Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Ujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu kwenye matangazo ya VOA Express ya leo tarehe 3 Mei mwaka wa elfu mbili na kumi na nane. Anayeukaribisha hapa ni Patrick Nduimana, na niko naye mwenzangu hapa. Mimi ni BMJ Murithi. Karibu msikilizaji, popote ulipo. Zimegonga saa tatu nusu hapa Washington na ni kipindi ambacho hii leo tumekuwekea mengi, tumekuandalia mengi tu ikiwa ni pamoja na taarifa kuhusu uhuru wa wanahabari ikiwa ni siku ambayo Uh, wanahabari duniani kote wameadhimisha siku hii, na vile vile twakupeleka mpaka kule Mombasa tuone ni nini, nini kinaendelea katika mzozo kuhusu maji. Twakuletea muziki, twakuletea teknolojia, twakuletea yale yanayotanda mitandaoni au yanayovuma, na ni nini kingine eh? Patrick, ni kweli BMJ. Japokuwa leo ni siku maksusi ya uhuru wa utangazaji habari, yani ni siku yetu sisi wanahabari wa hapa Washington, wanahabari wa sehemu zingine za dunia, lakini tusiwe wachoyo tuna habari nyingi na huko DRC, mwendesha mashtaka wa ICC, ni ile korti ya kimataifa ya makosa ya jinai, Fatu Bensuda ametembelea DRC, lakini sasa raia wa huko Beni ambapo kumetokea mauaji sana wanaomba asisalie tu huko Kinchasa, ajielekeze na huko Beni. Hivi alisha kufika Kishasa, tunamwomba afike Beni, mahali palipitika haya mauaji. Ni baadhi tu ya yale tuliyokuandalia. Kumbuka pia tunaangalia maswala mbalimbali. Patrick, nimesikia hivi nipokuwa naingia studio kwamba kuna picha inaendelea kuvuma kwenye mitandao ya jamaa mmoja kule Tanzania, ambaye amekamatwa, mm -hmm. akiwa amebeba mzigo uh, kama gunia uh -huh. lakini limekatalia kwa kichwa, kulingana na habari hizo. Sasa <laughs> <laughs> zi, alikuwa ameiba mzigo huu wao, inaaminika kwamba maana yake ni shutuma tu. Unajua, kuna wakati na na polisi wamefika pale eh, wakamkamata, lakini mzigo wenyewe ukakatalia utoki, ikaleta eh, kizaizai sana, hiyo huwa hutokea. Sasa nataka tu ukimaliza tu eh, nini matangazo haya Hicho ni kituko cha leo, thibitisha tuone kama ni kweli nikituko au zingaomwe <laughs> ni kituko cha leo. Basi mmoja kwa mmoja, bila kukawia, tujielekeze huko Goma, DRC. Kama nilivyodokeza tu ni kwamba mwendesha mashtaka wa koti ya kimataifa ya ya makosa ya jinai ICC Bi Fatou Bensuda yuko huko DRC katika ziara ya kikazi lakini eh, mashirika ya kiraia huko Beni, Kivu Kaskazini, yanamtaka aweze kujielekeza huko ili aweze kupata eh, malalamiko ya raia hao. Eh, na mwenzetu Ostel Malivika ameweza kuongea na mmoja kati ya wawakilishi wa mashirika hayo ya kiraia. Noela Muliwavyo akiwa mmoja wa viongozi wa mashirika ya kiraia na mmoja wa akina mama wilayani Beni, aomba kiongozi wa mahakama ya ICC Fatou Bensouda, akiwa katika mji wa Kinshasa kwa sasa, kutembelea eneo la Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuliko kubaki Beni hasa sana wilayani Beni, sehemu ambako watu wanauliwa kinyama kila siku. Beni kwa zaidi ya miaka mitano imeshuhudia mauaji ya kinyama, wakishutumiwa waasi wa ADF kutoka Uganda, ila rahia wakiomba viongozi wa mahakama hayo ya ICC kuja kuendesha uchunguzi zaidi. Hivi alisa kufika Kishasa, tunamwomba afike Beni mahali palipitika haya mauaji. Hiyo Kishasa ndio kulipitika mauaji? Hapana, ndio mteritori ya Beni ndipo kulipitika mauaji. Kwa hiyo mnataka kipi kifanyike? Sisi tunataka