Karibu tena mpenzi msikilizaji kwenye matangazo ya idhaa ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ya kutangazia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji ni mi Patrick Nduimana. Rais wa Marekani Donald Trump amepongeza tangazo la pamoja kuhusu kuondoa silaha za nuklia na amani kati ya Korea Kusini na Kaskazini na nia ya viongozi hao wawili kusuluhisha suala la mpango wa nuklia wa Korea Kaskazini. Hata hivyo Trump aliendelea kuandika kwenye Twitter kwamba hebu tusubiri tuone jinsi ushirikiano huo utakavyoendelea. Viongozi wa Korea kusini na wa kaskazini walisaini leo tangazo la pamoja la kihistoria na kukubali kusitisha harakati za mpango wa nuklia kwenye peninsula yao na kumaliza hali ya vita kati ya nchi hizo mbili vilivyokuwa vikidumu kwa muda wa miaka sitini. Waziri wa mambo ya nje ya Marekani Mike Pompeo amemwambia katibu mkuu wa ushirika wa NATO Jens Stoltenberg kwamba kuhudhuria kwake mkutano wa ushirika huo moja kwa moja baada ya kuapishwa ni ishara ya wazi kwamba Marekani inaridhika na kazi inayofanywa na, na malengo yake ni muhimu sana kwa Marekani. Katibu mkuu wa NATO na viongozi wengine wa ushirika huo wamempongeza pia Pompeo kwa kuhudhuria mkutano na kwamba wako tayari kujadiliana naye njia bora kwa Neto kusaidia katika kuimarisha usalama duniani. Miongoni mwa masuala pompeo atazungumza na mawaziri wengine wa mambo ya nje ya Neto ni namna ya kukabiliana na vitendo vya udukuzi na Russia na wa mitandao vinavyoendeshwa na Russia na mwingilio wa Russia kwenye demokrasia za mataifa ya magharibi bila kusahau swala la Moscow kuendelea kuulinda utawala wa rais wa Siria Bashar al Assad. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikutangazia kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington. Maafisa wa serikali ya Kenya wamepiga marufuku filamu inayoeleza maisha wanawake wawili wanaopendana wakieleza kwamba hatua wamechukuliwa kwa msingi kwamba ushoga hukubaliwi chini ya sheria za Kenya. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, filamu hiyo yenye jina Rafiki ilikuwa imeorodheshwa wiki hii kwenye maonyesho ya filamu ya kila mwaka mjini Kana, Ufaransa, ikiwa ni mara ya kwanza filamu kutoka Kenya kuorodheshwa kwenye maonyesho hayo ya kimataifa. Bodi ya filamu ya Kenya ambayo imechukua hatua hiyo hii leo imeonya kwenye Twitter kwamba yeyote ambaye atakayekutwa na filamu hiyo atakuwa amekiuka sheria, ikizungumzia sheria ya kikoloni ambapo adhabu ya ushoga inaweza kumsababisha mtu kuhukumiwa kifungo cha hadi miaka 14 jela. Msemaji wa bodi hiyo Neli Muluka amesema Utamaduni na sheria za Kenya zinatambua kwamba familia ni kati ya mke na mume. Kwa hiyo bodi inayochunguza filamu haiwezi kamwe kuruhusu mashoga kule ya watoto. Mkurugenzi msimamizi wa filamu hiyo Bi Wanuri Kahiu amelani hatua hiyo, akisema haieleweki kwa sababu Wakenya hutizama filamu zinazoelezea ushoga kupitia mtandao wa Netflix na mtu aliyekuwa na kisu amewachoma na kuwaua leo watoto saba wa shule na kuwajeruhi wengine 12 katika kijiji cha za Shanshan, jimbo la Shansi, kaskazini mwa China. Maafisa wa usalama wanasema mtuhumiwa huyo aliyejulikana kama Zau mwenye umri wa miaka 28 alikamatwa na anashikiliwa na polisi, huku watoto