Saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati, imetimia saa eh, imetimia saa nane kamili hapa Marekani. Hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Kennes Bwire. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza kuwa mkutano wa kilele kati yake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un utafanyika nchini Singapore mnamo Juni tarehe 12 mwaka huu. Kupitia ukurasa wa Twitter, Trump amesema watatumia nafasi hiyo kama fursa ya kuleta amani ulimwenguni. Tangazo hilo limetolewa saa chache baada ya wafungwa wa Marekani kuachiwa nchini Korea Kaskazini na baadaye kuwasili Marekani. Mahathir Muhamad ameapishwa kuwa waziri mkuu wa saba wa Malaysia katika sherehe iliyofanyika mbele ya mfalme wa taifa hilo baada ya kuviongoza vyama vya upinzani katika ushindi wa kihistoria ya uchaguzi Sherehe hiyo ya kuapishwa kwa, kwa Mahathir umehitimisha siku ya wasiwasi ambapo uvumi ulikuwa umeanza kuzagaa kwamba chama cha National Front kilichoitawala Malaysia kwa miaka sitini kingejaribu kubakia madarakani. Mahathir mwenye umri wa miaka 92 alikuwa waziri mkuu wa Malaysia kwa miaka ishirini na miwili hadi mwaka elfu mbili na tatu. Alirejea kwenye ulingo wa siasa ili kumwondoa mfuasi wake wa zamani Najib Razak ambaye sifa yake ilichafuliwa na madai ya wizi mkubwa kutoka wakfu wa uwekezaji wa serikali Bwawa la maji katika eneo la Rift Valley limepasuka jana Jumatano na kuua watu 47. Maji yamefurika na kuingia katika nyumba kadhaa za watu na maeneo ya biashara baada ya bwawa hilo kupasuka katika mji wa Solai, takriban kilomita 150 kaskazini magharibi mwa Nairobi. Maafisa wanasema takriban watu 44 wameokolewa na kupelekwa hospitalini, na kundi la uokozi linaendelea na juhudi za kutafuta watu zaidi ambao wanaweza kuwa wamekwama. Eneo hilo limekumbwa na mvua kubwa tangu kipindi cha miezi miwili iliyopita, hali iliyopelekea mafuriko na momonyoko wa udongo ambao tayari ulikuwa umeua watu zaidi ya 130 katika maeneo mbalimbali nchini Kenya. Serikali ya Kenya inasema kwamba mvua hizo zimesababisha watu laki mbili na ishirini kukosa makazi. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza leo kwamba atakutana kunradi Naibu gavana wa jimbo la Shebele Al Nur huko Somalia amefahamisha kwamba wanajeshi saba wa serikali wameuawa leo katika mji mdogo wa Malayen kusini magharibi mwa mji mkuu Mogadishu katika shambulio la bomu. Al Nur ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba wanajeshi hao waliuawa pamoja na kamanda wao wakati bomu lilipuka, ama lilipua gari waliokwemo. Shambulio hilo ni la pili kufanyika katika muda wa siku mbili baada ya shambulio lingine kutokea jana Jumatano katika mji huo wa walayen na kuwaua watu kumi na wanne. Kundi la Alshababu limekiri kuhusika na shambulio hilo. Ujumbe wa wataalam wa kiafya kutoka serikali, shirika la afya ulimwenguni WHO na shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF umewasili nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, kuimarisha juhudi za kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Serikali inaelezea kwamba ugonjwa huo utadhibitiwa haraka iwezekanavyo. Ugonjwa