Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Na msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tunakuletea VOA Express, dakika 30 za habari, mahojiano, burudani pamoja na mengine mengi chungu nzima. Studioni ni mimi Kenneth Bwire na mimi ni BMJ Mridhi, nikiwa nimerejea Kenneth Bwire kutoka Atlanta. Na umekuja, umekuja na mafua nyingi sana Kalu, lakini manake hii ni redio kwa hivyo wasiwe na wasiwasi. <laughs> wasikilizaji na, mimi niliye karibu na <laughs> <he>? <laughs> wewe tutazungumza mambo hayo, lakini nawakaribisha kwa mikono miwili eh, wasikilizaji popote mlipo, kumbuka haya ni matangazo yanayopatikana pia eh, kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com, eh, kama alivyoeleza za mwenzangu tuna mengi tu, kama ilivyo desturi yetu, ikiwa ni pamoja na, kwa sababu leo ni siku muhimu kwa wafanyakazi, ni nini ambacho kimeendelea? Tuanze katika uh, nchi ya Tanzania, tusikie kidogo tu alivyosema rais wa nchi hiyo uh, um, Rais Magufuli akizungumza kuhusu wafanyakazi katika nchi hiyo, tusikie. Nilitamani sana mwaka huu kupandisha lakini baada ya kuona hizi changamoto tulizo nazo nikaona tuzimalize kwanza, ili tupate pesa nyingi, ili ukipandisha kweli iwe na impact kwa wafanyakazi mm, Tanzania hakuna nyongeza ya mshahara. Nchini Kenya nao kuna kero kwamba vijana kile kidogo wanachopata wanaweka katika kucheza kamari ili wazalishe zaidi. Hii mchezo wa Kichina, kusema ukweli, ime, imeleta shida hapa shuleni. Watoto wengi wakiwa darasani wako absent minded, yani hawako darasani, wanaleta mwili tu, lakini akili ziko nje, wanataka waende wakacheze. Hao ni watoto wa Kenya ambao wanaleta mwili tu darasani <laughs> <laughs> akili zinakuwa zinapiga raundi huko nje. Sasa ni makubwa hayo, utakuja kusikia mengi zaidi katika matangazo haya haya ya VOA Express, lakini ni baadaye kidogo nafikiri. E, maanake pia tuna taarifa mbalimbali kuhusu uh, sikukuu hii ya wafanyakazi. Tuanzie kule nchini Tanzania au vipi? George Njogopa kwenye laini ya simu kutoka Tanzania, siku ya wafanyakazi tuarifu, kaka. Karibu, nakushukuru keni. Ni siku muhimu ambayo inaadhimisha duniani kote wafanyakazi wakikumbuka waliokutana nayo miaka yaenda rudi, lakini kwa leo sherehe hizi zimefanyika mkoani Iringa. Rais John Pombe Magufuli akiwa mgeni rasmi amezungumza wafanyakazi baada ya kupokea risala kutoka kwa shirikisho la vyama vya wafanyakazi waliohimiza kuwepo kwa nyongeza mshahara kwa sababu maisha ni magumu. Wakati akizungumza la mamia ya wafanyakazi na pia akifuatiliziwa kwa njia ya vyombo vya habari kama televisheni na radio, rais Magufuli alianza kwa kuainisha miradi mbalimbali ya kimaendeleo ambayo serikali yake inaifanya kama ujenzi wa reli, barabara, miundo mbinu mingine, pamoja na kutoa huduma za afya na elimu bure, kisha akahitimisha iko tayari kuongezwa niongeza mshahara kwa mwaka huu labda mwakani. Alisisitiza hivi, nilitamani sana mwaka huu kufandisha lakini baada ya kuona hizi changamoto tulizo nazo, nikaona tuzimalize kwanza ili tupate pesa nyingi, ili ukipandisha kweli iwe na impact kwa wafanyakazi. Lakini wakati