ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 165 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Polisi wa Uganda waligundua bila ya kutarajia kituo chenye wafuasi wenye kufuata itikadi kali za Kiislamu kwenye msikiti mmoja mjini Kampala na kuwaua watu wawili na wamewakamata darzeni ya watu na kuwaachia zaidi ya wanawake na watoto mia moja, maafisa walisema leo Jumamosi, kulingana na taarifa ya shirika la habari la AFP. Chanzo kimoja cha usalama kikizungumza kwa sharti la kutotajwa jina kilisema maafisa waligundua kile kilichoonekana kuwa kituo cha kuelimisha watu kufuata itikadi kali za Kiislamu ndani ya msikiti. Ugunduaji huo ulifanyika jana Ijumaa, wakati maafisa polisi walipomfuatilia mshukiwa mmoja anayeaminika kuhusika katika utekaji nyara na mauaji ya maafisa wa juu mwanzoni mwa mwaka huu ndani ya msikiti wa mji huo unaofahamika kama Usafi. Wakati wa majibizano ya risasi, polisi ilisema ofisa polisi mmoja alijeruhiwa. Wanaume wawili walifyatuliwa risasi na kuuawa, na thelathini na sita walikamatwa na walishukiwa kuwa na silaha pia ndani ya msikiti huo kulikuwa na wanawake kumi na wanane pamoja na watoto tisaini na nne ambao polisi walisema walishikiliwa bila ya ridhaa yao. Wanajeshi wapatao wanne wa serikali ya Somalia wameuawa na sita wamejeruhiwa kufuatia shambulizi lililofanywa na mjitolea mhanga ambaye alishambulia mgahawa mmoja wa chai katika mji uliogawanyika wa Galkayo huko katikati ya Somalia, mashahidi na maafisa walisema leo Jumamosi. Shambulizi hilo lilitokea upande wa kaskazini mwa mji unaodhibitiwa na jimbo lenye mamlaka yake yenyewe la Puntland. Shahidi mmoja aliiambia Sauti ya Amerika, VOA, kwamba kijana mmoja aliyevalia koti la vilipuzi aliingia ndani ya mgahawa, mahala ambako maafisa wa usalama wa serikali na walinzi wao walikusanyika na kisha alijilipua. Maafisa wa serikali katika jimbo hilo wamethibitisha kwamba makamanda wawili waandamizi wa jeshi walikuwa miongoni mwa waliokufa katika shambulizi hilo. Hakuna mtu yeyote aliyedai kuhusika kwa shambulizi hilo, lakini lilionekana kuwa ni shambulizi lililofanywa na kundi la wanamgambo wa al Shabab. Waziri mpya wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, ameanza ziara ya mashariki ya kati baada ya kushiriki mjini Brussels kwenye mkutano wake wa kwanza wa kidiplomasia na mawaziri wenzake wa NATO. Safari hiyo ya siku tatu inajumuisha Saudi Arabia, Israel na Jordan, mahala ambako anatarajiwa kuwaeleza washirika wa, wa Marekani juu ya sera za utawala wa rais Trump kuelekea Iran. Jana Ijumaa, Pompeo alisema hakuna uamuzi wowote wa umefanywa iwapo Rais Donald Trump atajiondoa kutoka mkataba wa nyuklia na Iran, akiongeza kwamba majadiliano yanaendelea. Pompeo alisema alizungumzia mkataba wa nyuklia unaofahamika kama joint comprehensive plan of action jcpoa na mawaziri wenzake wa nato mwanadiplomasia huyo marikani, hili, wa juu wa marekani alisema suala hili linaonekana litakuwa ajenda ya juu wakati wa ziara yake ya mashariki ya kati mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza hapa mjini washington dc Shambulizi la anga lililofanywa na ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia katika mji mkuu wa Yemen limeua viongozi wawili wa kundi la wapiganaji wa Kihouthi. Haikufahamika mara moja idadi ya watu wengine waliouawa au kujeruhiwa katika shambulizi hilo katika mji wa Sanaa. Televisheni ya taifa ya Saudi Arabia ilitangaza idadi ya vifo kuwa zaidi ya hamsini wakati televisheni ya Al Arabia Ilitangaza takriban waasi 38 awa waliuawa