ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi, Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump anatishia kufunga serikali kuu baadaye mwaka huu kama bunge la Marekani halitaidhinisha bajeti ya kutosha kwa ajili ya usalama kwenye mpaka ikijumuisha fedha za kujenga ukuta kati ya mpaka wa Marekani na Meksiko. Mwezi uliopita, Rais Trump alitishi, alitia saini mswada wa sheria wa matumizi ya dola trilioni 1.3 ambazo zinaendelea kuendesha kazi za serikali kuu hadi mwisho wa mwezi Septemba. Akizungumza kwenye mkutano wa kampeni jana Jumamosi katika mji wa Washington Township, jimbo la Michigan hapa Marekani, Rais alisema bunge linatazamiwa kupigia kura mswada wa sheria wa bajeti ya matumizi ya mwaka ujao hapo Septemba 28, lakini kama haitajumuisha fedha kwa ajili ya ukuta yeye hatatia saini mswada huo. Ahadi ya kujenga ukuta ilikuwa ajenda kubwa wakati wa kampeni zake za urais. Hata hivyo, wanachama wenzake wa Republican huenda wasimuunge mkono Trump kama anajaribu kufunga serikali kuu kabla ya uchaguzi mdogo wa katikati ya mwaka unaotarajiwa kufanyika mwezi Novemba. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo yupo Israel leo Jumapili kwa ziara yake ya kwanza ya kanda ya mashariki ya kati tangu alipoidhinishwa kuchukua wadhifa huu mpya. Aliwasili kutoka Saudi Arabia, ambako mshauri mwandamizi wa sera wa Pompeo, Brian Hook, anayefuatana naye, alitoa wito kwa washirika wa Ulaya na nchi nyingine kuweka vikwazo kwa Iran ili kupunguza nguvu za programu yake ya makombora. Hook aliwaambia waandishi wa habari huko Riadh kwa maneno yake, tunayasihi mataifa kote duniani kuwawekea vikwazo watu na viongozi wenye uhusiano na programu za makombora za Iran. Akiongezea kusema hilo lilikuwa suala kuu kwenye majadiliano yake na mataifa ya Ulaya. Ziara ya siku tatu huko Mashariki ya Kati, ambayo inatarajia kuwaelezea washirika wa, wa Marekani juu ya sera za utawala wa Trump kuelekea Iran, pia inajumuisha ziara huko Jordan. Wanamgambo wenye ushirika na kundi la Islamic State IS kwenye ufukwe wa ziwa Chad huko Afrika Magharibi, wana dhamira ya kupata uungaji mkono na imani kutoka kwa wakazi wa eneo hilo kwa kuwachimbia visima, kutoa pembejeo na mbolea na kuwapatia maeneo salama kwa wafugaji. Juhudi hizo zote zinatokana na sehemu ya mswada wanaopatiwa kutoka kundi la Islamic State Africa Magharibi ISWA, kundi ambalo limejitenga kutoka kundi la Boko Haram la Nigeria mwaka 2016 kulingana na taarifa ya shirika la habari la Reuters, ni kampeni ambayo imebuni uchumi kwa ISWA kulipa kodi, ni sehemu ya kushinikiza kundi hilo la uasi lenye silaha kudhibiti eneo huko kaskazini mashariki ya Nigeria pamoja na Niger. ISWA imejipanua zaidi na zaidi ya hivyo ambavyo maafisa wanavyofikiri, kulingana na mashahidi, watu wenye ufahamu na uasi watafiti pamoja na wanadiplomasia wa Magharibi ambao kwa mara ya kwanza wametoa taarifa za kina za juhudi zinazoongezeka za kundi kujiimarisha kuunda utawala katika eneo la Ziwa Chad. Ramani iliyotolewa na idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani mwezi Februari inaonyesha namna ISWA ilivyojiimarisha zaidi ya maili mia moja kuingia ndani ya majimbo ya kaskazini mashariki ya Nigeria ya Bono na Yobe maeneo ambayo kwa sehemu kubwa serikali imetoweka baada ya miaka kadhaa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa mjini Washington DC. Maafisa wa Korea Kusini walisema leo Jumapili kwamba kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un anapanga kuwaalika wataalam na waandishi wa habari kutoka Seoul na Marekani kuangalia wakati Korea kaskazini inapofunga kituo chake cha majaribio ya nyuklia mwezi Mei. Msemaji wa rais wa Korea kusini Yung Yong Chan pia alimnukuu Kim akisema Marekani, japokuwa ni hasimu wa daima wa Korea kaskazini, itakuja kufahamu mara mazungumzo yetu yanapoanza, kwamba mimi sio mtu wa aina hiyo ambaye nitatumia silaha za nyuklia dhidi ya Kusini au Marekani kuvuka bahari ya Pacific. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, alikiambia kituo cha televisheni cha ABC News kwamba huenda matokeo muhimu ya mazungumzo yaliyopangwa kufanyika kati ya Rais Donald Trump na Kim katika muda wa wiki tatu hadi nne zijazo yatakuwa kwa Pyongyang kuwaachia Wamarekani watatu inaowashikilia na kukubali kusitisha kabisa programu yake ya silaha za nyuklia. Na mapigano huko kaskazini ya Myanmar kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa kundi la kutetea uhuru la Kachin Kia yamesababisha zaidi ya watu elfu nne kukimbia nyumba zao. Mwisho wa habari za dunia. Karibu msikilizaji wa Sauti Amerika, tujumuike kupitia salamu na muziki. Kennes Bwire ndilo la kwangu, sina aka, wakanipa wazazi nikayakubali, bila maswali wala kuwachokoza wasajili wa serikali. Salamu ninazo chungu nzima, msikilizaji, nina mkoba mzima nakwambia, lakini nitajitahidi niwezavyo niweze kuzisoma simu zako nitachukua Muziki naahidi kucheza. Karibu basi kaka, karibu dada, karibu shangazi, karibu mjomba, karibu shemeji. Wakubwa heshima yenu, nawapa na kuwapigia saluti kila siku, nawaamkia shikamoo. Wadogo inakuwa rahisi, nasema tu hamjambo. <laughs> Salamu na muziki inaanza hivi, sauti ya nyoka nyoka makengeza Makuiza original yenyewe, msikilizaji, ndio hii inacheza, inaitwa Karubandika. Unajua hizi nyimbo za wenyewe wanaita old is gold, wengine wanasema old school, sijui cool. Wengine wanasema rumba, wengine wanasema Lingala. Ni nyimbo ambazo zilitamba sana na zilikuwa na salamu ndani yake, yaani huimbi tu hatu umeimba umemaliza t unaimba mtu mmoja, unaimba mapenzi, unaimba unaimba unaimba unaimba. Uh-huh. Yaani, unasikia mwanamuziki Mwanza amevaa ile nguo yenyewe, amevuta, inaitwa bell bottom, kule chini imefunika kiatu kizima, huku juu kamejibana, sitaki kusema mengi. Halafu eh, imewekwa suspender, yaani longi ukiachilia haitaanguka, lakini inaongezewa mpaka inashika kwenye mabega eh, mshipi nakata, halafu anashika gitaa. Yani mwanamziki anachapa gitaa, halafu mle ndani, wakati gitaa inalia eh, unaelewa, anatuma salamu humohumo, humo ndani, ndani ya mziki, anataja watu majina, anatumia salamu, yani anaakilisha salamu na mziki. Nakwambia uhondo ulioje! Wenyewe watakwambia old is gold, aha Unataka salamu zako basi, naanzia hapa hapa, naanza kujiteremusha haraka haraka. Nimekuambia mkoba ni mzito sana. Aa, Kinshasa, Abidjan, Senegal mange njile mwanambuke tokea mj mdogo lalago Tanzania anasema salamu zako ziendee kwa Esta Gidui, Hadija Riyami na watangazaji wote wa VOA Swahili, anasema nawapenda sana na wengine wote watangazaji, ambao na wasalimu zaidi na zaidi ya mno, kwa niaba yao Manje njile Mwanambuke, yaani nashukuru sana, zinawafikia kwa moyo wa dhati na moyo wa shukrani. Cosmas Ilomo wa Makete e Tanzania anasema anawasalimu Ibrahim nguya kakaweka kwenye mabano Hussein Salehe, alafu akapindua akasema Salehe Hussein alisamehe Justin Ibrahim Daud akasema. Hawa wote alisoma nao Mtwaba Primary mwaka 1990 anasema kwamba jameni, mnanikumbuka