Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha hivi sasa hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi jina langu Harizon Kamau. Leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, Mei tarehe 11 mwaka naunu wa 2018 Nasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, 94.9 eneo lingine la Afrika na maafis, na na, katika pia masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, karibu popote unapotusikiliza. na msikilizaji, katika matangazo yetu ya hivi sasa ya live talk, tutazungumzia mazingira ya kazi za walimu pamoja na wauguzi katika eneo la Afrika Mashariki. Kuna baadhi ya matatizo ambayo tunatesa kama wanafunzi na mengine yanatokana eidha na mazingira ya institusheni yetu au inatokeana na sababu za wakufunzi wetu wanaotufundisha na katika habari nyingine ni kwamba shirika la afya duniani WHO limetangaza kujiandaa vilivyo kukabiliana na mlipuko wa Ebola huko DRC. Basi msikilizaji, ripoti hizo na nyingine zote unazipata kupitia hapa VOA Swahili ndani ya dakika 60 za matangazo yetu ya live talk ambayo yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kumbuka kwamba dakika 30 za kwanza za Live talk zitakuwa zikisikika kote katika njia ya redio, hali kadhalika kwenye njia ya mtandao wa VOA Swahili.com, na dakika 30 zijazo zitakuwa zikisikika kwa njia ya mtandao pekee, yaani VOA Swahili.com. Lakini kabla ya hayo yote unasomewa habari za dunia hii leo, zinaletwa kwako na Harrison Kamau. Shirika la afya duniani WHO limesema mapema leo kuwa linajitayarisha kutokana na uwezekano wa mlipuko mbaya wa ugonjwa wa Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. WHO limesema Alhamisi kuwa kati ya Aprili 4 na Mei 5 kesi 27 za kuvuja damu ziliripotiwa vikiwemo vifo 17 huko DRC kwenye wilaya ya Biroko, ambapo kesi mbili zilionyesha dalili za Ebola. Wizara ya afya ya DRC imeomba shirika hilo kuongoza juhudi za kimataifa pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali katika kudhibiti mzozo huo wa kiafya. WHO limesema kuwa viwango vya maambukizi bado havijathibitishwa kutokana na kuwa eneo hilo lina changamoto za kufikiwa, usafiri, mawasiliano pamoja na miundombinu mibovu ni changamoto kubwa. Ugonjwa wa Ebola ulipata jina lake mwaka wa 1976 kutokana na mto wenye jina hilo huko DRC ulipogunduliwa kwa mara ya kwanza. Uganda imeanza kuwachunguza wasafiri wote wanaoingia nchini humo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo baada ya ugonjwa wa Ebola kulipuka tena huko DRC watu 17 ndio wamekwisha fariki baada ya Ebola kujitokeza katika mji wa Bikoro uliopo katika jimbo la Equeta, umbali wa kilomita 1945 na mpaka wa Uganda. Ofisa kwenye ofisi ya wizara ya afya ya Uganda, Dr Henry Mwebasa, ameeleza kwamba wasafiri wote kutoka DRC wanalazimika kujaza fomu ya ukaguzi. Pia wanapewa habari zote kuhusu Ebola, imesema ripoti ya gazeti la The Daily Monitor. Daktari Mwebasa ameongeza kuwa kituo cha afya chenye vifaa maalum vya kukagua ebola vimewekwa kwenye uwanja wa ndege wa Entebe. Wizara ya afya imetoa pia agizo kuwa viongozi wa wilaya tofauti wachukue hatua madhubuti za kukabiliana na ebola endapo itajitokeza. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia zoezi la kuwasaka watu walioathiriwa baada ya wabwao kubwa wa kupasuka kuta zake na kusababisha mafuriko katikati mwa Kenya limeendelea leo huku gavana wa eneo hilo akithibitisha kuwa watu zaidi ya 44 wamekufa na wengine wame 40 hawajulikani walipo kufikia sasa. Wiki kadhaa za mvua kubwa zimesababisha mafuriko na mamonyoko wa udongo kote nchini Kenya na kusababisha vifo vya watu takriban 175. Jumatano jioni bwawa kubwa linalotumika kwa umwagiliaji au unyunyuziaji wa maji huko Solai, takriban kilomita 40 kaskazini mwa Nakuru nchini Kenya, kwenye jimbo la bonde la Ufa, lilipasuka na kusababisha maji kujaa kwenye nyumba za watu na maeneo mengine ya kibiashara. Gavana wa Nakuru Linjiro amesema miili ya watu 44 imepatikana na ameonya kuwa bwawa lingine liko ndani ya eneo hilo litabomolewa ili kuepuka janga sawa na lililotokea. Maelfu ya watu wamepelekwa katika hospitali kufuatia janga hilo. Huduma za dharura na uokozi pamoja na watu waliojitolea walikuwa wanafukua matope kwa kutumia mikono, lakini juhudi zao zilikatizwa na mvua kubwa zilizonyesha jana na kusababisha zoezi la uokozi kuanza tena hivi leo. Baada ya kuapishwa hapo jana kama waziri mkuu wa Malaysia, Mahathir Mohamad ametangaza leo kwamba ataelekeza, atatekeleza ahadi zote alizotoa wakati wa kampeni ya uchaguzi wa bunge kuwa atamsamehe kiongozi wa upinzani Anwar Ibrahim. Mahathir amesema mfalme wa Malaysia ameonyesha dalili za kutoa msamaha kwa Anwar. Anwar alikuwa anazuiliwa jela kwa shutuma za ulaji rushwa pamoja na ulawiti, lakini wafuasi wake walitupilia mbali shutuma hizo, wakisema amefungwa kwa sababu ya kisiasa. Anwar alikuwa naibu waziri mkuu na waziri wa fedha chini ya serikali ya Mahathir mwaka wa 1999. Mahathir pia alikula kiapo jana kama waziri mkuu wa saba wa Malaysia baada ya kushinda uchaguzi wa bunge jambo ambalo lilitikisa ulimwengu wa kisiasa mwanasiasa huyo mkongwe mwenye umri wa miaka 92 akiongoza muungano wa vyama vya upinzani yani alliance of hope alimshinda waziri mkuu najib razak ambaye chama chake barisan National coalition kiliongoza malaysia tangu mwaka wa 1957 wizara ya mambo ya kigeni ya uingereza imesema mapema leo kuwa inawasiliana na mamlaka za DRC baada ya kisa kinachohusisha raia wawili kutoka Uingereza wanaodaiwa kutekwa nyara. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, gazeti la Daily Mail la London lilikuwa limeripoti awali kwamba raia wawili wa Uingereza wa walitekwa nyara wakati wa kizuru mbuga ya kitaifa ya Virunga iliyoko huko DRC. Msemaji kutoka wizara hiyo amesema kuwa wafanyakazi kutoka wizara hiyo wanaendelea kutoa msaada pamoja na kutia moyo familia za waathirika bila kufafanua zaidi. na Israel imesema kwamba Iran imesema kwamba Israel imetumia hoja zisizokuwa na msingi kwa kuendesha mashambulizi dhidi ya ngome za kijeshi za Iran huko Siria. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Bahram Ghasemi amesema kwamba mashambulizi ya Israel yalivunja utawala wa taifa na mipaka ya Siria. Ameongeza kuwa Siria inayo haki ya kujihami dhidi ya mashambulizi kutoka kwa wavamizi. Jeshi la Israel limeonya leo limeonyesha picha leo za video za vituo vya kijeshi vya Iran nchini Siria vilivyolengwa na ndege za kijeshi za Israel. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa Iran na Israel kusitisha mara moja hujuma na vitendo vya uchokozi kati yao ili kuepusha mfumuko wa mzozo mkubwa katika eneo hilo la Mashariki ya Kati. Msikilizaji, ni nakukaribisha rasmi katika kipindi cha Livetok kuanzia hivi sasa kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa mjini Washington DC. Livetalk inaenda kwa muda wa takriban saa nzima, yaani dakika 60 kutoka hivi sasa, ambapo tutakuwa tukizungumzia kwanza kabisa mazingira ya waalimu katika maeneo ya kazi, na sehemu ya pili ya Livetalk tutazungumzia mazingira ya kazi za wauguzi katika eneo la Afrika Mashariki. Kukuendeshea kipindi hiki hii leo mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nitashirikiana naye Harrison Kamau na sehemu ya kwanza ya LiveTalk ambayo inaangazia mazingira ya kazi za waalimu katika eneo la Afrika Mashariki, tutakuwa na profesa kutoka chuo kikuu cha Nairobi, Charles Mkwaya. Hali kadhalika tutakuwa na mwalimu mstaafu kutoka chama cha waalimu kule Tanzania, Mwalimu Mokoba, na vilevile vile tutakuwa na maoni kutoka kwa wanafunzi wenyewe, wanasemaje wakiwa katika maeneo ya shuleni yapi wanayokumbana nayo changamoto kwao ni zipi, na tutaangalia nini ambacho kinapaswa kufanya. Msikilizaji, pia wewe kama mzazi au pia mwanafunzi msikilizaji, unakaribishwa hapa studio kushiriki katika kipindi hiki kwa kutupigia nambari yetu ya simu hapa studio, ukianza na alama ya kujumlisha 12026193151 Narudia tena msikilizaji, wapo unataka kushiriki kutoa maoni yako, au kuchangia kile ambacho kinazungumziwa hivi sasa, basi tupigie simu hapa studio, ukianza na alama ya kujumlisha kisha moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Na kushukuru sana kuendelea kusikiliza matangazo ya Sauti Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Hali kadhalika nawashukuru washiriki ambao tayari mpo katika laini ya simu hivi sasa kujumuika nasi katika kipindi hiki cha Live Talk, tukianza kuangazia mazingira ya kazi za walimu na majukumu yao ya kazi katika eneo la Afrika Mashariki. Basi bila kupoteza wakati, nianze na mwalimu profesa katika chuo kikuu cha Nairobi huko nchini Kenya, Charles Mukwaya. Najua kila siku unapokwenda kazini mambo ni mengi kweli kweli, unakumbana na wanafunzi, hali kadhalika kuna mengi ambayo unakabiliana nayo. Kwanza hebu tuambie jukumu lako kama mwalimu, nini ambacho unakifanya pale unapofika katika eneo la kazi? Mwalimu Charles Mkwaya, unanisikia? Naam, naanza na wewe kwanza kabisa ukiwa ni profesa katika chuo kikuu cha Nairobi. Tueleze majukumu yako kama profesa unapofika eneo la kazi ni yapi hasa kwa wanafunzi? Profesa Mkwaye unanisikia au? Naonekana kuna tatizo kidogo la mawasiliano, lakini uhakika ni kwamba tutakuwa naye Profesa Mkwaya kwa muda mrefu kabisa, tukizungumzia kuhusu mazingira ya ufanyikazi wa wauguzi na vilevile walimu katika maeneo yao ya kazi. Hasa basi, tuangalie upande wa pili, tuende kwa, uh, kwa bado narudi huko huko Kenya, tunaye pia mwalimu mstaafu Mtange David kutoka huko Kenya. Mwalimu mstaafu, japokuwa umesha staafu lakini tayari ulikuwepo katika fani ya ualimu. Hebu tuambie basi uh, jukumu la mwalimu ni lipi anapofika katika mazingira yake ya kazi? Asante yeah, mwalimu jukumu lake eh, mzuri sana mzuri sana yeah. Haya basi, mawasiliano yanaonekana kwamba yana hali ya uvuta ni kuvuta, lakini tuna Amiani George <laughs> Amiani George, karibu sana kwenye uh, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Live Talk hapa Washington. Hebu karibu na utueleze wewe unayoyajua kuhusiana na mazingira ya ufanyikazi wa walimu. Haya, asante kunipatia nafasi, kwa majina ni Amiani Patrick. Mbona Amiani George, nasema natoka wapi, George? Haya, pia Patrick, karibu sana. Natoka wapi? <laughs> natoka, natoka Arbo, Kenya, na George anatoka Kakamega. Basi labda nyinyi muwe rafiki, kwa sababu nawapenda majina sasa yenyu. Sasa tueleze wawili, karibu sasa. <laughs> mimi e, mwenyewe mimi mwenyewe ni mwalimu uh -huh, na ni mwalimu ni mwalimu wa shule ya msingi uh -huh. Matatizo ni mengi, kwa sababu hapo awali tumeona idadi ya wanafunzi ni wengi kwa darasa alafu tuna upungufu ule wa waalimu, lakini ni vizuri serikali imejaribu. Alafu kuna ile free primary education fund uh -huh. inapeana kwa shule uh -huh. Alafu pia vitabu inapeanwa sasa. Alafu sehemu zingine serikali imefanya tena juhudi ile free feeding program. Ile mankuli ya mchana wanafunzi wanapata. Lakini changamoto labda nizungumzie juu ya waalimu, mimi kama mwalimu pia nilijaribu kusomasoma kidogo nikiwa na dhana kuwa mm. labda nitaongezewa daraja kidogo mm -hmm, na vitu kama hiyo. Sasa hiyo ni changamoto ya kwanza. Sasa ni vizuri serikali iangalie sehemu hiyo, kwa sababu ukiongeza masomo hasa kwa kwa kupata digri yako, ni vizuri uangaliwe, ndio labda utekeleze kazi yako vizuri. Alafu changamoto nyingine, labda tuseme vile serikali ya kaunti ya ina eh, serikali ya kaunti ina mamlaka zaidi juu ya shule za chekechea zile za nasari na tumeona yenyewe kaunti kama yangu sasa, Kakamega, unaona shule za chekechea zimejengwa karibu kila mahali. Hapo awali kulikuwa na changamoto, wanafunzi wandogo wanaenda sehemu mbali, wanatembea muda mrefu, lakini sasa unaweza kuenda tuseme kama nusu ya kilomita ama mita mia mbili unapata ile shule ya chekechea. Asanteni kwa kunipatia ile hebu. Kidogo tu, Patrick, kabla uondoke, hebu tueleze. Umeguza swala muhimu sana, swala la kaunti. Sasa Kenya, baada ya kuwa na serikali za kaunti na kuna serikali kuu, hebu tueleze upande wa ajira ya walimu kwenye shule za kaunti, inafanywa na