imetimia saa tatu kamili afrika mashariki saa mbili kamili afrika ya kati saa nane kamili hapa marekani karibu hizi ni habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi ni kenneth bwire mawaziri saba wa serikali ya zimbabwe pamoja na maafisa wengine wenye uhusiano wa karibu na rais emerson mnangagwa wameshindwa katika uchaguzi wa awali wa kutafuta nafasi ya kuania viti vya bunge kupitia chama cha zanu pf na hali hiyo imezusha mvutano ndani ya chama tawala. Uchaguzi huo ulikuwa mtihani kwa chama hicho katika maandalizi ya uchaguzi mkuu baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Novemba yaliyomwondoa madarakani rais wa muda mrefu Robert Mugabe mwenye umri wa miaka 94. Maafisa wa ngazi ya juu katika chama cha ZANU PF kama Opa Muchinguri anayeshikilia nafasi ya nne katika chama alishindwa na mwaniaji mwenye umaarufu mdogo kuongoza mkoa wa Mankaland. Vigogo wa chama pamoja na wabunge kadhaa wameshindwa kutetea nafasi zao katika uchaguzi huo, wamekataa matokeo ya kura na kusema watakata rufaa. Rais wa Sudan Omar al Bashiri ameamrisha kufungwa kwa ofisi kumi na tatu za ubalozi za nchi hiyo pamoja na ofisi za biashara zilizo nje ya nchi ili kupunguza matumizi ya fedha kutokana na kudorora kwa uchumi. Shirika la habari la Sudan linaripoti kwamba Sudan imekosa ufadhili wa kimataifa kwa muda mrefu kutokana na vikwazo vya Marekani. Lakini licha ya vikwazo hivyo kuondolewa mnamo mwezi wa Oktoba mwaka jana, nchi hiyo inakabiliwa na matatizo ya kuvutia wawekezaji ili kusaidia kufufua uchumi wake. Mwezi uliopita, Rais Bashiri alimfuta kazi waziri wake wa mambo ya nje Ibrahimu Gando siku moja baada ya kuomba bunge la nchi hiyo kuingilia kati na kuwasaidia wa mabalozi wake ambao hawajapokea mshahara kwa muda wa miezi saba. Katika amri yake iliyotangazwa jana, Bashiri ameagiza wizara ya mambo ya nje kutekeleza mageuzi ya uwakilishaji wake katika nchi za nje. Bashiri hata hivyo hajataja balozi gani zifungwe. Sudani inakabiliwa na kiwango kikubwa cha mfumuko wa gharama ya maisha ambacho kimefikia asilimia hamsini. Rais wa Marekani Donald Trump amekiri kumlipa mcheza filamu za ngono Stormy Daniels kiasi cha dola 130 muda mfupi kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2016 , lakini akasisitiza kwamba pesa hizo hazikuwa sehemu ya pesa za kampeni. Trump amesema kwamba alimrejeshea wakili wake kutoka New York Michael Cohen pesa hizo kwa kumlipa kila mwezi baada ya wakili huyo kumlipa mcheza filamu za ngono ili kumnyamazisha kuhusiana na madai ya kufanya naye mapenzi mnamo mwaka wa elfu mbili na sita miezi michache baada ya mke wa Trump kujifungua mtoto wao wa kiume. Kupitia ujumbe kadhaa kwenye mtandao wa Twitter, rais Trump amesema hatua ya kuweka siri makubaliano kati yake na Stormy Daniels mwenye umri wa miaka 39 ni sehemu ya utamaduni wa watu mashuhuri na matajiri. Trump hata hivyo ametishia kumfungulia mashtaka Stormy Daniels kwa kukiuka mkataba kati yao na wa kuweka siri uhusiano wao, lakini mwanamke huyu anasema kwamba mkataba huo haumzuii kuzungumzia uhusiano uliokuwa ama aliokuwa na Trump kwa sababu Trump hakuusaini. Unasikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohammad Javad Zarif amesema kwamba Iran haitajadiliana tena na nchi yenye nguvu duniani kuhusu mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Taarifa hiyo imetolewa siku chache kabla ya siku ya mwisho ya rais wa Marekani Donald Trump kuamua iwapo Marekani itajiondoa kwenye mkataba huo au la. Waziri Zarif kupitia ujumbe wa YouTube amesema kwamba Iran haitakabidhi usalama wake kusimamiwa na nchi ya kigeni wala haitajadiliana tena au kuongezea swala lolote kwenye mkataba uliosainiwa na kutekelezwa kwa nia njema. Trump ametishia kuiondoa Marekani kutoka mkataba huo iwapo hautafanyiwa marekebisho yakiwemo ya, ya kudhibiti mpango wa makombora ya Iran, ambayo Iran inasisitiza kwamba makombora yake ni kwa ajili ya kujilinda. Wakati huo huo hii leo, Ali Akbar Velayati, mshauri wa sera za nje wa kuiongoza Iran, ameonya kwamba Iran itajiondoa kutoka kwenye mkataba huo na kuacha na idi ligongo katika kipindi cha kwa undani. Mimi ni Kenneth Buire Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tunakukaribisha katika kipindi cha kwa undani, ambacho kipindi hiki leo hii kinakujia vilevile moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook, hali kadhalika na wale ambao mnatusikiliza katika redio. Kwa undani ni kipindi ambacho kinakuletea habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo ikiwa ni Mei 3, 2018 na kama ilivyo ada, inapotimia tu siku ya tatu ya mwezi Mei, basi dunia nzima huadhimisha e, siku ya uhuru wa vyombo vya habari ambapo tua, tunaangalia maswala mbalimbali mbali, yanayo husiana e, na vyombo vya habari hasa tukiangalia uhuru katika kufanya kazi zake. inayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam basi, siku hii ambayo ilianzishwa na shirika la umoja wa mataifa la UNESCO, e, ikiwa ni mwaka wake wa ishirini na tano e, kuadhimisha siku ya leo ya uhuru wa vyombo vya habari, ambapo tunaangalia masuala mbalimbali juu ya uhuru wa vyombo vya habari. Basi katika siku ya leo e, wakati dunia ikiwa inaadhimisha siku hii, wanahabari duniani kote bado wanaendelea kukabiliana na mazingira magumu yakiwa ni kukamatwa, kudhalilishwa, hata kifo e, katika namna ambapo wamekuwa wakitekeleza majukumu yao ya kuandika habari. Wakati orodha ya dunia inaonyesha kwa hivi sasa, viwango vya uhuru kwa vyombo vya habari duniani vinaendelea kuporomoka, licha ya kile ambacho kilikuwa kinatarajiwa kwamba pengine dunia sasa hivi ingeshuhudia kuona kwamba kuna viwango vizuri kabisa ambapo uh, serikali za nchi mbalimbali zinahakikisha kwamba haziingilii katika kufanya kazi kwa uh, vyombo vya habari. Orodha ya mwaka huu ilitarajiwa kupanda, lakini dunia imeshuhudia orodha ikiwa ni tofauti kabisa na ile ya mwaka jana ambapo kunaonekana kwamba kuna hali mbaya ya ukandamizwaji wa uhuru wa vyombo vya habari na masuala mengine mapya ya kukandamiza vyombo hivyo vya habari yakizidi kuchipuka. Makundi ya haki za binadamu yanasema uhuru wa vyombo vya habari eh, badala ya kuwa bora zaidi eh, inazidi kuongezeka na kuwa mbaya, na uhuru huo ambao ulikuwa e, kwa miaka iliyopita, baadhi ya nchi zilikuwa zikifanya vizuri, hali imekuwa si nzuri. Kwa mfano Marekani ambayo ni nchi inayoelezwa kuwa ni mfano wa kuigwa katika maswala zima ya uhuru wa vyombo vya habari, yenyewe imeshuka kwa kiwango uh, vya orodha ya mwaka huu 2018 mpaka kufikia nafasi ya 45 na e, kwa mujibu wa orodha ya Reporters Without Borders, ambayo pia imeainisha