DRC nam d Dr. Msondoli, endapo hunisikii, nikuje kwako dok... kuja kwako Mtahi amerejea kwenye laini ya simu, msikilizaji kutoka nchini Kenya, hebu mchango wako. Haya, mimi kama vile umesema bwana, naitwa Isaac Mtai, niko uh, maeneo yaloanuo wasingishi county Uh, langu litakuwa ni swali langu litakuwa ni swali, nataka niwauliza niwaulisha hawa watafiti wa haya wa maswala ya malaria, ya kwamba mataifa ambayo yameendelea, ya ambayo yameendelea, wanafanyaje bado wameweza namna gani kudhibiti hali ya malaria, na mbona mataifa yetu ya Afrika yasiweze kuiga mfano huo na kujaribu kupunguza maambukizi ya malaria? Jo, ju, Juli Chege unajibu kwake una kwa Isaac Amtahi. <laughs> Eh, ni Swahili, ni swali rahisi na niligumu pia. But uh, lakini jibu moja ni kuwa, kwa mfano, hatuna fedha za kutosha kupambana na malaria katika nchi zetu um, na tuseme ni, ni to kuna sababu tofauti tofauti kulingana na nchi tunayozungumzia, but kwa mfano huku Kenya, tuna upungufu wa pesa za kutosha kupambana na malaria na pia kuna kwa kuna hata pia watu hawana hawatumii mbinu ambazo wanafaa kutumia kupambana na malaria nam asante sana utapata yun... kwa mfano mtu ako na neti lakini halali chini ya neti, kwa, kwa sababu moja au lingine um, anajua hafai ku, ku, ku, kutumia madawa ya malaria bila ku, kutestiwa kwanza lakini anaendelea kutumia hiyo dawa. So kuna sababu mingi, si swala ambalo tunaweza jibu hata kwa dakika moja tu kwa haraka. asante juli... hiyo ni mm. moja ya hizo sababu. Asante sana Juli Chege, tutaendelea kuzungumzia kwa hizo sababu ambazo umezielezea huko Kenya. Ni kwamba Juli Chege tu ni kutoka kituo cha malaria nomo huko Kenya, na vilevile vile pia tuna mwengine msikilizaji kwenye line anaitwa David. David, karibu kwenye live talk. David uko kwenye line, umekaribishwa. Ndiyo, mimi ni David Olelesere kutoka Sikawa Transmara. Ningependa kuuliza hivi, mm -hmm. malaria kuna aina ngapi ya malaria ambayo huwa asikii nini, tiba asikii dawa. Kuna aina ngapi ya umbu hapa upande wa Afrika na ni gani sugu sa kuliko zingine? mm -hmm. ameuliza umemusikia... La, la utaalamu hilo Daktari Isa, umemsikia? we ni mtafiti mkubwa sana masuala ya malaria na unawafahamu mbu zaidi umemusikia, David, unajibu kwake. <laughs> Uh, ndio ninalojibu uh, kwa kwa, kwa ndugu David uh, kutokea Kenya kwa ujumla. Ameulizia aina za malaria na akataka uh, kujua vile vile aina za usugu katika malaria labda tu nianze kumwelezea eh, kwa ujumla kwa Afrika, au uh, East Africa kwa ujumla tunapata uh, malaria ambayo inasababishwa na vimelea vya malaria vinavyotambulika kwa jina la kitaalamu Plasmodium falciparum. Hii ni zaidi ya asilimia tisini ndio ina, ina- inasababisha malaria kwa binadamu lakini vile vile kuna aina nyingine ya malaria ambayo haipo kwa, kwa wingi sana katika bara letu la Afrika au East Africa, ambayo tunasema kuna Plasmodium malariae na Plasmodium vivax ipo kwa kiwango cha chini sana. Labda nikijikita katika uh, hii aina kuu ya malaria ambayo tunaipata uh, kwa East Africa uh, na africa kwamba ni ni, ni ni malaria ambayo inasababishwa na Plasmodium falciparum lakini eh, tukiangalia katika eh, aina za usugu, ina maana kwamba hawa vimelea wa malaria wanakuwa sugu juu ya zile dawa ambazo zinatumika kutibia malaria, ambapo tulianza na na, na na na na na chloroquine ambayo ilikuwa inatumika kipindi ya nyuma. Tumehama kutoka kwenye chloroquine, tumekuja katika eh, tunasema ni Artemether lumefantrine au eh, eh, SP na sasa hivi tunatumia zaidi ya ACT, ambapo ni atemisinini e, based combination therapy. Sasa ukiangalia hawa wadudu au vimelea vinapokuwa sugu juu ya hizi dawa zinapotibia malaria, ndipo hapo inapokuja changamoto ya kutokomeza malaria. Lakini vile vile katika aina za usugu, tukiamia katika upande mwingine e, wa, wa wa vitu ambavyo