Kutoka hapa Washington DC, yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Leo, kama ilivyo ada ya siku ya Jumatano, tunajiunga na wenzetu walioko Mombasa nchini Kenya ambapo leo hii wataangalia hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta ambayo ilielezea taswira ya Kenya katika awamu ya pili ya uongozi wake, na katika sehemu ya pili tutaangalia shauri la wakimbizi wa Kongo DRC walioko nchini Rwanda, ambapo inadaiwa kwamba kwa siku mbili wameendeleza ghasia. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo nam, katika Kwa Undani hii leo, moja kwa moja tunaanzia mjini Mombasa, ambapo tunajiunga na mwenzangu Libert Adede pamoja na Amina Chombo kwa ajili ya kukuletea sehemu ya kwanza ya kipindi hiki ambapo hii leo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alilihutubia taifa akielezea taswira ya Kenya e, na uongozi wake, jinsi utakavyokuwa katika awamu yake ya pili na ya mwisho kwa mujibu wa katiba ya Kenya. Haya, karibu sana Libert Adede na Amina Chombo. Karibu msikilizaji, hii ikiwa ni studio 15 Mombasa, tukijumuika pamoja na wenzetu studio 15 Washington kwenye kitengo cha kwa Undani. Kila siku ya Jumatano unapata mambo mazuri kutoka hapa Kenya, hivi leo tukiangazia hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta kwa mabunge yote mawili, hii ikiwa ni bunge la Seneti na bunge la Kitaifa. Kuangazia ni mimi Colin Sadedi pamoja na mwenzangu Amina Chombo nam na, ni bunge la kumi na mbili baada ya taifa la Kenya kujinyakulia uhuru wake, na hii itakuwa ni eh, awamu ya pili ya Rais Uhuru Kenyatta na pindi tu baada ya kuweza kuapishwa na kuchukua hatamu, huwa ni jukumu lake kuweza kuzungumza na kuweza kuelezea mabunge hayo mawili na kuweza kuelezea pia taifa ni hatua zipi atazichukua, ama ni wapi taifa linaelekea na katika hotuba hiyo ameweza kuangazia maswala mengi zaidi ikiwemo maswala ya demokrasia ikiwemo maswala ya afya ikiwemo maswala ya Big Four, yaani uh, mipango yake minne mikubwa ambayo yanatarajia kutekeleza. Labda Amina, tukianzia kwa upande wako wewe, katika ujumbe huo ama hotuba hiyo, uliweza kufuatilia mambo gani muhimu? Naam, bila shaka ikiwa ni uh, kufika kwa rais katika bunge lile ni kikatiba ama ni sheria ya kikatiba ambayo kila mwaka rais anapaswa kuweza kutoa hotuba katika bunge kuhutubia taifa ruwaza yake ya mwaka, jambo ambalo meweza kulifuatilia kwa karibu wakati ikiendelea. Eh, kwa hotuba ile ambayo imemchukua zaidi ya jisa limoja eh, kuweza kuzungumzia, ni kwamba ametaja sana swala zima so la uwiano uh, na umoja wa taifa akiwataka kwamba hawa wabunge waweze kuhakikisha kwamba wanaonyesha umoja, na pia akaweza kuzungumzia suala zima la kwamba taifa hili la Kenya mwaka uliopita uchaguzi haukushuhudia malumbano ama haukushuhudia visa vingi vya ukosefu wa amani, na kuwataka wabunge ama viongozi wote wa kisiasa kubadilisha mbinu ambazo wanatumia wakati wa siasa. Wakati wa wa siasa kampeni zao waweze kubadilisha zile mbinu na tamaduni, kwa sababu mengi ya hayo huwa yanachangia kuwepo kwa vurugu. Na suala la handshake ambalo yeye tarehe tisa mwezi Machi, akiwa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga walionekana wakipeana mikono, ni jambo ambalo limeweza e, kupewa pondo katika a, hotuba yake na kuweza kumsifu ama kumsifu Raila Odinga kwa kuchukua hatua ile ya kuunganisha Wakenya na kwataka kila mmoja uh, kuweza kuonyesha uwiano uh, na upendo na kusameana, na tumeweza kuona katika bunge wa bunge wakienuka wale wa upande wa upinzani, upande wa serikali wakipeana mikono. Bwana uh, mbunge wa Imbakasi uh, mashariki uh, Babo Wino ambaye alitambulika kwa kuweza kutoa matamshi ambayo haengefurahisha rais wakati wa siasa, pia ameinuka na akaenda mpa mkono uh, Rais Uhuru Kenyatta akiwa ndani ya bunge kuonyesha kwamba wameweza kusameheana nam katika ujumbe huo na hotuba hiyo rais amesisitiza kwamba tena Kenya haifai kuingia kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa sababu ya siasa. Amesema Kenya ama Mkenya yeyote hafai kupoteza e, mali yake kwa sababu ya siasa, na akawataka wa viongozi hao wa kisiasa kuweza kuunganisha taifa. Na jambo la kuvutia zaidi ni wakati Rais Uhuru Kenyatta mwenyewe amechukua fursa ya kuomba Wakenya msamaha na kumwomba yeyote yule ambaye anaweza kuwa alikwazika na siasa alizopiga Rais Uhuru Kenyatta, huku akiwataka Wakenya wote kuweza kuungana. Hilo ni limetokea kwa katika ujumbe wake. Wacha tusikie eh, Rais Uhuru Kenyatta amesema vipi eh, kuhusiana na swala hilo la uwiano. Na mbali na uiano, pia amezungumzia swala so zima la ufisadi. Kumbuka kwamba uh, adede mwaka jana, wakati akitoa hutuba kama hii, kulikuwa na visa vingi vya ufisadi uh, ambavyo vilikuwa vinazungumziwa nchini Kenya, na ukiangalia wasemaji wengi, kwa sababu tangu asubuhi runinga za humu nchini, vyombo vya habari vimekuwa vikizungumza na na wa na wakenya wadadisi wa kisiasa wakijaribu kutathmini na kuweza kuangalia ni maswala gani ambayo muhimu yanafaa kuangaziwa katika hutuba ya leo, na Rais Uhuru amezungumzia swala la ufisadi na akasema kwamba eh, katika kukua, mwaka, kwa mwaka mmoja wameweza kurudisha mali ya thamani ya bilioni sita eh, kutokana na vile visa ambavyo vilikuwa ni vya ufisadi, na akawataka wabunge kuja na sheria ambazo zitaweza kukabiliana na ufisadi, huku akitaka viongozi wote wakiwemo magavana, maseneta kuhakikisha kwamba wanakuwa na maadili mema katika kutekeleza shughuli zao ili kuzuia maswala ya ufisadi. Tutamsikia japo kidogo katika hotuba yake. Na suala lingine ambalo pia ameweza kuangazia katika hotuba yake ni kuhusiana na baadhi ya miradi ambayo serikali imetekeleza katika ujenzi wa barabara, katika maswala ya kutafuta kuimarisha uchumi, na haswa sana Kenya ikiwa iko na deni kubwa la shilingi trilioni nne la mkopo Ha, amejaribu kuelezea uh, hatua ama zile fedha ameweza kuchukua za mkopo hatua zimeweza kufanya, huku akiangazia ujenzi wa reli ambapo sasa iko katika awamu ya pili kuelekea katika kituo cha Naivasha. Akaangazia baadhi ya barabara zinazotengenezwa, anasema sasa kuna takriban eh, kilomita elfu tatu za barabara zinazojengwa na kunahitajika kujengwa eh, eh, zaidi eh, ya eh, kilomita elfu tano kuhakikisha kwamba ahadi aliyoitoa wakati ule wa hapo nyuma kwamba imete kutekelezwa kuhakikisha kwamba kuna uh, hali ya