tuone kila mwenye alihusika kwenye mauaji haya aweze kuenda mahakama, na aweze kupata eh, ile tunaita malipizi kufatana na ye alifanya ile hmm, kupendelea au watu wote ambao a kwa shida waweze kupata. Eh, mtu mwenye anawalipa kwa sababu hakuna hata mtu mmoja alishaka kuongelea. hiyo Hii pendekezo gani mnayo kuhusiana na ziara yake si, si, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Sisi hapo wakati yeye amewasili hapo Kishasa tunasema ni shukurani na ni asante sababu akafika kwetu Beni, kwani teritori ya Beni imeteseka sana. Ataweza kufanya uchunguzi zaidi kupitia hii mama mauaji ambayo imefanyika kwetu teritori ya Beni. Useru Malivika, Sauti Amerika, Goma. Asante sana Austin Malvika kwa ripoti yako hiyo. Uh, BMJ uh, ni kweli leo ni siku ya kimataifa kwa ajili ya uh, uhuru wa, wa wanahabari na wakutangaza habari, lakini kama vile tumevizungumza, tunayo mengi sana, na kabla ya kurejelea siku hii ya kuhusu uhuru wa wanahabari, labda moja kwa moja tujielekeze huko Mombasa, Kenya. kuna nini huko? Eh, ni kwamba mafuriko ya maji yameweza kuharibu mabomba ya maji na, na hasa katika maeneo ya pwani. Inasemekana kwamba wakazi katika baadhi ya maeneo hayo wanapitia wakati mgumu kutokana na ukosefu wa maji safi. Ni takriban mwezi sasa ambapo maji safi hayapatikani katika maeneo hayo, inawalazimu wakazi kutumia maji ambayo si masafi, jambo linalohatarisha afya yao. Naibu gavana Dr William Kingi amesema hali hii imechangiwa na mafuriko yaliyosababisha kuharibika kwa mabomba ya kusafirisha maji, na sasa ameitaka serikali kuu kuingilia katika suala hilo na kuokoa hali ambayo uh, inaweza kusababisha afya ya wakazi wa maeneo ya pwani kuweza kuzoroteka. Uh, mwenzetu Salma Muhamed amefuatilia taarifa hiyo. Tuko na karibu kubik liters arobaini elfu za maji kila siku, ambazo zinakuja Mombasa, lakini kwa sababu ya mafuriko hayo na damage ya zile vile visima, hatuna maji ambayo yanatoka kutoka kwa Baricho. Sasa unaweza kuelewa kwamba tulikuwa tunapata cubic liters elfu arobaini kwa siku, sasa hatupati chochote. Hiyo ni eh, crisis kubwa kwa Mombasa tunaomba serikali kuu iingilie hii e, situation ambayo tuko nayo na tuweze kwamba itatatuliwa kwa mara moja, ndio watu wa Mombasa waweze kupata ile supply ya maji vile ilivyokuwa ina, inapatikana. Naam, huyu ni naibu gavana William Kingi ambaye alikuwa anaelezea harakati zinazofanyika ili kuweza kusuluhisha swala hilo la uhaba wa maji safi lakini vilevile Salama Muhamed ameweza kuongea na mmoja kati ya wakazi wa, wa maeneo hao ya pwani. Nisipoifata kule mi ntakula kweli, so mi nachukua kikokoteni ili mpaka kibarani ku changamwe nikaichukue kule Changamwe. Ikifika kule Changamwe pia nauziwa labda shilingi thelathini plastiki moja. Sasa kitambo cha kutoka huko mpaka hapa, ushaone, huwa nimeumia sana, so naja kuchukua ile bei nilonunulia kule na ile nguvu yangu ilivyosukuma. Nikifika hapa sasa, nikikwambia ni mia na hamsini ukichukua itakuwa pia na mimi ninajua, ninafanya nini shida ambazo sahihi ni wiki ya tatu na maji ukiyapata, mtu atakwambia ni mtungi ni shilingi mia na uta ukipata hiyo shilingi mia, ukinunua mitungi miwili mitatu maji kwamba hana tena, akenda sehemu ingine kuna kutafuta maji, maji hakuna, maji twatumia chumvi. Hatunywi maji ya chumvi mpaka hatupikii maji ya chumvi, hatunywi maji ya