Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Shirika la utangazaji la sauti Amerika, VOA, imelaani hatua ya serikali ya Burundi kutaka kufunga mitambo yake ya matangazo kwa muda wa miezi sita kuanzia Jumatatu tarehe saba mwezi huu. Serikali ya Burundi imetangaza kwamba itazuia matangazo ya Sauti ya Amerika na BBC kwa muda wa miezi sita wakati nchi hiyo inajitayarisha kwa kura ya maoni itakayofanyika Mei 17 kuhusu rasimu ya katiba inayolenga kufanyia mabadiliko ya muda wa rais madarakani. Marufuku dhidi ya VOA na BBC kutopeperusha matangazo yake nchini Burundi imetangazwa na baraza la kusimamia vyombo vya habari nchini humo. Baraza hilo limeshutumu VOA na BBC kwa kile kimetajwa kama kukiuka sheria za habari za nchi hiyo na kujihusisha na mwenendo usiofaa. VOA ina mitambo miwili ya matangazo nchini Burundi ambayo huenda ikazimwa endapo serikali ya nchi hiyo itatekeleza vitisho vyake. Hata hivyo, wasikilizaji wa Sauti ya Amerika nchini Burundi wataendelea kupata matangazo kupitia mitambo ya masafa mafupi, yaani shortwave, moja kwa moja kutoka Marekani, kwenye intaneti au kupitia masafa ya FM kutoka kwenye mitambo iliyo katika nchi jirani ya Kongo na Rwanda. Rasimu hii ya katiba inalenga kuongeza muda wa rais madarakani kutoka miaka mitano hadi miaka saba katika hatua inayoonekana kumpendelea rais wa sasa Pierre Nkurunziza, ambaye amekataa kuondoka madarakani na anataka kuendelea kuongoza nchi licha ya kumaliza muhula wake wa licha ya kumaliza mihula yake miwili, nkurunziza ameiongoza Burundi tangu mwaka elfu mbili na tano. Serikali ya Marekani imekosoa hatua ya rais Nkurunziza kutaka kuwania muhula watatu madarakani. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi anasema taifa limekumbwa na msiba mkubwa kutokana na kifo cha kiongozi wake Afonso Dlakama aliyefariki jana akiwa na umri wa miaka sitini na mitano katika mji wa Gorongosa kutokana na mshtuko wa moyo. Kiongozi huyo wa kundi la zamani la waasi la Renamo aliongoza vita vya msituni tangu Msumbiji kujinyakulia uhuru mwaka 1975 hadi makubaliano ya amani mwaka 1992. Katika taarifa iliyotolewa na ikulu ya Maputo, rais Nyusi alisema ni pigo kubwa kwa nchi yake, kwani walikuwa wamefikia makubaliano ya hivi karibuni ya kutatua matatizo ya nchi, kuleta mabadiliko ya katiba na kumaliza uhasama wa miaka mingi kati ya chama tawala cha Frelimo na Renamo. Dhlakama alishindwa katika kila uchaguzi wa rais aliyoshiriki tangu mwaka 1992 na alikuwa anajitayarisha kugombania kiti cha rais kwa mara nyingine mwaka kesho dhidi ya rais Nyusi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Wakimbizi wa Rohingya kutoka Myanmar wanakabiliwa na utapiamlo licha ya kuwepo idadi kubwa ya wafanyakazi kutoka mashirika ya kutoa msaada. Kwa muda wa zaidi ya miezi minane, wafanyakazi wa kutoa misaada sasa wanatoa chakula cha dharura na kuwatibu watoto walio na utapiamlo baada ya kukosa lishe bora wakimbizi wa Rohinja waliwasili Bangladesh mwaka jana. Wengi walikuwa wanakabiliwa na njaa kali baada ya kutoroka mashambulizi ya kijeshi vijijini mwao. Ikiwa ni takriban miezi tisa sasa, licha ya kupewa chakula kila mara, wakimbizi hao wapatao laki saba bado wanakabiliwa na njaa. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amewashauri viongozi wa Sudani Kusini kuacha vita, akisema kwamba nguvu na vita vinastahili kutumika dhidi ya adui na wala sio kati ya viongozi walio katika chama kimoja, akihutubia baraza la chama kinachotawala nchini Sudan cha SPLM mjini Juba, huko Sudan. Mwisho wa habari za dunia kutoka mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi katika Kwa Undani tutaangalia hatua ya serikali ya Burundi eh, kutangaza kuvifungia kwa miezi sita eh, vituo vya VOA pamoja na shirika la Uingereza la BBC kwa muda wa miezi sita, na katika sehemu ya pili tutaangalia kifo cha aliyekuwa e, mpinzani nchini Msumbiji, Afonso Dlakama, aliyefariki dunia akiwa na umri wa miaka sitini na mitano. Ninayokaribisha katika kipindi hiki, jina langu ni Idi Ligongo. Na basi hii leo tumepata habari ambayo inaeleza kwamba serikali ya Burundi kupitia eh, idara yake inayosimamia masuala ya utangazaji nchini humo kueleza kwamba inalifungia shirika la utangazaji la Sauti Amerika, VOA, hali kadhalika na lile la Uingereza, BBC, kwa muda wa miezi sita. Shirika la utangazaji la Sauti Amerika limelaani hatua ya serikali ya Burundi ya kuwa na nia ya kufungia mitambo yake kwa matangazo kwa muda wa miezi sita kuanzia siku ya Jumatatu ya tarehe saba ya mwezi Mei. Serikali ya Burundi imetangazwa kwamba itazuia vilevile matangazo ya sauti Amerika na BBC kwa muda wa miezi sita, wakati nchi hiyo ikiwa iko katikati, ikijiandaa na kura ya maoni hapo Mei kumi na saba ambayo ina nia ya kubadili katiba na kufanya pengine rais aliyepo madarakani hivi sasa Pierre Nkurunziza kuendelea kuwepo humo. Marufuku dhidi ya VOA na BBC kupeperusha matangazo yake nchini Burundi imetangazwa na baraza la kusimamia vyombo vya habari nchini humo. Baraza hilo limeishutumu VOA na BBC kwa kile ambacho imeeleza kwamba ni kukiuka sheria za habari za nchi hiyo na kujihusisha na mwenendo usiofaa. Mwanahabari Haidallah Hakizimana kutoka Bujumbura, yeye yupo na taarifa zaidi za kina juu ya undani ya swala hili. Haidallah, hebu kwanza tufahamishe, je, ili tangazo la leo lilikuwa likitarajiwa? maanake nyinyi mpo ndani ya vyombo mbalimbali vya habari hapo Burundi, na mnaelewa kile ambacho kinatokea kina pengine wakati mwingine kabla hata akijatangazwa rasmi. Ni nini hasa ambacho mlikifahamu kabla ya kutolewa kwa taarifa hii hile, leo na kwa hakika Idi Ligongo, tangazo hili ama hatua hizi ambazo zimechukuliwa na mamlaka ya kuchunguza uandishi wa habari SNC hapa nchini nimeshtua wengi, hasa kuhusiana na redio ya Marekani VOA, sauti ya Amerika ambayo ilikuwa haijapokea onyo hata siku moja, lakini kwa BBC wengi wamesema kwamba eh, kutokana na hatua ambazo ama tangazo lingine ambalo lilikuwa limelaani hivi karibuni matangazo ya redio hiyo wengi hawakushtuka, lakini kuhusu sauti ya Amerika wengi wameshtuka, na kama ulivyosema, uamuzi eh, huu umelaaniwa vile vile na hili shirika la shirika la waandishi wa habari ikionya, kwamba eh, hatua hii ambayo imechukuliwa huku Burundi kijiandaa kwa kura ya maoni inaonyesha kwamba eh, hawataki serikali haitaki mjadala kuhusiana na, na suala hilo la la kurekebisha katiba kwamba mjadala ha, hawautaki kabisa, na makosa ambayo yameshitumiwa vyombo hivi vya habari, kwa sababu sio tu BBC na VOA ambavyo vimechukua hatua, hivi vimechukua hatua ya kupiga wa marufuku kwa miezi sita, lakini kuna vingine ambavyo eh, vimepewa onyo kwa makosa hayo hayo ya