Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu msikilizaji, kwa kipindi hiki ambacho huangazia taarifa ambazo zimekuwa zikigonga vichwa vya habari tukiangazia kwa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu BMJ Muridhi. Katika sehemu ya kwanza ya Kwa Undani tutaangazia maadhimisho ya siku ya malaria duniani na katika sehemu ya pili tutaangalia hali inayozorota kiusalama katika nchi ya Kenya. Hii leo ni siku ya malaria duniani, siku ambayo ilizinduliwa rasmi mnamo mwaka wa 2007 mwezi wa Mei, wakati wa kikao cha 60 cha World Health Assembly, yani muungano wa mataifa katika nyanja ya afya ambapo kufikia leo shirika la afya duniani WHO limeungana na wengine duniani eh, katika kuadhimisha siku hii, lakini eh, limetoa wito wa kuzuia kurudi tena kwa ugonjwa wa malaria ambao unatishia mafanikio yaliyopatikana katika miongo eh, kadhaa iliyopita. Eh, katika kuadhimisha siku hii ya malaria duniani, WHO inatoa msukumo kuchukulia hatua madhubuti na fedha ili kuweza kufanikisha mapambano ya dunia dhidi ya ugonjwa huu. Tayari watu bilioni tatu nukta tatu katika nchi mia moja na sita wako katika hatari ya kuambukizwa ugonjwa huu. Tupate mengi zaidi e, tukiwa naye mwenzangu Kennes Bwire. Kwa kipindi cha miaka mingi siku maalum ya kupiga vita malaria ilikuwa ikisherehekewa, lakini mwaka huu mambo yamebadilika. Shirika la afya duniani WHO linaonyesha kuwa hatua iliyopigwa tangu mwaka wa elfu mbili kumi na sita kwa kupiga vita ugonjwa huo imerudi nyuma na matumaini ya kutokomeza malaria ifikapo mwaka wa 2030 yameanza kutoweka. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO Pedro Alonso anasema baadhi ya hatua za kuridhisha zilizochukuliwa na mataifa mengi ulimwenguni kwa kupunguza ongezeko la wagonjwa wa malaria na maafa yanayosababishwa na ugonjwa huo zimeanza kukwama. Uh, cases... Athari ni kwamba hivi sasa tuna wagonjwa wa malaria milioni 260 kila mwaka na watu 440 wanafariki kila mwaka. Ripoti zinatuonyesha kwamba tusipoendelea kuchukua hatua madhubuti, sio tu kwamba tunakwama, bali tunarejea nyuma, na malaria inarudi kwa kasi na kusababisha madhara Asilimia 90 ya wagonjwa wapya wa malaria na maafa mengi ni kutoka nchi za kusini mwa jangwa la Sahara. Wanaoathirika zaidi ni watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano, mama waja wazito, na wagonjwa waishio na virusi vya UKIMWI. Alonso anasema kuna ulazima mataifa yaafikiane kuhusu mikakati mpya, wafadhili wapaswe kuongeza pesa ili kupambana kikamilifu na malaria katika nchi zinazoathiriwa na ugonjwa huo, and we need new and Tools to prevent, diagnose and treat malaria. Tunahitaji mikakati mipya ya kujikinga, kupima na kutibu malaria. Kwa mtazamo wetu, uwezo na utaratibu ambavyo tunavyo hivi leo havituruhusu kufikia hatua za kuridhisha. Suala la ongezeko la ugonjwa wa malaria lilijadiliwa kwenye mkutano wa kilele wa Jumuiya ya Madola uliofanyika mjini London wiki jana na katika mkutano huo Bill Gates ambaye aliwekeza mabilioni ya dola kwa kupambana na malaria aliomba dola bilioni moja za ziada kwa kuongeza juhudi katika kupiga vita malaria. WHO inakadiria kwamba dola bilioni tano na nusu zinahitajika kila mwaka ili kukabiliana ipasavyo na malaria. Pamoja na hivyo, wafadhili