barabara. Amesema barabara hizi zimeweza kuwa na faida kwa Wakenya, zimeweza kuimarisha utalii, zimeweza kuwasaidia wakulima katika maeneo mbalimbali kuweza kufikia masoko na kuimarisha hata pia e, uh, wale ongeza kusafiri kutoka eneo moja hadi kwingine. Hilo ameweza kuliangazia katika ujumbe wake. A, pia vilevile vile kuna swala la usalama ambalo liko kati ya zile ajenda nne kubwa, ameweza kusema kwamba uh, sasa hivi taifa la Kenya ni ni taifa ambalo liko na usalama japokuwa hakuja kuwa sawa lakini akiangalia wakati akifanya akizungumzia, uh, bunge lile mwaka jana mwezi wa tatu tarehe kumi na saba na sasa hivi kumekuwa na visa vingi ambavyo vimepungua katika masuala ya ugaidi humu nchini Kenya, na nasema kwamba taifa la Kenya liko tayari kuweza kulinda Wakenya, na hata wao kama Wakenya wako tayari kuhakikisha kwamba mipaka ya Kenya imelindwa, na pia wataendelea kuwa neighbors keeper, yani wataendelea kusaidia mataifa jirani kama vile Somalia ambao mpaka sasa hivi bado hawajakuwa sawasawa sawa. Akagusia uh, taifa la Sudan Kusini ambalo bado linakumbwa na misukosuko ya kiusalama na akasema ili, sisi, uh, ili kama eneo la Afrika ni lazima kwamba wao kama Kenya wataendelea kusaidia uh, kule kwingine kuhakikisha kwamba usalama upo, na akasema kwamba yeye kukutana na Rais wa Somalia kuliweza kusaidia katika kuhakikisha kumekuwa na ndege za moja kwa moja kutoka mataifa haya mawili nam hiyo ikiwa chini ya uwiano na mataifa jirani e, rais Uhuru Kenyatta amesisitiza umuhimu wa kuwepo na uwiano, akipongeza hatua ya mataifa ya bara Afrika vile walivyotia ule mkataba wa makubaliano e, Kigali Rwanda, ambapo ulikuwa ulikuwa ni makubaliano ya kuweza kuimarisha biashara, akisema hilo litaweza kuimarisha E, mwingiliano wa mataifa haya, akiwakumbusha ama na kuwapongeza wabunge kuhusu hatua ya kuweza kufungua e, kuondoa masharti ya visa kwa wale wote kutoka barani Afrika ambao wangelipenda kufika Kenya, akisema baada ya hatua hiyo tu imeweza kuisaidia Kenya, imeweza kutambulika na shirika la Umoja wa Mataifa, na sasa shirika hilo la Umoja wa Mataifa limeweza kuitambua Kenya kama kituo chao kikubwa cha kuweza kufanyia shughuli zao na kuelekea katika mataifa mengine, na akawa anasema kwamba e, swala hilo ama hatua hiyo ya umoja wa mataifa itaweza kufanya kuwa rahisi kwa vijana kupata ajira ambazo zinaweza kuwasaidia katika, eh, katika hatua zao za kuhakikisha kwamba Wakenya wanapata ajira. Ukiangalia tathmini ya hali ambavyo imeweza uh, kujitokeza baada ya wao wawili kuhandshake kama ambavyo Wakenya wameweza kuitaja, eh, ni kwamba imeonekana kuleta uwiano, kwa sababu leo ilikuwa taswira tofauti katika bunge lile. Uh, wapinzani na wale upande wa serikali walikuwa kitu kimoja, amani iliweza uh, kuonekana. Ukiangalia mwaka jana, wakati rais akitoa hutuba bungeni, hakukuwa na ile hali ya utulivu, lakini leo walikuwa wametulia, wanamsikiza. Na baada ya hotuba hii, wabunge wa upande wa upinzani na upande wa serikali wameweza kupongeza hotuba uh, ambayo uh, rais ameweza kutoa, japo kuwa kulikuwa na mambo kadha, kama vile swala la upande wa wale wanaoishi na ulemavu, wakisema kwamba