vinachangia kuwepo kwa malaria ni mbu. Mbu hawa ambao wanaeneza malaria E, kwa binadamu e, tunasema tunazo aina kuu uh, tatu e, au kwa kitaalam tunasema species uh, za mbu ambao wanaeneza malaria e, kwa binadamu ni Anopheles, uh, uh, um, gambi uh, na Anopheles funestus, hawa wanaeneza malaria kwa kiasi kikubwa sana kwa bara la Afrika kwa sababu ananyonya damu kwa binadamu zaidi eh, ya mbu wengine, lakini vile vile tunayo Anopheles arabiensis ambaye naye anachangia katika kuenea kwa malaria kwa binadamu, lakini eh, huyu anakuwa na tabia ya kunyonya damu kwa binadamu kwa kiasi fulani, na vile vile ananyonya damu kwa wanyama kwa kiasi fulani anaponyonya damu kwa wanyama inakuwa haina athari kwa wanyama, kwa sababu wanyama kama ng'ombe hawapati malaria ambayo inasababishwa na Plasmodium falciparum au hawapati malaria kabisa, lakini wanafaidika hawa mbu kwa kupata damu na kutaga mayai mengi na kuendelea kuzaliana na kuendelea kusambaza malaria kwa binadamu mm -hmm. lakini juhudi ambazo zimefanyika sasa katika kudhibiti kuhibiti mbu wanaoeneza mm -hmm. malaria e, kama vyandarua na hivi viuatilifu vimetokomeza au vimewaangamiza hawa wanaonyonya damu kwa binadamu katika maeneo mengi ya, ya, ya, ya East Africa ikiwemo Kenya a, na a, hata Tanzania. Asante sana. Uh, e, ni upande uh, wa, wa, wa, wa magharibi wa Kenya. No, doktor, Dr. Isa. Dr. Isa, shikilia hapo hapo tukuje kwa Patrick, nilidani kwamba mbu ni mbu tu kwamba uh, kuna uh, aina za mbu yeah, Naam. Ni mambo ya, ya, makini utafiti na Dr. Isa ameweza kuelezea vizuri, mm. Lakini bado wasikilizaji wana maswali na kuna msikilizaji mwingine kwenye line uh, ni Joseph. Joseph, habari za leo. Uh, ni Joseph Wangila kutoka Matunda nchini Kenya. Aha, swali lako basi. mimi na mimi na swali moja tu peke yake. Mimi sijui hao wakubwa watachukulia e, e, e, vipi hili swala manake, unakuta watu kidogo wanapewa neti, lakini ukitembea mashambani, mashambani kidogo watu neti sao kidogo wanafanyia mambo mengine kibinafsi, mara sijui wanakinga ati sijui kuku, mara ni mambo mengi tu. Sasa kidogo hawa wakubwa wanasemaje? Manake sasa kidogo neti ndio zinapatiana, lakini sasa wale watu ambao hawatumii vizuri je hili swala litachukuliwa vipi? Joseph Wangila ameuliza swali zito ambazo ningependelea waziri wa afya wa DRC ajibu, lakini mwelekezo wangu ananiarifu kwamba hapatikani kwenye laini ya simu, yani ile neti inatumika, unapewa kuhu... lakini hutumii. Lakini anaweza kujibu Dr. Musondoli. Ukiwa DRC, mtu kapewa neti imkinge dhidi ya mbu, anaenda kuwakinga vifaranga wasinyakuliwe na mwewe, ama kuzingira kuhu, eh, mifugo zake zisiweze kuharibiwa na ndege. Dr. Musondoli mm. Hapa yeah. Daktari Msendeli, ndiyo tunaweza kupata, tunapata vile saa moja moja watu wanaotumia uh, chandarua vibaya, na tuna serikali inawa- inawakataza kabisa, na tunaendelea kuwafuatilia tukiwaeleza maafaa ya kutumia uh, chandarua vizuri, na hapa ningependa ni, ni, vile niwapatie jambo ni, wa, ni waeleze kuhusu wapidme wao wanaishi katika manyumba kidogo kidogo sana, lakini wale pia tunaendelea tukiwapatia mashauri na tukiwasaidia, na ilo macandahuo juu ya kuweza kuwalinda na mbu kabisa. Ile inaendelea hapa Kongo. Asante sana, dok Musondoli, tutaendelea tu kukuuliza kuhusu hali ya huko DRC. Buire, naona, um... na kabla hatujamaliza awamu ya kwanza kwenye ukurasa ukurasa weko wa Facebook, anasema Steven Mabala kutoka Dodoma, Tanzania, kwamba mimi naona maambukizi ya ugonjwa wa malaria kwa bara la Afrika kimsingi yamepungua kwa kiwango kikubwa sana. Tena mfano mzuri ni katika nchi ya Tanzania, visiwani Zanzibar, maambukizi ya ugonjwa wa malaria yamefanikiwa kutokomezwa kwa kiwango kikubwa ikilinganishwa na nchi yeyote katika jumuiya ya Afrika Mashariki na nafikiri kwa maoni yake stephen mabala kutoka