kusema kwamba kusumbuliwa kwa wanahabari kunazidi kuongezeka, kunazidi kuongezeka uh, kote duniani. Kwa upande wa eneo la Afrika ya Mashariki. E, nchi ya Tanzania yenyewe imeendelea kushuka japo kuendelea kushika e, nafasi ya kwanza kwa nchi zote a, sita za Afrika ya Mashariki ambayo yenyewe ikiwa katika nafasi ya tisini na tatu, Kenya ikiwa nafasi ya tisini na sita, Uganda yenyewe imeshika nafasi ya mia moja kumi na saba huku Rwanda ikishika nafasi ya mia moja hamsini na sita na Burundi ikiwa katika nafasi ya 159, na lakini bila kupepesa macho kabisa nchi nyingi za Afrika Mashariki zimeendelea eh, kuzidi kuporomoka, wakati nchi ya Ghana yenyewe ikiwa katika nafasi nzuri kabisa kuliko nchi yoyote ile ya bara la Afrika, ya bara la Afrika ikiwa katika nafasi ya 25 katika orodha ya Reporters Without Borders kwa mwaka huu wa 2018. Sasa tukiangalia hayo tukianzia hasa nchini Kenya eh, ambapo kumekuwa kuna changamoto za hapa na pale kwa miaka ya hivi karibuni hasa hapo mwaka jana, ambapo ulikuwa ni mwaka wa uchaguzi, mambo mengi ambayo yameonekana kwa namna moja ama nyingine, ambayo mpaka hivi sasa anaendelea kuonekana, yanaelezwa kuwa yamekuwa ni changamoto katika kuhakikisha usimamizi wa vyombo vya habari na uhuru wake unaendelea kushamiri. Na kwa hivi sasa kuna mkutano mkubwa kabisa unaendelea e, katika nchi ya Ghana, ambapo nchi hiyo imetajwa kuwa ni nchi mfano kabisa, si kwa afrika tu bali kwa mataifa mengi, kwa sababu Ghana ipo namba 25, Marekani ipo namba 45. Kwa hiyo ni kitu ambacho unaweza ukakaa ukatafakari namna gani mambo yanavyokwenda. Siku za hivi karibuni vyombo vya habari vimekuwa vikipitia changamoto aina yake katika kutekeleza wajibu wake ambapo vifungu vya 34, 35 na 36 vya katiba ya Kenya vimeweka wazi kabisa katika kusimamia swala hili. Mwenzangu Kennedy Wandera alizungumza na David Amoyo ambaye yeye ni afisa mkuu mtendaji wa baraza la vyombo vya habari nchini Kenya, ambapo alitaka kujua kile ambacho anakiona e, katika vyombo vya habari, wanahabari katika kusimamia na kutekeleza maswala yao ya habari. Tumsikilize hapa David Amoyo, ambaye ni afisa mkuu mtendaji wa baraza la vyombo vya habari nchini Kenya. Tunaona kwamba mazingira hayo um, si mabaya sana, lakini bado si mazuri, kwamba katika siku za hivi karibuni kumekuwa vitisho na kuelekea kwa vyombo vya habari na wanahabari wenyewe. Vitisho hivi aidha vinatoka katika serikali, mashirika ya kiserikali, wanasiasa, wananchi wenyewe, uh, polisi na wengine wote. So ni kama kwamba hali ya wanahabari, mazingira hayo hayaridhishi kabisa, na kuna ripoti ambayo imetolewa inaonyesha kwamba viwango vya uhuru wa wanahabari vimeshuka chini sana. Je, unahisi kwamba, uh, hivi vitisho vimeongezeka zaidi na vinaendelezwa na taasisi za serikali, eh, hasa wakati wote ambapo tuna um, uchaguzi ama uh, asema mapambano ya kisiasa uh, vyombo vya habari huwa katikati ya mambo haya na wakati huu. Kwa hivyo kila mara wakati ambapo kuna uchaguzi tunaona kwamba vyombo vya habari vana wanatishiwa wana kidogo na wana, lakini nchi inaporudi hali ya kawaida tena, vyombo vya habari vinaendelea kazi yao. Kwa hivyo ndio ripoti hiyo imesema kwamba kuna wasiwasi kidogo, lakini hasa kwa maana ya uchaguzi, kwa sababu uchaguzi tulikuwa na mwaka uliopita. Bila shaka, wakati huo