katika shambulizi kwenye jengo la wizara ya mambo ya ndani ya wa Wahouthi. Zaidi ya watu milioni mbili wamekoseshwa makazi huko Yemen tangu Machi mwaka 2015. Huo ndio wakati ambapo ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia ulipoanza kampeni ya upigaji mabomu dhidi ya waasi wa Kihouthi katika kuisaidia serikali ya Yemen. Yemen ni eneo lenye matatizo makubwa ya kibinadamu duniani hivi sasa, ikiwa ina zaidi ya watu milioni ishirini na mbili wanaohitaji msaada wa dharura. Mashirika ya kutoa msaada wa dharura yanaonya kwamba mahitaji yanaongezeka kutokana na mgogoro unaoendelea kuzorota kwa uchumi wa nchi pamoja na ukosefu wa huduma za kijamii na huduma nyinginezo. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani ameshambulia vikali kundi la Taliban kwa kuamua kuendelea na kile wanachokielezea ni mapigano ya kila mwaka ya majira ya machipuo licha ya yeye kutoa fursa ya mazungumzo ya amani. Kundi la Taliban siku ya Jumatano lilianzisha kampeni ya mashambulizi mapya iliyopewa jina la Al Haqad, yaani vita vya handaki kitendo ambacho tangu wakati huo kimesababisha mashambulizi kadhaa ya kushtukiza yaliyoratibiwa pamoja na ulipuaji mabomu dhidi ya vikosi vya usalama vya Afghanistan. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza kipindi cha salamu na muziki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kifuatacho ni kipindi cha marudio cha Live Talk. Nam. Wakati wa maadhimisho ya siku ya malaria duniani wiki hii, shirika la afya duniani limeeleza kwamba japo hatua nzuri zimepigwa katika kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa wa malaria, hatua hizo zinaonekana kukumbwa na hatari ya kukosa maana kufuatia chimbuko la hatari kubwa ya maambukizi mapya ya ugonjwa wa malaria kwa kasi kubwa zaidi. WHO linasema kwamba tangu mwaka 2016 takwimu zinaonyesha kwamba juhudi za kukabiliana na maambukizi ya malaria zimekwama na kwamba matumaini ya kumaliza maambukizi ya malaria ifikapo mwaka 2030 yanafifia. Mkurugenzi wa WHO Pedro Alonso amesema kwamba maambukizi mapya ya vifo kutokana na malaria katika mataifa ya Afrika yameanza kuripotiwa kwa kiwango kikubwa na cha kasi ikiwa watu milioni 260 wanaambukizwa malaria kila mwaka na watu elfu mia nne arobaini na nne wakiaga dunia. Asilimia 90 ya visa vya maambukizi ya malaria vinaripotiwa katika jangwa la Sahara. Nchi za Afrika Mashariki, Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, DRC na Sudani kusini zinaripoti kupiga hatua, lakini Sudani Kusini, jirani wa Uganda, inatajwa katika ripoti hiyo kuwa miongoni mwa nchi tano zilizo katika hatari kubwa ya maambukizi. Uganda imeunda kamati maalum ya wabunge kusimamia mipango ya kuangamiza malaria. Tanzania imezindua vyandarua vya kuzuia binadamu kuumwa na mbu vya wasababishao wa malaria kenya inasambaza viandarwa hivyo vya mbu pamoja na kutoa tiba ya bure juhudi ambazo zinatekelezwa na rwanda drc na burundi msikilizaji wa sauti amerika utakubaliana nami kwamba orodha ya magonjwa inapotajwa malaria inakuwa ugonjwa unaosisimua fikira zako kwa wasiwasi wasi mkubwa na licha ya juhudi zilizopo malaria bado ni tishio swali ni je tatizo lipo wapi Kujadili hili tumemwalika waziri wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo D Marshal Kambumbu, tunaye D Isa wa kituo cha afya cha Fekera nchini Tanzania, D Wako Egesa wa idara ya kukabiliana na ugonjwa wa malaria nchini Kenya, D Musondoli wa idara ya kukabiliana na ugonjwa wa malaria Kivu Kaskazini nchini DRC na Juli Chege, msimamizi wa shirika la kutokomeza malaria