Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harizon Kamau. Raia nchini Uganda wanaendelea kuikosoa serikali kutokana na mpango wake wa kuwataka kulipa ushuru kwa kutumia mitandao ya kijamii. Serikali inataka wanaotumia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na vilevile vile skype kulipia senti tano kila siku, huku wale wanaotuma na kupokea pesa kwa kutumia simu wakitakiwa kulipa asilimia moja ya kiasi cha pesa wanachotuma au kutoa. Rais Yoweri Museveni anataka ushuru wa mitandao ya kijamii kutekelezwa ili kukabiliana na kile ambacho ametaja kama porojo kwenye mitandao ya kijamii Kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC imesema mapema leo kuwa wafanyakazi kumi wa kutoa misaada waliotekwa nyara na kundi lenye silaha Sudan Kusini wiki iliyopita wameachiliwa huru. Kwenye taarifa ICRC imesema kuwa wafanyakazi hao wenye asili ya Sudan Kusini wamesafirishwa kwa ndege kutoka kwa eneo karibu na mji wa Yei hadi kwenye mji mkuu wa Juba hivi leo. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia maswala ya huduma za dharura OCHA iliripoti kuhusu kutoweka kwa watu hao wanaodhaniwa walitekwa nyara Jumatano iliyopita. Wafanyakazi wa kutoa misaada wamekuwa wakilengwa katika taifa hilo linaloendelea kushuhudia mapigano kati ya wafuasi wa rais Salva Kiir na aliyekuwa naibu wake Riek Machar tangu mwaka wa 2013. Unaendelea kusikiliza habari hizo za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari leo amekutana na rais wa Marekani Donald Trump hapa mjini Washington, ikiwa ziara ya kwanza rasmi ya kiongozi kutoka mataifa ya kusini mwa jangwa la Sahara katika White House tangu Trump alipochukua madaraka. Viongozi hao wawili wanatarajiwa kuzungumzia tishio la ugaidi pamoja na maswala ya kiuchumi kwenye taifa hilo lenye idadi kubwa ya watu zaidi barani Afrika. Nigeria yenye takriban watu milioni mia mbili imekuwa inakumbwa na mashambulizi kutoka kundi la kigaidi la Boko Haram tangu lilipobuniwa miaka 9 iliyopita. Maelfu ya watu wameuawa huku wengine wakikoseshwa makazi kutokana na ghasia zilizosababishwa na kundi hilo. Mwaka uliopita, utawala wa Trump uliidhinisha msaada wa dola milioni mia sita za kununua ndege za kisasa za kivita pamoja na vifaa vingine vya kijeshi vya kukabiliana na kundi hilo. Wabunge wa Somalia mapema leo wamechagua aliyekuwa waziri wa ulinzi Muhamed Murso Abdirahman kuwa spika wao. Mursal alijiuzuru mapema mwezi huu ili kuwania nafasi ya spika baada ya spika aliyekuwepo kujiuzuru kabla ya kura ya kutokuwa na imani naye kufikishwa bungeni. Naibu spika Abdiwali Ibrahim Mude ametangaza kuwa Mursal alipata zaidi ya nusu ya kura zilizopigwa na wabunge. Spika aliyekuwekwa mbeleni Mohamed Osman Jawari na aliyeshikilia nafasi hiyo tangu mwaka wa 2013 alijiuzulu baada ya tofauti kuzuka kati yake na rais. Abdirahman mwenye umri wa miaka 61 aliyewahi kuwa balozi wa Somalia nchini Uturuki anayeaminika ni mshauri mkuu wa waziri mkuu wa Somalia na ataongoza bunge lililogawanyika kutokana na ugomvi wa kisiasa unaoendelea