tutakuwa kwamba kuna mazingira hayo ya huwa yametatizika kidogo, lakini no tunatarajia kwamba tunapoendelea na nchi ikawa imetulia kwamba hali hiyo inaweza kurudi katika inaitwa hali ya kawaida. Siku ya kuapishwa bwana Odinga kulikuwa na mgawanyiko katika aa, kile chama cha wahariri. Je, unahisi kwamba kile kilichotukia kinarudisha nyuma mafani ufanisi ambao vyombo vya habari vimepata? Yes, inasikitisha kwamba hata wanahabari wenyewe wamekubali kwamba wakawa wakagawanyika kutokana na misingi yao ya kisiasa ama kikabila, lakini tumejaribu sana. Chama cha wahariri wamefanya uchaguzi mpya, wamefanya mikutano kuwa ili wawe na msimamo mmoja. Kwa hivyo kule kugawanyika kwa wanahabari kunaongezea um, katika vitisho vya mazingira ya wanahabari. Kwa hivyo hasa tungependa kwamba wanahabari wakaungana, ili waweze kutetea uhuru wa wanahabari. Tukio bado, tupo nchini Kenya vilevile vile, shirika la Ati 19, eh, kwa ushirikiano kupitia ripoti yake inaeleza kuwa Kenya ambayo ina takriban ya vituo vya redio 179 na, na televisheni s eh, wanahabari bado wanaendelea kulazwa eh, wakikabiliwa na, na matatizo mbalimbali yanayowakabili katika kufanya kazi zao. Mwenzangu vilevile vile, uh, Wandera alizungumza na Francis Gachuri na Adam akiwa eh, ni mwandishi wa KTN pamoja na mpiga picha David Otieno walikamatwa na kuzuiliwa uh, kwa sababu walikuwa wamevaa magwanda wakiwa, yale ya, ya kuzuia ghasia ama chochote kile ambacho kinaweza kikawadhuru wakiwa wanafanya kazi yao katika eh, maeneo mbalimbali ambayo yalikuwa hasa. Hapa tukio hili lilitokea, walikuwa wanaangalia namna wanavyoweza kuripoti katika hasia baina ya polisi na wananchi katika eneo la Kibera katika jiji la Nairobi. Tusikilize kile ambacho wanakizungumza juu ya yale ambayo ya wanakabiliana nayo hasa kwa upande wa Kenya. Kwa ukweli eh, mazingira ni, ni magumu kwa sababu kunazo dhuluma nyingi kutoka kwa watu mbalimbali mbali, vyombo mbalimbali mbali, lakini pengine ningefikiria hasani kutoka kwa idara ya polisi, pengine hasa wao polisi na serikali ndio wanajaribu, na wametudhulumu, wamedhulumu waandishi wa, wa, wa habari kwa jumla, ila pengine pia kunao wafuasi wa wanasiasa na pengine hata viongozi lakini kwa jumla mimi ningesema ni kwamba ni polisi na wengineo walio, walio kwa vyombo ama kwa, kwa serikali ambao wanafuatilia na wanadhulumu. Sintofahamu ziko tu, ni za kawaida, lakini waandishi wa habari ambao pengine walipendelea upande mmoja ama walipendelea mwingine, sioni ni kawaida, ila ni kwamba wali utetezi wa uhuru wa waandishi wa, wa, wa habari upo ndio, lakini unadhulumiwa. Naweza kusema mazingira yanaimarika, hata ingawa bado hali si nzuri sana, si kama inavyohitajika, na ukilinganisha na mataifa mengine ambayo yamepiga hatua sana, ni kama tuko hatua nyuma bado. Ukilinganisha mataifa ya kigeni, bado wanahabari wana uhuru wao wa kufanya kazi aa, kueleza mambo ambayo yanafanyika, lakini bado sisi kuna vikwazo, hata ingawa tunajizatiti bado kuna vikwazo. Hivyo niseme hatua zimepigwa ukilinganisha hali ilivyo sasa na miaka ya hapo awali, lakini bado kuna hatua nyingine nyingi zaidi zinazofaa kupigwa, ili kuimarisha mazingira ya kufanya kazi ya wanahabari na vilevile kuwawezesha wanahabari kufanya kazi yao bila tashwishi, bila kutatanishwa na bila kutishwa. Naam, tukielekea