Kamili, Afrika Mashariki saa mbili. Bwire. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameomba msamaha kwa Wakenya wote walioathirika katika siasa za mwaka jana elfu mbili na kumi na saba. Kenyatta ameomba msamaha wakati akihutubia mabunge mawili ya nchi ya Kenya, miezi miwili baada ya kukutana kiongozi wa upinzani nchini humo Raila Odinga na kuahidi kuzika tofauti zao za kisiasa na kuwataka wananchi wa taifa hilo kushirikiana katika maendeleo ya taifa. Aidha, rais Kenyatta amekariri kuwa Kenya itaendelea kuimarisha juhudi za kutafuta suluhu ya kudumu katika mizozo ya kisiasa inayokumba mataifa ya Sudani Kusini na Somalia. Rais wa Marekani Donald Trump ametoa tamko linaloashiria kwamba anadhani mazungumzo kuhusu silaha za nyuklia za Korea Kaskazini na mikataba ya kibiashara za kimataifa ni muhimu zaidi kuliko uchunguzi unaofanya na mwendesha mashtaka maalum kuhusu iwapo Rasia iliingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita na iwapo rais huyo alijaribu kuingilia kati uchunguzi huo. Kupitia ujumbe wa Twitter, Trump amerudia tena kauli yake ya awali na kusema kuwa hakuna ushirikiano uliokuwepo kati ya timu yake ya kampeni na ya urais na Rasia. Amesema uchunguzi huo ni mzaha tu na kwamba kuna masuala muhimu zaidi ya kuangazia. Tathmini hiyo ya Trump imejiri huku uchunguzi huo uliochukua takriban miezi kumi na tano ya utawala wake ukichukua mwelekeo mpya ambapo mawakili wa Trump wanajitayarisha kwa uwezekano wa mteja wao kuulizwa maswali na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller. Maafisa wa Libya wanasema kuwa shambulizi lililotokea kwenye jengo la tume ya uchaguzi ya nchi hiyo katika mji mkuu wa Tripoli limesababisha vifo vya watu wasiopungua kumi na wawili. Mmoja kati ya washambulizi alijilipua ndani ya jengo wakati washambuliaji wenzake wakivamia jengo hilo. Kundi la Islamic State limedai kutekeleza shambulio hilo. Libya imekuwa katika mgogoro tangu kiongozi wa nchi hiyo Muammar Gadafi kuondolewa mamlakani na kuuawa mnamo mwaka elfu mbili kumi na moja. Nchi hiyo kwa sasa imegawanyika kati ya serikali inayoungwa mkono na makundi tofauti ya waasi na utawala unaotambuliwa na jumuia ya kimataifa yenye makao yake mjini Tripoli. Gasia nchini Libya zimesababisha pia kuwepo na makundi ya kigaidi kama vile ISIS yaliyokita kambi katika nchi hiyo. Unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ujumbe wa juu wa Umoja wa Mataifa umesisitiza kwamba ni lazima kufanyike uchunguzi wa kina na sahihi kuhusu ghasia wanazopitia wa Rohingya. Ujumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilikuwa ndio kundi la maafisa waandamizi wa kimataifa kutembelea Barma katika jimbo la Rakine tangu mwezi Agosti mwaka jana wakati ghasia dhidi ya, ya Waislamu ziliposababisha zaidi ya wakimbizi laki saba kutorokea Bangladesh, wakihofia ya maisha yao. Wanadiplomasia hao wameishi Barma kutia saini makubaliano ya maelewano na Umoja wa Mataifa pamoja na Bangladesh kwa ajili ya kuwarejesha salama na kwa hiari wakimbizi hao. Na polisi nchini Rwanda wamewakamata wakimbizi ishirini na watatu wa Kongo baada ya maafisa wa ngazi ya juu wa polisi na serikali kushambuliwa kwa mawe walipokwenda kutembelea kambi ya wakimbizi ya Kiziba, kwa mujibu wa serikali, baada ya siku mbili ya gasia. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba maafisa hao walishambuliwa Jumatatu walipotembelea kambi ya wakimbizi iliyopo magharibi mwa Rwanda ya Kiziba, ambayo inahifadhi wakimbizi wa Kongo wa 17. Polisi walijibu mashambulizi hayo kwa kutumia gesi ya kutoa machozi kwa wakimbizi hao na kumjeruhi mtu, mtoto mmoja wakimbizi katika kambi hiyo wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba mamia ya maafisa wa polisi waliokuwa na silaha waliingia katika kambi zao Jumanne na kufyatua mabomu ya gesi ya kutoa machozi na risasi za moto na kumuua mkimbizi mmoja. na kuacha na Idi Ligongo kuletea kipindi maalum cha kwa undani, mimi ni Kenneth Bwire. ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine, ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Leo kama ilivyo ada ya siku ya Jumatano, tunajiunga na wenzetu walioko Mombasa nchini Kenya, ambapo leo hii wataangalia hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta ambayo ilielezea taswira ya Kenya katika awamu ya pili ya uongozi wake. Na katika sehemu ya pili tutaangalia shauri la wakimbizi wa Congo DRC walioko nchini Rwanda, ambapo inadaiwa kwamba kwa siku mbili wameendeleza ghasia. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam, katika kwa undani hii leo, moja kwa moja tunaanzia mjini Mombasa ambapo tunajiunga na mwenzangu Libert Adede pamoja na Amina Chombo kwa ajili ya kukuletea sehemu ya kwanza ya kipindi hiki ambapo hii leo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alilihutubia taifa akielezea taswira ya Kenya na uongozi wake jinsi utakavyokuwa katika awamu yake ya pili na ya mwisho kwa mujibu wa katiba ya Kenya. Haya, karibu sana Libad Adede na Amina Chombo. Karibu msikilizaji, hii ikiwa ni Studio 15 Mombasa, tukijumuika pamoja na wenzetu Studio 15 Washington kwenye kitengo cha Kwa Undani. Kila siku ya Jumatano unapata mambo mazuri kutoka hapa Kenya, hivi leo tukiangazia hotuba ya Rais uhuru Kenyatta kwa mabunge yote mawili, hii ikiwa ni bunge la seneti na bunge la kitaifa. Kuangazia ni mimi colin sadedi pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Naam, ni bunge la kumi na mbili baada ya taifa la Kenya kujinyakulia uhuru wake, na hii itakuwa ni awamu ya pili ya Rais Uhuru Kenyatta, na pindi tu baada ya kuweza kuapishwa na kuchukua hatamu, huwa ni jukumu lake kuweza kuzungumza na kuweza kuelezea mabunge hayo mawili na kuweza kuelezea pia taifa ni hatua zipi atazichukua, ama ni wapi taifa linaelekea na katika hotuba hiyo ameweza kuangazia maswala mengi zaidi, ikiwemo maswala ya demokrasia, ikiwemo maswala ya afya, ikiwemo maswala ya big four, yani mipango yake minne mikubwa ambayo anatarajia kutekeleza. Labda Amina, tukianzia kwa upande wako wewe, katika ujumbe huo ama hotuba hiyo, uliweza kufuatilia mambo gani muhimu? Naam, bila shaka ikiwa ni uh, kufika kwa rais katika bunge lile ni kikatiba ama ni sheria ya kikatiba ambayo kila mwaka rais anapaswa kuweza kutoa hotuba katika bunge, kuhutubia taifa ruwaza yake ya mwaka. Jambo ambalo imeweza kulifuatilia kwa karibu wakati ikiendelea. Kwa hotuba ile ambayo imemchukua zaidi ya jisa limoja kuweza kuzungumzia, ni kwamba ametaja sana swala zima so la uwiano uh, na umoja wa taifa, akiwataka kwamba hawa wabunge waweze kuhakikisha kwamba wanaonyesha