toka studio 15 hii ni VOA Express unajua katika mila za kiafrika watu wanaokuzidi umri unaanza kwa kuwasalimu shikamoni alafu watakujibu aje ukiwa marahaba alafu wale wadogo zaidi unaambia tu mm, jambo hamjambo ndio hivyo ndio hivyo, salamu tunazokuletea msikilizaji wa VOA Express kutoka makao makuu ya Sauti ya Amerika Washington DC. Wakubwa shikamoni, wadogo hamjambo. Naitwa Kenneth Bwire. Na mimi ni Patrick Ndwimana. Ni furaha tu kujiunga na wasikilizaji wetu kutoka pembe nne za dunia katika VOA Express ya leo tarehe saba Mei unaturudisha nyuma Patrick. Ni tarehe nane leo, mm. Oh, uh, nyuma inatokea hiyo. basi tarehe nane Mei elfu mbili na kumi na nane Na bila shaka uh, uh, Bwire, tuna mambo mengi sana ya kuwafahamisha wasikilizaji wetu. Nchini Tanzania kuna uhaba wa bidhaa muhimu sana ni... Naomba ni ndiyo, siyo simple, raisi Mheshimiwa Turuki, ulipopewa kibali na serikali kuagiza sukari kwa nini wewe ukuuza bei raisi? Umesikia? na bidhaa hiyo ni ipi? Mafuta yeah, lakini bidhaa zingine muhimu wakati tunapoelekea Ramadhan, kwingineko kuna nini? Na kuna makubaliano tu ya ushirikiano kati ya VOA Swahili na Global TV Online huko Dar es Salaam. Tunataka kufikia wa, wa, watazamaji na wasikilizaji wengi. Tunajua kwamba tukiwa na ushirikiano na wenzetu ambao mko huku mnatuwezesha zaidi. Tu, yani tu ni vionjesho tu vile ambayo tumekuandalia mengi zaidi msikilizaji, kwa sababu tunakupenda sana na wewe unatuenzi zaidi. Tunayo mengi pamoja na burudani katika VOA Express. Dakika 30 zijazo utakuwa pamoja nasi na tutakupakulia kochokocho kocho, utashiba kabisa bila shaka. Tuanzie wapi? Tuende huko Tanzania. Nchini Tanzania, mafuta ya kupikia yaadimika sana, wakati ambapo wenzetu Waislamu wanajipanga kuingia mfungo wa Ramadhan, na swala hili limeleta kichefuchefu kati ya raia. Wanauliza, mafuta ya kupikia yapo wapi? Swala hili limeingia kwa bunge, limeingia TRA, limeguza kila mmoja. George njogopa kwenye line ya simu. George, uhaba unatokana na nini kaka na. Nam Bwire, kama vidokezi vilivyosema, kwamba meli mbili ambazo zilitia nanga hivi karibuni hapa bandari ya Dar es Salaam zimeingia katika malumbano na mamlaka ya mapato TRA. Eh, mamlaka ya mapato yanasema kwamba meli hizi haziwezi kuruhusiwa kupokua mzigo mpaka pale ukokotoaji wa mahesabu kuhusu kodi. Wengine wanadai kwamba meli hii ina mafuta mali ghafi, lakini wengine wanasema mafuta yaliyochakatwa. Hali hii imeleta shida na adha kubwa kwa wananchi, na wakati wanashuhudia kuna upotefu mkubwa, uhaba mkubwa wa bidhaa hii muhimu ya mafuta, kama wanavyosema wananchi hawa, ambao wamesema kwamba kuanzia siku kadhaa wanapata shida kupata mafuta haya na na vyo kuelewa njogopa. Yani, mafuta yametua, uh, bandarini yako kwenye meli, sio? Bila shaka ni meli ambayo zime wasili hapa nchini hivi karibuni, zilitaraji kupokuwa mzigo waweze kusambazwa, lakini mamlaka ya mapato nchini inasema kwamba mzigo huu aweze kuondolewa pasipo kufikia mwafaka namna ya kukokotoa kodi. Kuna asilimia ishirini na asilimia kumi na tano. Kwa hivyo mvutano huu kati ya mamlaka ya mapato na waletaji mzigo ndo umesababisha adha hii kubwa, kama nilivyorejelewa mwanzo. Na hawa ni wananchi tu ambao wanazungumzia adha wanakumbana nazo sasa. mm -hmm. Tujui kimetokea nini, tumeona ghafla tu hicho kitu kime yani kimetokea. Ya madukani