wa Ebola tayari umeua watu 17 kaskazini magharibi mwa nchi hiyo ya Congo, katika mji wa Bikoro kwenye jimbo la Equeta. Shirika la Afya Ulimwenguni, WHO, limesema kwamba tayari limepeleka kiasi cha dola milioni moja kutoka mfuko wa dharura na wataalamu watakaoshirikiana na serikali na taasisi za afya kukabiliana na ugonjwa huo. Shirika la afya la WHO limesema kwamba limeeleza nchi jirani na DRC kuchukua tahadhari kuzuia maambukizi ya ugonjwa wa Ebola. Tayari waziri wa afya wa Nigeria, Isaac Adewole, amesema kwamba Nigeria imechukua tahadhari kuwakagua watu wote wanaoingia nchini humo kutoka DRC. Mnamo mwaka 2017 ugonjwa wa Ebola uliua watu wanne kati ya 8 walioambukizwa. Ugonjwa wa ebola ulisababisha vifo vya zaidi ya watu 11 nchini Guini, Sierra Leone na Liberia kati ya mwaka 2014 na 2016. Harison Kamau yuko tayari kukuletea kipindi cha kwa undani. Naarifiwa ni Idi Ligongo yu tayari kukuletea makala hayo. Mimi ni Kennes Bwire kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ya ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo katika kwa undani tutaangalia maafa yaliyotokea nchini Kenya katika mji wa Kisumu uh, na na, n, sama, samahani sehemu ya Nakuru e, na katika sehemu ya pili tutaangalia uchaguzi wa nchini Malaysia ambapo chama tawala kimepoteza utawala wa nchi hiyo. Ninakukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika Kwa Undani, ambapo tunaangalia eh, maafa yaliyotokea nchini Kenya katika mji wa Nakuru, ambapo mpaka hivi sasa takriban zaidi ya watu thelathini imeshaelezwa kwamba wamepoteza maisha kutokana na bwawa kubwa ambalo lilikuwa limejengwa kupasuka na maji hayo kuvamia katika makazi ya watu, mashamba ya watu na kusababisha vifo hivyo. Hali hiyo inatokea wakati ambapo e, wananchi walikuwa wako wanajiandaa kupumzika nyakati za usiku, lakini licha ya kutolewa tahadhari ambayo ilikuwa ya muda mfupi, ndipo ikasababisha hali hiyo kutokea, ambapo pamoja na vifo, uharibifu mkubwa wa mashamba ya watu yametokea katika maeneo hayo. Hapa studio ninaye Harrison Kamau ambaye e, kwa namna moja ama nyingine, eneo ya swala hili yeye ana Uh, uzoefu nalo naweza nikasema kwamba kwa sababu ana uwenyeji wa eneo hilo na taarifa ambazo zimekuwa zikitokea amekuwa akizifuatilia kwa karibu kabisa. Harrison Kamau, mpaka hivi sasa taarifa ambazo zinavyoeleza ni kwamba tayari idadi ya vifo je, imeongezeka ile ambayo imetangazwa ama bado? Uh, kwanza kabisa asanti kwa kunikaribisha kwenye kwa undani hapa Washington DC kidogo kabla ya tuende kwenye maafa na idadi ya maafa, ningetaka kwanza tuelewe jiografia ya eneo lenyewe. Najua kuna wengi wako Tanzania, Congo na kwingineko, wanataka kuelewa jiografia ya eneo la tukio. Eneo la tukio ni kilomita takriban mia mbili magharibi mwa Nairobi, mji mkuu, na ni karibu na mji wa Nakuru, kama takriban kilomita uh, 35 kutoka mji wa Nakuru, kaskazini mwa mji wa Nakuru. Eneo lenyewe linajulikana kama Solai na Solai ni shamba hapo, kuna shamba la muhindi la takriban eka elfu sita ambalo lina mabwawa sita, kama hayo yake binafsi yanayotumia katika shughuli za umwagiliaji maji, anapanda maua, samaki na mambo mengine na