Idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Anayekukaribisha kwa matangazo haya ya jioni ni mimi Kennes Bwire. Na mimi jina langu Harrison Kamau. Leo ikiwa ni tarehe 30 mwezi wa 4 mwaka wa 2018, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 FM VOA na kule Nairobi, na vilevile 94.9 FM Bujumbu na Burundi, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita mitabendi 19 na 22. Karibuni <mulia> Kati ya yale utakayoyasikiliza kwenye matangazo haya ni pamoja na mwanasiasa wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Moise Katumbi asema kwamba atarejea nchini humo endapo atapata uhakika kuandaliwa uchaguzi mkuu. Lakini serikali ya DRC yaeleza kukerwa na hatua ya Rwanda kumruhusu mwanasiasa huyo kufanya kampeni akiwa Rwanda siku wenye kampuni za, za ndege ambazo huwa wanaleta uh, wanafanya special packages za, za kutembelea nchi mbalimbali, watakapoona kwamba ndege kubwa namna hii inaweza katua katika ardhi ya Tanzania watavutiwa na, na wataleta watalii wao Tanzania. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Raia nchini Uganda wanaendelea kuikosoa serikali kutokana na mpango wake wa kuwataka kulipa ushuru kwa kutumia mitandao ya kijamii. Serikali inataka wanaotumia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kama vilevile vile, uh, Skype kulipa senti tano kila siku, huku wale wanaotuma au kupokea pesa kwa kutumia simu wakitakiwa kulipa asilimia moja ya kiasi cha pesa wanachotuma au kupokea. Rais Yoweri Museveni anataka ushuru wa mitandao ya kijamii kutekelezwa ili kukabiliana na kile amesema ni porojo kwenye mitandao ya kijamii. Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu ICRC imesema mapema leo kuwa wafanyakazi kumi wa kutoa misaada waliotekwa nyara na kundi lenye silaha Sudan Kusini wiki iliyopita wameachiliwa huru. Kwenye taarifa ICRC imesema kuwa wafanyakazi hao wenye asili ya Sudan Kusini wamesafirishwa kwa ndege kutoka kwa eneo karibu na mji wa Yei hadi kwenye mji mkuu wa Juba hivi leo. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala ya huduma za dharura OCHA iliripoti kuhusu kutoweka kwa watu hao wanaodhaniwa walitekwa nyara Jumatano iliyopita. Wafanyakazi wa kutoa misaada wamekuwa wakilengwa katika taifa hilo linalo endelea kushuhudia mapigano kati ya wafuasi wa rais Salva Kiir na aliyekuwa naibu wake Riek Machar tangu mwaka wa 2013. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari leo anakutana na rais wa Marekani Donald Trump hapa mjini Washington, ikiwa ziara ya kwanza rasmi ya kiongozi kutoka mataifa ya kusini mwa jangwa la Sahara katika White House tangu Trump kuchukua madaraka. Viongozi hao wawili wanatarajiwa kuzungumzia tishio la ugaidi pamoja na masuala ya kiuchumi kwenye taifa hilo lenye idadi kubwa zaidi ya watu barani Afrika. Nigeria yenye takriban ya watu milioni mia mbili imekuwa inakumbwa na mashambulizi kutoka kundi la kigaidi la Boko Haram tangu lilipobuniwa miaka tisa iliyopita. Maelfu ya watu wameuawa huku wengine wengi wakikoseshwa makazi kutokana na ghasia zinazosababishwa na kundi hilo. Mwaka uliopita utawala wa Trump uliidhinisha msaada wa dola milioni 600 za kununua ndege za kisasa za kivita pamoja na vifaa vingine vya kijeshi vya kukabiliana na kundi hilo. Wabunge wa Somalia mapema leo wamechagua aliyekuwa waziri wa ulinzi Muhamed Mursa Abdurahman kuwa spika wao. Mursal alijiuzulu mapema mwezi huu ili kuwania nafasi ya spika baada ya spika aliyekuwepo kujiuzulu kabla ya kura ya kutokuwa na imani naye kufikishwa bungeni. Naibu spika Abdiwali Ibrahim Mudei ametangaza kuwa Mursal alipata zaidi ya nusu ya kura zilizopigwa na wabunge. Spika aliyekuwepo mbeleni Mohamed Osman Jowari na aliyeshikilia nafasi hiyo tangu mwaka wa 2013 alijiuzulu baada ya tofauti kuzuka kati yake na Rais Abdurahman. Mwenye umri wa miaka 61 aliyewahi kuwa balozi wa Somalia nchini Uturuki anaaminika ni mshauri mkuu wa waziri mkuu wa Somalia. Ataongoza bunge lililogawanyika kutokana na ugomvi wa kisiasa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imeshutumu Rwanda kwa kumruhusu mwanasiasa wa upinzani Mois Katumbi kufanya harakati za kisiasa za Congo ndani ya ardhi yake. DRC inasema Rwanda imekiuka sheria za kimataifa na kwamba uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili hautakuwa mzuri kuenda mbele. Kennes Bwire ana ripoti zaidi. Mungu na hamu yangu. Unapenda ni continue kusema. Ni mwanasiasa wa upinzani wa DRC Moise Katumbi ambaye ameshindwa kurejea nchini mwake baada ya serikali ya Kabila kutangaza kwamba inasubiri kumkamata punde tu atakapowasili nchini humo. Katumbi ambaye ametangaza kumpinga Rais Joseph Kabila katika uchaguzi wa urais amefanya kampeni akiwa nchini Rwanda na kuwahutubia raia wa DRC waliovuka mpaka na kuingia Rwanda kumsikiliza. shikuibe kintu ya muntu shikukurie kintu ya muntu shikuwe muntu na mishi kumikono na mishi takuwaka na damu kumiko, kumikono. Lakini hatua ya Rwanda kumruhusu kupiga siasa za Kongo akiwa kwenye ardhi ya Rwanda imeikera serikali ya Joseph Kabila. Lubunga Biaombe ni msemaji wa Rais Kabila. Rwanda imekiuka moja ya sheria za uhusiano mzuri baina ya mataifa kwa kumruhusu mpinzani wa serikali ya nchi jirani kuja kufanya hotuba zake dhidi ya serikali ya nchi yake akitumia ardhi ya Rwanda. Za ikiwa jambo kama hilo likitokea, kwa mfano wakina wale wapinzani wa Rwanda kama wakina Gira Mungu ama General Nyamwasa wakija nchini Congo na wakusanyi wenye Rwanda wanaopinga serikali ya Rwanda, ikiwa jambo hilo litakubalika. Raymond Muyumba, mchambuzi wa siasa za DRC, anamtazamo kwamba serikali ya Kabila imeweka juhudi zote kuhakikisha kwamba Katumbi harejei nchini humo kwa kumfungulia mashtaka kadhaa, ikiwemo hoja kwamba si raia wa DRC. Nguvu ya mwizi Katumbi ni kazi ile alifanya mkatanga, cha kwanza cha pili, nguvu ya Moise Katumbi ni sababu wanamwogopa kwa wale wene kwa serikali hapo. Sasa wanajua kama tukifanya mashindano tukifanya ma election atatoka wa kwanza, ndio hilo ndio naogopa. wapendi wasema kavile inchi nakua ni yavo bo ma, ma, ma mambo na mambo mambo na mambo yote ya uongo tu. mambo gani hayo ya uongo? Kwa mfano kusema kama ana mkongomana anakuwa eh, Italian ni uongo. Kulingana na kura ya maoni ya mwezi jana, Katumbi mwenye umri wa miaka 53 na ambaye amekuwa uhamishoni tangu mwaka 2016 ana umaarufu mkubwa kushinda uchaguzi wa urais. Uchaguzi mkuu ulitarajiwa mwezi Novemba mwaka 2016, lakini uliahirishwa na kupangiwa tarehe 23 mwezi Desemba mwaka huu baada ya maandamano ambayo yamepelekea vifo vya zaidi ya watu 300 kulingana na takwimu za shirika la Human Rights Watch. Ungana nami ili ligongo katika kwa undani, ambapo hii leo tutaangalia mpango wa kuliendeleza jiji la Dar es Salaam, mpango utakaofadhiliwa na shirika la Japan la misaada JICA. Ungana nami saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki, mbili kamili usiku kwa saa za Afrika ya Kati. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wahamiaji 50 kutoka Amerika ya kusini wameripoti jana mbele ya ofisi ya idara ya uhamiaji wa Marekani kwenye mpaka kati ya Marekani na Mexico baada ya msafara uliodumu mwezi mmoja wakitokea Mexico kwa nia ya kuomba uhamiaji hapa Marekani. Ripoti ya mwandishi wa VOA Jeff Caster inasomwa hapa na Patrick Nduwimana. Haijulikani ni muda gani wahamiaji hao wataendelea kuwepo mpakani wakisubiri kusikilizwa na maofisa wa uhamiaji baada ya idara ya Marekani ya forodha na ulinzi wa mipaka kutangaza kwamba bandari ya San Sidro inao wafanyakazi wa kutosha wa kutoa huduma. Wengi miongoni mwa wahamiaji hao ni wanawake na watoto kutoka Honduras, Guatemala na El Salvador waliofanya safari ndefu kutoka Tijuana huko Meksiko. Nicole Ramos, mwanasheria anayesaidia wahamiaji wanaoomba hifadhi Marekani, amesema watu hao watawaeleza maofisa wa ulinzi wa mipaka kwamba hawawezi kurejea katika nchi zao kwa kuhofia usalama wao. Rais wa Marekani Donald Trump na ofisa wa serikali yake wamekuwa wakifuatilia kwa karibu msafara wa wahamiaji hao ulioanza tarehe 25 za mwezi Machi katika mji wa Tapachula, Mexico, wakisema watu hao ni tishio kwa usalama wa Marekani. Trump alituma mamia ya walinzi wa kitaifa kwenye mpaka ili kuzuia wahamiaji hao na kuishinikiza Meksiko kuuziwia msafara huo. Meksiko ilipuuza shinikizo hilo la Trump, badala yake ya iliwapa vibali vya muda vinavyowaruhusu kubaki kwenye eneo la Meksiko ili kuomba hifadhi nchini humo au kurejea walikotoka au kuendelea na safari yao hadi Marekani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Timu ya wanadiplomasia kutoka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa leo wamekutana na kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi baada ya kukutana na wakimbizi wa Rohingya katika kambi ya Kutupalong jana Jumapili. Wakimbizi hao wamesema kwamba walitoroka msako wa wanajeshi wa Myanmar uliogubikwa na visa vya ubakaji mauaji na kuchomewa nyumba. Timu ya wanadiplomasia wanaokutana na kiongozi huyo inamjulisha balozi wa Uingereza, wamejumuisha balozi wa Uingereza Karen Pierce aliyekutana na wanawake pamoja na wasichana waliodhulumiwa vibaya. Rais wa Marekani Donald Trump mapema leo amependekeza kuwa mkutano uliopangwa kati yake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ufanyike kwenye eneo lisilo la shughuli za kijeshi kwenye mpaka wa Korea kaskazini na kusini. Mwishoni mwa wiki Trump ameelezea matarajio yake ya kukutana na Kim mwezi ujao au mwanzoni mwa mwezi Mei, mwezi Juni, kufuatia mashauriano ya Jumamosi kati yake na rais wa Korea kusini Moon Jae-in pamoja na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe. Viongozi kadhaa mashuhuri wa hapa Marekani wameelezea imani yao kwamba huenda uhasama wa miongo mingi kwenye peninsula ya Korea ukafika kikomo. Ijumaa iliyopita Kim alikuwa kiongozi wa kwanza kutoka Korea kaskazini kuingia kusini baada ya kuvuka mpaka na kusalimiana na rais wa Korea kusini Moon Jae-in. Viongozi hao walikubaliana kushirikiana katika kuondoa silaha za nyuklia kutoka peninsula hiyo na kuahidi kuendelea na mazungumzo yao ya kumaliza rasmi vita vya Korea. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ameambia mataifa ya Mashariki ya Kati na bara la Ulaya kwamba Marekani itajiondoa kutoka kwa mkataba wa nyuklia wa Iran iwapo hautafanyiwa marekebisho. Pompeo amesema kwamba Marekani inazingatia sana juhudi zinazofanywa na Iran kuitawala Mashariki ya Kati pamoja na mipango yake ya kuendeleza programu ya nyuklia. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nchini Burundi, joto la kisiasa kuhusiana na marekebisho ya katiba limeanza kupanda ikiwa leo inasalia siku moja kabla ya kampeni ya kura ya maoni ya katiba inayopendekezwa kuanza rasmi. Afisa wa ngazi ya juu wa chama tawala amekatiwa kifungo cha miaka mitatu jela, amepatikana na kosa la uchochezi. Hii ni kufuatia matamshi yake akionya kuwa yeyote yule ambaye atapiga kura ya hapana katika kura ya maoni ya katiba kuwa atashughulikiwa, akidai kuwa ni ujumbe aliyopewa na wakuu wa chama chake. Ifuatayo ni taarifa ya mwandishi wetu kutoka Bujumbura Haidala Hakizimana. Afisa huyo kwa majina Merkiadizoowarusheni, mfuasi wa chama tawala cha SDDDD, aliwahi kushika wadhifa mbalimbali serikalini kama mkuu wa shirikisho ya vyama vya kisiasa vinavyofanyia kazi hapa Burundi na mshauri katika ofisi ya raisi, amepatikana na kosa la kuchochea chuki, kuwatia wananchi woga, kueneza chuki na uvumi miongoni mwa wananchi. Amekatiwa kifungo cha miaka sita gerezani. Hii ni baada ya kutoa matamshi akiwa katika eneo lake la Migera, tarafani Kabezi, mkoa wa Bujumbura vijijini akionya yeyote ambaye atathubutu kwenda kinyume na matakwa ya serikali katika mchakato wa marekebisho ya katiba kuwa atakiwa na cha mtema kuni. Video yake ilisambaa kwenye mitandao ya kijamii na kutathminiwa kuwa anatishia watu kuwa chama tawala kimesuka mipango ya kuua yoyote yule ambaye atapiga kura ya hapana katika kura ya maoni inayotarajiwa. Mwenyekiti wa Tume ya Kitaifa ya Haki za Binadamu CNDH kwa kifupi amelani matamshi hayo. Bwana Jean Batiste Bai Monekeza ameyataja maneno hayo kama yenye kuchochea ubaguzi na kuharibu mchakato wa marekebisho ya katiba. La pana sema CNDH inawatolea mwito wadau wa mchakato wa kurekebisha katiba na uchaguzi ujao hasa wale ambao wanania kushiriki kwenye kampeni ya ndio au hapana kuhusu katiba mpya kutia mbele amani, mshikamano, kuvumiliana na, na kuheshimisha sheria, wajitahadhari na tabia au kauli zinazoweza kudhoofisha mfumo wa demokrasia hapa nchini, umoja wa Warundi na kukiuka haki za binadamu. De la stabilite politique et du respect. Hii ni wakati hapo kesho, tarehe mosi mwezi Mei, kampeni ya hapana au ya ndio kuhusu rasimu ya katiba mpya inayopendekezwa ikitaraji kuanza rasmi. Kura ya maoni inataraji kufanyika baadaye tarehe 17 mwezi Mei mwaka huu. Mchakato wa marekebisho ya katiba umekosolewa vikali na upinzani, wanadai una nia ya kupuzilia mbali makubaliano ya amani ya Arusha yaliyowezesha Burundi kupata amani na kumwezesha vilevile rais wa Burundi kuendelea kuongoza nchi, madai yanayokanushwa na chama tawala. Aidala Hakizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Kundi la watalii zaidi ya mia tatu wakiwemo viongozi wa staafu na wafanyabiashara maarufu kutoka nchini Australia wametembelea vivutio vya utalii nchini Tanzania, idadi ambayo watendaji wa sekta ya utalii ya nchi hiyo wamesema ni ya kwanza kufikiwa kwa mara moja, na kwamba ni dalili njema za kuanza kukua kwa sekta ya utalii katika ukanda wa Afrika Mashariki. Mwandishi wetu Asiraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Wakizungumza wakati watalii hao wanaondoka katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kilimanjaro, mkurugenzi wa bodi ya utalii nchini Tanzania Bidevotamdachi amesema idadi ya watalii wanaotembelea vivutio vya nchini Tanzania imekuwa ikiongezeka kwa kasi kubwa na huenda lengo la nchi, nchi hiyo kufikisha watalii milioni mbili ifikapo mwaka 2020 likatimia kabla ya mwaka huo. Ninaamini hiyo figure ya, ya two million. Na hata zaidi inawezekana. Naamini