tunaenda mafuta yamepanda, sababu tunanunua elfu mbili mia nane kwa sasa hivi mpaka elfu tatu na mia nane au elfu tatu na mia sita Kiujumla kwa kweli, yako juu sana mafuta. Mafuta adimu, unaweza kufika mafuta hamna, unaweza kuhangaika. Mfano kama leo imda kuyapata kagela huko Magomeni, hamna hamna, yani haweleweki, kila duka lina bei yake dumu la mafuta unafika sehemu naambiwa sitini, sitini na mbili. Yani ina maana kiufupi, yani ni shida, tofauti na mwanzo jinsi ananunua. Naam, ni baadhi ya wananchi wa Dar es Salaam na maeneo mengine wakitoa wa kilio chako kilio chao baada ya bidhaa hii ya mafuta kuadimu. Kilio hichi kimetenga bungeni kuanzia jana na leo. Na leo kulikuwa na soko moko, ambako baadhi ya wabunge waliibana serikali ya wakitaka ufafanuzi kwa nini bidhaa hii imekuwa adimu. Lakini wakati mwingine wanadai kwamba bidhaa hii pande moja wa bara inakuwa bei juu, upande mwingine alisema ni Zanzibar, bei chini. Mbunge alimbandika swali waziri wa viwanda na biashara Charles Mwijage, na akijibu maswali hayo Charles Mwijage alimtupia lama pia mbunge huyo muji, kama anavyosema Waziri Mwijage akitoa wa majibu ambayo baadaye alizusha soko moko pia gharama za uzalishaji kwa viwanda vya bara ziko juu kuliko Zanzibar. N, naomba nimepewa muda, mwache niwaeleze. Zanzibar sukari haitoshi, kwa naomba niwaeleze hili swala siyo rahisi namna hiyo mnavyofikiria, ndiyo sio swala rahisi. I am very good in talking, I can talk simple rahisi. Mheshimiwa Turuki, ulipopewa kibali na serikali kuagiza sukari, kwa nini wewe ukuuza bei rahisi? Ndio. Jogopa na, naona mjadala lakini na, na swali hapa <laughs> uh, hii idara ya, ma, ya, ya kukusanya mapato ya kodi TRA nani TRA uh, haina zile uh, hesabu au uh, pesa ambazo zinajulikana kwamba mafuta yanapofika bandarini ili kabla yaondolewe uh, wanalipa kiwango fulani na ni kiwango fulani cha pesa. Patrick, ni utata unajitokeza hapa, aina ya mafuta, kwa sababu wanavyodai kuna ma haya mafuta ni mali ghafi ama mafuta tayari yashasindikwa na tayari kuenda kuliwa. Utata huo ndo umefanya kuwe na malumbano mazito, na maana wanasema kwamba ndo sasa serikali inatupiwa lawama, haina vifaa maalumu vya kuweza kutambua kwamba haya mafuta ghafi au mafuta tayari yashachakatwa, kwa hivyo mamlaka na kiwango cha fedha cha kuchaji na ndio maana majibu haya kidogo yalimkasirisha hata spika wa bunge Jobu Ndugai, ambaye alinyanyuka sasa na kuitaka serikali ije na majibu mwafaka kuhusu sakata hili, kwa sababu huo ni kipindi muhimu cha kuelekea kipindi cha Ramadhani, na hizo sio vizuri kuwe na adha kama hizi. Kifupi tu, njogopa sasa tutaendelea kula vya Kiafrika visivyokaangu, ama suluhu liko wapi? Kifupi kabisa bila shaka serikali ilivyobana bungeni ita- imekutana leo, mawaziri walikutana na natumai, bila shaka, leo jioni ama kesho asubuhi, ilo swali lako litakuwa na majibu mjarabu, kwamba vyakula vya Kiafrika au vile vyakula vya ng'ambo. Nashukuru sana Collins Adede, kwenye line ya simu, siku ya manesi unatuambiaje? Adede, ukiwa Mombasa, siku ya manesi. Hii ni wiki ya wauguzi ambao wanasherekea siku yao ya kimataifa, na huko Mombasa wauguzi wanatoa huduma za bure katika zahanati mbalimbali. Sijui kwamba Adede anatusikia. Adede kwenye laini ya simu, inaonekana kuna, kuna hitilafu hapo. Kuna Adede hatusikii vizuri, lakini tunavyofahamu ni kwamba