tunawafikiria wafanyakazi, ni lazima pia muelewe ninyi, wafanyakazi ni watoto wa wakulima, wafugaji na wavuvi, ambao ni asilimia sabini na tano ya Watanzania, nao wana wajibu wa kufaidika na matunda ya nchi hii. George Jokopa najua, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na baadhi ya wa Watanzania baada ya kusikia kauli hiyo ya Rais Magufuli, na baadaye tutawasikia, lakini kutoka kwako wewe kama mwanahabari, labda umesikia, najua hakuna muda mrefu tangu azungumze Rais, lakini katika pitapita zako wanasemaje Watanzania hapo ulipo? Kwanza alikuwa na shauku ya kujua kwamba miaka mbili Rais Magufuli madarakani, pamoja na harakati anazozichukua za kukusanya fedha, kubana matumizi, pengine angeongeza kidogo, kwa sababu wafanyakazi wengi wanalia, hali ya maisha ni ngumu, wanahitaji kulipia gharama mbalimbali, kodi za nyumba, usafiri, licha kwamba katika maeneo mengi shule za msingi Uh, karo imefutwa lakini walikuwa na matumaini bila shaka angeongeza. Lakini kauli hii kwa kiasi kikubwa wengine wamewakata maini, lakini wanasema tugange yaliyopita, sio ndo ile tugange yajaya, kwa sababu rais ameahidi bila shaka mwakani ataongeza na ataongeza kiwango kikubwa cha fedha mm -hmm. Wengine wanasema basi tupige moyo konde tusubirie mwakani, kwa sababu Mungu akitupa uhai mwakani sio mbali, wamedai hivyo baadhi wafanya kazi. Naam, tumshukuru Njogopa. Ama kuna lingine ambalo ungependa ongezee, Bwire? yaliyopita si nduele tugange, ya, tugange. amesema Njogopa <laughs> twende <Tugange>. <laughs> kwake Kennedy, sio bila <laughs> shaka. Hizi ripoti tutazipata kwa kina zaidi na kama nilivyoeleza, uh, msikilizaji unaweza kuingia kwenye tovuti yetu kupata mengi zaidi kuhusu yale yamejiri katika maeneo mbalimbali. Twende hmm. mpaka nchini Kenya Kennedy. nchini Tanzania hamna nyongeza hata senti. Kenya vipi? <laughs> na ha, hapa Kenya inaonekana, hapa Kenya inaonekana haa, kuna afueni kidogo, maanake serikali ya Rais Kenyatta imetangaza nyongeza ya asilimia tano, na nieleze kwamba mwaka jana serikali iliongeza asilimia kumi na nane kwa wale watu wanaopata mapato ya chini zaidi, na leo serikali imeongeza tu asilimia tano na ikaeleza kwamba Uh, hii kunyongeza hii, hii, hii ni ni kutokana na athari ime, ambayo imegubika ime, ime uchumi wa nchi. Kwa hivyo serikali haiwezi kuongeza fedha zaidi ya na, kiasi hiki. na Kennedy, najua umezungumza na baadhi ya watu ambao tutasikia sauti zao, lakini kuna suala ambalo wakati nikiingia hapa studio na pita pita kwenye mitandao naona huyu uh, kiongozi uh, wa upinzani Raila Odinga akasema kwamba kule kususia kwa baadhi ya bidhaa ambazo walikuwa wamesema, wale watakumbuka wasikilizaji, wakati wa uchaguzi wakati ya vuta ni kuvute, akasema kuna bidhaa zitasusiwa zikiwa ni kampuni kubwa kubwa hapo kwa sababu za kisiasa. Hayo vipi, yamepokelewaje? Naam, kwanza watu tulioweza kuzungumza nao wamefurahia sana kitendo hicho, maanake Uh, kulikuwa na mzozo kidogo, hususan baada ya yeye kuagiza kwamba sasa wale wafuasi wa upinzani watahamia Airtel kutoka Safaricom, na hii uh, uh, kauli yake imepokelewa kwa shangwe