umoja, na pia akaweza kuzungumzia swala so zima la kwamba taifa hili la Kenya mwaka uliopita, uchaguzi haukushuhudia malumbano ama haukushuhudia visa vingi vya ukosefu wa amani, na kuwataka wabunge ama viongozi wote wa kisiasa kubadilisha mbinu ambazo wanatumia wakati wa siasa, wakati wa kampeni waweze kubadilisha zile mbinu na tamaduni, kwa sababu mengi ya hayo huwa yanachangia kuwepo kwa vurugu. Na swala la handshake ambalo yeye tarehe tisa mwezi Machi, akiwa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga, walionekana wakipeana mikono, ni jambo ambalo limeweza e, kupewa pondo katika a, hotuba yake na kuweza kumsifu ama kumsifu Raila Odinga kwa kuchukua hatua ile ya kuunganisha Wakenya na kwataka kila mmoja kuweza kuonyesha uh, uwiano na upendo na kusameana, na tumeweza kuona katika bunge, wabunge wakienuka, wale wa upande wa upande upinzani, upande wa serikali wakipeana mikono. Bwana uh, e, mbunge wa Embakasi e, Mashariki e, Babu Owino ambaye alitambulika kwa kuweza kutoa matamshi ambayo haingefurahisha rais wakati wa siasa, pia ameinuka na kaenda kumpa mkono uh, rais Uhuru Kenyatta akiwa ndani ya bunge kuonyesha kwamba wameweza kusameana. Nam, katika ujumbe huo na hotuba hiyo, rais amesisitiza kwamba tena Kenya haifai kuingia kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa sababu ya siasa. Amesema Kenya ama Mkenya yeyote hafai kupoteza e, mali yake kwa sababu ya siasa na akawataka wa viongozi hawa wa kisiasa kuweza kuunganisha taifa. Na jambo la kuvutia zaidi ni wakati Rais Uhuru Kenyatta mwenyewe amechukua fursa ya kuomba Wakenya msamaha na kumwomba yeyote yule ambaye anaweza kuwa alikwazika ama aliudhiwa na siasa alizopiga Rais Uhuru Kenyatta, huku akiwataka Wakenya wote kuweza kuungana. Hilo ni limetokea kwa katika ujumbe wake. Wacha tusikie Rais Uhuru Kenyatta amesema vipi kuhusiana na swala hilo la uwiano. Na mbali na uwiano, pia amezungumzia swala so la zima la ufisadi. Kumbuka kwamba uh, adede mwaka jana, wakati akitoa hotuba kama hii, kulikuwa na visa vingi vya ufisadi uh, ambavyo vilikuwa vinazungumziwa nchini Kenya. Na ukiangalia wasemaji wengi, kwa sababu tangu asubuhi runinga za humu nchini, vyombo vya habari vimekuwa vikizungumza na Wakenya, wadadisi wa kisiasa wakijaribu kutathmini na kuweza kuangalia ni maswala gani ambayo muhimu yanafaa kuangaziwa katika hotuba ya leo, na Rais Uhuru amezungumzia swala la ufisadi na akasema kwamba eh, katika kukwa, mwaka, kwa mwaka mmoja wameweza kurudisha mali ya thamani ya bilioni sita eh, kutokana na vile visa ambavyo ilikuwa ni vya ufisadi, na akawataka wabunge kuja na sheria ambazo zitaweza kukabiliana na ufisadi, huku akitaka viongozi wote wakiwemo magavana, maseneta kuhakikisha kwamba wanakuwa na maadili mema katika ku kutekeleza shughuli zao ili kuzuia maswala ya ufisadi. Tutamsikia japo kidogo katika hotuba yake. Na mswala lingine ambalo pia ameweza kuangazia katika hotuba yake ni kuhusiana na baadhi ya miradi ambayo serikali imetekeleza e, katika ujenzi wa barabara katika maswala ya kutafuta, e, kuimarisha uchumi na haswa sana Kenya ikiwa iko na deni kubwa la shilingi trilioni nne la mkopo. Ha, amejaribu kuelezea uh, hatua ama zile fedha ameweza kuchukua za mkopo, hatua zimeweza kufanya, huku akiangazia ujenzi wa reli ambapo