kahawa. basi sasa kuna sehemu ya milima na maboa yote yako katika maeneo ya milima. Chini kuna mashamba ya watu binafsi ambao wengi wametengeneza manyumba ama wamejenga manyumba. Manyumba mengi ya, ama yaliyobomolewa, kwa hakika ni majumba ya kudumu, yalikuwa ni permanent majumba ya, ya, ya, ya mawe. Sasa kilichotokea ni kwamba jumatano jioni, usiku wa Jumatano taarifa ilitolewa kwamba bwawa moja ambalo ni kubwa kwenye shamba la Pateli limeanza kuvuja na kukatolewa ilani kwamba watu wa, wawe tahadhari wachukue tahadhari na kuondoka kwenye maeneo yenye mabonde kwa kuwa haijulikani nini kingetokea. Lakini ghafla binvu swala lililotokea ama jambo liliotokea lilitokea haraka kuliko ilivyodhaniwa, maanayake ukuta ulipasuka mara moja. Sasa ikawa ni kama ziwa limefunguliwa. Kwa hivyo hakuna watu walioweza kutoroka, hakuna chochote walioweza kufanya, na wengi na kulikuwa na giza, ni usiku. Wengi wanaosema wanasema kwamba walisikia sauti muda kidogo, nyumba likaenda, yaani wale walionusurika. Na tunapozungumza sasa, tukirudi kwa maafa, ni kwamba idadi kamili, japokuwa wanasema ni zaidi ya arobaini kufikia sasa wakazi ambao nimepata labda kuzungumza nao, licha ya kuwa na matatizo ya mawasiliano hapa na pale, wanasema kwamba kufikia jioni, najua sasa ni saa tatu za usiku, kule kufikia jioni, mwendo wa saa kumi na mbili saa moja bado walikuwa wanafukua miili kwenye matope. Kwa hivyo haijulikani idadi kamili, labda kufikia kesho itakuwa imepanda na inaendelea kupanda kwa, kwa, kuwa kuna wengi ambao bado hawajulikani walipo, lakini la kuhuzunisha zaidi ni kwamba miongoni mwa walio fariki ama kuangamia kwenye mkasa huu, wengi nawajua moja kwa moja kwa majina, ni majirani, watu tumekuwa nao kwa sababu, hata mimi shamba langu na shamba la wazazi liko katika eneo la mkasa pia. Lakini nashukuru Mungu, wazazi wako salama, lakini kuna sehemu kubwa ya ardhi kwenye shamba ambao mimea pia imebebwa imesombwa ime maji sasa. Harrison, uh, ni vizuri tukaangalia hili swala lingine e, ambalo limekuwa likijitokeza hapo, uh, kwamba inashangaza ina, ina, ina kidogo namna ambavyo tukio hili limetokea. Je, ni kwamba shamba hili liko mlimani mpaka maji yakawa na nguvu kiasi hiko na cha kuweza kuingia katika kuvunja majumba ya watu, kusababisha vifo na kuharibu mashamba ya watu e, mazingira yakoje ya hili bwawa lilipokuwa na mpaka kwenda kwenye sehemu ambazo zimetokea maafa? Bwawa lenyewe liko kwenye maeneo ya milima, kwamba shamba la muhindi liko juu ukiangalia kijiografia liko kwenye milima na mashamba ya watu wa kawaida sasa yako chini. Sasa uh, kule milimani ikawa kwamba yeye ana maeneo ambayo ni yanafaa sana kutengeneza ama kufungia maji. Sasa kitu ambacho amefanya yeye ni kutafuta bonde, kuweka ukuta, kisha maji ya mvua na mito anayafungia anakuwa mabwawa. Kwa hivyo sasa mabwawa yote nimekuambia ni mengi, ni kama sita kwenye shamba lile, yako juu ya watu na watu wako chini ya mlima. Kwa hivyo bawa lilipo pasuka maji yaliteremka, nusura yangebomoa yange, yange mabweni ya shule. Kuna shule fulani ambalo mimi pia niliwahi kusomea shule ya upili. Na waziri wa mambo ya ndani Fred Matiang'i ametoka