kuna haja ya fedha zile kuweza kuongezwa, lakini katika swala la uwiano wameunga mkono na kusema kwamba ameweza kujitokeza kama kiongozi wa taifa na sio kiongozi wa Jubilee. Labda tusikie baadhi ya wabunge ambao wameweza kuzungumza baada ya hutuba kidogo ikiwa 42,000 Hao ni baadhi tu ya wabunge waliozungumzia eh, kuhusu hotuba ya rais. Lakini kabla tuwasikie Wakenya pia wamesema vipi kuhusiana na hotuba hiyo. Suala lingine ambalo ningependa ni kuangazia ni kuhusiana na masuala ya afya. Amesisitiza umuhimu wa kuanzisha bima ya afya ambapo Wakenya wote watapata huduma za matibabu. Amesema kwamba kwa sasa wanawake wajawazito wanapata huduma za kujifungua bure, hatua ambayo sasa inaweza kuifanya Kenya inafikia malengo ya ya maendeleo endelevu. Na kando na hayo, akawatambua watu wanaoishi na virusi vya HIV, akisema kwamba asilimia tisini na nne wanawake wajawazito wanaoishi na virusi vya HIV wanasaidika kupata matibabu, wanapata huduma za matibabu ambayo inaweza kusaidia waki wakijifungua watoto ambao watakuwa na afya, huku akisema kwamba serikali yake imeweza kuongeza idadi ya zahanati na hospitali nchini Kenya kutoka elfu tisa hapo awali hadi eh, mwaka elfu mbili na kumi na mbili hadi elfu kumi na moja mwaka elfu mbili na kumi na saba Kuzalia katika hospitali pia kumeweza kupunguza idadi ya vifo vya kinamama wajawazito wakati wa kujifungua na watoto kutoka. Kumbuka ilikuwa ni kwa kila uh, wanawake laki moja mia nne themanini na nane walikuwa wanafariki kutokana na kujifungua, lakini kwa sasa imepungua kutoka mia nne themanini na nane kwa laki moja kwa mpaka mia tatu sitini na mbili laki lakini hata hivyo ameweza kutoa changamoto kwa serikali za ugatuzi wakisema kwamba wahakikishe kwamba chanjo dhidi ya magonjwa uh, watoto zinapatikana kwa sababu tangu hatamu za uh, ugatuzi kuingia asilimia ya upatikanaji wa chanjo umeweza kupungua kutoka asilimia tisini hadi sabini ambao ni hatari kwa watoto wachanga. Wacha tuwasikie Wakenya wanasema vipi ama wamezungumzia vipi hotuba ya rais Uhuru Kenyatta, hatutajua kabisa umuhimu wake ni nini, maanake tumeangalia pale Babu Wawino akamsalimia rais hivyo hivyo. Pia tatarajia Orengo pia amsalimi Wetangula ambaye alichukua nafasi yake, iwapo kweli taifa tataka iendelee kwa kitu kimoja. Jambo la tatu ni maswala ya kilimo, akuguzia kwa undani sana swala la viwavi ambavyo vinahadhiri mimea mashambani, bei ya mahindi kuna tatizo. Hayo ni maswala ambayo rais angezungumzia. Mimi nimefurahia, eh, hotuba ya rais siku ya leo. tumeona uwiano kati ya viongozi kule juu na tunafikiria kwamba tutapata kuona uwiano zaidi kati ya Wakenya. Wakati ule mwingi tulikuwa na wasiwasi wengine wa kujua kwamba mambo yatakwenda namna gani. Maoni yangu ni, nimejaribu kuangalia jinsi rais ameweza kuongea katika hotuba yake, lakini sijaona hajazungumzia kilimo. nam hawa wamekuwa ni Wakenya wakitoa hisia zao kuhusiana na hotuba ya rais. Hakika kuna mengi yatakuwa yanajadiliwa wiki hii na pia hotuba hiyo ikijadiliwa katika mabunge hayo mawili, bunge la seneti na bunge la kitaifa. Na kufikia hapo tutakuwa tunakunja jamvi hili la kwa undani. Kutoka