Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu cool, la Marekani Washington DC, Jumatatu ikiwa poa kabisa, tarehe saba mwezi wa tano mwaka wa 2018. Jina langu Harrison Kamau jina langu Kennes si Bwire na kukaribisha kwenye nusu saa ya matangazo haya ya alasiri moja kwa moja Harrison. Yapi kwenye menu? Kuna mengi sana ambayo tumekuandalia. Mwanzo kabisa tutaangalia suala la mkutano na vilevile mafuriko yanayoendelea huko nchini Rwanda na pia siasa za Madagaskar bila kusahau kwamba wanasiasa nchini Kenya wote wanakimbilia kumsalimia aliyekuwa rais wa taifa hilo, Rais Moi. Na pia kama mtu hana kazi, kuna mm, mengi sana ya kujituma na ukajipa shughuli, na labda pengine ajira ama lishe ikapatikana. Yote ni ndani ya VOA Express, popote ulipo, nikitumai kwamba Jumatatu yako inaendelea vizuri kama yetu ilivyo hapa Washington, tukishukuru kutokana na hali nzuri ya hewa na sasa hivi tuelekee moja kwa moja kama nilivyokuahidi huko nchini Rwanda, tunapokutana naye Silvanus Karemera. Karemera, karibu sana, tuambie habari ya Rwanda, nini kinachojiri kuhusiana na mkutano na vilevile vile hali ya mvua? Asante, kinachoendelea hapa ni kwamba kumetokea mambo mawili tofauti. Swala la mvua, labda tulizungumzia hilo mosi katika mvua ambazo zimenyesha kuanzia jana, takriban maeneo yote ya nchi, wilaya thelathini za Rwanda. Maanake mamlaka hali ya hewa ilikuwa imetangazwa kwamba, uh, itatokea mvua ambayo itapiga usiku kuamkia usiku wa leo, yani kuamkia siku ya juma, uh, juma tatu. Na tunavyozungumza sasa hivi kumetokea tayari vifo uh, takriban vya watu ishirini katika sehemu moja tu, na katika eneo jingine kumekuwepo na vifo vya watu wanne ambao wa, wa, wa, walikuwa walifamilia watu wanane lakini wakafariki dunia baada ya kuakiwa na kifusi cha nyumba, wakafariki dunia watu uh, wanne, watu wa na wengine wanne kuokolewa ku, ku, wakiwa bado hai. Uh, kwa hivyo ni suala ambalo linaendelea kutatiza shughuli za kawaida katika maeneo hatarishi hasa hasa yale ya vijijini. Kwa hivyo ni swala ambalo i linazidi kugonga vichwa vya habari na hata serikali imekuwa me, ikitoa tamko, na hata kesho Jumanne uh, waziri wa mambo ya ndani, magharibi, manchi, ya ndani atasafiri kuelekea eneo la magharibi mwa nchi ya eneo la Karongi ambako kumefariki watu hao takriban ishirini kuweza ku kuangalia kinachoendelea kule Karemera. Unaposema watu zaidi ya ishirini wameuawa, je, wamesombwa na maji, wamefunikwa na matope, wamefunikwa na radi, wame, wameaga dunia kwa katika mazingira yapi? Hapa ijulikane kwamba nchi ya Rwanda ni sehemu yake kubwa, uh, tabia ya nchi na hali ya hewa kwa ujumla umbila ya nchi ni milima, kwa hivyo maeneo ya vijijini unakuta kwamba wananchi wamejenga zile nyumba za kawaida, na kwa bahati mbaya unazijenga katika maeneo hatarishi. Maeneo hatarishi nikiwa na maana kwamba nyumba nyingi zimejengwa katika miiliko mikali, mi, ya chini ya milima. Kwa hivyo, uh, mvua zinavyoonyesha kwa muda mrefu, ule udongo unasombwa na maji na, na bahati mbaya unaweza unafunika zile nyumba. Kwa hiyo hao