sana, maanake kuna baadhi ya watu ambao wamekuwa wakisusia bidhaa hizi, na lakini sasa kususia huko kumekuwa ni athari kubwa sana kwa bidhaa za, za haya makampuni lakini wapo wengi ambao pia wanaeleza kwamba hawajaona -ha yale yale yaliyotendeka kwa mujibu wa matamshi ya Odinga hapo awali kwamba bidhaa hizi aa, zisusiwe. Hawajaona, hawaja kile kinachotokana na amri kwamba sasa zisiendelee kususiwa, lakini hivyo kwamba huo ndo msimamo wao. Labda labda Kennedy nimrudishe nyuma kidogo asilimia tano ya nyongeza ya mishahara idadi kubwa ya wakenya wanapokea kiasi cha shilingi elfu kumi na tano kwa mwezi asilimia tano nimefanya hesabu za haraka inanipa mia saba hamsini mia saba hamsini zinaweza kafanya kazi gani nchini kenya Aa, mia saba hamsini ni, ni <gulitakarikana> kwa, kwa wale wanao wanaopata malipo ya chini sana, huu ni mfuko mfuko mfuko mmoja, kwa mfano wa unga ugali ni shilingi mia moja na shilingi kumi na tano hivi katika maduka tofauti na vilevile sukari kwa hivyo hiyo nyongeza, ukiongeza na zile walizopewa asilimia na nane mwaka jana, sasa mm -hmm. ngalau ina niafueni, maanake wanaeleza kwamba hii niafueni kwao. Uh, ingekuwa kwamba wamekuja wame-wame-wamepata wamekuja kwa haya maadhimisho na hawajapata chochote basi ingekuwa nipindo kwao. Nam, tuende moja kwa moja kama nilivyo waarifu wasikilizaji, tusikie kauli za watu ambao wewe Kenned umekusanya maoni yao baada ya uh, Rais Uhuru Kenyatta uh, kutangaza nyongeza hii ya asilimia tano. Uh, ningependa serikali angalie maslahi yetu vizuri. kama ni mshahara na tuongezea, at least tuna tuna feel tuko sawa. juu ile mshahara ametupea uh, ni kidogo ni kidogo na... e percentage tumepewa si nzuri, si ni chache, kwa sababu kulingana na maisha bila, iko maisha inapanda na pesa iko chini sawa, so, nalinganisha, mfanyikazi mdogo anaumia, so ambapo serikali ingeangalia, kama hata ingeweka kitu kama 15% angalau tungerizika kwa sababu last walipeana 18 na hiyo 18 yao kwa kila mtu walipatia mostly sana wasichana wa, sana wa nyumba. So hiyo wangeangalia kila Mkenya, saa hii anaumia na, na ifati, serikali ifuatilie kuonekana hiyo percentage inatimizwa na waajiri. Waajiri wengine nao sasa zingine wanaweza kuuza mwananchi wa chini, hiyo pesa ni kidogo, angeongeza hata at least kwa hata 10% juu unapata unalipwa kama mia sita ama mia tano na unafanya mbali, unatumia fare, unatumia kila kitu, lazima ukule, ukirudi kwa nyumba, school fee ndio hiyo, ka ulipe nyumba. Hiyo pesa bado iko chini, alafu unajua sahii kazi hakuna. Uh, vijana ni wengi, hakuna kazi. Haya basi, Kenneth Wandera, nafikiri tukushukuru tu, lakini kama una marafiki wa Uh, upande wa uh, upinzani sasa unaweza kuwatumia nini kupitia M-Pesa bila wasiwasi wowote wa manake? <laughs> Ametaja huyo kiongozi wa, wa NASA kwamba sasa kazi iendelee, wasisusie maziwa ya Brookside na wasis, wasisusie eh, pia mawasiliano eh, kwa njia ya simu kupitia kampuni ya Safaricom. Tuende aya, twende kwa, kwa habari za dunia. <laughs> na me, mahakama ya kikatiba ya Gabon, ya Gabon ilichukua jana maamuzi ya kumtaka waziri mkuu wa nchi hiyo