hao walijeruhiwa walipelekwa hospitali. Ofisa mmoja wa polisi amesema uchunguzi umeanzishwa ili kujua mengi kuhusu tukio hilo ambalo ni mbaya kutokea nchini humo katika miaka ya hivi karibuni. Na mwezi Februari mwaka huu mtu mwengine aliyekuwa na kisu alimuua mwanamama mmoja na kuwajeruhi wengine kumi na mbili katika duka moja kubwa la mjini Benjing. Mashambulio ya kisu ni jambo linalotokea mara kwa mara nchini humo. Na watu saba wameuawa hileo katika kitongoji cha Blackheath nje ya mji wa Cape Town Afrika Kusini, baada ya treni kugongana na gari moja. Kulingana na shirika la habari la FP, watu hao waliofariki walikuwa ndani ya gari hilo la aina ya Toyota Hilux wakielekeza kazini mapema leo asubuhi, na mashahidi wanasema dereva wa gari alijaribu kuvuka njia ya reli wakati kizuizi kilikuwa kimeshuka kuziwia magari kupita. Na hapa tu ndipo mwisho wa habari za dunia, na waacheni na mwenzangu, mwenzangu Mkamiti Kibayasi katika kipindi cha Kwa Undani na wageni ikiwatakia wikendi njema. saa tatu na dakika tano kwa saa za afrika mashariki na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa mjini washington dc karibu sana msikilizaji katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina kuliko ilivyo kawaida ni katika kipindi cha kwa undani leo hapa studio naitwa mkamiti kibayasi na katika laini ya simu tutakuwa na profesa Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina hapa Marekani. Pia nitakuwa na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Muhamed Ali kutoka Tanzania, tukichambua mkutano wa kihistoria wa viongozi wa Korea kaskazini na kusini. Lakini vilevile vile, sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani tutaangalia kongamano la Kiswahili linalofanyika mjini Nairobi, Kenya. Basi endelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka hivi sasa. Naam, kama nilivyokudokeza hivi punde, kipindi cha Kwa Undani sehemu ya kwanza, tunaangalia mkutano wa kihistoria baina ya viongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na Rais wa Korea Kusini Moon Jae In, ambao umefanyika leo Ijumaa huko Panmunjom. Na taarifa zilizoenea kwenye mitandao pamoja na vyombo mbalimbali mbali vya kimataifa vinaangalia na kuzungumzia mkutano huu ambao umekuwa ni wa kihistoria zimeonekana picha ambazo Kim Jong Un alivuka eneo la mpakani lisilokuwa na harakati za kijeshi ambalo limeagawa mataifa haya mawili kwa zaidi ya miongo sita. Kwenye laini ya simu hivi sasa ninaye Profesa Patrick Nigula, hali kadhalika mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka kule Tanzania, Muhamed Ali. Nianze moja kwa moja kwako Patrick Nigula. Tukio hili la leo lililofanyika limeelezwa ama linazungumziwa kuwa ni la kihistoria, lakini tuangalie, je, limepokelewa vipi hapa Marekani na rais wa Marekani Donald Trump na pengine duniani kwa jumla? Uh, kwanza tu nianze tu kwa kusema kwamba asante sana kwa kunipatia nafasi ya kuongea tena na nyinyi katika kipindi hiki siku hii ya leo uh, kufuatilia tu suala lako lilo Uh, gusia hapo mwanzoni, uh, tukio hili ni kubwa na la kihistoria na limepokelewa, ukiangalia kwa karibu zaidi, uh, kwa uzuri na linajenga katika hatua moja nzuri ambayo itawezesha taifa hili kubwa la Marekani pamoja na