siku ya wale wa hudumu, yaani manesi, wanaweza kuadimisha sio siku ya ya manesi lakini tunaarifiwa tuna sauti za manesi ambao wanaadhimisha siku yao pasipo Adede. Hebu tuwasikie. Ni kweli hii kazi yetu ni kazi ambayo ina changamoto nyingi, na hasa wakati ule tuko wachache na kazi ni nyingi, wagonjwa ni wengi, hatuwezi kuwarejesha wagonjwa wakija kwetu. Kwa hivyo wakati mwingine utapata unatoa huduma, lakini kwa ule upungufu wa kwamba tuko wachache kazi haiendi kwa kasi vile ambavyo wateja wetu wanatarajia. Mara nyingi hushtumiwa kwa kazi duni, na lakini tunatoa huduma kulingana na kadri ya uwezo wetu na yale mazingira yetu ya kazi, maanake wakati mwingine kama hakuna vifaa ama vifaa ni duni vya kufanyia kazi, unapata ile kazi hauwezi kuitekeleza kwa ile kiwango ambayo inastahili. ina nikupatie fursa ya kuzungumza na vijana, maanake ni wanaanza kukataa, wanaanza kuepuka kuanza kusomea. Ningependa kutoa ombi kwa vijana ambao wangependa kujihusisha na taaluma ya uuguzi. Kwa sasa dunia nzima wauguzi hawatoshi, kwa hivyo, it is an open check kwa mtu yeyote ambaye angependa kupata ajira. Ni kazi ambayo inalipa na ni kazi ambayo utaalamu wake unasomea kwa miaka, sio kazi ambayo unafanya kiholela tu. Ni kazi ambayo ukifua, ukisomea uuguzi utapata kazi, ni kama red card, ni umepewa kadi ya bure ya kupata kazi, Si hapa kwetu peke yake, hata nchi za nje, wauguzi wanata, wanahitajika kila mahali Bwire. mm -hmm. Mimi naamini kwamba wauguzi wanafanya kazi muhimu sana katika sekta hii ya afya. mm -hmm. Lakini nichokiona kama nakumbuka wakati niko huko Burundi, japokuwa wauguzi wanajitolea na kufanya kazi zaidi hata kuliko yani, ni washirika wa madaktari. mm. Lakini unakuta upande wa huduma au malipo eh, huwa wanalipwa Pesa duni sana, pesa ndogo. Kuna baadhi ya nchi, anakwenda kumtibu mtu anajipata hana dawa, mtu anaaga dunia, anamwangalia kwa sababu hana uwezo, maombi hawezi kafanya hospitali. Kama huyu amezungumzia mambo ya uhaba wa vifaa, lakini mm. mimi megusia swala la mishahara na marupurupu, yani wauguzi wanafanya kazi kubwa mm. lakini ikifikia kuliko, uh, kunako kuwa, kuwalipa mishahara, unakuta wananyimwa ile haki. Sijui kama unakubaliana na hiyo kweli, mpaka wanafanya migomo kila mara. Okay. Haya basi tuingie katika habari katika habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kutangaza uamuzi wa wake kama ikiwa Marekani itabaki au la kuondoka kwenye makubaliano ya nyuklia yaliyowekwa kati ya Iran na nchi kuu za dunia miaka mitatu iliyopita. Rais Trump amejipa mpaka Jumamosi kufanya maamuzi juu ya kuendelea kutorudisha vikwazo vinavyolenga sekta ya mafuta ya Iran na benki kuu. Hatua hizo pamoja na nyingine zilizowekwa na Umoja wa Ulaya na mataifa mengine awali ziliwekwa kwa ajili ya kuwawekea msukumo wa Iran kuachana na mpango wao wa silaha za nyuklia. Iran ilisitiza mpango wake wa nyuklia ni wa amani na kama sehemu ya mpango wao na Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Rusia na Ujerumani, imekubali kupunguza shughuli zake za nyuklia na kuondoa wasiwasi wasi kwa kuondolewa vikwazo ambavyo vimeumiza vibaya uchumi wake. Nchi za DRC na Rwanda zimekubaliana kuweka mipaka mpya ili kumaliza mizozo inayojitokeza kila mara, wakati pande zote mbili zikigombea umiliki wa eneo. DRC imelazimika kubomoa nyumba zote zilizoko upande