Emmanuel Isozi Ngondete kuivunja serikali yake na bunge livunjwe baada ya serikali ya rais Ali Bongo kushindwa kuandaa uchaguzi wa wabunge uliokuwa unatarajiwa kufanyika mwishoni mwa juma lililopita. Mahakama hiyo imemwomba rais Bongo kumteua waziri mkuu mpya atakayeongoza serikali ya mpito itakayoandaa uh, uchaguzi huo wa wabunge. Kulingana na uamuzi wa mahakama hiyo ya katiba, baraza la seneti litaendelea kufanya kazi. Viongozi wa upinzani wa Komoro wamelaani na kukasirishwa na uamuzi wa rais Azali Asumani kuitisha kura ya maoni juu ya mabadiliko ya katiba bila ya mashauriano kwanza. Upinzani unaamini kiongozi huyo anataka kubadili katiba ili kuendelea kubaki madarakani baada ya mhula wake kumalizika hapo mwaka elfu mbili ishirini na moja. Rais Asomani alitoa amri hapo jana inayoitisha kura ya maoni tarehe 30 Julai mwaka huu kuhusu mageuzi ya katiba. Viongozi wa upinzani wanaonya kwamba kiongozi huyo anahatarisha utulivu wa visiwa hivyo kulingana na katiba ya mwaka elfu mbili na moja rais wa Komoro anatawala kwa mhula mmoja wa miaka mitano na kila kisiwa kati ya vitatu huwa na azamu ya kumchagua rais baada ya mhula kumalizika. Rais wa Marekani Donald Trump amehimiza kuwepo ushirikiano wa kibiashara na usalama kati ya Marekani na Nigeria wakati wa mkutano na rais wa nchi hiyo Muhammadu Buhari katika White House jana Jumatatu. Wakizungumza na waandishi wa habari baada ya mkutano wao viongozi hao wa wawili Walizungumzia juu ya maswala ya ushirikiano wa kijeshi katika kupambana na kundi la kigaidi la Boko Haram. Trump aligusia uamuzi wake wa mwaka jana kuruhusu uuzaji wa ndege za mashambulizi na vilevile vifaa vya kijeshi zenye dhamani ya dola milioni 600 kwa ajili ya jeshi la Nigeria. Na zaidi ya watu 150 wamekwama Tijuana, kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, baada ya safari ya kutembea kwa miguu kutumia usafiri wa basi na gari moshi iliyowachukua wachukua muda wa zaidi ya mwezi mmoja wakijaribu kufika Marekani wakikimbia ghasia na kunyanyaswa katika mataifa yao ya Amerika ya Kati. Baadhi ya watu hao waliruhusiwa kuingia baada ya kukaguliwa Jumatatu jioni, lakini baadhi yao wameamua kuishi nchini Mexico kwa hofu ya kufurushwa kutoka Marekani, hatua wanayoiona kama hukumu ya kifo. Hapo tu tegea, tegea. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ambayo ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kennes Bwire, nilifikiria kwamba ingekuwa ni muhimu tupate uh, habari tofauti kutoka nchi tofauti tofauti kuhusiana na wafanyakazi, lakini kidogo tunapata matatizo ya kimitambo kuwasiliana na mwandishi wetu kule uh, Rwanda. Tutaendelea uh, uh, kabla labda matangazo hatujafunga, huenda tukapatana naye uh, Silvanos Karemera kutujuza zaidi, lakini uh, tukifanya hivyo, hebu tuangalie masuala ya hoja kwa hoja. Unaona tufanyeje? Tuangalie, tuzungumze na nani? Najua leo ikiwa siku ikuu ya leba, wasikilizaji. William Lusiga akiwa Nairobi nchini Kenya, Mpelwa Sekela akiwa Geita, Tanzania, na Vadesto Romani pia akiwa huko huko Tanzania, wanatoa maoni yao kuhusu wanavyoiona na hii siku ina umuhimu gani. Hoja