sasa iko katika awamu ya pili kuelekea katika kituo cha Naivasha. Akaangazia baadhi ya barabara zinazotengenezwa, nasema sasa kuna takriban mit, eh, kilomita elfu tatu za barabara zinazojengwa na kunahitajika kujengwa eh, eh, zaidi eh, ya eh, kilomita elfu tano kuhakikisha kwamba ahadi aliyoitoa wakati ule wa hapo nyuma kwamba imeteka kuhakikisha kwamba kuna eh, hali ya barabara. Amesema barabara hizi zimeweza kuwa na faida kwa Wakenya, zimeweza kuimarisha utalii, zimeweza kuwasaidia wakulima katika maeneo mbalimbali kuweza kufikia masoko na kuimarisha hata pia eh, wale ongeza kusafiri kutoka eneo moja hadi kwingine. Hilo ameweza kuliangazia katika ujumbe wake. Pia vilevile vile kuna swala la usalama ambalo liko kati ya zile ajenda nne kubwa. Ameweza kusema kwamba uh, sasa hivi taifa la Kenya ni ni taifa ambalo liko na usalama. Japokuwa hakujakuwa sawa lakini, akiangalia wakati akifanya utu, akizungumzia uh, bunge lile mwaka jana mwezi wa tatu tarehe kumi na saba na sasa hivi kumekuwa na visa vingi ambavyo vimepungua katika maswala ya ugaidi humu nchini Kenya, na nasema kwamba taifa la Kenya liko tayari kuweza kulinda Wakenya na hata wao kama Wakenya wako tayari kuhakikisha kwamba mipaka ya Kenya imelindwa na pia wataendelea kuwa neighbors keeper, yani wataendelea kusaidia mataifa jirani kama vile Somalia ambao mpaka sasa hivi bado hawajakuwa sawasawa. Akagusia uh, taifa la Sudan kusini ambalo bado linakumbwa na misukosuko ya kiusalama, na akasema ili sisi uh, ili kama eneo la Afrika ni lazima kwamba wao kama Kenya wataendelea kusaidia uh, kule kwingine kuhakikisha kwamba usalama upo. Na akasema kwamba yeye kukutana na rais wa Somalia kuliweza kusaidia katika kuhakikisha kumekuwa na ndege za moja kwa moja kutoka mataifa haya mawili nam hiyo ikiwa chini ya uwiano na mataifa jirani eh. Rais Uhuru Kenyatta amesisitiza umuhimu wa kuwepo na uwiano, akipongeza hatua ya mataifa ya bara Afrika vile walivyotia ule mkataba wa makubaliano eh, Kigali Rwanda, ambapo ulikuwa ni makubaliano ya kuweza kuimarisha biashara, akisema hilo litaweza ku kuimarisha E, mwingiliano wa mataifa haya akiwakumbusha ama na kuwapongeza wabunge kuhusu hatua ya kuweza kufungua, e, kuondoa masharti ya visa kwa wale wote kutoka barani Afrika ambao wangelipenda kufika Kenya akisema kutu, baada ya hatua hiyo tu imeweza kuisaidia Kenya, imeweza kutambulika na shirika la Umoja wa Mataifa, na sasa shirika hilo la Umoja wa Mataifa limeweza kuitambua Kenya kama kituo chao kikubwa cha kuweza kufanyia shughuli zao na kuelekea katika mataifa mengine, na akawa anasema kwamba e, swala hilo ama hatua hiyo ya Umoja wa Mataifa itaweza kufanya kuwa rahisi kwa vijana kupata ajira ambazo zinaweza kuwasaidia katika, katika hatua zao za kuhakikisha kwamba Wakenya wanapata ajira. Ukiangalia tathmini ya hali ambavyo imeweza uh, kujitokeza baada ya wao wawili kuhandshake kama ambavyo wakenya uh, wameweza kuitaja mm. E, ni kwamba imeonekana kuleta uiano kwa sababu leo ilikuwa taswira tofauti katika bunge lile. Uh, wapinzani na wale wa upande wa serikali walikuwa kitu kimoja, amani iliweza uh, kuonekana. Ukiangalia mwaka jana, wakati rais akitoa hutuba bungeni hakukuwa na ile hali ya utulivu, lakini leo walikuwa wametulia wanamsikiza na baada ya hotuba hii, wabunge