wa Goma ambapo zinasindikiwa kuwa zimejengwa upande wa Rwanda. Taarifa zinasema kuwa wakazi walioko katika eneo hilo wataathiriwa kwa kiasi kikubwa kutokana na zoezi hilo lililoanza mwishoni mwa wiki jana. Licha ya wakazi hao kupatiwa taarifa ya kubomolewa nyumba zao, wengine wanalaumu kwamba wameishi hapo kwa muda wa miaka 50, na ni vigumu kwao kuondoka. Na huko India, maafisa wa usalama wanasema msichana mwenye umri wa miaka 17 aliyechomwa moto baada ya kubakwa mashariki mwa nchi hiyo bado anatibiwa katika hospitali huku asilimia 50 ya mwili wake ukiwa na majeraha ya moto. Polisi wamemkamata kijana mvulana mwenye umri wa miaka 19 kutoka kijiji anachotoka msichana huyo. Inaripotiwa kuwa alimwagiwa mafuta ya taa na kuwasha moto wakati akipambana naye kumziwia kumbaka tukio hilo linafuatia na tukio lingine la mtoto wa kike mwenye umri wa miaka 16 kubakwa Ijumaa iliyopita na kuchoma moto katika jimbo la Jharkhand. Bunge jah, la Armenia limemchagua kiongozi wa upinzani Nikol Pashinian kuwa waziri mkuu. Pashinian ameshinda kiti cha waziri mkuu wa kwa kupata kura 59 na kupingwa na wabunge 42 baada ya kuongoza maandamano ya amani ya kulalamikia ufisadi na uongozi mbovu chini ya waziri mkuu saj Sagian aliyewahi kuhudumu kama rais wa nchi hiyo. Wakosoaji wa Sagian wanamshutumu kwa kugeuza katiba akiwa na nia ya kutaka kusalia madarakani. Maelfu ya wafuasi wa Nicol Pashinian wamekusanyika mji mkuu wa nchi hiyo kusherehekea uteuzi wake. Chama cha Republican chenye idadi kubwa ya wabunge kilikuwa kimemzuia Pashinian kugombea nafasi ya waziri mkuu kupitia kura bungeni mnamo wiki jana, hatua iliyozua maandamano kabla ya chama hicho kutangaza kumuunga mkono kwa kile kimetaja kwamba maslahi ya taifa. ya kusikiliza VOA Express, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na kwenye mtandao wa VOA swahili.com pamoja na kwenye Facebook. Rambaza, chapisha pale VOA Swahili, bofya sauti itaanza kutoka, utapata mambo moja kwa moja popote ulipo. mm -hmm. na bila shaka huko Kenya na vijana. Tunaarifiwa na Kioko kwenye kwamba kuna vijana wadogo ambao wakurandaranda mjini ni wale ha? watoto wa barabarani mm -hmm. Lakini wanasakata gozi eh? wanacheza soka ha? Acha ile, si ile ya kutengeneza kwa karatasi, lakini soka ya kisasa yeah. Kioko kwenye laini ya simu, unatupata vizuri sana kakangu, tuambie soka inarambazwa, inachapwa kuelekea wapi? Kweli hii ni hatua inayoleta matumaini sana kwa vijana, hasa wasio na makao kwa, kwa kipindi kirefu wengine hawajawahi kuona wazazi wao na wanaishi katika barabara za miji. Na sasa FIFA, shirikisho la kandanda, e, hii ni mara ya tatu, likishirikiana na lile shirika la kimataifa la Save the Children, wamekuwa wakiandaa michuano inayoshirikisha vijana hawa, na Kenya imebahatika kwa mwaka wa pili mfulizo, vijana kutoka mji wa Mombasa kupata nafasi ya kutambuliwa. Kutakuwa na timu ishirini na nne kutoka mataifa yote ambayo yanashirikishwa kuelekea Moscow, Urusi, kuanzia baadaye juma hili kabla ya kombe la dunia kuanza. Sasa sikiza huyu kijana ambaye ametoka street na anasema yeye kwa jina la utani Mrinyo anafurahi sana kuelekea Moscow kuwakilisha Kenya. Naam, uh, Kioko, yani vijana hao, uh, navyosikia ni kwamba shirikisho lao limetambuliwa na FIFA na watashiriki kwenye mashindano ya Uh, kombe la dunia la vijana hawa wa