kutoka studio 15 hii ni voa express. express hii ni voa express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc siku ikiwa ni ya uh, jumatano tarehe ni mbili mwezi ni watano mwaka wa elfu mbili kumi na nane jina langu harrison kamau na mimi ni Patrick Nduimana. Ni furaha tele kukutana na wasikilizaji wetu kutoka pembe nne za dunia katika VOA Express leo, na bila shaka wataweza kuyapata mengi au sio Harrison? Kweli kabisa. kuanzia masuala ya teknolojia tutayaangalia kwa kina, tutaangalia siasa za kule Burundi zinavyoendelea, nchini Tanzania tutaangalia mambo yanaendelea vipi na pia hali ya taifa la Kenya ni mojawapo ya masuala ambayo tumekuandalia na tutayaangalia kwa kina yote yanayoendelea leo katika maeneo hayo na kama kawaida tutakuwa na muziki tu na makala mbalimbali mbali kama vile kero langu huko Kenya, mm -hmm. ambapo ripoti zinasema masomo kwa watoto wadogo yanawatatiza baada ya kujiunga na mchezo wa kamari uitwao mm -hmm. kama mchina mm -hmm. tutapata mengi zaidi kutoka kwa Kenya, lakini nafikiri kwanza tujielekeze Tanzania ambapo baada ya siku moja, siku ya Labor Day kuadhimishwa na kukawa kuna matarajio labda mishahara ingeangaliwa kidogo ya wafanyakazi, hilo halikutokea. Lakini baadhi ya viongozi wawabunge wanasema, wanasema nini baada ya tamko kwamba hakuna nyongeza ya mishahara? Mi nadhani serikali, mnaweza mkapata nafasi nzuri mkalielezea na kuwapa matumaini wananchi haya. Mmojawapo wa wabunge nchini Tanzania akizungumza uh, kuhusu kukosekana kwa nyongeza ya mishahara kwa, kutokana tangazo na tangazo zilizofanywa na serikali. Rais uh, jana mwenyewe jana katika siku kuu ya wafanyakazi kasema kwamba hakuna mishahara au nyongeza ya mishahara kwa wafanyakazi wa serikali. Kweli kabisa, hilo tutaliangalia kwa kina muda usio mrefu, lakini kwanza tunapozungumza sasa hivi ni kwamba taifa la Kenya na pia mataifa jirani wanasikiliza ama watu wanaangalia ni nini rais Uhuru Kenyatta atasema kuhusiana na hali ya taifa, wanasema state of the nation. Na sasa hivi tuungane naye Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Kennedy, hebu tueleze, muda mfupi uliopita rais alikuwa anatoa hotuba, amemaliza hotuba yake na kama amemaliza ama hajamaliza, hebu tueleze hali halisi ilivyo sasa hivi. Naam Harrison, tayari rais Kenyatta amehotubia taifa kwenye bunge la kitaifa bunge ambalo linawaleta uh, uh, wabunge wa mabunge mawili ile ikiwa ni bunge la Seneti na bunge la kitaifa. Na kwa mujibu wa katiba ya nchi, rais uh, uh, Kenyatta anatarajiwa uh, kuhutubia umma, kuelezea mafanikio ya serikali na ufanisi uliopatikana na changamoto ambazo pia zinatokana na utendakazi wake na leo tayari ameshalihutubia bunge wa bunge wa mabunge haya mawili na Wakenya kwa ujumla, na yapo masuala mengi ambayo ameweza kuyazungumzia, mojawapo likiwa ni suala la utendakazi na mlahaka mwema kati yake na na mahakama, akieleza kwamba mahakama nishati hakikishe kwamba inafuata sheria in, in, inaendeleza mfumo wa kisheria ili watu wanaohepa au wanaokwepa ile ile Uh, uzito wa sheria, wale wanaofanya makosa wasielekee mahakamani kupata amri ambazo zinawaendeleza kufanya yale mambo anayoendelea kufanya. Na vile vile pia anaeleza kwamba ameeleza kwamba ugatuzi, katiba ya Kenya ime, ameridhika na utekelezwaji wa katiba ya Kenya maanake, anaeleza kwamba ugatuzi umepewa kipaumbele katika maswala yoyote ya serikali mbili, serikali