mimi, nimewakumbuka basi, tuwasiliane tafadhali. David Sechenga toka Wagumu tunadumu muhenga amuheza, Tanga, Tanzania anasema salamu zake na mziki angependa ziwafikie: yakala sura mbaya, Msuya Simon eh, Mkilimanjaro na wapekee, Daudi Nyakuwa TZ, Athman Hashim Athman, Godson Che Sechenga, Salimu Majuma. Halo, naam naam, nakusikia bwana mkuu, twende kazi. Eh, napenda kumpa salamu mke wangu akiwa Uyui shule ya sekondari Uyui <coughs> na familia yangu mzima na watoto wangu. Salamu zimekwisha. Salamu zishakisha. Ah, nashukuru sana bwana. Jipe raha ma mahala popote ulipo. shika kinyozi mstaafu Sidi ya Fugulu wa Kabezi, Kibondo, Kigoma, Tanzania, anasema salamu za kwanza ziende kwa Viani Donasiano Malko, Hamid Abisalam Sega, Balaka Laban Alifayo Kaloleo, Lamek Donasiano Malko, Bonfaz ndiye saa Bundala, Juma Bandala, Gilbert Msagaba, Gelvaz mahali bila kumsahau Lilaji Ndolijana. Ujumbe, Mungu ni mwema Baraka Rabani tokea Monyovu Kigoma, ila muda hunipo anasema Dodoma, anapenda mziki mimi sana, nanichezee ili kibao msikilizaji, utapenda. Hey, haya takamini ikuwe msikilizaji, basi nitakuchezea kila ambacho utapenda, heyo msikilizaji wangu Baraka Rabani. Maulidi Abdala wa Full Respect Media Team toke sinedu kuu Misunga, Singida. Salamu na pongezi kwa e, niaba ya wote ambao wanasikiliza Sauti ya Amerika, kwa niaba yao nasema nashukuru sana, pongezi sana kuwatumia salamu wote. Migele Kambayeko, Wanyegezi, Mwanza, Tanzania, salamu ziwafikie hawa wafuatayo: Filibert Jonathan Chenshambi, Alfons Kadehe, Mzee Kambayeko, Migele Kashinje, mjomba wa, wa watu baadhi na Maulid Abdala anaongezea Bonifas Steven, Babaserapia Hede Ngasa wa Misonge, Tanganyika Katavi. Ujumbe anasema, salamu ni nusu ya kuonana mm. Migele Kambayeko anarudia ujumbe huu hey, Migele unapenda kula dabodabo penda <laughs> kula dabodabo utazaa mapacha. Bonifas Stiveni Baba Serapia wa Gatoro, Geita, Tanzania. Salamu nyingi ziwafikie watoto wangu Serapia na Lukas Bonifas, bila kumsahau Kingi Majuto Side Musa na Goligota Magabe, bila kumsahau Victor Muselabi. Kahiri Matembera Matembera anasema yuko DRC. Anasema salamu zake ziwafikie wafuatayo: vijana wote wa kijiji cha baba popote walipo duniani, Adolfu Siruzi akiwa Kinshasa, walimu na wanafunzi wa shule la msingi Bideka na watangazaji wote wa VOA Swahili. Anasema ni mchezee show me yake Harmonize akimshirikisha Richi Mavoko. Kunifinyanga kama dona makonde na ndonya kama mpira Maradona, kichuya kona na wakisema na mawenge wambie, wewe la sombe la sombe, wakiringisha peremende nitakugawia kona. Chunga kipenzi, majaribu mabaya sana oh, na wewe ndo dokta kunitibu niwe salama oh. Oh baby I Nazungumza na nani kaka? Ah, kwa majina yanaitwa tuta Kariuki au kwa majina mengine ni Kariuki Bilon. Mimi ni dereva wa trela hapa Kenya. Twende kazi na AKA Okay, na ningetaka kutuma salamu kwa marafiki zangu hapa Kenya, madereva wenzangu Duo, na kuna wengine anaitwa Arek Kondo. Aa, na kampuni yote ya SS Biloni hapa nchini Kenya tunayofanya kazi na wao ya kazi ya madereva. Sasa upo safarini unagonga unaelekea yeah, wapi? Naelekea nchini Uganda, Kampala. Ah, unaenda kutajirisha watu kule, unapeleka mali sio? E, napeleka mali, napeleka ngano huko kutoka Mombasa. Siku zote wanasema salamu kabla hujakamilisha na ujumbe hamna. Ujumbe upi unaendana na salamu zako? Ujumbe ujumbe tu ile ningetaka tu ni wakati huu watu wakae poa na wachunge barabarani. Kaburu Ali anasema yupo Manyara, za kwanza ziwafikie wasimam, wasimamizi wote wa idaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika nashukuru sana ndugu yangu Abdala Sungura Waetende anasema yupo Dar es Salaam, na anapenda kuwasalimu ndugu jamaa na marafiki bila kumsahau mke wake kipenzi Mapenzi Pendera eh, mzee mahususi baba na mama yake Kigeri sik Sungura na Hasha Sadiki John Sungura Waetende akiwa Baraka Fizi, DRC. Mm, nashika salamu yake Mahumo Alfins kutoka Uvira, Ndunda DRC. Anasema namtumia salamu Rusoka Vinondia. Tamasha Kabano mtangazaji, Kennes Bwire. Nashukuru sana na salamu zako unasema ziwafikie wengine Ombeni Kabamba asiye mama wa benyewe, maneno Suzana na wote, ujumbe ni kwamba anawapenda sana. Hamisi Lugagara anasema anaishi kitongoji cha Mwembe Baraza, kata ya Jaga Mdalizi, na anawatumia salamu kwa wote wanaosikiliza Sauti Amerika VOA. Richard Royemu akiwa Mwanza Nyegezi, salamu ndugu na jamaa wote walio wanaosikiliza Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Hede Ngasa wa Misonge, Tanganyika, Katavi, salamu zimfikie kaka yangu yupo Shinyanga, Tanzania, anaitwa Nitawina Ngasa Kashinge, mjomba wa watu baadhi. Eliya Salawa, toto la tembo, Moses Edward Mndela, Furaha Mbuda, mm -hmm. salamu kazikata tu harakaharaka hivyo haraka. Hey, ndugu yangu salamu wanasema kama hujaweka ujumbe, salamu hazijafika. Nataka kujua ujumbe ujumbe ujumbe. Mm -hmm. Uh, Athman Hashim anasema anatoka Wagumu tunadum Old Korogwe, Tanga, Tanzania, na salamu na mziki kwa David Shechenga, Isa Amiri Shenkwara, Athman Muzinga Msuya, Simon Mkilimanjaro na, na Samuel Mbwabu. Mm -hmm. Salamu zinatoka kwake Justin JJ Wasanyu juu. Salamu zake anasema ni kwa mama yake Helena John na mdogo wake Agnes Julius na mama Ney wakiwa Dar es Salaam. Naitwa Baraka Rabba ni Kusau tokea Dodoma. Salamu zangu la kwanza, namsalimia Jafari Jivia kiwa ambayo Alakagera, la pili na msalimia akinyozi mstafu akiwa anasema nikimchezea rekodi ya love you everyday yake bebe cool itamfurahisha sana. Na kuchezea kazi hiyo haraka haraka, muhereza Francis. Bebe Kule, msikilizaji ni kufahamisha tu kwamba msanii ambaye jina lake halisi ni Moses Sali alianza kazi ya kuimba mnamo mwaka 1997 akiwa Nairobi, nchini Kenya, chini ya kundi linaitwa Ogopa DJs, lakini akarejea nyumbani Uganda kula matoke, eh? kuitana nyabo sebo, hm? <laughs> miaka michache baadaye tu, na ameimba nyimbo nyingi sana maisha yake yanakuwa na tafakari, lakini anaishi maisha kifahari sana, anajipenda zaidi. Bebe cool love you everyday Hadi umeniteka nyara nisiondoke, eh? Mtandao wa mapenzi ni mkali sana, lakini lazima niheshimu muda, kwa maana muda umenipa kisogo. Na hadi wakati mwingine utakapo, eh, tukuruhusu muda tukutane, atakapopenda Mwenyezi Mungu atakapotukutanisha tena, basi, naitwa Kenneth Bwire <muchas> ulikuwa ukisikiliza kipindi cha salamu na muziki kilichoandaliwa na kuletwa kwako na kenneth bwire hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika hivi sasa nakusomea muktasari wa habari rais wa marekani donald trump anatishia kufunga serikali kuu baadaye mwaka huu kama bunge la marekani hali itaidhinisha bajeti ya kutosha kwa ajili ya usalama kwenye mpaka ikijumuisha fedha za kujenga ukuta kati ya mpaka wa marekani na mexico Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo yupo Israel leo kwa ziara yake ya kwanza ya kanda ya mashariki ya kati tangu alipoidhinishwa kuchukua wadhifa huu mpya. Mpaka hapa ndio nakamilisha muktasari wa habari. Asante kwa kunisikiliza. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.