nchini Kenya la Malaria No More Nayo na msikilizaji, unaweza kushiriki mjadala huu kwa kutumia nambari ya simu alama ya kujumulisha moja mbili sufuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja nam. Tunaanza na Dr. Isa ambaye anasimamia kituo cha tiba cha Fekera nchini Tanzania. Bila shaka, Dr. Isa, umeyasikia unayajua unayofahamu kwamba ugonjwa wa malaria tena si ugonjwa wa kupigia hadithi tu, ila ni ugonjwa unaoua na unaua kwa hatari, kwa haraka sana. Tatizo lipo wapi? Uh, ndiyo. Uh, ndugu mtangazaji, uh, uh, labda tu nianze kwa kukurekebisha. Mimi ni mtafiti uh, katika taasisi ya afya ya utafiti wa afya ya binadamu Tanzania Ifakara Health Institute. Asante, na, uh, na nimebobea zaidi katika kutafiti ekolojia, tabia uh, na udhibiti wa wadudu wanaoeneza magonjwa kwa binadamu na hata kwa wanyama, lakini nimejikita zaidi katika utafiti wa mbu wanaoeneza malaria uh, kwa binadamu. Ndiyo, malaria ni tatizo kubwa uh, uh, duniani ikiwa ni pamoja na Tanzania na Uh, kwa ujumla kama ulivyosema, katika takwimu zinaonyesha kwamba uh, maambukizi uh, yanaendelea kuwepo pamoja na kwamba na juhudi za kudhibiti ugonjwa huu zipo pale na vifo vinaendelea kuwepo. Uh, kwa ujumla Tanzania uh, tunalo tatizo hili uh, la malaria katika mikoa karibia yote asilimia tisini na tatu ya ya Watanzania wako katika hatari ya kupata huu ugonjwa kwa sababu maeneo mengi yanayo mbu wanayoeneza malaria na mazalia yao, na vilevile vile watu wako katika uh, uh, hali ambayo wanaweza kaambukizwa malaria. Daktari, uh, ni kwamba unasema Tanzania bado malaria ipo, lakini baadhi ya ripoti ambazo tunazipata wanasema kwamba kuna maeneo tofauti ambapo ma malaria imeweza kudhibitiwa. Sasa inaonekana kuna kuna tofauti hapa, ni kwa nini ripoti hizo hazielezei hali halisi ya mambo kwa ujumla? Uh, ripoti zina, zinaonyesha hali halisi inayoendelea Tanzania, pamoja na juhudi ambazo zinafanyika. Ipo mikoa ambayo kwa ujumla imechaguliwa kwa ajili ya kuweka njia zote tunazozitumia kudhibiti malaria ikiwa ni pamoja na viandarua, kupulizia dawa katika kuta za nyumba, kuweka uh, dawa katika mazalia ya mbu na vile vile kutibia wale ambao wanaokuwa wamepata ugonjwa huu wa malaria. Tukichukulia mfano upande wa uh, upande wa Zanzibar ambapo juhudi hizi zimeonyesha matokeo makubwa, kwa sababu kiwango cha maambukizi ya malaria kimepungua kiasi kikubwa sana mpaka kubakia chini ya asilimia moja. Lakini vile vile baadhi ya maeneo mengine ambapo tumeweka juhudi hizi zote eh, ambazo nimezitaja ikiwa vyandarua vilivyotiliwa viuatilifu, kupulizia dawa katika kuta za nyumba na vile vile kutibia wale ambao wamepata maambukizi ya malaria kama upande wa, wa, wa, wa ziwa, kanda ya ziwa kule, upande wa Kagera ambapo tunaangalia Muleba, tunaangalia Ngara, tunaangalia Mara kule, tumeweka juhudi hizi na zikapunguza malaria kwa kiasi fulani e, miaka ya mwanzoni, lakini baadaye tumekuja kuona bado maambukizi yapo e, kwa kiasi kikubwa tu na hii inasababishwa na na na tabia za mbu e, kutengeneza usugu juu ya vile viwatilifu ambavyo vinatumika katika kuta za nyumba na viwatilifu ambavyo vinatumika kwenye viandarua, na si tu usugu ambao unasababisha una, una, una mbu kuendelea e, kuwang'ata watu wakiwa katika viandarua au wakiwa ndani katika nyumba ambao vimetiwa viwatilifu katika kuta, lakini vilevile wamebadilisha tabia na kuanza kung'ata watu wakiwa nje ya nyumba ambapo hawapo katika kinga zile za viandarua na na dawa zilizotiliwa katika katika kuta. Lakini si hivyo tu e, mbu hawa wamekuwa vile vile waking'ata