Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Shirika la fedha duniani IMF lilionya leo Jumanne kwamba mataifa ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara yanazidi kuwa hatarini kutokana na kukopa kwa wingi na kuongezeka kwa nakisi licha ya ongezeko jumla la hali ya uchumi. Tathmini hiyo isiyo nzuri imetolewa wakati nchi za Afrika zikiendelea kuchukua mikopo kutoka masoko ya kimataifa na kuwa na madeni makubwa katika sarafu za kigeni, ikishinikizwa e na matakwa yasiyoendelevu ya wawekezaji kupata faida. Katika ripoti yake ya mtazamo wa uchumi wa Afrika uliotolewa Akra, Ghana hii leo Shirika hilo linabashiri kiwango cha uchumi kinaongezeka na kufikia hadi asilimia 3.4 mwaka huu kutoka asilimia 2.8 mwaka jana, ikiongezwa e na nguvu na ukuaji wa dunia na bei za juu za bidhaa. Ukuaji mdogo huko Afrika ya kusini na Nigeria, mataifa mawili makubwa ya kiuchumi kwa Afrika, unatokana na ukuaji wa wastani wa mataifa ya bara hilo, lakini IMF inatarajia ukuaji kuongezeka kwa katika karibu theluthi mbili za mataifa ya Afrika. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Korea Kaskazini na biashara ndiyo mambo makuu katika maswala atakayozungumza na rais wa China Xi Jinping kwa simu baadaye leo. Katika ujumbe wake katika ukurasa wake wa Twitter alisema kwamba mazungumzo makuu yatakuwa biashara, ambako mambo mazuri yatatokea na Korea Kaskazini, ambapo uhusiano na kuaminiana kunajengwa. Mawasiliano kati ya viongozi hao wawili yatafanyika saa kadhaa baada ya Xi kukutana Jumatatu na Jumanne na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, kufuatana na vyanzo viwili vilivyoliambia gazeti la South China Morning Post. Gazeti la Post iliripoti kwamba viongozi hao wawili walikutana katika mji wa kaskazini mashariki wa bandarini wa dalian huko china ripoti inaeleza kwamba rais xi alitaka kumtumia au kutumia mkutano wa kilele kupanga majaribio ya kwanza ya baharini kufanywa na manuari ya kwanza ya kubeba ndege iliyotengenezwa china mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kupitia 107.5 fm Nairobi, Kenya. Mwanasheria mkuu wa jimbo la New York ametangaza kujiuzulu Jumatatu jioni baada ya wanawake wanne kumshutumu kwa unyanyasaji wa kimwili Mdemokrat Eric Schneiderman alikuwa madarakani tangu mwaka 2010 na alikuwa anagombea tena nafasi yake. Jarida la New Yorker lilichapisha habari hiyo siku ya Jumatatu na maelezo ya wanawake hao wanne wakidai kwamba Schneiderman alitumia nguvu kinyume na matakwa yao wakati wa kufanya mapenzi. Schneiderman alitoa taarifa mara kadhaa akikanusha kwamba hajampiga mtu yeyote au kuhusika na kutaka kufanya mapenzi bila ridhaa ya mtu yeyote. Taarifa yake ya kujiuzulu imeeleza kwamba shutuma hizo zitamzuia kuweza kutimiza majukumu yake ya kila siku madarakani. Mwanasheria huyo alikuwa sauti muhimu katika vuguvugu vugu la hashtag me too dhidi ya unyenyasaji wa kingono. Mazungumzo ya kibiashara kati ya China na Marekani yanaendelea wiki ijayo mjini Washington, lakini wachambuzi wanasema baada ya raundi ya kwanza tofauti kati ya pande hizo mbili ni kubwa kiasi kwamba wengine wanaamini ni kubwa mno na ni kwamba ongezeko la kodi haliepukiki. Kwa mujibu wa waraka uliosambaa kwa kiasi kikubwa wa madai ya Washington, ni kwamba ujumbe wa rais Trump si tu ulitaka Beijing kupunguza nakisi bali pia ulitaka kushushwa kwa kiasi kikubwa kwa uruzuku ya serikali kwa teknolojia za hali ya juu. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao, mtakuwa na Ed Ligongo katika kipindi cha kwa undani Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo katika kwa undani tutaangalia bomoa bomoa ambayo imekuwa ikiendelea katika mpaka wa Congo DRC na nchi ya Rwanda, ambapo baadhi ya wananchi wamelalamika kwamba nyumba zao kubomolewa bila ya kulipwa fidia katika maeneo ambayo wamekaa kwa miaka mingi, na katika sehemu ya pili vilevile tutaangalia e, suala la mgomo la wafanyakazi wa vyuo vya elimu ya juu nchini Kenya. Ninawakaribisha, mimi ni Idi Ligongo nam karibu katika kwa undani hii leo, ambapo tunaanzia nchini DRC e, katika eneo ambalo unapatikana mpaka wake na nchi ya Rwanda, ambapo habari ambazo tumezipata kutoka kwa mwanahabari wetu ambaye yuko huko Austere Malivu, Austere Malivika, ni kwamba kumekuwa kukifanyika bomoa bomoa ya nyumba za wananchi kutoka nchini Rwanda na kutoka nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. E, kupisha eneo la wazi la mpaka baina ya nchi hizo mbili ambalo limekuwa likivamiwa na wananchi kutoka nchi zote za Rwanda na DRC. Baadhi ya wananchi wa eneo hilo wamelalamikia juu ya kutolipwa fidia e, ya kile ambacho wanaeleza kwamba walikuwa wakiishi katika eneo hilo kwa kipindi kirefu. Mwanahabari wetu Ausari Malivika iko kutufahamisha. Malivika, moja kwa moja, hebu tueleze kwanza, hili swala limeanzaanza vipi? Kwa nini hivi sasa ndipo hatua zinachukuliwa za kuvunja nyumba hizi za watu? Ah, kwa kweli ni kwamba mimi mwenyewe nimezungumza na waziri wa ardhi Sharihi Nzanduka Kivita, Akasema kwamba suala hili sio kwamba limeanzishwa leo. Akasema kwamba kuna zaidi ya miaka arobaini watu waliambiwa kwamba huo ni mpaka na lazima watu waondoke. Akasema kwamba hizi shughuli zilianza wakati wa Mubutu na Abyarimana, yani wakati wa zamani, na hata watu walilipwa pesa ili waondoke katika ile sehemu ambayo ilikuwa inajulikana kama vile mpaka, lakini kwa bahati mbayo watu walisahau mpaka sasa miaka arobaini na zaidi watu walikuwa tayari wana, wanaendelea kujenga katika mipaka. alafu wanasema kwamba sasa hivi ni kwamba serikali ya Kongo pamoja na ile ya Rwanda inaelewana kwamba lazima utekelezwaji wa kuweka mipaka halisi iweze kufanyika kwa haraka, kwa sababu imekuwa tatizo kati ya Kongo na na, na, na Rwanda, na huwa kila mara unaona askari jeshi wa Rwanda wanakamatwa kwenye upande wa Kongo na askari wa Kongo wanakamatwa kwenye upande wa Rwanda. Kwa hivyo hii lazima imalizike kwa haraka, na ndiyo shughuli ambazo zinaendelea hivi sasa. Bomoa bomoa, watu wanalazimishwa kubomoa nyumba zao, ama hata serikali inakuja na watu kubomoa nyumba ili watoke katikati ya mipaka, na hapo wameanza kuweka mipaka mipya ambayo inaonekana hata kwa umbali, wameweka rangi nyeupe na mausori malivika. Basi