sasa kwa upande wa Tanzania, nchi ambayo hivi sasa nayo inaelezwa kwamba uhuru wa vyombo vya habari umeminywa na unaendelea kuminywa. Eh, kutokana na matukio mbalimbali ambayo mbali, mbali ya mbali ya yamekwisha tokea kwa baadhi ya vyombo vya habari kufungiwa, hali kadhalika baadhi ya wanahabari kupotea, na, na mazingira ambayo yote kwa namna moja manyingine sheria ambazo zimekuwa zikiwekwa, uh, sheria za mitandao, sheria za habari, eh, zimekuwa zikisababisha kwamba kuonekana kabisa Tanzania inafanya vibaya katika eneo hilo, na hilo limedhihirika katika ile orodha ya Reporters Without Borders ambao wanaeleza kwamba Tanzania imeshuka katika viwango hivyo mpaka kufikia nafasi ya tisini na tatu e, katika orodha ya mwaka huu 2018. Kutokana na hilo nimeongea na Neville Main ambaye ni katibu wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, ambaye yeye alielezea yale madhila ambayo wanakabiliana na hali nzima ya wanahabari katika kutekeleza uh, kazi zao, na nafasi ya Tanzania hivi sasa. Ripoti ya waandishi wa habari wasiokuwa na mipaka, yani Reporters Without Border ya aprili ishirini na nne elfu mbili na kumi na nane inaiweka tanzania katika nafasi ya tisini na tatu kati ya nchi mia moja na themanini kwa suala la uhuru wa habari nafasi hiyo maana yake ni kwamba imeporomoka kutoka nafasi ya themani na tatu ya mwaka elfu mbili na kumi na saba na kusababisha sasa nchi kuonekana kwamba kwa miaka miwili itakuwa imeporomoka kwa nafasi ishirini na tatu kwa maana ya kwamba elfu mbili na kumi na sita ilikuwa nafasi ya sabini elfu mbili na kumi na saba nafasi ya themani na tatu elfu mbili na kumi na nane nafasi ya tisini na tatu Hili linaakisi kwamba uhuru wetu katika nchi yetu una changamoto nyingi ambazo zinasababisha vyombo vya habari kutofanya kazi yake ipasavyo. Kuna uoga mwingi ndani ya vyumba vya habari na vyombo vya habari, uhuru wa uhariri unaonekana kutokuingiliwa na kuna woga kwa waandishi wa habari hasa kutokana na matukio ya hapa na pale ambayo kwa namna moja ama nyingine yametikisa sekta ya habari katika nchi yetu. Kwa miaka mingi nchini Tanzania kumekuwa na wanaharakati wanahabari, wakilalamikia baadhi ya sheria ambazo wamekuwa wakizisema ndizo ambazo zinachochea, zinaweka mazingira uh, ya uhuru wa vyombo vya habari kuminywa. Je, hili limechangia kwa kiasi gani pengine kwa serikali kutekeleza yale ambayo yanaonekana kwamba yanakandamiza moja kwa moja uhuru wa vyombo vya habari sheria ya huduma za habari ya mwaka elfu mbili na kumi na sita inatambua kazi za waandishi wa habari na inayotambua mwandishi wa habari kama mmoja wa watu ambao katika kutekeleza kazi zake atakuwa anafanya kazi hiyo kwa mujibu wa sheria, lakini vitendo vya watekelezaji wa sheria na wasimamizi wa sheria katika nchi yetu vinakiuka sheria ile. E, hii leo tulikuwa na waziri wa habari, utamaduni, sanaa na michezo Dr. Harrison Mwakembe akasema kwamba pamoja na kuwapo kwa sheria, lakini kuna ukuu wa serikali. Alitumia neno la Kiingereza. Aa, kuna sheria, kuna mambo kama hayo, lakini serikali ina residual powers, kwa maana kwamba inaweza kuwepo sheria, lakini serikali itaivunja. Ndio maana ya maneno kwa tafsiri ya haraka ambayo mi imeipata kwa Dr. Mwakembe. Sasa hili inaonyesha kwamba pamoja ameeza k mna sheria ni jambo