kukiuka maadili ya waandishi wa habari na sheria za nchi, na hivyo kwanza ni redio ya kimataifa ya Wafaransa RFI eh, pamoja na redio zingine mbili za kibinafsi, redio ya Isanganiro na redio ya kibiashara ya CCB FM Plus. Sasa, Haidala Kizimana, umezungumza hapo kwamba kuna baadhi ya redio ambazo zimekutwa na makosa kama e, kwa mujibu wa serikali ya Burundi, makosa ambayo a, VOA na BBC inayo. Sasa imekuwaje kwamba BBC na VOA ndizo ambazo zimeingia katika mkumbo wa kufungiwa kwa miezi sita kuanzia hapo Jumatatu na mataif, a, mashirika mengine kuachiliwa kuendelea na kupewa onyo makosa pengine yanatofautiana kulingana na huyu ambaye anaongoza mamlaka ya kufuatilia vyombo vya habari sense bwana Karenga Ramadhani amesema eh, mfano BBC kwanza ilipewa onyo, ilikuwa tarehe kumi na sita mwezi Aprili baada ya kuchapisha habari ambazo baraza hilo linasema kwamba zilikuwa hazina ukweli wowote. Na baadaye anasema tarehe ishirini na tano mwezi Aprili katika kipindi cha wiki cha mgeni wa wiki. E, shirika hilo la BBC lilikuwa na mgeni ambaye alisema habari zisizokuwa na uongo kuhusiana na mchakato huu wa kurekebisha katiba a, ambayo itapigiwa kura tarehe kumi na saba Mei kwamba mtangazaji na mgeni wake walikuwa wakitoa habari zisizokuwa na ukweli wowote licha ya kupewa onyo. A, wanasema wamekuwa BBC sasa imekuwa zaidi ya mara moja ikitoa habari ambazo uh, CNC ama mamlaka hayo ya kuchunguza uandishi wa habari hapa Burundi eh, inasema kwamba zinaweza kuleta tofauti na mtafaruko kati ya Warundi. Na kuhusu VOA, sauti ya Amerika, na yenyewe imetuhumiwa kosa na kutangaza habari ambazo zinaweza kuleta mahusiano mabaya kati ya Burundi na serikali ya Marekani na kosa jingine wanasema, kwenye frequency yake kwenye internet, radio hiyo inatumia mm, inatumia eh, eh, mm, yani line ya radio ambayo ilifungwa na istoshi. Wanasema hivi karibuni redio hiyo ya kimataifa ya sauti ya Amerika imemwajiri mwandishi wa habari ambayo Uh, uh, serikali ya Burundi inasema anatafutwa ana, na sheria za Burundi na aliwekea waranti wa kimataifa. Sasa kutokana na makosa hayo, wanasema eh, redio hizi mbili zimekiuka maadili kuliko hizi zingine ambazo zimepewa eh, onyo, na hivyo huweza kuzifungia matangazo yake na kuzipiga marufuku kwa kipindi cha miezi saba, lakini miezi sita ya kumradhi lakini, mkuu huyo wa mamlaka ya kuchunguza uandishi wa habari amesema hatua hizi zinaweza kwenda kuhojiwa eh, kama redio hizo zinakuwa zinaona kwamba pengine zimeonewa, zinaweza kupeleka mashtaka kwenye mahakama na na uamuzi huu kuweza kuhojiwa. Na isitoshi tayari mamlaka nyingine ya kufuatilia vyombo vya mawasiliano imesema kwamba tayari inakwenda kufunga kabisa transmita za redio hizo ambazo uh, zimepigiwa marufuku. Sasa kwa mfano kwa suala la uh, VOA, uh, Haidallah Kizimana, ni habari gani hasa uh, pengine walitoa ufafanuzi, ni lini hasa na ni maudhui gani ambayo serikali ya Burundi iliona kwamba uh, hayakustahili kupeperushwa? Naam, hili ligongo wa, hakuse, hawakusema matangazo ama habari hizo ambazo zilipeperushwa na ambazo zi, wanasema hazistahili kupeperushwa, lakini e, mkuu wa baraza la SNC licha ya kutofafanua amesema kwamba tarehe nne na tarehe tano na tarehe kumi na saba na vile, vile tarehe ishirini na sita mwezi Aprili, e, idara yao ya usikilivu ile inayofuatilia kile ambacho kinatangazwa