kushuhudiwa nchini Somalia na rais wa Marekani Donald Trump mapema leo amependekeza kuwa mkutano uliopangwa kati yake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ufanyike kwenye eneo lisilo la shughuli za kijeshi kwenye mpaka wake na kwenye mpaka wa Korea zote mbili mwishoni mwa wiki. Trump ameelezea matarajio yake ya kukutana na Kim mwezi ujao au mwanzoni mwa mwezi Juni, kufuatia mashauriano ya Jumamosi kati yake na rais wa Korea Kusini Moon Jae-in pamoja na waziri mkuu wa japan shinzo abe viongozi kadhaa mashuhuri wa hapa marekani wameelezea imani yao kwamba huenda uhasama wa miongo mingi ukawa umefikia kikomo katika peninsula ya korea hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka washington dc jina langu harrison kamau sasa nakupisha kwa mwenzangu idli gongo tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, katika wasaa mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo tutaangalia mpango wa kuboresha jiji la Dar es Salaam katika suala la miundombinu, na katika sehemu ya pili ya kwa undani hii leo tutaangalia ziara ya Mashariki ya Kati ambayo imefanywa na waziri wa mambo ya nje mpya kabisa wa Marekani Mike Pompeo. Ninayokaribisha mimi naitwa Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Tanzania ambapo inaelezwa kama matumizi ya usafiri wa umma katika majiji makubwa kama vile jiji la Dar es Salaam yanakuwa na msongamano wa magari mengi ambapo e, hivi sasa jiji la Dar es Salaam linakadiriwa kwamba itakapofika mwaka wa alfu mbili na arobaini litakuwa na watu milioni kumi na mbili. Jiji hili la Dar es Salaam limewahi kutajwa kuwa ni moja kati ya majiji matatu katika e, bara la Afrika lenye kiwango kikubwa cha kuongezeka idadi ya watu kila mwaka. E, jiji ambalo likiwa la kwanza Bamako, Mali, vilevile vile Abuja, Nigeria, ambapo Dar es Salaam, Tanzania yenyewe ilikuwa ikishika e, nafasi ya tatu, na kile ambacho kinaonekana ni changamoto ya miundombinu ya jiji hili, ambapo wiki mbili tatu zilizopita kulitokea mvua kubwa iliyosababisha mafuriko makubwa. Kile ambacho kilielezwa ni kuwa na miundombinu mibaya ya maji taka, hali kadhalika kuathiri miundombinu mingine ya usafiri wa jiji hilo la Dar es Salaam. Sasa inaelezwa kwamba hivi sasa kuna mpango ambao unatarajiwa kufanyika ili kuboresha eh, miundombinu ya jiji la Dar es Salaam, na mpango huu unaelezwa kwamba kutakuwa unafadhiliwa na shirika hili la Japan la JICA mwanahabari wetu wa Dar es Salaam Idi Wesu, ambaye yeye amefuatilia habari hii ana mengi ya kutupasha na kutueleza, hasa e, mpango huu ambao upo unaeleza nini na ni nini hasa ambacho kinatarajiwa kufanyika. Idi Wesu. Naam Idi, habari ya hapo hapa njema. Sasa tueleze kwanza eh, huu mpango ambao unatarajiwa kufadhiliwa na shirika hili la Japan JICA ni nini hasa ambacho inatarajiwa kukifanya, ama miradi gani mikubwa ambayo inatakiwa inatarajiwa kutekelezwa na mpango huo? Uh, kama ulivyotambulisha hapo awali ni kwamba jiji la Dar es Salaam hivi sasa lina changamoto kubwa, tunaweza kusema ya msongamano