Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu popote ulipo, nikitumai kwamba Jumatano yako kwa inaenda vizuri kabisa, ikiwa ni tarehe tisa mwezi naonu watano mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Jina langu Harizon Kamau na mimi naitwa Sunday Shomari, msikilizaji kama navyomwambia, kama siku zote, nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele ndani ya studio siku ya Jumatano. Vio Express, mambo ni motomoto. Tutaanzia kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tukiangalia kuhusu maswala ya uchaguzi na daftari la kupigia kura, kwa maana kama unajua uchaguzi unakuja Desemba huko Kongo mm -hmm, na kutoka huko tutaendelea kwenda kuangalia mambo yanavyokwenda kule nchini Kenya ambako ni nini, basi mambo ya uchipukaji wa magengi ya wahalifu yakizungumzwa na Red Cross. Mradi huu sana una involve dialogue, kuwapatia kipaumbele vijana kuweza kusema matatizo yao walionao wenyewe. Kwa mfano, ukienda kwa kikundi kikisema sisi tunapigana kwa sababu madawa ya kulevya. Vile vile tutaangalia masuala mazito mazito kuhusiana na teknolojia, bila kusahau pia hatua iliyochukuliwa na rais wa Marekani hapo jana kuhusiana na mkataba wa nuklia na Iran, akisema kwamba wakati wa Marekani wa kujiondoa umefika. Je, watu wanachukuliaje hatua wa hiyo? Hayo yote tutaangalia ndani ya VOA Express na pia kwenye mitandao ya kijamii tutaangalia baadhi ya mambo um, yanakwenda ya ya ya ma... vipi, maana mambo yanakuwa mengi kwenye mitandao na sisi tunakwenda kila kona ya mtandao kutafuta yale yanayoendelea uh -huh. ili tuweze kukupa msikilizaji. Basi moja kwa moja tukungane na mwenzetu kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Salehe Mwana Milongo kutoka Kongo. Mambo vipi, Salehe huko Kongo, na tuambie kuhusu hilo swala ujio wa wataalam Uh, kwa ajili ya ukaguzi wa daftari la upigaji kura, kwa nini ni muhimu kwa sasa? Hebu swali hili tueleze, juu ya hilo kwanza. Asante sande Shomari. Kinshasa ni poa, kumetulia. Joto kali leo ni kutokana pia na aj-mabadiliko ya hali ya hewa, lakini ujumbe wa wataalamu kutoka shirikisho la Francophonie, yaani nchi zinazozungumza Kifaransa, umewasisia hapa mjini Kinshasa kwa ajili ya ukaguzi wa daftari ya wapigaji kura kufuatia ombi la upinzani na bodi ya kimataifa ambayo itauweza hivi kusimamia utaratibu huo kwa ajili ya kuweko na uwazi wa taratibu ya uchaguzi. n na pengine, utueleze tu Salehe, upinzani umetoa ombi hili Umuhimu kwa upinzani kuhusu swala hili ni upi hasa mpaka ya kufikia swala kama hilo la kuomba? Kwa kweli ni kutokana na kile ambacho wapinzani wamesema ni e, kutokuwa na imani na tume huru ya uchaguzi, kwa sababu wamesema tume ya uchaguzi imejumlisha uh, daftari ya wapigaji kura, na wamesema kwamba kwenye majimbo mengi ya mashariki kumekuwa na wapigaji kura wengi kuliko ilivyotarajia. Kwa hiyo wamesema hawaamini daftari hiyo, na umejua kwamba sehemu za mashariki mara nyingi zimekuwa zikipigia kura ya chama tawala, na sehemu za magharibi zaidi upingani. Kwa hiyo wamesema kwamba ili kuwa na imani na daftari hiyo, unaomba uweko na timu maalum wa kitegemea upande wowote, ambayo itaweza kuchunguza na hapo timu eh, hiyo imewasili na wiki nzima hii itaendelea kufanya kazi hiyo ya ukaguzi wa daftari hiyo, na matokeo yake nafikiri inaweza kukubalika na pande zote, yani chama tawala na vile vile upinzani. Na pengine tunajua pia upinzani mara nyingi walikuwa wakizungumzia kupinga kusu suala la kutumia kompyuta na uchaguzi unakaribia Desemba, pengine hilo nalo kwa sasa linasemwa vipi au nini kinazungumzwa? Kwa kweli kulikuwa na mkutano wa baraza la mawaziri ambao uliongozwa na rais Joseph Kabila mwenyewe, na serikali imesisitiza kwamba ili kupunguza gharama za uchaguzi, ni lazima uh, uh, kompyuta hizo ziweze kutumia kwa ajili ya kuweza ku uh, uh, kazi ya kupigia kura. Na wakati huo huo, pinzani imesema hawawezi kushiriki kwenye uchaguzi ikiwa uh, uh, uh, uh, uh, kompyuta hizo zitaweza kutumia. Kwa hiyo bado ni mkutano hata kufikia sasa. Na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limewaomba viongozi wa pande zetu kwa mgima waweze kwa undani kabisa kuchunguza kuhusu tofauti ambazo zimekuwepo ili kuepuka uchaguzi usio na vurugu ama kupinga matokeo baadaye. Asante sana Salehe Mwanamilongo. Basi eh, tutaendelea kupata zaidi hapo baadaye kwa taarifa nyingine pengine kutoka huko E, tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya ya ya ya Kongo. E, tuelekee nchini Kenya, kama wewe naye unapenda sana mambo ya <laughs> <laughs> mambo ya ya so, asante sana mambo mambo, Jamhuri mwana Milongo, kwa taarifa hiyo nzuri. Sasa moja kwa moja tuelekee hadi nchini Kenya, ambapo shirika la Msalaba Mwekundu yani Red Cross, nchini humo linasema uchipukaji wa magenge ya wahalifu, wengi wakiwa ni vijana, katika sehemu za miji ni janga la kitaifa linalohatarisha usalama wa taifa. Basi kutokana na hilo wakuu wa shirika. Shirika hilo pamoja na jumuia ya Ulaya wanaendesha mradi wa kukutanisha magenge ya vijana na kuwapa mafunzo maalum mbele ya macho ya serikali na vyombo vya usalama. Basi sasa hivi tunaungana naye kwa njia ya simu mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, karibu sana kwenye VU Express. Hebu tueleze haya ya magenge na shirika la msalaba mwekundu, Josephat. Ah, inaonekana kidogo tumempoteza Kioko, lakini tutamtafuta kwa hakika, labda tatizo la mawasiliano. Lakini kidogo kidogo, naona unakumbuka kwamba mm -hmm, mkataba umefanyika, mkataba wa nuklia na Iran na, na, yeah. Sasa mkataba huo Rais Donald Trump ameamua kwamba lazima mkataba wenyewe usitishwe na kwamba Marekani katika mataifa sita yenye nguvu duniani yamemarekani ya Marekani inajiondoa na kwamba sio sehemu ya mkataba huo tena. Kwa hivyo swala hilo ni swala ambalo limeleta shida kubwa, mvutano na maoni tofauti, huku baadhi ya mataifa yaliyobaki kwenye mkataba huo, mojawapo miongoni mwake akiwa ya ya China, Rasia na vilevile Uingereza vile wanasema kwamba watabaki kuheshimu mkataba huo, lakini kuna hoja kubwa ambayo sasa imezuka ime, ime, ime miongoni mwa watu ambapo muda mfupi uliopita nimezungumza na William Lusige kutoka Nairobi, Vedasto Romano kutoka Tanzania na vilevile Ras Karaba akiwa hapa Atlanta, ambao wanatoa hoja zao na maoni kuhusiana na hatua ya Rais Donald Trump kuhusiana na mkataba wa nuklia na Iran. Je, wanasemaje? Naam, kwa upande wangu, unaona ni mojawapo ya hatua ambazo labda zitakuwa ni mwanzo wa vurugu zaidi, kwa sababu tulitarajia yale makubaliano kuwepo ingeleta suluhu, ambapo labda taifa la Iran itaweza kukubaliana na ule mkataba kwamba taifa hilo walingeweza kuendelea mbele na kuzalisha zile silaha za kinyuklia. Lakini kuondoka kwa Marekani kutoka kwenye ule mkataba ama kupuuzilia mbali na kujitenga inaonyesha kwamba sasa labda Iran watakuwa na ile tamaa na kusema kwamba wataendelea mbele, na tunajua hatari ambazo zitajitokeza ikiwa Iran wataendelea na mradi huo. Na licha ya hayo, pia italeta ule mvutano baina ya yale mataifa ambayo yameonekana kuunga mkono wa hatua ya Marekani. Kwa hivyo mojawapo, ikiwa ni Israeli, itaonyesha kwamba Iran sasa itakuwa na madui ambaye ule uhasama utakolea, wakisema kwamba wale ndio labda walisukuma ile hatua ya Marekani na Rais Donald Trump kuweza kujiondoa ama kuweza kufikilia mbali yale eh, makubaliano. Kwa hivyo, binafsi mimi ninaona wangekaa labda meza moja, wamalizano, kwa sababu baadaye wanaweza wakaja wakaleta vita vita amba vya uhasama na mgogoro mgogoro wa siku nyingi sana wa Amerika, kama wamekataa makubaliano yaliyokuwa pale kale na kusema hawayatambui tena, hiyo ni kuonyesha pale kati ya Iraq na Israeli watakuwa na mvutano, manake inaonekana wa Amerika wameegemea upande wa Israel. Kwa hivyo pale naona ni machafuko, manake mpaka kidini hawaelewani. Sasa itakuwa ni mzozo mbaya sana. Kwa hivyo naona vile Trump alichukua huo uamuzi wa kugeuza hayo mambo, ninaona yatarete hatari na fujo. Haya, haya basi maoni hayo umewasikia kama au. Unajua pale sande kuna hali uh, ya vuta ni kuvute, sasa mm. Kumbuka kwamba kulikuwa na tatizo baina ya Iran na Israeli. mm -hmm. Israeli Israeli ikisisitiza kwamba Iran inaendelea kutengeneza silaha za nyuklia hapa. Kuna mataifa sita yenye nguvu ambapo Marekani sasa imesema kwamba itajiondoa. Mataifa haya mengine yanasema yatabaki ya kwenye mkataba wa nyuklia, na, na yale mataifa, mataifa mengine yaliyobaki. Huku sherehe zikiendelea, Israeli wanasema kwamba sasa ndio Marekani imechukua hatua ambayo ni mwafaka kwa sababu hawaamini Iraq sasa kuna, Iran, hali ya kutu, Iran, kuna hali ya kutuaminiana, kuna hali ya kuheshimu mkataba kwa upande mmoja ambalo linatazamwa kwa karibu sana, sana. Kuonekana njia itakuwa ni ipi, lakini kwanza tupate habari um, zingine za dunia. Basi, kufuatia rais wa Marekani Donald Trump kutangaza uamuzi wa kujiondoa kutoka makubaliano ya kimataifa wa kudhibiti mpango wa nyuklia wa Iran mataifa mengine yaliyoweka saini mkataba huo yanaeleza kusikitishwa kwao na wasiwasi kuhusu, huku wakieleza kwamba wataendelea kuheshimu makubaliano hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean-Yves Le Drian ameambia kituo cha redio cha RTL kwamba makubaliano hayo hayajafa. Amesema rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na rais wa Iran Hassan Rouhani wanatarajiwa kufanya mazungumzo hivi leo ili kwamba mawaziri wote wa mambo ya nje wa Ufaransa, Uingereza na Ujerumani wajadiliane wakiwa na maafisa wa Iran siku ya ja Jumatatu. Wachambuzi wanasema mkutano wa pili wa rais wa China Xi Jinping na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, ikiwa ni chini ya miezi miwili toka ule wa awali, unaashiria jinsi Beijing ilivyo na wasiwasi kuhusu mpango wa nyuklia katika peninsula ya Korea na namna makubaliano hayo yanaweza kuwa na athari katika maslahi yake ya kijeshi na kisiasa. Mwishoni mwa mwezi Machi, mataifa hayo mawili yaliweka historia kwa kufanya mkutano wa siri mjini Beijing baada ya miaka kadhaa ya ukimya. Kim alipanda treni hadi mji mkuu wa China, Beijing, ambapo mkutano huo haukuthibitishwa mpaka pale ulipomalizika. Walikutana tena mapema wiki hii, ambapo wakati huu Kim alifanya uamuzi usiotarajiwa wa kusafiri na ndege mpaka mji wa karibu wa mwambao wa China wa Dalian. Ili kutana na Rais Z. Kama ilivyo awali, mkutano huo haukutangazwa mpaka ulipokamilika. Wapinzani wa rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan katika uchaguzi wa urais mwezi Juni wanalalamikia kufanyiwa hila kwa kudai kwamba vyombo vya habari vinavyomuunga mkono vinaminya kutangaza kampeni zao. Kampeni za wapinzani wakuu zilizozinduliwa kwa kiwango kikubwa zilipuuzwa na vituo vikuu vya televisheni nchini humo takriban asilimia tisaini ya vyombo vya habari nchini humo vinasimamiwa moja kwa moja ama kwa namna fulani na rais Erdogan na chama chake tawala cha AKP Uturuki na sheria ambazo zinasimamia usawa wa vyombo vya habari katika kuripoti habari zinazohusiana na uchaguzi wa kitaifa. Maafisa watano wa polisi wameuawa na wengine kuchukuliwa mateka wakati hasira zilipozuka katika gereza lenye ulinzi mkali lililopo katika kitongoji cha mji mkuu Jakarta, ambapo pia mfungwa mmoja ameuawa. Msemaji wa polisi Muhamed Ikbal amesema kwamba ghasia hizo katika makao makuu ya kituo cha polisi cha Depok zilichochewa na asira za wafungwa baada ya cheki za chakula kutumwa kwao na familia zao. Ikbal amesema polisi walifanya mazungumzo na wafungwa hao. Kundi la Islamic State limedai kuhusika na ghasia hizo kupitia taarifa na shirika la habari la Amak, ambapo msemaji wa polisi alipinga madai hayo. Naendelea kusafiri na VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, kama unajiunga nasi kama unasafiri kwenye shughuli zako mbalimbali, basi kipindi hiki kinakujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC na moja kwa moja pitia eh, kwenye tovuti yetu www voa swahili com uweze kusikiliza matangazo haya safi kabisa. Basi kama nilivyokudokezea hapo awali, tulikuwa tuelekee nchini Kenya, lakini sasa pia bado tunarejea ama tunabaki huko nchini Kenya ambapo shirika la msalaba mwekundu Red Cross nchini humo linasema uchipukaji wa magenge ya wahalifu, wengi wakiwa ni vijana, katika sehemu za miji ni janga la kitaifa linalohatarisha usalama wa taifa hilo kwa kutokana na hilo basi, wakuu wa shirika hilo pamoja na jumuiya ya Ulaya wanaendesha mradi wa kuyakutanisha magenge ya vijana na kuwapa mafunzo maalum mbele ya macho ya serikali na vyombo vya usalama. Sasa hivi tunaungana kwa njia ya simu na mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko. Karibu sana VOA Express, hebu tueleze zaidi kuhusiana na swala hili la magenge, Josephat. Josephat Kioko, unatupata? Kioko, Kioko, inaonekana line yake ya simu bado inasumbua hapa. Aya basi kama ya ilivyo kawaida ya VOA Express moja kwa moja, unajua VOA Express mambo ya muziki hayakosi. Na leo wanakuambia kama au bila muziki, bila muziki VOA Express haiendi. Sasa hivi tunatazama ngoma kidogo, tunaelekea nchini Kenya ambapo tunakutana naye Kevin Brown ambaye anaangusha kibao anasema forever by my side. Tunapoendelea kumtafuta jamaa Kioko ki muziki tunasalia bado Kenya, eh, bado Kenya. Pata mambo. by my side. Msikilizaji, kitu hicho maridhawa kabisa, kutoka kule nchini Kenya, taratibu mm -hmm. kama wanakwambia hizi ngoma za namna mm hii -hmm. unakwenda taratibu, kama vile unapiga unachoza reggae, unakuambia slow reggae, si mchezo, unacheza taratibu, na ninakuambia wakati nina nakii unaniambia, Kamau nakii, anaitwa Kevin Brown. Lakini kwanza <laughs> haraka haraka turudi kwake Kioko. Kioko, karibu sana Express. <laughs> story ya magenge lazima iingie leo kwenye namna gani, Mombasa Asante sana Shomari, na kwanza pole kwa timu katika mara tatu inatokea e, tu huu ni ni, ni, mka, ni mkakati wa amani yeah, kwa sababu wanasema bila kuzungumzia masuala ya amani, vijana hawa wanaoitwa magenge wataendelea kuangaisha watu, watauana wenyewe kwa wenyewe vile kumeshuhudiwa. Na sasa e, shirika hili la Red Cross Kenya limekuja pamoja na European Union ku kuzungumzia mambo haya ya, ya kuwapatanisha magenge uh, haya ya vijana wakisema ni hatua ya kwanza ya kuleta maridhiano na kuleta nchi yenye amani. Wanapewa mafunzo maalum na niliyozungumza nao ni pamoja na afisa wa shirika hilo la Msalaba Mwekundu, Hasani Musa, na kwanza utamsikiza trofik Abdallah Ali ambaye anasema alikuwa kiongozi wa genge moja. Kanekti na hii sasa, simeli inakatika haya Naona amekatika ame tena. Basi hebu tumsikie huyo kiongozi alisema nini, upande wa pili kule. Mradi huu sana una involve dialogue, kuwapatia kipaumbele vijana kuweza kusema matatizo yao walionao wenyewe. Kwa mfano, ukienda kwa kikundi kikisema sisi tunapigana kwa sababu madawa ya kulevya, tuta address issue ya dawa ya kulevya na issue ya livelihood, lakini si kuwafanyia tu mradi, lakini pia kuwapeleka katika trainings. Kwa hiyo ni mradi ambao utachukua kwa kipindi cha miaka mitatu. Ukweli ni kwamba magengi yalikuwa ya yameongezeka sana Hatua ya kwanza tulipoichukua miezi minne iliyopita ni kuweza kuwatafuta viongozi wa yale magenge na tukaweza kuwapata tukakaa nao watatu wakajisalimisha, aitwa Madi Papa, Mi Nchama na TMK. Sote tumepigania hivi vita ili tuwe amani, na mwezi mtukufu wa Ramadhani unaoingia sote tufanye ibada kama ilivyosemekana. Na hiyo chuki zimeanza zaza kitambo mapanga na nini, lakini sa alhamdulilahi Roho zetu zimeweka chini mapanga, ndio kuangalia ya mbele future. Mapanga yameanzishwa na wengine, watu wanje, lakini si lazima tuwataje. Ni mambo ya Facebook yamechangia wengine, huko akienda mtu, mtu wamewekwa ma most wanted na kafrika na, na, na wazee wetu lakini alhamdulillah leo ndo ilikuwa mwisho. Hakuna mtu ambaye wakando religion nyingine, ni sote ni Waislamu. Tunapigana na mambo hatujui lengo gani, ni mambo ya kitoto tu, ni drugs na mambo mengine. Amani itakuwekwa, tutaka kujenga future yetu sahihi. Sasa nasikia ah, hapo mm -hmm. Matatizo yameingia ya mawasiliano kwelikweli. Nilitaka Kioko atueleze kwa kina wana wakati anapozungumzia magenge, kwangu najua kwamba magenge mengi si halali mm, lakini hapa anasema kwamba anajitokeza, kwa hivyo inaonekana kama kuna msamaha fulani wanapojitokeza na kusema ndio sisi, na sasa tumeamua kubadilika Nnam, na ni hatua nzuri, kwa sababu unakumbuka Kioko alituletea ripoti kama wiki mbili tatu zimepita, kwamba magenge yasiyo halali hasa katika pwani ya Kenya yamezidi na yanafanya maafa Nnam, na pia uhalifu fulani fulani. Kwa hivyo hii ni hatua nzuri kuelekea usalama, ni hatua nzuri sana, na kama hivyo ulivyoona mwenyewe, mmoja wa vijana hawa ambao wameamua kubadilika amejitokeza na kusema tuache haya mambo, hayana maana yoyote, turudi tujenge nchi yetu ya Kenya. Basi ni katika mambo yale ya salamu, wanasema salamu zinafanya kazi siku hizi, bila shaka <laughs> lakini maswala ya teknolojia tusia sahau pia. Umetuandalia, umetuandalia yapi? Asante sana, asante sana, sana, Harison Kamau, kwa kunipa ukumbi tena. Basi katika maswala ya teknolojia tunaangalia swala moja, kama Mamoyo Hamza anavyosemaga, najua unajua, lakini hili swala ambayo nataka kusema ni kuhusu lugha ya Kiswahili ambayo hapa So, etumia kwenye studio na kwenye maeneo yetu Afrika Mashariki inakuwa kila siku. Mhm. Mm, lugha hii kamao, sio tu inaendelea kukua bara la Afrika mm -hmm. Lakini inavuka mipaka. Sasa imeingia mpaka kule Silicon Valley California. Unaona mambo haya. Sasa imeingia Silicon Valley. <laughs> Ni habari ambayo pengine wengi wanaifahamu kwamba hivi sasa mtandao wa Twitter umeamua kwamba utatumia lugha ya Kiswahili na kuweka rekodi mm -hmm. kwamba sasa hii imekuwa lugha ya kwanza ya Kiafrika, ukiacha kuna lugha nyingine kubwa kama Kiausa yeah, Kisomaili yeah, nakadhalika lakini yeah, Kiswahili mm -hmm. inadhihirisha kwamba kila siku kinaendelea kuwa mahiri na kukua. Sasa hivi mtandao huo inasema kwamba ina uwezo ukaingia mle ndani ukaandika maneno ya Kiswahili na mtandao wa Twitter ukatambua au ukajaribu kuelezea kama mm -hmm. vile kutafsiri. Unajua, hata kwenye Google Kiswahili kipo Inam. kwa maeneza ya Google ikatafsiriwa Kiswahili mm -hmm. basi hivyo hivyo inavyofanya kazi mm -hmm. Twitter nayo unaweza kaa maeneo ya Kiswahili ikayatambua mm -hmm. Kwa hiyo huu unaonyesha ukuaji wa hali ya juu wa lugha yetu ya Kiswahili kila siku. Kwa hivyo unavyomaanisha, Asante, ni kwamba hata simu hizi za kisasa, yaani smartphone, wakati pale zinakupa nafasi ya kuchagua lugha unayoitaka, labda Kifaransa, Arabu, utakuja kuta kuna Kiswahili tuna sio kitambo, sinasema Silicon Valley kidogo kidogo utakuta pale simu tu nasema Kiswahili <laughs> <laughs> <laughs> kinazidi kuongezeka kina kila siku. Kwa hiyo hii ni habari maridhawa kabisa kwa lugha ya Kiswahili na mtandao mzima wa Kiswahili. Sasa kuna swali basi, asante sana kwa hayo ya teknolojia. Tunatumai na tunafurahi kwamba Kiswahili kinaendelea kuinuka kote ulimwenguni, lakini kuna swali ambalo kwa kawaida huwa tunakuuliza na jana tuliuliza, mchanga wa kujengea unastahili kulipiwa kodi? Nafikiri kuna hatua ilikuwa imechukuliwa ya kulipia kodi Mchanga wa kujenga sasa, no. wanasema nini? Mengi sana kama wamezungumza kwenye mtandao wetu wa Facebook, mengi kweli kweli, lakini machache nitayasoma hapa. Moja hapo, naanza na huyu anaitwa eh, Okaya Masisi. Anasema Bwana, nategemea huu mchanga umetuliwa wapi? Kama ni shambani pa mtu ni sawa, lakini ikiwa ni baharini au mtoni, anasema la hasha, hapo hapana. Huyu ni Benedict Masese, yupo kule Kajiado County, unakufahamu vizuri, mm. kule nchini Kenya. Cosmas Ilomo yuko nchi gani? Anasema, na mchanga wa kujengea, anatuuliza sisi sasa haya, hiyo kodi analipwa Mungu au kama ni Tanzania huyu atakayetoza kodi, anasema, ajiandae vizuri. Haya. Anasema jamani, mnataka kuibua nini? Serikali ianze kutulipisha madafu au haya. Salasintonja anasema la haufai kulipiwa. Kwa hiyo unatumiwa na wananchi wa ndani, sasa ina maana gani uwatoze nina... hawa wananchi kodi? Wasiwasi kidogo. Unajua kuna mchanga aina mbili, kuna mchanga ule unaojenga nyumba za mawe mm -hmm. na kuna udongo ule nyumba za kukandikwa kwa udongo mm -hmm. Sasa ikifika labda udongo pia utalipishwa, unaona, tutaishi kama siku za zamani, labda mstuni, bila kujenga nyumba yote <laughs> maanake kodi <laughs> naye ni matatizo, lakini anyway hayo ni mambo ya kulipishwa kwa kodi ya mchanga wa kujengea hasa katika mataifa ya Afrika Mashariki Mina, lakini namwona mwenzangu Patrick Ndwimana ameingia studioni na, na usisahau pia Patrick Ndwimana ameingia studioni vilevile naye amekusha jaa tele kwenye kile kiti kama pishi la mchi. Nimepitia pitia habari nyingi kwenye mitandao ambazo bazo zinatanda, hebu zilete, ilete habari. Nafikiri mlifuatilia hii kampeni ambayo imezinduliwa na mke wa Rais Trump, Melania Trump, ilikuwa ni Jumatatu ya juzi. Kampeni yenyewe inaitwa ni, mm -hmm. e, ni Be Best, yani kuwahimiza watoto hasa Hmm. kuhusu athari za matumizi ya mambo ya mitandao nam, nam. Basi baada ya kuzindua tu kampeni hiyo uh, Mama Trump au Melania Trump alisakamwa kwenye mitandao, wakasema kwamba huyu mama hmm. ametumia fikra ya aliyekuwa mke wa Obama hmm. Michelle Obama, sababu na yeye eh, aliwahi kuzindua kampeni kama hiyo, wakasema kwamba amefanya Plagiarism, hmm. Yani ametumia fikra ya mtu mwingine na, na kuifanya kama ya kwake, akaifanya ya kwake. Na unajua si mara ya kwanza e, wakati wa kampeni za uchaguzi e, alisema kwamba kuna hotuba alitumia, wakasema ni ya Michelle Obama. Sasa, Mama Melania kupitia msemaji wake amekanusha mambo hayo, akasema huu ni uzushi ambao unaletwa tu hmm. na wapinzani, na msemaji wake anaitwa Stephanie Grisham, hasa amekosoa uh, baadhi ya vyombo vya habari akasema mnatoa uh, uh, shutuma zisizokuwa na msingi, na anasema nyie be best be kwa kuweza kutangaza habari zilizo sahihi mm. Yani nyie mnaleta habari za uongo, afu ungeona comment jana, alipozindua hii kampeni hapa, zilikuwa comment chungu nzima, wanasema amefanya kile unaita copy paste, yaani amechukua fikra ya mtu mwingine, na pia wanasema kwamba kuna kitabu kilichotolewa na uh, kamisheni ya mambo ya biashara ya serikali kuu ambayo mm. na yenyewe alikuwa anazungumzia mambo ya kuongea na watoto Online, yani kuhusu mambo ya mm -hmm. utumizi wa mitandao mm -hmm. Haya, tukitoka hapa Marekani tunaelekea huko Uganda kwao na Bwire. mm -hmm. mm -hmm. unajua sun, uh, Sunday au Jumapili ijayo <laughs> ni siku Maxus ya mm -hmm. wazazi Mother's Day, eh, saa, saa, Mother's Day basi miku, gazeti miku. la Daily Monitor mm -hmm. limeanza kuuliza akinamama uh, huko Uganda mm -hmm. Siku hiyo wewe, kama mwanamama, kati ya maua na matoke unapendelea upate nini? mm -hmm. <laughs> Kwangu, naona matokeo kwanza. Basi, eh, basi umepatia manake iyo. Wengi, wengi wamejibu wanasema kwamba mm -hmm. wamefanya hiyo kura ya maoni kwenye Twitter, kwenye Facebook mm -hmm. Basi, mfano watu mia tatu themanini na tatu walioulizwa mm -hmm. kwenye kura hiyo ya maoni kwenye Twitter, asilimia themanini na mbili mm -hmm. wamejibu kwamba wanataka ma matokeo kwenye Facebook Matoke. Hivyo hivyo waliulizwa watu 345 wakasema, wengi wanataka