Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika, naanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Jumatatu alfajiri, ikiwa ni Aprili 30 mwaka 2018 karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea kipindi cha jamii na maendeleo, ambapo wanavijiji huko nchini Kenya wazungumzia mradi wa usambazaji umeme vijijini na mafanikio yake. Tumefaidika tu sana, watoto wanasoma vizuri usiku na moto, tunapata majira mazuri, yani wizi umepungua, kwa sababu wakati tulikuwa tunaishi na giza, waizi walikuwa wanatuibia kugonga milango vyovyo, na kuna giza, hatujua amekuja upande gani, utajificha wapi? na katika ripoti nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo aeleza msimamo mkali wa Marekani kwa Mashariki ya Kati. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahilcom. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. Kiongozi wa Korea ya Kaskazini Kim Jong Un anapanga kualika wataalam na waandishi wa habari kutoka Seoul na Marekani ili kushuhudia wakati Korea Kaskazini itakapofunga eneo lake la majaribio ya nyuklia mwezi Mei, maafisa wa Korea Kusini walisema siku ya Jumapili. Msemaji wa ikulu ya Korea Kusini Yun Yong Chang pia alimkariri Kim akisema kwamba Marekani licha ya kuwa wakali kwa Korea Kaskazini, tutawajua mara pale mazungumzo yetu yatakapoanza, kwamba mimi si mtu wa aina hiyo wa kutumia silaha za nyuklia dhidi ya Korea Kusini au Marekani. Kim pia aliahidi kubadili saa za Korea Kaskazini na kusogeza dakika thelathini na kuiweka sawa na Korea Kusini. Rais Donald Trump ameonyesha matarajio mazuri kuhusu mkutano uliopangwa na Kim kufuatia mazungumzo Jumaa mosi na rais wa Korea Kusini Moon Jae-in na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe, Trump aliandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba tulikuwa na mazungumzo mazuri. Na Moon alimpa mrejesho Abe juu ya mkutano wake ujao na Kim. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo aliweka wazi kwamba Rais Donald Trump anapanga kuachana na mkataba wa nyuklia wa Iran mwezi ujao au mpaka yafuatwe matakwa ya Marekani. Pompeo alisema katika ziara yake ya kwanza nje ya nchi akiwa mwanadiplomasia wa juu wa Marekani, alipoenda huko mashariki ya kati, amesema Rais Trump amekuwa wazi kwamba mpango huu una kasoro nyingi. Ameelekeza utawala wake kujaribu kurekebisha, na kama tusipoweza kurekebisha atajitoa kwenye mpango huu, hiyo iko wazi kabisa. Akizungumza nchini Israel, alisema tofauti na utawala uliopita, Rais Trump ana mipango thabiti ya kupambana na Iran na wako tayari kupambana na vitisho kadhaa kutoka Tehran. Na rais wa Nigeria Muhammadu Buhari anatarajiwa kukutana na rais wa Marekani Donald Trump hivi leo hapa Washington viongozi hao wawili wanatarajiwa kujadili vitisho vya kigaidi na ukuaji wa uchumi katika taifa hilo la Afrika lenye idadi kubwa ya watu ipatao takriban watu milioni mia mbili. Hadia Riyami anasoma ripoti kamili. Nigeria imekumbwa na mashambulizi ya kundi lenye msimamo mkali la Boko Haram ambalo lilianzisha uasi wake miaka 9 iliyopita kwa lengo la kuunda taifa la Kiislamu maelfu ya watu wameuawa na mamia ya wasichana wa shule kutekwa nyara, huku