watu kumi na tisa ishirini hivi nilio wataja ni kwamba wameangukiwa na kifusi cha, cha, cha, cha, cha, mlima, yani udongo wa mlimani naokea na kuweza kufunika nyumba zao moja kwa moja. Kwa hivyo uh, ndo, ndo hivyo walivyofariki dunia na niseme tu kwamba hili si jambo geni kwa sababu hata wiki iliyopita. Uh, lilikaa baraza la mawaziri kwa namna ya kidharura kwamba sasa mm -hmm. uh, likiwa likiongozwa na rais na kuweza kuhakikisha kwamba sasa ni miaka gani inachukuliwa, na kwa bahati mbaya, wakati ambao inaendelea kuchukuliwa bado haijakidhi mahitaji ya kimsingi kwa asilimia mia moja. Pole kwa hali inayoendelea kutokana na mvua nyingi inayoendelea kunyesha nchini Rwanda, lakini kidogo hebu tu toeze okay, mkutano ni kuhusu nini unaoendelea nchini humo? Umekuwa no, wakiendelea hapa kwa miaka iliyopita na no, umekuwa akifanyia kila baada ya miaka miwili maarufu kama Transform Africa Summit, kama um, um, mkutano ambao Uh, kimsingi unatathmini uh, ni kwa jinsi gani baraya Afrika inaweza kuwa connected. Connected ni kuwa na maana kwamba liwe na muundombinu wa internet ambao unatakiwa uweze kuunganisha kutoka kaskazini mpaka kusini, magharibi na, na mashariki kuhakikisha kwamba ile teknolojia ya internet ama miundombinu katika suala zima la internet, basi inafanikiwa kwa sababu katika baadhi ya sehemu za Kiafrika zimeonekana kwamba miundombinu kama vile barabara, miundombinu kama vile uh, tuseme yaani wakulima wa, wa yaani kutoka kutoa bidhaa zao shambani mpaka sokoni imekuwa ni shida, lakini wakasema kwamba endapo bara itakuwa na mtandao wa internet ambao na una, nguvu na, na, na kasi ya kutosha, basi ile teknolojia online ama kutumia mtandao katika shughuli mbalimbali na huduma mbalimbali, basi inaweza kusaidia bara hilo kuweza ku, kuvuka zile nyanja za kawaida za, mm -hmm. za, za, na kuweza kupiga hatua. Asante sana. Labda Karemera, kabla ujaendelea ujaenda mbali, ni kwamba Rwanda imekuwa mara nyingi katika hii mikutano ya teknolojia teknolojia na uzinduzi wake, kuna tofauti yoyote katika nchi ya Rwanda kuhusiana na teknolojia na masuala ya internet ambayo tunaweza tukaiga kama nchi zingine za Afrika Mashariki? Uh, tofauti ipo kubwa kwa sababu sasa hivi internet, Rwanda, Rwanda kama nchi Rwanda nchi kama ya wakazi milioni kumi na mbili inatumia mtandao wa 4G, 4G generation, yani internet yenye kiwango cha nne cha kizazi cha nne ambacho kama unavyotambua ni kwamba katika baadhi ya nchi zilizo nyingi za kiasia zinatumia two g ama three g. Maana yake ni kwamba ni internet ambayo inakwenda mwendo wa kawaida. mm -hmm. Na Rwanda imeweza sasa, eh, hivi inatumia mtandao wa four g internet generation ambayo inatumiwa katika nchi kama kwa mfano Singapore, kwa mfano Korea Kusini. No. Na makampuni makubwa ya kikorea ndio yako hapa, kwa hivyo hata nchi nzima imetandikwa wilian broadband, kwa maana kwamba kwa kumetandikwa kwa nyaya zote kutoka magharibi pande mashariki, kusini mpaka kaskazini, kwa, kwa, kwa hivyo ni suala ambalo popote aa kwaah hata kwenye hii simu ambayo