Mombasa, mimi ni Collins Liberty Adede. Nami ni Amina Chombo na kabla kutoka bungeni ameweza kuacha ripoti tatu, moja ikiwa ni kuhusiana na uh, swala so zima la utaifa, lingine ilikuwa ni kuhusiana na hali ya usalama humu nchini Kenya, na vilevile vile, na mafanikio ambayo ameweza kupatikana katika kuhakikisha kwamba kunaletwa utaifa nchini humo. Shukrani Amina Chombo na Libert Adiri kwa sehemu hiyo ya kwanza ya kwa undani kutoka Mombasa. Na moja kwa moja tunaelekea katika sehemu ya pili, ambapo hii leo shirika la habari la Reuters lilitangaza kwamba wakimbizi ishirini na watatu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo waliopo katika kambi inayopatikana magharibi mwa nchi ya Rwanda walikamatwa mara baada ya kutokea ghasia zilizoanzia toka siku ya Jumatatu na kwa kuwarushia mawe maafisa wa polisi na maafisa wa serikali ya Rwanda waliokwenda kutembelea a, kambi hiyo, ambapo kwa mujibu pia wa habari hiyo kutoka shirika hilo la Reuters ni kwamba wana usalama hao wa Rwanda walitumia gesi ya machozi pamoja na risasi za moto, ambapo kwa mujibu wa Reuters mtu mmoja alipoteza maisha. Kujua ukweli na undani juu ya tukio hili, tunaye mwanahabari wetu Silvanus Karimera kutoka huko nchini Rwanda. Karimera, kwanza tupatie ukweli juu ya tukio hili. ni nini hasa ambacho kipo? Maanake zipo ripoti zinazokinzana juu ya tukio hili. Asante Idi Ligongo, asante, asante msikilizaji wa, wa. kwa undani ni kwamba kilichotokea, hakuna taarifa ambazo zimedhibitishwa na serikali ama upande wote hapa Rwanda kuhusu okay. Kifo cha mtu mmoja ama wawili, kilichotokea kilichothibitishwa na polisi ni kwamba uh, polisi iliweza kuzingira kambi hiyo na kuweza kuwatawanya wakimbizi ambao yenyewe uh, inatangaza kwamba walikuwa wanarushia wana, wana mawe walienda wali usalama. Kwa sababu kama inavyokumbukwa ni kwamba mwezi wa pili mwaka huu uh, pale wakimbizi kufanya maandamano katika kambi hiyo na kusababisha hata baadhi yao kuweza kuuawa katika makabiliano na polisi. Kuanzia wakati huo polisi iliweka Uh, lindo niseme ama maafisa wa usalama ambao walikuwa wan, wan, wanapiga doria usiku na mchana katika eneo hilo nje ya kambi. Lakini kwa hivyo, kilichotokea kuanzia wakati huo mpaka tunavyozungumza kumekuwepo na makabiliano ya chini kwa chini, ambayo uh, kimsingi amekuwa hayapatikani haya, haya, haya, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa ukubwa niseme. Kwa hivyo, kilichotokea ni kwamba polisi pamoja na wizara, na wizara wakimbizi hapa kwa, kwa pamoja wakatangaza kwamba baadhi ya watu walikamatwa kutokana na kwamba waliweza kuwarushia mawe polisi uh, katika jitihada za wao kutaka kutoka nje ya kambi kwa sababu kama nilivyotaja katika hapo mwanzo, ni kwamba uh, baada baada ya hapo polisi iliwazuia iliwa kutoka nje, yaani kutokana na, na, na yale makabiliano ya awali kwa hivyo katika swala la kifo ama vifo haikudhibitishwa kama amefariki ame mtu ama wamefariki watu, lakini kilichotangazwa ni kwamba kumekuwepo kuanzia kitu kama siku ya, ya Jumanne, ambapo ni jana makabiliano kati ya polisi aa, pamoja na wakimbizi hao baadhi, na mpaka tunavyozungumza baadhi ya viongozi na hilo