serikali kuu ama kuna mikakati ya kufanywa na, ka, na serikali za kaunti? ziko chini ya kaunti na uajiri wa wale walimu wa nasari no, ama wachekechea eh, jukumu hilo limepatiwa kaunti, na ndio kwa sababu serikali kuu ilitaka kujumuishwa ndio wale walimu labda wakuwe miongoni wa wale wa TSC, yani Teachers Service Commission, lakini hiyo mipango bado iko, lakini kwa sasa kaunti ndo inalipa wale walimu na inawaajiri pia. Tunashukuru sana uh, mwalimu Patrick, basi kwa kuungana nasi katika mada hii ya hivi sasa. Nielekee kule Tanzania moja kwa moja kwa mwalimu mstaafu uh, mwalimu Mukoba, uh, tueleze mazingira ambayo umekuwa ukiyafanya wakati ukiwa bado mwalimu katika maeneo ya mashuleni, hali kadhalika kutembelea mashule, kusikiliza matatizo ya walimu na kadhalika. Mwalimu Mkoba unanisikia? Naona pia kuna matatizo ya simu hapo kutoka kwa Mwalimu Mkoba. Hali kadhalika hebu kwanza tum, tusikie msikilizaji Pascal Mbugani ambaye amepiga simu kutaka kuchangia mada yetu tunaozungumza hivi sasa kabla ya kusikiliza maoni ya wanafunzi wenyewe wanasemaje kuhusiana na mazingira ya kazi za walimu. Msikilizaji Pascal Mbugani, karibu uweze kutoa maoni yako. Asante sana, naitwa Pascal Mbugani, natoka kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamuro, Kagera, Tanzania. Mimi naishi kijijini kabisa. Kwa kweli, walimu wako kwenye mazingira magumu sana, hususan katika shule yangu ya msingi Rusenga hapa kata ya Karenge, wilaya ya Biharamuro, Kagera, Tanzania. Kwanza hatuna miundombinu ya kutosha, nyumba za walimu hakuna. Serikali inatuambia tuchangie sisi walimu tushiriki katika kujenga nyumba, tuiniwe boma, baadaye serikali italeta mabati na mbao, lakini sisi wananchi tuna hali siyo nzuri sana kwa kweli. Mimi nasema kama mzazi, walimu bado wako nyuma kabisa katika serikali zetu kuwaboreshea mazingira mara mishahara yao nasikia kwamba chacha ikizi kiwango basi, mimi natoa tu kwa kwa serikali zetu za Afrika Mashariki. Kwa kweli, waalimu ndio wanatoa ujinga watoto wetu. Mpaka mimi hapa nimefundishwa na waalimu mpaka sasa na, najua kusoma na kuandika na mambo mengine. Hata nyiye kule watangazaji VOA Washington DC mmefundishwa na waalimu. Kwa kweli, waalimu hawako katika mazingira mazuri kabisa. Natoa mm -hmm. wito kwa serikali zetu ili waboreshee waalimu Nashukuru sana Paskali Mbugani kwa mchango wako huo. Hebu sasa turudi kwa mwalimu uh, Exaudi ambaye amekuwa akifundisha katika maeneo mbalimbali ya, ya shule huko Tanzania. Tufahamishe mazingira ya kazi za ualimu katika eneo lilokuwa ukilifundisha yako vipi? Mimi okay, ni Exaudi uh, John Matiao, nina kiri kusema kwamba walimu wanakuwa na changamoto nyingi sana, na katika mtazamo mkubwa wa walimu wa Tanzania ninaona kwamba kuna mambo mengi ambayo yanapaswa kufanyiwa kazi ambayo kwa muda mrefu sana yamefungiwa macho. Na jambo la kwanza ni swala la vitendea kazi. Walimu wengi wana ari ya kufundisha na wana wanafunzi ambao wanapenda kusoma, lakini unakuta kwamba vitendea kazi hakuna. Kunapokuwa kuna shida ya vitabu hawatavifaa wata vifaa vya kielektroniki kama vile kompyuta, inamfanya mwalimu anayetaka kufundisha afundishwe katika mazingira magumu sana. Lakini kadhalika, kuna tatizo la madeni. Walimu wengi sana wanadai madeni ya muda mrefu na hawajalipwa, kwa jambo hili pia linawavunja moyo walimu ambao wamepaswa kuendelea na kufundisha vizuri. Kwa mfano, mfano e, tukiangalia e, tu kwa mfano katika wilaya ya au halmashauri ya Bukombe na Busokero inasemekana kwamba mpaka Oktoba mwaka jana walimu walikuwa na dai zaidi ya milioni mia nane kutoka serikali kama deni yao, na hili linawavunja walimu moyo. Lakini e, pia kuna suala lingine ambalo linaangaliwa kwa jicho lingine ni suala la ubaguzi. Kumekuwa mm -hmm. na ubaguzi katika utekelezaji wa kuwapandisha walimu madaraja katika maeneo mbalimbali, hata pale ambapo walimu wapya wanapandishwa madaraja na wale wakongwe wakaachwa na maeneo yao jinsi walivyotoa. Sasa jambo hili pia na linaleta utengano, naam, ambao si mzuri. Mm -hmm. Tunashukuru sana basi, endelea kuwepo katika laini ya simu vile vile. Na wanafunzi, baadhi ya wanafunzi pia wameshiriki katika kipindi hiki na kueleza yale ya ambayo wanaona wanakumbana nayo katika uh, mazingira ya shule. Hebu tumsikilize mwanafunzi huyu, yeye amejitambulisha kwa jina la Jafari kutoka. Eh, mimi ni eh, mwanafunzi wa mojawapo ya shule ambazo ziko katika nchi ya Tanzania. Na katika shule yetu au institution yetu, ambao si tunasoma, kuna baadhi ya matatizo ambao tuna kama wanafunzi, na mengine yanatokana aidha na mazingira ya institution yetu au inatokea na sababu za wakufunzi wetu wanaotufundisha, au utakuta mengine kama wanafunzi, kama wanafunzi tuna demand vitu fulani tokee navyo, ila tunashindwa kukuwa ukuwa navyo kutokana na sababu mbalimbali. Mfano mzuri katika institution yetu, matatizo ambayo tunaweza tuka ya, ya, ya kumba tunakuta kuna matatizo ya katika vifaa vya kujifunzia, kwa sababu unaweza ukaenda library au maktaba nyingine yoyote ambayo iko katika mazingira ya institution, unaanza kutafuta labda mtaala fulani au ni kitabu fulani mwisho wa siku unakitafuta unakikosa, kile kitabu unavyoji demand kwa further information labda upate ni kitu fulani, wanakwambia iko kipo out of reach, kwa sababu kama institution imeshindwa ku afford kupatikana kwa hivyo vitu. Kwa hiyo mwisho wa siku unakuta inatuletea matatizo sana au changamoto kubwa sana katika masomo yetu, ndo maana utakuta hata zile goals ambazo unajiwekea mpaka mwisho wa siku au mwisho wa muula nimesoma kitu fulani unakuta umefikia ni nusu au robo ro ro ro na nusu ya kile kitu haya unasikia kwamba kuna changamoto ya kazi ambazo mwanafunzi anatakiwa azitekeleze kwa muda fulani, fulani, na kuwa ni vigumu, na pia ni vigumu kwa mwalimu. Mazingira yanaendelea kuwa magumu zaidi mm -hmm. lakini hebu tumsikie Isaac Mutai kutoka Uasin Gishu huko Kenya, naye karibu sana kwenye Live Talk. Asante uh, sana bwana mtangazaji kwa kunipea nafasi hii uh, nafikiri nimefurahia