wa upande wa upinzani na upande wa serikali wameweza kupongeza hotuba uh, ambayo uh, rais ameweza kutoa, japo kuwa kulikuwa na mambo kadha, kama vile swala la upande wa wale wanaoishi na ulemavu, akisema kwamba kuna haja ya fedha zile kuweza kuongezwa, lakini katika swala la uwiano wameunga mkono na kusema kwamba ameweza kujitokeza kama kiongozi wa taifa na siyo kiongozi wa Jubilii. Labda tusikie baadhi ya wabunge ambao wameweza kuzungumza. Mza baada ya hotuba kenye tungetaka kidogo ikiwa 42000 na wazee wako karibu eh, 300000 kidogo hiyo tuongezwe hata sisi ili tufika at least 100000 wale the the the the president has taken three quarters of of of his time explaining the need need for for national inclusivity and the need for Kenyans to work together so that that that we can build our country he has also spoken deeply on uh, success of his administration including the number of infrastructure projects that have have been that have been done Hao ni baadhi tu ya wabunge waliozungumzia eh, kuhusu hotuba ya rais. Lakini kabla tuwasikie, Wakenya pia wamesema vipi kuhusiana na hotuba hiyo, swala lingine ambalo ningependa ni kuangazia ni kuhusiana na maswala ya afya. Amesisitiza umuhimu wa kuanzisha bima ya afya ambapo Wakenya wote watapata huduma za matibabu. Amesema kwamba kwa sasa wanawake wajawazito wanapata huduma za kujifungua bure, hatua ambayo sasa inaweza kuifanya Kenya inafikia malengo ya, ya ma Endeleo, endelevu na, kando na hayo, akawatambua watu wanaoishi na virusi vya HIV akisema kwamba asilimia 94 nne wanawake wajawazito wanaoishi na virusi vya HIV wanasaidika kupata matibabu, wanapata huduma za matibabu ambayo inaweza kusaidia wakijifungua waki watoto ambao watakuwa na afya, huku akisema kwamba serikali yake imeweza kuongeza idadi ya zahanati na hospitali nchini Kenya kutoka 9 hapo awali hadi eh, mwaka elfu mbili na kumi na mbili hadi elfu kumi na moja mwaka elfu mbili na kumi na saba kuzalia katika hospitali. Pia kumeweza kupunguza idadi ya vifo vya kinamama wajawazito wakati wa kujifungua na watoto kutoka, kumbuka ilikuwa ni kwa kila Uh, wanawake laki moja mia nne themanini na nane walikuwa wanafariki kutokana na kujifungua, lakini kwa sasa imepungua kutoka mia nne themanini na nane kwa laki moja kwa mpaka mia tatu sitini na mbili. Lakini hata hivyo ameweza kutoa changamoto kwa serikali za ugatuzi wakisema kwamba wahakikishe kwamba chanjo dhidi ya magonjwa uh, watoto zinapatikana kwa sababu tangu hatamu za uh, ugatuzi kuingia, asilimia ya upatikanaji wa chanjo umeweza kupungua asilimia 90 hadi 70 ambao ni hatari kwa watoto wachanga. Wa changa, wacha tuwasikie Wakenya wanasema vipi ama wamezungumzia vipi Hotuba ya rais Uhuru Kenyatta hatujajua kabisa umuhimu wake ni nini, maanake tumeangalia pale babu wawino akamsalimia rais hivyo hivyo, pia tatarajia orengo pia amsalimi wetangula ambaye alichukua nafasi yake, iwapo kweli taifa tataka iendelee kwa kitu kimoja. Jambo la tatu ni maswala ya kilimo, akuguzia kwa undani sana swala la viwavi ambavyo vinahadhiri mimea y mashambani, bei ya mahindi kuna tatizo. Hayo ni maswala ambayo rais angezungumzia. Mimi nimefurahia hotuba eh, ya rais siku ya leo. Ra tumeona uwiano kati ya viongozi kule juu, na tunafikiria kwamba tutapata kuona uwiano zaidi