tumsikilize uh, mahojiano yako uh, pamoja na waziri huyo wa ardhi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo alielezea suala hili kwa upana zaidi. na ndio sasa tuliweka hiyo komishen ya kuweza kuklarify kupana uh, ukweli juu ya mipaka yetu sisi Congo eh, na Rwanda nchi jirani. Unajua tangia zamani President Mobutu alikuja hapa na Bierimana na wakaweza kuambia watu kama hiyo ni boda, na hata fidia waliweza kupatia watu sasa Gisi siku imepita watu wanajua, lakini watu walikuwa wanawaza kama vitabaki hivyo hivyo. Siku tatu baadaye tutakuwa tumesafisha mpaka yote kuanzia hapa fasi kwenye watu wanakaa kufika Grand Barrier, ili tukuwe na uhakika kama mpaka yetu umeheshimika. Wale ambao hawajui Goma wangependa kujua ni sehemu gani mnabomoa na ni kilometa ngapi mnasafisha? Unajua hii mambo ya mpaka sio tu hapa kwenye watu wanajenga E, inaendelea mpaka hadi Kibumba na taruchuru, lakini commission imetumika kutoka Grand Barrier kwenda hadi Kibumba, na fasi yote hakuna tatizo moja. Kuna fasi kwenye watu wamejenga Wakongomani, na kuna fasi Wanyarwanda wamejenga kwetu, nao wameendelea kubomoa. Tukaendelea ngambo ya Grand Barrier, ni Wanyarwanda ndio wako wanabomoa fasi yetu, na sisi tunabomoa ngambo kwenye tulikuwa Uh, fasi ya Rwanda na kwenye walikuwa karibu na boda kabisa, kwa kwa line Kongo na Rwanda, wote wanabomoa, wanabomoa, wanabomoa. Kama walikuwa ngambo yetu na walikuwa wamejenga, lazima wabomoe, na sisi kama tulikuwa ngambo yao. Wala kwa mpaka gisi tunasimama hapa, unaona manyumba, manyumba zingine zilikuwa ngambo ya Rwanda na zingine zinakuwa kwa boda kabisa, lazima tubomoe. Kwa nini mnabomoa nyumba za watu upande wa Kongo? Unaona hapa kwenye mimi nasimama iko Rwanda sio Kongo. Mambo ya mpaka na Kongo na Rwanda imefanya siku mingi na ilikuwa na tatizo kidogo hapa kwa mgini. Kuna Wakongomani walikuwa wamejenga fasi ya Rwanda na kuna Wanyarwanda walikuwa wamejenga fasi ya Kongo, nji mbili ikasikilizana kufanya commission, ya kufanya ya kuangalia mipaka namna gani wata, wataangalia kwenye imepita. Na sasa hivi tuko mwa ile operation ya kuambia wandugu zetu waondoe nyumba kwa mpaka. Na hiyo mambo ilianza mbele, hata Mubutu na Birimana walifika hapa wakaongelea mambo ya mpaka, na watu zamani wanajua hapa kama hiyo ni mpaka, lakini kulikuwa watu wenye walikuwa wanaendelea kujenga na wanajua, na ndiyo ilitubidi sisi kama serikali kusema tuheshimishe mpango ya mpaka na tuli uweza kuelezea watu mbele, lakini unajua watu kusikia kwa haraka inakuwa kama gumu, na njo tulikamata hatua ya kuondoa manyumba kwa kinguvu ili watu waweze kuheshimisha mpaka ya nji, na inabidi meta ngapi kutoka kwenye kona hii yenye kugawa Kongo na Rwanda. Sisi kwetu kwa Kongo tunaomba watu warudie meta sita zaidi ili tuweze kukuwa na fasi ya kupita kutoka kwa boda ambayo inatugabula sisi na Rwanda. Zamani watu walikuwa wanawaza hii ni Kongo, na kwenye tunashimama hapa ni Wakongomani, ndio walikuwa wanawaza ni, ni Kongo. Lakini kwenye tunashimama sasa hivi hapa ni Rwanda. Boda yetu hiyo, na Kongo ndio ile ngambo, na njo inatuomba sisi kama serikali