kwenye redio mbalimbali iliona kwamba habari ambazo zilikuwa zikipita kutu, katika tarehe hizo zinaweza kuchochea vurugu Burundi, kuchonganisha kuchunga, wananchi na kuchonganisha vile vile Burundi na Umoja wa Mataifa, lakini hawakusema ni, ni taarifa zipi, lakini wametaja tarehe hizo pengine, e, muda ukiwadia e, wataweza kusema e, lakini wamesema tu tare. hizo tarehe lakini hawakusema hizo taarifa ambazo wanasema idara zao za Usikilivu ziliona kwamba zinaweza eh, kuleta uh, uhasama kati ya wananchi kuleta vurugu na kuchanganisha Burundi na Umoja wa Mataifa, na haidalla mpaka hivi sasa tunavyozungumza. Uh, kwa wanahabari wengine ambao wanafanya kazi na mashirika haya uh, je, kuna chochote kile ambacho pengine wameshaitwa na serikali ya Burundi ama kuhasiwa kwa namna yoyote ile kwa, kuj, kwa ajili ya kupata ufafanuzi wa hili na uamuzi huu umeshtuwa wengi, lakini ma, majira ya jioni kuna wengi wameanza kumtafuta huyu mwenyekiti wa baraza la sensa kutoa ufafanuzi zaidi. E, lakini e, nimesikia akinukuliwa kwamba amesema e, matangazo pekee ndiyo yamepigwa marufuku, lakini mwandishi wa habari wa here hizo mbili e, ambazo zimefungwa ataendelea kufanya kazi yake ya kila siku, hamna bugda a, a, hata kamatwa vibaya kutokana na kwamba redio yake imefungwa. Na hili pengine niongezee kwamba uh, kuna redio mbili zingine za kibinafsi hapa ambazo zimepoa onyo, lakini wanasema zinaifanya makosa makubwa makubwa kama vile kutotangaza habari, kutangaza habari ambazo hazina ushahidi wowote, na kutofuata ratiba ambayo uh, wenyewe walijiwekea uh, E, na gazeti la serikali moja hapa, gazeti la serikali la Renouveau na lenyewe nime kukamatiwa hatua, lakini ni hatua ya kufunga e, matangazo yake ya biashara kwa miezi mitatu kuanzia tarehe saba mwezi Mei. Wanasema wakati waliomba kutangaza ama kuchapisha habari hapa Burundi, walikuwa wakisema kwamba watakuwa wakitangaza tu ama kuchapisha habari kwa Kifaransa, lakini kwa hivi sasa anasema matangazo yake ya biashara yalikuwa yakichapishwa hata na kwa Kiingereza, na hivyo kuchukuliwa hatua. Na hapa uwanjani pengine e, inakuwa sasa watu waandishi wa habari wanaanza kuwa na hofu na hofu ya kufanya kazi kwa wazi, kwa sababu eh, wengi wanaona kwamba hatua hii pengine ambayo imechukuliwa eh, siku moja baada ya kuadhimisha siku ya uhuru waandishi wa habari inaonekana kwamba inakiuka mstakabari um, wa waandishi wa habari kuwa uhuru na wakati huu ambapo wa Burundi imeingia kwenye mchakato wa uchaguzi. Sasa Aidallah, uh, like kwa kumalizia, hebu tupe picha kamili, kwa sababu tunafahamu kwa mfano VOA imekuwa ikirusha matangazo yake kwa lugha ya Kiswahili, hali kadhalika kwa lugha ya Kirundi. Vipi kwa uh, ma, ma, ma, ma, matangazo labda kwa mfano shirika la habari la BBC eh, hali imekuwaje? Na je makosa hayo yameonekana kwamba yamefanywa na idhaa zipi hasa za, za mashirika haya? Naam, tukianzia na BBC e, idhaa ya Kifaransa ndiyo inatuhumiwa zaidi, kwa sababu hichi kipindi ambacho wamechukuliwa ya heko cha mgeni wa wiki kilikuwa kikipeperushwa katika idhaa ya Kifaransa na vile vile e, um, na redio hii ya RFI na yenyewe ni hasa ni idhaa ya Kifaransa e, kuhusu VOA Eh, kuajiri kwa mtangazaji huyo ni idhaa ya Kiswahili ambayo imesotwa kidole, lakini kuhusiana na matangazo mengine eh, ni idhaa zingine za idha Kirundi na Kinyarwanda