kati ya Wakenya. Wakati ule mwingi tulikuwa na wasiwasi wengine wakujua kujua kwamba mambo yatakwenda namna gani. Maoni yangu ni, nimejaribu kuangalia jinsi rais ameweza kuongea katika hotuba yake, lakini sijaona kilimo nam. Hawa wamekuwa ni Wakenya wakitoa hisia zao kuhusiana na hotuba ya rais. Hakika kuna mengi yatakuwa yanajadiliwa wiki hii, na pia hotuba hiyo ikijadiliwa katika mabunge hayo mawili, bunge la Seneti na bunge la Kitaifa. Na kufikia hapo, tutakuwa tunakunja jamvi hili la kwa undani. Kutoka Mombasa, mimi ni Collins Liberty Adedi nami ni Amina Chombo. Na kabla ya kutoka bungeni, ameweza kuacha ripoti tatu, moja ikiwa ni kuhusiana na Uh, suala zima la utaifa. Lingine ilikuwa ni kuhusiana na hali ya usalama humu nchini Kenya na vilevile vile, na mafanikio ambayo yameweza kupatikana katika kuhakikisha kwamba kunaletwa utaifa nchini humo. Shukrani Amina Chombo na Libert Adere kwa sehemu hiyo ya kwanza ya kwa undani kutoka Mombasa. Na moja kwa moja tunaelekea katika sehemu ya pili ambapo hii leo shirika la habari la Reuters lilitangaza kwamba wakimbizi ishirini na watatu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo waliopo katika kambi inayopatikana magharibi mwa nchi ya Rwanda walikamatwa mara baada ya kutokea ghasia zilizoanzia toka siku ya Jumatatu. Na kwa kuwarushia mawe maafisa wa polisi na maafisa wa serikali ya Rwanda waliokwenda kutembelea a, kambi hiyo ambapo kwa mujibu pia wa habari hiyo kutoka shirika hilo la Reuters, ni kwamba wana usalama hao wa Rwanda walitumia gesi ya machozi pamoja na risasi za moto ambapo kwa mujibu wa Reuters, mtu mmoja alipoteza maisha. Kujua ukweli na undani juu ya tukio hili tunaye mwanahabari wetu Silvanus Karimera kutoka huko nchini Rwanda. Karimera, kwanza tupatie ukweli juu ya tukio hili, ni nini hasa ambacho kipo? Maanake zipo ripoti zinazokinzana juu ya tukio hili -Asante Idi Ligongo, asante msikilizaji wa wa. Kwa undani ni kwamba kilichotokea, hakuna taarifa ambazo zimedhibitishwa na serikali ama upande wote hapa Rwanda kuhusu ake, kifo cha mtu mmoja ama wawili. Kilichotokea kilichothibitishwa na polisi ni kwamba Uh, polisi iliweza kuzingira kambi hiyo na kuweza kuwatawanya wakimbizi ambao yenyewe uh, inatangaza kwamba walikuwa wanarushia wana, wana mawe, walienda usalama kwa sababu kama inavyokumbukwa ni kwamba mwezi wa pili mwaka huu uh, pale wakimbizi kufanya maandamano katika kambi hiyo na kusababisha hata baadhi yao kuweza kuuawa katika makabiliano na polisi. Kuanzia wakati huo polisi iliweka Uh, lindo niseme ama maafisa wa usalama ambao walikuwa walikua wan, wanapiga doria usiku na mchana katika eneo hilo nje ya kambi, lakini kwa hivyo, kilichotokea kuanzia wakati huo mpaka tunapozungumza kumekuwepo na makabiliano ya chini kwa chini ambayo, uh, kimsingi yamekuwa hayapatikani haya, haya, haya, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa ukubwa niseme. Kwa hivyo, kilichotokea ni kwamba polisi pamoja na na wizara na usalama wa wakimbizi hapa kwa, kwa pamoja wakatangaza kwamba baadhi ya watu walikamatwa kutokana na kwamba waliweza kuwarushia mawe polisi uh, katika jitihada za wao kutaka kutoka nje ya kambi kwa sababu kama nilivyotaja nilivyotaja, katika hapo mwanzo ni kwamba uh, baada, baada ya hapo polisi iliwazuia wa, ili