Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni BMJ Murithi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, ikiwa ni Mei 9, mwaka ni 2018. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea ripoti kuhusu wananchi wanaoishi kwenye mpaka wa DRC na Rwanda, walalamikia uamuzi wa, wa serikali kuwataka wahame katika eneo la mpakani. Mi nakuya jikutana bana, wanaki sema sema hapa kunakuwa Rwanda. Niliolewaka nikatokea hapa, nikaenda, wanangu akakufa, nikarujia tena hapa hapa kwetu. Mi naikala hapa ii miaka yote sasa, ukuya jikuta leo wananibomolea, niko nje na watoto. Na katika jukwaa la vijana hivi leo, tunaangazia kongamano maalum linaloonyesha vipaji na uwezo wa vijana kuwa wajasiriamali kuna wasanii, kuna wenye wanachora, kuna wenye wana, wana band bandi hii ya kuimba, kuna wenye wanashona na mikono zao kama hizi mikeka, kuna wenye wanashona hizi mifuko, na pia kuna wenye wanashona vitu kama wanashona kutumia hizi bidi Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA Swahili dot com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na BMJ Muridhi Kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba, huku mkutano wa ngazi ya juu kuhusu Sudani Kusini ukitarajiwa kufanyika wiki ijayo, rais wa nchi hiyo Salva Kir anatoa wito kwa maafisa wa chama kinachotawala SPLM kumsamehe makamu wake wa zamani Rik Machar na kumtaka kiongozi huyo wa waasi kurejea nyumbani. Mleteni Rik Machar hapa, Ninawahakikishia ya kwamba nitamlinda na kutumia jeshi la kitaifa alisema Rais Kir wakati wa hotuba yake kwa wanachama wa Baraza la Kitaifa la chama hicho. Kir alisema kiongozi kikosi cha kulinda amani katika eneo hilo RPF kitahakikisha usalama wa Machar. Iwapo hamwamini, leteni kikosi cha RPF kuhakikisha usalama wa Riek Machar mjini Juba, alisema Kir. Baraza hilo ndilo linalosimamia uchungaji utungaji wa sheria katika chama hicho cha SPLM. Akir amesema angetaka wafungwa wote wa zamani pamoja na katibu mkuu wa SPLM Pagan Amom kurudi mjini Juba kulingana na makubaliano yaliyotiwa saini mjini Arusha, Tanzania mnamo mwaka wa 2015. Mkutano huo wa kutafuta amani umepangwa kufanyika nchini Ethiopia tarehe 17 mradhi mwezi, mwezi huu. Mataifa ya Afrika yaliyo kusini mwa jangwa la Sahara yako katika hatari ya kuzindu eh, kuzindiwa na madeni kwa sababu ya kuchukua mikopo yasiyoweza kumudu, eh, licha ya kuimarika kwa uchumi wao eh, shirika la kimataifa la fedha duniani IMF lilisema jana Jumanne. Tathmini hiyo imejiri huku mataifa ya kiafrika yakiendelea kuchukua mikopo, mikopo mikubwa ya kimataifa inayotolewa kwa sarafu za kigeni kwa ajili ya haja kubwa ya wawekezaji kupata faida kubwa. Mkurugenzi wa IMF, wa IMF anayesimamia nchi za Afrika Adebe Aemro Selassie aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba wasiwasi mkubwa wa shirika hilo la fedha duniani ni kasi ambayo mataifa hayo yanachukua mikopo hiyo. Afisa huyo alikuwa akizungumza wakati wa uzinduzi wa mkutano wa kutathmini hali ya kiuchumi katika bara la Afrika uliofanyika mjini Accra nchini Ghana. IMF inakadiria kwamba uchumi utaimarika katika theluthi mbili za, kwa nchi za Afrika eh, lakini kwa sababu ya sera za kiuchumi zilizopo kwa sasa ukuaji huo utasalia katika asilimia 4 kwa wastani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington. Utawala wa Trump unatathmini misaada yote kwa Sudani Kusini, ukielezea kukasirishwa kutokana na ukosefu wa maendeleo katika kufikia mkataba wa amani kumaliza hasi ya nchini humo. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Watu wa Marekani ni wakarimu na waaminifu Tumejitahidi kuwasaidia watu wa sudan kusini, taarifa iliyotolewa na white house imesema jana Jumanne. Hata hivyo, serikali ya sudan kusini ina jukumu la kuwalinda na kuwapatia ulinzi raia wake, taarifa imesema. Marekani ilifurahishwa sana na mfuasi aliyekuwa na matumaini kwa nchi hiyo kujipatia uhuru wake mwaka 2011 lakini imeilaumu serikali kwa kushindwa kutimiza majukumu yake. Imesema viongozi wa Sudan Kusini kwa takriban miaka saba wameiba utajiri wa Sudan Kusini na kuwaua watu wake wenyewe na kurejea kuonyesha kutokuwa na uwezo na hawana nia ya dhati kutimiza ahadi zake kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Tathmini taarifa hiyo imesema ilikuwa imelenga kushutumu juhudi zozote za upande mmoja za serikali ya sasa ya Sudan Kusini kujiongezea muda wa madaraka kupitia uchaguzi ambao hauna hadhi na kuendelea kwa mashambulizi ya kijeshi. Bado haiko bayana ni lini matokeo ya mwisho yatatolewa kwa tathmini hiyo. Nam msikilizaji, iwapo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Uamuzi wa rais Donald Trump wa Marekani wa kutangaza kwamba nchi hiyo inajiondoa kwenye mkataba wa kimataifa wa mpango wa kuzuia Iran kutengeneza silaha za nyuklia JCPOA umeendelea kupokelewa kwa hisia mseto na wabunge wa Marekani na viongozi mbalimbali ulimwenguni kote. Wabunge wengi wa chama cha Democratic wamekosoa huku Warepublican wakisifu kama hatua ifaayo. Spika wa bunge Paul Ryan ambaye ni Mrepublican aliutaja mkataba huo kuwa uliokuwa na itilafu kubwa lakini kiongozi wa wachache kwenye bunge hilo Nancy Pelosi alimshutumu Trump na kusema kwamba katika uamuzi wake rais huyo hakutilia maanani ukweli kwamba mkataba huo ulikuwa unafanya kazi kama ilivyokusudiwa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, kupitia ujumbe wa Twitter, alisema kwamba nchi yake, Ujerumani na Uingereza zimesikitishwa mno na hatua hiyo ya Trump. Mapema Jumanne, Macron alisema kwamba Ufaransa itaendelea kuunga mkono mikakati ambayo itaimarisha usalama katika eneo hilo. Katika hotuba iliyosubiriwa na wengi, rais Trump alitangaza jana Jumanne kwamba ameamua kuiondoa Marekani kutoka mkataba huo wa kimataifa kuhusu mpango wa kuzuia Iran ya Irana kutengeneza silaha za nyuklia JCPOA. Akizungumza kutoka Ikulu, Trump alisema ataiwekea tena Iran na vikwazo vikali vya kiuchumi vilivyoondolewa wakati wa kufikiwa mkataba huo na mataifa mengine matano yenye nguvu duniani pamoja na Iran mwaka wa 2015. Ikulu ya Marekani inasema kwamba Rais Donald Trump na mwenzake wa China Xi Jinping walikubaliana hiyo jana kwamba vikwazo dhidi ya Korea Kaskazini ni lazima viendelee kuwepo hadi pale nchi hiyo itakapositisha kabisa programu yake ya nyuklia na makombora. Viongozi hao wawili waliizungumza kwa njia ya simu hapo jana asubuhi, saa chache tu baada ya mkutano wa siku mbili kati ya Shi na Kim Jong Un. Mkutano huo ulikuwa wa pili kati yao katika kipindi cha wiki chache zilizopita. Chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali ya China kilisema kwamba Xi na Kim walikutana katika mji wa bandari wa Dalian ulio kaskazini mashariki mwa China. Kim alitembelea China mwezi Machi, ikiwa ni ziara yake ya kwanza nje ya nchi kama kiongozi wa Korea Kaskazini. Hii ilionekana kama ni ishara kwamba China bado ilikuwa inahusika katika mchakato wa kusitisha uzalishaji wa zana za nyuklia katika peninsula hiyo ya Korea. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Habari iliyopo umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo serikali ya Kinshasa imewataka wananchi wote wanaoishi kwenye mpaka wa Kongo na Rwanda kubomoa nyumba zao wenyewe haraka iwezekanavyo, kwani serikali sasa kamwe haitakubali watu kubaki katika mpaka na vitu vyao, kwa sababu walijenga mpakani kwa makusudi. Wakati huo huo, wananchi kwa upande wao wanasema hali yao ya kimaisha haiwaruhusu kutafuta sehemu nyingine ya kukaa. Mwandishi wetu wa Goma Ouster Malivika anatupasha zaidi Kito, sema: Akizungumza na Sauti ya Amerika mpakani mwa Rwanda, ardhi ya Rwanda, Sharli Nzanzu Kasivita, waziri wa ardhi Kivu Kaskazini, amesema kwamba muda huu serikali inahakikisha kuwa mipaka inaonekana wazi kati ya Kongo pamoja na Rwanda. Upande huu wa Goma, wandugu zetu waondoe nyumba kwa mpaka kwa, kwa Kongo. Tunaomba watu warudie meta sita zaidi Eh, ili tuweze kukua na nafasi ya kupita eh, kutoka kwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, boda, eh, kwa boda ambayo inatugabula sisi na, na, na Rwanda, kufuatia hatua ya serikali kubomoa nyumba za wananchi mpakani hapa. na kutana na baadhi ya rahia wa kata ya Birere ambao nyumba zao zimebomolewa. Baongozi waone malalamiko yetu, unaona batate gisi bako nalia, hana uwezo tuko na batupatie akabambi taishi wala batunguze muchana basi, hivi ni kutuua. Mie nazaliwa hapa me ujikute miaka minishakuwa na niko na miaka makumi ne na munane mi nakuja jikutana, bana kia sema hapa kuna apakunakuwa Rwanda, niliolewaka nikatokea hapa nikaenda, wanangu akakufa nikarudia tena hapa hapa kwetu, mi naikala hapa i miaka yote. Sasa ukijikuta leo wananibomolea, niko nje na batoto hapana age tunaweza kuwa katikati ya mpaka me kwenye borne iko na kwenye sie tulikuwa ilikuwa na ka distance, ka kidogo, japokuwa serikali inasema kwamba watu hawa walifanya kimakusudi, wengine waomba kusamehewa, waliojenga kimakosa mpakani, kama anavyosema Kasika Shamamba, mkazi wa Birere Uraia, mdogo ambaye alijenga kwa ujinga. Ni mtoto wa Kongo, tena na haki ya kuishi Kongo. Kwa nini basi serikali hangejifunza wapi atamtia sasa? Leo anajikuta iko chini ya anga, hana cha kufanya Hatujui kama baba mtoto amefanya jambo kwa ujinga, pamoja na ujinga atamkamata na kumchinja na kumuua? Nafikiri hapana, serikali angeona namna gani anaweza saidia hawa raia. Mama Charlotte kwa upande wake ni vigumu kupokea tukio hilo, kwani yeye ameishi kwa muda mrefu eneo hili kwa zaidi ya miaka arobaini bila kuambiwa kwamba yuko mpakani. Mnaona niko mzee nakoa na pastele na ni ile ile tu ndio niko naye niko na watoto, sina kitu, watoto hawana baba. Maana yake kuishi ni kuishi tu, mumagumu hasa wanakuisha sasa, wanakubomolea. Sina nafasi ya kwenda na ndio maana mimi nikala hapa nje na vitu viko inje, nisa kosa niende wapi? malivika Kumekucha Afrika Goma <mulia> nendelea kusikiliza kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, tunaendelea na habari muhimu za dunia. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imetangaza mlipuko mpya wa ugonjwa wa Ebola katika eneo la Bikoro, jimbo la Equator, baada ya vifo vya hivi karibuni vya watu kumi na saba vilivyoshukiwa kuwa vilitokana na ugonjwa huo, huku watu wawili wakithibitishwa kufa kutokana na ugonjwa huo. Shirika la afya duniani WHO lilitangaza jana Jumanne kwamba Congo inakabiliwa na mlipuko wa ugonjwa huo na kwamba limetoa dola milioni moja kutoka kwa mfuko wake wa dharura ili kusaidia kukabiliana na hali hiyo. Shirika hilo lilisema kwamba katika kipindi cha wiki tano zilizopita, kumekuwa na visa ishirini na moja uh, vinavyoshukiwa kuwa vya homa ya kutokwa na damu nyingi na watu kumi na saba wamekufa kutokana na ugonjwa huo. Mlipuko wa mwisho wa Ebola nchini DRC ulitokea mwaka jana katika eneo la Likati, ambapo watu wanne kati ya wanane waliokuwa na ugonjwa huo walikufa. Huu ni mlipuko wa tisa tangu virusi vya kwanza vya ugonjwa huo kugunduliwa mwaka wa 1976 na kupewa jina la mto ulio chini ama ulio katika nchi hiyo uitwao Ebola. Virusi hivyo vinaweza kusambaa kwa haraka kutoka kwa nyani na popo hadi kwa binadamu. Wengi wanaopata ugonjwa wa Ebola hufariki. Viongozi wa serikali wadau na mafundi kwenye sekta ya teknolojia ya mawasiliano wanasema kwamba teknolojia ikitumiwa vizuri barani Afrika inaweza kuwa chachu ya maendeleo ya haraka katika bara hilo. Hii ni kauli ambayo ilitolewa mjini Kigali nchini Rwanda kunakoendelea mkutano mkubwa wa wadau wa teknolojia. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karemera anaripoti zaidi. Rais Paul Kagame wa Rwanda ambaye pia ni mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika akizungumza amesema bara la Afrika linatakiwa kutoa kipaumbele kwa matumizi ya teknolojia kuliko sekta nyingine, ikiwa bara hilo linahitaji kupiga hatua ya haraka kwenye maendeleo endelevu kwenye ulimwengu wa sasa. Reason, no doubt, technology... hakuna shaka kwamba teknolojia wakati huu ni mhimili wa uchumi usiotetereka, na ndiyo maana tunaendelea kuwekeza mali kwenye sekta hii sambamba na elimu inayotakiwa ili kuimarisha sekta hii, na hakika imeanza kutoa matunda. Hata hivyo baadhi ya wadadisi waliokataa kunasa sauti zao wamesema kwamba huenda kasi hii ya maendeleo ya teknolojia ikaziacha baadhi ya sehemu za bara la Afrika ambazo kimsingi hazijapiga hatua yoyote. Lakini Rais Kagame anasema tatizo kubwa ni fikira kwa baadhi ya Waafrika ambao wanahisi kwamba maendeleo yao yataletwa na watu kutoka nje. Bado kuna fikira kwamba kila mara sisi wa Afrika tunapaswa kwenda kule nje kutafuta misaada kwa maendeleo yetu. Hii haipaswi kuwepo wakati Afrika ikiendelea kupoteza mamilioni ya dola za Marekani kupitia kukwepa kulipa ushuru na kodi na hata kuficha utajiri wetu kwenye benki za nje. Afrika si masikini, la hasha. Tatizo kubwa ni fikira kwamba tutatumia pesa zetu kwenye mambo ya kawaida, na inapokuja miradi mikubwa na ya maendeleo, basi tunawaachia watu wengine kuwekeza huko. The issue has more to do with the mindset. Kwa upande mwingine lakini, wataalam wanaohudhuria mkutano huu wanasema kuna ndoto za Afrika kufika huko, kutokana na hili wimbi la mataifa ya kiafrika kudai kuungana. Huyu ni Jared Cohon, mhadhiri katika chuo kikuu cha teknolojia cha Kana Jimelon kutoka Marekani, chenye tawi lake nchini Rwanda. Kutokana na jinsi ya Afrika inavyozidi kupiga hatua ya kuungana pamoja kama soko moja la teknolojia, kuna ulazima wa kuimarisha vijana kwa sababu ndio msingi wa mafanikio mazima ya mwakati huwo. Mpaka sasa mataifa 24 ya Afrika yameungana kwenye mtandao mmoja wa mawasiliano, ambapo kila mpiga simu kutoka nchi moja kwenda nyingine bila ongezeko la malipo. Ghana na Zambia pia zimejiunga. na mwakati huo, hii leo, Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Tangu mwaka jana Papa Francis amekuwa polepole na kwa tahadhari akiongeza ukosoaji wake dhidi ya maisha magumu yanayowakabili wananchi wa Venezuela chini ya serikali ya kisocialist ya Rais Nicolas Maduro. Wiki hii Vatican imetangaza mradi kabambe wa kusaidia wananchi hao wanaotoroka kutokana na kuzorota zaidi hali ya maisha mwandishi wa sauti ya amerika mjini rome sabina castel franco anaripoti kwamba mradi huo Bridges of Solidarity ulizinduliwa na kanisa katoliki na maaskofu wa nchi za amerika kusini patrick nduimana anatusimulia ripoti hiyo mzozo wa kisiasa unaoendelea venezuela umesababisha wimbi kubwa la wakimbizi maelfu kwa maelfu ya wavenezuela walikimbilia katika nchi jirani kufuatia vitendo vya mauaji uhaba wa bidhaa mahitajio na kudorora kwa uchumi. Ili kuwasaidia wakimbizi hao, maaskofu kutoka nchi za Ekuador, Colombia, Brazil, Peru, Paraguay, Chile, Bolivia na Argentina wameshirikiana na serikali ya Vatikano kwa kubuni mradi wa kutoa msaada wa kihisani kwa raia hao wa Venezuela. Mradi huo wa huduma za dharura wa Bridges of Solidarity ulizinduliwa Jumatatu na utadumu miaka miwili na unakwenda sambamba na mradi alioanzisha Papa Francis wa kusaidia wahamiaji na wakimbizi, ambao lengo lake kuu ni kuwapokea wakimbizi kutoka Venezuela, kuwalinda na kuwasaidia katika miradi ya maendeleo. Huduma za mradi huo zinahusu kujenga vituo, maeneo ya kuishi kwa wahamiaji hao, kuwatafutia kazi na makazi bora, kuwasaidia kupata elimu na huduma ya afya, huduma ya kisheria kuwapa mafunzo yatakayowasaidia kupata ajira na kuwahamasisha raia wa nchi zinazowapa hifadhi waelewe shida za wahamiaji hao. Tangu miezi iliyopita Papa Francis amekuwa akielezea wasiwasi wake juu ya mateso ya raia wa Venezuela. Akihutubia mahujaji mapema mwaka huu kwenye uwanja wa St Peter's Square, Papa alisema asikuro la mia pregiera per kuesta cara nazione Nataka nihakikishe maombi yangu kwa taifa hili ninalolipenda na kueleza kwamba nashikamana na familia zilizopoteza watoto wao katika ghasia. Ninatoa wito wa kukomesha ghasia hizo. Idara ya Vatikano inayohusika na wahamiaji na wakimbizi itatenga dola laki tano kila mwaka, ikiwa ni pamoja na michango kutoka wafadhili binafsi pamoja na mchango kutoka kanisa za ndani ya nchi. Msaada huo utasambazwa katika nchi nane zinazojumuika katika mradi huo. Miaka ishirini iliyopita Venezuela ilikuwa taifa lililoimarika kiuchumi, hasa kutokana na uzalishaji wa mafuta ghafi na lenye uchumi mkubwa kuliko nchi za bara hilo la Amerika Kusini, lakini hivi sasa taifa linashuhudia wananchi wengi wameitoroka kutokana na hali ngumu ya maisha. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM linaeleza kwamba kati ya 2015 hadi mwaka 2017 idadi wa Venezuela waliohama nchi imeongezeka kwa zaidi ya asilimia 900 kutoka elfu themanini hadi watu laki 9. Shukran sana Patrick Nduimana. Kwingineko, ushirikiano wa Italia na Libya wa kuwazuia wahamiaji kuvuka bahari ya Mediterranean unakabiliwa na changamoto ya kisheria. Kesi iliyowasilishwa kwenye Mahakama ya Ulaya ya Haki za Binadamu imeeleza kwamba kazi inayofanya Italia na walinzi wa pwani wa Libya imesababisha maelfu ya watu kurejeshwa nchini Libya bila ya ridhaa yao na kuwaingiza katika hali ambayo siyo ya kibinadamu. Mwandishi wa VOA Sabina Castel Franco anaarifu kutoka Rome na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Wahamiaji kumi na saba wa Nigeria ambao walinusurika safari ya kutisha kuvuka bahari mwezi Novemba mwaka jana wamewasilisha kesi yao wanasema Itali imekiuka haki zao kwa kusaidiana na Libya katika juhudi ya kuzizuia boti za wahamiaji kufika Ulaya. Kwa kuzuia boti hizo, walalimikaji wanadai kuwa Itali na Libya wamewalazimisha maelfu ya wahamiaji watarajiwa kukabiliana na hali mbaya za kibinadamu, mateso na vipigo huko Afrika. Mmoja wa wanzilishi wa mradi unaojulikana kama Forensic Oceanography, Chris Heller ametayarisha ripoti iliyowasilishwa kama sehemu ya malalamiko katika kesi hiyo. Amesema serikali ya Libya imekuwa na tabia ya kuingilia kati wahamiaji na kuwarejesha nchini Libya. Takriban watu ishirini wamekufa maji katika tukio la mwezi Novemba. Amesema Itali na Umoja wa Ulaya kimsingi wameanzisha tena ulinzi wa pwani wa Libya ambao walikuwa hawapo mpaka mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na saba ili kuwachukua wahamiaji na kuwarejesha Libya kwa ridhaa na ufahamu wa mamlaka ya Italy. Italy has with the EU exercised strategic and operational. Italia na Umoja wa Ulaya wamefanya mikakati na operesheni za udhibiti juu ya walinzi wa pwani ya Libya ambao wamefanya operesheni kwa niaba yao, kuwazuia ya wahamiaji kusafiri Hela amesema walinzi wa pwani wa Libya waliwazuia zaidi ya wahamiaji elfu ishirini mwaka elfu mbili kumi na saba. Itali na umoja wa Ulaya amesema wametekeleza sera zao wakifahamu fika kuhusu tabia ya ghasia na ya kihalifu ya walinzi wa pwani wa Libya na ghasia nyingine na kunyonywa kwa wahamiaji ambao kuliwasubiri wale waliorejeshwa nchini Libya. Serikali ya Italia bado haijajibu kuhusu kesi hiyo ambayo imewasilishwa wiki iliyopita. Wakati changamoto ya kisheria huenda ikatoa matumaini makubwa ya mabadiliko kwa wahamiaji wengi, utaratibu mrefu wa kisheria huenda ukachukua mpaka miaka mitatu kufikia hatima yake. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la vijana leo. Katika jukwaa la vijana, tunamulika vijana wa Naivasha nchini Kenya, ambao wamefanya kongamano maalum la kuonyesha vipaji na uwezo wao wa kuwa wajasiriamali na kazi zao mbalimbali mbali huko Buffalo Mall. Mmoja wa waandaaji wa tamasha hilo ni Angela Waimatha na amezungumza na Sande Shomari, na kwanza anaelezea lengo lao katika kuandaa kongamano hilo kazi kazi ni kusaidia vijana na pia wasiojiweza kwenye, kwenye hiki kikao cha Naivasha. Labda tu utueleze mm -hmm. E, ni kitu gani ambacho mlikuwa mnafanya? kilikuwa na, wa kilikuwa tumeita vijana wakuja waonyeshe talanta zao na waweze kuuza hizo talanta zao, ili kupunguza maneno ya kuwa hawana kazi, waweze kujiajiri wao kwa wenyewe kwa wenyewe watu kushinda wakitafuta kazi, wanashindwa wakikomplen, hakuna kazi, hakuna kazi. O, so tukaona tuka ni vizuri tukiwe na hii kongamano tulikuwa nayo ya kusaidia vijana kujenga ku, ku, kazi wenyewe, wache kugojea kuandikwa. Ndipo tukaonelea ni vizuri tuongea kiu, na Mheshimiwa Babu na Mwamba akuje awe kama mtu ku, ku, ku, ku, ku, ku, kuongelesha vijana na kuwapa mmoyo wa kuendelea kufanya kenye wanafanya waweze kujiajiri wenyewe kwa wenyewe, na pia kuonyesha atawasaidia kama mheshimiwa na kama mtu aliye kwenye serikali kuwasaidia hizo kenye wanafanya waweze kufanya vizuri. Kama tuseme kwa mfano, kuna vijana wanafanya muvi lakini wamekosa fedha za kufanya so wamekaa tu nyumbani hivyo tu, wana kitu la kufanya hapo ndipo Mheshimiwa Babu na Mwamba alijitolea akasema watawafanyia hiyo muvi bure na atawasupport na kila kitu iye fedha iwe kuifanya mpaka iweze kuonekana kwenye katika nchi yetu Kenya, atawasaidia na chochote kile. Pia kuna madam, no. kuna ma mwingine pia anafanya kazi ya kushona vitu kwa vitu mashambala, alimwambia pia atamsaidia aeke hata kama mizika yake, na pengine ha, talanta ambazo mmeziona nyingi zilizokuwa pale nini ambazo pia zilikuwepo kwa vijana wakionyesha. Kuna wasanii, kuna wenye wanachora kuna wenye wana, wana band bandi hii ya kuimba. Kuna wenye wanashona na mikono zao kama hizi mikeka. Kuna wenye wanashona hizi mifuko, na pia kuna wenye wanashona vitu kama wanashona kutumia hizi bidi wanashona vitu vya kuekea sukari, wanashona vitu kama mikeka ya kuweka kwa meza wana, kuna wenye wame, wametengeneza kitu inaitwa ambulance mashinani wakitumia pikipiki, wanaitengeneza inakuwa ambulance. Huo ni ubunifu wa aina yake hmm. Kwamba ambulance inatengenezwa kwa njia ya pikipiki? Au hizi ambulance ziko vipi na wanatengenezaje? Unaona, hii tuktuk nyuma nyuma, mbele mbele ni pikipiki, alafu nyuma wanaweka bodi, hii bodi ya kukava, alafu wanaweka kitanda ya ambulance, wanaweka hizi vitu vya daktari zote, zimesaidika sasa. Tota inakuwa kama ambulance ya kusaidia watu mashinani wenye hawawezi pata, wenye maybe hospitali iko mbali na hizo ziko karibu sasa mtu vifaa site hospitali hiyo ambulansi imenisaidia kidogo. Na kongamano kama hili, je, mnafikiria kulifanya kila mwaka au ndio mara moja tu sasa hivi? Na nini madhumuni yenu kwa, kwa vijana? Hii ni mara yetu ya kwanza, tulikuwa tunajaribu, na kulingana na matokeo yenye tulikuwa nayo tutakuwa tukifanya kila mwaka mwezi wa Mei. Na vijana walioko kwa upande wako, wameona wamepokea vipi kongamano hili huko, eh, maeneo Naivasha? wamefurahia sana, hata wenye wako kuja wameweza kunipigia simu. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Licha ya juhudi za utawala wa rais Donald Trump za kuimarisha utekelezaji wa sheria za uhamiaji, upinzani katika miji mingi na majimbo mengi hapa Marekani unadumaza mchakato huo hayo ni kwa mujibu wa matokeo ya utafiti wa mwaka mzima. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya Deodonay Chubahiro, mimi ni Khadija Riami na mimi ni BMJ Mridhi, tukisema kwaheri, ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.