pamoja pia na idhaa idha, za idha Kifaransa hasa ndizo ambazo Uh, zinalengwa zaidi katika kuchukua hatua kama hii ya kupiga marufuku matangazo haya ya VOA na BBC eh, kwa kipindi cha miezi sita. ha, Aidallah Kizimana, shukran sana kwa kutufahamisha uh, kile ambacho kinaendelea hapo nchini Burundi, na kama tulivyokuambia msikilizaji ni kwamba eh, tulikuwa tukiangalia eh, hatua ambayo kwamba serikali ya Burundi eh, kutangaza kuzuia matangazo ya sauti ya Amerika na shirika la BBC muda wa miezi sita wakati nchi hiyo ikiwa hivi sasa inajitayarisha kuanza kwa kura ya maoni hapo Mei 17, uh, kuhusu uh, simu ya katiba inayolenga kufanya mabadiliko ya muda wa rais wa madarakani. Lakini hapa sisi Sauti ya Amerika uh, kupitia kwa mkurugenzi wake ni kwamba imelaani vikali hatua hiyo ya Burundi ya kufungia mitambo yake ya matangazo kwa muda wa miezi sita kuanzia Jumatatu tarehe saba ya mwezi huu wa Mei. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kwa undani, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo hii leo e, tunaangalia kifo cha ghafla cha kiongozi wa muda mrefu wa upinzani nchini Msumbiji, Afonso Dhlakama, ambaye alifariki dunia hapo jana Alhamisi akiwa na umri wa miaka sitini na mitano, e, ambaye kwa kipindi kirefu amekuwa na kundi lake la uasi la RENAMO kwa ajili ya kutaka kushikilia madaraka ya nchi hiyo na kuiongoza Msumbiji. Hapa studio tunaye mwanahabari nguli kabisa Abdu Shakur Abud eh, kutufahamisha kile ambacho eh, kinaendelea, kumfahamu huyu eh, Afonso dhlakama ni nani, na pengine kifo chake kitabadilisha mwelekeo wa siasa za Msumbiji kwa kiasi gani, kwa sababu aligombea mara kadhaa urais wa nchi hiyo na kushindwa. Abdu Shakur Abud, Afonso Dhlakama kwa mtu ambaye hamfahamu, ambaye anasikiliza hivi sasa ni, ni nani? Asante sana Alfonso Dlakama, kama ulivyosema, alikuwa kiongozi wa wapiganaji msituni. Kwanza ni kiongozi ambaye amekuwa upinzani Msumbiji kwa miaka thelathini na tisa akipigana vita miaka kumi na sita pamoja na chama chake dhidi ya Frelimo. Kwa hivyo, Dlakama alichukua uongozi wa chama hicho cha Renamo mwaka elfu moja mia tisa themanini na nne baada ya kufariki kwa mwanzilishi wa chama hicho Andre Matsinga isa aliyeuawa mwaka elfu tisa mia tisa sabini na tisa. Ye alichukua uongozi na akaongoza chama hicho akiwa mkuu wa kijeshi na mkuu wa baraza la utawala ambayo ilikuwa na wajumbe kumi na wawili. Kwa sehemu kubwa, la kama alikuwa mtu ambaye anaunga mkono siasa za magharibi. Ilikuwa ni kipindi cha vita vya baridi, alikuwa akiungwa mkono na nchi za magharibi, Marekani na Ujerumani hasa, na akipiga sana na kupiga vita siasa za kikomunisti. Kwa hivyo alikuwa katika miaka hiyo ya sabini akisaidiwa sana mbali na Marekani na, na Ujerumani na Afrika ya Kusini iliokuwa chini ya utawala wa wazungu kaburu pamoja na Rodesia ambayo ni Zimbabwe hileo. Kwa hivyo iye alikuwa akipata msaada, ilikuwa ni ile vita vya baridi kati ya wakomunisti na wa nchi za magharibi, na hivyo nchi za magharibi ziliziona kwamba yeye atatumika kama tunavyoona kule Angola alivyotumika Savimbi dhidi ya chama tawala cha kule Angola kutaka kuondoa ukomunisti. Kwa hivyo yeye ni mtu ambaye alikuwa amekubali mapigano, akaondoka katika mapigano, watu wa chama chake akamwita baba wa demokrasia Msumbiji. Alifikia makubaliano ya amani mwaka