eh, wa magari, hasa inapokuwa ule muda ambao watu asubuhi wanatoka kwenda makazini ama jioni wakati wakiwa wanarudi eh, kwenye majumba yao, lakini pia eh, sababu zingine ambazo zimekuwa zikitokana na kuwa na mipango miji ambayo si ile ya kisasa ama iliyokuwa imepangwa eh, kufuatana na uhitaji wa watu ambao wapo, kumekuwa na changamoto nyingi zikijitokeza ikiwamo hiyo ya Uh, mafuriko kwamba kuna baadhi ya watu wanajenga katika maeneo ya mabonde, ama wengine wanaziba njia za maji na hivyo eh, kusababisha adha kubwa ya mafuriko kipindi cha mvua zinapokuwa zinanyesha. Lakini sasa mpango huu mkakati wa kuboresha jiji la Dar es Salaam ambao, eh, ni wa miaka ishirini na moja kutoka mwaka huu, uh, umelenga katika ku Eh, kuboresha zaidi miundombinu kwanza ya barabara ili kupunguza huu msongamano, lakini pia kujenga miundombinu mingine ya reli ambazo zitakuwa ikihusisha zile gari moshi eh, ama treni za umeme ambazo zitakuwa eh, zikifanya eh, kazi ya kusafirisha watu wa eh, ndani ya jiji naoja kutoka nje ya jiji. Kwa hivyo ni mpango ambao umelenga kuboresha hasa miundombinu ya usafiri ya jiji la Dar es Salaam ili kusaidia E kupunguza, ama kuondoa kabisa msongamano ambao kwa sasa unasababisha hasara kubwa e, ni kwamba takriban bilioni mia moja arobaini na bilioni mia mbili arobaini hupotea kila mwaka kwa sababu ya msongamano wa, wa aina hii unaosababishwa na magari hii. Sasa Idi, hebu tupashe uh, kwa undani wake juu ya miradi hii, ni kwamba kuna barabara mpya zinatarajiwa kujengwa na ama reli ambayo Uh, itakuwa ya jiji la Dar es Salaam. Je, imeelezwa kwamba itakuwa inatokea wapi inaelekea wapi na vitu kama hivyo eh? hivi ni kwamba uh, jiji la Dar es Salaam kwa jiografia yake ni kwamba ina eh, malango malango makuu eh, takriban manne ama barabara kuu nne ambazo zinaelekea katikati ya jiji la, la Dar es Salaam na hizi ni ile eh, ya Bagamoyo ile ya Morogoro, nyingine eh, kubwa ni ya Nyerere ya Kilwa na pamoja na katika mji ule wa wa Kigamboni ambao kidogo umejitenga ume, ume, ume kule eh, Kigamboni, na hivyo hizi katika maeneo haya yote kunatarajia barabara hizi ambazo nimezitaja ndizo ambazo zitaboreshwa zita, kwa maana ya kuongezwa uwezo wake. Kama sasa zingine zina njia nne, na maana zitaongezwa zile njia hata kufikia sita, ili kuweza kusaidia eh, magari na lakini, kuwa yanapitwa kwa wingi. Lakini pembezoni mwa hizi barabara ambazo zitakuwa zinaingiza magari katikati ya jiji ni maeneo ambayo pembeni yake kuna makazi ya watu, kwa hivyo mradi huu pia utajikita katika kutengeneza mipango miji hasa ya makazi ya watu na kuwa na miradi ya nyumba za kisasa ambazo zitakuwa zinasaidia kuwa na mpango mzuri ukizingatia mahitaji ya miji, lakini aa, vitu kama mafuriko vikiwa vinazingatiwa. Hii yote ni katika kuliweka jiji kuwa sawa, na hivyo kuondoa changamoto za sasa za msongamano na hata hizi za mafuriko kwa hivyo barabara zitakuwa zinajengwa zina za kisasa na kubwa zaidi, lakini kutakuwa na mtandao wa reli ambazo, eh, zitakuwa zinatengenezwa ndani ya jiji la Dar es Salaam