wameahidi kutoa asilimia 50 ya kiwango hicho. Kuzuia kuenea kwa vidudu vya malaria ndiyo njia kuu ya kupunguza na kutokomeza malaria. Alonso ameongeza kuwa dawa za kupuliza, vyandarua viliowekewa dawa na vidonge bora ni muhimu sana kwa kupambana vilivyo na malaria. Shukrani sana mwenzangu Kenneth Bwire kwa taarifa hiyo. Na kwingineko katika eneo la maziwa makuu, hebu tuungane naye Amina Chombo, mwandishi wetu kule nchini Kenya, katika mji wa Mombasa. Amina, hebu anza kwa kutupa takwimu kuhusu ugonjwa huu hapo nchini Kenya. Kati ya asilimia tisini ya visa vya ugonjwa wa malaria na asilimia tisini na moja ya vifo hivyo vilitoka barani Afrika. Katika Afrika Mashariki, japo idadi ya vifo vinavyotokana na malaria vimepungua, bado raia wa mataifa hayo wako hatarini kuambukizwa. Nchini Tanzania asilimia tisini na tatu ya raia wako hatarini huku Kenya ikiwa na asilimia sabini ya idadi ya watu walio hatarini kupata malaria. Licha ya juhudi mbalimbali kuwekezwa katika kuzuia ugonjwa huo bado mataifa hayo ya Afrika Mashariki yanakabiliwa na changamoto kufutilia mbali ugonjwa huo, kinamama, mama wajawazito na watoto chini ya miaka mitano wakiwa hatarini zaidi. Siku hii inajiri wiki moja baada ya makongamano mawili ya malaria, ikiwa ni kongamano la saba la wanasayansi barani Afrika nchini Senegal na lile la kimataifa lililoandaliwa jijini London nchini Uingereza. Marais pamoja na viongozi wakuu serikalini, wanasayansi na wadau wengine wa afya duniani walikongamana kutathmini mbinu mpya za kutokomeza ugonjwa huo jijini London. Akihutubia kwenye kongamano hilo, Rais Uhuru Kenyatta alisema kuwa juhudi za kupunguza maambukizi mapya zimefanikiwa ambapo nchini Kenya idadi ya maambukizi mapya yamepungua kutoka asilimia kumi na moja hadi nane. Matibabu ya bila malipo na upatikanaji wa dawa za kutibu malaria ni kati ya juhudi zilizochangia kupunguza vifo kutokana na malaria. Shirika la Malaria No More ni kati ya mashirika ambayo yanaendeleza kampeni ya kupiga vita ugonjwa huo hasa nchini Kenya, ripoti ya shirika hilo ikionyesha kuwa japo juhudi zaidi zinahitajika, tathmini yao imedhihirisha kuwa Wakenya wanajikinga na kutafuta huduma za afya kwa wakati. Juli Chege ni msimamizi wa shirika hilo nchini Kenya. tunaona pia watu wanaenda kutest kwanza kabla kutumia dawa za malaria, ambayo hapo awali hawangefanya hivyo. So hiyo kuna hizo kampen zinaendelea na tunaona matokeo ya hizo kampen. Uh, wamama wajawazito wanatembelea pia, um, health facilities ili kujikinga na malaria. Katika juhudi za kuzuia maambukizi ya malaria, shirika la afya ulimwenguni limetangaza kuwa kwa mara ya kwanza chanjo ya kwanza duniani itaanzishwa katika maeneo ya Ghana, Kenya na Malawi baadaye mwaka huu, Kenya ikiwa miongoni mwa watakaopata huduma hizo za chanjo. Bichege akariri kuwa wanatarajia huduma hizo hivi karibuni. Kenya ilikuwa moja wa mataifa manne ambayo yalichaguliwa kufanya hizo trials za hiyo chanjo na hivi karibuni hizo trial zitaanza Kenya. Tushaarifiwa na wizara ya afya kuwa hizo trial zitaanza hivi karibuni Kenya. Maadhimisho ya siku ya malaria duniani yameshuhudiwa katika mataifa yaliyoathirika na malaria kama njia ya kuhamasisha raia kuhusu mbinu za kujikinga na ugonjwa huo hatari. Amina