chumvi mpaka, sahizi tuapikia maji ya chumvi na tatumia maji ya chumvi na twanywa maji ya chumvi. Kastoma wengine akila akifanya hivi, ah, mama hichi chakula mkipika na maji ya chumvi. Ndio serikali ituangalie mambo ya maji, sisi msisi hatujui maji yamekatika, kuna, kuna, kuna, kuna nini kwa ajili gani, kuna kitu gani mpaka maji ya ke, ikawa, maji huwa ya goma, lakini kama siku ya kwanza siku ya pili maji yaka lakini sasa ni wiki tatu hatujui kuna shida gani. BMJ watu wa huko Mombasa wana karibu mwezi mmoja sasa hawana maji safi, yani wanaumia kabisa, na unajua kwamba hamna maji safi, huwa magonjwa tofauti yanatokea, inakuwa ni changamoto sana. Na kuna ripoti nyingine ambayo imekuwa ikienezwa katika vyombo vya habari huko huko, huko nchini Kenya kuhusu mm. Bwawa moja linajulikana kama Ndakaini. Hili ndilo ambalo husambaza maji kutoka uh, katika miji iliyo karibu na Nairobi na vilevile katika mji wa Nairobi. Sasa cha, cha, cha ajabu ni kwamba licha ya mvua nyingi sana kunyesha katika maeneo kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, lile bwawa limekuwa kwamba alipandishi maji mpaka watu wameanza kuuliza maswali. Eh, lakini unajua mm -hmm. uh, mvua zikiwa nyingi zikichanganya na tope Uh, hayo ni mambo upande wa wafundi wanavyoeleza. Najua hata hilo limetokea Burundi. Zaidi lile tope likishaingia kwenye zile mashini za kupandisha maji mm -hmm. Basi inakuwa bao halifanyi kazi Nam. na ndio inakuwa sababu ya uhaba wa maji sa, kwa hiyo mvua hizo hivo, mvua kali maake, zimeathiri zime mitambo yote na vyombo vya kuweza kuwasilisha maji kwa raia, lakini na hapa Mombasa sasa umesikia kwamba hivi wananunua maji. Wananunua. Wananunua mpaka shilingi mia moja za Kenya. Sasa unaona Patrick nafikiri ni kutume wewe kwa hawa viongozi ambao wanahusika na mambo haya, maanake unasikika una uhandisi fulani, uhandisi fulani ambao unaweza kuwasaidia kufahamu ni kwa nini eh, maji ya fiki kiwango kinachohitajika kule, nilivyoeleza hivyo <laughs> sababu hata nakuambia hayo huwa na unatokea sana Burundi, mafuriko ya maji yakipanda, yanapanda na tope. Lakini nimesikia kwamba gavana huyu wa Mombasa anasema kwamba ameitaka serikali kuweza kutoa mchango ili wananchi waweze upata maji safi. Haya, moja kwa moja, basi tuingie kwenye habari za dunia. Nam, kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba rais wa Sudan Omar al Bashir ameamurisha kufungwa kwa ofisi 13 za ubalozi katika nchi hiyo pamoja na ofisi za biashara zilizo nje ya nchi ili kupunguza matumizi ya fedha kutokana na kudorora kwa uchumi wa nchi hiyo. Shirika la habari la Sudan limeripoti kwamba Sudan imekosa ufadhili wa kimataifa kwa muda mrefu kutokana na vikwazo na Marekani. Lakini licha ya vikwazo hivyo kuondolewa mnamo mwezi Oktoba mwaka jana, nchi hiyo inakabiliwa na matatizo ya kuvutia wawekezaji ili kusaidia katika kufufua uchumi wake. Na dhoruba kali ya vumbi na mvua imewaua watu 78 kaskazini na magharibi mwa India, kulingana na maafisa wa majimbo hayo mawili. Maafisa wanasema kwamba dhoruba hiyo imeangusha miti na milingoti ya nyaya za umeme pamoja na kuharibu nyumba katika majimbo ya Uttar Pradesh na Rajasthan. Dhoruba hiyo iliyotokea usiku vilevile imewajeruhi zaidi ya watu mia moja. Kauli iliyotolewa na Rudy Giuliani, ambaye ni alikuwa meya wa mji wa New York hiyo