amezuru eneo hilo na kuamuru shule hiyo ifungwe mara moja. Pale palioshwa kabisa, lakini nusura kidogo, shule tu mabweni pia yangeoshwa, yange, sijui ingekuwa ni wanafunzi wangapi ambao tungekua tunahesabu mahali hapa. Kwa hivyo ni maeneo ya milima na mpaka hivi sasa taarifa zilizopo, mmiliki uh, uh, wa bwawa hili ni nini hasa ambacho amesha kizungumza? Je, ni jambo ambalo walikuwa wakitarajia kuliona linatokea ama kuna uzembe fulani umefanyika kwa upande wa mmiliki? Inasemekana kwamba mmiliki mwenyewe hayuko karibu na vyombo vya habari. Kwa mujibu wa vyombo vya habari ni kwamba wamejaribu kuwasiliana naye, hapatikani. Lakini kuna Uh, mamlaka inayoshughulikia maswala ya maji nafikiri iko chini ya wizara ya maji, ambao kwa upande wao usemi wamesema kwamba wamekuwa wakitembelea eneo hilo na kukagua mabwawa ambayo ni binafsi, na lililoko sasa ni kwamba walisema kwamba hayajafikia viwango. Walilosema tu ni kwamba walitoa onyo na wakasema kwamba ajafi. Lakini sasa kitu ambacho hakieleweki ni kwamba hawakuchukua hatua yoyote, licha ya kuona kwamba maboaya hawakuwa amefikia uh, uh, viwango. Lakini pia ieleweke kwamba uh, wakati huu nchini Kenya kuna mvua zisizo za kawaida, kwa hivyo inaonekana kwamba kuna mvua ambayo imepita kiasi. Kwa hivyo kando na kuwa yalikuwa ni maboaya, pia kuna swala la ongezeko la maji mengi ya mafuriko ambao labda Ukuta wa bwawa ulishindwa kudhibiti. Sijui wachunguzi watatueleza nini kilitokea, na mpaka hivi sasa tuna kwa sababu tunajua vyombo mbalimbali vya habari duniani vinaweka uh, kambi kufahamu maafa yalipo, ya, ya mpaka hivi sasa serikali ya Kenya imeshazungumza nini katika kuwalipa fidia, eh, hawa watu ambao wameharibikiwa na vitu vyao, wale ambao wamepoteza maisha, waliojeruhiwa, nani ambaye atakuwa anahusika eh, katika usimamizi wa vitu kama hivyo kwa sasa hivi kwa kweli kabisa shughuli za uokozi uh, zinaendelea. Kilichopewa kipaumbele wakati huu ni kupeleka majeruhi hospitalini, kitu cha kwanza. Kitu cha pili ni kujaribu kutafuta, hifa, uh, kutafuta makao ya wale ambao ni zaidi ya mia nne ambao wamebomolewa nyumba zao, na kutafuta miili iliyotoweka ambao pengine wameangamia ama kufa kwenye mkasa huo. Kwa hivyo baada ya kukadiria hasara yote Sijui serikali itachukua muda gani kusema kwamba shughuli za uokozi zimefika mwisho. Pale ndipo wataangalia, watakadiria hasara na kuweza kufuatilia kisheria nani amfidie mwingine ama hatua zipi zitachukuliwa. Na kwa mazingira ambayo uh, yapo ya eneo hilo na shamba hilo, uh, kwa namna gani unaweza ukasema kwamba shughuli za kilimo kwa hivi sasa tunafahamu kama ulivyoelezea we binafsi kuna shamba lako ume, uh, limepotea umepoteza mazao mm, uh, kwa, kwa mwingiliano wa shughuli za kilimo ni za kiwango gani katika eneo hili? Je, watu wa eneo hili wanategemea sana kilimo no? au kilimo ni sehemu tu ndogo ya maisha yao? kwa kwa kweli wanategemea kwa asilimia kubwa, asilimia zaidi ya themanini wanategemea uh, kilimo, na tunavyozungumza ni kwamba mimea ambayo imesombwa sasa hivi na mafuriko ilikuwa ndio imepandwa kama mwezi moja miwili ambayo imepita. Kwa hivyo unaona ni mimea michanga. Kwangu