kundi hilo likiwa na sifa mbaya na limesambaza uwasi wake hadi katika nchi jirani na kusababisha moja ya vitisho vikubwa kwa eneo la Sahel huko Afrika magharibi katika miaka ya karibuni. Mwaka jana utawala wa Trump uliidhinisha dola milioni 600 za mauzo ya ndege na vifaa vya teknolojia ya hali ya juu ili kulisaidia katika operesheni za jeshi la Nigeria dhidi ya Boko Haram na magaidi wa Islamic State na kufuatilia madawa ya kulevya, silaha na usafirishaji haramu wa binadamu. Wakati Buhari akiwa anakabiliwa na kampeni ya kutaka kuchaguliwa tena, anatarajiwa kuiomba Marekani kuipatia msaada zaidi wa kijeshi ili kutimiza ahadi ya kampeni ya kulitokomeza kundi la Boko Haram. Buhari pamoja na rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ndio viongozi wa kwanza wa Afrika ambao Trump alizungumza nao siku kadhaa baada ya kushika wadhifa wa uraisi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. E, jeshi la Siria lilikamata kwa muda mfupi baadhi ya vijiji mashariki mwa mto Euphrates Jumapili kabla ya eneo hilo kuchukuliwa tena na udhibiti wa majeshi ya Syrian Democratic Forces yanayoungwa mkono na Marekani, televisheni ya taifa ya Siria ilitangaza. Majeshi ya SDF ambayo kwa kiasi kikubwa yanaongozwa na majeshi ya wakordi wa, wa kundi la YPG walisema Jumaapili kwamba walijibu shambulizi dhidi ya majeshi ya Siria na kuyasukuma mbali na vijiji vinne vilivyotekwa hapo awali. Majeshi yetu ilipata upya juhudi hiyo, ilisema taarifa hiyo mapema Jumapili. Pili, shirika lahabari, la habari la serikali la Sana lilisema jeshi la Siria linaloungwa mkono na Siria liliteka vijiji vinne hapo awali vilivyoshikiliwa na SDF karibu na, na makao makuu ya jimbo la Deir al Zour bila ya kutoa sababu ya hatua hiyo. Mahakama moja nchini Iraq imewahukumu wanawake 19 raia wa Rusia kifungo cha maisha jela kwa kosa kujiunga na kundi la kigaidi la Islamic State. Mahakama ya uhalifu ya Bagdad ambayo inahusika na, na kesi za ugaidi pia iliwahukumu wanawake sita kutoka Azerbaijan na wanne kutoka Tajikistan kifungo cha maisha jela siku ya Jumapili kwa kosa kama hilo. Washtakiwa wengi waliiambia mahakama kuwa walifikishwa nchini Iraq bila ya ridhaa yao kutoka Uturuki na wapiganaji hao wa ISIS. Mapema mwezi huu, wizara ya mambo ya nje ya Rusia ilisema kati ya wanawake hamsini hadi sabini wanaozungumza kirusha walikuwa wakishikiliwa nchini Iraq wakiwa pamoja na zaidi ya watoto wao mia moja. Kundi la ISIS limechukua hatua zaidi ya theluthi moja Iraq katika shambulizi la elfu mbili na kumi na nne kuchukua udhibiti wa mji wa pili kwa ukubwa nchini humo kati ya miji mingine. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo huko Mashariki ya Kati. Mwana diplomasia huyo wa juu ameeleza msimamo mkali wa Marekani kwa Mashariki ya Kati akiwa katika ziara yake ya kanza kwenye kanda hiyo tangu achukue wadhifa huo wiki iliyopita. Mwandishi wa VOA Robert Berger ana ripoti kutoka Jerusalem na Mkamiti Kibayansi anaisoma ripoti kamili. Iran ilikuwa juu katika ajenda wakati waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alipotembelea washirika wakuu wa waku Marekani huko mashariki ya kati, ikiwemo Saudi Arabia, Israel