pamoja na nje ama pembezoni. Kwa maana hiyo sasa, watu watakaokuwa labda kwa wenyeji wa Dar es Salaam, hata mkazi wa, wa, wa, wa Bagamoyo anaweza kuwa anaishi Bagamoyo, lakini akawa anatumia muda mfupi zaidi kufika Dar es Salaam kwa kutumia njia hizo eh, kama za reli ambazo zitakuwa zinajengwa kwa hivyo Eh, ni, ni mradi ambao umejikita zaidi kutengeneza miundombinu ambayo itasaidia ama itamaliza kabisa tatizo la msongamano, kwa sababu eh, dhima kubwa ni kusaidia kukuza uchumi wa wa nchi wa ya Tanzania na jiji la Dar es Salaam ndio ambalo linategemewa kwa kiasi kikubwa kuchangia uchumi wa wa Tanzania, hivyo kuboresha na kuokoa kiasi hiki chote ambacho kinapotea kwa mujibu wa mkurugenzi huyu wa shirika la maendeleo la japan la jaika bwana e, toshio nagase amesema kwamba takribani trilioni nne mpaka tisa zitakuwa zimeongezeka endapo mradi huu utafanikiwa kufikia mwaka elfu mbili na arobaini kwa maana hiyo kiwango ama mchango wa kila mwananchi wa dar es salaam unatarajiwa kuwa takriban laki saba ama laki tisa kwa mwaka na hivyo kusababisha uh, takria, jumla ya mapato kufikia trilioni nne mpaka tisa kwa jiji tu la Dar es Salaam. Hivyo unaweza kuona eh, ni mradi ambao kwa naweza kusema unahitajika kwa kiasi gani, ili kuweza kuboresha jiji la da Dar es Salaam, lakini pia kusaidia kukuza uchumi eh, wa wa Tanzania id. Sasa katika uh, maelezo yako umegusia kwamba mradi huu unatarajiwa kukamilika eh, ndani ya miaka ishirini na moja ijayo hapa tunazungumzia ni elfu mbili na arobaini Je, mpango huu umewekwa kwa katika awamu na kama ni awamu ni awamu ipi hasa ambayo itaanza na ni lini wataanza kushughulikia hii? Na katika kipindi hiki chote cha miaka ishirini ni kwamba ndio ujenzi utakuwa ukiendelea ama mpango kwa vipi? E, Nikoli, ni kweli kama nilivyosema, katika kipindi hiko cha miaka takriban ishirini na moja ambapo mradi utakuwa unatekelezwa umetengwa katika awamu tatu kufikia eh, kwa, kwa hizi ambao zime, umekwisha anza wa kuandaa mpango kazi na kuandaa eh, miundombinu ambayo itawezesha kazi kuanza, lakini awamu ya pili inatarajiwa kuanza mwaka elfu mbili na thelathini na awamu ya tatu itakufikia mwaka elfu mbili na arobaini itakuwa inamaliziwa, lakini kufikia mwaka elfu mbili na thelathini inatarajiwa kwamba kuna barabara za za, za kati, wanasema, hizi ambazo ziko katikati ya jiji zitakuwa tayari zinatengenezwa, lakini hii pia itahusisha na kuongeza, eh, mfumo wa barabara ya mabasi zinazokwenda haraka. Kwa sasa mabasi haya yanapita uh, yana tu kwenye njia moja kuu ambayo ni ya Morogoro kuingia katikati ya jiji. Kwa hivyo kutakuwa na barabara zingine eh, ikiwemo ya Nyerere, eh, ama hiyo ya Bagamoyo ambazo na zenyewe zitakuwa zinaongezwa haya mabasi ya mwendokasi ama mfumo wa barabara wa, wa, wa magari ya mwendokasi ili kuwa na uwezo mwingi wa kuwezesha watu kuingia na kutoka eh, katikati ya jiji, lakini kusaidia pia kupunguza eh, matumizi ya magari ambayo uh, magari binafsi ambayo kwa sehemu kubwa ndiyo yatakuwa yanachangia yanachangia idadi uh, msongamano