zao hapa, okay. Kwa upande wangu sioni umuhimu wowote wa Leba Day kama mfanyikazi, maanake tulikuwa tunatarajia labda leo hasa humu nchini labda wangeweza kuleta hoja ambayo wameongeza mshahara ule wa chini zaidi, lakini hatujaona lolote. Maanake ni sherehe tu iliweza kufanyika, wanasiasa wakazungumza na baada ya sherehe hiyo wakashika njia zao na kuenda. Hamna lolote ambalo linahusiana na mfanyikazi wa kawaida ambalo limeweza kutajwa, labda kuweza kuongezwa kwa mshahara, na hasa wakati ambapo uchumi hasa wa Kenya na Afrika Mashariki bado unasuasua. Kwa hivyo wafanyikazi wamebakia tu kutumiwa kama vikaragosi katika siku hii ya Labour Day, lakini ham uh, faida yote. Kwa hivyo hata wengi humu nchini, tukiangalia kwa mfano katika taifa la Kenya, uwanja Uhuru Park haukuweza kujaa, hakukuwa na watu, maanake wafanyakazi wanasema wamechoka. Ni, ni hafla za kikawaida, maanake hata wakienda kule hamna lolote jipya linalokuja, labda hawaongezei mshahara ama labda hawapei manufaa mengine kama vile bima ya afya na vitu kama hivyo. Kwa hivyo kwangu sijaichukulia ni kama siku yani kubwa, nimeichukulia tu ni kama siku ya kuweza kupumzika na kutokwenda kazini. Labour Day ni siku ambayo, ni siku ya ya, ya, ya wafanyakazi, ijapokuwa hii ni siku ambayo ni maalumu kwa ajili kama kwamba ni mapumziko, ni mapumziko kwa ajili kama kwamba kazi ambazo wanazidi kuzifanya ni kazi kwa ajili ya kupumzika na hakili zenyewe zitulie ili kusudi ya kwamba jali ya ajili ya kuangalia kama kwamba mstakabali mzima jinsi unavyofanya kazi yako na kazi yako ni manufaa gani, na manufaa ni haya haya kwa ajili ya kupumzika na kuangalia akili zingine kufanya kazi zako za baadaye, pale inaona jambo ni jambo zuri. Sherehe hii ya leo ina ina maana ina, ina maana yaani maana kubwa sana na yaani maana kubwa sana bu, na busara kabisa na inayo Haya basi, ndio hao William Lusige Mpelwa Sekela na vilevile vile Vedasto Romani, kama alivyosema mwenzangu hapa, mchanganyiko wa maoni kutoka sio nchi moja tu. mm -hmm. Wengine Tanzania, wengine Kenya. Na sijui hujasema chochote uh, katika pitapita zako hakuna chochote kimeendelea katika nchi ya Uganda. siku zote, Mzia, siku zote unapozungumzia siku ya mfanyakazi unazungumzia pesa. Sasa Magufuli akisema si waongezi na, <laughs> na kaka Mseveni pia alisema mse... aongezi na nimeona pale, wakati ukiangalia angalia kwenye video, video za moja kwa moja kwa, kwa YouTube. mm -hmm. Mzee Mseveni alikuwa anazungumza, amesema nini? Mzee Mseveni alikuwa anazungumzia kwamba nia yake kubwa ni usalama. mm -hmm. walimwambia kwamba tunataka utuongezee pesa, sijui minimum wage akawambia ni yangu kuu ni usalama, akiwapatia changamoto kwamba kama mnaona usalama si muhimu pesa, akisema kama hakuna usalama pesa zitatoroka. <laughs> Akawambia nendeni Somalia mfanye hii sherehe kama hizi ka, itakubalika. Ndivyo mambo yalivyo, msikilizaji popote ulipo, wa VOA Express, mambo na wafanyakazi, sikukuu muhimu sana nilipenda sana. Wakati ulimuuliza swali uh, mwandishi wetu kuhusu O, eh, kama shilingi hizo mia moja na sabini zinaweza kununua nini, ndio