kutoka nje, yani kutokana na, na, na, na yale makabiliano ya awali. Kwa hivyo katika swala la kifo ama vifo haikudhibitishwa kama ame, amefariki mtu ama wamefariki watu, lakini kilichotangazwa kwa ni kwamba kumekuwepo kuanzia kitu kama siku ya, ya Jumanne ambapo ni jana uh, makabiliano kati ya polisi pamoja uh, na wakimbizi hao baadhi, na mpaka tunavyozungumza baadhi ya viongozi na hilo limethibitishwa na wizara inayohusiana na, na, na, na, na masuala ya wakimbizi uh, viongozi wa kamati ama tume maalum ambayo ilikuwa ni tume ya uongozi wa, wa, wa kambi hizo ndani ya kambi uh, ilivunjiliwa mbali na hata baadhi ya viongozi ukamatwa kutokana na kwamba wao walikuwa wanashutumiwa kwamba ndiyo wanasababisha ama wanahamasisha wakimbizi kuweza kukaidi uh, mito ya kuweza kutunza usalama katika kambi hiyo. Na kile ambacho kiliwafanya uh, maafisa wa serikali na maafisa wa polisi kuelekea katika kambi hiyo uh, ni nini? Ni nini suala so zima ambalo mpaka sasa hivi inaendelea kutajwa kama, kwa sababu kuanzia mwezi wa pili mwaka huu wakimbizi wamekuwa wakilalamika kwamba Uh, kupunguziwa ile poso ya shirika la Umoja wa Mataifa la huduma kwa wakimbizi niisala, pamoja na matatizo mengine ambayo alikuwa anayataja kwamba yanawasababishia hali mbaya ya kimaisha na mpaka baadhi wakawa wanataja kwamba wanahitaji kurejea nyumbani, lakini mkurugenzi mkuu wa shirika la unh alipoizuru Rwanda mm. mwezi miezi miwili iliyopita, akasema kwamba swali hilo wanalitathmini kuweza kuhakikisha kwamba sasa wakimbizi uh, wanapatiwa angalau nafasi za ajira pamoja na kuwakidhi na mambo mengine ya kuweza kukidhi mahitaji yao, lakini akasema kwamba hii hiyo UNHCR haiwezi kuwaruhusu kuweza kurejea kule DRC mashariki mwa nchi yao, kwa sababu haijawa na uhakika wa usalama ambao uliwafanya wakimbia miaka ishirini na ushee iliyopita kwa hivyo hali hiyo haikuwaridhisha wakimbizi, na mpaka wakawa wanadai kwamba wanataka nchi ya tatu, na hapa mpaka baadhi wakasikia wakisema kwamba wanahitaji, kwa sababu kuna kundi moja awali, miaka michache iliyopita, lilipelekwa nchi za Ulaya pamoja na Marekani kule. Kwa hivyo wakawa wanasema kwamba na wenyewe watafutiwa nchi ya tatu kwa ya kupelekwa pasipokuwa hapa Rwanda. Kwa hivyo ni swala ambalo migongano imeendelea kusikika hapa na pale, na tutegemee pengine hata kesho na keshokuta kupata matatizo kama haya. Lakini Karemela, uh, nakumbuka kulito, kulivyotokea ghasia kama hizi uh, wiki ama miezi kadhaa iliyopita serikali ya Rwanda ilisema imeshashughulikia swala hili na pengine hali ya katika makambi ya wakimbizi wa Burundi wa Congo DRC ipo shwari, hasa mara baada ya kuelezwa kwamba vyakula ni kweli, hilo nalohitaja ni kweli, manake mimi nimetembelea kambi hizi, nimetembelea kambi za wakimbizi kule Kigoma, nimetembelea kambi za wakimbizi hapa na pale, nimeshuhudia kwamba kwa ambao wako hapa Rwanda, kwa kweli, kwa namna moja, kwa kwa, kwa sababu kwa mfano kama kambi ya wakimbizi ya Burundi iliyo mashariki mwa nchi karibu na mpaka wa Tanzania kule uh, kuna zahanati, kuna shule, kuna kuna kuna kuna, kuna maji pale kambini uh, na hata hii kambi tunayozungumzia Kiziba ambayo iko magharibi mwa nchi uh, baadhi ya wakimbizi hao wamepewa vitambulisho maalum ambavyo vinawaruhusu, awali, vilikuwa vinawaruhusu watoke nje