elfu tisa mia tisini na mbili na Frelimo na akaingia katika uchaguzi. Kwa hivyo kwa ufupi, yeye ni mtu ambaye Alipigana vita akageuka kuwa mwanasiasa, akaunda chama cha kisiasa, akarudi tena katika uwanja wa vita, na kabla ya kufariki kwake, alikuwa katika majadiliano ya dhati kabisa, inasemekana, na rais Nyusi, Felix Nyusi wa Msumbiji, ambaye alikuwa na matumaini wangeweza kufikia amani ya kudumu uh, katika kumzungumza uh, Abdu Shakur Abud, kwa wale ambao wako katika mrengo tofauti na uh, Afonso Dlakama wanaweza wakamwita eh, pengine msaliti. Hili ni neno ambalo limekuwa likitumika sana na wanaharakati ambao walikuwa wakipigania uhuru hasa maeneo ya kusini mwa Afrika. Lakini je, hili neno kwake alikuwa anachukuliwa hivyo ama alikuwa anachukuliwa kama ni uh, baba wa demokrasia, hasa ukiangalia kwamba alikuwa pengine akipata uh, nguvu kutoka hata katika ile uh, serikali ya Afrika Kusini ambayo ilikuwa ikilalamikiwa kwa kukiuka haki za binadamu na ubaguzi wa rangi yeye mwenyewe chama chake analaumiwa na mashirika ya kutetea haki za binadam na hata wizara ya mambo ya nchi za Marekani pia vilevile vile, kuna wakati imemlaumu kwamba alikuwa ni mtu ametenda ukiukaji mkubwa wa haki za binadam. Kweli anachukuliwa kwamba ni usaliti, ukichukulia vita vya ukombozi vya Afrika kusini mwa Afrika uh, uh, Msumbiji ilipata uhuru wake kutoka Ureno mwaka elfu moja mia saba sabini na tano lakini wakati ule Afrika kusini bado ilikuwa chini ya utawala wa wazungu wachache. Kwa hivyo kushirikiana kwake na makaburu na kushirikiana kwake na Rhodesia alichukuliwa kama msaliti wa juhudi na vita vya ukombozi vya Afrika. Akachukuliwa kwamba ni mtu ambaye anakuwa ni kibaraka wa nchi za Ulaya na nchi za Magharibi, lakini baada ya vita vya baridi kumalizika alikosa uungaji mkono wa Afrika Kusini, Afrika Kusini kujipatia uhuru wake, Rodesia kujipatia uhuru kwa Zimbabwe, nguvu zake zilikwisha. Kwa hivyo alikubali kuingia katika mazungumzo na Frelimo na Frelimo nayo ikapoteza nguvu zake kutoka Rasia ambayo ilisambaratika. Kwa hivyo akachukuliwa kwa upande mmoja kwamba ameleta tena mfumo wa demokrasia, kwa sababu Frelimo ilichukuliwa kwamba ni chama kimoja, siasa za vyama chama cha kimoja katika bara la Afrika. Kwa hivyo yuko kati na kati. Kuna wale wakati wa uhuru alikuwa ba, baada ya uhuru anachukuliwa ni msaliti wa nguvu za ukombozi, lakini alikubali kuleta amani. Kwa hivyo anaweza kuwa na sura hizo mbili. Sasa tukizungumza haya mazungumzo ambayo uh, yamekuwa yakiendelea uh, baina ya chama chake cha Renamo ambacho kuna wakati fulani ilikuwa ni vuguvugu la vugu, eh, wana msituni ama wapiganaji. Sasa tukiangalia tunaona kwamba rais Filipe Nyusi amezungumza kwamba pengine kwa namna moja ama nyingine, hali itakuwa ni e, tete ama ya kutafakari zaidi, kwa sababu ameshaondoka wa katika wakati ambao alikuwa anahitajika kufanya mazungumzo kuondoka kwake, mazungumzo yataendelea, mazungumzo yatasimama, yata ama vuguvugu vugu hili la Renamo ndiyo mwisho wake? Sasa kwa hakika hili ni mojawapo la tatizo linalokumba nchi nyingi za Afrika. Kiongozi akiongoza chama anakuwa hana na mfuasi au anamtayarisha kiongozi ataichukua anaona kwamba yeye atakuwa milele. Kwa hivyo Dhlakama amekumbwa na hali hiyo hiyo kwa miaka thelathini na tano tisa ameongoza Renamo peke yake, na itakumbukwa