huo, kwa sababu kufikia mwaka elfu mbili na arobaini Dar es Salaam inatarajiwa kuwa na watu takriban milioni kumi na mbili. Hivi sasa ina watu takriban Eh, milioni sita, na unaweza kuona kuna uhitaji wa kiasi gani wa mradi hii ku, ku, ku, kuongezwa kwa hivyo eh, kufikia hiyo elfu mbili na thelathini pia kutakuwa na kupanua mtandao wa reli hadi kutoka Ubungo kwenda mpaka Tegeta. Kwa wakazi wa hapa Dar es Salaam wanaweza wakawa wana eh, wanaufahamu wana zaidi, lakini hii kufikia mwaka elfu mbili na arobaini sasa itakuwa ni kumalizia maeneo ambayo yamekuwa yamebaki, na hii na, inahusisha pia ujenzi wa barabara kubwa ambazo zitakuwa zinaepusha zina, kwa mfano uh, maroli kuwa yanapita katikati ya mji ambayo yanakwenda bandarini. Kwa hivyo, kutakuwa na barabara za pembeni kubwa ambazo zinawezesha wale ambao wana magari makubwa na hawahitaji kufika mjini, basi kupita pembeni kwenda bandarini na kutoka kwa urahisi bila kuwa wanasababisha eh, foleni kama ilivyo hivi sasa. Kwa hivyo, na lakini pia kutakuwa na kumalizia mitandao ya reli katika barabara hizi ambazo nimezitaja, ya Bagamoyo ya Morogoro, ya Nyerere, ya Kilwa pamoja na kule Kigamboni, ambapo pia kutahusisha ujenzi wa reli ambayo pia itapita kwenda Kigamboni, ambapo sasa tayari kuna miundombinu e, imekuwa ikitengenezwa ikiwemo daraja la Mwalimu Nyerere ambalo limekuwa maarufu sana toka lilipojengwa hivi. Na tukiangalia jiji la Dar es Salaam, unaweza ukasema kwamba hakuna sehemu ambayo Uh, ipo wazi kwa kufanyika miradi mikubwa kama hii kama hiyo. Hilo swala la reli ambalo umeligusia mpaka hivi sasa, na tunavyojua kwamba kuna baadhi ya watu wamevunjiwa nyumba zao na bado kuna kesi nyingine zipo mahakamani, hili je, limeshawekwa wazi pengine njia zile hasa ambazo zitakatiza, pengine watu waanze kujipanga kufahamu wapi reli itapita ili kujiweka tayari kwa ajili ya kuondoka katika maeneo ambayo uh, serikali itahitaji kupitisha reli hii e, ni katika taarifa ambayo ume, ume, imetolewa na shirika hili la maendeleo la Japan uh, siku chache nyuma, ambapo walikuwa wakiutambulisha mradi huu kwa waandishi wa habari, walionyesha maeneo ambapo eh, njia mitandao hii ya reli pamoja na barabara eh, hasa hasa ya reli ambayo ndo kwa sasa haipo kabisa, tofauti na barabara ambazo tayari zipo, zina njia zake na julikana. Ina maana zoezi zinalofanyika ni upanuzi na reli ndio ambazo wa wamezichora na kuna, kuna kuna kuna mifano kabisa imeonyesha inapita katika maeneo fulani fulani na fulani na fulani, na hivyo wao wanachokifanya sasa ni kushirikiana na serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania e, kupitia ofisi ya, ya, ya, ya rais mwenyewe ambapo mradi huu unakuwa unatekelezwa kwa pamoja. Kwa hivyo serikali ya Tanzania, kikubwa katika mradi huu, imekuwa na jukumu kubwa la kuhakikisha Eh, mradi unafanyika, na hii ni pamoja na kutengeneza mazingira ikiwemo hayo ya ardhi. Ina maana mitandao ya reli sasa itakapopita, serikali ya Tanzania itakuwa na jukumu la kuhakikisha maeneo hayo yanayotakiwa kupitiwa na