na Jordan. Kituo chake cha kwanza kilikuwa mji mkuu wa Saudi Arabia, Riyadh, ambapo aliikosoa vikali Iran. Iran, proxy... Iran inavuruga hali katika kanda kamili, inayosaidia wanamgambo mgambo na wana makundi ya ugaidi ni mfadhili wa silaha kwa waasi wa kihudhi huko Yemen. Inaunga mkono utawala wa Asad unaosababisha vifo huko Siria. Pompeo alisema haionekani kwamba Marekani itaendelea kuwepo katika makubaliano ya mkataba wa nyuklia kati ya mataifa yenye nguvu duniani na Iran, ambapo Marekani itatathmini tena mkataba huo hapo Mei kumi na mbili. We will continue to work with our European allies to fix that deal. tutaendelea kufanya kazi na washirika wetu wa Ulaya kurekebisha mkataba huo, lakini kama makubaliano hayawezi kufikiwa, rais wa Marekani amesema kwamba atajitoa kwenye mkataba huo. Msimamo huo uliungwa mkono na Saudi Arabia pamoja na Israel ambao wanaiona Iran kama adui mkubwa. Nchi zote zinasema vikwazo vilivyopunguzwa vimewezesha Iran kupata mabilioni ya dola inayotumia kuhamasisha siasa za itikadi kali za kiislamu pamoja na ugaidi. Nchi hizo zinasema mkataba huo umesababisha kuto kuwepo na uhusiano mzuri na utawala wa Obama. Hivi sasa Pompeo anasema mambo yamebadilika, kinyume na utawala uliotangulia. Hatutapuuza kiwango kikubwa cha ugaidi unaoenezwa na Iran. Kwa hakika ni mfadhili mkuu wa ugaidi duniani, na tunadhamira kuhakikisha haitakuwa na silaha za nyuklia. Matamshi hayo yameiridhisha Israel, ambayo inachukulia mpango wa Iran kama kitisho kikubwa kwa uhai wake. Baada ya Saudi Arabia, Pompeo alikutana muda mfupi na waziri mkuu wa Israel mjini Tel Aviv kabla ya kuelekea Jordan kukutana na mfalme Abdullah na kukamilisha ziara yake ya Mashariki ya Kati. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump ametishia kufunga shughuli za serikali baadaye mwaka huu kama bunge halitapitisha fedha za kutosha kwa usalama wa mipaka ikiwa ni pamoja na ujenzi wa ukuta kati ya Marekani na Mexico. Mwezi uliopita, Trump alisaini mswada wa dola trilioni moja nukta tatu za kuweza kuendesha shughuli za serikali mpaka mwishoni mwa Septemba. Akizungumza katika staili ya kampeni katika mkutano wake katika kitongoji cha Washington, Michigan, alisema upigaji kura utafanyika tena Septemba 28, lakini kama hautajumuisha fedha kwa ajili ya ujenzi wa ukuta hata saini mswada huo. Mapigano kaskazini mwa Myanma kati ya majeshi ya serikali na waasi wa Kachin Independence Army au KIA yanaosababisha zaidi ya watu elfu nne kukimbia makazi yao. Kanali Naubu, msemaji wa KIA, anasema mapigano yatakuwa makali zaidi kwa sababu jeshi linapeleka vikosi zaidi kwenye eneo hilo mashirika ya misaada yameomba kufika katika maeneo yaliyoathiriwa vibaya na mapigano, maeneo ya ndani ya kaskazini mashariki karibu na mpaka wa nchi hiyo na China. Mashirika ya misaada Kibina ya kibinadamu yana wasiwasi wa maelfu ya watu walio hatarini wamekwama tangu mapigano yaongezeke mwezi Aprili. Wasiwasi wasi wetu mkubwa ni kwa ajili ya usalama wa raia, ikiwa ni pamoja na wanawake waja wazito, wazee na watoto wadogo na wale walio na ulemavu Makats, mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu, aliliambia shirika