kupata kuelewa vizuri, lakini tuachane na Labor Day mm -hmm. tuangalie maswala ya muziki. ufikiri tuende wapi? kuna mziki, mwana mziki alipendeza sana mpaka kaguza roho ya rais wa Afrika Mashariki mmoja, wa rais wa Afrika Mashariki anaitwa Uhuru Kenyatta, anaitwa South Soul. Aha, sura yako, huo wimbo, hmm? safi kabisa, tuwache ucheze, tuende kazi basi. Usinitende mama usipende mwingine, moyo wangu ni mwepesi, umenikalia chapati, nafanya vituko kama chizi, kukupenda sitasizi. Moyo wangu ni mwepesi, umenikalia chapati, nafanya vituko kama chizi, kukupenda sitasizi. Sura yako muzuri mama <tipa> sura yako safi kabisa sija, sijai muona bmj akicheza kiasi hicho. Mpaka Aida mwenyewe amekubali kwamba huyu jamaa nakwambia. Ukiona wimbo ambao unapendwa na rais wa zamani Barack Obama, unakumbuka katika mm, state house Nairobi, mm -hmm. alipomwagiwa huu wimbo alianza kuswet rais Obama hali, eh? Alicheza kweli kweli, na bila shaka na wengine waliokuwepo. Amechagua Aida producer mwenyewe akaigonga kwembe, amekuguza tunakuja kwako haidala Kalemera, Silvanus, naambiwa majina, hao mawili yananigonga na kuchanganya kidogo kwa sababu ni majirani, sio? Silvanus, Kalemera, yuko, Tuna... yuko pale uh, mm, Kigali, mtoto wa rua wa Kagame huyu. Naam, naam. Silvanus, karibu kwa VOA Express, tujuze ni nini kimeendelea. Tumekuwa tukiangalia katika mataifa mengine vile wamesherekea ama kuadhimisha siku hiyo wafanya kazi hapo, kuko hapo pako vipi? Naam, asante uh, bmj mrevi uh, pamoja na msikilizaji unayetusikiliza kwa sasa moja kwa moja kutoka VOA Express. Kilichotokea leo ni kwamba uh, sherehe za kuadhimisha sikukuu uh, ya kimataifa ya wafanyakazi imefanyika katika mkoa wa kaskazini kabisa, uh, magharibi hivi, karibu na mpaka wa Rwanda na mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, eneo la Rubavu. Na kilichojadiliwa ni kwamba kumetathiminiwa, kume ni katika hatua gani serikali imefikia kuweza ku nafasi za ajira hasa kwa vijana, kwa sababu uh, mwongozo ni kwamba kila mwaka zibuniwe nafasi za ajira alfu mia mbili. Na kilichotokea ni kwamba umekuwepo na hali fulani ya kusuasua kuweza kupata nafasi hizo, na ikakadiriwa kwamba imefikia, ili serikali ifikia hatua hiyo, kwa, kwa sasa hivi, uh, hizo cha, uh, ajira hizo zipo katika kiwango cha ajira mia moja, uh, laki moja na elfu arobaini na tano kwa, kwa mwaka na ikadaiwa kwamba Ah, uh, lazima serikali iongeze nguvu kwa kisa kwamba sasa ifikapo mwaka 2020 ambao ni, ni takriban mwaka mmoja na nusu ama miwili hivi ijayo, mm -hmm. Basi ifikia hatua hiyo, lakini ni hiyo demo si pili, kilichojadiliwa ni kwamba kumeonekana kuwepo kwa changamoto kwa sababu awali lidaiwa kwamba katika miji sita ambayo ni ya pili kwa ukubwa katika jiji la Kigali, kuwepo na maeneo maalum ya kutenga kwa ajili ya kuya ufundi seremala ama ufundi stadi kwa vijana na kilichotokea ni kwamba katika baadhi ya sehemu uh, maeneo haya yametengwa ndio, lakini ya kini chuhizma, kini chuhizma, kwa kweli hayajafikia kile kiwango kinachokidhi mahitaji kiasi kwamba hata wale vijana ambao wanajiajiri wanaji katika sekta ya ufundi