barabarani huko Moscow. Itakuwa ni uh, kipindi gani? Itakuwa ni wakati wa kombe la dunia, nafikiri wanaita uh, Street Child World Cup, ambayo inaandaliwa mwezi mmoja hivi, ukikabilia ni bado mwezi mmoja tuanze shirikisho, yaani dimba la kombe la dunia. Sasa wakati michano ikianza Juni, wao watakuwa shaka ameisha fainali yao na mabingwa wamebainika. Kutakuwa na vijana kutoka nchi ishirini na nne. Kenya imebahatika kuwa miongoni mwa hizo nakumbuka Afrika kusini mwaka elfu mbili na kumi Tanzania iliwakilishwa ikawakilisha kanda yetu ya Afrika Mashariki. Vijana hao wameondoka, na mkufunzi wao niliyezungumza naye amesema, alikuwa ameeleza mikakati ya jinsi wanaleta vijana kwa moja kupitia kandanda ya mitaani na baadaye kuunganisha na familia zao. Naje, upande wa maandalizi kila kitu kimekamilika, wanayo imani kwamba labda wanaweza wakafanya vizuri. Ilikuwa nimetuma, sijakisikia Anauliza kwamba ya... katika ba, katika maandalizi yaliyokuwepo kuna sifa zozote kwamba vijana hao wakilishi wa Kenya wanaweza wakafanya vizuri katika mashindano haya? Kwanza wanajiita timu Kenya, na wakiwa Brazil mwaka elfu mbili kumi na sita walicheza vizuri sana miongoni mwa zile timu bora ambazo ziliwakilisha Afrika katika michuano hiyo. Na nilipokuwa nazungumza nao mapema leo, wameniahidi kwamba wanakusudia kuletea Kenya kombe hilo na inajulikana kama World Cup ambalo linanuiwa kuleta matumaini na kubadilisha dhana ya walimwengu kuhusu vijana hao barabarani na kuwapa heshima zao kama binadamu. Kwa majina kamili najulikana kama Ismail Abdalla na pia jina la mitano za Nitamorinyo. Kulikuwa na uo mchujo, sio kwenda Russia nini, nasikia raha na pia nikienda huko atakuwa pia ni furaha, kwa kwenda ku advertise wengine na nini kwenda, yaani ile mambo vile tunaenda kufanya si ati itakuwa pia ni kwenda, si kama kivetu kwenda kujifurahia, bali itakuwa pia tumeenda akilisha zetu mpira. Nimeanza kitambo, saa hii tuseme ni kama miaka sita hivi tano. Anapenda kumwigia Cristiano. Cristiano ni mkali, na pia vile mambo yake wanjani, anachengachenga watu nini, yani ni mwepesi. Wanga la mkubalia. Kocha anasemaje? Anaelezea mikakati wanaofanya katika stiki za miji tofauti kuwapa vijana matumaini ya kuishi. Tumsikize. Nafanya kazi kama social worker, kufanya kazi na vijana au na watoto wa barabarani na kuelewa ni nini hasa wanaweza kufanya kutoka kwa hii life. Tuna programs, ya kwanza ni street soccer, ya pili ni mobile school, ya tatu ni first aid na ya nne. Street soccer inatusaidia kuwaleta wale watoto pamoja, tuna build relationship na hawa watoto, hilo ndio lengo la street soccer. Sisi hatutaki kuwatoa kwa street, lakini tunawasaidia Kuru, na ways za wenyewe kujitoa kwa street. Yule ambaye yuko tayari kwenda nyumbani tunamsupport arudi nyumbani kwao. Haya, tunashukuru Kioko sana, street soka. Tunaingia sasa, Kioko ametufungulia mwanya, lakini tuwatakie kila la heri vijana hao wa Kenya. mm -hmm. Waweze kufanya vizuri, najua watoto wa mtaano wanacheza soka vizuri sana bara letu la Afrika. Haya, mziki tunachapa kwangwaru na inakwangwaru, sijui, unajua mwenyewe I wish ingekuwa gana mavumba mkwanja manoti, ni kuonge vya thamani ama niwe fundi wa kuigiza kakanumba Masanja joti, usiwe mbali nami, maitalia mm, ni julavo uwe nami hakia. Mungu nakupenda, nobody can show you love. Usiwamini ukisha wapawa na kwenda o, basi jilegeze, nikubebe mbongoni nika yeah. nikudekeza Vijana wa Afrika Mashariki wanajua kutunga ushairi na kuweka vinanda ndandake, lakini wimbo unapocheza, ni vizuri usikize neno baada ya neno, ndio utatoa maana yake. Tunakwenda kwake Dina Chahali akiwa Dar es Salaam. Dina kwenye laini ya simu, tunaofahamu kwamba tunapanua mawimbi zaidi, tunapepea, tunafika sehemu hata za ndani zaidi. Tuarifu ziara ya mkuu wa idara Mwamoyo Hamza inafika wapi leo? <imparían> kufagia fagia <imparían> <imparía> <imparían> Hey, hey, ambapo sasa matangazo sasa yatakuwa yanabadilishwa viewers watapata matangazo ya Global TV online ya huko Tanzania na wao watakuwa pia wana uwezo wa kuchukua content za kutoka kwenye sauti ya Amerika. Kwa hiyo hapa leo ilikuwa ni shangwe sasa kujisajilia. Alikuwepo mkuu wa idhaa ya Kiswahili sasa hivi hapa Hamza vamayo, yamon, miliki, hali kwa moyo pamoja na mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Global Publishers ambao ndiyo wanamiliki hiyo Global TV online, walikuwa wamefanya hayo makubaliano ambayo kuanzia sasa sasa mambo ya hawa watu wawili sasa tunayaona online vizuri kabisa. Wakasema nini hao wakuu? Ndio wakasema nini hao wakuu wetu? Awakuu wetu walisema tu kama walivyosema Hamza, Hamza wa Mwanza alizungumzia tu kwamba kwa sasa kwamba watakuwa tu, sasa tunakuwa tunapata content nzuri kutoka Tanzania, na wao kwa sababu ni tayari ni chombo kikubwa cha habari cha kimataifa watakuwa na uwezo sasa wa kupata mambo mazuri matamu ya kimataifa kutoka VOA Kiswahili. Ni kushirikiana kuwa na content, sisi tuna content nyingi, kwa sababu ni shirika kubwa sana lakini wakati huo pia in, tunataka kufikia wa, wa, watazamaji na wasikilizaji wengi. Tunajua kwamba tukiwa na ushirikiano na wenzetu ambao mko huku tuna mnatuwezesha zaidi. Aa, na vile vile hata vile mabadilishano ya content vile vile, tunataka content kutoka huku, nyinyi mnapata content kutoka kule. Aa, kama ulivyosema kwa muda mrefu tumekuwa tunatumia picha uh, za global publishers kwenye, kwenye website yetu Aa, kwenye habari Aa, tunaangalia global publishers uh, story kubwa leo ni uh, nini, tunaona kama hii tuna inatufaa tuingie nayo kwenye, kwenye news bulletin yetu. Dina, bila shaka na upande wa, upande wa wa Global Publishers nao, uh, labda wameweza kuzungumza lolote kuhusu makubaliano hayo? Yaani hey, kweli Eric Shigongo oh, yeye alizungumzia zaidi kwamba wanataka kutoa content iliyo bora ambayo itakuwa inafuatana inaendana na sheria na miongozo iliyopo hapa kwa Tanzania, kwamba hakutakuwa na titopesha cha kuvunja labda miiko au maadili ya uandishi wa habari kazi hii kwa mujibu wa sheria, tutafanya kazi hii kwa mujibu wa sheria za, za, za, za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania bila kwenda kinyume na maadili ya, ya taifa letu. Tutatii sheria za nchi, lakini pia tutasimamia ukweli kwamba lazima tuifanye kazi yetu kwa umakini na kuhakikisha tunatimiza wajibu wetu kweli. Tunafagia na, na, mawimbi yanafagilia mm, mbali. <laughs> Dina la mwisho. <mwisho? laughs> <laughs> Aya, Najua. Najua. Hongera kwa mkubaliano hayo kati ya VOA Swahili na Global Publishers. Najua akiwa karibu na bosi anafagia na meza pia. Lazima, lazima. Sawa, shukrani, shukrani. Kulikuwepo na swali, Kuli... swali uh, uh, Bwire mm -hmm. Ni baada tu ya serikali ya Burundi kuzifungia uh, VOA na BBC Swali lilikuwa ni umepokeaje, hatua ya serikali ya Burundi kuvifungia vituo vya habari vya kimataifa, VOA na BBC. Honest kesi anasema, kwanza si kushangaa kabisa, maana hata Mwalimu Julius Nyerere, rais wa kwanza wa Tanzania, kasema madikteta wengi wa dunia hii, wengi wetu ni wakwetu huku Afrika. Sisi watawala wengi wameshaona hivi, mbona vyombo vya habari vifungiwe na huyu anaitwa Zakayo Nzunda anasema, kwa sababu viko huru zaidi na wala havitumiwi kisiasa. Pia serikali inaonyesha ina mbinu chafu za kujipatia ushindi katika kinyang'anyiro cha urais kwa hiyo wanahofia wataonwa na vyombo hivyo na ndio maana wamevipiga marufuku nchini humo. Mboboi huwale marais wa Afrika wengi ni madikteta, hawataki wajulikane. Hawawezi ishi kama kisiwa. Juzi juzi imejitoa ICC, leo na nyima vyombo vya habari, wanataka kutawala milele. Jameni Burundi. Na huyu anaitwa Kalunga Jean Dodie kutoka huko DRC, Bukavu, anasema hii ni kinyume ni kuwanyima wananchi haki yao ya msingi ya kupata habari zenye uhakika, hasa zile za BBC na VOA na RFE. Hizi ni redio zenye habari za uhakika. Itawezekanaje wananchi wa Afrika wapate habari kwa redio zetu za nyumbani huku mpasha habari akiwa anatoa taarifa na pingu ikiwa pembeni yake? Yetu ni kuyapokea na kuyatangaza jinsi alivyo. Harrison mwana wa Kamau. Siko so, so, mm, na trending jamani, sawa sawa. Asanteni sana wenzangu Patrick Nduwimana na Kennes Bwire hapa studio Washington DC, kwa kifupi tu Tutaangalia kulingana na muda ulivyo ni kwamba tuelekee nchini Kenya. Kutokana na mahakama kwamba nchini kutokana moja humo kuachilia huru mhubiri mashuhuri wa televisheni kwa jina James Nganga, wa neno evangelism. Ah, kutokana na tuhuma za kuua mwanamke kupitia ajali ambapo, Madai ya walioshuhudia wanasema kwamba alikuwa akiendesha gari wakati wa ajali, lakini haraka akaondoka na jamaa mwingine ikasemekana ndio alikuwa akiendesha gari. Sasa baada ya kesi kusikilizwa miaka mitatu, hatimaye jana ilisemekana hana hatia kwamba hakuwa kabisa pale mtu alikufa alikufa na akazikwa, lakini wamekuta hana hatia katika ajali, wanasema hayuko kabisa. Sasa mahakama kwamba haikumpata na hatia kwamba ameshinda ile kesi, lakini Wakenya wengi wamekasirika na wanasema kwamba haki lazima itendeke. Hawaamini na hawajashawishika kwamba kesi hiyo ilienda vilivyo, akiwemo waziri wa mambo ya ndani Fred Matiang'i, ambaye anasema lazima kesi hiyo isikilizwe tena kwa kuwa haamini kwamba haki ilitendeka. Actually, wa Kenya wameanzisha hashtag ambayo inasema haki kwa masi ambaye aliuawa. Wanasema lazima haki ipatikane, kwa kuwa wanaamini mambo yalitumika, na wanasema kwamba haki inaonekana wakati mwingine ni kama inanunuliwa na wao, lakini njia ya sheria watakata, watakata rufaa labda Uh, inaonekana rufaa itakatwa mm -hmm. hata kulingana na amri ya serikali. Lakini kwa kifupi sana, pia senata wa Arizona McCain ambaye mwaka uliopita alijulikana kupatikana na saratani ya ubongo mm -hmm. na ambaye hapa Marekani na mataifa ya Magharibi mtu anakusudia kwamba nikifa, anasema kwamba atakufa, yuko bado hai na ameshajipangia, na ameshajipangia mambo ya mazishi. Anasema anaweza akafariki labda mwezi huu au mwezi ujao, basi lakini la ajabu amesema kwamba katika mojawapo ya mambo ambayo amesema, amesema, amesema hamtaki rais