ya kitaifa na serikali ya magatuzi, na vile vile kusistiza kwamba wale wote ambao watajiingiza katika ubadhirifu wa fedha za umma watakabiliwa na mkono wa sheria, na hamna yeyote ambaye atalihusisha au ataihusisha ya jamii yake katika Uh, harakati hizo na vile vile pia ametajia uchumi wa nchi, akisisitiza kwamba Kenya imekuwa ikijikuta im, im, iki katika siasa ambazo uh zimelitikisa taifa na siasa ambazo wengi hawajawahi kuzishuhudia hapa nchini Kenya akizitajia mm -hmm. Uh, za mwaka jana, na kusisitiza kwamba uchumi wa nchi unaendelea kuimarika licha ya kuwepo siasa hizo, na vile vile pia amegusia maswala ya jumuiya Afrika Mashariki, akieleza kwamba nchi kama Sudani Kusini inafaa ki, ku, kupewa kipaumbele katika mazungumzo na ushirika wa Kenya, maanake iwapo hilo halitofanyika basi, huenda iwapo usalama ukidorora kule Sudani Kusini, na Kenya nayo pia itaweza kuathirika. Na vile vile pia ameweza kulitajia suala la Somalia na kusistiza kwamba alipokutana na Rais Farmajo alitaka nchi hii iwe ni nchi ambayo pia itaweza kufanya ushirikiano pamoja na Kenya na hivyo basi akasisitiza kwamba Kenya itakuwa mshirika wa karibu sana na mataifa haya, ili kuhakikisha kwamba mataifa haya yanaendelezwa kiuchumi na uchumi wao unakuwa ambao unapigiwa mfano, na vilevile vile Kenya itaridhikia hayo na mataifa mengine ya jumuiya ya Afrika Mashariki pia yataweza kufanikisha hilo iwapo watashirikiana kwa pamoja. Na vilevile vile kabla ni, ni, ni, niji kwako Harizon, pia ameweza kulitajia swala la umoja wa nchi na kusisitiza kwamba mazungumzo aliyofanya naye Raila Odinga miezi michache iliyopita ilikuwa tu ni njia mojawapo ya kuweka taifa mbele, maanake siasa zinakuja na siasa zinaondoka, na hivyo basi nchi inafaa isalie ile ile, wananchi wanafaa kurejea pamoja na akaeleza kwamba hangependa kwamba Kenya iweze kushuhudia uh, kipindi kingine cha malumbano ya siasa. Sasa hivi Wakenya wanafaa kushirikiana kuweza kuhakikisha kwamba kuna maendeleo, na vilevile mwisho akaeleza kwamba iwapo amemkosea yeyote katika utekelezaji wa sera zake, basi anaomba msamaha. Yeyote aliye mm -hmm. ahisi kwamba amekanyagwa na sera zake ama mm -hmm. yeye binafsi ametoa matamshi ambayo yamewakera Wakenya, anaomba no. msamaha. Na Wandera, kwa sekunde chache kabisa, Rais Uhuru amegusia kuhusiana na masuala ya umoja wa Afrika Mashariki, na kumbuka wakati mmoja alikaribisha watu kutoka maeneo hayo akisema kuje, njooni Kenya mwekeze, na pia muishi, muoe na muoane mkitaka. ametaja lolote kuhusu uhusiano wa Afrika Mashariki? E, hilo haja litajia bainifu, lakini ameweza tu kutajia kulikuwa na mkutano kule Kigali Rwanda na akasisitiza kwamba mikutano kama hii ni mikutano ambayo inajifanya ina, ina bara la Afrika kuwa ni bara ambalo linasimama li, li kivyake kuhusu mm -hmm. maendeleo na kusisitiza kwamba iwapo mataifa ma, ma haya Afrika ya Afrika yataweza kusimama pamoja mm -hmm. na kuiga mfano yale yaliyotukia Kigali, basi huenda taifa la Kenya na mataifa mengine Afrika ya Afrika yataweza uh. kuendeleza uchumi wao. Asante, na kuwaeleza kwamba Waafrika wanafaa kuwa pamoja ili kuweza kufanikisha sera ambazo zitaendelea kuwapa wananchi wa, wa, wa, wa, wa wao uh, uchumi amboja. Asante sana Kennedy Wandera. Kwa hakika kwenye matangazo mengine, najua ripoti ya kina kuhusu hali ya taifa nchini Kenya tutaweza kuipata. Sasa tuelekea wapi Patrick? Tunakwenda