reli hizo, basi wa wananchi wanafahamishwa na taratibu zote zinafanywa ili kupisha eh, miradi huu ambao kwa kweli unakuwa na na na na faida kubwa, japo hadi sasa kuna miradi ambayo inatekelezwa na watu wamevunjiwa, lakini kunakuwa na na mvutano na, na, na kati ya serikali na wananchi juu ya kulipwa eh, fidia zao, na hii inaweza ikawa changamoto pengine hata katika mradi huu. Idi Wesu, shukran sana kwa kuwa nasi hii leo na kutueleza kile ambacho kipo juu ya mpango huo mkakati wa kuliboresha jiji la Dar es Salaam katika miundombinu yake. Kwa hiyo tusubiri panapo majaliwa, wale ambao Mwenyezi Mungu atawaweka hai mpaka mwaka huo kuona mabadiliko katika jiji hilo la Dar es Salaam ambalo hivi sasa linakabiliwa na msongamano mkubwa wa watu na shughuli. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili e, tunaangalia e, ziara ya waziri mpya kabisa wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ambayo ameifanya huko Mashariki ya kati na mambo mengine makubwa ambayo yamegusia eh, ni suala la mpango wa nyuklia wa Iran, ambapo inaonekana kwamba hali bado inaendelea kuwa tete, mara baada ya utawala huu Rais Donald Trump wa Marekani kuingia. Hali kadhalika uhusiano ama ile e, tafurani ya kipindi kirefu ya kutoelewana baina ya nchi e, ya Palestina pamoja na uh, Israel. Tunaye profe Julius Nyangoro e, kuangalia hili. Profe Julius Nyangoro, moja kwa moja labda tukianza, tunaona kabisa Mike Pompeo e, ameingia ameingia na, na wanaweza, ukasema na gear, e, ya moja kwa moja kuonesha kwamba maslahi yake yapo zaidi kwa Israel na si Palestina, na mpango huu wa Iran e, wa nyuklia pengine upo katika hali ya utata zaidi, maanake tunaona muda wake unakaribia kufikia ili kuweza kusainiwa tena upya. E, je, hili e, ni, ni, ni kitu ambacho unaamini kabisa kwamba ndio mkakati ambao wa Rais Donald Trump anacho anachotaka kuona kinafanyika ama ni nini? Uh, kwanza lazima tukumbuke kwamba uh, hii gia aliyoingia nayo Pompeo ni gia ambayo inafatia karibu sana na um, mazungumzo na uh, uh, jinsi ambavyo bwana Trump alivyowaahidi wafuasi wake hapa Marekani kwamba akiingia madarakani angeufutilia mbali mkataba wa uh, kati ya Marekani na nchi za Ulaya katika Umoja wa Mataifa ili kuzuia kuendeleza kwa nyuklia um, uh, Irani. Na ninavyoona kwa wakati huu ni kwamba ingawaje uh, wabunge wengi wa Senate eh, Republicans na Democrats wote wanaona, wanaona kwamba kuondoka kwenye mkataba huu au kufutilia mkataba huu hautakuwa vizuri kwa Marekani au nchi nyingine zozote zile, lakini naona Bwana Trump kwa sababu aliwaahidi wafuasi wake ina, inabidi aanze kuangalia. Lakini inavyoonekana kwa wakati huu inawezekana kwamba kati ya sasa hivi na tarehe kumi na mbili Mei ambapo anatakiwa aseme kwamba ataendelea kuwa nao au hapana, lazima kutakuwa na kitu ambacho lazima kitendeke hapo, na inawezekana kwamba akabadilisha mawazo yake na kwa hali uh, jinsi inavyoonekana eh, kwa Bwana Mike Pompeo hivi sasa akiwa ni mwanadiplomasia uh, mkubwa kabisa wa Marekani. Na kuna suala lingine ambalo bado linaendelea