jana, imeendelea kuzua hisia mbalimbali, wakili wake Raisi Donald Trump ambaye ni wakili mpya aliyejiunga na kundi la mawakili wa rais huyo Uh, mea huyo wa zamani alisema kwamba uh, rais Trump alimpa wakili wake binafsi kiasi cha dola elfu mia moja na thelathini kilichotolewa uh, kwa mcheza filamu za ngono Stormy Daniels ambaye uhusiano wake na rais Donald Trump au tuhuma za kuhusika kwake zimezua uh, hisia tofauti tofauti. Stormy Daniels alipewa pesa hizo ili kumnyamazisha kabla ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita ili azungumzie, asizungumzie uhusiano wake wa ngono anaodai kwamba alikuwa nao na rais Trump. Na wakimbizi wa Rohingya waliotoroka mateso nchini mwao wanakabiliana na vitisho vipya nchini Bangladesh, huku mvua za masika zinapokaribia wanahofu kwamba huenda makao yao ya muda yaliyojengwa kwa mahema yakaharibiwa na mvua hiyo ya masika. Msemaji wa shirika la kimataifa linalohudumia watoto UNICEF Benjamin Stelshen amesema kwamba eneo wanaloishi wanakoishi wakimbizi hao halina miti wala viziwizi vyovyote vya upepo mkali na huenda likakumbwa na mmonyoko wa udongo unaoweza kusababisha vifo vya watu wanaoishi chini ya milima pamoja na wale wanaoishi juu ya milima. Wakimbizi hao vilevile vile wanahofia kwamba mvua ya masika huenda ikaharibu miundo msingi kama vile ukosefu wa vyoo na uhaba wa maji, hali inayoweza kusababisha magonjwa yatokanayo ya na uchafu. Mvua ya masika inatarajiwa nchini Bangladesh katika siku za hivi karibuni. Endelea kusafiri na VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15, uh, jiji kuu la Marekani Washington DC. Popote ulipo, msikilizaji, kama navyokuambia kila siku, hiki ndicho kituo Uh, chakuwa katika kusikiliza matangazo yetu popote ulipo, kumbuka kwamba pia tunapatikana katika www.voaswahili.com. Hiyo ni tovuti ya VOA Express. Ah, haya BMJ, kama tulivyozungumza ni kwamba leo ni siku maksus ya uhuru wa utangazaji wa habari na wanahabari Nam. Kwa hiyo kuna shughuli nyingi nyingi zimefanyika kama huko Ghana, mfano huko Akra, zaidi ya mashirika ya wanahabari 40 yamejiunga na shirika la Umoja wa Mataifa mm -hmm. la sayansi na utamaduni. Kuweza kujadili mambo ya kazi ya upashaji habari. Ni ruhusu nitaje Patrick, kwa wale wasikilizaji ambao labda mara ya kwanza kusikia kuhusu siku ya uhuru wa wanahabari ni kwamba Umoja wa Mataifa ulitenga tarehe tatu mwezi Mei kila mwaka kama siku ya kuadhimisha uhuru wa wanahabari, ikiwa ni moja wapo ya njia za kuhamazisha umuhimu wa uhuru huo na kuzihimiza serikali mbalimbali kuheshimu haki za waandishi wa habari na watangazaji, na hii ni sambamba na kipengele nambari 19 cha azimio la haki za kibinadamu lililotiwa saini mwaka wa 1948 baada tu ya vita vya pili vya dunia. Utakumbuka Patrick, ingawaje ulikuwa hujazaliwa na ni, ni azimio na vile vile azimio la Windhoek kule mm. Namibia. Namibia hili ni la karibuni sana kwa sababu ni la mwaka wa 1991, na, na hili lilitiwa saini na waandishi wa magazeti siku hizo. Ukumbuka miaka ya 90 magazeti yalikuwa ndio Uh, chombo muhimu sana cha kueneza habari kabla, habari kabla ya kuingia kwa mitandao ya intaneti na nini na nini. Na unajua huko Akra uh, BMJ ni kwamba mkutano huu ni kama vile kongamano kabisa, kongamano kubwa sababu kuna uh, waakilishi wa vyombo vya habari mia tisa, kuna mm, waakilishi wa