Korea Kaskazini kuanza mazungumzo ambayo yataweza kuleta amani na utulivu katika kanda ya peninsula ya Korea na tukiwa bado tunazungumzia haya um, kupitia mtandao wetu hapa wa VOA uh, ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump ameelezea um, kuwepo matumaini baada ya tangazo la viongozi wa, kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kueleza kwenye mkutano huu wa kihistoria akiwa na mwenzake kwamba uh, kwamba wanataka kuanzisha kuanzisha era mpya ambayo itakuwa ya amani na matumaini. Una, unadhani kwamba uh, Raisi Trump hii kwake ni njia ya kutoa mwongozo, kama tunavyofahamu atakuja kufanya kukutana na kiongozi huyu hapo baadaye. Kuna matumaini yoyote? Mimi nakubaliana kabisa kwamba ukiangalia tu ni kwamba katika suala hili limekuwa ni gumu na na ukiangalia pa mazungumzo yaliyoanza mapema zaidi kati ya ukikumbuka kwamba makamu wa rais wa Marekani Mike Pence ali, alifanya mazungumzo ya mwanzo na dada mm. ya kiongozi wa rais wa uh, North Korea, na hii inaonyesha kwamba kuna mategemeo makubwa zaidi katika taifa hili kubwa la Marekani kutoa mwongozo katika kuondoa vikwazo vya kiuchumi na kuiweka hali ya nchi ya Korea ya Kaskazini na kuirudisha katika katika jumuiya zote za kimataifa hapa duniani katika hali ya kiuchumi, kijamii na ushirikiano katika hali ya kibiashara. Nije kwako upande wako uh, Mohamed Ali kutoka Tanzania. Kama tunavyofahamu, bara la Afrika limekuwa likifuatilia uh, mzozo uliokuwepo kwa muda mrefu kati ya Korea hizi mbili. Je, mkutano huu wa leo kwa huko uh, Tanzania na eneo zima la Afrika Mashariki unadhani umepokelewa katika mtazamo gani? Hakika mkutano huu umepokelewa vizuri sana na watu wengi, hata mijadala mbalimbali inaonyesha kwamba watu wamepokea vizuri. Ikumbukwe e kwamba rasi ya Korea haijapumzika katika misukosuko tangu yale mapigano ya Rasia na Japani kwa ajili ya kuiwania Korea mwaka elfu moja mia tisa na nne. Kumekuwa na suko mara kwa mara na kulitokea vita vya miaka mitatu ambavyo vilichukua watu zaidi ya milioni mbili na laki tano uh, pale Korea kaskazini ilivyoanzisha mapambano ya kushtukiza Korea Kusini, na um, uh, kukawa na msuguano mkubwa. Kwa hiyo uh, mkutano huu umetoa mwanga na matumaini makubwa sana ya utulivu wa rasi ya Korea na nchi za mashariki kwa ujumla, na pia stabiliti ya uchumi ya, wa, wa maeneo mbalimbali na kuondoa wasiwasi ambao ulikuwepo muda mrefu baina ya mataifa ya Korea Kaskazini, Kusini, Japani, China, pamoja na Amerika. Imepokelewa vizuri sana hii na watu wametolea mfano juu ya hata ukuta wa Berlin ulipovunjwa, ilikuwa na hili alianza mazungumzo, mwisho wake leo tunashuhudia Ujerumani moja. Uh, washiriki, tukirudi tena katika suala hili uh, viongozi hawa uh, hususan huyu wa, wa Korea ya Kaskazini Kim Jong Un uh, amesema kwamba uh, njia moja au nyingine uh, atasitisha uh, silaha za nyuklia bila masharti yoyote. Je, jambo hili kwa upande wenu mnaona kwamba ni kitu ambacho kinawezekana kwa haraka au ni kitu ambacho uh, kitachukua muda, japokuwa ni kitu ambacho ametamka hii leo. Kwa kweli haliwezi, uh, si, si, kwa kweli jambo hili haliwezi, sitegemei kwamba litachuku- litafanywa kwa haraka kama kama alivyotamka lakini, mnapokuwa na mazungumzo ya kutaka kuondoa tension