kwamba katika uchaguzi ule wa kwanza baada ya kufikia makubaliano tisini na mbili, palikuwa na mvutano katika chama chake pakaundwa chama kipya, na hivyo yeye hana mtu ambaye anaweza kuchukua nafasi yake. Hiyo ni moja lakini, muhimu kama Nyusi alivyosema, ni kwamba yeye ndo alikuwa akiongoza zaidi juhudi za mabadiliko hivi sasa. Tukumbuke kwamba kama alivyosema, aliposhindwa mara tatu maanake alishindwa 1994 na Chisano, ukikumbuka akashindwa tisini na tisa, ambapo alikuwa karibu kushinda uchaguzi. Halafu akashindwa elfu mbili na nne, ndo akarudi msituni tena. Sasa hivi Nyusi amemtoa na kuwa na mazungumzo, amekuwa na mazungumzo na mazungumzo haya yamefika kiwango kwamba amekubali na wamekubaliana kufanya mabadiliko ya katiba, na mabadiliko ya katiba hivi sasa anajadiliwa bungeni, kwamba hivi sasa uchaguzi wa mikoa ifanyike moja kwa moja ili magavana wachaguliwe na wananchi wenyewe. Maanake mpaka hivi sasa Msumbiji, magavana na nini walikuwa wakichaguliwa na raisi. Kwa hivyo yeye anaona kwamba walikuwa na udhibiti wa eneo zima la kaskazini la taifa hilo lenye karibu watu milioni 29. Kwa hivyo yeye aliona kwamba angekuwa na ushawishi mkubwa katika majimbo ya kaskazini, angeshinda. Kwa hivyo ni mmoja kati ya mazungumzo. Sasa ameondoka, hajaacha mtu kurithi nafasi yake na hakuna kwa hivyo watu wanaogopa kwamba kutakuwa na mvutano ndani ya chama ndio maana nyusi anaogopa kwamba hivi sasa mambo gani yatatokea inasemekana binamu wake ndo aliokuwa mtu wa karibu kabisa naye ambaye alikuwa akijua mambo yake yote sasa haijulikani kama atachukua nafasi hiyo au patatokea mtu katika lile kundi la Renamo ambaye ataweza kuendelea kuna vyama vitatu vikuu vya kisiasa kule Msumbiji kwa hivyo swala linakuja kwamba mtu au kiongozi kama huyu akiondoka, je, kuna kuweza kuwa na nafasi ndani ya chama kwanza, kuweza kuenda kwa amani? Halafu je, wanachama wote wanakubaliana na juhudi zake alizofanya mpaka hivi sasa za kuleta amani? Watakuwapo mtu atakuja, ikitokeza kwamba sasa tuendeleze juhudi za amani za Dlakama? Wasiwasi huo ndo uliopo. Asante sana Abdu Shakur Abud na e, tunashukuru sana kwa leo hii kufika hapa na kutufahamisha kile ambacho kinachoendelea. Lakini kwa zaidi ni kwamba rais wa Msumbiji e, Filipe Nyusi amesema kwamba taifa limekumbwa na msiba mkubwa e, kutokana na kifo hicho cha kiongozi Afonso Dhlakama ambaye alifariki dunia hapo jana Alhamisi akiwa na umri wa miaka sitini na mitano katika mji wa Gorongosa kutokana na mshtuko wa moyo. Kiongozi huyo wa kundi la zamani la waasi la Renamo aliongoza vita vya msituni tangu Msumbiji kujinyakulia uhuru wake mwaka wa 1975 hadi makubaliano ya amani ya 1992 kama alivyogusia Abdu Shakur Abud. Naam, hili uh, kwanza, alikuwa nataka nikurekebisha sasa hivi, kabla ya kuondoka, wamesema sio mshtuko wa moyo, alikuwa na matatizo ya kisukari, alikuwa anaondoshwa huko kupelekwa Bera kwenda matibabu ndo akafa njiani, habari hizo thibitisha maake, toka mwanzo alikuwa akisema ni kifo cha mshtuko wa moyo lakini anasema matatizo ya kisukari. Asante sana Abdul Shakur Abud kwa kuweka uh, habari hiyo ambayo imeingia muda si mrefu juu ya ufafanuzi wa kifo cha kiongozi huyo wa uh, upinzani nchini Msumbiji eh, Afonso Dhlakama. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi. Tukutane tena Jumatatu katika kwa undani.