kabisa kwamba wenye kampuni za, za ndege ambazo huwa wanaleta uh, wanafanya special packages za, za kutembelea nchi mbalimbali watakapoona kwamba ndege kubwa na na hii inaweza katua katika ardhi ya Tanzania, watavutiwa na, na wataleta watalii wao Tanzania. Leo tutakaa uh, uh, bodi ya utalii, hifadhi za taifa pamoja na mamlaka ya, Ngorong, ya Ngorongoro pamoja na mmiliki wa hiyo kampuni kuang, kuongelea mipango ya baadaye. Tunatarajia kwamba ataendelea kuleta watalii, lakini hatutawaleta tu kaskazini, bali tutawatembeza katika maeneo mbalimbali hapa nchini. Baadhi ya wadau wa utalii wakiwemo mawakala wa utalii wa kimataifa na baadhi ya watendaji wa kampuni za usafirishaji wamesema hatua kubwa zinazoendelea kuchukuliwa na serikali ya Tanzania zikiwemo za kuboresha miundombinu kama viwanja vya ndege imeanza kuongeza hamasa ya wageni wa kimataifa kutembelea nchi hiyo. Wamevutiwa uh, really sana na vivutio walivyoviona katika hifadhi ya Thank taifa you. ya Serengeti na wameahidi kuendelea kuitangaza katika mataifa yao na pia kuwashawishi wageni mbalimbali kuja nchini Tanzania. Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo zina vivutio vya kipekee duniani. Na pamoja na sisi kutembea katika mataifa mbalimbali mbali, lakini vivutio vya Tanzania ni tofauti kabisa na vilivyoko katika mataifa mengine. Utalii ni miongoni mwa sekta zinazotegemewa kwa kiasi kikubwa katika kukuza uchumi wa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, haswa Tanzania ambayo vivutio vyake kikiwemo cha mlima Kilimanjaro, kreta ya Ngorongoro na hifadhi ya Serengeti ni miongoni mwa vilivyoko kwenye maajabu saba ya dunia. Nikiripoti kutoka Arusha kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Asraji Mvungi. Naam, asante Bwire. Ni mimi Abdu Shakur Abud nikaribisha katika jukwaa la michezo kwa niaba ya Momoyo Hamza akiwa Goma DRC kikazi na kwanza tunatoa hongera kwa Serengeti Boys wa Tanzania kwa kufanikiwa kunyakua kombe la sakafa hapo jana baada ya kuilaza timu ya Somalia chini ya miaka 17 huko Bujumbura. Wachezaji wa Somalia wameinua hadhi ya nchi yao, ambao imegubikwa kwa vita kwa miaka mingi sasa. Na kocha wa vijana wa Tanzania, Oscar Milambo, anasema ingekuwa ni senior level tungeweza kushangaa, lakini inaonyesha kabisa kwamba Somalia na wenyewe wamejua kwamba nyumba inajengwa kuanzia chini. Ndo maana umeweza kuona kwamba wana vijana wazuri ambao wanaweza wakajikisibisi vizuri, na tunaamini kabisa kama wataendelea kuwatunza hawa vijana na kuendelea ku, ku, ku, ku, kufanya grooming, ni suala tu la muda kabla ampia um, Somalia halijawa taifa tishio kwenye mpira. Na tukienda Tanzania kwenyewe Dar es Salaam, George Jongopa anasema mashabiki wa klabu ya Simba wanasherekea ushindi wao dhidi ya wa wapinzani wao wa jadi Yanga. Klabu ya Simba iko mbioni kutoa ubingwa wa ligi kuu soka Tanzania bara ikibakiza jumla la pointi tano tu, hasa baada ya hapo jana kuvuna pointi nyingine tatu muhimu ilipo waduaza wapinzani wa jadi Yanga ya Jangwani kwa bao moja kwa sifuri. Ushindo umefanya sasa ifikisha jumla ya pointi 59 ikiwachwa wapinzani wa Yanga wakiendelea kudua katika nafasi ya pili wakijikusanyia jumla ya pointi 48 tu. Kwa, kwa sasa kuanzia huko Msimbazi hadi ya maeneo mengine nchini habari ni ile ile moja inahusu matukio ya mchezo wa Simba na Yanga kiasi cha hata huko bungeni hii leo spika wa bunge Job Ndugai aliyeamua kuweka masiara kidogo akiwa tunaonyesha vidondo wa bunge wenzake ambao ni mashabiki wa klabu ya Yanga habari