iliyopo, lazima muwe na kauli za kuleta matumaini kati yenu na kuleta kuaminiana, lakini sio suala la ghafla sana, kwa sababu miradi ya nyuklia inma, inachukua gharama uh, kubwa na ya muda mrefu sana, na vilevile vile hali y ya ya sintofahamu ya miaka mingi zaidi ya miaka mia moja na kumi na nne kwa hali hiyo hii uh, zama itaenda taratibu sana, lakini sisi tunaiombea iishe haraka na mambo haya ya nyuklia, na vilevile ile haki ya nyuklia, nadhani mataifa makubwa ndio yanakawiza, kwa sababu wanapotaka wengine waachane na hii hali ya nyuklia, wao wanaendelea kutengeneza nyuklia, lakini na, uh, baada ya muda fulani, nafikiri mambo ya nyuklia yatakuisha kabisa na nikija kwa upande wako uh, Profesa Patrick Nigula, uh, suala la Kaskazini kukubali bila masharti kusitisha programu ya nyuklia, wewe unaliangalia vipi? Mimi tunaliangalia kwa kwa undani zaidi, linahusiana na masuala ya kiuchumi ya taifa hilo ambayo tumeona kwamba, uh, hali ya kiuchumi inazidi kudidimia kwa kasi zaidi kutokana na vikwazo ya kiuchumi ambavyo vimekuwa viliwekwa kwa kipindi kirefu kwa miaka kadhaa iliyopita na mpaka hivi sasa hivi. Mimi naona tu ni kwamba uh, rais wa Korea ya Kaskazini amelitazama kwa karibu na kuona kwamba taifa lake na wananchi wa Korea ya Kaskazini wanaendelea kuathirika katika hali ya kiuchumi, kwa hiyo anajaribu kuirudisha nchi katika hali nzuri ya kiuchumi, kwa hiyo atakubaliana kupunguza kwa taratibu katika masuala ya utengelezaji wa silah za kiyuklia katika kanda ya peninsula ya Korea na haya mafanikio yaliyoonekana hii leo. Je, tutarajie uh, mkutano unaotarajiwa kufanyika uh, baadaye uh, kati ya rais Trump na Kim unatoa mwangaza gani kutoka hivi sasa? mimi Hatika... ni ma... Nianza... ah, Patrick, tafadhali endelea kwanza. Mimi naona tu kwamba unatoa mwangaza mzuri zaidi wa wa kurudisha hali ya amani na utulivu katika kanda ya peninsula ya Korea na tutaona maendeleo mazuri, uh, kwa sababu ukiangalia suala hili limechukua muda mrefu zaidi, na nafikiri viongozi wote katika kanda hiyo uh, ya peninsula wameliangalia kwa karibu na wanataka kuirudisha Korea ya Kaskazini katika, katika majumuia ya kimataifa katika kushirikiana katika kibiashara na kiuchumi. na uh, Muhamed Ali, ulikuwa ukitaka kuchangia katika hilo, basi nikupe yeah nafasi hivi sasa, endelea. Siko mbali sana na Patrick na profesa uh, hakika uh, kutokana na hali ilivyokuwa tete, hasa masuala ya kiuchumi, nafikiri imekuwa imekuwa njia, umefungua njia nzuri na njia nyepesi ya mashirikiano baina ya Korea kaskazini kusini na na nchi za magharibi nafikiri, si, si, siwezi kutia maneno mengi sana uh, nitaondoa utamwa ulioweka profesa, na nawashukuru na sana uh, wasikilizaji, hali kadhalika washiriki, kwa kuwa nami katika sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani ambacho tulikuwa tukizungumzia mkutano huu wa kihistoria uliofanyika kati ya uh, Korea Kaskazini kiongozi wake Kim Jong Un na kiongozi wa Korea Kusini Moon Jae huko Panmunjom. Basi msikilizaji, sehemu ya pili ya kipindi hiki tutaangalia lile kongamano la Kamisheni ya Kiswahili linalofanyika kule Nairobi nchini Kenya. Nawashukuru sana Profesa Patrick Nigula kutoka Chuo Kikuu cha South Carolina hapa nchini Marekani, Hali kadhalika na kushukuru wewe mchambuzi wa masuala ya kisiasa Mohamed Ali, ukitokea huko Dar es Salaam, Tanzania. na msikilizaji kwa undani, hivi sasa tunaangalia kongamano la kamisheni ili kuangalia mafanikio ya lugha ya Kiswahili, ambapo katika laini ya simu nitakuwa naye uh, mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika kule mjini Nairobi, Kennedy Wandera. Hali kadhalika nitakuwa naye Profesa Ken Walibora, yeye ni mdau wa kamisheni ya Kiswahili na mdau Paul Nabiswa, afisa mwenezi wa chama cha Kiswahili Afrika Mashariki. Bado upo nami, Mkamiti Kibayasi na Kusi. Msikilizaji, endelea kuwa nami mpaka mwisho wa kipindi, na matangazo yetu yanasikika pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Basi hivi sasa uh, moja kwa moja uh, ninaye huyu uh, mdau wa kiswahili na na Biswa ambaye mpaka hivi sasa ndio tumeweza kumpata katika laini ya simu. Basi uh, mdau, hebu kwanza ngoja tucheze uh, mazungumzo haya kabla ya kuanza ku, kuendelea kuzungumza zaidi kile ambacho tumepanga kukizungumza. Hivi sasa lengo kuu la warsha hii ni kuandaa wanataaluma wa Kiswahili kwa ajili ya kufanya utafiti katika nchi ya Kenya ili kuweza kujua hali halisi ya maendeleo na matumizi ya Kiswahili. Naam, basi uh, mshiriki kama ulivyosikia uh, maelezo machache hayo yaliyotolewa hivi sasa, hebu uh, tuangalie kwa undani zaidi kama nilivyosema, eh, lengo kuu ni ku, kupata mafanikio katika lugha hii ya Kiswahili, lakini utafiti huu ambao unaelezewa kwamba ni wa kuhamasisha wadau kuweza kupata mafanikio zaidi kwa lugha ya Kiswahili unaonekana unafanyika kwa nchi ya Kenya pekee. Je, kuna mpango wowote ambao unaandaliwa kuweza kushirikisha eneo zima la Afrika Mashariki ili kuweza kufaidika kwa kweli mpango huu unashirikisha nchi zote za e, a, Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa maana kwamba, e, utafiti huu ulianzia nchini Rwanda kwa tarehe tano hadi sita, alafu yani yale yalikuwa mafunzo ya ku, ya wale ambao walikwenda kufanya utafiti. Baadaye kulikuwa na uh, wengine wa Dar es Salaam ambao walifanya utafiti kuhusu maenezi ya lugha ya Kiswahili nchini Tanzania. Kenya ni kituo cha tatu, na uh, tumemaliza hayo mafunzo ambayo uh, sasa sisi watafiti tutakwenda nyanjani kwa hivyo Eh, ni kwamba Kenya ni kituo cha tatu, lakini vilevile Uganda kutakuwa na shughuli kama hiyo, hali kadhalika nchi ya Sudan Kusini na na Burundi. Na haya mambo yanatakiwa kufanyika eh, kwa, kwa muda ambao si mrefu sana, kwa kwa, kwa maana kwamba ikifika mwezi wa tano hivi kabla ya kuisha, eh, nafikiri shughuli hiyo itakuwa imekamilika katika eh, mataifa hayo yote ya, ya, ya, ya, ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Umesema Kenya ni kituo cha tatu, kituo kinachofuata ni kipi? Na je, mnatarajia kuwashirikisha uh, wadau wa lugha ya Kiswahili kutoka eneo zima la Afrika Mashariki na pembe ya Afrika au watakuwa ni wadau wa aina gani? Uh, kituo kinachofuata ni ni, Uganda na uh, itafanyika karibuni sana uh, kwa hivyo wiki ijayo kama ikiwa sijakosea na watu ambao wanahusika, wadau mbalimbali, kwamba kuna vyombo vya habari, kuna wataalamu kutoka katika vyuo vikuu na asasi nyingine za elimu, uh, alimradi watu ambao wanatumia lugha ya Kiswahili. Kwa hivyo ni jambo ambalo limenijumuishi kwamba ni watu wengi wamehusishwa, wame katika eh, uh, uchambuzi huu wa ama kutafuta data ya watu ambao wanatumia Kiswahili changamoto ambazo zipo katika kanda hii ya Afrika Mashariki katika kukuza Kiswahili, na zipo tofauti pengine hata za maongezi kwa kwa, kwa nchi kama pengine Rwanda na Tanzania wanavyozungumza Kiswahili. Kwa hivyo huu utafiti utatusaidia ku kutambua hayo, na baadaye unapokwisha, alafu ripoti iandikwe na ichanganuliwe tutapata mapengo yalikuwa wapi katika kukuza kiswahili eh, katika jumuiya hii ya Afrika Mashariki. Maanake nchi zinajaribu kuzungumza hicho Kiswahili, lakini vilevile, viwango vile vile vya uelewa ni tofauti miongoni mwa watu wa mataifa mbalimbali. Kwa mfano, Tanzania imepiga hatua sana, hiyo ni lugha yao wanazungumza, yaani ni kitu rahisi sana, ni kama kutema mate. Kenya wanajaribu, Rwanda vilevile eh, wana, wa, wameanza juzijuzi, lakini tunavyoambiwa kwamba utafiti wao unaonyesha kwamba wamepiga hatua wa kubwa sana. Kwa hivyo ndio hivyo na kulingana na maelezo uh, aliyoyatoa Profesa Ken Walibora ambaye ni mwenyekiti wa Chama cha Wanahabari wa Kiswahili Afrika Mashariki, uh, wakiwa kwenye mkutano huo, ni kwamba hakuna serikali hata moja ambayo imetunga sera ya lugha mahususi, akitolea uh, mfano nchi ya Kenya na Um, alieleza yeye na wadau wengine wamehusika katika kujaribu kuunda sera ambayo ingepitishwa bungeni Kenya, uh, ili, ili, lakini haikutekelezwa, lakini um, ilipofika awamu ya kupelekwa bungeni sera hiyo ikahamishwa aruaza zake. Sasa nini ambacho kilipelekea sera hiyo kutofanikiwa na hatua gani nyingine ambazo uh, profesa Walibora mliweza kuzichukua kama wadau wa Kiswahili kuishinikiza serikali ya Kenya kuipa kipaumbele uh, kile ambacho mlikusudia kukifanya? Najiunga na, eh, eh, eh, na, na mazungumzo haya naweza nikadakia nikasema mawili matatu. Kwa kweli tuliwahi kukutana na maafisa fulani wa ngazi za juu, e, serikalini. e, tulizungumza na, na na maafisa hao hasa wale wa wizara iliyopewa e, ruwaza ya, ya sera lugha, ya lugha, wizara ya inayohusika na masuala ya tehama, yaani E, teknolojia ya habari na mawasiliano na na tuka-, tukawaambia wazi wazi kwamba ingawa wa-, labda walikuwa na nia nzuri kwamba wanaweza wakailea hiyo sera e, ikaiva ikapitishwa na Bunge, kwa kweli kwao palikuwa si pahala pa, pa sera kuwepo. Hatukuogopa hatu kuwaambia e, kwa kidiplomasia, hata hivyo, maanake hatukutaka kuwakasirisha tuliteua tuli maneno yetu kwa, kwa makini sana lakini iliopo eh, ni kwamba tangu tumekutana na maafisa hao wakuu serikalini muda umepita kama miaka miwili mitatu bado hatujaona badiliko lolote eh, sera hiyo ime, ime, imezimia huko katika hiyo wizara lakini tunatumai kwamba kwa sababu kuna waziri mpya wa masuala ya Afrika Mashariki bwana Peter Munya ambaye katibu mtendaji e, e, Kenneth Simala amekwisha mwarifu kuhusu utata huu uliopo, na, na ameelewa. Tunatumai kwamba yeye kwa ushawishi wake atasaidia kuielewesha serikali na kuishauri kuhusu wapi sera inapaswa kuwa e, hasa katika wizara inayohusiana na masuala ya utamaduni, inaweza ikapata jina jipya kama ilivyo sasa hivi, maanake inaitwa ni wizara ya michezo na, na, na, na turathi za kitaifa. Lakini kwa kweli hapo ndipo lugha inaweza