uh, wanyama na kuweza kupata damu na kuendelea kuzaliana na kuendelea kusambaza malaria. Kwa hivi vinaweza ikawa ndio vitu ambavyo vinachangia baadhi ya maeneo kuendelea kuwa na maambukizi ya malaria, e, na baadhi ya maeneo mengine malaria kupungua kwa kiasi kikubwa tu. Kwa hiyo tumeona matokeo mazuri E, au mafanikio makubwa ya ya, ya ya ya njia hizi ambayo nimezitaja tatu katika baadhi ya mikoa ya Tanzania, lakini baadhi ya mikoa vile vile imeendelea kuwa na malaria kwa kiasi cha chini, ambayo tunasema chini ya asilimia moja au kama asilimia moja, ambayo hii tunasema ni maeneo ya kati ya Tanzania ambayo tunaita ni central corridor ya Tanzania kama Dodoma e, e, na maeneo mengine ambayo na, tunasema kwamba yamekaa ya katika upande ambao ambao unakata katikati ya Tanzania. Naam, Dr. Isa wakati ambapo unashikilia hapo, unakuja kwako Dr. Msondoli uh, Kivu Kaskazini DRC. Dr. Msondoli umemsikia Dr. mwenzako Isa akielezea sababu halisi ambazo zinasababisha malaria kuwa sugu nchini DRC, nao visa ni vile vile ripoti kwamba maambukizi ni mengi, sababu ni ipi? Ah, ah, kweli hapa ni Dokta Msondoli inazungumza toka Goma. Ah, kweli mm, ma- magonjwa ya malaria iko kweli inayoendelea hapa kwenye Nord Kivu, na vuranima yetu inaweza kugombanisha hiyo magonjwa ikituletea dawa na chandarua, lakini ni mm, kitu kingine, tunaweza kusema kama kitu mbaya yenyewe haikupatie urahisi wa kazi ni hali ya usalama inaacha. Watu wanapokimbia vita uh, mahali wanaenda hawaende na chandarua uh, awabede kitu chochote, kinaweza kikawakinga kwa malaria, na watu wa, wanagonjwa zaidi wa, sana watoto wa chini ya miaka tano. Ni hiyo kabisa shida tunayokubwa sana hapa kwenye mashariki mashaiki. Asante sana, Dr. Musondoli, salia kwenye line ya simu. Tupokee kwanza msikilizaji ambaye anaitwa Mutahi kutoka huko Kenya. Habari za leo Bwana Mutahi, unatusikia? Upo kwenye line ya simu, mchango wako naona umetoka. Uh, tukisalia huko DRC, uh, d Dr. Musondoli, tunaona kwamba ripoti ya WHO, uh, WHO shirika la afya duniani inaelezea DRC kwamba ni nchi ya pili barani Afrika ambayo imeguswa sana na malaria. Mwaka jana watu milioni 15 waliweza kuambukizwa malaria na elfu ishirini na saba na mia tano waliuawa vipi Hakuna mikakati yoyote ya kuweza kukabiliana na malaria huko huko, uh, DRC nam Dokta Msondoli, endapo hunisikii nikuje kwako dok... na kuja kwako mtahi. Amerejea kwenye laini ya simu msikilizaji kutoka nchini Kenya, hebu mchango wako. Haya, mimi kama vile umesema, anaitwa naitwa Bwana Isaac Mtai, niko uh, maeneo ya Yalokaanuo, Uasin Gishu County. Uh, langu litakuwa ni swali langu litakuwa ni swali, nataka niwauliza hawa watafiti wa haya maswala ya malaria ya kwamba mataifa ambayo yameendelea ya ambayo yameendelea wanafanyaje, bado wameweza namna gani kudhibiti hali ya malaria, na mbona mataifa yetu ya Afrika yasiweze kuiga mfano huo na kujaribu kupunguza maambukizi ya malaria? Ju, Juli Chege unajibu kwake Isaac Mtahi. <laughs> Eh, ni Swahili, ni swali rahisi na niligumu pia but, uh, lakini jibu moja ni kuwa, kwa mfano, hatuna fedha za kutosha kupambana na malaria katika nchi zetu, um, na tuseme ni, ni to- kuna sababu tofauti tofauti kulingana na nchi tunayozungumzia but, kwa mfano huku Kenya tuna upungufu wa pesa za kutosha kupambana na malaria, na pia kuna kwa kuna hata pia watu hawana hawatumii mbinu ambazo wanafaa kutumia kupambana na malaria. Naam, asante sana utapata yun... kwa mfano mtu ako na neti lakini halali chini ya neti kwa, kwa sababu moja au lingine, um, anajua hafai ku, ku, ku, kutumia