serikali mbalimbali na wadau mbalimbali mbali. Huko Tanzania pia E, wadao wahariri wanahabari e, wameweza kukutana huko Dodoma na kuweza hmm, kujadili changamoto na wakaweza kutoa maadhimio wa upande wa serikali. Nasikia tuna mgeni Patrick, na vilevile na unajua jana tuliweza kuongea na uh, wadao au wahariri wawakilishi e, wa, wa klabu za wanahabari, lakini kwenye laini ya simu yeah, tunaye mwanahabari nah, e, wa gazeti la Mwananchi. Hawa ni wanahabari ambao wanafanya kazi ya upashaji habari, ni vizuri vyema tujue. Vipi siku hii katika nchi ya gazeti la Mwananchi huko Tanzania, Tanzania. Eh, huyu anaitwa Kevin Matandiko <coughs> Kevin Matandiko, karibu kwenye VOA Express. Nakushukuru sana kaka, nakushukuru sana. Naam leo tu kama nyewe wana habari huko, sijui mna yeah. maelezo gani ya kutoa kwenye siku hii maksusi ya uhuru wa upashaji habari, unaweza kutuelezea, mnapofanya kazi vipi, uh, hali yenyewe kwenye uwanja mnakutana na changamoto zipi ya ni kweli. Na labda tu kabla ya kueleza changamoto, ni kwamba eh, Tanzania ni nchi ambayo imekuwa ikiheshimu maadhimio ya eh, maadhimio eh, na, na mikataba mbalimbali ambayo imekuwa ikihusika na maswala ya uwazi pamoja na masuala ya habari, upashanaji wa habari lakini E, ni kukumbushe tu kwamba pia hata rais e, wa awamu ya tano alipoingia madarakani alisema kwamba anahitaji sana mchango wa vyombo vya habari ili aweze kufanikiwa katika utekelezaji wa e, ilani yake pamoja na ahadi zake alizozitoa kwa wananchi. Lakini pia e, hilo limekuwa likitekelezwa, na wadau mbalimbali wamekuwa wakiendelea kutoa ushirikiano e, kwa kipindi kirefu tu lakini pamoja na hali hiyo e, ambayo imetambuliwa na serikali, bado kuna hali ambayo imejitokeza katika kipindi cha hivi karibuni. Kumekuwepo na changamoto e, changamoto hizo ni kwa waandishi pamoja na hata wamiliki wa vyombo vya habari wao wenyewe, kwa maana ya kuangalia changamoto za kisheria na hata changamoto ambazo zinahusika katika e, uendeshaji wa habari, kwa maana ya namna ambavyo habari zinaandaliwa kwa sasa hivi. Uh, labda tu ni jaribu kukueleza kwamba iko mifano mingi ambayo kama unaweza ukanipa nafasi, naweza kurejea baadhi ya eh, mifano ndiyo, ambayo uh, im, ambayo imeendelea kujitokeza mm -hmm. Kwanza kwa sasa sasa hivi kwanza kwa sasa hivi eh, mazingira ya mwandishi wa habari kwa maana ya kuanzia kwa eneo la usalama eh, bado hairidhishi, eh, kwa maana ya habari ambazo pengine ni za uchunguzi bado usalama wa mwandishi wa habari hauridhishi, lakini pia habari za kawaida tu ambazo pengine zaidi zimekuwa zikiwa zikiegemea zaidi katika masuala ya kisiasa na utawala bora, pia na zenyewe zimekuwa zikikutana na changamoto mbalimbali. Naam, kwa maana, ngoja labda nijaribu kutolea mfano. Kuna kwa haraka haraka tu habari ambazo ndio nitakutolea mfano katika eneo la habari za uchunguzi. E, katika kipindi cha mwaka jana ukilinganisha na mwaka huu, habari za uchunguzi zimepungua kwa kiwango cha asilimia thelathini, na hii ni kwa mujibu wa habari ambazo zilikusanywa na Baraza la Habari Tanzania kwa waandishi wa habari ambao wamekuwa wakishindanisha akishindanisha kazi zao katika e, tuzo mbalimbali. Sasa hiyo pia ni kiashiria ambacho si kizuri sana, na kwa sehemu kubwa sana, e, changamoto imekuwa ikijitokeza zaidi kwa waandishi ambao wanaripoti habari Kevin, tutaenda