moja, hata kama sheria inakataza kufanyika kwa jambo fulani, lakini sheria inaweza ikatumika ika, ika, ika, ika tu. Mathalan hivi sasa zinazungumza wakati ambapo magazeti matatu mawili ma yamefungiwa kwa muda mrefu, moja miezi ishirini na nne na jingine miezi thelathini na sita na jingine limefutwa. Tunazungumza katika kipindi ambacho eh, ni hivi majuzi tu vituo vitano vya televisheni vilipigwa faini inayofikia jumla ya milioni sitini na tano pesa za kitanzania baada ya kuripoti taarifa iliyotolewa na kituo cha haki za binadamu hapa Tanzania kuhusiana na uchaguzi mdogo katika kata arobaini na tatu. Sasa Neville Mena, hebu tueleze uh, swala la wajibu wa mwanahabari mwenyewe kwa sababu vilevile kwana upande huu ambao mara nyingi umekuwa si wa kuzungumzwa sana, kwamba kuna baadhi ya wanahabari hawawajibiki katika kuhakikisha kwamba basi ule uhuru ambao wanapaswa kuwa nao wanautumia ipasavyo. Hili nalo liko vipi? Hilo linawezekana, lipo kwa kiwango chake, lakini lazima tutambue kwamba uandishi e, wa habari ni kazi ya makosa kazi ya makosa kwa maana hii, ma makosa yake ni ya kitaaluma zaidi kuliko kuwa makosa ya kijinai, kuliko kuwa makosa ambayo mtu anapaswa atoze faini ya mamilioni ama mtu afungwe jela ya miaka kadhaa. Makosa ambayo wakati mwingine yanaweza kawa yamesababishwa na mazingira ya kazi anayofanyia kazi, makosa ambayo wakati mwingine yanaweza kawa yamechochewa na mazingira ya kazi anakofanya na wakati, na mambo kama hayo. Ndio maana sisi kuwa tunapigania kwamba self regulation, yani waandishi wa habari kujikosoa wenyewe kwa kuwa na na taratibu zao za ndani za kitaaluma kama walivyo madaktari kama walivyo wanasheria ingefaa zaidi kuliko serikali kutunga sheria ambazo mwandishi wa habari akifanya makosa ya, ya kitaaluma akiwa kwenye kazi anapelekwa mahakamani na kupewa adhabu kubwa. Upande wa pili ni kweli kwamba kuna wanahabari ambao hawazingatii weledi na taratibu, nilizozisema ziko za kutumika kuwashughulikia ama kuwa kuwadiscipline ama kuwawajibisha, niseme nikitumia lugha nzuri zaidi kwamba zipo kama taratibu hizo zipo, na, na sheria inazitaja Mi nachokiona ni kwamba sheria ifuatwe. Sasa tukatae, hatuseme kwamba waandishi wa habari wote wanaofanya kazi kwenye vyombo vya habari eti ni malaika. Haipo na haitakaa itokee kwamba mambo yatakuwa safi asilimia mia moja. Tunachokisema, sheria zimetungwa. Tunayo sheria ya huduma za habari, inaweka taratibu zote za kushughulikia matatizo yote yanayotokana na utendaji wa vyombo vya habari na waandishi wa habari. Naam, ni Neville Mena huyo, ambaye ni katibu wa jukwaa la wahariri eh, kutoka nchini Tanzania akizungumza yale ambayo anayaona yanayoendelea nchini Tanzania katika kuadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari nchini. Burundi nako ambako yenyewe imeshika e, nafasi ya mia moja hamsini na tisa ikiwa ni nchi e, ya mwisho kabisa katika ukanda wa afrika Mashariki. E, yenyewe mpaka hivi sasa hali si shwari, ambapo katika kipindi ambacho rais Pierre Nkurunziza alitamka bayana kwamba anataka kugombea muhula watatu na kuzuka utata, baadhi ya vyombo vya habari viliteketezwa kama kituo cha redio, halikadhalika baadhi ya wanahabari wengine kupotea kabisa. Sasa tulizungumza na Abasi Mbazumutima ambaye ni naibu mhariri wa gazeti na tovuti la