ilikuwa ilikuwa ni mahindi ambayo yamesombwa zaidi ya ekari e tano. Kwa hivyo tunapozungumza sasa hivi ni kwamba kuna jamii ambazo zimeathiriwa asilimia mia moja, kulingana na utegemezi wa mimea iliyokuwa shambani. Kando na hilo, mimea imeondoka, nyumba imebomolewa, kwa hivyo kiuchumi, kuna watu wamerudi chini kabisa kiasi kwamba itabidi kuwe na mikakati fulani ya misaada kuwarudisha katika mfumo wa kawaida wa maisha. Watu ambao umeongea nao, jamaa, ndugu na marafiki, ni nini hasa ambacho wanakieleza, uh, mazingira yenyewe ya eneo la tukio? Uh, wengi wao wanaeleza kwamba ni kitu ambacho labda pengine wamesha kishuhudia labda kwenye filamu. Wanasema uh, kitu cha kwanza, sauti ama mgurumo waliusikia wa maji yakiteremka, mwendo wa mida ya kati ya saa mbili na saa tatu ya usiku. Ilikuwa ni kitu kabisa ambacho wanasema hawawezi wakaeleza, manake kuna mayowe ya watu, kuna kubomoka na kuanguka kwa miti, kuna mawe makubwa makubwa yaliyokuwa yakibebwa na kusombwa na maji, kuna magari na mimea pia na wanyama. Sasa ukiunganisha sauti ile pamoja na maji, inalinganishwa labda na kitu kama tunayosema hapa tornado. Unajua ile tornado ambao maji yanatoka Uh, ni harikeni ama ni tenado ambayo inatoka ziwani. Maji ya bahari yanaingia kwenye mji, tsunami, tsunami maji ya bahari yanaingia mitaani na kutoka mm -hmm. na, na, na kung'oa majumba ya watu. Sasa wanasema kilikuwa ni kitu kimekaribia hicho na kwa, uh, kwa kumalizia, pengine tingekuwa ni vizuri zaidi kulizungumza uh, zungumza hili uh, ni kwamba umegusia kulikuwa kuna taarifa ya uwezekano wa kutokea no. ile tukio, lakini uh, ile tahadhari ilikuwa ni ya muda mfupi mm -hmm. Sasa je, hii tahadhari ni nani hasa aliyoitoa na utaratibu gani ulitumika, uh, kuitoa, na pengine nini hasa kimechangia watu kushindwa kuwajibika kabla, uh, kabla ya tukio lenyewe alia uh, tokea ili. Kwa kweli uh, sina ufahamu kabisa kwamba nani aliyetoa taarifa ya kwanza, lakini mimi mwenyewe uh, kabla ya tukio lenyewe muda mfupi nilizungumza na wazazi wangu, ndio walikuwa wa kwanza kuniambia kwamba vyombo vya habari vya eneo vya kieneo, labda redio uh, za kaunti wametangaza kwamba watu wachukue tahadhari kwa sababu bwawa limeanza kuvuja. Kwa hivyo kuna taarifa inaonekana rasmi kwa njia fulani, aidha wafanyikazi kwenye shamba ama viongozi wa kieneo kwa njia moja moja ama nyingine walipata taarifa kwamba kuna hatari, lakini hakuna yeyote aliyekusudia kwamba ni kitu kingetokea labda kwa muda wa saa moja. Labda ilikuwa litavuja polepole usiku kucha na watu wapate nafasi ya kuondoka, lakini ukuta ulibomoka mara moja. Nafikiri tu baada ya taarifa kutolewa, kabla hata ya kujipanga, ukuta ukabomoka na mambo yakawa ndivyo ndivyo yalivyo sasa. Uh, Harrison Kamau, shukran sana kwa kuwa nasi na kutueleza juu ya uh, maafa ya ambayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu 40, uh, na bado taarifa rasmi ya uh, vifo itaendelea kukujia kadri, eh, shughuli ya uokozi wa mili ya watu itakavyokuwa ikiendelea, eh, kutoka huko nchini Kenya. Uh, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili uh, ambapo tutaangalia uchaguzi wa kihistoria wa nchini Malaysia. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia uchaguzi wa nchini Malaysia, ambapo matokeo yameonyesha kwamba muungano e, wa upinzani, upinzani ambao ulikuwa ukiongozwa na kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Muhadhir Muhamed e, wameshinda kwa jumla ya viti mia moja kumi na mbili katika uchaguzi wa kitaifa ambao unamaliza miaka sitini ya utawala wa chama cha National Front. Tukio hili limepokewa kwa mshangao mkubwa duniani kote eh, kutokana na eh, nchi hiyo kuongozwa kwa kipindi kirefu na chama hicho cha National Front. Hapa ni naye Abdu Shakur Abud ambaye amefuatilia swala hili kwa umakini kabisa kutoka chumba chetu cha habari. Abdu Shakur, labda kikubwa ambacho watu wanaweza, wana, wanaweza kutaka kufahamu kwa nini hasa watu wanashangaa wanastajabishwa na ushindi huu wa kiongozi huyu wa zamani? Kwa hakika, sio kwamba ni kiongozi wa zamani peke yake. Mtu mwenye umri wa miaka tisini na mbili hivi sasa anakuwa mzee katika dunia, anaongoza taifa la nchi moja duniani kwa hivyo ni mtu mzee kabisa uh, moja lakini muhimu zaidi ni kwamba ameondoa utawala wa miaka sitini utawala wa chama kimoja ambacho kimekuwa madarakani tangu Malaysia kujinyakulia uhuru wake mwaka elfu tisa mia hamsini na saba wamekuwa madarakani muungano wa karibu vyama kumi na vitatu na yeye alikuwa mmoja wao wa viongozi hao katika utawala wa Malaysia, inafata mfumo wa bunge, ambapo bunge ndo linachagua serikali, ambapo chama kinachoshinda kinamchagua waziri mkuu, na kuna mfalme ambaye anaongoza, ndo mkuu wa taifa mfalme, lakini ni ile heshima tu, kama ni mkuu wa taifa, lakini serikali inaendeshwa na chama kinachoongoza bungeni. Kwa hivyo, miaka hii yote chama tawala kimekuwa kikiongozwa kikiongoza nchi hiyo. Viongozi walikuwa wanaondoka, bila shaka uchaguzi unafanyika kila baada ya miaka mitano, lakini kimebaki madarakani kwa muda mrefu. Sasa ni uh, nini hasa ambacho kinaelezwa kilichochochea uh, kutokea kwa mabadiliko haya ya uh, hiko chama tawala kuondolewa madarakani baada ya miaka sitini? Wanasema ni tsunami iliyopiga huko Malaysia. Ni kwa sababu kiongozi wa hivi sasa aliondolewa madarakani. Najib anashtakiwa kwa ulaji rushwa. Hata hapa Marekani anatafutwa kwa sababu anashtakiwa kwa ulaji rushwa ambao anasemekana ametumia karibu dola bilioni 4.5 za nchi kwa kutajirisha familia yake, marafiki zake na kadhalika. Kwa hivyo ameshtakiwa sana kwa ulaji rushwa, kwa upendeleo, kwa kuwapa watu madaraka. Na rais huyu mpya Mahathir Muhamed alipochukua madaraka, katika kampeni zake amesema ataanzisha kampeni ya kupambana na rushwa, kwa hivyo waenda wakamfungulia mashtaka, na hivyo Najib alijaribu kila njia kuzuia mtu mwingine kuchukua madaraka. Ameshakuwa madarakani kwa karibu miaka kumi na mitano, awamu tatu amekaa na hivyo ameweza kujilimbukiza mapesa chungu nzima pamoja na familia yake, na watu walikuwa wamechoka na utawala huo, na watu wenyewe wa Malaysia wameshtuka leo asubuhi, hawakuamini kwamba mabadiliko haya yangeweza kutokea. Mahathir, uh, Muhammad, kama ulivyoeleza ana miaka uh, tisini na miwili. E, ni nini hasa ambacho kimefanya watu kumwamini? Kwa sababu uh, kuna