tuambie ndugu zetu. Naam, sasa Mari, Malivika, tumemsikia huyu waziri akieleza kwamba swala hili lilianza kwa kipindi kirefu sana toka enzi ya rais wa zamani eh, waliokuwa Zaire ambayo hivi sasa ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mobutu Sese Seko na hali kadhalika rais wa zamani eh, wa Rwanda. Sasa hebu tufahamishe uh, kile ambacho uh, kinaendelea. Kwa nini sasa hivi wameamua kulishughulikia hasa na swala hili ambalo wananchi wamelalamika kwamba fidia zao hawatalipwa Eh, kwa nyumba zao ambazo zimejengwa zimejengwa katika eneo hilo hili likoje? Kwa uh, kweli ni kwamba swala la hii mpaka kati ya Rwanda na Kongo, kila mara hata unasikia kwenye taarifa, unasikia askari wa Rwanda wamepatikana Kongo, askari wa Kongo wamepatikana Rwanda. Ni kwamba waziri amesema kwamba limeleta kelele nyingi, na hii linakuwa chanjo cha migogoro hata kati ya wananchi na kati ya majeshi mawili kwa hiyo wameamua kwamba pengine hili tatizo la mpaka likiwekwa e, itaweza kumaliza huu mzozo, kwa sababu sio kwamba ni, ni Rwanda peke yake, kwa sababu hata Uganda nao vilevile inaomba mipaka yake na Kongo iweze kuonyeshwa upya katika ziwa la Edward na zile maeneo ya Beni. Alafu wamesema kwamba wanaanza kwanza kwenye upande wa, wa Kongo na Rwanda alafu baadaye ndio wataelekea kwenye mpaka wa, wa Uganda na Kongo. Uh, na kama unavyosikia hao wananchi wengine walalamika, waziri anasema kwamba wakati wa zamani ni kwamba kuna wale watu walipewa pesa eh, kama fidia ili waondoke, lakini kwa bahati mbaya viongozi waliokuwepo wali wakanyamaa, na watu sasa wanakuja wakajenga mpaka wakaingia uh, kwenye ardhi ya Rwanda. Kwa hiyo wakati wakija na satellite inaonyesha kwamba hii sehemu ni ya Rwanda. Ndio maana leo nyumba zote zinabomolewa, na ni katika mji wa Goma katika kata ya Birere. Alafu hawa wananchi e, ni kwamba wengi unasemeka hawatalipa kwa sababu walijenga kimakusudi katika hiyo sehemu, lakini ukiangalia hali ambayo wanapitia, so sasa hivi kwa kweli e, serikali ingeweza kuangalia namna ya kuwasaidia ama kuwapeleka sehemu fulani. Na kwa hali jinsi ilivyo mpaka hivi sasa, zoezi hilo limeshafikia vipi na litaendelea mpaka lini? Waziri anasema kwamba anataka katika siku tatu, yaani wameanja Jumamosi. Wezi hili lilianja zamani likasimamishwa, lakini sasa hii Jumamosi wameanja na hata wameleta tingatinga, kwamba katika hii siku tatu ama siku nne zinazokuja wahakikishe kwamba kila mtu ambaye yuko kwenye mpaka aondoke, na hata kuna zile mpaka ama boda ambazo wamewekwa kama misingi ni lazima huku upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwe meta sita ambayo haina watu na meta sita upande wa Rwanda. Kwa hiyo hizo sehemu zote ni lazima zibaki wazi, na ameongeza kwamba sio kwamba tu ni Jigoma peke yake, itaendelea hadi karibu na maeneo ya Kibumba mpaka kwenye milima mbali karibu na mpaka wa Uganda, kwa sababu wameunda kamisheni ambayo kuna wataalamu wa masuala ya mpaka kutoka Rwanda na wataalamu wa masuala ya mpaka kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Alafu yeye kama waziri wa ardhi anakuja tu kutekeleza katika ulinzi wa polisi na vile asikarejezi, kwa sababu huwa miongoni mwa raia kuna wale ambao wakiona nyumba zao kuanguka wanakuwa na hasira ama wana mapanga, na kwa hali uh, jinsi ilivyo hapo eh, maisha ya koje. E, katika kuangalia watu wasiingie katika nchi moja na kwenda nchi nyingine, manake katika picha ambazo zimeonekana, upande wa Rwanda unaonekana kuna majumba ya kifahari kwelikweli, tofauti na nyumba ambazo zipo upande wa DRC. Ah, kwa kweli hapa, hili swala ni kwamba waziri amesema kwamba upande wa Kongo kuna wale wananji ambao walikuwa wamejenga katikati ya ya mpaka wa Rwanda. Wanajenga kwa mbao japokuwa upande wa Rwanda wao wanajenga kwa matofali yaani, wakitengeneza zile matofali za kawaida ndizo wanajenga nazo, lakini upande wa Kongo mji wa Goma unajengwa na mbao, alafu ndio unaona pengine ujenzi wa upande huu unakuwa chafu na upande mwingine uh, umekuwa safi na, alafu anasema kwamba hata vile vile zile, zile nyumba zitakazojengwa kwenye mpaka wa Rwanda na Kongo ni lazima wahakikishe kwamba wana pesa za kutosha ambazo zinaweza kuleta sura nzuri wa, kwa, kwa nji ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini ameongeza kwamba vile vile sehemu ambayo Rwanda iliingia Kongo, nao lazima wabomoe hizo nyumba, kwa sababu sio Kongo yenyewe itakaobomoa nyumba zake, kwa sababu ule mpaka hauko kwa mstari wa kawaida, kuna kona mbalimbali ambazo zinaenda. Kwa hiyo wakionyesha kwamba hapa hii hmm, ni Kongo, ni lazima vilevile Rwanda nao wabomoe hiyo sehemu, wairudishwe wa, wa, wa, wa, kwa Kongo lakini kwa uh, hali jinsi inavyoelezwa kwa upande wa Rwanda, wao wanalishukuliaje hili zoezi? Zoezi upande wa Rwanda ni kwamba wao wanalipa, watu wanakuja, wanakuuliza ikiwa una makaratasi ulilipa ume... uh, kila kitu mtu analipwa fidia, alafu wana, wanatafuta sehemu nyingine ya, ya, ya kwenda, sio kama hapa kwenye upande wa Kongo. Lakini kuna taarifa upande wa Kongo kwamba kuna sehemu ambako watu walipewa lakini watu hao wanasema kwamba hawapelekwe hawa hiyo sehemu. Serikali upande wake inasema kwamba ni lazima uangalie kwa makaratasi ya mbele, wakati wa maguti watu hao walilipa. Kwa hiyo haiwezekani watu walipe mara mbili. Ausel Malivika, asante sana kwa kutufahamisha hayo e, kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na tutaendelea kulifuatilia swala hilo kwa ukaribu kabisa, kwa sababu kama ulivyogusia kumekuwa na migogoro hapa na pale baina ya Congo DRC na vilevile vile nchi ya Rwanda, ambapo tukio la hivi karibuni lilisikika kwamba kulitokea mapigano kwa baadhi ya wanajeshi ambao walivuka mpaka kuingia mpaka mwingine bila e, kufuata sheria. Basi tunakambilisha sehemu ya kwanza tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo hii leo tunaangalia eh, tatizo ambalo limeibuka la mgomo kwa wafanyakazi wa vyuo vya elimu ya juu, hali ambayo vilevile vile imeleta eh, pingamizi kwa serikali kusema kwamba chochote kitakachofanyika kiwe mgomo, maandamano ni kinyume cha sheria. Mwanahabari wetu Kennedy Wandera yupo kwenye laini kutufahamisha undani wa hili swala. Hebu, Kennedy Wandera, hili swala swala tufahamishe liko vipi hasa kiundani wake? Kweli hivi ulivyoeleza, mgogoro wa wahadhiri na serikali ya Kenya bado unaendelea kujikokota na sasa kujikokota huku kumefika mwezi wa tatu, tunavyozungumza na ham, hamuonekani kuwa na kuna mafanikio yoyote ya mazungumzo kati ya serikali na miungano ya wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma na hapo awali, nadhani majuma machache ambayo yamepita, kumekuwa na shutuma kutoka kwenye wasimamizi wa vyuo hivi vikuu, wakisisitiza kwamba waleo wahadhiri wote wanaoendelea kugoma hawatapokea fedha zao na kazi zao zitaendelea kutangazwa kwa wengine waweze kupata nafasi hizo na vile vile kumekuwa na mzozo huu katika chuo kikuu cha Nairobi, ambapo viongozi wa chuo hicho wamesisitiza kwa walimu, wale wahadhiri wote ambao wanaendelea kugoma wataachishwa kazi na watapata fedha zao au mshahara au wa miezi ambayo mitatu ambao wamekuwa kwenye mgomo. Na ni juzi tu ambapo pia kumekuwa na taasishi hiyo katika uh, chuo kikuu cha Kenyatta ambako wasimamizi wa chuo hicho hicho wamesisitiza kwamba wale wahadhiri wote ambao Uh, hawajafika uh, madarasani wataweza kupoteza kazi zao, na basi hivyo itakuwa vigumu sana kwao kuweza uh, kuendelea na kazi zao kwa sababu wamehiari kuenda kwa mgomo. Lakini sasa tunavyozungumza kwamba ni leo tena wameweza wahadhiri, wameweza kuzungumza kwa kauli moja wakisisitiza kwamba Aa, serikali ikiendelea kuwapa vitisho kama hivyo, basi watasali, wataendelea na mgomo wao, na hata kama itawachukua muda huo wote, basi hawatarejea kazini tena, lakini fedha zao ni sharti watalipwa. Lakini kile ambacho watachokifanya mpaka sasa ni sharti serikali hakikisha kwamba inawasilisha ule mkataba, ule ule mfumo wao au mkataba wao wa ambao ni mbadala kuonesha kwamba hii ndio nia yao ya kuweza kuwapa mkataba mpya wa uh, jinsi maafisa wengine wa serikali walivyo uh, hususan kati kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na saba hadi mwaka elfu mbili na ishiri na moja lakini hilo bado uh, serikali haija alizungumzia uh, lakini kile ambacho uh, serikali imeeleza kukisema kuki, kuki, kuki wazi ni kwamba uh, bado inatathmini mishahara ya maafisa wote wa ngazi za juu katika vyuo vikuu vya Kenya na hivyo basi wakati watakapomaliza kufanya tathmini hiyo ndipo basi watakapokuwa tayari kuangazia haya matakwa ya viongozi au wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma nchini Kenya. Na tulifahamu, tulipata bahati ya kuwa na sauti ya Charles Mkwaya ambaye ni katibu mkuu wa muungano wa wafanyakazi wa vyuo vikuu vya umma nchini Kenya uitwao uh, KUSU, ambapo alizungumzia kile ambacho amekiona kwamba serikali haijafanya uh, kinachostahili, ama imekuwa ikitekeleza kinyume na wao wanavyoamini. Sisi kama wafanyikazi na wasimamizi wa wafanyikazi katika vyuo vikuu vya nchi hii tumesababisha sana na hali ambayo inapatikana katika vyuo hivi. Wakati sisi kama wafanyikazi tumeandaa na tunaendelea na mgomo wetu, na mgomo lazima uendelee kwa mujibu wa katiba ya Kenya. Wasimamizi wa vyuo vikuu wamejichukulia sheria mikononi mwao, wameita askari polisi, wakitumia live bullets like in KU yesterday. Ndio sababu tunasema tunalaani sana tabia mbovu ambayo wasimamizi wa vyuo vikuu wameingilia. Wao kwanza ndio wamefanya makosa kubwa sana, hawajatupatia mapendekezo yetu mbadala, na wako wa kwanza kuadimisha kwa wafanyi, kwa, kufanya wafanyikazi waumizwa na wanafunzi, wanafunzi ambao sio wanafunzi wa vyuo hivyo, wahalifu ambao wametolewa kule nje kuja vyuoni kuja kutumiwa kulipa pesa, wakifuja pesa za umma, wakiwalipa ili wasurutishe wale wote ambao wanafanya mgomo eti warudi kwenye klasi wafundishe, haiwezekeki hivyo. Hakuna mwalimu yeyote hakuna mhadhiri yeyote ambaye anaweza akafundisha akiwa amewekelewa bunduki kwenye kichwa chake. Vyuo vikuu ni mahali pa masomo, masomo ya hali ya juu, kunoa bongo za juu, sio kuleta cheche za bunduki. Kwa serikali tunayaambia hivi, hamna haja ya kuendelea na kutoa vijisababu, leteni mapendekezo mbadala, itamaliza haya mambo. Sasa, Kennedy Wandera, je, hizi shutuma uh, kwenda kwa serikali, serikali imeshajibu uh, chochote kile? Serikali haijazungumzia madai haya lakini, uh, nieleze kwamba katika chuo kikuu cha Kenyatta ka... Uh, kuhu, kuhu, kuhu. Leo kumekuwa na hali ambayo hairidhishi, maanake chuo kile kimegeuka kuwa ni uwanja wa mapambano kati ya wafanyakazi wa vyuo vikuu na maafisa wa kulinda usalama nchini Kenya, na alivyoeleza Charles Muhwaya ni kwamba baadhi yao waliokuwa wamefika uh, shuleni maanake hicho hicho kilikuwa tayari kishatoa tangazo kwamba wahadhiri wanarejea uh, kazini na wanafunzi wanafaa kurejea shuleni. Lakini haikuwa hivyo. Lakini hawa walipofika kule wakapata kwamba wanafukuzwa na vile vitoa machozi, na ikawa balaa zaidi lakini nielezena no swala ambalo msikilizaji wetu pia anafaa kulisikiliza ni kwamba kumekuwa ku, ku, na propaganda nyingi sana. Kwa mfano, kuna baadhi ya wasimamizi wana wa vyuo vikuu ambao wamekuwa wakipiga picha wanafunzi walio darasani, kutuma picha kwamba wanafunzi wako darasani, na kuna baadhi ya wahadhiri ambao wanaendelea kutoa mafunzo, lakini hali si hivyo, maanake wahadhiri wao wanasisitiza kwamba wamesimama kibiti na watuweza kufanikisha juhudi diruj zozote za kufunza wanafunzi hadi pale serikali itakapowasilisha huo mapendekezo mkataba mbadala, ndipo watakaporejea kazini. Kwa hivyo nivuta ni kuvute kwa pande mbili zote, lakini uh, jinsi ilivyo serikali inachukua muda sana kulizungumzia hilo. Na Kennedy Wandera, basi tumsikilize tena uh, bwana Charles Mkwai ambaye ameeleza msimamo wao kama chama cha wafanyakazi eh, wa, wa vyuo vikuu vya umma nchini Kenya na kuwataka wanachama wake kutekeleza kile ambacho anakiona kwamba ni stahiki yao kwa ajili ya kupata maslahi yao. Tunaambia wafanyikazi katika vyuo vikuu, wanachama wa vyama vyetu vyote, wakae ngumu. Ndio tunajua wametishwa, wamenyimwa mishahara, wameandikiwa vijibarua, lakini hayo yote ni vitisho. Salieni kwenye mgomo, ni haki ya mfanyikazi katika katiba yetu ya nchi. Hamna yeyote ambaye atakuletea sahani na chakula hapo, lazima usimame kidete, udai haki zako, uone kweli chakula chaja. Ukiacha ufikirie vice chancellor na kupenda sana, atakuletea lile lote ambalo unataka, utangojea na utakasirika baadaye. Ndio sababu tunasema mgomo lazima waendelee. Wasimamizi wa vyuo vikuu jueni hivyo, ikiwa mnataka chochote ambacho mnataka kuweka kama complaint, hawa wasimamizi wako hapa. Achaneni na wale wafanyikazi wa kawaida. They are innocent workers. It is us who called this strike. If you have any complaint as a vice chancellor, come forward. We have been saying we are ready to dialogue, come to us. Wengine wamefunga hata simu zao. Naam Kened Wandira, tunasikia maneno hayo e, yakielezwa kwamba watu waendelee kufanya mgomo. Sasa je, hali katika vyuo hivi kwa wanafunzi e, au serikali kutekeleza kile ambacho kinaelezwa na huu muungano wa wafanyakazi wa vyuo vikuu ni nini? Nmtu uliweza kutendea katika baadhi ya vyo vikuu nchini Kenya ni magofu, hamna wanafunzi, na wale wanafunzi wanaozunguka huko ni wale wanaoendeleza labda mazungumzo na wenzao. Lakini kusema kwamba iko hali ya wanafunzi kuendelea na masomo yao haipo kabisa, kwa sababu uh, kumekuwa na mchezo ambao pia t uh, yeyote hawezi kuridhika kwao kwayo, kwa sababu utakuta kwamba, uh, unakuta kwamba kuna baadhi ya wanafunzi, hata kuna wahadhiri uh, wengine ambao wanaonekana kurejea darasani lakini wa wakati wote wanapofanya hivyo utakuta kwamba wale wengine ambao wanaendelea kugoma wanawashambulia kwa mawe na kushambulia wengine ambao wanaendelea na masomo. Kwa hiyo hawataki yeyote kujihusisha uh, na masomo yote katika vyuo hivi vikuu. Kwa hivyo uh, bado ni vuta ni kuvuta, hadi wakati ule uh, maafisa wa ngazi ya juu serikalini, kususana wale wanaosimamia idara ya elimu nchini Kenya pamoja na wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma wataweza kuketi na kuweza kuzungumza kwa sauti moja. Wakishafanya hivyo kuenda labda sasa ndio kutakuwa na, na suluhu, lakini bila hapo, uh, inaendelea kuwa hali ambayo si nzuri zaidi. Na kwa kumalizia uh, tu uh, Kennedy Wandera, sasa uh, je, kwa maana hiyo uh, serikali imesha uh, zungumza chochote mara baada ya tangazo hili kutoka kwamba ilikieleza msisitizo wa uh, kuendelea kwa uh, huu mgomo? Serikali haijazungumza chochote kuhusu hali hii, na nilivyoeleza ni kwamba sasa huu ni mwezi wa tatu baada ya wa wahadhiri kugoma kurejea darasani. Sasa wanafunzi wanaendelea kutaabika zaidi, maanake wengi a, n, a, jinsi tulivyokuwa tukipeperusha katika matangazo yetu hapo awali ni kwamba mwaka jana kulikuwa na mgomo huo hu, hu, hu. Wakaweza kusitisha mgomo huo ili pawepo na mazungumzo ya mkataba mpya mwaka huu, lakini kuanzia hapo sasa, masomo yamekuwa yakidemazo mpaka sasa. Tena wanafunzi wale wanaofaa sasa kuhafili bado hawajaweza kuhafili kwa sababu ya hali hiyo. Kwa hivyo, labda siku za usoni tutarajia kwamba serikali itaweza kuzungumza na kutoa mwongozo, lakini iwapo mwongozo huu hautokuwepo, basi huenda ikawa ni tatizo zaidi sana kwa wanafunzi, maanake wengi wanaeleza kwamba wamechukua muda mwingi sana katika kubadili kabla. Uh, Kennedy Wandera, shukran sana kwa kutufahamisha hayo, na hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha uh, kukuletea matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi na kila la heri.