madawa ya malaria bila ku, kutestiwa kwanza lakini anaendelea kutumia hiyo dawa. So kuna sababu mingi, si swala ambalo tunaweza jibu hata kwa dakika moja tu kwa haraka. Asante juli..., hiyo ni mm, moja ya hizo sababu. Asante sana Juli Chege, tutaendelea kuzungumzia kwa hizo sababu ambazo umezielezea huko Kenya. Ni kwamba Juli Chege tu ni kutoka kituo cha malaria nomo huko Kenya, na vilevile vile pia tuna mwengine msikilizaji kwenye line anaitwa David. David, karibu kwenye live talk, halo David uko kwenye line ya simu. Umekaribishwa. Ndio, mimi ni David Olelesere kutoka Sigawa, Transmara, ningependa kuuliza hivi. mm-hmm. Malaria, kuna aina ngapi ya malaria ambayo huwa asikii nini tiba, asikii dawa? kuna aina ngapi ya umbu hapa upande wa Afrika? Mm -hmm. Ameuliza, umemsikia... La, la utaalamu hilo, Daktari Isa umemsikia? We ni mtafiti mkubwa sana masuala ya malaria na unawafahamu mbu zaidi. Umemsikia David, unajibu kwake. <laughs> Uh, ndio ninalojibu uh, kwa kwa, kwa ndugu David uh, kutokea Kenya kwa ujumla, ameulizia aina za malaria na akataka uh, kujua vilevile vile aina za usugu katika malaria. Labda tu nianze kumwelezea eh, kwa ujumla kwa Afrika au uh, East Africa kwa ujumla tunapata uh, malaria ambayo inasababishwa na vimelea vya malaria vinavyotambulika kwa jina la kitaalam Plasmodium falciparum. Hii ni zaidi ya asilimia tisini ndo ina, ina, inasababisha malaria kwa binadamu, lakini vilevile kuna aina nyingine ya malaria ambayo haipo kwa, kwa wingi sana katika bara letu la Afrika au East Africa ambayo tunasema kuna Plasmodium malariae na Plasmodium vivax ipo kwa kiwango cha chini sana. Labda nikijikita katika uh, hii hi aina kuu ya malaria ambayo tunaipata uh, kwa East Africa uh, na Afrika kwamba ni ni, ni ni malaria ambayo inasababishwa na Plasmodium falciparum. Lakini E, tukiangalia katika e, aina za usugu ina maana kwamba hawa vimelea wa malaria wanakuwa sugu juu ya zile dawa ambazo zinatumika kutibia malaria, ambapo tulianza na na, na na na na na chloroquine ambayo ilikuwa inatumika kipindi ya nyuma. Tumehama kutoka kwenye chloroquine, tumekuja katika e, tunasema ni atemetha lumefantrine au e, e, SP na sasa hivi tunatumia zaidi ACT ambapo ni Artemisinin-based combination therapy. Sasa ukiangalia hawa dudu au vimelea vinapokuwa sugu juu ya hizi dawa zinapotibia malaria, ndipo hapo inapokuja changamoto ya kutokomeza malaria. Lakini vilevile vile, katika aina za usugu, tukiamia katika upande mwingine e, wa, wa wa vitu ambao vinachangia kuwepo kwa malaria ni mbu. Mbu hawa ambao wanaeneza malaria kwa binadamu eh, tunasema tunazo aina kuu uh, tatu eh, au kwa kitaalam tunasema species eh, za mbu ambao wanaeneza malaria eh, kwa binadamu ni Anopheles, uh, uh, um, gambi uh, na Anopheles funestus. Hawa wanaeneza malaria kwa kiasi kikubwa sana kwa bara la Afrika kwa sababu ananyonya damu kwa binadamu zaidi eh, ya mbu wengine, lakini vile vile tunayo Anopheles arabiensis ambaye naye anachangia katika kuenea kwa malaria kwa binadamu. Lakini eh, huyu anakuwa na tabia ya kunyonya damu kwa binadamu kwa kiasi fulani, na vile vile ananyonya damu kwa wanyama kwa kiasi fulani anaponyonya damu kwa wanyama inakuwa haina athari kwa wanyama, kwa sababu wanyama kama ng'ombe hawapati malaria ambayo inasababishwa na Plasmodium falciparum au hawapati malaria kabisa, lakini wanafaidika hawa mbu kwa kupata damu na kutaga mayai mengi na kuendelea kuzaliana na kuendelea kusambaza malaria kwa binadamu. mm -hmm. Lakini juhudi ambazo zimefanyika sasa katika