la habari la Ufaransa, lazima tuhakikishe kuwa hawa watu wanalindwa. Polisi wa Pakistan wanasema gari la ubalozi wa Marekani lilikuwa likiendeshwa na mwanadiplomasia, liligonga watu wawili waendesha baskeli na kuwajeruhi Jumapili, Jumaapili usiku mjini Islamabad. Hiyo ikiwa ni ajali ya, ya pili katika wiki tatu ikimhusisha afisa wa Marekani. Polisi ilimtaja afisa huyo wa ubalozi wa Marekani ni Ched Rex Asborn na kusema kwamba alikamatwa mara baada ya tukio na gari lake, na uchunguzi unaendelea juu ya tukio hilo, lakini maafisa wa polisi walitarajia achiwe mara baada ya kutoa maelezo yake. Alikuwa bado akishikiliwa akisubiri uthibitisho wa kinga ya kidiplomasia aprili 7 mwaka huu mwambata wa kijeshi kanali Joseph Emmanuel Ho alipita taa nyekundu katika barabara kuu ya Islamabad na kuua mwendesha pikipiki na kumjeruhi vibaya ya abiria kwenye pikipiki hiyo. Maafisa wa Marekani waliomba radhi kwa familia waliofariki na kuahidi kushirikiana kwa kila hali na maafisa wanaofanya uchunguzi wa ajali hiyo. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Misri imesema jana Jumapili kwamba inataka mazungumzo yafanyike kuhusu bwawa ambalo Ethiopia inajenga ikiwa, e ni dalili kuhusu mashaka juu ya kile ambacho inakiona kwa kusita kwa Addis Ababa kutatua mzozo huo, shirika la habari la Reuters limeripoti na Khadija Riyami anayesoma ripoti kamili. Misri na Ethiopia wako katika malumbano juu ya ujenzi wa Grand Renaissance Dam ambalo ni mradi wa umeme wa takriban dola bilioni nne ambao Cairo unahofia utapunguza maji ambayo yanaingia katika mashamba yake na hifadhi zake kutokea kwenye maeneo ya nyanda za juu za Ethiopia kupitia Sudan. Addis Ababa ina matumaini kuwa bwawa hilo litakuwa ni kiini cha uzalishaji umeme kwa taifa hilo na eneo hilo na kukana kuwa litainyima Misri fursa ya kupata maji. Uhusiano kati ya Misri na Sudan pia umeingia mvutano kati Khatum ilipounga mkono ujenzi wa bwawa kwa sababu ya mahitaji yake ya umeme. Kuna haja ya kuchochea kasi ya mashauriano baada ya takriban miaka mitatu au zaidi kupita tangu kutiwa saini kwa mkataba wa awali mjini Khatum, na mambo yamebakia kuwa kimya. Waziri wa mambo ya nje wa Misri Sameh Shukri ameuambia mkutano pamoja na wanahabari akiwa na mwenzake wa Ufaransa mjini Cairo mataifa hayo matatu ya Kiafrika yanapanga kukutana Mei kumi na tano kwa mazungumzo zaidi, Shukri amesema na kuongezea kwamba Misri awali ilipendekeza tarehe kadhaa za karibu kwa mashauriano, lakini zilikataliwa na nchi nyingine mbili. Tutaendelea kuonyesha kuwa tuko tayari na tutaendelea kuwa na mwelekeo wenye tija, lakini tukichukulia kwamba ni lazima tufanikishe maendeleo ambayo yanapelekea kufanikisha masilahi sawa na pia kwamba kuna muda maalum kwa nchi zote zifikirie hilo, Shukri amesema. Mapema mwezi huu mazungumzo mjini Khatum kati ya Misri, Ethiopia na Sudan yalishindwa kufikia makubaliano, lakini yalielezewa na waziri wa mambo ya nje wa Sudan kuwa yalikuwa mazuri. Kamati za kiufundi za nchi hizo tatu zitakutana Mei nne, Shukri amesema. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na mkurugenzi wa zamani wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai FBI, James Comey, ambaye alifukuzwa kazi na Rais Donald Trump, amepuuza ripoti ya kamati inayoongozwa na Republican inayosema kampeni ya Trump haikushirikiana na wa Rusia, akisema hiyo ni ripoti ni waraka wa kisiasa. Mwandishi wa Sauti America Kenneth Schwartz anaripoti na Khadija Riami. Anayesoma ripoti kamili. Comey alipozungumza na kituo cha televisheni cha NBC katika kipindi cha Meet the Press jana Jumapili, amesema hivyo sivyo ninavyoelewa kuhusu ukweli ulivyokuwa kabla mimi kuondoka FBI. Nadhani kazi ambayo ni muhimu sana ni ile ya mwendesha mashtaka maalum ambayo anaifanya hivi sasa. Ameuita uchunguzi uliofanywa na kamati ya upelelezi ya bunge kuwa kitu kilichovunjika ambacho kimeharibu uhusiano na jamii ya upelelezi na mahakama ya nje ya upelelezi ambazo zinafuatilia maombi kwa kupata hati za upelelezi dhidi ya wapelelezi wa kigeni walio ndani ya Marekani. Wakati ripoti ya kamati inakiri kuwa Russia imeingilia kati uchaguzi wa rais wa mwaka 2016 inasema kuwa wachunguzi wake hawakugundua ushahidi wowote kwa kampeni ya Trump ilifanya kazi na Warasia. Wademokrat katika kamati hiyo wanasema Warepublican katika kamati hawakuwahoji mashahidi wa kutosha au kutafuta habari vya kutosha kuhusu ushahidi kuunga mkono ugunduzi wa ripoti hiyo. Mdemokrat wa juu Adam Schiff amewita uhitimisho wa ripoti hiyo si wa kweli. Trump mara kwa mara amekanusha kuwa kampeni yake ilishirikiana na Warasia amejiita mwenyewe kuwa ni chanzo cha kumtafuta mchawi na kusema uchunguzi wa mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller ni utapeli. Comey amekiambia kipindi cha Meet the Press jana Jumapili. kwa kile ambacho amekiandika katika kitabu chake ambacho kimepata umaarufu mkubwa ni kuwa alikuwa na mashaka makubwa kuhusu uaminifu wa Trump, hata kama Mueller tamhoji rais akiwa amekula kiapo. Kaume amesema kama walivyoendesha mashtaka wote wazuri, mula anataka kumaliza uchunguzi wake haraka iwezekanavyo. Leo katika jamii na maendeleo, tunaelekea huko nchini Kenya na kuangazia mradi wa shilingi bilioni 18 na nusu sawa na dola za Kimarekani milioni 184 kwa ajili ya kuunganisha umeme maarufu kama last mile connectivity unaoshirikisha serikali ya Kenya na Benki ya Dunia na jinsi unavyobadili maisha wa Kenya wanaoishi vijijini. Awamu ya kwanza ya mradi huu ulio na awamu tatu ilizinduliwa mwaka 2016 na ilichukua miezi 18 kukamilika. Mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, ametembelea moja ya vijiji ambavyo vimefaidika na mradi huu na kuona hatua kubwa za kiuchumi na kijamii katika kijiji hicho. Ifuatayo ni makala yake kamili. Mradi huo unaotekelezwa na kampuni ya usambazaji umeme Kenya unapania kufikia malengo ya Kenya ya umeme kwa wote kufikia mwaka 2020. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa kampuni ya usambazaji umeme Kenya, Kenta Ross, mradi huo unakabiliana na viwango vya juu vya kuunganisha umeme hasa katika maeneo ya mashinani. Rais Uhuru Kenyatta akizindua mradi huo katika moja ya nyumba za udongo magharibi mwa Kenya, alikariri kuwa huduma hizo ni za kila Mkenya ambaye hajafanikiwa kuunganisha umeme. Kila Mkenya, mkubwa mdogo, pahali popote alipo, aweze kupata hiyo huduma, na ndio aweze kuendelesha maisha yake, kufanya biashara, watoto wake waweze kusoma usiku bila shida na iwe ni kama haki yake. Ni kauli hii ilinifikisha katika kijiji cha Kinarini, kusini mwa pwani ya Kenya, kilicho na idadi kubwa ya watu wanaoishi chini ya dola moja kwa siku. Gharama za juu za kuunganisha umeme wa biashara ulichangia wengi kutumia taa za mafuta nyakati za usiku, wengi walihisi kama ndoto kwamba siku moja wangekuwa na umeme majumbani mwao. Ukasikia kwamba kuna kuja moto haraka haraka, ambao mm. hautagharimu pesa, ukawekewa mm. Sasa tuwa tunashangaa ama baadae tukipe laki tatu labda mm. tukiwekewa, tunajiuliza tukaambiwa, ah, kumbe ile boksi ndo itakutabidi ku, eh, itakusaidia kuweka pesa zako na moto kupata. Ni kauli ya Mama Grace Mwero, mmoja wa wana kijiji waliofaidika, ambaye kwake mpaka leo anaona ndoto. Tukiwa chini ya mti nje ya nyumba yake, Bi Grace afafanua namna huduma hizi zimebadili hali pale nyumbani na kijiji kizima kwa jumla. Tulikuwa tunaishi kwa giza, kutumia mafuta ya taa kupitia kuni, lakini sisi tunashukuru moto ulipokuja, tumefaidika tu sana, watoto wanasoma vizuri usiku. Na moto una, tunapata majira mazuri, yani wizi umepungua, kwa sababu wakati tulikuwa tunaishi na giza, waizi walikuwa wanatuibia kugonga milango vyovyo, na kuna giza hatujua amekuja upande gani, utajificha wapi, lakini sisi tangu moto tulipopata sasa, hata wizi umepungua kabisa, kabisa. Moto umeingia mpaka mashambani, tunafurahi kama wamama tumefaidika tu kabisa. Akiwa mama mtu mzima, aliye na wajukuu, moshi wa taa ulikuwa kero kubwa kwa afya watoto, ya watoto hasa maradhi ya kifua, hili limepungua na hata kupunguza gharama za matibabu. Moshi unaingia kwa mapua unapata mtoto ukiamka asubuhi, umefika kwenye matundo ya pua nje, na anashikwa na mafua, na wakati makamasi natoka unatoka mafu, na, makamasi ya moshi. Kwa hivyo ilikuwa ina hadhari ya ku nani, watoto watoto walikuwa wanapata tabu kwa hizo moshi ya mafuta ya taa, lakini sasa tangu ulipopata huu moto, at least hizo shida zimetoka. Kauli yake hii inaambatana na mwanafunzi wa kidato cha nne Saumu Muhamed, ambaye kwa miaka yake akiwa shule ya msingi mpaka kujiunga na shule ya sekondari, alikuwa na mtihani mkubwa alipotaka kudurusu nyumbani, maradhi ya macho kutokana na moshi, ama hata wakati mwingine kukosa kufanya kazi za shule kutokana na ukosefu wa mafuta taa, ilikuwa kati ya changamoto hizi, stima zimetusaidia sana katika kusoma. Maana kitambo ilikuwa kuna hizi taa za koroboi, mwangaza ni hafifu, ulikuwa hatuwezi kusoma. Kwa hivyo tumpate hizi stima za mashinani zinatusaidia sana kusoma na tunaona vizuri, yani zinatutendi kuona kuona na uwezi kuona vizuri, maana natupatia ugonjwa wa macho, matokeo kwa nduni kwa sababu kuwa uwezi kuona vizuri, maana sometimes kama mzazi amekosa pesa wanakosa kusoma, na hizi stima za mashinani, yani mwangaza huku tunaweza kusoma na matokeo yameongezeka kiasi. Nam katika familia nyingine nakutana na mama naye pia atatuelezea vile amefaidika na stima mashinani. Mama itanani, na utuelezee kuhusiana na stima mashinani. Shinani. Majina naitwa Mwanalima Said Mjibu. Tambo ulikuwa