Iwachu ambaye ameelezea yale ambayo wanakabiliana nayo mpaka hivi sasa. Hapa nchini Burundi naweza kusema kwamba ni kama tulirudia nyuma Sababu hapa katika gazeti la Iwachu hapa anasimama kabisa mbele ya picha ya huyu Jean Vigirimana ambaye ni mwandishi alikuwa ni wa gazeti letu. Jean Vigirimana alitoweka hapo tarehe ishirini na mbili Julai mwaka elfu mbili, kumi na, elfu mbili na kumi na sita na hivi sasa naweza kusema kwamba tu ni kama alishafariki, alitekwa, akatoweka, hatujui alipo sasa. Ni kama, karibu miaka miwili hivi. Na hapo sasa, kusema kama tulipiga hatua nyuma, mimi naweza kusema kwamba yote haya yalianza hapo mwaka katika hii, ma- malumbano ya kisiasa ambayo alitoweka hapa mwaka elfu mbili na kumi na tano hapa, Rais alipojaribu kufanya nini ku, kuendelea kutawala naweza kusema kwamba baada ya redio karibu ngapi tatu hivi na televisheni mbili, yaani Bonesha FM eh, Radio Public Africaine na Isanganiro Radio Televisio Renaissance na Rema TV, baada ya vyombo hivyo vya habari kuvunjwa na kufungwa, viwili miongoni mwao vilishafunguliwa hivi, naweza kusema kwamba ni tarehe ambayo naweza kusema ni musba kwangu na kwa waandishi wa habari nchini Burundi. Katika mataifa mengi kuna mashirika ambayo yanalete wanahabari pamoja. Sijui kama nchini Burundi, kama ulivyosema kusambaratika, mna uh, shirika lolote ambalo linaunganisha wanahabari nchini? ah, kusema kuna shirika ambalo linaunganisha wanahabari, kuna hili shirika ambalo ilikuwa linatuunganisha liitwalo UBJ, lakini kiongozi sasa hivi yuko uh, anaripotiwa uh, uhamishoni hapa nchini kuna naibu wake, lakini naona shughuli si kama nyingi sana, lakini tunajaribu kila nini, chombo kinajaribu kutumika kivyake, naweza kusema hivyo. Na wakati kama siku ya leo ambapo wanahabari wanasikikana kote ulimwenguni, mlikuwa na mipango ya aina fulani ambayo mlipanga ya kuweza kutoa sauti zenyu na kusema labda changamoto zetu ni hizi na tungetaka mazingira mapya ya kufanyia kazi kuna shinikizo lolote mmefanya wakati ama siku ya leo mimi? Kitu inaweza kufanya ni wito wito kwa ku ni wito kwa serikali, hasa baadhi ya waandishi wenzangu wanasema hii kazi ambayo tunaifanya ni kazi ambayo inaisaidia raia, sababu raia ambao pengine hawana habari nzuri, zenye vyanzo vizuri na zenye zi ambazo haziegemei ni naweza kusema ni msingi wa demokrasi. Sasa msingi wenyewe naweza kusema ni muhimili wa demokrasi, muhimili wenyewe ukianza kulegalega kule, na hiyo ni demokrasi ambayo inaweza kwenda kombo, inaweza kwenda vibaya. Sasa wito wangu, wito ambao naweza kutoa ni kujaribu a imara kujaribu kufanya kazi vizuri bila mashinikizo yoyote kutoka kwa upande wa serikali au viongozi tawala. Waache waandishi wafanye kazi yao vizuri. Umesema pale awali kwamba kuna mwanahabari mmoja aliyetoweka. Kando na kutoweka, ni changamoto zipi zingine ambazo waandishi wa habari wamekuwa wakikumbana nazo nchini Burundi? Kuna hili tatizo, naweza kusema ni tatizo kujielekeza huko mikoani kutafuta habari, kama ni unakutana hivi sasa viongozi ni kama wanaomba waandishi wapige hodi kwanza, kabla ya kufanya kazi, huende kupiga hodi kwa kiongozi fulani, mjulishe nimeisha fika, sasa nataka nianze kazi. Hiyo haiwezekani, hiyo haiwezekani. Ni jambo ambalo pengine ni kizuizi kwa kutafuta habari, na kitu kingine unaweza