naizungumzia kuna wireless imefika. Hatua ni mapinduzi makubwa. Asante sana Silvanus Karemera, masuala mawili hayo mazuri ambayo umetudokezea, swala la mvua na maafa yaliyotokea, na mkutano mkubwa wa viongozi wa hasa wa kiteknolojia katika bara Afrika. Asante sana Silvanes. Aa, na sasa moja kwa moja tuondoke Rwanda tuelekee huko Madagascar ambapo mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Abdulahi Badili amewasili mjini nchini Madagascar kwa mkutano na Rais Jerry Rajaonarimampianina katika mji wa Antananarivo kufuatia maandamano ya wiki mbili dhidi ya utawala wa taifa hilo. Maandamano yalianza baada ya serikali kuamua kufanya mabadiliko ya sheria za uchaguzi ambayo wapinzani wanadai watauzia baadhi ya viongozi wao kugombania kiti, yatazuia baadhi ya viongozi kugombania kiti cha rais katika uchaguzi wa baadaye mwaka huu. Abdishakur Abud anaripoti kamili. Mahakama kuu ya katiba ya Madagaskar hii leo imefutilia mbali sheria hizo ambazo miongoni mwa mambo mengine zilifanya mabadiliko ya daftari ya wapiga kura, muda wa kampeni, na vigezo vya wanaowania kiti cha rais, kuwataka kuwasilisha hati kuthibitisha hawajapata kuhukumiwa kwa uhalifu. Muda wa kampeni umepunguzwa kutoka siku kumi na tano hadi siku saba, na hivi sasa mahakama imeamua kurudisha siku hizo kumi na tano Mamia ya wafuasi wa upinzani wa wamekuwa wakiandamana kwenye bustani ya Mei 13 katika mji mkuu wa Antananarivo kila siku tangu tarehe 12 mwezi Aprili, wakimtaka rais Rajonarimampianana kujiuzulu, ikiwa ni miezi saba kabla ya uchaguzi mkuu. Wanasiasa wa upinzani wanadai kwamba sheria mpya za uchaguzi zimemfaidisha rais na kuishtumu serikali kwa kujaribu kuwafungia njia wapinzani katika uchaguzi huo. Watu watano wanaripotiwa wameuawa na 16 kujeruhiwa katika maandamano, ingawa rasmi, wengine wanasema karibu ya watu 16. waliuawa Uamuzi wa mahakama hii leo umetolewa siku moja tu baada ya wito wa waziri wa ulinzi kuwataka wanasiasa wanaovutana kufikia makubaliano. Akisoma taarifa kutoka kwa wakuu wa jeshi na polisi, waziri wa ulinzi Jenerali Beni Xavier Rasoforoliana anasema damu nyingi imemwagika na watu wengi kufariki, kwa hivyo inabidi kuweka kando tamaa za kisiasa na kutetea maslahi ya taifa. Waliokuwa marais Marc Ravalomanana, aliyekuwa madarakani kuanzia 2002 hadi 2009 na Andre Rajolina, aliyemwondoa madarakani kutokana na maandamano ya wananchi, wametangaza kuwania kiti cha urais. Wote walizuiliwa kushiriki katika uchaguzi wa mwaka 2013 na ndio walioandaa maandamano ya wiki mbili sasa. Rais Rajonarampianana aliyechaguliwa mwaka 2013 hadi hii leo hajatangaza ikiwa atagombea tena kiti chake katika uchaguzi wa Novemba. Uamuzi wa mahakama hii leo umefutilia mbali kifungu cha kupunguza muda wa kampeni kwa siku saba, lakini kupendekeza kuwepo na karatasi moja tu kwa ajili ya kila mgombea badala ya karatasi ya orodha ya wagombea. Wapinzani wanadai kwamba kuwepo na karatasi ya kura moja kwa kila mgombea kutarahisisha uwizi na itakuwa gharama nyingi kuchapisha karatasi nyingi kuliko kuchapisha kura moja tu yenye orodha ya wagombea wote. Haya, nchi ndogo kisiwa kidogo Afrika kinaitwa Madagaska, kina majina marefu. Anaitwa Grena, nani sema la pili, nakuuliza wewe, umesoma. Anaitwa Jeri Rajanarimampianina, kuna wengine Andi Rajolina, kuna wengine na kuna Rarovaromanana na kuna Anta, kuna Antananarivo. Ni mambo mazito sana, lakini tupate habari nyingine za ulimwengu. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza anapanga kuwashawishi utawala wa Trump kutojiondoa kutoka mkataba uliotiwa saini kati ya Iran na mataifa sita yenye nguvu duniani wa kudhibiti programu ya nyuklia ya Iran ili kupunguza vikwazo vya kiuchumi. Boris Johnson anakutana leo Jumatatu na makamu rais wa Marekani Mike Pence na mshauri wa usalama wa taifa John Bolton, na Iran itakuwa moja ya masuala ya juu kwenye ajenda ya mazungumzo kulingana na ofisi ya Johnson. Johnson amesema katika taarifa yake kwamba Uingereza, Marekani na washirika wa Ulaya pia wamejumuika katika juhudi zao kukabiliana na tabia ya Iran ambayo inafana, inafanya eneo la mashariki ya kati kuwa na usalama kiasi, kutokana na harakati zake za mtandao, uungaji mkono wake wa makundi kama Hezbollah, na wafuasi wa vyama vikuu vya, vya kisiasa nchini Lebanon wamesherehekea uchaguzi wa kwanza wa bunge tangu mwaka 2009, lakini baadhi ya wapiga kura hawana matumaini kwamba uchaguzi huo katika nchi iliyogawanyika kulingana na msimamo ya kidini na kikabila utaleta mabadiliko yote. Wafuasi wa vyama vya kisiasa wameingia mjini punde tu baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa. Wafuasi wa kundi la wapiganaji Hezbo la Hezbollah pamoja na wale wa kundi la Amal, wengi Waislamu wa Shia, walipita katika kijiji cha Nabatie wakipeperusha bendera na chama chao kuonyesha picha za viongozi hao. Wafuasi wa chama cha Future Movement kinachoongoza na waziri mkuu Said Hariri kutoka jamii ya waislamu ya wasuni walijitokeza katika barabara za mtaa wa Beirut. Uchaguzi wa bunge nchini Lebanon haujaandaliwa tangu mwaka 2009 kwa hofu ya vita katika nchi jirani ya Siria, lakini wapiga kura wengi hawakushiriki shughuli hiyo, wakisema kwamba haitaleta mabadiliko yoyote, na ni asilimia 49.2 ya wapiga kura ndiyo waliojitokeza. Maafisa wa usalama wa Nigeria wanasema watu wapatao 45 wameuawa Jumamosi wakati wa mapambano kati ya majambazi wenye silaha na wanavijiji huko kaskazini magharibi mwa taifa hilo. Majambazi wenye silaha walishambulia kijiji cha Gwaska katika jimbo la kaskazini la Kaduna. Mwanachama mmoja wa kundi la usalama wa kijiji amesema washambuliaji walifuatiwa risasi watoto na kutia moto nyumba wakati wakishinda nguvu kundi hilo. Kundi hilo la usalama katika kijiji cha Gwasaka limesema majambazi hao wenye silaha walikuwa kutoka jimbo jirani la Zamfara. Shambulizi la Jumamosi ni mojawapo ya mashambulizi yanayoendelea katika vijiji vya kaskazini mwa Nigeria ikihusisha wizi wa mifugo vibaka na utekaji uliochochewa mvutano kati ya wa wafugaji na wakulima. Harrison. mm -hmm. Naambiwa nchini Kenya watu wanasalimiana sana bana. Salamu zimekuwa na maana mpya, yani salamu kuanzia mm. pale aliyekuwa uh, waziri mkuu mm. na pia kiongozi wa upinzani Raila Odinga aliposalimiana na Rais Uhuru mm. Kenyatta. Mm kutoka hapo salamu zimekuwa na mambo tofauti. Lakini mbona wanaosalimiwa wanakuwa na wale waliokuwa marais vigogo tu? Inaonekana kama kuna baraka za kisiasa na vilevile vile uwiano wa taifa labda, Wanakenya na viongozi wamechukua mrengo mpya kwamba sasa badala ya kulumbana kisiasa, tusalimia. Tusalimia. Sasa, tatizo liko hapa mm. sijui kumekuwaje kwamba mara moja ghafla kila mmoja hasa wale vigogo wa kisiasa mm. wanataka kumsalimia Mzee Moi yule aliyekuwa rais wa taifa la Kenya wakati fulani, na wote wanakimbia kwake nyumbani Kabarak kumpa salamu, salamu. Na, mwenye, salamu. na mwenye boma ambaye ni mwanawe sasa anamficha mzee. Hoja kwa hoja na Salma wengi <laughs> <laughs> wao wanazungumzia <laughs> uh, swala la kusalimiana ama wanasiasa kukimbia kumsalimia Mzee Moi rais wa zamani wa nchini Kenya. Hebu tusikie hoja zao wanafuata baraka na guide waendelee, wote wende wamwone moyo, wapokee baraka, tupate kuwa na watu wengi wazuri. Mimi kimaoni yangu sioni tofauti yoyote ya kwenda kumwona Moi. Moi, watu wanaenda kumwona kwa sababu alikuwa ni mgonjwa na amekuja ni kwenda kumpa pole, na hiyo pole inaweza kupeanwa kwa mtu yeyote, mtu yoyote akiwa. Hata sisi tunashindwa tu kwenda, tutaenda vipi? Maanake hatuna pesa, lakini kama unayo naenda tu, unafika na, na unamsalimia mzee, pole kwa yale aliyotendeka kwako. Na kuna wale walikuwa wamemchukia hata wakati akiondoka, tuliona walimtupia matope wakina Raila hao pale uwanjani, eh, akitoka na sali Kosgei, hata akilia machozi wakati anapanda ile helikopta kwenda pale. Sio kwenda hati, wameenda hati kurahi, sijui kutaka nini, ni kwenda kumpa pole tu. Lakini sasa watu wanaona, na wengine wanaingiza siasa ndani ambayo haistahili. Wananchi wengi ambao wameenda pale kumpa pole, lakini huwa hatuangaziwi. Wajua, midia ndo ina, inaweza kuchagua huyu aende, huyo afae huyo hafai. Media saa zingine pia huja ika inatuharibia. Hata vijana wengi wameenda, jirani zake wameenda, hawajatangazwa. Lakini sasa akitokea mtu kama yule, sasa ndio wanaangaziwa na waandishi wa habari. Sasa waandishi wa habari saa ingine ndi leta kutupoteza ndani ya nchi. <laughs> watu wamewacha kuzungumzia mambo ya maafa, wanaona kwenda kumsalimia pale mimi sioni tofauti yote, maanake ni ile kwenda kumwangalia, maanake ni mzee yule, kitu anataka labda pia ni baraka kupata mawaida kutoka kwake kuhusu mambo ya uongozi pia, maanake ile miaka ametusavu Kenya hapa, ana ujuzi, ana experience na, e, na urahisi. Ni wanasiasa ndo walimuita siasa kwa sababu wao walikuwa wanamtegemea yeye, ndo wako baadhi ya, ya hao ambao walikuwa wakimuita kwa sababu wanamsifu, na wakati ule akitumia chama kimoja akawa yuko na powers zake, lakini sasa hawa tutasema nani? Profesa kwa hawa, na sasa hii Raila ashajitenga yeye, sio NASA sasa, yeye ni NAHA national handshake. Sasa jina hilo hilo jina lilianza lini? tena nimesikia mara ya kwanza, mimi nimecheka ulivyonitazama, ati sio NASA tena, ni NAHA national handshake. Sasa hii swala gani ya watu? Wana mambo lakini <laughs> Basi siasa haya ya comi, tuzungumzie mambo ya muziki sasa. Hebu tupate ngoma kwanza, kabla hata ujamaliza kucheka. Kigoto helohelo, ndani ya VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. <laughs> ya mambo safi sana ndani ya VOA Express. Naona wengi bwire wanaendelea kutusikiliza na kutupata kupitia njia ya Facebook. Namwona David Davis anasema, uh, nawapata kama pilipili pili na ulimi toka hapa da manake tunashika pite. Kali sana kama tapoa. uh, libati ya dede pia anasema nawasikiliza kwa njia ya taratibu nikiwa kule Mombasa uh -huh. Ezekiel Jimanuka anasema hongereni sana vio eh? Kwa hivyo tunawashukuru wengi mnaoendelea kutusikiliza kwa njia ya Facebook, na unachotakiwa kufanya basi ni nikushia na rafiki zako, akaendelea kupata mambo yanavyodondoka kutoka hapa studio zetu za VOA, Washington DC. Moja kwa moja tuende kama huna kazi, ajira unajua ni adimu, wakati mwingine ajira haipatikani kama tunavyohitaji. mm, mm, lakini kuna shughuli za kujituma na mwishowe, huenda zikaleta nini kipato. Sasa mvua zimekuwa zikinyesha zaidi katika maeneo ya Afrika Mashariki, kusomba watu, kusomba mifugo, kuporomosha manyumba, lakini kuna watu wawili vijana ambao wamejituma, Kevin Wandera na mwenzake Julius, ambaye, uh, Salma Muhamed amefuatilia stori yao. kazi yao unajua ni nini? wanasafisha mapito ya maji hmm? wanasafisha mapito ya maji. Yes. Okay. Kuna mitaro, mitaro kuna mabomba, mabomba wanangoa wana, okay, zile karatasi wanangoa nini, yani ile kitu mw, maji yapite tu. Unajua, maji ukiazuia njia atatafuta, no. na akipata ataingia kwako. Naam, no, no, na katika hiyo shughuli inakuwa kwamba ni ajira aina fulani. Kwa hivyo kama huna kazi useme kwamba kuna kazi. Hmm, kuna shughuli nyingi. Hebu tusikie, wanalipwa ndio? Hebu tusikie. Shughuli yangu mimi na mkangasi, saa kumi niingie kazi, nifungue konteina yangu pale, kuna vitu vya kazi, nifungue saa kumi na nifanye kazi by saa kumi na moja wanisha, nishamaliza kufanya mitaro yote hasa na baki nikushughulika kuchukua matakatakasa za watu wengine wakawasiko na mtaro bai, sasa huwa naamekishua time yangu nimemaliza. Ni kama nimechukua masaa masaa sita kufanya hii kazi, ni mpangilio wangu, but kama ingekuwa si mpangilio, ningekuwa namaliza jioni. Mimi nipomaliza shule sikutaka nikae bure temi, nikasema nijiunge na wao shele. Kujiunga nao walikuwa wengi, ilikua kama mtu kama ishirini coz sasa wale, wale watu kuwapata pale na ile pesa. Mtu unajua mtu akifanya kazi anaexpect mapato makubwa. Ile watu kwa wengi ilikuwa inafikanga katwa pesa, unapata mtu akipata pesa yake anasema nimefanyiwa kazi yote na pesa ni wenye ambao walibaki kushikilia kwa watu ishirini. Na mimi pia tumesimama na wafadhili. Wafadhili walitokea wakatusaidia na hizi magauni ma za kuvaa wakatupatia mashepe, na pia walituachia ile kontena, ile pia tuliachiwa hiyo ndo tulisaidiwa sana cause, hii kazi ya mtaro