kwa sababu hata mimi mwenyewe ni mwalimu Alawa. mimi ni mwalimu uh -huh, ambaye anafundisha shule za msingi huku Kenya. Vizuri sana uh, uh, kwa hivyo uh, changamoto za walimu ni nyingi aswa uh, hapa nchini Kenya. Changamoto ya kwanza ni mambo ya idadi ya wanafunzi. Ukiangalia katika viwango ambavyo vinatakikana ni kwamba mwalimu anatakiwa kufundisha darasa ambalo lina wanafunzi kuanzia thelathini na tano usipita arobaini. mm -hmm. Lakini ukija katika shule hasa mashule za mashambani unapata idadi inaenda kubwa, ina, ina, inakuwa uh, kubwa kuliko kile ambacho kinahitajika. Kwa hivyo hilo ni changa- hiyo ni changamoto vile vile. uh, uh, tukija mambo ya mishara, nafikiri imekuwa wakati mwingi walimu ile kazi wanafanya, wanahisi kwamba mshahara ambao unalikwa pale haitoshani na kazi ambayo anafanya. Kwa hivyo hiyo bado ni changamoto. Alafu juzi tena kumekuwa na mambo ya kuhamisha walimu kuanzia jumba ambalo wanaishi mpaka mahali pengine. Kwa hivyo imekuwa changamoto kwa walimu wengi sana. Mm-hmm, imekuwa si rahisi. Uh, nafikiri kwa leo mm, lakini laki, laki, Bwana Mtai, usiondoke usiondo kwanza Deo. Wewe ni mwalimu, wengi wanaochangia wanalalamika changamoto, matatizo fulani kwenye mazingira ya kazi. Hebu niambie jambo moja tu ambalo pia ni nzuri na taaluma ya kufunza. Kuna lazima kuna kitu kimoja kizuri, kizuri jambo. yeah, si ambayo ni kizuri kwamba jusi, uh, tumekuwa mm -hmm. na ule, baada ya mgomo wa walimu kumekuwa na kuongeza mshahara kidogo, kwa hivyo nafikiri Uh, kwa kile kiwango ambacho kiko sahihi, walimu wana wanafurahia uh, ile mshahara ambayo inapatiana sahihi na vilevile ingawarikiki uh, uh -huh. sana, lakini wanaona si mbaya sana na vilevile alafu vile vile uh -huh. Yeah. Jusi tumekuwa na vitabu, tumekuwa na, na mpango wa serikali kupa uh, uh -huh. Uh, kuna hiyo vitabu kuwapatia wanafunzi nafikiri wameanza darasa la nane saba hiyo ndio sasa wanafunzi walimu wanafurahia kidogo, kwa wakati huu hawana shida sana lakini, nafikiri pia walimu wanapata likizo mara tatu kwa mwaka, kinyume na wafanyakazi wengine wa serikali. Au au vipi pale wakati wanafunzi wanapokwenda likizo? Ndiyo, ni kweli lakini ukiangalia muda huo tena ni mchache sana, kwa sababu walimu wana, tumempoteza. Nilitaka kidogo nieleze, wanasema, unajua, nina dada zangu walimu. Ehe. wanasema kando na wafanyakazi wengine wakati wanafunzi wanapoenda likizo pia wanaenda likizo. Kwa hizo wana likizo tatu, mm, ndani ya mwaka <laughs> <Na una laughs> taka atueleze muda lakini... nao pia mm -hmm. unakimbia lakini, kuna mwanafunzi mwingine ambaye pia alikuwa anataka kuelezea mazingira hayo wanayokumbana nayo wakiwa mashuleni. Tukiwa tunazungumzia mazingira ya kazi za walimu, maeneo ya kazi, hali kadhalika huwezi kumwepuka mwanafunzi kwa sababu wapo pale kwa ajili ya wanafunzi ingine unakuta katika institution labda kuna different conflicts zinazoendelea, either ni ni conflict za nani, our instructors na wanafunzi, au unakuta instructors na chuo. Kwa sababu most especially unakuta matatizo mengi yanayokuta hapa, utakuta ni instructors na chuo kwa sababu ya little payment, au wengine wakuwa overtime overtime payment kama inaweza kafika miezi miwili au miezi mitatu hawajalipwa hela, kwao unakuta ile ina effect na in sii, unakuta inst -instructors wengine hawafiki katika institution kwa muda husika, wengine wanangoja mpaka hela ikishaingia, then ndiyo wanakuja kufundisha, ambacho nakuja kufundisha, wanafundisha at the low expectations, wanategemea kwamba hadi mwisho wa siku, kama mwanafunzi within the institution wamefundishwa kitu fulani, kwa unakuta yeye instructor anakuja kitu inabidi afundishe mwezi mzima au miezi miwili, anaenda kufundisha within the week or three days, anakuambia the, the topic is of or the cause imeisha. Kwao nakuta ile inatupa changamoto kama wanafunzi, inabidi before the instructors ambao kuja, inabidi tujitafutie <coughs> sisi wenyewe material, mwisho wa siku ili tukope, na in case wao akija, tujua bana sisi tumesoma kitu fulani alafu wakija kutuelezea tujue na sisi kweli, hii kitu imekipitia au imekipitia kwao, inakuwa ni additional knowledge wao, lakini sipokuwa juhudi zetu sisi wenyewe kukaa chini na kusoma, basi hiyo tuna matatizo, kwa sababu unakuta yeye anakuja kufundisha kitu akiuliza katika, katika <laughs> darasa nakuta mpo thelathini, mpo hamsini, mnafahamu kitu fulani nyote mkijui kwa sababu unakuta yeye mwenyewe amekuja sababu hajapewa hela zake, na anakuja atakafundisha haraka lake ili aondoke. Utakuta huyo instructor mmoja anafundisha hapa, bado tena anafundisha sehemu fulani, bado tena ana duties zake zenyewe as the civil activities kwao. Mwisho wa siku nakuja kuleta effect, tunakuwa tufundishe in a respective way, ambao unabidi sisi tukae, tusome. Alikuwa ni mwanafunzi Jafari huyo kutoka Tanzania, akielezea kile ambacho wanafunzi wanakabiliana nacho katika maeneo ya mashuleni. Msikilizaji, hii ilikuwa sehemu ya kwanza ya Live Talk ambao tulikuwa tukizungumzia mazingira ya kazi za waalimu katika eneo la Afrika Mashariki. Endelea kuwa nasi. Shukran kwa mwalimu Mukoba kutoka Tanzania, hali kadhalika kwa mwalimu Mtange David wa Kenya, simu haikuwa nzuri, lakini shukran vile vile. Uh, Profesa Charles Mukwaya kutoka Nairobi, tunakushukuru sana vile, vile vile. Exaudi Makiao, tunakushukuru na tutaendelea kuwa na wewe katika sehemu ya pili tukiangazia masuala ya mazingira ya wauguzi Afrika Mashariki. Naitwa mkamiti kibayasi, nikishirikiana naye Harrison Kamau. Tukutane sekunde chache kutoka hivi sasa, sehemu ya pili ya live talk. Msikilizaji, hivi sasa tunaanza sehemu ya pili ya live talk, tukiangalia mazingira ya wauguzi katika eneo la Afrika Mashariki. Hali kadhalika tutapokea simu yako wewe msikilizaji, popote pale ulipo, ukitaka kuchangia mada yetu hii ya kuhusiana na mazingira ya wauguzi Afrika Mashariki. Kama unataka pia kuongezea na mchango wako kutoka mada ya kwanza ya mazingira ya kazi za walimu, pia tunakaribisha simu yako. Nambari