dodoma tanzania tunafika mwisho mwa awamu ya kwanza ya Live Talk kwa njia ya redio tunaendelea kwa njia ya mtandao kwenye www voa swahili.com tunapokuja katika awamu ya pili msikilizaji wa sauti amerika usikose kujiunga nasi katika awamu ya pili Nam, sasa tunaingia kwenye awamu ya pili ya Live Talk ambapo leo tunazungumzia swala la ugonjwa wa malaria ambao unaonekana kuongezeka licha ya juhudi zilizofanyika kwa kuweza kupunguza maambukizi ya ugonjwa huo duniani na hususan barani Afrika ambapo ndio inaonekana ugonjwa huo unaendelea kuenea na kuongeza kasi. E, basi kuna tunao wageni tofauti, na nina swali tu ambalo nataka kuelekeza kwa wageni wetu. Bara la Afrika limetajwa kwamba ndilo linaendelea kuathiriwa zaidi na maambukizi ya malaria. Nataka kila mmoja tukianzia kwa Dok Musondoli na tutaenda pia kwa Juli Chege alafu kwa Dok Isa, bara la Afrika kwa nini linaendelea kukumbwa zaidi na malaria? Je, serikali, jamii, taasisi zenu zinafanya kazi ili kuweza kupunguza maambukizi ya malaria? Kwa nini Afrika inaendelea kukumbwa na malaria? Mmoja anaweza akaanza, tuanzia na Dr. Msondoli huko DRC. Hmm. Okay, hapa ni Dr. Msondoli toka mashariki ma DRC. Kama malaria inaendelea, kuna makoze mbalimbali, na na sababu moja yenyewe naweza nikaseme hapa ni kwanza, uh, hewa yetu, climate yetu ina ruhusu mbuu ku, kuishi na kuendelea kabisa na maisha yake, na kuweza kuambukiza watu magonjwa. Na ingine kitu ya ya ya tunaweza sema inakuwa tena tupatia huzuni sana, ni wakati watu wanapoishi katika maeneo um, kwenye vita, wale watu wanaishi wakikimbia na na hapo hawaishi katika maeneo mazuri na pale vile wanajiambukiza mbuu na waluma sana zaidi na wanapata malaria sana kabisa. Na ingine kitu ya tatu ii mi naweza nikaongeze ni kuhusu matumizi ya chandarua. Kuna watu wengine wanakuwa na mm, kufahamu mbaya chandarua pale ya kutumia kunyumba hizo ilisema wanatumia kwa kitu ingine na wengine wanasema kama wakilala ndani ya chandarua wanasikia kama kivukutu inakuwa tena, joto inakuwa mingi ndani ya nyumba, na hivyo wana- wanatia wana chandarua pembeni. Na ile ni tatu tu ma, maelezo kidogo nilweza kusema kuhusu uh, malaria. Sawa, uh, Dkt Musondoli na uh, uh, Juli Chege, umesikia DRC ni kwamba Ba, uh, miongoni mwa sababu za malaria kuendelea kuathiri wananchi huko ni vita, lakini Kenya hakuna vita, na vilevile umeelezea kwamba kuna tatizo la pesa ndogo ambazo hazionekani uh, ili kuweza kukabiliana vilivyo na, na, na, na, na, na ugonjwa wa malaria. Je, unaweza ku, kueleza vipi serikali haiwezi ku, kuweka pesa za kuenea ili kupambana na malaria? <coughs> Ningesema labda serikali inafaa kuongezea, um, sehemu la bajeti ambayo ina- inaweka kwa kupambana na malaria. um, ndio serikali in, inasaidia, but inafaa iongezee iongezee, um, bajeti ya kupambana na malaria na isitegemee sana huo usaidizi kutoka nchi za nje. Alafu pia kwa kiwango cha jamii, watu watumie mbinu za kupambana na malaria. Kuna msikilizaji ambaye alielezea kwamba huko Kenya mfano ambako anaeshi, ameona watu wakitumia vyandarua kwa kuweza kufunika kuku wao kwenye mifugo huko, sijui hilo li, li, lipo. Eh, ndiyo swala hilo li, liko, lakini swali nawezauliza ni kuwa hizo neti ambazo zinatumiwa kwa njia isiyofaa isio ni neti mpya ama ni neti nzee ambazo hazitumiki tena? <laughs> Sio sisi wa kujibu, lakini yeye anasema kwamba ameona watu wakitumia hizo neti eh, kwa mambo ambayo siofaa, eh, mambo ambayo kuelekewa kwa utumizi wa neti, ndiyo eh, kunayo kunazo kunazo hizo neti but pia ni njia ingine ya kutumia neti ambayo imezeeka na iwezi tumika tena. So badala ya kutupa wanatumia hizo neti kufuga vifaranga, kufunika shamba hivyo. Nafikiri kabla... si lazima iwe ni, ni neti mpya ambayo im, im, im, imetumiwa kwa njia hiyo. Asante, Julie. Nafikiri, kabla swali lako hajalijibu