kukuza, maana utamaduni huko katika turathi hizi e, na, nafikiri tunaweza tu, tu, tu, na, tu, na, tu tukatumaini kwamba watalegeza wa msimamo wao wakubali, wakubali e, e, sera, kuna masuala ya lugha kuendeshwa na wizara ambayo ina, inahusiana na mambo ya utamaduni. Hatujui kwa nini wamehamisha, labda zipo sababu nyinginezo ambazo haziko wazi, lakini hilo lakin, kwa kweli linatutia sisi wasiwasi. Lakini vile vile tuna matumaini kwamba hali haitaendelea kuwa hivyo. Naam, washiriki wote wawili, uh, Profesa Walibora hali kadhalika Nabiswa, endeleeni kuwepo katika laini ya simu. Ngoja tucheze maelezo haya uh, na kisha tutaweza kuyazungumzia kwa undani. Makundi mbalimbali yanataka mbali kujihusisha na, na Kiswahili, wawe ni wakalimani, wawe ni wanahabari, wawe wahadhiri wa vyuo vikuu na taasisi nyingine za elimu, wameona umuhimu wa, wa kutumia lugha ya Kiswahili katika namna ambayo wenyewe wanafahamu ni bora. Naam, uh, inafahamika lugha ya Kiswahili ni muhimu kwa Afrika Mashariki. Uh, sasa katika kuboresha yale ambayo mmekuwa mkiyafanya katika kukuza lugha hii ya Kiswahili, je, uh, mna mpango wote kuhakikisha biashara za kimataifa uh, kutoka zinazokwenda pengine uh, Ufaransa zikitokea Kenya, je, wale wanaofanya biashara hizo watakuwa wakitumia lugha ya Kiswahili katika kufanikisha, uh, kudumisha na kuhamasisha Kiswahili kujulikana duniani. Nikirudi kwako uh, Profesa Walibora, leo nilikuwa ninasoma hab habari ya mtumiaji mmoja wa mtandao wa Twitter ambaye alieleza matumainio yake ya mstakabali wa Afrika nzima. Akasema yeye atafurahi sana siku atakapoona mataifa yote barani Afrika ya Afrika yanatumia lugha ya, ya Kiswahili kama lugha ya mawasiliano mapana, na nafikiria mm, tukikumbuka kauli aliyowahi kuitoa mchezo sinema Lupita Nyong'o alisema kwamba kila kila matarajio kila matamanio ni halali. E, kila ambacho hakusema Lupita Nyong'o ni kwamba matarajio mengine hayatimiziki, na, na nafikiria E, ili la kwamba hatimaye miaka hamsini ijayo, labda e, Afrika itatumia Kiswahili katika mtagosano wa nchi na nchi nyingine. Hilo ni la kwanza, na na labda siku moja litakuwa ama halitakuwa kwa ukamilifu. Uh, lakini mimi ninapofikiria mataifa ya, ya, ya nchi za nje kabisa ya bara la Afrika e, Ufaransa, Ujerumani, Marekani kwamba tutaweza kuwa na na, na na uhusiano wa kibiashara wenye msingi wa Kiswahili kama lugha ya mawasiliano, e, patakuwa pagumu hapo. Hilo e, tusilitarajie. Yani, ukiangalia hali halisi sidhani kwamba haya e, madola makubwa yata, yatakubali hali kama hiyo kuwapo. E, tayari nafikiria e, maenezi ya Kiswahili yanatishia e, wakereketo wa Kiingereza. Mimi nimeona kwa mfano Kenya eh, wakati Kiswahili kina, kina, kina sambaa na kupendwa na wengi eh, kituo cha utamaduni wa wa, wa Kiingereza ki, ki, ki eh, ama Waingereza eh, Nairobi British Council kina, kina, kina, kina, kina eh, chapua ama chapusha Profesa Walibora na, na, na kushukuru kwa taarifa hizo, lakini naona muda pia ndio hivyo tena umetutupa mkono. Shukran msikilizaji kwa kuwa nami katika kipindi cha Kwa Undani, hali kadhalika mwongozi wa matangazo Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abod, na watakieni ni nyote wikendi njema kutoka hapa Washington DC, ni mkamiti kibayasi.