yetu ya simu hapa studio unaanza na plus 1 202 619 3151. Narudia nambari yetu ya simu hapa studio unaanza kwa plus 1 202 619 3151. Bado upo nami mkamiti Kibayasi hapa studio, nashirikiana na mwenzangu Harrison Kamau vile vile katika laini ya simu tunaye, uh, Exaud Makiao ambapo kwa sasa yeye yupo akifanya kazi katika hospitali maarufu kule Moshi ikijulikana kama KCMC yeye ni mtaalam katika masuala mbalimbali. Awali tulikuwa naye kama mwalimu, ambapo tayari ana fani ya ualimu, amefundisha maeneo fulani. Pia Harrison huyu ni mchumi, lakini kwa sasa hivi katika mada yetu ya sasa, tunamtumia kama eneo la mahospitali. Basi inaonekana masuala haya mawili yanaendana, walimu na wauguzi, wauguzi. Hayaondokani kabisa ha. Lakini kabla ya tuendelee, naona kwenye laini ya simu tunaye huyu jamaa kutoka Tanzania, Elisha uh, Mazoya na nataka kuchangia kwenye mada yetu. Nafikiri walikuwa wasikilizaji wengi kabla tumalize sehemu ya kwanza walikuwa bado wanataka kuchangia. Mm -hmm. Unajua kipindi kinavyoendelea ndivyo <laughs> watu wengi wana zinazidi kupamba, kupamba. Hebu tumsikie naye anasema nini. Karibu. naweza no, nikasema kwamba mazingira ya kada hizi mbili, nikimaanisha wauguzi manesi na hata madaktari pamoja na walimu, mazingira yao ni magumu ya utendaji wa kazi, kwani kwanza hata kazi wanazozifanya sema kwamba ni za kujitolea na ma, nasema hivyo kwa sababu gani? Ni za wito, lakini mazingira yanayowazunguka ni magumu. Hasa wakati mwingine, nikiongelea upande wa walimu, hawana nyumba za, za kuishi. Wakati mwingine shule zinakuwa ziko mbali, hivyo kuwavunja ule moyo na ile hali ya kufundisha vyema wanafunzi au watoto wetu. Ili kwenye kada ya unesi na kwenye, bado kuna tatizo tena ni kubwa, na wanakabiliwa na changamoto nyingi, hasa ukosefu wa vifaa tiba, wagonjwa wengi wao wakiwa ni wachache, hivyo wanafanya kazi kubwa. Na nichukue fursa hii kuiomba serikali ijaribu kuangalia maeneo haya kwa ukubwa na umakini. Na niombe kitu kingine, basi bajeti ya sehemu hizi ikiwemo afya na elimu basi ziwe kubwa ili kukidhi mahitaji na matarajio ya wananchi. Na kushukuru sana Bwana Elisha Mazoya kutoka Mwanza Tanzania. Asante sana, asante sana. Haya basi, kama ulivyomsikia, msikilizaji huyu alikuwa akieleza zile tunaweza tukasema ni changamoto anazoziona katika idara hizi mbili ya afya mm -hmm, na ya uuguzi mm -hmm, lakini hivi sasa tayari pia tuna wauguzi tukiwa nao katika laini ya simu muuguzi uh, Sheila Saidi, hali kadhalika tuna muuguzi Margaret, nikianza na muuguzi Treza Hebu tueleze basi uh, majukumu yako pale unapofika eneo la kazi, ukawakuta wagonjwa tayari wanakusubiri, wamepanga laini na kadhalika, nini hasa unachotakiwa kukifanya kwa wagonjwa hao, na nini hasa unachotakiwa kufanya katika uh, profeshono yako kama muuguzi? Asante sana kwa kuangazia wauguzi kwa wakati huu ambao tunasherekea wiki yetu ya wauguzi duniani nzima ni pale ambapo nafanya kazi, nafanya kazi kwa zahanati. Ninapoingia kazini, ninatarajiwa kutoa huduma za kuzuia magonjwa, huduma za kuboresha afya, huduma pia za kutibu. Na makususan ninapoingia katika ile zahanati kwa mm -hmm. vile kuna vyumba tofauti tofauti huwa ya kwanza ni kupanga ile nafasi yangu ama sehemu yangu ya kazi mm -hmm. Ninapopokea ripoti kutoka kwa mwenzangu ambaye amekesha ama ameshinda mchana, maanake kazi zetu tuwapishana tuwapishanapishana mm -hmm. Kila wakati lazima kuwe kuna muuguzi katika ile zahanati kwa masaa ishirini na manne. Kwa hivyo kutegemea na ule wakati ambapo ninaingia kazini, jambo la kwanza nikupokea ripoti, la pili ni kuwaongelesha wale wagonjwa wangu nakuweza kujua ndiategemea pale ambapo anafanya kazi. Kwa mfano kama ni kwa kliniki ya wanawake waja wazito na watoto sana. Turisa? Aha. Turisa? Naam. Turisa, unaendelea una, una, una kutupata vizuri ukiwa Kenya? Naam. Okay, endelea, tunakupata vizuri kidogo, ilikuwa amekatika, lakini sasa tumekupata, okay. Endelea Turisa. Naona kuna matatizo mm, mm, mm, ya mawasiliano. Mawasiliano kidogo ah, lakini vilevile tunaye Sheila Saida kutoka Tanzania ambaye pia ni muuguzi. Karibu Sheila, hebu tueleze kidogo. Treza kutoka Kenya alikuwa ameanza kueleza anavyojiandaa na maandalizi anayofanya <coughs> pindi anapofika katika maeneo ya kazi. Hebu na wewe kama muuguzi pia tueleze. Mazingira yako ya kazi unapofika, maandalizi ni yapi, na changamoto labda kidogo unazokumbana nazo ama mambo mazuri unayopenda kutokana na taaluma hii ya uuguzi na halo halo, ni Sheila Saidi kutoka Tanzania, ni muuguzi naam um, na, mimi ni Sheila Saidi kutoka Tanzania, ni muuguzi na ninapofika katika sehemu yangu ya kazi, sehemu kubwa nafanya inafanya nafanya kama muuguzi, na sehemu nyingine nafanya kama kiongozi lakini kwa mba, subuhi, pofisa, ni kwamba asubuhi inapofika ni nafanya sorting ya kuweza kuona kwamba katika nafasi yangu ya uongozi, kila department au kila section watu wote wapo katika sehemu zao za kazi kwa ajili ya kutoa huduma kwa hawa wagonjwa wetu au kwa hawa wateja wetu ambao wanatutegemea. Na wakati mwingine, lazima katika kufanya kazi na kuangalia kwamba kazi zinakwenda vizuri, lazima kuwepo na ule utaratibu wa kufanya sorting. Kuna wagonjwa wengine ambao wanafanya wanakuja kama wagonjwa wa nje, kuna tunatoa kipaumbele kwa wale waliozidiwa, ambao wanahitaji kwanza huduma ya haraka zaidi, lakini wakati huo tukiwa tunawaelimisha wale wengine. Sio kwamba tunafanya katika ubaguzi, ni katika ile hali ya kuokoa mtu asikae kwenye cuu au mtu asichelewe zaidi kwa ajili ya kupata huduma kwa wagonjwa ambao wamelazwa ni kwamba kuna ule usimamizi mzuri wakiisha, kwamba kila mtumishi aliyeko kwenye seksheni yake ya kazi anafanya wajibu wake anaotakiwa, na wagonjwa wanapata huduma zao kama wanavyostahili, bila kuwepo na ubaguzi wa aina yoyote ile, kuangalia rangi, kabila, dini au chochote. Ni hmm, ile kuwa na ule wito kama wito, lakini wakati huo tukijua kwamba kazi yetu ya uuguzi pia ni taaluma ni katika kazi zetu za uguzi kuna challenge au kuna changamoto nyingi tunazokutana nazo, lakini kwa sababu kazi yenyewe ni sehemu kubwa ni wito, tunabidi kukabiliana nazo na kutoa huduma zetu kama inavyotakiwa, tukiwa tunaangalia zaidi. Wakati mwingi kwa wauguzi tunaweza tukakuta kuna upungufu wa vitendea kazi, lakini hiyo haituvunji moyo kuacha kutoa huduma zetu, na wauguzi wanapokuwa zamu kuna challenge kidogo kuhusu swala la usafiri, kuhusu jinsi, mm -hmm. jinsi ya kuwahi kazini, kuhusu jinsi ya kupata nyumba kwa ajili ya wale watumishi. Lakini kwa sababu kazi yenyewe mtu amejitolea kwa moyo wake na anaipenda, zile challenji tunakabiliana nazo, wakati mwingine kutafuta jinsi yoyote ile ili kuweza kuwahi kazini, japo nyumba saa nyingine kwa watumishi ni tatizo, lakini kutafuta jinsi ya kupata nyumba karibu na eneo la kazi lakini tunafanya kwa moyo kwa kujituma kwa kuwapenda wagonjwa na hasa tukizingatia tarehe kumi na mbili ni siku ya kumwenzi mwazizi mm -hmm, uh, wetu kwa shughuli za uuguzi duniani. Tunapenda kujiandaa mara nyingi kwa ajili ya kuwatembelea wagonjwa wetu, kuwatia moyo, kuwawashia mishumaa mm -hmm, na kuwafariji katika kipindi hasa hii siku ya kilele ya tarehe kumi na mbili ya mwezi wa tano kila mwaka. Asante sana Sheila Saida, ukiwa Tanzania usiondoke tu, kwa hakika tuna mchango wako, tuna uhitaji sana kwenye live talk. Lakini tumkaribishe msikilizaji uh, George Ocheng, ukiwa nchini Kenya, karibu kwenye live talk, utueleze utoe utue, utue mchango wako. Asante sana mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Amerika yani Harison Samau, nashukuru mimi kama ushindi nikizungumzia suala la ualimu hapa -hmm, nchini Kenya kwa kweli, kulingana nani kama mzazi, mwalimu kwa sababu amekuwa akipewa malipo duni, na kando na malipo duni amekuwa akihamishwa ovyo ovyo bila kujali afya yake, bila kujali eneo anapoenda, usalama wa ile eneo, na kulingana nani kama mzazi, basi naona hiyo ni dhulma, na ndio imechangia watoto kutofanya vyema katika shule, walimu kutofurahia kazi zao za walimu. Naona simu kidogo, laini zimekuwa na matatizo kule nchini Kenya, lakini hakijaharibika kitu, kama ulivyosikia msikilizaji. Umesikia maoni kutoka kwa msikilizaji, hali kadhalika wauguzi wenyewe wanavyozungumza. Ukizingatia hii ni wiki ya wauguzi, ambayo kilele inafikia kesho, Mei kumi na mbili. Harakati nyingi zinafanyika kuhusiana na masuala ya afya hiyo kesho, na hii wiki nzima, shughuli za hapa na pale katika eneo la afya zimekuwa zikiendelea. Lakini wakati bado tunaendelea na kipindi hiki, hebu tumsikie basi. Huyu ni mgonjwa ambaye ametembelea hospitali mojawapo huko nchini Tanzania na kujionea kile ambacho amejionea. Tumsikilize bibi huyu, anajulikana kwa jina la Zainab, akielezea changamoto anazozipata katika eneo la hospitali kama mgonjwa, kwa hali halisi ilivyo hapa kwetu e, Tanzania. Kwa kweli, wauguzi, madaktari wako vizuri, wanatibu, wanakusaidia, lakini wauguzi kwa kweli wanakuwa, yaani hawatupi ushirikiano vizuri kwao. Wanaweza kuenda kwenye sehemu ya kuchukua kadi pale registration, wanakuweka muda mrefu, faili wanatafuta taratibu kiasi kwamba hata kama mgonjwa unauma kweli, unaweza uzidiwe na trouble yani. Wanaona kama vile yani umeenda pale labda kutembea tu au kukaa tu, masaa yote pale hawakuhudumii kwa haraka. Huduma ziko very, very slowly. Alafu vilevile tofauti vile, ni kubwa sana kati ya hospitali za government na private. Private ukienda unahudumiwa kwa haraka, watafika registration, watakuhudumia kwa haraka, watakupa kadi, utaenda kumwona daktari kwa haraka. Kwa hiyo nafuu, mtu unaona bora uende private kuliko ni government, kwa sababu private unahudumiwa kwa haraka e, lakini government inakuchukua siku nzima, unaweza kutoka asubuhi, mfano kazini unaenda kuujia, wanarudi jioni. Ha? Unasikia mambo ni mengi, mm -hmm. Kwenye wagonjwa na wauguzi kasa. Lakini hebu tumkaribishe Margaret ambaye pia ni muuguzi kutoka Tanzania. Karibu kwenye live talk, tueleze changamoto au hata maneno mazuri zaidi ambayo unapenda kutokana na taaluma ama kazi unayoifanya ya uuguzi. Margaret, unatusikia tatizo kidogo, lakini kwenye laini ya simu namwona Mabere Malare kutoka Tanzania, hebu toa mchango wako, karibu kwenye live talk. Ndugu mtangazaji, mimi niseme tu kifupi kwamba wafanyakazi hususani wauguzi, wauguzi na walimu, mazingira ambayo wanayofanyia kazi, yaani hayatizi matakwa yao, hususani ukiangalia kimfano, walimu walimu wanafanya kazi katika mazingira magumu, ndo maana hata nchi mbalimbali hizi za Afrika zinajikuta yani, hazileti matokeo. Ukiangalia katika serikali, katika katika katika watu ambao wanaosomesha katika katika shule katika shule za za serikali, unajikuta wanashindwa kufanya vizuri kutokana na, na, na mazingira ambayo wanayofanyia kazi, lakini ukilinganisha na watu ambao wanao fanya kazi katika sehemu katika shule za kujitegemea ni hapo ndo maana tunapochukulia mfano, tunajua kwamba hao watu wanaofanya katika mazingira magumu inaleta, ina vitu ambavyo wanashindwa kufanya vizuri. Lakini mimi naona kwamba wao wanafanya katika mazingira magumu sana. Kwa hiyo mimi naomba tu kwamba wajaribu kuangalia, kwa kwamba hao watu waoweke katika, katika sehemu gani? Kwa sababu ukiangalia watu wanafanya kazi ngumu mm, lakini stahiki zao, mazingira wanakuwa sio sio mm -hmm, rafiki kwao. Nashukuru sana Bwana Mabere Marare kutoka Nzega, Tanzania, kwa mchango wako. Haya, asante sana. Hii ni sauti ya Mabere Marare napik tini kutoka Nzega, Tanzania. tuna kushukuru sana msikilizaji kwa kushiriki katika live talk. Nambari yetu hapa studio ni plus 12026193151 narudia, nambari yetu ya simu hapa studio ni plus tunazungumzia kuhusu mazingira ya kazi za wauguzi eneo la Afrika Mashariki. Msikilizaji una fursa ya kutupigia simu na kutoa mchango wako, hadi kadhalika tuna wauguzi wenyewe ambao kila siku wanakwenda maeneo ya kazi na wanakumbana na changamoto, hadi kadhalika kazi ambayo wanaipenda, wamejitolea kukupa huduma wewe na mimi na mwingine yeyote yule, lakini wana matatizo ya hapa na pale wanayokabiliana nayo. Tukiingia katika mtandao wetu wa Facebook, msikilizaji ametuandikia kile ambacho kwa mtazamo wake yeye anaona ni vyema awasilishe hapa VOA. Naanza naye Geoffrey, Geoffrey Masira, yeye anasema anapatikana Kisii, Kenya, anasema kwa kweli waalimu na madaktari katika Afrika Mashariki hawana la kujivunia kabisa. Kwa mfano, nchi ya Kenya walimu wanauawa, mfano wajiri, lakini hawashughulikiwi ipasavyo, mishahara midogo. Hali kadhalika, wauguzi, mishahara midogo, lakini kazi wanafanya kubwa, serikali iwaangalie. Naona Cosmas Kitona anasema ni wa Mwenge, Dar es Salaam, Tanzania, anasema kanda hizo za wafanyakazi hazipewi heshima, kwani wamekuwa wakifanya kazi pasipo bidii, kwani bado maslahi yao ni madogo kifedha. Lucas Alberto wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema kiukweli, kwa majukumu, mimi ni mwalimu, yaani hatupewi hadhi kabisa, licha ya viongozi wetu kupita mikononi mwetu, na tumewasomesha na wamekuwa mpaka hapo walipo na hadhi wameipata. Na kwa upande mwingine waalimu nao pia, kwa upande mwingine madaktari nao pia wanapaswa kuheshimiwa, kwani afya zetu zinatokana na wao. Kila siku tukienda makazini, ni kwa sababu wao ndio wanaotujali. Namwona Daniel Magusu wa Tarime, Mara, Tanzania, anasema kwa kweli, hizo sekta mbili ziko hoi sana sana, hasa hapa nchini Tanzania. Watumishi ni wachache ikilinganishwa na idadi ya watu. Utakuta zahanati moja kuna wahudumu wawili, wananchi zaidi ya laki moja. Hilo haliwezekani. Hali inakuwa ngumu hata zaidi Anderson Kiatanga yeye anasema, kwa kweli hapana, hapo ni kwamba mazingira ya kazi hasa wauguzi sio rafiki kabisa, hayastahili kuishi mfanyakazi pia. Hata walimu nao ni vile vile, mazingira hayastahili kabisa. Serikali inatakiwa kuwaboreshea nyumba za kuishi. Ndio maana wanakimbilia mijini na kutafuta mahospitali ya kulipa akimaanisha kwamba ni private hospitals. mm -hmm. Hizo basi, kwa kuwa tunaye uh, muuguzi Sheila Saidi, hebu basi Sheila, utuambie kile ulichosikia tulichokisoma hapa kutoka kwa maoni baadhi ya wasikilizaji kwamba mazingira ya maeneo ya kazi siyo rafiki unapofika pale kazini, mazingira ndiyo sio rafiki, na kama ulivyosema, hii ni kazi ya kujitolea, unafanya kazi kwa wito wako, lakini pale ambapo kabisa unashindwa kujizuia kwamba kuna baadhi ya wagonjwa Harrison, unafahamu mgonjwa saingine anakuwa anaumwa na mm -hmm. anapokuwa apati huduma haraka, anashikwa na hasira kwa sababu ni binadamu mm -hmm. kama alivyo binadamu mwingine mm -hmm. maneno pengine machafu yanaweza yakamtoka. He, anaona kama vile wanadharau wa, wa ama wataki kumhudumia kitu kama mm hicho -hmm. mm -hmm. na maumivu yanazidi kupanda juu mm -hmm. Hali kama hiyo muuguzi anapokupanda nayo anaikabili vipi? Hebu tumsikie basi ma, muuguzi Shila Saidi atueleze. Uh, mara nyingi mgonjwa anapokuwa hospitalini akiwa anaumwa kiasi fulani, sisi tunachukulia na tunaelewa kabisa kwamba inamwasiri kisaikolojia kwa hiyo kupishana lugha au kutoa maneno machafu kwa mgonjwa kuhusu muuguzi au daktari ni kitu ambacho hatuwezi tukakishangaa, ni mara nyingi inatokea, lakini kwa sababu unajua kwamba mwili ukiathirika lazima na akili kidogo itayumba, tunalichukulia lile kama challenge, lakini hatuwezi kuacha kutoa huduma. Ninapo unapoona kama mhudumu umefikia mahali ambapo kidogo umekwazika zaidi ni huwezi kubishana naye, ila unachokifanya ni unaweza akamtafuta mwingine akaendelea na ile huduma bila wewe kukasirika, kwa sababu lazima ujue kwamba sio yeye, ni kutokana na hali aliyo nayo. Na wakati huu huo, tukijua kwamba kufanya kazi kumridhisha binadamu kidogo ni ngumu kwa sisi wahudumu wa afya, lakini hiyo haiwezi kutuvunja moyo. Kuna ile tunayosema kwamba muuguzi au mhudumu wote wa afya unatakiwa uwe na subra, na kila jambo zuri huwa halitaki hasira au papara. Aha, naona kwenye laini ya simu kuna simu inaingia. Hebu kwanza tumkaribishe msikilizaji huyu na atoe maoni yake kwenye live talk. Asante sana, mimi majina yangu naitwa Benezeti Benedikti, ni mwenyeji wa Dar es Salaam na ni mzariwa wa mkoa wa Kagera, lakini vile vile nayatazama mazingira ya wafanyakazi hasa hasa, ukitazama kwa upande wa walimu pamoja na wahudumu wa afya. Sasa hivi tunasema kwamba maisha yao yako chini sana na mazingira yao ni duni, ambayo hayako conducive kuweza kuwafanya watu waweze kufanya kazi katika mazingira yaliyo salama. Na ukiangalia mazingira yanayofanyia kazi hayako katika mazingira attractive, hayana mvuto. Ukitazama katika upande hasa wa walimu tunasema kwamba labda mwalimu anaweza akawa amejengewa amejengewa nyumba pale shuleni ya kuishi. Je, ulinzi ukoje? Mazingira ya shule yakoje? Ukiangalia shule nyingi sana ziko mapolini na ziko katika mazingira ambayo sio kondusivu kuweza mwalimu kuweza kuishi pale. Tumewahi mimi kufundisha shule moja ya sekondari inaitwa Ibuga Sekondari, nikafundisha Kamachumu Sekondari, zinapatikana wilaya ya Mleba kata ya Kamachumu na kata ya Ibuga kwa upande wa waziri yule waziri wa viwanda wa wa wa wa wa. Sasa ukiangalia mazingira ya kule unakuta shule iko mlimani, lakini iko katika open space. Hata na unakuta mwalimu aweza hata akasema kwamba mwendo vipi? Mwanafunzi, shule ziko maporini, wanafunzi wanashinda maporini. Kwa hiyo ukiangalia na mazingira ya mwalimu kuweza kufundisha, anamchukulia hali ngumu kuweza kufundisha katika mazingira yale, na mazingira ambayo hayana mwongezeko wa kipato, mm -hmm. au mm hawana -hmm. kitu chochote ambacho wanakipata. Naam, naweza nikatazama kwamba tuna kazi kubwa sana ambayo itaweza kutufikisha katika mazingira bora kwa walimu na wafanyakazi wa idara ya afya, na ndio inayokuta kwamba walio wengi wanaojikuta wana stress, hauwezi mm -hmm. kuishi katika mazingira ambayo ni salama. Nashukuru sana kwa mchango wako Benedict kutoka kule Dar es Salaam. Ndio Harrison umesikia maoni ya msikilizaji anayoeleza kwamba mazingira duni ndiyo yanayochangia katika kuongezea hilo. Kuna msikilizaji hapa ameandika ujumbe wake, ye anaitwa Pius Dankala, anatokea kule Dodoma, Tanzania. Anasema, jamani, hivi ni kwa nini wabunge wanapata marupurupu mengi mno kuliko wauguzi na walimu? Eh, jamani hii inakatisha ina, ina moyo. Ni, ni ujumbe wa Pius Dankala wa Dodoma wa Tanzania. Haya, swali gumu lile wabunge wenyewe labda wajibu, lakini nataka mm -hmm. Margaret ambaye ni muuguzi kutoka Tanzania yuko kwenye laini ya simu, kuna tatizo ambalo, waka... Margaret, kwanza tunaambiwa simu yake ina matatizo, hebu tuende kwa huyu muuguzi Exaudi Makiao mm -hmm. Ah, bwana Makiao, uh, tuendelee uh, na live talk tunapapo tunazungumzia changamoto lakini Uh, nataka kuuliza swali ambalo watu wengi wanauliza. Kumekuwa siku za nyuma, katika mataifa tofauti, wauguzi wa Kigoma, katika hasa mataifa ya Afrika, na swala moja, walikuwa wakisema kwamba sisi taaluma tunaielewa, lakini mazingira yetu, kutokana na kwamba sisi tunashughulikia wagonjwa tofauti, hatuna vifaa vya kutosha kujikinga na maambukizi. Hiyo changamoto imepitwa na wakati, vifaa mnavyo, ama bado inaendelea kuwa changamoto? Asante sana mtangazaji. Ni kweli kwamba hiyo changamoto ipo na changamoto inaendelea, kwa sababu hatuwezi kutanguliza kusema kwamba ni vyema wauguzi wakagoma kwa sababu ya mazingira magumu ya kazi, ila ukweli halisi kusabaki kwamba huduma ya uuguzi inaanza kwanza kwa moyo wa mtu kutoa huduma kuliko maslahi, na mazingira ya kazi yapo. Tungependa mazingira yao yakae vizuri sana, lakini tunapenda wauguzi wanaotanguliza huduma na huruma kwa mgonjwa kabla ya maslahi. Lakini pia niseme kwamba matatizo au changamoto za wauguzi ni nyingi sana, ni nyingi kabisa, ambazo zinapaswa sasa kuangalia kwa ukaribu na kwa mfano niweza nikataja chake ambazo zipo. Jambo la kwanza ambalo naliona ni kubwa, ni kwamba wauguzi wengi wako katika hali hatarishi ya kiusalama wa afya zao, kwa sababu ya kukosa vifaa vya kuwakinga na maambukizi ya magonjwa yanayoletwa na wagonjwa. Na unakuta pia katika eneo hili e, wauguzi hawapewi vile inaitwa risk allowance. Naam, yaani ile wanayopewa posho inayotokana na hatari wanayokumbana nayo lakini pia wauguzi wanafanya kazi masaa mengi. Wauguzi wanakuwa mara nyingi pia wanatafsiriwa vibaya na wagonjwa na ndugu za wagonjwa, kwa sababu wanafikiri wakati mwingine wamesemeleshwa kutoa huduma, lakini kumbe ni kwa vile madaktari wana watu wengi wa kuwaona, kwayo muuguzi aweza akamruhusu mgonjwa kwenda kumwona daktari kwa haraka kwa sababu ya idadi ya watu wanaohurika katika mahospitali yetu na ime kadhalika. Pia kuna shida pia ya mfumo wa elimu ya wauguzi Mfumo huu nao una shida kidogo, kwa sababu halo, tunakusikia vizuri kabisa, bwana Makiao ya yeah. kwa sababu mfumo huu una shida kwa sababu si rahisi kusikia muuguzi bingwa, kwamba muuguzi huu ni bingwa kwa kuhudumia watoto au ni muuguzi bingwa kwa kuhudumia watu waliopata majeraha ya moto. Kwa hiyo unakuta kwamba muuguzi anaweza kasoma mpaka akapata shahada ya kwanza bila kuwa na sehemu uh -huh. ya ubobezi uh anapoweza kuitwa bingwa kama madaktari wanavyokuwa. Kwa hiyo tungependa pia mifumo ya elimu ikieruhusa kwa waumizi kuwa na nafasi ya kuwa na ubingwa, kuwa na ubobezi uh katika maeneo yao maalum -huh. badala ya kukaa katika ile unasema uh taaluma -huh. ya kijumla ambayo wengi ndio wanaoipata kwa sasa. Ikadhalika pia kuna shida ya Exaudi, samahani nimekukatiza. Umezungumzia mfumo wa elimu kwa wauguzi. Kwa kuwa wewe uko upande wa utawala katika hospitali maarufu hapo KCMC Moshi, je, uh, kuna mikakati yoyote ya muda mfupi ambayo imewekwa ili kuweza uh, kuwainua kielimu wauguzi, eh, kutoka daraja moja kwenda nyingine, ili kuendana na hali halisi ya kiteknolojia na maisha ya sasa yaliyopo? to sana madam kamiti na inafanyika katika kiwango cha hospitali tu, lakini tungependa mikakati e, mika hii ifanyike katika kiwango cha kitaifa, ili waingie katika taaluma za kitaifa na mfumo wa sera za kitaifa za elimu wa ya wauguzi vitasaingia katika mitaala ya kijumla. Itawasaidia wauguzi wetu pia waweze kuwa wauguzi wa kimataifa, waweze kwenda sehemu nyingine, pia watambulie sawasawa na wauguzi wa mtu mwingine lakini kwa viwango vya ndani ya hospitali juhudi zinafanyika sana lakini bado hazijatosheleza. Asante sana uh, bwana Exaud Makiayo kutoka KCMC Moshi, hospitali ya KCMC Moshi, kwa mchango wako. Na kitu kizuri ambacho nimefurahia katika mchango huo ni kwamba mm -hmm. licha ya kwamba kuna changamoto, labda vifaa havitoshi mm -hmm. hakuna sababu kabisa ya kumwacha mgonjwa akitaabika, kwa hivyo ni taaluma ambayo pia kando na fedha mm -hmm. na pando, kando na mazingira mm -hmm. kuna utu, kuna ubinadamu, kuna taaluma, kwamba ndani yako kuna moyo wa kusaidia walio na mahitaji, hasa wagonjwa. Ndio hicho kitu alichokizungumza awali kabisa mm -hmm. tukianza kuzungumza naye muuguzi mm -hmm. uh, Shila Saidi kwamba hii ni kazi ya kujitolea ni Nnam. kitu ambacho wanacho moyoni, wanakabiliana na masuala mengi uh, wagonjwa kughadhibika mm -hmm. na huduma hali kadhalika mm -hmm. mm -hmm. mgonjwa kuona kwamba ye ahudumiwi haraka kuliko ngine lakini, kutokana na kwamba tayari wameshajitolea ni kitu ambacho wanakipenda wa kutoa huduma za kijamii ndio maana mpaka leo, Naamu. Wanaendelea kufanya kazi. Mm-hmm. Naona muda pia unatukimbia nimebakiwa na takriban dakika moja. Sina budi kuwashukuru wewe, Exaudi Makiao kutoka KCMC Moshi, Tanzania, hali kadhalika nikushukuru muuguzi Shila Saidi kutoka Tanzania na kushukuru muuguzi Margaret kutoka Tanzania, hali kadhalika muuguzi Trisha kutoka Kenya ambapo simu yako ilikuwa na matatizo. Na kushukuru pia wewe msikilizaji kwa njia moja au nyingine umepata fursa ya kupiga simu hapa studio na kutoa mchango wako kuhusiana na kile ambacho tunazungumza tumeshazungumza hii leo hapa studio. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nimekuwa nikishirikiana na mwenzangu Harizon Kamau upande wa pili. Mwongozaji wa matangazo alikuwa anaitwa Aida Isa, msimamizi alikuwa ni Meri Mgawe. Shukran kwa kutusikiliza. Endelea kusikiliza Sauti ya Amerika VOA mahala popote ulipo wakati wowote, na tunakutakia wikendi njema.