Dr. Isa, kuna msikilizaji kwenye ukurasa wa Facebook, anaitwa Emmanuel Malia e, wa Moshi, Tanzania. Anasema, hata kama elimu itatolewa kwa wengi bila kujulisha madhara yanayosababisha mazalio ya mbu kama mabwawa, mitaro ya maji chafu yanayojenga ku, kuzaana kwa mbu, kwa mbu basi ni kazi bure tu. Stephen anasema -anasema anatoka Katoro, Geita, Tanzania. Anasema kwake binafsi anadhani kuna haja ya wadau mbalimbali mbali kujitokeza kutoa elimu juu ya ugonjwa huu wa malaria. Naam, ulikuwa na swali kwake Dr. Isa. Naam, Dr. eh, Isa, ni swali moja nimeuliza wageni wetu ni mauliza, uh, leo: ni kwa nini Afrika inaonekana tunashindwa kudhibiti malaria? um... Ndio, ni, ni, swali, ni swali zuri uh, ambapo sisi kama watafiti uh, tunajiuliza uh, mara zote uh, lakini tukiangalia uh, changamoto hii ya kutokomeza malaria katika bara la Afrika inaweza ikawa inachangiwa na sababu nyingi tu. Moja wapo itakuwa labda ni mazingira, jiografia ya, ya ya bara letu la Afrika kwamba utaona eh, mazalia ya mbu mengine hayawezi yakafikika au yakaonekana kirahisi, kwa hiyo mbu ataendelea kudhibitiwa katika baadhi tu ya maeneo, lakini mengine hayawezi yakafikika. Eh, na ukiangalia uh, eh, eh, kama eneo la Zanzibar ambalo ni kisiwa E, ambacho mtu unaweza ukakitumia kama ni mfano mzuri kutegemeana na mafanikio ya ya ya ya, ya mbinu ambazo zimeelekezwa pale katika kutokomeza malaria, zimefanikiwa kiasi kikubwa sana ukilinganisha na maeneo mengine. Hii inaonyesha jinsi gani jiografia ya mahali inaweza ikachangia, vilevile eidha, kuweka changamoto katika kudhibiti au kutokomeza malaria au vilevile vile kufanikisha e, zoezi hili la kutokomeza malaria. Lakini hiyo si, hiyo ni sababu moja tu bali kuna sababu nyingine ambazo zinaendana na mabadiliko ambayo yanatokea kwa hawa mbu ambao wanaeneza malaria. Kama nilivyosema awali, wanatengeneza usugu juu ya vile viuatilifu ambao vinatumika. E, katika ku, kuwadhibiti au kuwaua, ambapo tunasema kwamba wanakuwa sugu juu ya vile viuatilifu, wakiwa wanaweza kuendelea kukaa ndani ya nyumba na kuwang'ata watu na kuendelea kueneza malaria. Lakini nilitoa sababu ya pili, vile vile ya tatu, kwamba wanabadilisha tabia na kukuwa wana, wanawang'ata watu wakati wakiwa nje ya nyumba zao, ambapo hawako na kinga yoyote juu ya mbu. Katika, katika hawa mbu kwa hiyo, malaria inaendelea kuenezwa katika maeneo haya ya nje ya nyumba na na na na kitu kingine ambacho tunasema kwamba kinachangia eh, kuendelea kuwepo kwa malaria ni swala ambalo limegusiwa na na waongeaji wenzangu, kwamba kuna swala la bajeti, kuna swala la fedha, kwa sababu tunapoweka hizi njia za kudhibiti eh, malaria zinatakiwa ziendelee kuwepo eh, kwa kipindi kirefu, ili kuhakikisha kwamba hai, haiwezi ikatokea eh, mahali ambapo kukatokea maambukizi mapya kwa hiyo uhaba wa fedha inaweza ikawa vile vile ni sababu nyingine ambayo inachangia e, kuendelea kuwepo kwa malaria, kwa sababu zile njia zinakuwa hazitekelezwi kwa kiwango kile cha kuweza kutokomeza malaria. Shukrani shukran, shukran d, tunasema... eh, shukran, shukran, d isa, vile vile, eh, kuna maswali mengi ya wasikilizaji kwenye Facebook la utaendelea kuyajibu na wengine hapo Uh, vile vile tunaye msikilizaji mwengine kwenye line anaitwa Pascal. Pascal, karibu jitambulishe unapiga simu kutoka wapi? Asante sana mtangazaji wa VOA Washington DC, hapo Marekani. Kwa jina naita Pascal Mbugani, natoka kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo, katika mkoa huu wa Kagera. Mimi ninapenda tu ku, kuuliza kuwa hususani sisi Watanzania huku kwetu mbu ni wengi, sasa hususan wakati huu wa masika, mvua zinanyesha sana kweli. Serikali imejitahidi kutuletea neti, neti tunazo na tunajifunika kweli neti, lakini katika mazingira yetu tuliyo nayo, mimi wakati, hapo ni mfano, wakati labda tunakula