Tanzania. Harrison, unajua jana ilikuwa ni sikukuu ya kimataifa ya kazi na wafanyakazi. Sasa wafanyakazi huwa mara nyingi hutegemea kupata habari nzuri kuhusu nyongeza ya mishahara, lakini yeah. huko Tanzania rais ni kama vile amesema suala la nyongeza ya mishahara wakati huu hamna, na kutokana na matamshi haya ya kauli hiyo ya rais wabunge wa chama madarakani CCM wame, wamejia juu serikali wakitaka ieleze kwa nini hakuna nyongeza ya mishahara na basi, moja kwa moja uh, mwenzetu George Njogopa ameweza kupata taarifa hiyo ya wabunge. George Njogopa, karibu uh, na hebu e, e, tueleze zaidi wabunge, kwa nini wameikosoa serikali kushindwa kufanya hivyo? Na kama walivyotoa utangulizi kwamba siku ya jana ilikuwa ni siku ambao wafanyakazi wengi wanasubiria kupata matamshi ya kuvutia hasa kunyongeza mishahara, lakini hili halikutokezea, na ndio maana leo wabunge wa chama tawala sisehemu, wakati wakishiriki katika mjadala wa bunge unaoendelea, walihoji kwa nini serikali hajaweka bayana kuongoza kuongeza mishahara kwa sababu watumishi wanaokuwa katika hali ngumu. Walikwenda mbali zaidi wakisema kwamba wangetaka serikali isimame itoe majibu kwa sababu uh, hali jumla ya maisha, kila siku katika maisha ya kawaida tu ni, ni ghali. Maisha ya binadamu hapa Tanzania, wanasema kwamba yanazidi kupanda, lakini kipato cha wafanyakazi, hasa kipato cha wafanyakazi wa kima cha chini, bado ni hali duni sana. Hali hii limfanya pia mwenyekiti wa bunge asimame na kutoa maelezo ufafanuzi, na akaitaka serikali katika siku za usoni isimame kutoa ufafanuzi, kwa nini hajatoa mwelekeo halisi wa kuongoza kuongeza fedha katika, uh, siku kama ya jana. Na aliyosimama alikuwa mwenyekiti mzungu ambaye alisema haya vile. <laughs> ni swali ambalo linahusu maslahi ya wafanyakazi wa Tanzania na nadhani ndio ilikuwa limelengwa na Mheshimiwa sima Mheshimiwa Sixtus Mapunda, Mapunda pamoja na mheshimiwa wawili hawa. Mi nadhani serikali mnaweza mkapata nafasi nzuri mkalielezea na kuwapa matumaini wananchi. Lakini jana nimemsikiliza sana mheshimiwa rais, na alisema, na mnapokuwa na kiongozi msema mkweli, ndio eh, hiyo amelisema vizuri sana. Kwa sasa serikali yake haiwezi ikaongeza mshahara, lakini hali itakaporuhusu, na amesema atakapoongeza mshahara haitakuwa hii ya shilingi elfu kumi, ataongeza kikweli kweli. Hey, amesema. Lakini serikali nadhani kwa wakati mwafaka wanaweza kulitolea maelezo Nam jogopa labda, kwa haraka haraka wabunge watakuwa na utaratibu gani ili kuweza labda kuishirikiza serikali iongeze mishahara? Sababu nafikiri bajeti imeshapita sasa hivi. Nam kwa sasa Patrick, bajeti inazidi kusoma bungeni, kila wizara inawasilisha bajeti yake na bajeti kuu itasoma hivi karibuni ambayo itajumulisha mambo yote. Lakini kwa kawaida kilio cha wabunge kinatia msukumo kwa serikali kwamba inapaswa kuzingatia baadhi ya mambo ya msingi, kwa sababu wabunge wanapohoji ni wawakilishi wa wananchi, wananchi pia ni wafanyakazi. Huenda hayo majibu yatakayotolewa baadaye na serikali yakatuliza mkali kutoka kwa wafanyakazi ambao baadhi ya vijana walionekana kuvunjika mioyo baada ya kuambia kwamba nyongeza mishahara iko kwa sasa labda katika siku za usoni. Shukran sana, Georgi Njogopa, shukran. Basi moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Polisi nchini Rwanda waliwakamata wakimbizi 23 wa Kongo baada ya maafisa wa ngazi ya juu wa polisi na serikali kushambuliwa kwa mawe walipokwenda kutembelea kambi ya wakimbizi ya Kiziba. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, maafisa hao walishambuliwa Jumatatu walipotembelea kambi ya wakimbizi iliyopo magharibi mwa Rwanda inayojulikana kama kambi ya Kiziba, ambayo inahifadhi wakimbizi wa Kongo 17. Polisi walijibu mashambulizi hayo kwa kutumia gesi za kutoa machozi kwa wakimbizi hao na kumjeruhi mtoto mmoja. Wakimbizi katika kambi hiyo wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba mamia ya waafisa wa polisi waliokuwa na silaha waliingia katika kambi zao Jumanne na kufyatua mabomu ya kesi ya kutoa machozi na risasi za moto na kumuua mkimbizi mmoja. Kundi la wanamgambo wakufuatana wakifuatana na wajito wa mhanga wa kulipua mabomu wameshambulia makao makuu ya tume ya uchaguzi ya Libya mjini nchini Tripoli, nchini Tripoli, na kuua karibu watu 11 na kutia moto jengo la ofisi hizo. Msemaji wa tume ya uchaguzi Khalid Omar amesema maafisa wa usalama wamepambana kwa bunduki na washambuliaji hao, wakijaribu kuchukua tena udhibiti wa jengo huku wafanyakazi na makamishna wa tume hiyo wakikimbilia usalama wao, mapambano hao yalipokuwa yakiendelea. Hakuna aliyedai kuhusika kwenye shambulizi hilo, lakini wachambuzi wanaamini lengo la washambuliaji ni kuvuruga juhudi za kuandaa uchaguzi nchini Libya ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Na ujumbe wa juu wa Umoja wa Mataifa umesisitiza kwamba ni lazima kufanyike uchunguzi wa kina na sahihi kuhusu ghasia wanazopitia wa Rohinga. Ujumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ilikuwa ndio kundi la maafisa waandamizi wa kimataifa kutembelea Barma katika jimbo la Rakin tangu mwezi Agasti mwaka jana, wakati ghasia dhidi ya Waislamu ziliposababisha zaidi ya wa wakimbizi laki saba kutorokea Bangladesh wakihofia maisha yao. Wanadiplomasia hao wameisihi Barma kutia saini makubaliano ya maelewano na Umoja wa Mataifa pamoja na Bangladesh kwa ajili ya kurejesha salama na kwa hiari wakimbizi hao. Kardinali mmoja nchini Australia, George Pell atakabiliana na mashtaka mawili tofauti ya kuwa na historia ya udhalilishaji wa kijinsia. Mwanasheria wa kardinali huyo mwenye umri wa miaka sabini na sita na waendesha mashtaka wameeleza mahakama ya Melbourne mapema leo kwamba wamekubaliana kugawanyisha mashtaka kuwa mawili, ambapo kesi hizo zinatarajiwa kumalizika kwa takriban wiki tano kila moja. Taarifa za kina kuhusu mashtaka hayo bado hazijaelezwa hadharani. Mahakama Jumanne iliamua kwamba kadinali Pell ambaye amehudumu kama waziri wa fedha wa Vatican lazima akabiliane na mashtaka ya kumfanya kuwa afisa wa juu wa kanisa Katoliki kukabiliana na mashtaka kama hayo katika kashfa ya kipindi kirefu dhidi ya kanisa hilo. Naendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka yote haya pia yanapatikana kupitia tovuti yetu la www voa swahcom na vilevile vile kwenye Facebook, Instagram na Twitter Nam. Uh, sasa tuelekee huko Burundi. Uh, unajua Harrison, jana ndipo imeanza rasmi kampeni Nama. ya, ku, ya kura ya maoni mm -hmm. kura ya maoni ya kubadili katiba kupiga ya kuweka katiba mpya, na kura yenyewe inatarajiwa kufanyika tarehe 17, lakini wakati huo huo uh, kanisa Katoliki nchini Burundi limeweza kutoa taarifa, na basi uh, mwenzetu Haidala Kizimana ameweza kusoma taarifa hiyo na yuko kwenye laini ya simu Aidala, uh, tupe mengi zaidi kuhusu taarifa hiyo ya maaskofu katolika huko Burundi na hakika Patrick, ni tamka ambalo limetolewa mapema leo, ikiwa ndio siku ya pili, lakini ndio siku kabisa rasmi ya kuanzisha kampeni hiyo ya kuunga mkono au kupinga rasimu ya katiba inayopendekezwa. Vyama eh, mbalimbali vimeingia mikoani eh, kuweza kuwashawishi wafuasi wao kupiga kura ya hapana ama ya ndio. Mfano, chama tawala kiko mkoani Gitega eh, na muungano wa upinzani ambao unahamasisha wafuasi wao kupiga kura ya hapana wako Ngozi. A, tamko hilo linaomba eh, lengo kuu ni kuwaheshimu ni kuwaomba waumini wa kanisa Katoliki na Warundi kwa jumla kushirikiana na kushikamana wakati huu kampeni za ndio na hapana zimeingia na kura ya maoni ya baadaye, na kwamba wanataka uh, uh, kazi hiyo ifanyike kwa utulivu, lakini vile vile limekosoa kwa mara nyingine mchakato huu wa marekebisho ya katiba eh, kwanza wamesema kwamba wakizingatia yaliyojiri hapa nchini tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano pale, kanisa hilo katoliki linasema kwamba utawala wa kidemokrasia ambao Burundi iliingia emo ulizorota kufuatia mzozo ambao waliingia. Wanasema kwamba eh, pamoja na hayo kwamba mchakato umeendelea eh, wao wanasema ulikuwa sio wakati mwafaka wa kuazimia wa, kufanya mabadiliko ya katiba kwa sababu wanasema eh, wanahoji kwanza kwamba kipengele cha mia mbili tisini na tisa cha katiba ya Burundi iliyopo sasa ambacho mm-hmm kinakataza mpango wote wa kubadilisha katiba iwapo wanaona kwamba mpango huo unaweza ukatenganisha wananchi badala ya kuwaunganisha. Nao wanasema mabadiliko haya ambayo yameazimiwa yanaweza kwamba, yanaweza kuwa yanatenganisha wananchi badala ya kuwaunganisha, na hivyo wanasema, wakiangalia mazingira pale mgogoro lipoingia na uamuzi huu, wanasema ulikuwa sio wakati mwafaka wa kuweza kuchukua uamuzi huu wa kubadili katiba ya Burundi. Lakini pamoja na hayo tangazo hili linasema kwamba eh, pengine mchakato huu uendelee, lakini uendelee kwa amani, wakiwaambia wananchi kwamba eh, uchaguzi unafanyika, lakini ukamalizika, lakini maisha yataendelea, na hivyo eh, mchakato huu wa kurekebisha katiba usije ukawatenganisha katika makundi mbalimbali mbali. Ni tangazo ambalo limeonekana kwamba ni la wasiwasi, kama lililotolewa na serikali ya Marekani hapo jana. Asante sana uh, haida la hakizimana kwa taarifa yako hiyo. Basi, VOA Express moja kwa moja. Unajua, muziki ni sehemu ya VOA Express na sasa, tunaelekea nchini Kenya katika vibao vipya vipya. Tunampata jamaa huyu, anaitwa anaitwa nani jamaa huyu? Na sahau Guardian Angel, Guardian Angel anasema so. Dakta <laughs> tupate mambo, tuende kazi. Weo ndio unauelewa una na... so yani uh -huh. Aliomba chakula, alifungwa jela, lakini maisha yamebadilika. So, dakta kama tulivyo hapa studio, bila shaka <laughs> na tusalie huko huko Kenya tu ambapo uh, tuna kero langu. mm -hmm. masomo ya wanafunzi wadogo yanaendelea kutatizwa ya nchini Kenya baada ya wengi wao kujiingiza katika mchezo wa kamari unaojulikana kama mchina. Mchina upi sasa? <laughs> una <up. laughs> mchezo wa kamari we, yani mchezo wa bahati nasibu <laughs> na sasa katika mazungumzo ya kipekee na VOA. mm -hmm. mwalimu mkuu Billisi Oyugi anayesimamia shule moja ya msingi anasema hii ni kero kubwa. Basi tuipate tu kero langu na mwenzetu huko Josphat Kioko, ambaye ameweza kuongea na huyu lisi Oyugu, Oyugi. Hii mchezo wa kichina kusema ukweli, imeleta shida hapa shuleni. Watoto kwanza, unapata kwamba wakienda nyumbani wanalala kuchelewa, asubuhi hawafiki kwa wakati unaofaa kisha sana sana hawamalizi zile kazi wanapewa za kufanya nyumbani yani homework. Watoto hawafanyi. Kila asubuhi walimu wanaleta makesi, watoto hawajamaliza kazi zao. Wazazi nao wanalalamika kwamba watoto wanaiba pesa zao, wakienda kucheza mchezo huu wa Kichina. Kwa jumla, naweza nikasema kwamba huu mchezo wa Kichina imeadhiri sana masomo. Watoto wengi wakiwa darasani wako absent minded, yani hawako darasani, wanaleta mwili tu, lakini akili ziko nje, wanataka waende wakacheze. Na wengi wao, ukiwahoji unasikia kwamba wamekuwa ni maexpert. Ukiita mzazi umuulize, mbona mtoto kazi yake ya masomo yake inarudi chini? Anakuambia mtoto amemzidi, mtoto amemshinda. Akitoka kazini anapata mtoto hayuko nyumbani, akifuatizia anapata mtoto yuko kule kwa huo mchezo wa Kichina, miaka kumi na tatu kumi na nne kuanzia darasa la sita ndio wameathirika sana. Kwa maoni yako kama mwalimu, wadhani kuna suluhisho kuhusu mchezo huu na kwa watoto? Mimi naonelea kwamba kunafaa kuwa na suluhisho, maanake hao watoto wetu tayari wana changamoto nyingi sana na mambo yao ya masomo, wakati sasa tena wanaletewa kitu kingine cha kuwatoa hamu ya shule, waanze tena kuchezacheza hizo mabeting na vitu kama hivyo. Ina impakti kubwa sana kwenye matokeo ya masomo yao. Kwa hivyo pengine serikali ingetafuta namna, lakini hii mchezo inaathiri pia watu wazima. Wazazi wanakuja wanalalamika, wameachia. Unapata baba analalamika, aliachia mama pesa ya chakula ya watoto, mama naye ameenda amecheza mchezo kule, pesa zimeisha, watoto wanarudi shuleni hawajakula chakula. Ukijaribu kufuatizia kama mwalimu mkuu, mbona watoto hawakuli? Inaleta confusion pia na a lot of conflict kwa family. Kwa hivyo sijui mchezo huu ulitoka wapi na kwa nini uliletwa? Aya, unasikia mambo ya mchezo ya Mchina. Ni hatari sana sasa. Mchezo wa kamari, bahati nasibu. Sasa sijui mchina, kama kuna mchezo unaitwa mjerumani, kuna mchezo unaitwa marekani, labda unaitwa mkanada. Sasa pale kuna shida, lakini ni hatari sana yeah. Unasikia ni watoto wadogo yeah. Alafu kuna kitu kimoja ambapo nimekuwa nikisoma kwenye mitandao ya kijamii na vilevile kwenye vyombo vya habari, hasa katika maeneo ya Afrika na Afrika uh, mashariki <laughs> wakati ambapo mchezo huu wa kamari umeingia, ama gambling wanasema kwamba imani kubwa ama dhana kubwa miongoni mwa vijana na pia sasa hao watoto wanaamini kwamba utajiri haupatikani kwa njia ya kutafuta tena, haupatikani ni kamari. ni kamari tu kwamba ni bahati nasibu, wewe upate bahati nasibu, wewe upate na unasikia kwamba... sasa uko Uganda, mimi nimeona zaidi. Na unajua kumekuwa na visa vya kujiua pia ya yeah. Mtoto amechukua hela ameenda amecheza mchina. Naona Kenneth ananiangalia. Amecheza mchina, labda kuna mchezo unaitwa mganda. Sasa sijui. Mchina ni kwa sababu ya kile chombo ambacho kinatumika kucheza. Harrison, sikujua. Mganda, nimeshuhudia hata polisi wakicheza mchezo huu wa kamari. Ah. Na wako na raia pale. Sasa na wale wakuu, wale wakuu <laughs> wa mitaani yeah. <laughs> Seriously. Eh, sasa... Nimeona polisi na raia wa kawaida. Eh. Na wale ambao sasa ni viongozi wa mitaani, eh. wanacheza kamari. Sasa itakuwaje, na huyu akishindwa? Basi yeah. ni makonde wanagongana ma..., e. Turudi kwa swala lingine hapa, ambalo tuliuliza jana, tukauliza je, wewe unaunga mkono hatua ya kuletwa kwa madaktari kutoka Cuba kufanya kazi Afrika Mashariki? Naam, nikianza naye huyu, anaitwa Jervas Dotto anasema, binafsi siungi mkono madaktari kutoka Cuba kuja Afrika Mashariki kufanya kazi wakati tuna madaktari wa kutosha, na shauri serikali zote za Afrika Mashariki waongeze vitendea kazi mahospitalini. Haya, Silas anasema, yuko Nairobi, Kenya, anasema anaunga mkono kwa dhati, kwani madaktari wetu amejawa na tamaa na uroho wa pesa, mmesahau wito wa kuokoa maisha ya wagonjwa na wanadamu. Na huyu ni Mateus Ludovich anasema, kwa dawa hani hizi zilizo chini ya kiwango cha Afrika au watakuja na zingine Matres anasema ah, kwa dawa gani hizi hizi zilizo chini kiwango Afrika au atakuja na dawa zingine zilizo za hali ya juu zaidi, au watakuja kufanya majaribio ya madawa yao? Huyo ni mwingine naye anasema, Hamisi Musa, ndivyo anauliza. Lakini tuachane na hayo ya madaktari kutoka kutoka Cuba, Cuba. Tumkaribishe Kenes. mm -hmm. mm. yapi ya yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii? dakika chache zilizopita alivyotuarifu Kennedy Wandera ni kwamba Uhuru amehutubia bunge, tusema Uhuru ni rais wa Kenya, Rais Uhuru Kenyatta. mm -hmm. Bunge limekuwa tulivu sana, lakini si hotuba wala kuhutubia swala. so ambalo linatandaa kwenye, linatamba kwenye mitandao ni kwamba aliposema Wakenya wasalimiane na wadumishe amani wabunge wote walianza kusalimiana bila no. kujali chama bila kujali upande wote. Hivi leo? Yes, wote no. wamesalimiana. mm -hmm. Lakini aliyechukua nafasi kubwa na kutambaa sana ni mbunge anaitwa Babu Owino no. alitoka kiti mbio mpaka kwa Uhuru na akamsalimia yule kijana, tilia maanani. <laughs> Hula... uh -huh. Mwaka jana uh -huh. Babu Wino alimtusi Rais Uhuru wa Kenyatta akisema ni mtoto wa mbu. Nakumbuka vizuri wakati siasa zilikuwa zimepamba moto. Laimon Mwashi moja kwa moja anasema woi, nimefurahi sana Babu Wino uh -huh. Steve Okoth, Kenya uh -huh. kweli ipo mikononi mwa Mwenyezi Mungu, naam. Abdallahi Suraja anasema kweli, Babu Wino unaweza uh -huh mwingine naye akasema utani, anasema mimi nasalimiana hapa na miguna miguna nikiwa Canada. <laughs> tumeachana na hayo. Facebook imekuwa na sakata, unaijua? Ah, hiyo sakata imetulia lakini, ile ambayo linatamba sasa ni kwamba Facebook inataka kuanzisha programu ya kuwapatanisha wapendanao Ukitaka mchumba, ukitaka mtu wa kuhusiana naye kimapenzi, Facebook itatoa programu ambayo wewe utatafuta kipusa fulani, kirembo fulani, kidosho kwa lugha ya mtaa, alafu mtaanza maneneni ya dating pale, sasa itakuwa official kwamba unajieleza, mimi naitwa Bwire, niko hivi na hivi. Haya, mwisho kabisa, utafiti mpya unaonyesha kwamba robo tatu ya aina zote ya viumbe hai waishio kwenye maji yasiyo na chumvi katika ziwa Victoria linalounganisha nchi kuu za Afrika Mashariki wamo hatarini ya kuangamia kutokana na uchafuzi wa mazingira na uvuvi uliopindukia. Hiyo itatishia maisha ya takriban watu milioni 42 wanaoishi Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda na Burundi, na utafiti huu wa shirika la kimataifa la uhifadhi wa uwasilia IUCN. Nimemaliza. <laughs> <laughs> <laughs> ya, yawe sawasawa <laughs> hayo <laughs> yeah. Ndio tulio nayo ndani ya VOA Express siku ya leo, nikishukuru. Jina langu Harizon Kamau na mimi ni Patrick Ndwimana, tukisema kwa heri kutoka Washington DC.