nilizo nazo ni kwamba wabunge ambao ni wapenzi wa Yanga mpaka sasa hivi wamelala hawajaweza kufika bungeni ya. <laughs> tamu na chungu za matukio ya mchezo Simba na Yanga ukitinga bungeni hii leo mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti ya America. Asante Njogopa. Naye mkufunzi wa chui Denis Wanyonyi anasema kutoka Nairobi mbivu na mbichi kubaini ni gani kali kati ya vilabu viwili vikuu vya soka huko Kenya. Itabainika hapo kesho pale Gor Mahia watakapochuana na klabu ya AFC Leopards kugombania kombe la Sports Pesa. Tueleze zaidi. Je, ni gormaya ma yenga, ma yenga gor yenga timbe. Ama ni chui haribu kiwanja haribu kiwanja? Maana AFC Leopards watakaotamba kwenye bonge la mashemeji pale ambapo mahasimu hawa wa soka wa tangu jadi nchini Kenya watakapopapurana hiyo kesho katika uga wa furaha mjini Nakuru kwenye mechi ya SportPesa. Itakumbuka kuwa kwenye debi la kwanza la Super Cup msimu huu vijana wa Kogaro walivuna ushindi mwembamba wa goli moja bila jibu, bao ambalo lilipachikwa wavuni na nahodha Haron Shakawa, hii ikiwa ni debi lake la kwanza. Kaimu mkufunzi wa klabu ya AFC Leopards Dennis Kitambi anayapia kusema uh, kila mechi haijalishi uh, kama ni dabi au sio Uh, lengo ni kushinda. Kwa hiyo unafanya mazoezi, unajiandaa katika kuhakikisha kwamba unashinda mchezo, na tumeweza kuangalia baadhi ya mechi zao, na kwa unapona wao pia najua watakuwa wameangalia mechi zetu, kwa hiyo Jukumu lote ni kuhakikisha kwamba tunaweza kutekeleza yale maelekezo katika hizo dakika tisini za mchezo. Mshindi kati ya Gor Mahia na AFC Leopards atazichapa dhidi ya klabu ya Hull City ya Uingereza mnamo tarehe kumi mwezi ujao. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Nairobi nchini Kenya, jina langu naitwa Denis Wanyonye na kutoka Lubumbashi Kahose Kosha. Unasemaje kuhusu michuano ya kombe la Afrika? naabdu Shakur Abud, tuanze na ligi ya maklabu bingwa ya mchezo wa kandanda la bara la Afrika ambao wiki hii e raundi ya makundi tatifua vumbi kwenye viwanda mbalimbali mbali. Tipi Mazembe anayewakilisha jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itacheza nyumbani dhidi ya Atante Setif ya Algeria kwenye uwanja wa mpira wa Kamalondo mjini Lubumbashi ifikapo saa tisa unusu. Mazembe ambaye amepatikana kwenye kundi B pamoja na MC Alger na Difa ya Cote Divoire. Ni hayo tu tuliokuwa nao kutoka jukwaa la michezo. Ni mimi Abdu Shakur Abu nikisema kwaheri. Raia nchini Uganda waendelea kuikosoa serikali kutokana na mpango wake wa kuwataka kulipa ushuru wanaotumia mitandao ya kijamii. Kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC imesema mapema leo kuwa wafanyakazi kumi wa kutoa misaada waliotekwa nyara na kundi lenye silaha Sudan Kusini wameachiliwa huru. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari leo anakutana na rais wa Marekani Donald Trump hapa mjini Washington, ikiwa ziara ya kwanza rasmi ya kiongozi kutoka mataifa ya kusini mwa jangwa la Sahara. Wabunge wa Somalia mapema leo wamemchagua aliyekuwa waziri wa ulinzi Muhamed Mursal Abdirahman kuwa spika wao. Rais wa Marekani Donald Trump mapema leo amependekeza kuwa mkutano uliopangwa kati yake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ufanyike kwenye eneo lisilo la shughuli za kijeshi kwenye mpaka wa Korea Kaskazini na Kusini. Timu ya wanadiplomasia kutoka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa leo imekutana na kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi baada ya kutaka wakimbizi waki wa Rohingya katika kambi ya Kutupalong hapo jana Jumapili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Kenneth Bwire nikikutakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea maoni ya, ya serikali ya Amerika. Ukiukaji wa haki za binadamu nchini Rasia uliendelea kuwa ni tatizo kubwa mwaka elfu mbili kumi na saba. Kwa mujibu wa ripoti ya haki za binadamu iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani mwishoni mwa mwezi April, serikali ya Rasia inaendelea kuzima upinzani na jamii za kiraia hata wakati ambapo inavamia majirani zake na kudumaza utaifa wa mataifa ya Magharibi, amesema John Sullivan ambaye alikuwa akihudumu kama kaimu waziri wa mambo ya nje wakati ripoti ilipotolewa. Kwa mujibu wa ripoti, miongoni mwa mambo makuu ambayo yanatia wasiwasi kuhusu haki za binadamu katika mwaka huo ilikuwa ni ripoti ya mauaji ya kupangwa, kupotea na mateso ya watu wengi, ikiwa ni zaidi ya mashoga mia moja huko Chechnia nje ya Chechnia kulikuwa na shutuma za mkakati wa kutumia mateso yaliyofanywa na polisi na maafisa magereza. Mara nyingine hali hiyo ilipelekea vifo na kuna nyakati ilijumuisha adhabu kali za kiakili kwa wale waliojela. Hali kwenye magereza zimeripotiwa kuwa ni mbaya sana na kutishia maisha ya watu. Serikali imeshindwa kuchukua hatua mwafaka kuwashtaki au kuwaadhibu maafisa ambao wametenda ukiukaji na kupelekea hali ya kutohofia kushtakiwa. Kulikuwa na ukosefu wa uhuru wa mahakama. Mamlaka ziliwatia ndani na kuwashtaki watu kwa sababu za kisiasa. Wafungwa wa kisiasa walishtakiwa mara kwa mara kwa makosa kama vile ugaidi, msimamo mkali, kutaka kujitenga na ujasusi. Serikali iliweka masharti makali sana kwa uhuru wa kujieleza kwa njia tofauti ikiwemo kutumia sheria dhidi ya msimamo mkali na sheria nyingine ambazo hazieleweki kwa washtaki wapinzani wa amani, kutohofia kuadhibiwa kwa, kwa kuwafanyia ghasia wanahabari na wanablogu shinikizo la kifedha na la kihariri kwa vyombo huru vya habari na kuzuia na kuchuja kile ambacho kinawekwa kwenye intanet na kutumia mashambulizi ya kimtandao ili kuvuruga uhuru wa kuzungumza katika intanet. Haki ya kuandamana kwa amani na uhuru wa kushiriki pia iliwekewa masharti makali sana, kimsingi kupitia utekelezaji wa sheria za umma za kukutana na kwa kutoa visingizio vya uongo kwa kuzitaja jamii za kiraia kuwa ni mawakala wa kigeni na taasisi za kigeni ambazo hazikubaliki. Serikali pia iliweka viwango kwa uwezo wa vyama vya siasa vya upinzani kujiweka sawa, kuandikisha wagombea kwa ajili ya kuwania nafasi za umma, kupata fursa kwenye vyombo vya habari na kufanya kampeni za kisiasa, hivyo kuzuia uchaguzi huru na wa haki. Kwa kuongezea, serikali ya Rasia ilihusika na ukiukaji mwingi uliotendwa kwenye taifa jirani la Ukraine. Ukaliaji mabavu wa Rasia huko Crimea, mamlaka ilitumia mikakati mbalimbali kuwakandamiza upinzani wa aina yoyote ile, ikiwemo kuwasilisha mashtaka kwa wanasiasa wa upinzani kwa uvamizi. Majeshi yanayoungwa mkono na Rasia pia yalitenda ukiukaji mkubwa katika mkoa wa Donbas nchini Ukraine, ikiwemo kupotezwa kwa nguvu na mateso. Kwa mara nyingine tena tunaisihi Rusia kumaliza ukaliaji wa mabavu katika peninsula ya Crimea nchini Ukraine, amesema Bwana Sullivan na kusema, kuacha ukiukaji unaotendwa na majeshi yanayoongozwa na, na Rusia nchini Ukraine katika mkoa wa Donbas, na kuzungumzia hali ya kutohofia kushtakiwa kwa wale wanaokiuka haki za binadamu na manyanyaso katika taifa la jamhuri ya Chechnia. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.