wimbi la kidunia hivi sasa kuona kwamba viongozi wawe vijana eh, kwa mfano hata ukiangalia taifa la Ufaransa, taifa kubwa eh, linaongozwa na kijana kabisa. Hata hapa Marekani, kabla ya Rais Donald Trump kuingia madarakani <laughs> <Mze ya Merudi. laughs> Barack Obama alikuwa kijana. Ni nini hasa ambacho kimetokea watu kuamini tena na mtu ambaye tayari alishakuwa kiongozi kumrejesha tena? Kipi ambacho cha, cha, ni cha kipekee ama cha upekee kwa kiongozi huyu, uh, Mahadhir Muhamed? Mahadhir Muhamed anachukuliwa kwamba ndo baba wa demokrasia na maendeleo mapya ya Malaysia, yeye ndo alioleta mabadiliko makubwa. Alitawala kwa ubabe kwa muda fulani katika kuleta uongozi mpya katika wakati wa wimbi wa mabadiliko nchi za Asia, ikawa moja kati ya nchi za Asia ambazo zimeleta mabadiliko makubwa. Ameweza kubadilisha nchi hiyo katika njia za miundombinu, akaleta elimu ya bure, afya ya bure. Mpango wa afya katika Malaysia ndo unasemekana ndo bora kabisa duniani, na Umoja wa Mataifa tayari umesema kwamba mpango wa afya wa Malaysia unaweza kuwa mfano katika nchi zinazoendelea, hasa nchi za Kiafrika. Kwa hivyo yeye alikuwa amepumzika, amekuwa katika kupumzika kwake, lakini sasa chama cha upinzani kilikuwa kina nguvu. Kuna vyama chungu nzima vya upinzani kule Malaysia Vilikuwa havina nguvu. Kiongozi mkuu wa upinzani Anwar ambaye ameshtakiwa mara mbili hivi sasa ameshtakiwa, tunakumbuka katika kesi mwaka elfu mbili kumi na tano kwa sababu ya kumlawiti kijana mmoja kule, amefungwa. Kwa hivyo upinzani ulikuwa hauna nguvu. Baadhi ya viongozi wa upinzani walikwenda kumwona Maamar Muhamed, kwenda kumwomba arudi kuweza kuleta mabadiliko. Na yeye ndiye alimchagua Najibu mwenyewe, yeye alimchagua manake, maanake alikuwa mwanachama muungano wa vyama vya mavia, tawala alimchagua mwenyewe. Kwa hivyo akaona kwamba huyu mtu niliomchagua anafanya mambo ambayo sio sawa, akaamua kujirudisha katika siasa na kusema kwamba nitakuja kurekebisha makosa niliyofanya. Yeye anachukulia kwamba alifanya makosa makubwa kumchagua Najib kuchukua uongozi. Na ni maeneo gani ambayo anazungumza kwamba anaenda kuyasimamia kuhakikisha kwamba yanarejea katika mstari ambao anaamini unastahili kuwepo katika taifa hilo la Malaysia, ambayo moja kati ya mataifa duniani yanayoelezwa e, kuwa mfano katika mapinduzi ya kimaendeleo kiuchumi, na hata kiteknolojia. Malaysia bila shaka ina utajiri wa katika viwanda, katika soko lake la uchumi, ukichukulia kwamba Malaysia ndo nchi ya nne kwa ukubwa Ma uchumi yani, huko kusini mashariki mwa Asia ikiwa nafasi ya 38 duniani, ambapo pato la wastani la mtu ni dola kwa mwaka. Kwa hivyo yeye, kitu ambacho amesema zaidi cha kwanza kabisa ni kupambana na ulaji rushwa, pili kuleta nidhamu, kurudisha nidhamu katika utawala, kuondosha ile hali ya upendeleo na kadhalika, ya tatu, yeye anasema kwamba wakati wa utawala wa Najib, uh, mambo mengi yameweza kudorora katika upande wa uchumi na hivyo atajaribu kuleta elimu ya uchumi. Uh, Malaysia inaongoza sana katika teknolojia na hasa katika mafuta mafuta. Ina, haina mafuta nyingi, lakini Malaysia imewekeza katika nchi nyingi zenye kuzalisha