kufuatilia tutaendelea kufuatilia swala hilo, lakini tunakushukuru kwa mchango wako kwenye VOA Express. Eh, sasa Patrick, tunamshukuru sana huyo ambaye ameshiriki. nilikuwa naangalia ripoti ya Freedom House. Unajua hii inatoa taarifa kuhusu jinsi Uh, vyombo vya habari vinavyoonyesha, uh, vinavyo uhuru wake au kukosa uhuru wake katika nchi za Afrika hakuna nchi ambayo inaonekana inaweza kusemekana kwamba iko huru kabisa. Zimerudi nyuma nchini zimerudi nyuma sana naona, heo. Naona nambari mia moja ishirini na mbili Kenya imewekwa pale mm -hmm. na vilevile vile Tanzania iko pale pale katika eneo hilo, hilo hilo na Uganda vilevile vile. -vile. Laki, na Laki... Burundi ni mia moja hamsini na tisa na mia moja na sitini kwa jumla ya nchi mia moja themanini wanasema hali ni tete sana kule, ndio na wanasema zina uhuru eh, baadhi ya nchi zina uhuru lakini ni nusu uhuru, kwa sababu unakumbuka Kenya kumekuwa na mbali, mbali kwani pamoja na kufungwa kwa kufunga vyombo vya habari ambayo ilizua utata sana, kwa sababu wakati wa uchaguzi. Na vile vile, ingawaje kuna wanaosema kwamba Kenya bado iko katika mstari wa mbele kuongeza, lakini vile unajua, vile vile kuna nchi kama vile Burundi, Uganda, kuna baadhi ya wanahabari ambao wametoweka, haijulikani mahali walipo, wameweza ku, eh, kutekwa nyara na inakuwa karibu zaidi ya mwaka mmoja hakuna habari yote. Mfano wa huko Burundi, mm -hmm, kuna mwanahabari anaitwa Jean Bigirimana. mm -hmm. Sasa inakuwa ni miaka miwili sasa alipo kule Tanzania, kama alivyokuwa anaeleza bwana huyu kwamba haijulikani. Uh, kumekuwa na vuta ni kuvute baina ya Ndiyo. utawala na, na vile vile ameelezea kwamba, ukimsikia maelezo yake, ni kwamba kabisa uhuru wa kutangaza habari kule ni kama vile umeminywa. Nam, tuwaeleze wasikilizaji kwamba katika matangazo yetu ya baadaye, hususan saa moja, saa moja na nusu, saa zaidi Afrika Mashariki, saa kumi na mbili saa za Afrika ya kati watapata mengi zaidi, kwa sababu tuko na vipindi spesheli kuhusu uhuru wa wanahabari. Kwa hivyo usikose eh, kusikiliza na sasa basi, nafikiri ni wakati mwafaka tuangalie maswala ya muziki, ndio kabisa. Uh, kila siku ya Alhamisi unajua kuna kitu special. Nam, labda we mwenyewe ndio unazokaeleza sababu nakujua wewe ni mambo yako haya. uh, mimi ni mtu wa before <laughs> kidogo unasikia <laughs> huko chini kwa chini, msikilizaji. uh, ni wimbo wake uh, Mbilia Bel uh, uh, kutoka uh, kule, ngoja nipate jina kamili la wimbo huo, lakini tuusikilize, najua wasikilizaji wanajua ni Boya Ye, twende kazi dili. mwanamuziki Billy Abel ananikumbusha siku zile, Patrick, kama nilivyokuambia mimi ni mtu wa before, lakini si sana sijafika kiwango cha kuitwa muhenga tu... miaka yangu na, na miaka manake, kuna, <laughs> eh, kuna watu wanaweza kuanza kufanya hisabu kufikiria nitastaafu lini na sitaki. Mwanamuziki mbili ya Bell na wimbo huo Beanga ambao nimeona Patrick pia anafurahia sana, na vile vile mkamiti naona anapenda sana nyimbo Ee, mm -hmm. Kabla <laughs> na, no, na, hatujamkaribisha mkamiti atujuze ni nini kinavuma katika mitandao ya kijamii. Kuna swali ambalo tumewauliza eh, kwenye mtandao wetu tukauliza, Burundi iko tayari kwa kura ya maoni? wanasemaje Patrick? Eh, nikianza na huyu Mange Njile mwanambuka ambaye ni kutoka mji mdogo huko Tanzania, anasema ninaweza kusema kama wananchi na swala la kubadilishwa kwa katiba lina wabana, wasikubali maana, inatakiwa kuifanyiwa uchunguzi swala kama hilo, kwani rais kuongezewa mihula hama aendani na katiba. Wananchi wako tayari kukataa na wanapaswa kusikilizwa maoni yao. Naye Cosmas Ilono anasema hata wakipinga haitawasaidia, wapinzani wa Burundi ni sawa na samaki anavyolia baharini. Sijui amaanisha nini hapo. Na huyu anaitwa Goligota Magabe wa GGM Unit Geita, Tanzania, anasema si dhani kama Burundi wako tayari kwa katiba, kwani hata upinzani hawako tayari kwa hilo. Ni baadhi tu ya maoni ambayo mmeandika au kujibu swali hilo, eh, kama Burundi iko tayari katika kura ya maoni. Kumbuka msikilizaji, unaweza endelea eh, kutoa yako kuchangia kwa kuingia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook, www.facebook.com/voaswahili. Mkamiti Kibayasi, karibu kwa studio, tujuze una nini ambacho kina vuma katika mitandao ya kijamii. Na unamwona mkamiti gisi amevyokuwa yuko tayari kabisa kwa siku ileo ya, ha, ya wanahabari ndio amebadili mavazi. <laughs> <laughs> kuna watu wanamisi hapa, ingekuwa video hapa ingekuwa live kwenye TV. Oh, tumusikie basi. <laughs> BMJ na Patrick kwenye mitandao ya kijamii ni mengi sana, lakini kile ambacho kimewagusa wengi mm -hmm, kinaonekana kinatokea eneo la Afrika Mashariki, ni huko nchini Kenya ambapo kuna mtoto wa miaka mitatu amekutwa na sindano saba tumboni. Oh, hizi ninazungumzia sindano zile za mkono zinazotumika kufanya marekebisho ya nguo no, ikichanika ikitoboka. Mkabicho eh -eh, unafanya nisikie. <laughs> Si. Imekuaje uh, amezimeza, amezi vipi tena uh, sababu haswa ya kile kilichomtokea binti huyo miaka mitatu kupelekea kuwepo na sindano saba tumboni akijafahamika, lakini binti huyo analelewa na shosho wake pamoja na babu yake mm -hmm. Na mama huyo mtoto hajaelezwa kwamba yuko wapi. Sasa bibi na babu wanasema kwamba binti huyo amekuwa kwa muda mrefu analalamika tumbo, tumbo, anampa mm -hmm. dawa za kutuliza maumivu, maisha yanaendelea, dawa za kutuliza maumivu, maisha yanaendelea. Sasa pengine hali ya mazingira pale wanapoishi, eh, akipita huku na kule, bado mtoto mdogo pengine, mm -hmm. katika hali ya kutambaa na pengine kabla hatajafikish umri wa miaka mitatu mnojoo, tutu, alianza wana, kumeza wakota, wakota, vitu diyo, haswa hmm, ikapelekea sasa shosho akaamua kumpeleka binti hospitali na, katika kufanyiwa utabibu zaidi wa x-ray ndipo akakutwa na sindano na, saba, saba. saba tumboni. Na miezi michache imepita mkamiti, kumekuwa na taarifa nyingine inayouiana kabisa na hiyo, sijui kama ni msimu wa sindano kwa kweli hapo siwezi kukuelezea, lakini kinachozungumziwa sasa ni tukio la huyu binti basi. Kuna huyu mmoja ameandika Majidi Hafidhi yeye, yeah, anatokea Kilwa, anasema kwanza ni kumshukuru Mungu hadi sasa binti yu hai, maana kama siku zake zimefika asingekuwepo. Na mwingine huyu Kasile anasema mama wa mtoto yupo wapi? Isha anapata leo matibabu mafu na kuokoa maisha yake. Henry anasema kwa kweli madaktari washukuriwe na kwa kugundua tatizo hili linalomsumbua. Tunamwombea Mungu aweze kufanyiwa utabibu na kupona na kwa haraka. Naona muda umekimbia, najua una mengi lakini ni hayo tu ambayo tumekuwa nayo, na katika VOA Express shukran. Mkamiti Kibayasi, jina langu ni BMJ Mureithi. Na mimi ni Patrick Nduimana.