kufukuta juu ya ziara ya Rais Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini eh, Kim Jong Un juu ya kuzungumza yale ambayo uh, yamekuwa yakizungumzwa na nchi mbalimbali mbali, kwa Korea Kaskazini kufanya shughuli zake za kutengeneza silaha za nyuklia. Sasa Mike Pompeo ni kwamba anaenda kubadilisha uh, ule mtazamo ambao kwa kipindi kirefu umekuwa uh, ukionekana kwamba pengine Marekani inajaribu uh, kuweka mazingira ya kutuliza uh, zile si hasia tu bali hali ya mvutano uh, kule Mashariki ya Kati halikadhalika na ukanda wa Korea lakini uh, tukichukulia uh, hizo sehemu uh, mbili, mashariki ya kati na Korea, wala tuchukulie Korea, Korea uh, tukumbuke kwamba wiki mbili zilizopita, so Mike Pompeo wakati akiwa bado ni mkurugenzi wa, wa wa CIA alikwenda kisiri mpaka North Korea, akaongea na kiongozi wa kule, na wakaanza kukubaliana na jinsi ambavyo uh, mambo yatakavyoendelea katika mazungumzo yao, ili kuweza kuondoa uh, silaha za nuklia katika uh, uh, Peninsula ya, ya Korea lakini ya, mpaka sasa hivi hatuna hakika, kwa sababu mazungumzo ambayo yameendelea ni kati ya rais wa North Korea, North Korea na rais wa South Korea, na makubaliano ma, yao ni, ni, yanahusu ya hizo nchi mbili, hayahusu Marekani. Kwa hiyo mpaka sasa hivi hatuna hakika, kwa hiyo nadhani mazungumzo ambayo yataendelea yataweza kutu, kutu, kutu, kutu, kutu, kutuhairisha kwamba je, katika mazungumzo ambayo yatatokea kati ya Mei na Juni kati ya Rais Trump na Kim Jong Un, wa Korea Kaskazini, je, ni, ma, ni mazungumzo ambayo yatafanikiwa? Hilo bado hilo ni swali ambalo bado liko wazi, na tukiangalia uh, katika sera ambazo Bwana Trump anajaribu kuzitekeleza uh, Mashariki ya Kati, kwanza tukifikiria kwamba kama yeye ana, anataka kuwa na, na mkataba na uhusiano na Korea Kaskazini, lazima jamaa wa Korea Kaskazini vilevile waweze kusema kwamba kama akikubaliana nao basi ataweza kutimiza huo mkataba. Kwa sababu Marekani kama nchi tayari ina mkataba na Iran, lakini kama bwana Trump yeye anataka kujiondoa kwenye huo mkataba, inawezekana kwamba jamaa wa Korea Kaskazini wakaanza kufikiria kwamba wanaweza kukubaliana, lakini baada ya muda kidogo kwa sababu Trump yeye, wafuasi wake wanataka siasa kali zaidi akaweza kujitoa. Kwa hiyo uh, msimamo wa bwana Trump unaleta una matatizo makubwa sana katika uhusiano wa nchi za, uh, za nje na Marekani kwa sababu hakuna uhakika jinsi ambavyo Marekani, msimamo wa Marekani kama uko uh, steady au utabadilika badilika hapo mbele ya safari. Na kwa wasifu bwana Pompeo manake eh, akizungumza katika mji mkuu wa Jordan, Amman ameitaka Palestina kurejea katika mazungumzo ya amani na Israel na vilevile vile, akadai kwamba Marekani ipo wazi kwa uh, mustakabali wa mataifa mawili ili kuondoa mgogoro ambao upo uh, baina ya Israel na Palestina. Je, hili nalo linawezekana? Huu uh, usemi uh, wa wa Bwana Pompeo ni usemi wa kidiplomasia lakini, tukumbuke kwamba katika huu mwaka huu uliopita uh, Bwana Trump mwenyewe aliamua peke yake kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel, kitu ambacho serikali za Marekani kuanzia mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nane mpaka juzi vilikuwa vinasema kwamba hayo uh, uh, uamuzi kwamba Jerusalem ni mji mkuu wa Israel ni kitu ambacho kitakubaliana katika mazungumzo ya mwisho ya kuweza kuamua je, Wapalestina watakwendaje na Waisraeli watakwendaje. Na, na ndiyo maana uamuzi wa Trump peke yake kibinafsi kusema kwamba sasa hivi wa, inaonekana wazi kwamba yeye anapendelea upande wa Israeli zaidi kuliko Wapalestina, na unawafanya Wapalestina kuwa na dukuduku kwamba uh, huyu bwana hawezi kuwa uh, mtu ambaye at, at, at, at, atawasaidia katika kuendeleza masilahi yao kwa Ma hiyo. Uh, kuna utata mkubwa sana hapo unaoendelea na ndio maana, kwa wakati huu watu wengi sana ambao wameingiza um, katika mambo ya diplomasia kwa muda mrefu hawana hakika msimamo wa Marekani utakwendaje. Je, wataendelea kuwa watu ambao ni kuwasaidia Wapalestina na Waisraeli kuzungumza ili waweze kupita, kuwa na mkataba wa kuanzisha nchi mbili tofauti, au basi Marekani wataamua wa tu moja kwa moja kwamba watawasapoti Israel na watawaacha Wapalestina waendelee wan, kuhangaika uh, bila kuwa na nchi yao na kuwa ni watumwa au wakimbiza katika nchi tofauti tofauti duniani. Na kwa uh, hali jinsi ilivyo, maanake bado hali potete kwelikweli, maanake hata leo Rais Donald Trump katika mkutano wake akiwa na rais wa Nigeria Muhammadu Buhari maswali mengi yalielekezwa kwenye suala la huu mpango wa nyuklia wa Marekani uh, halikadhalika Korea Kaskazini, na hivi sasa tunaona kwamba tuna uh, waziri wa mambo ya nje mpya kabisa ambaye alikuwa ni mkurugenzi wa idara ya ujasusi Marekani CIA, maanake ni mtu ambaye anafahamu mengi na mikakati ya muda mrefu ya, ya Marekani na sera zake kwa uh, masuala mbalimbali ya nje. Sasa kwa kile ambacho uh, pengine Mike Pompeo anaweza kuwasilisha, ni nini hasa kinaweza ikawa tofauti ukilinganisha na yule waziri uh, uh, wa mambo ya nje aliyoondoka Rex Tillerson? La msingi ni kwamba mtu anayefanya uamuzi ni, ni Rais Trump. Uh, Pompeo amechaguliwa kuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani kwa sababu alikuwa anakubaliana sana na sera za ambazo uh, Trump alikuwa anazipendekeza. Kwa hiyo mimi ninavyoona, sidhani kwamba kutakuwa na tofauti kubwa sana kati ya Tillerson aliyeondoka na Pompeo sasa hivi. Kwa sababu gani? Kwa sababu mtu ambaye ni wa muhimu na anayefanya uamuzi ni Trump, na Trump yeye kwa wakati huu anapenda sana kusisitiza na kutekeleza ahadi alizozitoa kwa wafuasi wake ambao kwanza katika mambo ya Israeli wanapenda kwamba Israeli ndiyo iweze kuwa juu. Kwa mambo ya Iran aliahidi kwamba atahakikisha kwamba ule mkataba unaondoka, na katika uhusiano wa NATO ni kwamba NATO lazima waendelee kulipa a, pesa nyingi zaidi. Kwa hiyo sidhani kwamba kutakuwa na tofauti kubwa sana ya uongozi a, kwa sababu p wameingia Asante sana Profesa Julius Nyangoro kwa kutufahamisha hayo yote. Na kufika hapa, tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika Kwa Undani.