kudhibiti mbu wanaoeneza malaria. Naam. Eh, kama vyandarua na hivi watilifu vimetokomeza au vimewaangamiza hawa mbu mungu wanaonyonya damu kwa binadamu katika maeneo mengi ya ya East Africa ikiwemo Kenya a, na a, hata Tanzania. Asante sana. Uh, Kenya, asante eh, ni upande uh, wa, wa, wa, wa magharibi wa Kenya. No, ashikilia Isa. Isa, hapo hapo tukuje, uh, tukuja Mi, kini, kuna, nilidani kwamba mbu ni mbu tu kumba, uh, kuna aina za mbu, ni mambo ya, ya, makini, ni utafiti na Dr. Isa ameweza kuelezea vizuri mm. Lakini bado wasikilizaji wana maswali na kuna msikilizaji mwengine kwenye line uh, ni Joseph. Joseph, habari za leo, uh, ni Joseph Wangila kutoka Matunda nchini Kenya, swali lako basi. Mimi na swali moja tu peke yake. mimi sijui hao wakubwa watachukulia vipi e, e, e, hili swala manake, unakuta uh, watu kidogo wanapewa neti, lakini ukitembea mashambani mashambani kidogo watu neti sawa, kidogo wanafanyia mambo mengine kibinafsi, mara sijui wana kinga ati sijui kuku, mara ni mambo mengi tu. Sasa kidogo hao wakubwa wanasemaje? Manake sasa kidogo neti ndio zinapatiana, lakini sasa wale watu ambao hawatumii vizuri, je? yes. Hili swali litachukuliwa vipi? Joseph Wangila ameuliza swali zito ambazo ningependelea waziri wa afya wa DRC ajibu, lakini mwelekezo wangu ananiarifu kwamba hapatikani kwenye laini ya simu. Yaani ile neti inatumika unapewa kuhu... lakini hutumii lakini Anaweza kujibu Dok Msondoli, ukiwa DRC mtu kapewa neti imkinge dhidi ya mbu, anaenda kuwakinga vifaranga wasikunyakuliwe na mwewe ama kuzingira eh, mifugo zake zisiweze kuharibiwa na ndege. Dokt Msondoli, mm. Dk Msondoli, ndiyo tunaweza kupa tunapata vile saa moja moja watu wanaotumia chandarua uh, vibaya na tuna serikali inawakataza kabisa, na tunaendelea kuwafuatilia tukiwaeleza maafaa ya kutumia uh, chandarua vizuri. Na hapa ningependa ni, ni, ni, ni, vile niwapatie jambo ni, niwaeleze kuhusu wapigme wao, wanaishi katika manyumba kidogo kidogo sana, lakini wale pia tunaendelea tukiwapatia mashauri na tukiwasaidia na hilo machandarua juu ya kuweza kuwalinda na mbu kabisa. Ile inaendelea hapa Kongo nam na mna. Hapa ndio msikilizaji, tunafika mwisho mjadala wa leo live talk kutoka idara ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Asante sana washiriki wetu Dr. wako Wako Egesa, mkuu wa idara ya kupambana na malaria nchini Kenya, Dr. Isa, mtafiti mkuu mgonj, uh, kuhusu ugonjwa wa malaria nchini Tanzania Daktari Msondoli, mkuu wa idara ya kupambana na malaria Kivu Kaskazini nchini Kongo, Juli Chege wa shirika la malaria Nomo nchini Kenya. Na bila shaka shukrani za dhati zikuendee wewe msikilizaji wa Sauti Amerika kwa kuchangia kwa namna zote. Mwelekezi wa kipindi Aida Isa, ninayekuaga kutoka Marekani, Washington DC. Mimi ni Kenneth Bwire. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk kilichoandaliwa na Kenneth Bwira akishirikiana na Patrick Nduimana. Hivi sasa ninakusomea kusomea muktasari wa habari. Polisi wa Uganda waligundua bila ya kutarajia kituo chenye wafuasi wenye kufuata itikadi kali za Kiislamu kwenye msikiti mmoja mjini Kampala na kuwaua watu wawili na wamewakamata darzeni ya watu na kuwaachia zaidi ya wanawake na watoto mia moja, maafisa walisema leo Jumamosi. Wanajeshi wapatao wanne wa serikali ya Somalia wameuawa na sita wamejeruhiwa, kufuatia shambulizi lililofanywa na mjitolea mhanga ambaye alishambulia mgahawa mmoja wa chai katika mji uliogawanyika wa Galkayo. Mwisho wa muktasar wa habari, na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.