na kuweza kujipatia ajira za kujikimu, na serikali ilifanya hivyo kwa sababu ilikuwa inataka kile kiasi cha pesa ambacho uh, shirika la Umoja wa Mataifa kwa huduma gharama za wakimbizi limepunguzwa basi angalau wale wenyewe wajikakamue waji, waji, waji na kuweza kupata angalau kiasi kidogo cha pesa ambazo uh, zingejikimu. Lakini kinacho sasa kwa, ta, kwa tathmini yangu na kwa tathmini ya baadhi ya wadadisi ni kwamba, taratibu, kadri siku zinavyoendelea, baadhi ya wakimbizi wanaosia wengine ili kuweza kupata uh, nafasi ya kuweza kupelekwa nchi ya tatu na wengi wamekuwa kupelekwa kwa mfano nchini Canada, wengine Marekani kule huko, mliko wengine ya katika baadhi si ya nchi za Ulaya. Kwa hivyo kinachotokea sasa hivi si asilimia mia moja kwamba wana matatizo ya kutosha kweli kama, kama ambavyo inatakiwa. Kuna matatizo lakini kumekuwepo na wimbi la chini kwa chini ambalo linawachochea wa, wakimbizi wenzao kwamba wadai maslahi yao katika kupatiwa nchi ya tatu ya kuweza kupelekwa kama ambavyo wenzao kundi la kwanza ilipelekwa katika nchi ambazo meitaja awali. Sasa mpaka hivi sasa tunavyozungumza uh, juu ya kile ambacho kinaonekana kipo, hali si shwari, hali tete fulani hivi, kwa watu wakihitaji kwamba kwenda nchi ya tatu, serikali ya Rwanda ni nini inachokifanya kwa kushirikiana na shirika hili la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi, UNHCR. Kuna, kuna misimamo miwili. Msimamo wa kwanza wa serikali ambayo imekuwa ikitaji ni kwamba yenyewe inachokifanya sasa hivi ni kuhakikisha kwamba wakimbizi wanapata huduma za msingi, na hapa imekusha ime wapatia vitambulisho maalum vitambulisho, kwa sababu mtu akiwa na kitambulisho anaruhusiwa kutoka nje ya kambi na kuweza kujipatia kwa mfano vibarua ambayo vinapatia pesa vidogo vya kujikimu. Hiyo ni mosi, lakini hili imejitahidi kuwapatia kwa mfano watoto shule na kuweza kwenda shule bila malipo yoyote na nini. Kwa hivyo ni swala ambalo serikali inasema kwamba pamoja na kwamba bado wako hapa, yenyewe anajitahidi kuwapatia huduma bora. Na msimamo wa shirika la Umoja wa Mataifa kwa huduma uh, la huduma kwa wakimbizi, yenyewe inasema kwamba haiwezi kuwaruhusu kurejea nchini kwao ama hata kuwapeleka katika nchi nyingine, kwa sababu kurejea nchini kwao inasema kwamba hakujawa na watoa usalama, na kupata nchi ya tatu ni swala la kisheria, ni swala la kuzungumza na nchi hiyo, kama kuna nchi fulani ambayo inahitaji kuwapokea kwa hivyo ni swala ambalo uh, Umoja wa Mataifa ama shirika hilo la Umoja wa Mataifa bado inasema kwamba ni tathmini kuhakikisha kwamba labda siku ambazo sisi hatujui labda huko mbele, labda wapatiwe nchi ya kwenda. Kwa hivyo ni swala mmoja ambayo uh, msamo wa serikali ni kuendelea nikuwe, kuwahudumia, lakini msamo wa wa shirika la Umoja wa Mataifa ni kuweza kuwasaidia kuweza labda kupata hiyo nchi, lakini ni swala ambalo kimsingi inategemea sheria, kwa mfano Asante uh, sana uh, Silvanus Karimera kwa kutufahamisha kile ambacho uh, kinaendelea. Na msikilizaji wa kwa undani wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika eh, kwa muda huu tunakuambia shukran sana kwa kuwa nasi na kwa siku hii ya leo. Katika kwa undani, usikose kuwa nasi hapo kesho, eh, katika kipindi cha kwa undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi.