Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc ikiwa alhamis tarehe kumi mwezi wa tano mwaka nao ni wa elfu mbili kumi na nane jina langu harizon kamau mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi msikilizaji tunakukaribisha ndani ya dakika thelathini alhamis ya leo ni mambo mazuri kabisa hapa mjini washington dc ni saa tatu na nusu asubuhi kweli kabisa na ni mengi ambayo tumekuandalia na mambo ama habari ambayo tumeamkia ni habari yenye huzuni ya mkasa wa kuvunjika kwa bwawa katika eneo la Nakuru, kaunti ya Nakuru nchini Kenya, na tutakueleza zaidi kuhusu yanayoendelea, kwa sababu ni jambo ambalo linaendelea na shughuli za uokozi zinaendelea hata tunapozungumza sasa hivi haswa so, hali kadhalika Harison, unafahamu kwamba Watanzania wanaoishi Marekani waliandaa tamasha la siku ya Tanzania na kufanya shughuli mbalimbali, lakini je, wale watu waliotoka Tanzania wanasemaje kuhusiana na tamasha hilo? watatueleza zaidi kwa kina, wanazungumzia nini, bila kusahau kwamba katika siku chache ambazo zimepita siku mbili tu mm -hmm, ugonjwa wa Ebola umetangazwa kulipuka katika eneo uh, la Ikweta, jimbo la Ikweta, ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo pia tutapata habari zaidi kuhusiana na mlipuko huo wa Ebola nchini humo. Vilevile tutakuwa na maswala ya burudani, na leo msikilizaji, alhamis tunakuletea TBT Back Thursday zilipendwa. Basi <laughs> usiondoke pembeni ya redio yako, ni mambo mazuri kabisa. Harrison, kama unavyosema basi. Uh, katika bwawa la Patel mm -hmm. Uh, huko nchini Kenya kumetokea maafa ambayo bado watu wanaendelea na shughuli za uokozi, na ninafahamu umezungumza na watu kadhaa kuhusiana na tukio hilo, lakini kabla ya kwenda huko mm -hmm. Anza, hebu tuungane naye Kennedy Wandera aweze kutupasha nini hasa kinachoendelea kwa sasa hivi? Asante mkamiti, ni uh, kweli ni mkasa ambao haukutarajiwa uh, lakini tunavyozungumza sasa, watu takriban thelathini na wawili wamethibitishwa kupoteza maisha yao na wengine zaidi ya mamia kuweza kusombwa vitu vyao kuweza kusombwa, lakini majeruhi ambao ni takriban familia ambazo zimeathirika kutokana na, na na kusombwa kwa maji kutokana na bwawa hili linaloitwa linaloitwa Solai katika eneo la Subuki ya jimbo la Nakuru. Uh, watu takriban mia nne hamsini familia takriban mia nne hamsini zimepoteza Uh, zimeathirika kutokana na mafuriko haya, lakini sasa tunavyozungumza ujumbe kutoka serikali kuu pamoja na, na taasisi zinazoendelea kufanya uh, kuhakikisha kwamba watu walioathirika wa wanapata usalama bado katika eneo hilo, na muda mfupi tu Waziri Fred Matiang'i ambaye ni waziri wa usalama ameweza kuzungumza na watu ambao walikuwa wamejaa katika maeneo haya kuweza kusikiliza kutoka kwa serikali kuu, na akaeleza kwamba serikali itaweza kufanya vyovyote vile kuhakikisha kwamba wale uh, wote walioathirika na msiba huu au mkasa huu wataendelea kupokea msaada wa kutosha na vilevile pia nisisitize kwamba mvua imeendelea kunyesha sana jijini Nairobi na maeneo mengine hapa nchini Kenya, na majimbo mengi yameweza kuathirika kutokana na mvua hii, lakini hawa uh, hawa uh, watu wanaoishi katika eneo hili la jimbo la Nakuru wanaeleza kwamba, uh, bwawa hili limekuwa, wengine wanasisitiza kwamba bwawa hili limekuwa likionekana likionyesha hali ya kupasuka lakini wale watu hao wasimamizi katika maeneo haya hawajaonyesha uh, nia ya kuweza kuhakikisha kwamba eneo hilo uh, bwawa hilo linafungwa. Lakini uh, wanasis, serikali inasisitiza kwamba itaendelea kufanya uchunguzi kuweza kufa, uh, kufa, uh, kufahamisha umma uh, kile kilichotukia. Ah, Wandera, mbali na serikali ah, kuzungumza na kuendelea na juhudi za uokozi, je, kuna mashirika yoyote yasiyo ya, ya kiserikali ambayo yameonyesha ah, mwangaza wa kutoa msaada kwa waathirika na vilevile vile pengine kushirikiana na serikali katika juhudi hizi za uokozi, um, shirika ambalo jinsi ilivyo na uh, hali ilivyo ni shirika la Msalaba Mwekundu ambalo linaendelea hapa na shughuli za uokozi, na pia limekuwa hapa, limekuwa eneo hili tangia uh, saa tatu jana usiku wakati mkasa huu ulipobisha uh, ulipo na hatujaona ha, ha, maeneo ngazi zote au taasisi nyingine ambazo zinahusika katika ah, shughuli za uokozi kando tu na vijana, shirika la vijana wa, ah, wa huduma kwa taifa NYS, pamoja na ah, hii idara ya kudhibiti majanga nchini Kenya. Wandera, tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu yajayo kujua hali inavyoendelea. Narudi hapa studio, uh, kwa mwenzangu Harison Kamau. Kama nilivyosema, ninafahamu wewe unalifahamu fika eneo hili na, uh, kwa njia moja au nyingine, nimekusikia ukisema kwamba unaathirika na bwawa hili. Haya, kulikoni? Hebu nieleze kwa kweli kabisa, kama ulivyosema, na labda jambo ambalo labda Wandera pia atasikilia hapa, ni kwamba eneo hilo ndio langu ambapo natoka na ndipo wazazi wangu wapo. Mm -hmm. Tunapozungumza ni kwamba muda usio mrefu tumezungumza, lakini wako salama, lakini shamba langu pia liko katika eneo hilo na mimea imebebwa, uh, na kuna uharibifu kiasi fulani. Pia miongoni mwa wale ambao wamekufa wengi, na wafahamu, ni jirani zangu. Mm -hmm. na ni ijapokuwa wengi, nimejaribu kutafuta viongozi wa kieneo. Nafikiri wako katika hali ya uokozi na nini, wengi wao hawapokei simu, lakini nimebahatika kumpata mmojawapo majirani, jina lake aya Ndegwa. Na sasa Ndegwa, baada ya kumpata, yuko kwenye eneo la matukio. Nimepata kuzungumza naye na kumuuliza maswali mawili matatu kuhusiana na hali ilivyo. Kwa hivyo, sasa naona atueleze kulingana na tulivyozungumza naye muda usio mrefu. Mkasa um, wenyewe alitokea, uh, karibu saa mbili usiku, saa mbili usiku ambapo tulisikia sauti mkubwa, uh, yeah. basically saa mbili usiku, na watu walikuwa wameonywa mapema kidogo, na sijui kama watu walikuwa wamechukua hatua ya ku, kuondoka katika maeneo ya hatari ama mambo yalikuwaje. uh, kulikuwa ko na, na e, fununu huku na kule kwamba bwawa haliko salama, lakini aa, njia rasmi ambao watu wameonywa waondoke. Kwa hivyo kulingana na mimi, nadhani watu walipatwa bila kujitayarisha, ilikuwa jambo la ghafla. Kulingana na ripoti ambazo zinatufikia ni kwamba kuna watu kadhaa ambao wamepoteza maisha. Wewe ukiwa katika eneo umeshuhudia hilo, na ni takriban watu wangapi ambao wamekufa? Aa, ni kweli eh, ripoti eh, kwa njia za rasmi za, za kupitia media ni kwamba kuna watu kadhaa ambao wamepoteza maisha. Uh, mimi kutoka ambacho nimeona eh, eneo lenyewe, kwa sababu ni eneo kubwa na ambalo lina watu wengi eh, estimation yangu ni kwamba watu zaidi ya ni watu zaidi ni watu wengi, watu kiasi cha hoja kuelekea mamia, ndio ambao wanaweza kuwa wameangamia, kwa sababu wengi hawajulikani waliko. Watu wanauliza familia zao, watu wa, hawajaweza kujua eh, kikamilifu watu hao wa waliko. Kuna wengi ambao bado wanatafutwa na umbali ambao maji umeenda, kuna uwezekano kwamba maji imepeleka watu umbali mno na wengine waliopatikana. So idadi ambayo inapeanwa eh, naona kwamba itaongezeka na watu ni wengi zaidi. Hebu tueleze uharibifu uliopatikana, labda kwenye mashamba, majengo, ni unaweza ukakadiria ama kusema kwamba hali ikoje? Manyumba yamebomolewa na mashamba yamesombwa? Kwa kweli siwezi kuambia eh, idadi kamili ya kifedha ambayo mali imeharibiwa, lakini kwa estimation tu ni kwamba mali nyingi sana imeharibiwa. Majumba yote, eh, eneo ambalo maji imepita, hakuna hata jumba moja lililobaki likiwa sawa. Majumba yote yameharibiwa. Shamba na mimea ambayo ilikuwa imepandwa tu muda mfupi uliopita, yote imesombwa. Eh, barabara yenyewe imefungwa, kuonyesha tu jinsi ambavyo hata eh, Shughuli za kiuchumi zitatatizika. Barabara yenyewe haiwezi pitika wakati huu, kwa hivyo watu wamefungiwa upande mwingine, hawawezi pita upande mwingine eh, shamba haziko kumebaki ni, ni nchi kavu peke yake ni pekeake, jambo ambalo si la kawaida. Na sasa, hebu tueleze, nimesikia kwamba waziri wa mambo ya ndani Fred Matiangi ametembelea eneo hilo, kuna lolote amesema ama hatua ambayo serikali inachukua sasa hivi? Sina uhakika ambacho kimesemwa, lakini kuna Eh, presence kubwa ya wale wa, wa, wa, wa, wanajeshi wana mle kuna eh, ambao wanakuja kusaidia Red Cross wako kule mm-hmm. Sasa mkamiti, unavyosikia ni kwamba ni jambo ambalo linaendelea, na ripoti ambazo nimezipata karibuni zitasema kwamba tunapozungumza kuna miili inaendelea kufukuliwa ambayo imefunikwa na matope, yani maji yanapoendelea ku Kupunguka, mm-hmm. Kuna miili inapatikana, mingine imekwama kwenye majani, mingine imefunikwa na matope. Kwa hivyo idadi huenda ikawa kubwa, kama unavyomsikia Ndego ambayo yuko kwenye eneo. Lakini kutoka VOA kwa niaba yangu na wenzangu tunatoa pole zaidi na kuambia kwamba hawa ni Wakenya na zaidi ya mnu ni jirani zangu na wengine wote ambao wamejeruhiwa, tunaombe, tunaombea afueni tukiamini kwamba janga hilo mtaweza uh, kulikabidhi ama kuliweza kulidhibiti kwa usaidizi wa Mungu na serikali. Haswa msikilizaji, haya yote unayepata kupitia VOA Express, kutoka hapa mjini Washington DC. Ujumbe wa wataalam wa afya kutoka shirika la afya ulimwenguni WHO na shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF wamewasili katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, wakati maafisa wa taifa hilo wanaweka mikakati ya kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Serikali inaeleza kwamba ugonjwa huo utadhibitiwa haraka iwezekanavyo. Ugonjwa wa Ebola tayari umeua watu 17 kaskazini magharibi mwa taifa hilo la Congo, kati ya mji wa Bikoro kwenye jimbo la Ekuatra. Shirika la afya ulimwenguni WHO limesema kuwa tayari limepeleka kiasi cha dola milioni moja kutoka mfuko wa dharura na wataalam watakaoshirikiana na serikali na taasisi za afya kukabiliana na ugonjwa huo. Shirika la afya la WHO limesema kwamba limeeleza nchi jirani ya DRC kuchukua tahadhari kuzuia maambukizi ya ugonjwa wa Ebola. Bwawa la maji katika eneo la Rift Valley limepasuka jana Jumatano na kuua watu zaidi ya thelathini maji yalifurika na kuingia katika nyumba kadhaa na maeneo ya biashara baada ya bwawa hilo kupasuka huko Solai, takriban kilomita 150 kaskazini magharibi mwa Nairobi. Maafisa wanasema takriban watu 40 wameokolewa na kupelekwa hospitali na kundi la uokozi linaendelea na juhudi zake kutafuta watu zaidi ambao wanaweza kuwa wamekwama. Eneo hilo limekumbwa na mvua kubwa tangu kipindi cha miezi miwili iliyopita, hali iliyopelekea mafuriko na mmomonyoko wa udongo ambao tayari ulikuwa umeua watu zaidi ya 130 katika maeneo mbalimbali nchini humo. Waziri mkuu wa zamani wa Malaysia mwenye umri wa miaka 92 Mahathir Muhammad amestusha dunia hivi leo baada ya kuibuka mshindi wa uchaguzi wa bunge baada ya kurudi katika jukwa la kisiasa Hadhira anayechukuliwa kama baba wa demokrasia inayoshuhudiwa sasa hivi nchini Malaysia, aliongoza muungano wa vyama vya upinzani Alliance Hope na kuondoa madarakani muungano wa vyama tawala wa National Front, chama kilichotawala tangu uhuru wa taifa hilo mwaka wa 1957. Alipata ushindi huo licha ya juhudi na njama za waziri mkuu Najib Razak kuzuia upinzani kupata ushindi nchini humo. Wapiga kura nchini Iraq watachagua kati ya maelfu ya wagombea jumamosi hii wa bunge na mawaziri mkuu tangu nchi hiyo ilipotangaza ushindi dhidi ya kundi la kigaidi la Islamic State mwaka jana. Wachambuzi wa mambo wanasema uchaguzi huu unaweza kuwa mwanzo tu wa mfumo mpya wa utawala nchini humo. Takriban wagombea elfu saba wanapigania viti vya ubunge nchini Iraq, na baada ya washindi kutangazwa, serikali mpya ikiwemo waziri mkuu na rais watachaguliwa. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Watanzania wanaoishi hapa Marekani waliandaa tamasha la siku ya Tanzania ambayo inawaunganisha Watanzania wa Marekani na fursa mbalimbali nchini Tanzania, pamoja na wafanyabiashara kutoka Tanzania. Mmoja wa washiriki kutoka huko Tanzania alikuwa ni mjasiriamali Carol Gachara, na ameweza kuzungumza na mwenzangu Sande Shomari kuhusiana na siku hiyo. Tusikilize mazungumzo yao. Kwa kweli kushiriki kwangu nilifurahi sana, tulipokelewa vizuri, kulikuwa na ushirikiano wa hali ya juu, na haswa mimi kilichonipeleka pale ni ku make sure kwamba wateja wangu waliweza kuchukua ile platform ya Tanzania Day, au ile ile nafasi ya Tanzania Day kutangaza huduma zao, na pia nilikuwa na mteja ambaye ana product moja ya kuuza nyumba, anaitwa Palm Village. Kwa hivyo tuliweza, niliweza kuona au kuhakikisha wateja wangu ambao ni Qatar Airways na Turkish Airlines waliokuwa wadhamini wa media waliweza kupata mileage na kupata at least walionekana au kupata nafasi ya kutangaza bidhaa zao kutumia Tanzania Day. Kwa hivyo husani, mimi pale nilikuwa nimefika kusimamia hayo maswala na kweli yalienda vizuri na pengine kwa wale ambao wanaishi kwenye maeneo haya ya ya Marekani na kwingineko, na lengo la kwako wewe pengine kwenye upande mmoja ni e, umetaja hili swala Palm Village, nini ambacho mlikuwa mnataka hasa kufanikisha kupitia mradi huo? Palm Village ni mradi wa kipekee Tanzania. E, wana nyumba mbalimbali apartment nzuri za kisasa ambazo kwa market ya Wamarekani wa wanaweza kuielewa zaidi mradi kama Palm Village tunasema kwamba kwa diaspora ni, ni mradi sahihi. Kwanza kabisa hizi nyumba haudili na fundi. Palm Village ni eh, mradi ambao una nyumba zimekamilika, yani maanake wewe unapata funguo. Tunaelewa kwamba kwa wanadiaspora wana kazi nyingi na kutuma hela, si kudili na fundi na kujenga nyumba kuanzia mwanzo ni kitu kigumu. Tunawapa nafasi kumiliki nyumba Palm Village ambapo wataweza kupata nafasi ya kupata funguo na nyumba ikiwa tayari. Tumeweza kushare video mbalimbali mbali, na wameweza kujionea, na kwa kweli watu wengi sana wamefurahi na wameona kama hii ni sehemu ambayo kama Watanzania wataweza kumiliki nyumba nyumbani. Asante sana Karo. Ukizungumza na mwenzangu Sunday Shomari, ni wakati wa kupata burudani ya muziki leo. Unajua ni siku ya Alhamisi, tunakukumbusha nyimbo za zilipendwa Weha. tunarudi nyuma kidogo, tunarudi kule DRC ambapo tunawakuta mm -hmm, Wenge Muzika wanasema nini? Wanakuambia kalai boing, wana BCBG hawa 4 by 4 aya, basi, mamo ndio hayo. Hmm. Haya basi, maswala ya wenge <laughs> musika unasema ni karai Boy. Le, bo, he, four by four. Mambo ya DRC hayo, watu wana no. vitu vizito ambavyo havitoki fashoni kabisa vinaendelea mm -hmm, kubaki pale juu wana mm -hmm. vipaji vya kuimba kwa kweli si mchezo mm -hmm. si mchezo kwa kweli, yeah, nakubaliana nawe kabisa, lakini naona una maswala pia ya burudani ni kama yanaendelea. Kuna nini haswa kinachozungumziwa hivi sasa kwenye maswala ya burudani? Ni hili tamasha linaloendelea, tamasha la 71 la filamu huko Ufaransa linaitwa Ken ambapo limeanza tangu Jumanne na linatarajiwa kumalizika Mei 19, ambapo kikubwa pia zaidi kinachoangaliwa kwenye kwenye tamasha hili ni ile filamu inayoitwa Rafiki mm -hmm. ambayo inatoka kule nchini Kenya. Ni filamu inayoelezea kuhusu mapenzi jinsi ya jinsia moja mm -hmm. mambo ya ushoga no. ambapo primia yake imeonyeshwa jana kule, kule Ufaransa huko no. ken mm -hmm. lakini baya zaidi ni kwamba filamu hiyo haitaweza kuonyeshwa nchini Kenya, haikukubalika nchini Kenya. mm -hmm. ni kutokana na mm -hmm. sheria mm -hmm. ma tuseme tamaduni mm -hmm. za nchi ya Kenya mm -hmm. na baadhi ya mataifa mengine ya Kiafrika, lakini imechezwa na Wakenya ni michezo na Wakenya ni hmm. mabinti wawili ambao ndio wameweza kuigiza hmm. filamu hiyo wakiwa katika maswala makali kabisa ya mapenzi hmm. Hmm. Sasa hii inaoelezewa ina kwamba inahamasisha maswala ya ushoga kitu hmm. ambacho hakikubaliki katika taifa hilo la Kenya, kinapigwa kabisa marufuku, na sio Kenya tu. Unajua, ba baadhi ya mataifa mengi ya Afrika mm hawakubaliani -hmm. kabisa na swala hili, ijapokuwa mataifa ya Ulaya hali kadhalika hapa Marekani inaona kwamba kila mtu ana haki sawa na mwenzie, linapokuja swala la ushoga, basi nao pia wana haki yao mashoga Aha. na hawapigiwi marufuku kama mm -hmm. jinsi ambapo mataifa ya Afrika yanavyopiga marufuku swala hili. Kwa hiyo katika hiyo uh, Ken Festival ndiyo mambo hayo yanayozungumziwa na mbali ya hiyo filamu ya Rafiki, lakini pia zimekuwepo filamu kadha wa kadha zinaonyeshwa na utakumbuka kwamba kuna huyu mwongozaji mm -hmm. anaitwa Kevin Macdonald, yeye ameigiza ame, ame filamu ya Whitney Houston, yule marehemu hivisasa mwanamuziki, ambapo uh, filamu yake nayo pia ni moja kati ya filamu ambazo zinaangaliwa kwa makini sana, filamu nane za juu, kwamba ameweza kuzungumza na watu wa karibu kabisa wa marehemu Whitney Houston, akiwemo uh, mtalaka wake Bobby Brown na mm. uh, na vitu vingine ambavyo mashabiki wa Whitney hawajawahi kuviona wakati wa uhai wa Whitney. Kwa hiyo hivi sasa basi ndio wanapata fursa ya kuweza kuona nini kile ambacho kinaendelea, na vilevile vile, uh, kuna hii video ambayo pia inazungumziwa sana kwa wapenzi wa burudani mm -hmm. hii inaitwa This Is America, imeimbwa na rapa ambaye pia ni mwigizaji filamu, ni mchekeshaji, anahusika katika masuala ya muziki anaitwa Childish Gambino kwa jina la jukwani. Jamaa yuko juu sana, Gambino. Yuko juu sana katika hiyo uh, video yake hiyo ya This Is America amechukua uh, lile tukio lililotokea Uh, Charleston katika jimbo la South Carolina, ambapo uh, kijana alikwenda kufanya ufyatuaji risasi kanisani. Kwa hiyo amelenga tukio hilo na akaonyesha baadhi ya maeneo kadha wa kadha, na pia anazungumzia swala la ubaguzi wa rangi Marekani, ambapo ni jambo ambalo pia linaendelea kuzungumziwa hapa, kama hivi juzi kati tu, unaona kumekuwa kuna matamshi hapa na pale kuhusiana na maswala ya ubaguzi basi na kukiwa bado kampeni hizi za suala la ku, kutokomeza visa vya ufyatuaji risasi ikiendelea na hivi na video imetoka, basi mm -hmm, ina vinachanganyika kwa pamoja, nafikiri kwa njia moja au nyingine inaweza kusemekana kwamba imekuja katika wakati mwafaka. Ni mengi ya ku ya kuongea, lakini sio, unajua tena, muda tunakuwa hatuna, na mengi zaidi, na msikilizaji akiingia katika kipindi chetu cha zulia jekundu cha VOA Swahili. Na vile vilevile kwenye Facebook ya VOA Swahili, basi mengi zaidi. Mkamiti kibayasi yuko hata nakuwa uh, nayo ndani ya mitandao tuliyoitaja, lakini kama kawaida yetu, kuna swali ambalo sisi hukuuliza wewe, na swali la wakati huu tuliuliza nini maoni yako juu ya Marekani kujiondoa katika mkataba taifa, wa kimataifa wa nyuklia na Iran. Moja kwa moja Omar Shaibu, yeye amesema hivyo ni vitisho dhidi ya nchi za Mashariki ya Kati tumeweka ke tumeweza kuona ubabe kama huo ambao hauna tija kwa upande wowote ule. Kuanzisha vurugu na kutaka kuishambulia Iran ni jaribio la kuanzisha vita vikuu vya tatu vya dunia. Alex Friedrich anasema kwamba yeye anadhani kwamba diplomasia bado inahitajika sana, ili Marekani iweze kurudi katika meza ya mazungumzo tena, lakini zaidi mkumbuke hizi sera za Trump ambazo aliwahi kunadi huko nyuma. Sasa nadhani anatimiza kile alichoahidi wapiga kura. Dikson Kamkanila anasema, nia ile ile ya kueneza uongo na chuki kama Shetani, ili kumwaga damu za wanyonge kwa kutotenda haki kama mataifa ya Mungu. Kwani kama mataifa hayo yangetumia nguvu, akili na mali zao kujenga amani, upendo na umoja ambao haujali tofauti zetu duniani, isingekuwa jehanamu kama ilivyo sasa. Inakuwa Iran isijihami wakati Israel inajihami. Mungu anapenda kueneza chuki, uongo na maovu ili muuze silaha. Basi nisome la mwisho hapa, anasema Mkinga Kibao anasema sawa tu, kwani lazima kuwe na taifa baba wa Umoja wa Mataifa, taifa mama na nchi zingine kaka na dada. Kwa hivyo hapa ni shughuli za taifa, ni baba ama ni mama wa taifa, wa dunia, wa ulimwengu. Huu ni baadhi tu ya majibu yako kutokana na swali letu, na tunapokaribia kukamilisha uh, VOA express uh, Alhamisi ya leo mm -hmm, swala ambalo limeendelea kutanda kwenye mitandao na hasa kwenye vyombo vya habari nchini Kenya ni kutokana na mkasa wa kupasuka kwa bwawa maarufu la Pateli, na Nikisema Pateli, ni kwamba shamba ambalo mm -hmm. bwawa hilo lipo ni la Mhindi kwa jina Pateli, ndio unasikia wakisema bwawa la Pateli. Aha. na bwawa lenyewe wengi wanataja na kusema kwamba wanalaumu wajenzi waliotengeneza bwawa wakisema kwamba ukuta haukuwa imara, haukuwa kuwa thabiti. Wengine wanasema kwamba hakukuwa na penyezo za maji hivi kwamba maji yakifurika yaweze kupenya na kuondoka kwenye bwawa lile. Wengine wakisema kwamba maswala kama hayo ya ujenzi wa mabwawa katika siku za kesho, mm -hmm. kuwe na mikakati itakayofuatwa zaidi wakati wa ujenzi, ili kuzuia majanga kama hayo kutokea katika siku zijazo. Shukrani sana Harrison Kamau kwa kukamilisha yavumayo mitandaoni alasiri ya leo. Mimi hapa studio, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Harrison Kamau upande wa pili mm -hmm. tunaye Aida, Aida Isa