tunateseka mambo giza, moto watoto wakipa homa kafanyi vizuri, kwa sababu ya vikoroboi vile vina moshi. Saa zingine mpata pesa mafuta taa, saa zingine umekosa, lakini kwa mradi wa Simama Shinani, nashukuru serikali imefanya jambo la maana sana. Labda tuangalie kwa gharama ilikuwa kwa mwezi labda pengine ungepaswa utumie shilingi ngapi kununua mafuta? Ilikuwa kile kifu, jioni, jioni shilingi 40, na mtu mtoto kanunua mafuta, hata na saa zingine pia huna hiyo pesa, itabidi pengine ukope. Ukopa mwenyewe akwambia ah, mwenyewe nina nuna sasa hivi sina pesa, itabidi urudi pale kama shilingi kumi, utapikia hapo hapo, alafu yakisha ukimaza kupika atakuwa kuna tena mafuta, itabidi mle mkalale, watoto hawatasoma vizuri. Kabla kutoka kijijini humu, na kutana na balozi wa kijiji hiki, Mzee Nasiri Maulidi aliyekuwa mstari wa mbele kusajiliwa na kijiji waliohitaji huduma hizi kwake, kwa ni afueni, kwani kesi za wizi zimepungua, ni kwamba usalama umeimarika zaidi, ni tofauti kabisa na siku zilizopita, kwa sababu sasa, kwa sababu ya zile tunazoita kwa Kiingereza security lights zimesaidia pakubwa sana, kwamba hao ambao ni waezi ama waizi sasa si sana kuingia tena na kusumbua wananchi wetu. Kuunganisha umeme kwa njia ya biashara humgharimu Mkenya zaidi ya shilingi elfu thelathini na tano sawia na dola mia tatu na hamsini ambapo kupitia mradi huu Mkenya anapata huduma hii bila malipo, kwani anapaswa kulipa kidogo kidogo hadi atakapomaliza fedha ya kuunganishiwa umeme ya dola 150 sawia na shilingi elfu kumi na tano ya Kenya. Amina Chombo, jamii na maendeleo, VOA Mombasa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Sande Shomari. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un anapanga kuwaalika wataalam na waandishi wa habari kutoka Seoul na Marekani ili kushuhudia wakati Korea ya kaskazini itakapofunga eneo lake la majaribio ya nyuklia mwezi Mei, maafisa wa Korea kusini walisema Jumapili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo aliweka wazi kwamba Rais Donald Trump anapanga kuachana na mkataba wa nyuklia wa Iran mwezi ujao au mpaka yafuatwe matakwa ya Marekani. E, jeshi la Siria lilikamata kwa muda mfupi baadhi ya vijiji mashariki mwa mto Euphrates siku ya Jumapili kabla ya eneo hilo kuchukuliwa tena na udhibiti wa majeshi ya Syrian Democratic Forces yanayoungwa mkono na Marekani, televisheni ya taifa ya Siria ilitangaza. Mahakama moja nchini Iraq imewahukumu wanawake kumi na tisa raia wa Rusia kifungo cha maisha jela kwa kosa la kujiunga na kundi la kigaidi la Islamic State. Mahakama ya uhalifu ya Bagdad ambayo inahusika na kesi za ugaidi pia ilihukumu wanawake sita kutoka Azerbaijan na wanne kutoka Tajikistan kifungo cha maisha jela siku ya Jumapili kwa kosa kama hilo. Rais wa Marekani Donald Trump ametishia kufunga shughuli za serikali baadaye mwaka huu kama bunge halitapitisha fedha za kutosha kwa usalama wa mipaka ikiwa ni pamoja na ujenzi wa ukuta kati ya Marekani na Meksiko na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Ei, msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Ioden na Chuba Hiro, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington