Ida ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Anayekukaribisha kwa matangazo hayo ya jioni ni mimi NN Bwire. Mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa Makuu pamoja na 175 na VOA Nairobi, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22, vilevile kwenye mtandao wetu was Kati ya yale utakayowasikiliza kwenye matangazo haya ni pamoja na serikali ya Kenya na Ethiopia kusaini mkataba wa ujenzi wa barabara na reli kuziunganisha nchi hizo mbili, pamoja na ushirikiano wa safari za ndege na usalama; na mvua zinaendelea kusababisha maafa katika nchi za Afrika Mashariki, vifo na uharibifu mkubwa vikiendelea kuripotiwa na walishikilia chuma kwa lisali moja na nusu bila usaidizi na baadaye ndio walibebwa na maji, na baada ya kubebwa na maji ndio polisi walifika na kusihi. Uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Wajumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Abdulahi Bathil na Umoja wa Afrika Ramtane Ramamra wamekutana na rais wa Madagaskar Jeri Rajaonarimampianina katika mji wa Antananarivo kufuatia maandamano ya wiki mbili dhidi ya utawala wa nchi hiyo. Mikutano hiyo inafanyika hii leo wakati mahakama kuu ya katiba ya Madagaskar kufutilia mbali sheria ya uchaguzi iliyozusha maandamano ya wiki mbili miongoni mwa vifungu vya sheria hiyo ni kufanya mabadiliko ya daftari ya kupiga kura, muda wa kampeni na vigezo kwa wanaowania kiti cha urais kwa kuwataka kuwasilisha hati kuthibitishwa hawajapata kuhukumiwa na uhalifu wa aina yoyote. Muda wa kampeni ulipunguzwa kutoka siku kumi na tano hadi siku saba. Maandamano ilianza baada ya serikali kuamua kufanya mabadiliko hayo ya sheria ya uchaguzi ambayo wapinzani wanadai yatawazuia baadhi ya viongozi wao kugombania kiti cha rais katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu. Maafisa wa usalama wa Nigeria wanasema watu wapatao 45 waliuawa mwishoni mwa wiki wakati wa mapambano kati ya majambazi wenye silaha na wanavijiji huko kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Majambazi wenye silaha walishambulia kijiji cha Gwaska katika jimbo la kaskazini la Kaduna. Mwanachama mmoja wa kundi la usalama wa kijiji alisema washambuliaji waliwafyatulia risasi watoto na kuchoma moto nyumba, wakati walipokishinda nguvu kundi lake. Kundi hilo la usalama katika kijiji cha Gwaska lilisema majambazi hao wenye silaha walikuwa kutoka jimbo jirani la Zamfara. Shambulizi la mwishoni mwa wiki ni mojawapo ya mashambulizi yanayoendelea kutoka vijiji vya kaskazini ya Nigeria, ikihusisha wizi wa mifugo, vibaka na utekaji uliochochea mivutano kati ya wafugaji pamoja na wakulima. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza wa anapanga kuushawishi utawala wa Trump kutojiondoa kutoka mkataba uliotiwa saini kati ya Iran na mataifa sita yenye nguvu duniani wa kudhibiti programu ya nyuklia ya Iran ili kupunguza vikwazo vya uchumi. Boris Johnson anakutana leo na makamu rais wa Marekani, Mike Pence na mshauri wa usalama wa taifa John Bolton na Iran itakuwa moja masuala ya juu kwenye ajenda ya mazungumzo kulingana na ofisi ya Johnson. Johnson alisema katika taarifa yake kwamba Uingereza, Marekani na washirika wa Ulaya pia wamejumuika katika juhudi zao kukabiliana na tabia ya Iran ambayo inafanya eneo la Mashariki ya Kati kuwa na usalama kiasi, kutokana na harakati zake za mtandao, uungaji mkono wake wa makundi kama Hezbollah na programu yake hatari ya makombora ambayo inawapatia silaha wanamgambo wa kihouthi huko nchini Yemen. Rais wa Marekani Donald Trump alidai leo kwamba uchunguzi kuhusu uhusiano kati ya kampeni yake ya urais mwaka elfu mbili kumi na sita na Rusia unazidi kutoaminika siku hadi siku. Katika ujumbe wa nne tofauti kwenye mtandao wa Twitter, Trump alikejeli uchunguzi maalum wa mwaka mmoja unaofanywa na Robert Mueller kuhusiana na uingiliaji kati wa serikali ya Moscow kuingilia kati uchaguzi wa Marekani na iwapo alijaribu kuzuia mkondo wa sheria kwa kujaribu kuzuia uchunguzi uliokuwa unafanyika kwa mwaka mmoja kabla kumfukuza kazi mkurugenzi wa FBI James Comey ambaye alikuwa akiongoza uchunguzi huo kabla ya Mueller kuteuliwa kuendelea na kazi hiyo. Kiongozi huyo wa Marekani alisema kamati ya ujasusi bungeni inayodhibitiwa na Warepublikan haikugundua lolote au kitu chochote kuhusiana na Rusia. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amefanya ziara fupi nchini Kenya na kukutana na Rais Uhuru Kenyatta katika ziara ambayo imetajwa kama ya kibiashara na usalama. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, na kuanza kumuuliza kuhusu mambo makubwa yaliyozungumziwa na kuafikiwa kufikia makubaliano kati ya viongozi hao wawili wa, wa nchi jirani. Baadhi ya makubaliano ambayo waliweza kuweka, walikubaliana kuimarisha uhusiano wa watu wa nchi mbili hususan uh, katika ujenzi wa mradi wa barabara kuanzia Isiolo kupitia Moyale hadi Adis Ababa na barabara ya reli kutoka Adis Ababa hadi Nairobi. Na vilevile rais Kenyatta na waziri mkuu wa Abiy Ahmed ali walikubaliana kusimamia ujenzi wa barabara inayotoka Lamu kupitia Garisa, Isiolo hadi Moyale na ile inayotoka Moyale, Hawasa hadi Addis Ababa. Na Kenya vilevile imeahidi kutafuta ardhi kutaka kujengwa barabara hi kwenye bandari ya Lamu, huku serikali ya Ethiopia ikieleza kwamba itaendeleza ufadhili wa barabara hiyo. Na vilevile viongozi hao walikubaliana kuwa wawakilishi wa sekta ya kibinafsi wataweza kuketi pamoja na kuweza kushirikiana na kuahidi kuendelea kuimarisha biashara kati ya nchi hizi mbili. Na vile vile pia nisisitize kwamba rais Kenyatta na Adi walikubaliana kushirikiana kuimarisha usafiri wa ndege kati ya shirika la ndege la Ethiopia na Kenya Airways na vilevile Ethiopia uh, itafungua milango ya itafungua milango kule Mombasa ambako ndege zake zitaendelea kutua, na miongoni mwa masuala mengine ambayo pia wameweza kukubaliana ni kuweka ushirikiano katika mafunzo ya wanajeshi katika, na vilevile katika sekta ya ya kilimo, na vilevile pia wameeleza kwamba uh, wanawataka viongozi wa Sudani Kusini kushirikiana na kukumbatia amani na vile vile Kenya na Ethiopia zitaendelea kusaidia AMISOM kupitia msaada wao ili watu wa, wa, wa Somalia waishi kwa njia ya amani, na vilevile kuongeza wanajeshi nchini Somalia na kuwapa mafunzo wanajeshi wa nchi hiyo Kenya. Mikataba hii ni mpya ama ni mwendelezo wa mikataba aliyoweka mtangulizi wake ba aliyeondoka Hailemariam Desalegn, huu ni mwendelezo wa mikataba ambayo imekuwepo kati ya Kenya na Ethiopia, hususan katika uongozi wa waziri aliyoondoka ha ha Haile Mariamu, na viongozi ambao wamekuwa Kenya kwa muda huo. Lakini vilevile pia nisistiza, kwamba Kenya imekuwa na mahusiano ya pamoja sana ya kamekuwa na ushirikiano wa aina yake tangu enzi hizo, na hivi Rais Kenyatta anasisitiza kwamba huu utakuwa tu ni mwendelezo wa mazungumzo na ma, ma, ma, ma ushirikiano kati ya nchi hizi mbili na kufanikisha watu wa nchi hizi mbili kushirikiana, kushirikiana kwa karibu mno, ili kuhakikisha kwamba anayetoka uh, Ethiopia anaingia Kenya bila kuwepo na wasiwasi wasi, na yule anayetoka Nairobi anaingia Addis Ababa bila kuwepo wasiwasi. Je, uhusiano wa awali umeweza kuleta mafanikio yoyote kati ya hizi nchi mbili ama huu ndio utakuwa ushirikiano utakaopigiwa mfano? Pamekuwapo ha na mazungumzo hapo awali, lakini mazungumzo haya ya kuhakikisha kwamba yanaleta ufanisi kati ya nchi hizi mbili hayajakuwa kuwa mazungumzo ambayo yamekuwa yakileta ya, ya, ya tija au yakileta ufanisi uliotarajiwa. Lakini sasa Rais Kenyatta na d waziri mkuu wa Abiy Ahmed Ali wanasisitiza kwamba kidete na watasimama wa mbele kufanikisha haya makubaliano ambayo wameyaweka. Maanake, wanaeleza kwamba yapo mengi ambayo um, wali wakilishi wao au viongozi ambao wamekuwepo hapo awali wamekuwa wakiyazungumzia, lakini hawajapata ufanisi waliotarajia. Sasa wanaeleza kwamba wao wenyewe wataweza kusimamia mikataba hii na miradi hii na viongozi wao kutoka serikalini ambao watahakikisha kwamba wanafanikisha juhudi hizi ambazo wameweza kuziweka kwenye karatasi. Ni mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, akielezea ziara ya waziri mkuu wa Ethiopia Ahmed nchini Kenya. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa mjini Washington DC. Watendaji wa shirikisho la taasisi za kiraia za nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wamekutana jijini Arusha huko Tanzania kujadili sababu inayochangia viongozi wengi wa nchi za ukanda wa Afrika wa wepesi wa kusaini mikataba ya kimataifa na baadaye kushindwa kuitekeleza, jambo linalosababisha wananchi wengi kupoteza haki zao katika maeneo ya demokrasia na utawala wa sheria. Mery Mgawe anayesoma taarifa, mwandishi wetu Asraj Mvungi kutoka Arusha, Tanzania. Akizungumza wakati wa mjadala huo ambao pia unawashirikisha wawakilishi wa vyombo vya habari, mtendaji mkuu wa shirikisho hilo kwa nchi za Afrika Mashariki, Bimatha Makenge amesema pamoja na tatizo hilo kuwa na athari kubwa kwa wananchi, lakini pia linasababisha usumbufu wa utatuzi wa matatizo mengine kuwa mgumu na linachelewesha maendeleo na kuongeza umaskini kwa nchi za Afrika. Baadhi ya wa washiriki akiwemo Bwana Morris Odhiambo kutoka Kenya amesema wakati umefika wa taasisi za kiraia na vyombo vya habari kuweka msukumo utakaowezesha viongozi wa serikali za nchi husika kutekeleza mikataba yote yenye masilahi na wananchi. Akizungumzia nafasi ya jumuiya ya kikanda katika kukabiliana na tatizo hilo, Mwakilishi wa jumuiya ya Afrika Mashariki Bwana David Onen, pamoja na kukiri kuwepo kwa athari zinazochangiwa na tatizo hilo, amesema ufumbuvi wake umekuwa ukishughulikiwa na nchi husika, kama anavyoshughulikiwa masuala ya kisiasa katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ni nchi ya Rwanda pekee ambayo imeweza kuridhia utekelezaji wa mkataba wa Umoja wa Afrika au wa uhuru wa demokrasia na utawala bora ambao hata hivyo bado hatua hiyo haijaweza kuleta mabadiliko yanayoonekana kwa nchi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump anasema ofisa aliyemchagua kuongoza idara ya ujasusi ya CIA Bi Gina Haspel amekosolewa kwa sababu alikuwa mkali katika masuala yanayohusiana na, na ugaidi. Ujumbe wake wa Twitter leo Jumatatu umetolewa baada ya vyombo vya habari kuripoti kwamba Haspel aliomba kuondolewa kutoka uteuzi wake wiki iliyopita kwa sababu maafisa wa White House walikuwa na wasiwasi kuhusu jukumu lake katika kuwahoji kwa ukatili washukiwa wa ugaidi. Kama ilivyoripotiwa mara ya kwanza na gazeti la The Washington Post, Haspel alikuwa na wasiwasi wa kuthibitishwa na baraza la Senate kwamba anaamini ataharibu sio tu sifa za CIA bali pia sifa zake binafsi. Kwa wakati huu Haspel ni kaimu mkurugenzi wa CIA na ametumikia shirika hilo kwa miaka thelathini na mitatu. Kundi la Hezbollah linaloungwa mkono na Iran pamoja na washirika wake wa kisiasa wanaelekea kunyakua nusu ya viti vyote vya bunge la Lebanon, kulingana na matokeo ya awali na hesabu za wachambuzi kutokana na uchaguzi wa bunge wa Jumapili. Matokeo ya uchaguzi huo ambayo hayajatolewa rasmi bado yanaonyesha kundi la Hezbollah kujipatia viti zaidi pamoja na washirika wake, huku vuguvugu la waziri mkuu Saad Hariri linaloongozwa mkono na nchi za magharibi limepoteza viti. Unaendelea kusikiliza idara ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jeshi la Kamerun limeanzisha operesheni kupambana na kusambaa kwa silaha nchini humo, wakati likipambana na uasi katika maeneo mawili tofauti na kujitayarisha kuandaa uchaguzi mkuu wa kitaifa hapo Oktoba mwaka huu. Jeshi linasema liligundua mwishoni mwa mwezi Aprili maficho ya silaha nyingi na zana zingine kwenye gala moja karibu na mji mkuu wa Yaunde. Ripoti ya mwandishi wa VOA Moki Edwin Kindezeka inasomwa na mwenzetu Patrick Nduimana. Jeshi lilivamia hala hilo kulikogunduliwa silaha hizo hapo tarehe 30 za mwezi Aprili. Patrice Bela ni afisa aliyeongoza operesheni hiyo. Watu watano waliokuwa wanabeba silaha, waliokuwa wanajadiliana na wauzaji silaha, walifuatilia risasi wanajeshi, lakini jeshi liliwadhibiti. tunafanya uchunguzi ili kujua mmiliki wa kasha hilo la silaha na kuelewa matumizi ya silaha hizo yalikuwa yanakusudia nini. Ndani ya hala hilo zimegunduliwa zaidi ya risasi elfu kumi, idadi kubwa ya milipuko, bunduki za kivita na visu na watu waliokamatwa katika operesheni hiyo hadi hivi sasa wote ni raia wa Cameron. Eneo kunakopatikana hala hilo limeleta wasiwasi mkubwa. Hala hilo liko katika mji mdogo wa Awaye wenye umbali wa kilometa 55 kutoka mji mkuu wa Cameron, Yaunde. Awaye kunapatikana pia shule ya kimataifa inalotoa mafunzo kwa wanajeshi wanaoshiriki kwenye operesheni za kimataifa za kurejesha amani katika nchi zinazokumbwa na mizozo ya kivita. Ofisa wa serikali wanashuku silaha hizo ziliingia Cameron kutokea nchi jirani, hasa Nigeria. Lakini wakazi wanajiuliza namna silaha hizo zilisafirishwa hadi kwenye mji wa Hawaye ikifahamika kuwa kuna vituo vingi vya polisi kwenye eneo hilo. Cameron inaandaa uchaguzi wa rais wa bunge na viongozi wa serikali za mitaa mwanzoni mwa mwezi Oktoba mwaka huu. Pamoja na hivyo, Cameron inakabiliwa na hali ya usalama mdogo kaskazini mwa nchi hiyo ambapo wanajeshi wanapambana mara kwa mara na wapiganaji wa Boko Haram. Camerun inakabiliwa pia na changamoto ya majimbo yanayozungumza ya Kiingereza ambayo yanaomba kujitenga. Mwezi April, serikali ilichukua hatua ya kukataza uuzaji wa silaha kwa raia. Akiendesha mkutano wa usalama mjini Yaunde, Waziri wa utawala wa taifa Paul Atanganji alikiri kuwa kuna silaha za kivita na silaha zingine ndogondogo zipatazo elfu falasini, ambazo zimezagaa nchini kote. Utumiaji wa silaha umefikia kiwango cha kutisha na unahatarisha usalama wa kila mtu. Baadhi ya wahalifu hukodi silaha ili kuua, kuiba na kuleta vurugu, na makundi ya magenge yanayobeba silaha yameenea katika miji mikubwa na midogo. Ni lazima kuwa serikali iimarishe na kudhibiti maeneo ya mpakani na kupiga vita uuzaji wa silaha. Mwaka 2016 Cameroon iliweka sheria na waadhibu watu wanaomiliki silaha kinyume cha sheria, kifungo cha siku tano hadi kumi jela na kutozwa faini. Na yule anayekamatwa akitumia silaha hizo zilizoharamishwa anahukumiwa na korti ya kijeshi, na anapopatikana na hatia ya kuvuruga usalama wa raia na amani, anahukumiwa kifungo cha maisha jela. Mafuriko yanaendelea kuua watu nchini Kenya, ambapo katika tukio la hivi karibuni watu kumi wamefariki dunia kwenye kaunti ya Kajiado inayopakana na Nairobi baada ya kusombwa na maji walipokuwa wakijaribu kuvuka daraja la mto Kandisi, huku wakazi wakiwalaumu waliopewa kandarasi ya kujenga daraja kuwa hawakutumia muundo unaofaa kwa kuzingatia vigezo vya uhandisi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi, anatuarifu zaidi. Wakazi wa Kajiado sasa wananyosha kidole cha lawama kwa viongozi na waliopewa kandarasi ya kujenga daraja ambalo sasa limekuwa daraja la mauti baada ya watu kumi kufariki huku kumi na mmoja wasiojulikane waliko baada ya chuma waliokuwa wameshikilia ili wasisombwe na maji kuvunjika na wote walioshikilia kuanguka kwenye mto. Lawama kubwa tunairudisha kwa kontrakta na pia kwa serikali kwa sababu hawakuitikia mwito wetu wa haraka haraka kwa maana wale walikufa maji walishikilia chuma kwa lisali moja na nusu bila usaidizi, na baadaye ndio walibebwa na maji. Na baada ya kubebwa na maji ndio polisi walifika, fire brigade na kila mtu walifika, kama tayari wameshaaga, kulingana na wakazi wa eneo hili. Daraja hili lilijengwa kwa haraka na hivyo kuhatarisha maisha wanaotumia daraja hili, licha ya wao kutoa sauti zao kuwa daraja linajengwa kwa njia isiyofaa. Yule mtu ambaye alikuwa anafanya hiyo kazi, contractor mwenyewe, akasema yeye anajua kazi yake, kwa hivyo tumwachie afanye kazi yake. Kumwachia kufanya kazi yake ndiyo hii imeleta maafa. Eneo hili hukumbwa na mafuriko kila mwaka katika mto huu, na amekuwa yakiua watu kila mwaka, jambo ambalo wakazi wanasema ni dharau kwao Kwani swala hilo limefumbiwa macho sasa. Hiyo pesa inasemekana walitoa, hata kama ni shilingi moja, we unaweza lipa kitu yenye hujaangalia? Kwa hivyo hata wakubwa pia kama walilipa pesa ya kutengeneza hii daraja pia wako na kasoro. Wangekuja kuangalia nini wanajengea watu, na hii maji si mara ya kwanza, hata kutangazwa kwa wamaniusi. Kufuatia maafa hayo, idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na mvua nchini Kenya tokia mwezi Aprili mwaka huu inakadiriwa kuwa zaidi ya mia moja na kumi huku wengine zaidi ya laki mbili wakiachwa bila makao. Hoba Abdi, Sauti ya Amerika, Nairobi, Kenya. Siku nyingine tena ya Jumatatu ni ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mezani michezo hii leo ni mimi Idi Ligongo moja kwa moja. Tunaanza kuangalia swala la kocha mkongwe Sir Alex Ferguson ambaye inaelezwa mpaka hivi sasa bado yupo katika chumba cha uangalizi wa juu hospitalini kutokana na oparesheni ya ubongo aliyofanyiwa siku ya Jumamosi, taarifa za maendeleo ya upasuaji wake zikiwa bado zinasubiriwa na kufuatiliwa kwa ukaribu kabisa na watu mbalimbali e, watu mbalimbali wameshatuma salamu za pole e, akiwemo Arsene Wenger aliyekuwa e, kocha wa timu ya Arsenal ambaye anamaliza msimu huu kuifundisha timu hiyo kwa miaka mingi kwelikweli. Vilevile mwingine aliyotuma salamu ni kocha a, bingwa wa msimu huu wa ligi ya Uingereza, Pep Guardiola wa timu ya Manchester City, ambaye naye amemtakia a, Sir Alex Ferguson kuweza kupona haraka na kurejea na shughuli zake kama kawaida. Wakati hayo yakiendelea, basi kwa upande wa Cristiano Ronaldo, yeye inaelezwa kwamba uchunguzi wake wa kina unaendelea kufanyika ili kufahamu nini hasa kina msibu juu ya kuumia kwake kifundo cha mguu na kufahamu kama atacheza ama la fainali za klabu bingwa barani Ulaya. Lakini licha ya hayo, kocha wake Zinedine Zidane yeye bado anaamini kwamba Cristiano Ronaldo ama mnyama atakipiga hiyo Mei 26 mjini Kiev nchini Ukraine dhidi ya Liverpool ya Mo Salah katika klabu bingwa barani Ulaya na sasa basi tujiunge naye Denis Wanyonyi atupatie taarifa za kispoti kutoka nchini Kenya. to, to start. I will be niko tayari kuzuru viwanja na kuanza majukumu yangu ya kusaka wachezaji. Kumbuka tuna mlima mkubwa dhidi ya taifa la Ghana, kwa hivyo nitaanza kuzuru viwanja wikendi hii. Ndiyo but... kauli ya mkufunzi mpya wa timu ya taifa ya soka Harambe Stars Sebastien Migne wa Ufaransa, baada ya kuteuliwa kuchukua nafasi ya Paul Put ambaye alijiuzulu mapema mwaka huu, akiongea baada ya kuzinduliwa kwake mapema mwezi huu. Rais wa shirikisho la soka nchini Kenya Nik Mwendwa amedokeza kuwa licha ya Migne kuwa kocha wa timu ya taifa Harambe Stars, pia mkufunzi huyo ana majukumu mengine ya kuangalia kikosi cha chipokezi. Kwa sababu ya michezo ya Olimpiki mwaka wa 2020 atakuwa na kazi na kocha francis kimanzi atakuwa akiendeleza shughuli ya timu ya chipukizi yeye atakuwa na jukumu la kuteua kikosi cha wachezaji wa umri wa miaka 20 sababu kuu ni kuteua kikosi cha wachezaji wazima na chipukizi kwa hivyo uteuzi utakuwa kuanzia wachezaji wa umri wa miaka 20 23 na kikosi komak kwa niaba ya sauti ya amerika kutoka nairobi nchini kenya jina langu naitwa denis wenyonyei Nam, baada ya hapo basi, fainali ya ukanda wa magharibi katika ligi ya mpira wa kikapu ya Marekani hapa NBA inaweza ikamalizika hii leo endapo timu ya Celtic itaifunga timu ya Philadelphia 76ers kwa sababu mpaka hivi sasa, uh, Boston Celtics wenyewe wanaongoza kwa michezo mitatu. Hali kadhalika katika upande wa fainali nyingine dhidi ya Toronto Raptors na Cleveland Cavaliers Cleveland hii leo uh, kama itaifunga timu ya Toronto Raptors basi watakamilisha na kwenda moja kwa moja katika fainali ya ukanda wa Mashariki na kukutana pengine na Boston Celtics katika NBA. Baada ya hayo tujiunge na mwanamchezo wetu George Njogopa kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mashabiki wa Yanga wanasubiri kuipokea timu ya hapo kesho, huku wakiwa wamevunjika moyo baada ya kushuhudia kikung'uta bao 4 kwa sufuri na asma ya Algeria katika mchezo wa kwanza wa klabu bingwa barani Afrika. Yanga ambayo wiki moja uliopita ilishikishwa adabu na watani wa jadi Simba kwa kufyatuliwa bao moja kwa sifuri iliondoka nchini kwa mbwembwe kubwa, ikiwa na matumaini ya kuichachafya ardhi ya Kiarabu, lakini kile ulichokipata jana usiku kinatosha kuwafanya rejea nchini kimya kimya, huku ikiwa imewakera vilivyo mashabiki wake. Katika kundi hilo G, Yanga ndiyo iliyoanza vibaya katika michuano hiyo, huku Gor Mahia ya Kenya na APR ya Rwanda zikitoka sare na hivyo kugawana pointi katika mchezo wa jana. Ili kubakiza matumaini ya kusonga mbele, itabidi ikaze mkwiji wake barabara pale itakaposhuka tena dimbani dhidi ya timu za APR na Gor Mahia kabla ya kuanza mzunguko wa pili. Wakati kiwingu cha huzuni kikiendelea kutanda huko Jangwani, majirani wao Simba, meno yote sasa yako nje kwa kicheko baada ya kubakiza pointi mbili tu ili watwae ubingwa wa ligi kuu soka Tanzania bara waliosotea kwa miaka mitano hivi. Ushindi wake hapo jana dhidi ya Ndanda wa bao moja kwa sifuri umeifanya Yanga kusaka suti kwa ajili ya maandalizi ya kusherekea ubingwa wa ligi kuu. Juu yapo, inashinda katika mchezo wake mmoja kati ya michezo mitatu iliyosalia, Simba itakuwa imetoa ubingwa huo na hivyo kukata tiketi ya kurejea katika michuano ya kimataifa msimu ujao. Mpaka dakika hii imeshafikisha jumbo la pointi 65 na kuziacha timu za Azam na Yanga zikifuatiwa kwa mbali. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni Georgi Njogopa wa Sauti ya Amerika. Shukrani kabisa Georgi Njogopa. Mimi naitwa Idi Ligongo. Shukrani kwa kuwa nasi katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Habari za spoti zinatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire, nimeshirikiana na mwenzangu naitwa mkamiti Kibayasi. Tunakutakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Amerika. Katika ziara yake ya karibuni kwenye makao makuu ya NATO nchini Ubelgiji, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesisitiza kuwa Marekani na hamu ya kuendelea kuwa kiongozi katika ushirika. Marekani ina nia ya dhati kwa juhudi za pamoja za ulinzi kwa mujibu wa kipengele namba tano cha mkataba wa Washington, ametangaza waziri Pompeo. Wakati huo huo wamesihi kuwa mzigo mkubwa uwe ni wa kushirikiana na wanachama wote, na kutoka kuwepo kwa ongezeko katika matumizi ya ulinzi na kufanywa na nchi zote wanachama, kwa kutenga asilimia mia mbili ya pato la jumla la ndani ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na nne. Hivi sasa ni juu ya kila mshirika kutekeleza hizo kwa ahadi ya kuwasilisha mpango thabiti kabla ya mkutano wa mwezi Julai, amesihi waziri Pompeo. Rasia imewatishia washirika na marafiki wote wa kijeshi. Hilo limebainika kwa uvamizi wake huko Georgia mwaka 2008 na Ukraine mwaka 2014, kupitia kampeni kale ya kudumaza taasisi za kidemokrasia za Magharibi na kutumia sumu huko nchini Uingereza. Kwa hilo Marekani imeeleza bayana kwamba NATO ni vyema isirejee kwenye biashara na Russia mpaka Moscow itekeleze nia yake ya dhati kwa mujibu wa mikataba ya Minsk na kuondoa majeshi yake na uungaji mkono wake huko Donbas na kurejesha udhibiti wa peninsula ya Krimia kwa Ukraine. Kupambana na ugaidi lazima kuwe ni lengo kuu la NATO. Ushirika ni vyema ufanye kazi na washirika wake huko Afrika kaskazini na Mashariki ya Kati, kuzungumzia hali na harakati ambazo zinaweza kuleta ugaidi kama vile usafirishaji haramu wa silaha, uhamiaji usio wa kawaida na ukosefu wa uthabiti wa kieneo. Waziri Pompeo aliipongeza Korea Kusini na Korea Kaskazini kwa mkutano wao wa kihistoria na utashi wa watu wa Korea kwa amani na mafanikio. Kusiwepo na shaka, amesema Waziri Pompeo. Tusingekuwa hapa tulipo bila kampeni ya shinikizo kali la Rais Trump na kazi ambayo imefanywa kote duniani kuweka shinikizo kwa Korea Kaskazini. Lengo letu halijabadilika, ametangaza Waziri Pompeo. Tuna nia ya dhati kwa kuharibu silaha za Korea Kaskazini za nyuklia na programu za uharibifu mkubwa, na hilo litadumu na litafanyika bila uchelewesho. Mpaka wakati huo, shinikizo kali la ulimwengu litaendelea. Kama ilivyo siku zote, Marekani itaendelea kuratibu kwa karibu sana na washirika wake jamhuri ya Korea na Japan kuhusu majibu ya pamoja. Ahadi za Korea Kaskazini ni nzuri, amesema waziri Pompeo, lakini uwazi, uhakikisho wa hatua ni muhimu sana. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika. <muchos>