Chombo VOA Mombasa. Shukran sana Amina Chombo hapo Mombasa. Tukitoka Mombasa, tunataka kuangazia maeneo mengi iwezekanavyo, twende mpaka Rwanda, katika uh, mji wa uh, Kigali, na tuungane na mwandishi wetu sasa, Silvanas Karemera moja kwa moja. Karemera, tueleze siku hii imeadhimishwaje? Nam e, siku hii ya kupambana na maleli ya, ya ulimwenguni ilivyoadhimishwa nchini Rwanda ni kwamba Uh, serikali, waziri wa afya ameweza kutembelea vituo mbalimbali na kutoa hotuba mbalimbali pamoja na viongozi wengine uh, katika sekta hii ya afya. Lakini kubwa zaidi kilichotangazwa ni kwamba uh, malaria imepungua kwa kweli kuanzia mwaka, takwimu kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tatu mpaka elfu mbili na kumi na saba ambayo ni mwaka jana katika kiwango cha asilimia arobaini na saba na Uh, wananchi wakuwa wanampongeza hatua wa hiyo lakini kubwa zaidi, serikali ikatangaza kwamba pamoja na kwamba malaria imepunguzwa katika kiwa, kiwango hicho, lakini wananchi hawatakii kuboteka, lazima ile mikakati ambayo imechukuliwa pamoja na kulala katika viandarua vyenye dawa ya kuua mbu pamoja na kufieka nyasi pamoja na kujaribu kukausha yale madimbwi mbele ya, ya milango, mbele ya nyumba za watu watu watu waendelee kufanya hivyo, lakini wananchi waka, waka, wakapaza sauti kwamba pamoja na, na juhudi hizo bado kuna wasiwasi kwamba baadhi ya madawa sasa hivi haya- haya hayatibu vizuri malaria kwa sababu malaria imekuwa sugu. Na hapo waziri akatangaza kwamba uh, kwamba dawa, kwa mfano dawa ya mseto maarufu kama Quartem, kwamba sasa hivi mpaka sasa hivi inaendelea kukuwa ku, ku, na hadhi na kuonekana kwamba ina ina, ina pungu, ama inatibu malaria. Kwa hivyo wananchi wakaombwa waka, waka, waka kwamba endapo watakuwa wanahisi kama wana malaria basi wakimbia hospitali lakini wakasema kwamba pamoja na juhudi hizo basi wananchi waendelee kuchukua ile mikakati ambayo nimehitaja hapo mwanzo. Nam na, na sijui Karemera, kama unaweza kujua katika maeneo yanayozunguka uh, nchi hiyo ya Rwanda uh, vipi ambavyo hali ya ugonjwa huu iko, kwa sababu uh, tuna takwimu ambazo zinaonyesha kwa ujumla uh, shirika la afya duniani WHO limeeleza kwamba uh, hali si nzuri sana kama ambavyo ilitarajiwa. Uh, niseme tu kwamba picha ambayo ninaizingatia nina na ninaifahamu vizuri ni picha ya Rwanda, ambapo nilipo ni kwamba katika takwimu ambazo zimetolewa na wizara ya afya maeneo kwa mfano ya mashariki mwa nchi yenyewe yametaja kuwa na matatizo makubwa ya malaria kwa sababu haya ni maeneo ambayo uh, kidogo yana hali fulani ya ujoto ujoto, lakini maeneo kama ya kusini pamoja na, na kusini kaskazini mwa nchi ambako kuna hali fulani ya uh, baridi baridi kali penyewe, haya maeneo kidogo malaria imepungua, sijui kwa sababu gani lakini Uh, takwimu hizi zimeainisha kwamba, zimeainisha kinagaubaga kwamba, kwamba maeneo ya kaskazini ya, ya, ya, kwa uh, ya, uh, ya ya mashariki mwa nchi kidogo ndio yamekuwa na kasi, ndo, kasi kubwa ya kuweza kuenea kwa ugonjwa huu kinyume kabisa na maeneo ya kusini pamoja na kusini kaskazini kama nilivyotaja. Kwa hivyo ni juhudi zipi ambazo serikali imeweka pamoja na mashirika yanayosaidia kuimarisha hali ya afya na kufanikisha hali ilivyo kama ambavyo umeeleza kuhusu ugonjwa huu? Uh, niseme tu kwamba kwa, kwa ujumla katika miaka hivi karibuni, serikali imejaribu kuweka mbinyo sana kwa wananchi kuhakikisha kwamba wananchi wanajaribu kuepuka malaria, na kila mwaka imekuwa ikitoa mamilioni ya viandalua kwa wananchi bila hata kununua viandalua hivyo na kuweza kufuatilia kabisa mpaka, mpaka ngazi ya shina kuhakikisha kwamba wananchi uh, wanatumia viandalua kwa sababu uh, awali wananchi walikuwa wakitoa wa, wa, wa, wa viandalua wengine wana wanaenda kuvulia kufu, kufu, samaki wengine wasivitumie wa, wa, wa, wa, lakini sasa hivi kwa kweli serikali imejitahidi, wizara ya afya imejitahidi kwenda chini kabisa kwenye ngazi ya shina kuhakikisha kwamba wananchi wanatumia vyandarua. Asante uh, sana Sulvanus Karemera, katika nchi ya Tanzania na vilevile vile Uganda, vandarua kama anavyokuwa anaeleza amekuwa akieleza hapo uh, Karemera, ni kwamba vimekuwa vikipeanwa katika maeneo mbalimbali mbali, lakini bado kunaonekana kuna, kuna changamoto uh, katika miaka ya hivi karibuni. Siku hii kama ya leo ingekuwa yakush hagiliwa sana, lakini mwaka huu inaonekana, WHO inasema sio siku ya kushangiliwa, uh, kwa sababu inaonyesha kwamba kuanzia mwaka 2016 hakuna maendeleo na matumaini ya kumaliza ugonjwa huu ufikapo uh, mwaka 2030 kama ambavyo ilitarajiwa. Uh, tutakapo rejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani ya usalama imeendelea kuzorota katika maeneo mbali mbali katika nchi ya Kenya, hususan katika pwani ya Mombasa, ambako taarifa zinasema kwamba serikali imetoa taarifa inayoeleza kwamba magenge ya watu ambao wamejihami yameongezeka katika eneo hilo kwa mengi zaidi tuungane na wenzetu Josphat Kioko na Salma Mohamed wakiwa mjini Mombasa. Asante sana mwenzetu hapo Washington, na ulivyodokeza kweli hii ni kwa undani. Mimi hapa Josphat Kioko pamoja na Salma Mohamed. Mada kubwa ambayo tunaleta leo ni taarifa ambayo imechipuka Kenya. Tunaileta kwa undani leo Jumatano, Aprili tarehe 25. Eh, ni kuhusu hali ya usalama nchini Kenya kwa sababu wiki nzima hii limezungumzwa kuchipuka tena makundi ya uhalifu, yaani magenge yanayohangaisha watu sehemu mbalimbali nchini Kenya, ambazo utovu wa usalama unashuhudiwa. Wakuu wa usalama wanasema wanashuhudia vijana wakijihami kwa silaha hatari, na hiyo yote imechangiwa na kisa cha hapa pwani ya Kenya Mombasa hasa so, ambapo kundi la vijana walishuhudiwa E, wakitisha wenzao kwa kutumia visu panga, wamejihami vile vile na ulikuwa ni usiku wa manane. Sasa wakuu wa usalama wakajitokeza na kuzungumzia hata ile video ilikuwa imesambazwa sana katika mitandao ya kijamii vijana wakiwa wanabeba panga na visu usiku wa manane, na watu kadhaa tayari wamejeruhiwa. Kuna watu ambao wameripoti kuibiwa na watu kuporwa, na ikatokea kwamba kunatolewa marufuku sasa watu wasifanye sherehe za usiku wa manane nam suala kuu ambalo tunalolimuulika haswa katika kipindi hiki ni uchupukaji wa magenge haya ya kihalifu katika nchi hii ya Kenya, haswa tukiangazia katika maeneo yote, na utakumbuka ya kwamba magengi hapa nchini Kenya yalianza uh, kugonga vichwa vya habari hususan katika miaka ya elfu mbili na tano hadi kufikia hivi sasa, na utakumbuka yalichangia pakubwa katika kuchochea ghasia katika uh, uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba ambao uliweza kuleta uh, mauaji na vilevile vile kusababisha maafa mengi uh, wakati uh, wa kutofautiana uchaguzi huo. Hata hivyo, makundi hayo ambayo yaliweza kutajwa katika wakati huo mwaka elfu mbili na saba, haswa ya kuweza kuwa mstari wa mbele katika vita hivyo ni makundi kama vile Mungiki, kundi kama vile sungusungu -sungu katika maeneo ya mkoa wa kati, anamaanisha mkoa wa magharibi ni katika miaka hiyo ambapo makundi haya magenge yalianza kuonekana yakiwa na nguvu sana na hata kutingisha idara ya usalama kutokana na jinsi walivyoweza kujiunga, na vilevile vile walikuwa na mambo ambayo yanazua ya mtafaruku miongoni mwa wananchi, kwa sababu uh, tunakumbuka wakati Mungiki vilevile walikuwa vile wakionyesha picha zao jinsi wanavyo wanavyosajili uh, wanachama wapya katika kundi lile, walikuwa wanatuonyesha kwamba kuna mambo fulani ambao watu wanajiuliza, je, makundi haya ni makundi ambayo yanaendeshwa na pengine hisia za kishetani ama kivipi? Kwa sababu kutokana na kwamba walikuwa mpaka wanakula vyapo mikakati yao ya, ya, ya kujiingiza katika kundi lile la Mungiki. Hata hivyo tukiangalia katika historia vilevile vile, tunaona kwamba magenge haya miaka elfu mbili na kumi hadi kumi na sita vilevile kuliweza kutolewa orodha katika gazeti rasmi. Orodha hiyo gazeti rasmi iliweza kunakili kili makundi tisaini ya uhalifu ambayo yanasemekana yalikuwa yanahangaisha katika maeneo tofauti hapa nchini Kenya. Na wakati huo ambapo ilikuwa ni mnamo Disemba mwaka elfu mbili kumi na sita, alikuwa waziri wa usalama marehemu Nkaisari aliweza kutangaza kuwepo kwa magengi hayo, ambayo alisema yanafaa kufunguliwa mashtaka, wakipatikana na makosa yaweze kufungwa tangu hapo magengi haya yameweza kuonekana kuwa ni tishio sana ya usalama, na ni mwaka huo huo ambapo baada ya serikali kuchapisha katika gazeti rasmi la serikali, miongoni mwa majina yaliyotajwa na waziri marehemu Nkaiseri, ni kwamba wao wali jitokeza kulalamika wakisema wao ni chama. Hata wengine wakasema wanapeleka serikali kotini kwamba imewataja kwamba wao ni mm -hmm. genge la majambazi, wao ni kikundi cha kuleta maendeleo na ikatokea, e, e, e, hata wakapata wanasheria kuwatetea Mombasa. Pia hapa hapa ni mwaka huu wa elfu mbili kumi na sita ambapo akiwa ni mshirikishi wa masuala ya utawala na usalama, Nelson Marwa naye pia akatangaza kwamba yamechipuka makundi wanaojiita wakali kwanza wakali wao na wakasemekana wao wanahangaisha watu mm. E, vile umetaja Nairobi kuna staili yake ya kuhangaisha watu. Mombasa sehemu moja ambayo watu wakisafiri kwa matatu wamekuwa hata wakipokonywa simu, matatu inasimamishwa, watu wanaporwa pesa zao na watu wanatokomea msituni ama gizani. Hapo serikali ikatangaza vita na makundi haya, wengine wakapigwa na raia na, na kumalizwa, lakini kwa jumla ni kwamba visa kama vile itikadi kali na mambo mengine vimetulia sana katika eneo la pwani ya Kenya, na labda ni kutokana na utulivu huu kwamba watu wameanza kuchukua nafasi ya kuweka magenge sasa. Na watu wengine wanahusisha mambo haya na siasa, wakati uchaguzi unapokaribia unapoondoka hivi kunajitokeza makundi mengine mapya sasa. Ndio maana mwishoni mwa juma lilopita, na kuja mapema juma hili, vijana kadhaa wamekamatwa baada ya video kusambazwa katika mitandao, wakisemekana kwamba walipigana na wakatisha wenzao na raia wengine wakajeruhiwa, katika eneo la Mombasa. Kamanda wa polisi Johnston Ipara, hivi ndivyo alivyozungumza na waandishi wa habari, na pia utasikiza raia nao wakipinga hatua ya harusi za usiku, eh, kupigwa marufuku ikisemekana ziende mpaka saa tano kamili. Wakiendelea usiku wa manane, wanachangia zaidi kuleta magenge kuanza vita na kuibia raia. Lakini kwanza tusikie alivyozungumza kamanda huyu wa polisi Ipara. Tukio ilitokea baada ya vijana waliokuwa wameenda katika harusi katika sehemu ya majengo kukosana wakapigana na kikundi kimoja kikaenda kwawe nyumbani ikasanya hizo panga wakatembea nazo wakienda kutafuta wale walikosana nao. Lakini tunataka kuambia hawa, yeyote atakayepatikana ameondoka nje ya sheria ataadhibiwa kwa mujibu wa sheria, na tunasema wageni wasiogope kuja Mombasa, na tunaomba pia wale watu wanafanya harusi, kuanzia sasa tumepitisha ya kwamba ikifika saa tano hakuna harusi ya usiku itaruhusiwa kuendelea. Serikali kusema kwamba eti wafunge harusi na sisi tumezoea kukesha, wakisema iwe mpaka saa tano, hiyo saa tano mtu atakwenda wapi? Sisi lazima tukeshe mpaka asubuhi, ili tuendelee kukesha, kwa sababu hata siku ingine pia kumetokea mambo kama hayo, na wakasema kuwe kuna mtu aliye na harusi ama sherehe alete security ili iweze kwamba watu wakeshe. Haya yamekujaje? Hatukatai, ni sawa, ni tamaduni zenyu, lakini si harusi inaweza fanywa mchana pia hadi saa tano ya usiku. Kwa sababu kuna maana gani? Tunakubali, ni sawa, mnaweza fanya mpaka saa tano ya usiku, kwa sababu mmezoea mpaka giza ingie. Kwa hivyo mi ninaona tu ni vizuri hii Police instructions ziendelee kukua. Tumezowea sisi, utamaduni wetu ni kwamba tukeshe na mziki mpaka asubuhi, lakini tunasema kama kukesha mpaka asubuhi inasababisha vifo, kuna maana gani? Tumezoea hiyo ni ya muda tu, wasi tumezoea, tunajua sisi lazima atatarudi siku chache, isipokuwa nzuri, unajua hatuwezi kosa kupata watalii kwa sababu za harusi ya Kiswahili harusi ya siku moja, alo lake ni lake alilolikita. Hata akitaka kufanya mchana atafanya mchana, kwa hivyo siwe sababu kwamba usiku hata mchana. Watu akitaka kufanya wanafanya mambo yao. Mimi ni lafil ah, ah, ni vizuri tu hii serikali iendelee kusema hakuna harusi za usiku. Naam, kwa upande mwingine watu wamedadisi haswa kuwepo kwa makundi haya na kumekuwa na madai mengi ambayo yamekuwa yakinukuliwa katika vyombo vya habari na vile vile watu ambao wamefika mbele kutoa taarifa kuhusiana na magenge haya na vile vile madai ya uh, ya maafisa wa polisi ama idara ya usalama kushirikiana na makundi hayo, madai ambayo hayajathibitishwa hadi kufikia sasa. Hizi ni taarifa ambazo zimekuwepo katika mitandao, na wale ambao wamekuwa wakifikisha taarifa hizi katika idara za usalama wamekuwa wakitoa ushahidi na wakisema kwamba uh, kuna madai ya kwamba maafisa wanashirikiana na haya makundi. Vilevile uh, vile, kuna baadhi ya wanasiasa pia wametajwa uh, kuya vile vile kuyafadhili makundi kama haya. Utakumbuka haswa wakati wa uchaguzi ambao umepita wa mwaka elfu mbili kumi na saba kulikuwa vile, vile na ma, wanasiasa ambao walitajwa, wanasemekana kwamba wanaendeleza makundi fulani ili waweze kuwasaidia, uh, kusababisha machafuko iwapo kura hazitaweza kwenda upande wao. Kumekuwepo na madai kama hayo. Hata hivyo pia vile vile kumekuwepo na changamoto ambazo zimetokana na jinsi ya kuwakabidhi makundi kama haya. Kwa mfano katika makundi ambayo yameweza kutajwa hata hivi punde, vijana ambao wameweza kujifikisha ama kujisalimisha katika idara ya usalama, utakuta wazazi huwa wameandamana nao na wana, wanapokwenda kule wanaweka kama vizingiti fulani, ambayo inawafanya wale maafisa wa usalama wakose kutekeleza uh, sheria, kwa sababu mama mzazi anapokwenda katika kituo cha polisi na kuanza kulia pale, machozi na kusema kwamba serikali haina imani ya kwamba inataka kumdhulumu mtoto wake, ni vizingiti ambavyo vimesababisha ama vimetoa changamoto kubwa kwa idara ya usalama kuweza kufanya kazi yake ya kwa kuhakikisha kwamba magengi haya yanaweza kukomeshwa ili wasiendeleze uhalifu ambao wanaendeleza waandishi wenzetu wa VOA ya idhaa ya Kiswahili katika eneo la Nairobi, Kennedy Wandera na Huba Abdi wamefanya mchango mkubwa wa kuangazia taarifa kuhusu magenge ambayo yanahangaisha watu katika jiji kuu la Nairobi. Katika taarifa zao, eh, wameangazia kwamba hata wasichana wamejiingiza katika hali ya uhalifu, kutumiwa na majambazi kupora watu mali zao. Kafahamishwa kwamba Nairobi kuna kundi moja ambalo linajiita Gaza, pia kuna Forty Brothers, na kumbuka, Mombasa pia kulikuwa na Forty Brothers. Na la mno zaidi ni kwamba jamii sasa imeanza kutafuta suluhisho. Kwa mfano, taarifa yake Huba Abdi alipokuwa akiangazia katika VOA ni kwamba mtaa wa mabanda wa Madhare kuna kundi liitwalo Madhare Social Justice Center, na anayeongoza kundi hili kwa jina la Kennedy Chindi, ambaye ni maarufu kama JJ anakusanya vijana ambao wametajwa kama wahalifu, anawazungumzia kujiondoa katika dawa za kulevya, anawapa ushauri, na sasa yeye anaheshimika hata kuliko vyombo vya usalama, akizungumza hili, anawasaidia kujiondoa vijana wewe katika uhalifu. mm -hmm. Kuongezea kwa hilo uh, kuna haya makundi mawili pia vilevile kutoka uh, jijini Nairobi, kuna hili moja la super gang ambalo linasemekana kutekeleza uhalifu katika maeneo ya Eastleigh na viunga vyake mwaka 2016 pamoja na gengi lingine linafahamika kama Gaza gang pamoja na 40 brothers ambayo haya yote yako katika maeneo ya Eastlands, kule jijini Nairobi yalitajwa kuwa makundi hatari zaidi katika jiji la Nairobi na kusemekana kusababisha taharuki miongoni mwa wakazi katika maeneo hayo. Umekuwa nami Salma Muhamed na mimi hapa ni Josephat Kioko. Je, hapo ulipo Burundi, Rwanda, Tanzania, Uganda na Kenya, mitaa ulio, kuna genge la vijana ambalo linaangaisha watu kwa kutumia silaha wanajitambulisha kwa jina gani? Kwa heri hadi studio zetu Washington. Asante sana Josfat Kioko na Salma Muhamed, mkiwa hapo jijini Mombasa. Msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi hapa studio amekuwa ni Saida Hamdun. E, kutoka hapa studio nambari 15, jina langu ni BMJ Mridhi. Tuonane tena panapo majaliwa. Nam, ni mimi mtangazaji wako Hadija Riyami, ambaye nimekuletea marudio ya kipindi hiki cha Kwa Undani, nikikuaga hadi wiki ijayo, na kuacha na kibao Sura Yako ambacho kimeimbwa na kundi la Sauti Sol.