kukutana kama tovuti ya Iwachu www.iwachuburundi.org, hiyo hapa nchini Burundi inaweza kusema kwamba haipatikani hapo. Sasa lazima mtu afanye mzunguko kidogo, akwepe kidogo, sababu ili upa, upate tovuti yenyewe hapa nchini Burundi, uweze kutafuta habari ambazo zinaandikwa na waandishi wa Iwachu, unakutana ni vigumu. Sasa ili uweze kuzunguka hiyo, naweza kusema ni kikwazo ambacho kilitiwa na idara ambazo hatuzijui ni lazima ufanye Iwachu collateral-freedom.org ili uweze kupata habari za hapa Burundi. Ila tu kwa watu wako nje, Iwachu inapatikana, lakini hapa nchini Burundi ni vigumu, lazima ufanye maarifa fulani Naam, basi ni Abasi Mbazumutima akizungumza nasi, akizungumza eh, na mwenzangu Harison Kamau juu ya hali ya uhuru wa vyombo vya habari nchini Burundi. Uh, kwa upande wa nchini Uganda tumejaribu kutafuta wale ambao wanaweza kuzungumzia swala hilo, lakini kutokana na sababu za kiufundi hatukufanikiwa. Na kwenye laini ya simu hivi sasa tunaye mwanahabari wetu wa Kigali nchini Rwanda, Silvanus uh, Karemera. Karimera, Rwanda inatajwa kuwa katika nafasi ya mia moja hamsini na sita e, katika yale orodha ya wale maripota wasio na mipaka. Tueleze hali jinsi ilivyo humu ndani nchini Rwanda. Je, vyombo vya habari viko huru? Naam, ukitazama katika mtazamo wa kawaida unaweza kuona kwamba hakuna tatizo kwa sababu Uh, binafsi nimekuwa katika kazi hii ya uandishi wa habari zaidi ya mwongo mmoja uliopita na nimefanyia vyombo vya habari mbalimbali vya kimataifa uh, kabla sijajiunga na Sauti ya Amerika, na nimefanyia hata vyombo vya habari vya kitaifa. uh, kimsingi nimeendesha mambo yangu pasipokuwa na bugu yoyote, lakini changamoto kubwa iliyopo ni mambo mawili, mostly ni taaluma ya wanahabari wenyewe na pili ni mawaidha ama sheria za nchi ambako katika takriban mwongo mmoja uliopita kumekuwepo na hali fulani ya mgongano wa chini kwa chini ambao lakini uh, ni vigumu kuweza kuona kwa jicho la kawaida. Ni mgongano ambao lazima sisi tulioko hapa tujaribu kutathmini. Uh, lakini pili, kumekuwepo na hali fulani kwa upande wa serikali kuinua sekta ya vyombo vya, vya habari kwa mfano Uh, vimeanzisha vyuo vya uandishi wa habari ambavyo kimsingi zamani havikuwepo. Uh, vilevile serikali imesaidia kuwepo kwa taasisi maalum ambayo inawasaidia uh, wanahabari wa, wa, wa, wa kuweza kujiendeleza kimasomo, lakini hilo ni kama jicho la waandishi wa habari wpaka hilo ni kama halijakizi mahitaji ya taasiia ya kimataifa ambayo kimsingi inajaribu kuratibu hura vio vya habari. Kwa hivyo kumekuwepo na hali fulani ya kutoelewana baina ya serikali shirika hilo la waandishi wasio na mipaka ya kimataifa pamoja na baadhi ya waandishi wa habari walioko hapa ndani hasa wale wa vyombo vya habari vya kujitegemea. Asante uh, sana Silvanus Karemera basi kwa kutufahamisha hayo, lakini ndio kama hivyo tulivyokuambia kwamba uh, kwa mujibu wa shirika la wanahabari ama maripota usio na wana mipaka wanaeleza kwamba hali ya kidunia uhuru wa vyombo vya habari unazidi kudorora. Basi kufika hapa, tunakamilisha uh, matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mimi ni Idi Ligongo, shukran, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, katika upande wa kuletea facebook live uh, Jafar Mjesiri, upande wa pili Aida Isa. Shukran kwa kuwa nasi tena.