limedhibitishwa na wizara inayohusiana na, na, na, na, na masuala ya wakimbizi aa, viongozi wa kamati ama tume maalum ambayo ilikuwa ni tume ya uongozi wa, wa, wa, wa kambi hizo ndani ya kambi ilivunjiliwa mbali na hata baadhi ya viongozi ukamati kutokana na kwamba wao walikuwa wanashutumiwa kwamba ndiyo wanasababisha ama wanaohamasisha wakimbizi kuweza kukaidi, uh, mito ya kuweza kutunza usalama katika kambi hiyo. Na kile ambacho kiliwafanya, uh, maafisa wa serikali na maafisa wa polisi kuelekea katika kambi hiyo ni nini? ni, ni, ni suala so zima ambalo mpaka sasa hivi inaendelea kutajwa kama kwa sababu kuanzia mwezi wa pili mwaka huu, wakimbizi wamekuwa wakilalamika kwamba kupunguziwa ile poso ya shirika la Umoja wa Mataifa la huduma kwa wakimbizi, na pamoja na matatizo mengine ambayo alikuwa anayatajwa kwamba yanawasababishia hali mbaya ya kimaisha na mpaka baadhi wakawa wanataja kwamba wanahitaji kurejea nyumbani. Lakini mkurugenzi mkuu wa shirika la UNHCR alipoizuru Rwanda mwezi mw, mw, miezi mili iliyopita, akasema kwamba swali hilo wanaitathmini kuweza kuhakikisha kwamba sasa wakimbizi uh, wanapatiwa angalau nafasi za ajira pamoja na kuwakidhi na, mambo mengine ya kuweza kukidhi mahitaji yao, lakini akasema kwamba hii hiyo UNHCR haiwezi kuwaruhusu kuweza kurejea kule DRC mashariki mwa nchi yao, kwa sababu haijawa na uhakika wa usalama ambao uliwafanya wakimbia miaka ishirini na, na, na ushee iliyopita. Kwa hivyo Hali hiyo haikuwaridhisha wakimbizi na mpaka wakawa wanadai kwamba wanataka nchi ya tatu <coughs> na hapo, mpaka baadhi ya wakasikia wakisema kwamba wanahitaji, kwa sababu kuna kundi moja awali, miaka michache iliyopita, lilipelekwa nchi za Ulaya pamoja na Marekani kule. Kwa hivyo wakana, wanasema kwamba na wenyewe watafutiwe nchi ya tatu kwa ya kupelekwa pasipokuwa hapa Rwanda. Kwa hivyo ni swala ambalo migongano imeendelea kusikika hapa na pale, na tutegemee pengine hata kesho na kesho kutwa kupata matatizo kama haya lakini Karimela, uh, nakumbuka kulito, kulivyotokea ghasia kama hizi uh, wiki ama miezi kadhaa iliyopita, serikali ya Rwanda ilisema imeshashughulikia swala hili, na pengine hali ya katika makambi ya wakimbizi wa Burundi wa Congo DRC ipo shwari. Eh, hasa uh, mara baada ya kuelezwa kwamba vyakula ni kweli in hilo e nalohitaja ni kweli. Manake mii nimetembelea kambi hizi, nimetembelea kambi za wakimbizi kule Kigoma, nimetembelea kambi za wakimbizi hapa na pale, nimeshuhudia kwamba Ipila mbawa kwa hapa Rwanda, kwa kweli, kwa namna moja huduma, kwa sababu kwa mfano kama kambi ya wakimbizi ya Burundi iliyo kwa mashariki mwa nchi karibu na mpaka wa Tanzania kule, uh, kuna zahanati, kuna shule, kuna kuna kuna kuna, kuna, maji pale kambini uh, na hata hii kambi tunayozungumzia ya Kiziba ambayo iko magharibi mwa nchi uh, baadhi ya wakimbizi hao wamepewa vitambulisho maalum ambavyo vinawaruhusu , awali vilikuwa vinawaruhusu watoke nje na kuweza kujipatia ajira za kujikimu, na serikali ilifanya hivyo kwa sababu ilikuwa inataka kile kiasi cha pesa ambacho uh, shirika la umoja mataifa kwa za wakimbizi limepunguzwa, basi angalau wale