selemana na ufundi stari kwa ujumla, basi waweze kujibunia ajira. Kwa hivyo kuna changamoto mbalimbali ambazo zimejadiliwa na serikali kaa inatangaza kwamba uh, itajitahidi ku, kuongeza nguvu ili kuhakisha kwamba ile idadi ya walengwa wanaotakiwa kuingia katika sekta ama informal sector ama sekta ambayo sio rasmi wazidi kupiga hatua kimsingi. Naam, Karemera Labda sasa tuone kama wamekatika maoni katika pitapita zako, wa Rwanda wenyewe wanasemaje? wana kwa jumla kwa ujumla, hii ni sehemu ambayo sehemu kubwa zaidi ya asilimia sabini ya wakazi ni vijana, nikiwa ni na maana kwamba kuanzia miaka kumi na minane mpaka thelathini na mitano. Kwa hivyo uh, kimsingi unavyopita pita, kwa mfano maeneo ya Kigali, kunaonekana kwamba kuna hali fulani ya vijana kujiajiri, maeneo fulani vijana ku Uh, yaani yani, kujaribu kushufaria sana yale yani, maeneo yani, yani, yani, yani, yani, ya, ya ajira ambazo si za rasmi, hapa nikiwa na maana kwamba vijana wale wengi wamejibunia ajira kwa mfano katika ufundi stari ambao nimeutaja katika kilimo cha cha mboga, katika kuendesha kwa mfano uh, pikipiki, magari mm -hmm, na kadhalika, lakini bado kuna vijana ambao ingawa sio wengi ukilinganishwa na wale ambao nimewataja, hao waliofanikiwa kidogo kuna vijana ambao kidogo bado wako vijiweni ambao yani, hawajapata ile nafasi ya kuweza kujiajiri. Na hao ndio serikali inasema kwamba sasa itajikita zaidi katika ndani ya kipindi cha miaka miwili mitatu hivi ijayo, kwamba kwama sasa na wenyewe wanajaribu kujiinua kuliko ambavyo ilivyo hali ilivyo kwa sasa. Asante uh, sana Silvanus Karemera, mwandishi wetu akiwa Kigali mm, uh, kule nchini Rwanda. Bila shaka msikilizaji, kama alivyokuarifu ni kwamba unaweza kufuatilia uh, kujua mengi zaidi Ayali ya yale yameendelea katika uh, ukanda huo wa maziwa makuu kuhusiana na sikukuu hii ya maadhimisho ya siku ya wafanyakazi. Msikilizaji, nilikuwa nimekueleza kwamba tutaangalia kero zetu, ambapo ni wanazungumzia kamari na jinsi karata imeathiri maisha ya wanafunzi. Lakini hiyo kero tutaisikiliza hapo kesho, panapo majaliwa. Kwa sasa, swali ambalo tumeliuliza: kifungo cha miaka kumi na nne kwa wale wanaoangalia filamu ya mapenzi ya watu wa jinsia moja ni sahihi? Haya, na wame, nirudie swali uh, nafikiri wamelielewa. kifungo cha miaka kumi na nne kwa kuangalia filamu ya mapenzi wa watu wa jinsia moja ni sahihi? Nafikiri hili lilitokea kama sijakosea, ni kule sana sana nchini Kenya nadhani, lakini tusome yale ambayo wanaeleza wasikilizaji. Uchebe De Maxter anasema tena wangeongeza ikawa sitini maana yake wakirudi huko watakuwa wamezeeka hata macho yenyewe atakuwa hawaoni. Edward Elias anasema mashoga Afrika no space usodoma huko huko huko tena hiyo miaka ni michache sana. Pascali, Alex anasema hapana, si sahihi manake ni muda mfupi mno, ni vyema sheria ikabadilishwa ikawa ni kifungo cha maisha. A, mapenzi ya jinsia moja dume kwa dume si vizuri. <laughs> Sasa mambo gani? Akida Brown anashangaa <laughs> anasema, jamii, ni filamu ya wapenzi wa jinsia moja wao, ulioketi kutazama, unaona nini? Haya ni maoni tu kutoka kwa wasikilizaji. Kumbuka kwamba maoni yako pia unaweza kuyaweka pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na sisi tukipata fursa tutayasoma hapa studio moja kwa moja. Na nikisema mambo ya hapa studio, namwona mwenzangu Idi Ligongo kesha jaa hapa kabisa, anaitwa captain. Ni captain, hujui Okay. Idi mwana wa Ligongo, mwenda pole, mambo yake utaratibu <laughs> utadani ajamaliza kumba amemaliza, utadani ndi anaanza kumba anaanza, ana trend na vile vile, moja kwa moja kwenye Facebook tuna trend live. Mwenda pole, najua najua, uh, Kenesi Bwire na BMJ Muridhi, mtakuwa mmegusia hili swala la NASA kudai kwamba sasa hivi <laughs> wamesitisha ule mgo. Bila shaka tumelitaja kidogo lakini <laughs> nijua tu. Sasa hili hili swala bwana linavuma lina, lina kwelikweli katika mitandao watu wanauliza mbona baba kila siku anazidi kulegeza ya <laughs> <laughs> ile ale wanaita handshake. Ehe. Sasa mbona ule mkono wa ku, e, ile hali ya kushikana mikono mm -hmm, imekuwa inaendelea, ina, ina kulegezwa, uh, na mambo yanazidi kwenda, uh, pengine mrama kwa chama hiki cha NASA Akipo. He, hakipo tena muungano huu <laughs> <laughs>. Sasa mengine ambayo yanavuma kwelikweli leo ni siku ya Mei Mosi, ambapo wafanyakazi uh, wengi hutegemea ongezeko la mishahara, na kinachovuma sana ni kwamba ni hatua ya rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kusema kwamba yeye hajapitisha ongezeko la mishahara kwa mwaka huu. Kwa upande wa Kenya E, Rais Uhuru Kenyatta yeye amedai kwamba ongezeko linafanyika uh, la mshahara wa kima cha chini kwa asilimia tano mm-hmm. Sasa watu wanajaribu kuangalia katika vipi, Bwana Magufuli, mbona wanasema hatuuongezi? Mwenzako kaongeza ule mwingine ko, sintajiri. Sasa uh, kitu ambacho kipo ni kwamba Magufuli mwenyewe anasema kwamba bwana, mimi sitaki kuongeza mshahara hmm. Kwa longolongo longolongo, manake mambo ya kuongeza mshahara kwa elfu kumi elfu tano haina maana <laughs> Mimi kabla ya kipindi changu nitaongeza mshahara kwelikweli, naam. Na tumemsikia kauli ametoa hapa akasema yeye hataki kuongeza mshahara kwa sababu anataka kwanza serikali itengeneze fedha za kutosha ndio aongeze, kitu ambacho kinaonekana ni kizito naam, <laughs> Sasa uh, leo hivi kuna tukio kubwa la like kimichezo uh, klabu bingwa barani Ulaya, ambapo uh, mchezo wa pili uh, baina ya Real Madrid na Bayern Munich unafanyika hii leo. Eh, kabla utakumbuka mchezo wa kwanza, Bayern walipigwa goli mbili kwa moja. Leo Real Madrid wako pale Santiago Bernabeu kwa mm hiyo -hmm. eh, eh, tutarajie ah. sijui kwa sababu tukikumbuka tuki mchezo wa Madrid na Juve mm. Madrid alimtandika Juve goli tatu kwa unu, kwa <laughs> kimbia kurudi eh? huku Madrid, Madrid yakapigwa goli tatu, lakini ndo hivyo ikatokea, penalti sasa. Watu wanaamini wana, wana kwamba naona yatatokea yale. Idi, naona uko na mengi na unaweza kutazama michezo, kipindi cha michezo, na idi ligongo, katika hata kwa vipindi vyetu vya, vya televisheni. Naona muda umekimbia kabisa. Kutoka hapa Washington, jina langu ni BMJ Muridhi. Mm, maneno ya longolongo, naitwa Kenneth Bwire. Kwa heri ya kuonana.