mafuta, ambapo ina utajiri na ina uelevu na, utama, na, na ustadi wa kuchimba mafuta. Kwa hivyo ni nchi moja ambayo inaendelea sana katika upande huo. Kwa hivyo Muhamed amesema akichukua madaraka ataleta mabadiliko haya, na moja muhimu zaidi katika kipindi hichi chote, deni la Malaysia kilipanda. Atataka kupunguza deni la Malaysia, na nyingine tena katika maswala aliyozungumzia ni kupunguza urari katika bajeti na hivyo kwamba matumizi yalikuwa mengi, mapato yalikuwa madogo. Kwa hivyo ni mambo ambayo yamepanda nao, mtu anaweza akafikiria kwamba miaka tisini na miwili uh, uh, muhula una kiwa una, una, una muda gani? Je, hii ni ishara kwamba atakuwa waziri mkuu wa muhula mmoja, ama ni njia tu ya kufanikisha, kwa sababu ana ushawishi kufanikisha upinzani kushinda, na baadaye pengine akaamua kujiweka pembeni kutokana na umri. Hili nalo linazungumzwa vipi? Unajua kwamba mpaka hivi sasa watu wamepigwa na butwaa, hakuna mtu alifikiri atachukua madaraka. Katika mfumo wa Malaysia, ni kwamba waziri mkuu anachukua madaraka kwa miaka mitano, mfalme pia kule Malaysia, inabidi kutaja hapa, ni kwamba Malaysia, mfalme anachaguliwa kila baada ya miaka mitano na anachaguliwa kutoka tawala au kwa na majimbo kumi na tatu ambapo kuna utawala wa kifalme katika kila jimbo, anachaguliwa mtu kutoka pale. Kwa hivyo yeye, kutokana na umri wake, umeangalia katika picha tulizoona, unamwona mtu wa miaka tisini na mbili, lakini utafikiri mtu mwenye miaka sabini, anakwenda vizuri kabisa, unamwona mtu ambaye ana nguvu. Kwa hivyo yeye anaweza kubaki mpaka tisini na saba akaacha madaraka, na kitu kimoja alichosema kwamba yeye atamsamehe Anwar, kwa hivyo watamrudisha Anwar katika uwezo wa kuchukua uongozi wa chama hivi sasa hivi. Kwa hivyo huenda akamsamehe, na hapo akiongoza upinzani katika bunge, yeye akiwa waziri mkuu. Kwa hivyo inaweza kuwa anatayarisha anamtayarisha Anwar aje kuchukua uongozi, anamrudisha Anwar. Ni mtu ambaye alichaguliwa, ni kama mwalimu wake kwa hivyo yeye atataka Anwar aweze kuchukua uongozi baada yeye au kumrudisha katika madaraka kabla jamaliza wa muhula wake. Lakini nafikiri hivi sasa watu wanajiuliza vipi, huyu mzee ameweza kwa ustadi, lakini kutokana na uongozi wake wa zamani, kutokana na uh, ustadi wake na nguvu zake za kupambana na rushwa, kupambana na hali mbaya ya nchi, ameweza kupendwa na watu na kaleta maendeleo, lakini vilevile vile kuleta vile vyama pamoja imeweza kumsaidia kupata ushindi naam. Uh, Rais Robert Mugabe aliyekuwa rais wa Zimbabwe <laughs> alikuwa na miaka tisini na na alikuwa rais wa zamani wa Tanzania eh, Alhaji Ali Hassan Mwinyi eh, juma hili nao ametimiza na, miaka tisini na, amitimiza, amitimiza miyake, na, na, na, na ili, miwili. Lakini ukiwaona wote wawili ukilinganisha na Mhamed ah, Mhamed ana <laughs> nguvu zaidi <laughs> pengine tuone, katiba ingekuwa na ruhusu, pengine Alhaji Ali Hassan Mwinyi ungesikia naye anaingia katika <laughs> kinyang'anyiro. Tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili uh, ya Sauti Amerika. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, shukran kwa kuwa nasi na tunakutakia jioni njema.