nyumbani hapo tumekaa nje, mbu anatushambulia, lakini watoto wanaugua malaria kila siku, tunaenda hospitali tunapewa dawa. Sijui serikali tufanyie nini? Si serikali itupe itupe Serikali nchi za wenzetu si wamefanya nini na malaria kama sisi wa Afrika? Sasa Pascal, unasikia hilo ni kosa la serikali? mmepewa neti, sasa serikali hajafanya makosa. Pascal, kwa ujumbe wake, anasema ndio wanatuambia tutumie viandaruu vya kujizuia kuumwa na mbu hmm. lakini hata wakati yeye hajafika kitandani, yupo mbugani, anavyosema jina lake, katika kuchunga ng'ombe, anashambuliwa na mbu kwa hivyo anauliza je, ipo njia yoyote hawa mbu wanaweza wakauliwa? Hebu Juli Chege, ipo njia yoyote hawa mbu wanaweza kuuawa, akaondoka Paskali mbugani akahisi yupo huru bila kushambuliwa na mbu <laughs> Inawezekana, lakini ni ni, ni, ni kitu ambacho kitachukua muda kuangamiza ku, ku, ku, ku, mbu kabisa. Inawezekana, lakini ni kwa muda na polepole pole. Kunazo nchi ambazo ziko zimeanza ku, ku, ku eliminate malaria lakini ni kitu kitachukua muda. Dr. Msondoli, inawezekana DRC ikaangamiza mbu kabisa? Mm. Ah, ile inaweza kuwa shida kwani treatment yetu ni fasi mpazuri kwenye inaacha mbuu iweze kaishi na iendelee, lakini ya muhimu sana ni ku, kuweza kulite kupiganisha mbuu iweze kuluma watu ndani ya manyumba yao, ile njo tunaweza kukapiganisha zaidi sana na tena, tunapiganisha kuweza kupatia wamama wajawazito dawa ya kuweza kuwakinga wanapokuwa na mimba waweze kuzala mzuri na tena tunaweza ku-, serikali yetu inapana pia chandarua kwa watoto wanapoeneza mwaka moja, kila mtoto wanampatia chandarua yake, ile iko tu juu ya kuweza kukinga watoto uh, kuhusu hiyo ma malaria. Asante sana Julia Chege. Uh, <clears throat> nimeona tu kwamba wasikilizaji wengi wameelezea hasa uh, kwenye Facebook uh, kwamba serikali zao hasa huko Tanzania zimeshindwa kuelimisha raia kuweza kujikinga na, uh, na, na, na ugonjwa wa malaria. Lakini kabla ya kurejea kwa wageni wetu uh... nam, unajua sasa swali hapa, Pascal amezua swali kwamba mnatafuta tiba wakati yule anayesababisha yupo hai, mbona wasimuue huyo? Kwa hivyo sasa kuna swala hapa la utafiti, jinsi ambaye huyu mbwa anaweza kaambukizwa. hmm. Uh, kwenye line ya simu kunae Dr. Wako Egesa Daktari Egeza, utafiti uliopo ni upi? Kuna utafiti wowote nchini Kenya ambao labda unaendelea kufanywa kuhakikisha kwamba mnakabiliana na malaria kwa asilimia sufuri kutoka hii ishirini na saba ambao mmefika sasa hadi mfikie sufuri? He, utafiti sasa tunajaribu kufanya ni tumefurahi sana kama Kenya uh, wale washirika uh, la uh, ulimwengu ya afya ambayo WHO wametukubalia sisi Kenya mali uh, Malawi na Ghana kujaribu ile vaksini ama chanjo ukipenda, uh, ya watoto ya kuzuia malaria, na tumefurahi sana kwamba huo utafiti wa mwisho ambao unaangalia vile huo uh, uh, chanjo itafaa watoto wetu utafanyika hapa Kenya, na mwisho mwisho wa mwaka huu nafikiri itaanza. So, tunafurahi sana tukiwa tukiwa na hiyo madawa na vitu vya kupima malaria, tuongezee tena uh, chanjo na watoto uh, katika hiyo area tumeita like endemic region uh, tunafurahia sana. Mbona kuwepo maambukizi ambayo hayasikii dawa? Leo tumekuwa na fansida, kesho fansida haifanyi, kesho kutwa kwinini, kwinini haifanyi. Maambukizi haya yanajigeuza vipi na mbu ni walewale? Uh, kwa kweli uh, ma, dawa ambazo tunatumia kwa sasa hakuna uh, ile tunaita resistance, ile tuma, tunaita hata kidogo. Kwa saa hii ile artemisinin combination therapy yenye haswa ile tunatumia inaitwa artemether lumefantrine hakuna uh, resistance. Tumeona kila miaka miwili tunafanya ile tunaita therapeutic efficacy testing ambayo inapima Uh, nguvu ya dawa imeonyesha mpaka saa hii 97% uh, tisini na saba katika mia ya hiyo, uh, madawa inafanya kabisa, lakini uh, umesema ukweli, uh, pale hapo mbeleni tumekuwa na resistance ya chloroquin, tukaenda zile sulfa zinaitwa fansida, tukawa na resistance pia lakini kwa quinine hatusemi kulikuwa na resistance quinine, hakukuwa na resistance, kulikuwa tu na labda, kuna dawa ambayo inafanya haraka kuliko quinine, ile inaitwa artesunate. Uh, ndo inafanya haraka kuliko quinine. Uh, so uh, hatulali, tunapima kabisa kwa nini hizo uh, parasites ambayo zinaitwa plasmodium zinaleta resistance ama kukataa uh, kutumika kwa dawa. Lakini kwa bahati yetu mzuri, hii ya artemether lumefantrine ama ACT inafanya kazi kabisa kwa sasa. Ile resistance labda tunataka kuangalia ni ile ya mbu, mbu aliresist hii dawa inaitwa yenye tunatumia kunyunyizia manyumba, na tukaenda tukatumia, sasa tunatumia kemikali inaitwa Actelic ama ukipenda pirimiphos-methyl, ndiyo tunatumia kunyunyizia manyumba. Nam, tukirudi tu uh, upande wa wageni wetu Dr. Isa Julia Chege na Musondoli, mnamsikia kwamba mwenzenu huyu Dr. Egesa anasema kwamba mbu au malaria wanakuwa hawasikii tena dawa kumekuwa na resistance yaani dawa hazifanyi kazi lakini vile vile nimevyosema wasikilizaji wengi ambao wameandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook wanasema serikali zenu serikali haziwaelimishi wananchi kwa kuweza kupambana vilivyo na ugonjwa wa malaria nataka kila mmoja nikianzia kwa Dr. Isa aweze kutoa maelezo kuhusu hoja hii ya wasikilizaji. Dr. Isa unatusikia Nilikuwa nasema kuna daktari mwenzenu Wegesa amesema kwamba kuna dawa ambazo hazifanyi kazi kuweza kupambana na malaria, amezitaja fasida na zingine, lakini vilevile vile wasikilizaji wanasema kwamba serikali haziwajibiki kwa kuwaelimisha wananchi kupambana na malaria vilivyo. Labda labda kama Daktari Isa, Daktari Isa kama anajitayarisha, Daktari Msolin dawa zimekuwa, mbu zimekuwa hazisikii dawa. Je, hii itakabiliwa kivipi? Kama dawa itakayokuja tena itakuwa, mbu hawezi kusikia ama malaria hawezi kusikia ile dawa inayokuja? Bo, hapa Kongo, kweli hiyo dawa kama klorokin hatutumii tena. Uh, kwani mm, malaria imeonyesha resistant kwa hiyo dawa, na hapa sasa tunatumia madawa yenye kuwa uh, na tunaweza sema inakuwa na aina mbili ya dawa ndani ya ndani ya vidonge mmoja. Hapa sasa tunatumikisha zaidi sana ile tunaita mojakine na fezinake pamoja, hiyo ndio dawa yenye tunaweza tukatumia, tunatumia sana, na ile ikaweza ikashindwa tuna tumia hiyo wanaita kwinini, hiyo tunaweza kutumia hapa Kongo. Na kuhusu kama mtu anaumizwa sana, anakuwa na ile tunaita paludisme grave, anagonjwa kabisa, ule mtu anapata matibabu kwenye hospital, na pale wanaweza wakampatia sasa ile artesinat ya ya kutobola ya kutoboa na hiyo inamsaidia kabisa kuhusu. Um, sasa kusema serikali haisaidie ku sensibilization, kuwaelimisha we ndiyo hiyo hiyo jambo um, kudu, tunaweza kusema kuna wakati serikali inazihusika kabisa sana kwa hiyo mambo ya sensibilization Uh, wakati tunapoandaa kugabula uh, chandarua kwa watu wengi pale, kabisa serikali inatia kabisa mkazo um, kwa hiyo na kabisa maredio na matelevishen yote inaweza kuzungumzia hiyo jambo na inaweza kusikilikana mahali pote, sema tu um, Kongo yetu ni kubwa sana na pengine hiyo redio televishen Haiko watu wote ndio wanaweza wakaifikia hapa Kongo. Kongo ni kubwa kabisa, lakini serikali inaweza kufanya inajitahidi kufanya enyee ina, inaweza kufanya nam. Kabla ya kurudi kwenu, uh, Juli Chege, uh, tumpokee kwanza msikilizaji ambaye huenda na swali la kuwauliza uh, msikilizaji, hii ni Sali Buzari. Sali Buzari, karibu kwenye Live Talk. Naam, asante e, ni kweli mimi hapa niko niko niko Kashishi, wilaya ya Kahama, mkoa wa Shinyanga, hapa nchini Tanzania. Kwa majina naitwa Sari Dungari Sari. E, ni kweli mada yetu hii iliyoko hapa mezani tunaangalia hususani e, katika maazimisho haya tu ambayo yamepita siku tatu hapa kwa ajili ya mazimisho ya ya malaria duniani e, ni kwamba ufuatiliaji tulionao e, kwa nafasi ya kila mmoja, tunajua wazi kwamba malaria kweli bado ni changamoto, na majibu tunayo ya kwamba kweli bado ni changamoto kwa sababu hata takwimu inapokuja kusomwa kuonyesha kwamba imepungua, lakini mizunguko tunayoizunguka labda unafika katika hospitali unaona kwamba kweli bado malaria inapiga ina, ina, ina kazi lakini, sasa mimi nilikuwa naomba, kwa mfano kama wataalamu wote wanaoelezea, nilikuwa naomba kwamba pale mahali inapoonekana kwamba malaria bado ina, ina, ina, inazidi kuongezeka, je, hawa wataalamu hawana nafasi ya kuweza kuangalia visababishi vinavyosababisha kwamba kwa nini malaria inazidi kuongezekwa kwa kwa ukanda fulani? Ni nini kinachotakiwa kufanyika ili kuweza kuzirika? Kwa mfano kama ni mazingira yanayosababisha, yanatafutiwa utaalamu sasa wa kuweza kukizia ngao, hata kama ni dawa kwamba eneo hilo linateketezwa kwa namna fulani hata kama kuja kufikia takwimu ya kwamba inakuja ina kusomwa inaonekana sawa kwamba huku kulikuwa na udhibiti fulani. Kingine ambacho nilikuwa naomba hmm, je, kwa haraka haraka, kama dawa kama dawa zile ambazo labda zilikuwa kama tangulizi, kama mtaalamu alikuwa anakokotoa kwamba kororo kwini, na sasa hivi tunaona dawa ambayo inapambana kweli na malaria ipo. Je, kwa ukanda wangu sasa, hiyo dawa inawezekana labda haitizi au haikadiriani na hao na, na, na, na, na a wanaowenyee kwamba malaria ni, ni utatu upi wa haraka ambao utakuja kunani kufanyia uvumbuzi ili kuja kudhibiti sasa nani huu mifua malaria. Mi nadhani ni hao tu maswali yangu ambayo nilikuwa nataka niwaulize wataa. Shukran sana Salibuza. Na, nafikiri Patrick eh, Sadi kwa kifupi ana maswala mawili mm -hmm. Swala la kwanza kero lake ni mbu lile ambalo ameleta Pascal kwamba hawa mbu hawezi kaondolewa wakateketezwa mahala walipo. Swala la pili ambalo kwa kifupi anazungumzia, je, dawa kama dawa, kila mara dawa kuloro kwini imeshindikana, kwini imeshindikana, fansida imeshindikana, itakayokuja pia itashindikana. Sasa utaalamu upi utakaofuata? Ndio maswala yake mawili anayouliza. Je, wataalamu wana yapi ya kuzungumzia? Tuanza na Juli Chege, umesikia maswali hayo. Uh, tafadhali, rudia swali. Pascal. Eh, Sada amezungumzia yale Pascal amezungumzia kama mm -hmm. dawa ya uh, ugonjwa wa malaria unaonekana kutosikia dawa yoyote baada ya muda fulani. Hii inaenda sa, hii wa, uh, tunatumia ACT baada ya quinini, baada ya fansida baada ya kloroquini zote zilizoisha nguvu. Saadi, kero lake ni je hii dawa nayo itakapoondoka utaalam mwingine kuja, mbona tusiwaangamize mbu? Unakubaliana naye umbu uangamizwe? mbinu zipi zitumike? Kuna kuna utafiti unaoendelea kuona kama tunaweza maliza mbu, ba lakini hatuna hatujapata suluhisho kabisa la hilo swala, lakini kuna utafiti unaendelea. Tumesikia kuna wa, kuna tafuta uh, wadudu wengine ambao wanakula mbu, uh, ku- ku, ku, ku atakuwa na mbu ambaye anauma, lakini hasambazi ugonjwa. So kuna utafiti unaendelea, lakini hatujapata suluhisho kabisa. Eh, sijui kama Dr. Isa yuko kwenye line. Dr. Isa, umesikia maswali mny labda nitoe maelezo kwa sababu swali la wasikilizaji wengi limekuwa juu ya changamoto hizi za usugu, yani resistance, ambayo inakuwepo kwa wadudu wanaosababisha malaria na mbu wanaoeneza malaria. Labda nianze tu kwa kuelezea upande wa mbu kwamba ndio wanakuwa sugu juu ya vile viwatilifu na njia ambazo e, kwa ujumla tumezifanyia tafiti na zinaendelea kufanyiwa tafiti ni hii za kubadilisha kiwatilifu. Ambacho kimetumika kwa ndani ya miaka miwili huwa kinakuwa na uwezekano mkubwa sana wa kusababisha usugu kwa wale mbu. Hiyo kwa tunabadilisha kutoka kile kiwatilifu cha kwanza, tunakwenda kiwatilifu kingine, ili wale mbu wawe wanaweza kuuliwa na kile kiwatilifu kipya. Ukiangalia tume- kwa maeneo kama Tanzania kule Muleba, tulianza na kutumia pyrethroid ambayo e, yika, ndani ya miaka miwili tayari mbu wakawa sugu kwa asilimia tisini na saba na baadaye, baada ya miaka miwili au miaka mitatu tukabadilisha, tukaenda kutumia kabameti e, yani bendiocarb ambapo vilevile ikafanya kazi, lakini vilevile vile wale mbu wakawa wanaonekana kuwa sugu, na tukabadilisha kwenda kwenye kiwatilifu kingine ambayo ndio akteliki kama uh, dokta uh, nani wa Kenya alivyoelezea juu ya kutumia aktelik hiyo ni organofosfati , lakini bado tunaendelea kufanya tafiti nyingine juu ya kudhibiti mbu wanaokuwa sugu na wale ambao wana, wana, wanaeneza malaria nje ya nyumba. Mfano, tuna kemikali mpya ambayo imekuwa ikitumika uh, zaidi kutibia ugonjwa wa matende uh, na mabusha uh, na vile vile kutibia ugonjwa wa usubi uh, hii kemikali inafahamika kwa jina la kitaalamu aivamektini. Tafiti zimeonyesha kwamba mbu wanaonyonya damu kwa binadamu aliyepewa hii dawa, aliyetibiwa na hii dawa ya ivermectin wanakufa baada ya muda mfupi. Je, daktari Isa, mbu, yeah. Isa yeah. Kwa, kwa kifupi kwamba kwa kuna uwezekano tunaweza pata dawa inayoweza kuangamiza mbu ina. alivyotaka huyu ina. msikilizaji Joseph. Ndiyo, kwa kifupi ina, ina, inawezekana kupata njia mbadala za kudhibiti mbu wanaoeneza wanaokuwa sugu juu ya viuatilifu e, ina maana kwamba ukitumia kemikali nyingine ambayo ina ina athiri sehemu tofauti ya yule mbu, basi itaweza kumuua yule mbu ambaye ni sugu juu ya vile viuatilifu vilivyopita. Na kwa kumalizia e, na tu, tu tuna- tuna, tuna Dr. Isa, tunaelekea kwenye mwisho wa kipindi, swali tu la mwisho kwa wageni wetu Mbinu zipi ambazo zichukuliwe ili kudhibiti vikamilifu malaria? dakika moja kila mmoja. Mbinu za kuchukuliwa ili kudhibiti malaria katika eneo la Afrika, hasa Afrika Mashariki, maziwa makuu, tuseme kwa ujumla, tunasema kwamba ni lazima kuhakikisha kwamba tunaendelea tuna kutumia eh, vyandarua, elimu itolewe kwenye vyandarua eh, sio kuacha kabisa kutumia vyandarua, alafu sasa tuongeze na njia mpya ambazo zitapambana na wale mbu ambao ni sugu na wale mbu ambao wanaeneza malaria wakiwa nje ya nyumba. Shukran, alafu vilevile ndio. Shukran, na tuende kwa msondoli huko DRC. kwetu uh, uh, kwetulabo hiyo, mwenzangu amesema hiyo ni kweli, kutumia chandarua hiyo ni maana, na pia kutengeneza mazingira hilo pia ni maana sana. Inaomba kuendelea kuambia wakaaji, watu wanapaswa kutengeneza mahali wanapokaa, na tumalizie tu na Juli Chege huko Kenya. Nafikiria tuta tuta zitahitaji ama serikali zetu za kiafrika zitahitaji kuongeza fedha ambayo ya kupambana na malaria. Asante sana, asante na elimu na na, na, na, na, na watu kwa kiwango ya wa jamii watumia mbinu zote a, za kupambana na malaria. Asante sana, tuwashukuru nyote ambao mmeweza kutusaidia ku Uh, katika live talk uh, Dr Isa Juli Chege na Musondoli, na kwa kumalizia tu tu haraka haraka kwenye ujumbe, ujumbe, ujumbe, ujumbe mfupi nam na, na uh, tunaanza na huyu Goligota Magabe ambaye amesema uh, anatoka Tanzania. Anasema juhudi za serikali husika zimeshindwa kutoa elimu kwa raia ya jamii zetu, ndiyo maana ugonjwa huu wa malaria unaendelea kuondoka nam na. Hapa ndiyo, msikilizaji, tunafika mwisho mjadala wa leo live talk kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika. Asante sana washiriki wetu, daktari Wako Igesa, mkuu wa idara ya kupambana na malaria nchini Kenya, daktari Isa, mtafiti mkuu mgonjo, uh, kuhusu ugonjwa wa malaria nchini Tanzania, daktari Msondoli, mkuu wa idara ya kupambana na malaria Kivu Kaskazini nchini Congo, Juli Chege wa shirika la malaria Nomo nchini Kenya. Na bila shaka shukrani za dhati zikuendee wewe msikilizaji wa Sauti ya Amerika kwa kuchangia kwa namna zote. Mwelekezi wa kipindi Aida Isa ninayekuaga kutoka Marekani, Washington DC, mimi ni