kushikilia ni ngumu sana. Kwanza nikako naumia some, sometimes nikikaa sana hivi mikono ubambuka, naanza fura. Baada sasa nitafanyaje? Na ni kazi yangu, mtu labda anaona hii kazi siwezi nikaendelea nayo, ama mtu anasema mi nimeshakuwa ama nimeshapata kazi nyingine ambayo nalipa mapato makubwa kushinda hivi. Hey, sasa wajua ukichekia hata wasee tuko wengi hivi Ukifanya kwa eria moja kama mtu mbili hivi, unaweza kuja ukapata hela nyepata ikakutosha kwa wiki. Mimi sahii mimi ni kobla sina cheki hata hiyo, ukiangalia hiyo background yote utapata hiyo kibanda nifungulie wapo hapo, ndo palipenya apata hela yangu mimi. Na pia kazi yote ikitokea pale, hata kama ni mjee nitafanya mimi eh, sina wasiwasi, bora hela mingi, eh, hapo ndo sana pata hiyo ina afekt sana, mazee, manake, hii mtaa imekuwa noma sana. kumekuwa na mastori mingi lakini FBI mazimisaidia na inasaidia bado, ndo maana unapata hii mtaa iko tuani, mtaa sahii unapata imetulia. FBI imesaidia sana, watu sahii wana ajenda zao za kufanya, uko bizi, yani mambo kama unaona mm. Unasikia hali ya kujituma hiyo, hapa wanajiita FBI <laughs> ndio, lakini mambo majina nayo watu ni wabunifu kwelikweli, naha ekua ni nini? <laughs> Haya, ha, ha. Basi, mm. Kuna mambo mengi pia ambayo yametokea mwishoni mwa wiki na yameendelea kuchapa vyombo vya habari, mengine ni ya kuhuzunisha, mengine ni ya kusisimua. kusisimua na ni vizuri tuangalie baadhi ya mambo yaliyo, uh sasa tunaanza na taarifa ya tanzia Hmm. Ambayo Uganda anajua kuna mambo ya huzuni pia, na pia nchini Kenya, aliyekuwa mwanariadha wa kimataifa kutoka Kenya wa chini ya miaka ishirini na miwili ambaye ni bingwa wa kimataifa Sheila Kipnetich ameaga dunia. Mshindi huo wa medali ya shaba kwenye mbio za mita 1500 mwaka wa 2014 na ambaye alikuwa amepigwa marufuku kutokana na tuhuma za utumizi wa dawa za kusisimua misuli amekufa Jumapili kwenye hospitali ya rufaa ya Kericho baada ya kuugua kwa siku kadhaa, kulingana na kocha wake Jafeth Kemeli. Hmm. na tukiwa bado tugai Pole kwake, lakini mbona wakaleta maneno ya kusisimua mfuwanasema kusisimu kwamba ni katika historia ya riadha maanake, hmm. ni mwanariadha sasa hivi alikuwa katika probation hmm. Ndio manake wameguza, alikuwa kwenye kambi ya mazoezi ambapo aliugua, mama yake akatumaniwa, akaja akamchukua, na walipompeleka hospitalini akaaga hapo jana, huko kaunti ya Kericho pole. Aha. Kwa hivyo pole zetu pia tunatoa kwa familia na rafiki jamaa wa Sheila Kipgetich mwanariadha kutoka nchini Kenya ambaye ni wa kimataifa. Basi tukiwa bado tumesalia nchini Kenya, aa, ni kwamba aliyekuwa katibu wa chama cha walimu cha nat so ambaye na sure, sasa amebadilika kuwa mwanasiasa <laughs> minazungumzia nani? <laughs> so sure. Wilson Sosion ambaye kwenye... anakumbukwa vizuri kabisa akisema kwamba mapambano bado, mapambano wakati mm. wa maandamano ya walimu mwaka uliopita mm. na Solidarity mm. kuna wimbo Solidarity mm. na akawa hatari kabisa kwenye nyanja ya kutetea walimu. Uh, si aligeuzwa mwanasiasa, manake aliteuliwa na kuwa mmoja wa wabunge alioteuliwa alio na NASA wakati mm. ule mm lakini sasa kumekuwa na hali ya vuta ni kuvuta ikisemekana kwamba huwezi ukawa mbunge na vilevile vile ukawa katibu wa walimu utakuwaje? Na kwa hivyo aliyekuwa naibu wake Hesbon Otieno tayari amepitia kwenye mahakama na wamepata idhini ya kuchukua ofisi na nafasi ya Sosion. Sasa Sosioni mwenyewe alitaka kuenda kwenye ofisi ambazo amezizoea ambapo yeye yeah, alikuwa ya <laughs> la kuimba mm, solidarity eh, solidarity forever, lakini kwamba solidarity ikawa haipatikani tena, ule <laughs> umoja umekwisha, maana yake ofisi yake imeshachukuliwa na Hezbon Otieno aliyekuwa naibu wake. Kwa hivyo ghafla bin, binvu walinzi walikuwa waliokuwa namfungulia Sosion milango wakati Waka wa ale wakawa sasa wanamwambia uingii. Sasa mimi naomba sheria sana, yani hawatambui Sosion, wakamwambia hauingii kamwe kwenye ofisi. Sasa Sosion kwa mujibu wa Daily Nation hmm, amekasirika na kusema kwamba kumekiukwa hatua ama amri ya mahakama akisema kwamba yeye bado ni katibu wa walimu na vile vile anataka kuwa mbunge Ana anata..., eh, na na kule huku sasa. Ah, yeye kwa kujitetea kwake anasema kwamba mm -hmm, walimu waangalie kwamba ni baraka kwake yeye kuwa mbunge na vilevile vile mtetezi wao. Wow, ah, maanake sauti yao imeenda kwenye bunge okay. Na hilo ni jambo ambalo lilisema wakati wa Labor Day. Mm. na mkuu wa wafanyakazi mm -hmm. nikiwa katoto kadogo At, i, kitu ni Atuoli ama... ni Francis Atuoli ambaye amekuwa mtetezi, amayo hiyo ni yake, a, a, a, na... kotu ni chama cha wafanyakazi <laughs> nchini Kenya. Sasa wewe labda <laughs> ulifikiria tofauti kwa sababu ulikuwa mdogo, lakini kotu ni chama cha unajua, ni chama ni, ni, ni, ni wadhafa wa kuchaguliwa. Kwa hivyo wafanyakazi wenyewe wanaonekana wanaimani naye. Uganda kuna watu mm -hmm. ja, wanavisanga bana mm -hmm. Kuna mama na watoto wake wakamtafuta bwana waliokuwa wametalakiana naye, wamemfukuza nyumbani, wakampata popote pale alipo, wakamlaga, wakamrudisha nyumbani, atitumalize tofauti zetu, wakamua, wakamkata vipande vitatu, wakamtumbukiza kwenye shimo. Unasema mke na walishikila na watoto wakamua baba mm -hmm. Sasa cha ajabu ni kwamba yule baba ni mwanahabari ni mwana mm hapana -hmm. ha, ha alikuwa anafanya kazi katika Ch ch chumba. Aha, Daily Monitor cha habari cha lakini kazi yake alimalizana nayo, sasa ile tag inabaki kwake kwamba alikuwa anafanya kazi lakini kwenye tukio ni hii mm-hmm mama na watoto wake kumrudisha nyumbani kumuua na kumkata vipande vitatu atoshee shimo la choo kumtumbukiza kule ndani, kwa sababu anataka mali, lakini wamekamatwa sasa hivi tunapozungumza. Kamatwa laana kubwa hiyo, unakamatwa na nyinyi ota mtu aifurahia ile kitu, tena kukata mtu mpaka atoshee shimo la choo. Basi ni baadhi ya mambo ambayo yametokea katika eneo la Afrika Mashariki mwishoni mwa wiki. Kutoka hapa Washington DC, tunafurahi kuwa nawe. Jina langu Harrison Kamau, mi nakupa handshake naha Haya basi, kwa heri ya kuonana kesho sana wakati kama huu kwenye VOA Express kutoka Washington DC.