wenyewe wajikakamue waji, waji wa, wajikakamue na kuweza kupata angalau kiasi kidogo cha pesa ambazo, uh, zingejikimu. Lakini kinacho sasa kwa, ta, kwa tathmini yangu na kwa tathmini ya baadhi ya wadadisi ni kwamba, taratibu, kadri siku zinavyoendelea, baadhi ya wakimbizi wanaoshia wengine ili kuweza kupata uh, nafasi ya kuweza kupelekwa nchi ya tatu, na wengi wamekuwa kupelekwa kwa mfano nchini Canada, wengine Marekani kule huko, mliko wengine ya katika baadhi si ya nchi za Ulaya. Kwa hivyo kinachotokea sasa hivi si asilimia mia moja kwamba wana matatizo ya kutosha kweli kama, kama ambavyo inatakiwa kweli kuna matatizo lakini, kumekuwepo na wimbi lakini kwa kina ambalo linawachochea wa, wa wakimbizi wa wenzao kwamba wadai maslahi yao katika kupatiwa nchi ya tatu ya kuweza kupelekwa kama ambavyo wenzao kundi la kwanza limepelekwa katika nchi ambazo imezitaja awali. Sasa mpaka hivi sasa tunavyozungumza, uh, juu ya kile ambacho kinaonekana kipo, hali si shwari, hali tete fulani hivi, kwa watu wakihitaji kwamba kwenda nchi ya tatu, serikali ya Rwanda ni nini inachokifanya kwa kushirikiana na shirika hili la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR? Kuna kuna misimamo miwili. Msimamo wa kwanza wa serikali ambayo imekuwa ikitaji ni kwamba yenyewe inachokifanya sasa hivi ni kuhakikisha kwamba wakimbizi wanapata huduma za msingi, na hapa ime-, ime wapatia vitambulisho maalum vitambulisho, kwa sababu mtu akiona kitambulisho anaruhusiwa kutoka nje ya kambi na kuweza kujipatia kwa mfano vibarua ambayo vinapatia pesa vidogo vya kujikimu. Hiyo ni mosi, lakini imejitahidi kuwapatia kwa, kwa mfano watoto shule na kuweza kwenda shule bila malipo yoyote na nini. Kwa hivyo ni swala ambalo serikali inasema kwamba pamoja na kwamba bado wako hapa, yenyewe anajitahidi kuwapatia huduma bora na msemo wa shirika la Umoja wa Mataifa kwa huduma la uh, huduma kwa wakimbizi wenyewe inasema kwamba haiwezi kuwaruhusu kurejea nchini kwao ama hata kuwapeleka katika nchi nyingine, kwa sababu kurejea nchini kwao inasema kwamba hakujawa na wakiwa wa usalama, na kupata nchi ya tatu ni swala la kisheria, ni swala la kuzungumza na nchi hiyo, kama kuna nchi fulani ambayo inahitaji kuwapokea. Kwa hivyo ni swala ambalo Umoja wa Mataifa ama shirika hilo la Umoja wa Mataifa bado inasema kwamba litathmini kuhakikisha kwa kwamba labda siku zambazo sisi hatujui labda huko mbele labda wapatiwe nchi ya kwenda. Kwa hivyo ni saa menele ambayo, uh, msemo wa serikali nilkuenda-i- endea kwa hudumia lakini wa wa, wa wa shirika la wa Umoja wa Mataifa ni kuweza kuwasaidia kuweza labda kupata hiyo nchi, lakini ni swala ambalo kimsingi inategemea sheria. Kwa mfano, asante uh, sana uh, Silvanus Karimera kwa kutufahamisha kile ambacho uh, kinaendelea na msikilizaji wa kwa undani wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika eh, kwa muda huu tunakuambia shukran sana kwa kuwa nasi na kwa siku hii ya leo katika kwa undani. Usikose kuwa nasi hapo kesho eh, katika kipindi cha kwa undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi. hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya