Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Tis Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mapambano kati ya vikosi vya jeshi la Somalia vinavyoungwa mkono wana mjiji katika eneo na lile kundi la wanamgambo la Alshababu yamesababisha angalau vifo kumi na tatu vya wanamgambo. Walioshuhudia na maafisa walisema mapambano huko katikati ya Somalia leo Jumamosi yalianza baada ya wanamgambo waliokuwa na silaha wa Al Shababu walipojaribu kuweka kodi kwa wakazi wa Halfolei, kijiji kimoja kwenye eneo kilicho karibu na mji wa Jalalasi katika wilaya ya Hiran. Mkuu wa wilaya wa eneo wa mji wa Bulabarde, Abdi Dahir Gure, aliambia VOA kwamba wanajeshi wa serikali wanaowasaidia wafugaji walishiriki katika mapambano makali ya zaidi ya saa tano za ufyatuaji risasi na wanamgambo. Maafisa wa serikali ya Somalia katika eneo walisema vitengo vingine vya jeshi la taifa la Somalia viliingia katika vijiji vingine kwenye eneo kuwazuia wanamgambo kujipanga tena na kufanya tena mashambulizi yenye kusababisha vifo pamoja na uharibifu. Waasi wa kundi la Taliban inaripotiwa wameua zaidi ya wanamgambo wa serikali sitini na watano na wamesonga mbele katika mashambulizi mapya kote Afghanistan katika muda wa siku mbili zilizopita. Mapambano katika majimbo yaliyopo magharibi ya Fara na kusini ya Zabul yalizuka Alhamis wakati waasi waliposhambulia vituo vya nje vya usalama katika maeneo hayo. Chanzo kimoja cha usalama kilithibitishia VOA leo Jumamosi kwamba waasi, majira ya usiku, walishambulia wilaya ya Al Khardab huko Zabul na kuua polisi ishirini na wawili na kujeruhi kumi na wawili wengine. Chanzo hicho kiliongeza kwamba waasi pia walizingira vituo vitatu vya usalama lakini hawakutoa taarifa zaidi. Naibu gavana wa jimbo Rehmatullah alithibitisha mapigano katika wilaya hiyo akisema vikosi vya Afghanistan vimeanza mashambulizi na kuvirudisha nyuma vikosi vya uasi. Waziri mkuu mpya wa Malaysia, Mahathir Mohamed, alisema leo kwamba alimzuia mtangulizi wake kuondoka nchini humo. Waziri mkuu huyo alisema ni jukumu lake la kuweka marufuku ya safari kwa waziri mkuu wa zamani Najib Razak na mke wake. Shirika la habari la Associated Press linaripoti kwamba ilani hiyo iliyovuja kuhusu safari ya ndege ilionyesha Najib na mke wake walipangiwa kuondoka na ndege binafsi leo Jumamosi kuelekea Jakarta. Mahadhir mwenye umri wa miaka tisini na miwili alisema serikali imegundua ushahidi wa kina wa uhusiano wa Najib kuhusika na kadhia kubwa ya rushwa. Najib alitangaza kwenye Facebook kwamba alikuwa anakwenda mapumzikoni, lakini atarudi baada ya wiki moja, na kuzusha uvumi kwamba alijaribu kukimbia uwezekano wa kufunguliwa mashtaka. Najib anakanusha kutofanya kosa la aina yeyote. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kundi moja la uasi wa kikabila huko kaskazini ya Miarma limeshambulia vikosi vya usalama kwenye kasino katika eneo moja karibu na mpaka na China na kuwa watu 19 wakiwemo raia 15 na watu wanne wa vikosi vya usalama pia watu ishirini na wawili walijeruhiwa. Msemaji wa serikali Zaw Htet alisema operesheni ya waasi ilikuwa ni shambulio la uharibifu la ugaidi. Kundi hilo la uasi Taang National Liberation Army, TNLA, linadai kuhusika kwa shambulizi la leo katika mji wa Muse katika jimbo la Shan. Wakati huo msemaji wa TNLA Kanali Tar Aik Kyaw alisema shambulizi lililenga wanajeshi na wanamgambo ambao wanaendesha kasino, lakini walikubali kwamba raia huenda walikuwepo katika majibizano ya risasi. Jimbo la Shan linapatikana kwenye mpaka unaokatisha kati ya Myanmar na wilaya ya Yunnan huko China, kituo kikubwa cha biashara kati ya nchi hizo mbili. TNLA ni moja ya makundi kadhaa yanayopigana kwa ajili ya kujipatia uhuru zaidi huko kaskazini ya Myanmar. Wapiga kura wa Iraq wamekwenda kwenye vituo vya kupiga kura leo kwa uchaguzi wa kwanza kitaifa tangu kundi la wanamgambo wa Islamic State IS walipofurumushwa nchini humo mwaka jana. Wapiga kura wanachagua kutoka wagombea elfu saba wanaowania viti 329 kwenye bunge la taifa. Vituo vya kupiga kura vimewekwa kote nchini humo, ikiwemo katika makambi mahala ambapo zaidi ya watu milioni tatu waliokoseshwa makazi kutokana na mapambano ya IS pamoja na vita vingine vilivyopoteza maisha ya watu. Baada ya kutangaza matokeo ya kura ya leo Jumamosi, itachukua miezi kadhaa ya kukamilisha mkataba kabla serikali mpya kutokea mwisho. Wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk kilichorushwa jana siku ya Ijumaa. Msikilizaji, ninakukaribisha rasmi katika kipindi cha Live Talk kuanzia hivi sasa kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Livetalk inaenda kwa muda wa takriban saa nzima, yaani dakika 60 kutoka hivi sasa, ambapo tutakuwa tukizungumzia kwanza kabisa mazingira ya waalimu katika maeneo ya kazi, na sehemu ya pili ya Livetalk tutazungumzia mazingira ya kazi za wauguzi katika eneo la Afrika Mashariki. Kukuendeshea kipindi hiki hii leo mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nitashirikiana naye na sehemu hii ya kwanza ya LiveTalk ambayo inaangazia mazingira ya kazi za waalimu katika eneo la Afrika Mashariki, tutakuwa na profesa kutoka chuo kikuu cha Nairobi, Charles Mkwaya. Hali kadhalika tutakuwa na mwalimu mstaafu kutoka chama cha waalimu kule Tanzania, Mwalimu Mokoba, na vilevile vile tutakuwa na maoni kutoka kwa wanafunzi wenyewe, wanasemaje wakiwa katika maeneo ya shuleni yapi wanayokumbana nayo changamoto kwao ni zipi, na tutaangalia nini ambacho kinapaswa kufanya. Msikilizaji, pia wewe kama mzazi au pia mwanafunzi, msikilizaji unakaribishwa hapa studio kushiriki katika kipindi hiki kwa kutupigia nambari yetu ya simu hapa studio, ukianza na alama ya kujumlisha 12026193151 Narudia tena msikilizaji, wapo unataka kushiriki kutoa maoni yako au kuchangia kile ambacho kinazungumziwa hivi sasa, basi tupigie simu hapa studio, ukianza na alama ya kujumlisha kisha 12026193151 mbili, mbili, moja, moja. Na kushukuru sana kuendelea kusikiliza matangazo ya Sauti Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Hali kadhalika nawashukuru washiriki ambao tayari mpo katika laini ya simu hivi sasa kujumuika nasi katika kipindi hiki cha Live Talk, tukianza kuangazia mazingira ya kazi za ualimu na majukumu yao. Asante kunipatia hii nafasi. Kwa majina ni Amiani Patrick, natoka Sarbo, Kenya. Mimi mwenyewe ni mwalimu, ni mwalimu wa shule ya msingi. Matatizo ni mengi, kwa sababu hapo awali tumeona idadi ya wanafunzi ni wengi kwa darasa, alafu tuna upunguvu ule wa walimu lakini ni vizuri serikali imejaribu, alafu kuna ile free primary education fund inapeana kwa shule, alafu pia vitabu inapeanwa sasa. Alafu sehemu zingine serikali imefanya tena juhudi ile free feeding program, ile mankuli ya mchana wanafunzi wanapata. Lakini changamoto labda nizungumzie juu ya waalimu, mimi kama mwalimu pia nilijaribu ku kusoma soma kidogo nikiwa na dhana kuwa labda nitaongezewa daraja kidogo na vitu kama hiyo. Sasa hiyo ni changamoto ya kwanza. Sasa ni vizuri serikali iangalie sehemu hiyo, kwa sababu ukiongeza masomo hasa kwa kupata digri yako, ni vizuri uangaliwe, ndio labda utekeleze kazi yako vizuri. Alafu changamoto nyingine, labda tuseme vile serikali ya ya kaunti ina mamlaka zaidi juu ya shule za chekechea zile za nasari na tumeona yenyewe, si kaunti kama yangu sasa Kakamega. Unaona shule za chekechea zimejengwa karibu kila mahali. Hapo awali kulikuwa na changamoto, wanafunzi wadogo wanaenda sehemu mbali, wanatembea muda mrefu, lakini sasa unaweza kuenda tuseme kama nusu ya kilomita ama mita mia mbili, unapata ile shule ya chekechea tunashukuru sana, uh, mwalimu Patrick. Basi kwa kuungana nasi, hebu kwanza tum, tusikie msikilizaji Pascal Mbugani ambaye amepiga simu kutaka kuchangia mada yetu tunaozungumza hivi sasa, kabla ya kusikiliza maoni ya wanafunzi wenyewe, wanasemaje kuhusiana na mazingira ya kazi za uwalimu. Asante sana, naitwa Pascal Mbugani, natoka kijiji cha Rusenga kata ya Karenge wilaya ya Biharamuro Kagera, Tanzania. Mimi naishi kijijini kabisa. Kwa kweli, walimu wako kwenye mazingira magumu sana, hususan katika shule yangu ya msingi Rusenga hapa kata Karenge wilaya ya Biharamulo Kagera, Tanzania. Kwanza hatuna miundombinu ya kutosha, nyumba za walimu hakuna. Serikali inatuambia tuchangie sisi walimu tushiriki katika kujenga nyumba, tuiniwe boma, baadaye serikali italeta mabati na mbao lakini sisi wananchi tuna hali sio nzuri sana kwa kweli. Mimi nasema kama mzazi, walimu bado wako nyuma kabisa katika serikali zetu kuwaboreshea mazingira, mara mishahara yao. Nasikia kwamba chacha ikizi kiwango, basi mimi natoa tu kwa, kwa serikali zetu za Afrika Mashariki. Kwa kweli walimu ndio wana, wanatoa ujinga watoto wetu mpaka mimi hapa nimefundishwa na walimu mpaka sasa, na najua kusoma na kuandika na mambo mengine. Hata nyie kule watangazaji VOA Washington DC, mmefundishwa na waalimu. Kwa kweli, waalimu hawako katika mazingira mazuri kabisa. mm -hmm. Natoa wito kwa serikali zetu ili waboreshee walimu. Nashukuru sana Paskali Mbugani kwa mchango wako huo. Hebu sasa turudi kwa mwalimu Uh, Exaudi ambaye amekuwa akifundisha katika maeneo mbalimbali ya, ya shule huko Tanzania. Tufahamishe mazingira ya kazi za walimu katika eneo lilokuwa ukilifundisha yako vipi? Okay, mimi ni Exaudi, uh, John Machao, ninakiri kusema kwamba walimu wanakuwa na changamoto nyingi sana na katika mtazamo mkubwa wa walimu wa Tanzania ninaona kwamba kuna mambo mengi ambayo yanapaswa kufanyiwa kazi ambayo kwa muda mrefu sana yamefundiwa macho. Na jambo la kwanza ni swala la vitendea kazi. Walimu wengi wana ari ya kufundisha na wana wanafunzi ambao wanapenda kusoma, lakini unakuta kwamba vitendea kazi hakuna. Unapokuwa kuna shida ya vitabu hawata vifaa vya kielektroniki kama vile kompyuta, inamfanya mwalimu anayetaka kufundisha afundishwe katika mazingira magumu sana Ma lakini kadhalika kuna tatizo la madeni. Walimu wengi sana wanadai madeni ya muda mrefu na hawajalipwa ken, jambo hili pia linawavunja moyo walimu ambao wamepaswa kuendelea na kufundisha vizuri. Kwa mfano tukiangalia tu kwa mfano e, katika wilaya ya au halmashauri ya Bukombe na Busokero inasemekana kwamba mpaka Oktoba mwaka jana walimu walikuwa na dai zaidi ya milioni mia nane kutoka serikali kama deni yao, na hili linawavunja walimu moyo. Lakini pia kuna swala lingine ambalo linaangaliwa kwa jicho lingine ni suala la ubaguzi. Mm-hmm, kumekuwa na ubaguzi katika utekelezaji wa kuwapandisha walimu madaraja katika maeneo mbalimbali, hata pale ambapo walimu wapya wanapandishwa madaraja na wale wakongwe wakaache na maeneo yao jinsi walivyokoa. Sasa jambo hili pia linaleta utengano naam, ambao si mzuri. Mm -hmm. Tunashukuru sana. Basi endelea kuwepo katika laini ya simu vile vile na wanafunzi, baadhi ya wanafunzi pia wameshiriki katika kipindi hiki na kueleza yale ya ambayo wanaona wanakumbana nayo katika uh, mazingira ya shule. Hebu tumsikilize mwanafunzi huyu, yeye amejitambulisha kwa jina la Jafari kutoka eh, mimi ni mwanafunzi wa mojawapo ya shule ambazo ziko katika nchi ya Tanzania na katika shule yetu au institution yetu, ambao sisi tunasoma kuna baadhi ya matatizo ambayo tunaassess kama wanafunzi, na mengine yanatokana aidha na mazingira ya, ya institution yetu au inatokea na, na sababu za wakufunzi wetu wanaotufundisha au utakuta mengine kama wanafunzi kama wanafunzi tuna demand vitu fulani tutokee navyo ila tunashindwa ukuwa navyo na sababu mbalimbali. mb mfano mzuri katika institution yetu matatizo ambayo tunaweza tuka ya, ya, ya kumba, tunakuta kuna matatizo ya katika vifaa vya kujifunzia, sababu unaweza ukaenda library au maktaba nyingine yoyote ambayo iko katika mazingira ya institution, unaanza kutafuta labda mtaala fulani au ni kitabu fulani mwisho wa siku unakitafuta, unakikosa kile kitabu unavyo di, di, demand, kwa further information labda upate ni kitu fulani, wanakwambia iko kipo out of reach, sababu kama institution imeshindwa kuafodi kupatikana kwa hivyo vitu. Kwa hiyo mwisho wa siku unakuta inatuletea matatizo sana, au changamoto kubwa sana katika masomo yetu, ndo maana unakuta hata zile goals ambazo unajiwekea mpaka mwisho wa siku au mwisho wa muhula nimesoma kitu fulani, unakuta umefikia ni nusu au ro ro ro robo na nusu ya kile kitu. Haya, unasikia kwamba kuna changamoto ya kazi ambazo mwanafunzi anatakiwa azitekeleze kwa muda fulani, fulani, nakuwa ni vigumu na pia ni vigumu kwa mwalimu, mazingira yanaendelea kuwa magumu zaidi mm -hmm. lakini hebu tumsikie Isaac Mutai kutoka Uasin Gishu, huko Kenya, naye karibu sana kwenye live talk. Asante uh, sana bwana mtangazaji kwa kunipea na uh, nafasi hii. Nafikiri nimefurahia kwa sababu hata mimi mwenyewe ni mwalimu. Mimi ni mwalimu uh -huh. ambaye anafundisha shule za msingi huku Kenya. Vizuri sana. Uh, kwa hivyo, uh, changamoto za walimu ni nyingi, haswa hapa nchini Kenya. Changamoto ya kwanza ni mambo ya idadi ya wanafunzi. Ukiangalia katika viwango ambavyo vinatakana ni kwamba mwalimu anatakiwa kufundisha darasa ambalo lina wanafunzi kuanzia thelathini na tano usipita arobaini. mm-hmm. Lakini ukija katika shule hasa ma shule za mashambani unapata idadi inaenda kubwa, ina, ina, inakuwa uh, kubwa kuliko kile ambacho kinahitajika. Kwa hivyo hilo ni changa- hiyo ni changamoto vilevile. uh, uh, tukija mambo ya mishara, nafkiri imekuwa wakati mwingi wal walimu ile kazi wanafanya, wanahisi kwamba mshara ambao unalikwa pale haitoshani na kazi ambayo anafanya, kwa hivyo hiyo bado ni changamoto. Alafu juzi tena kumekuwa na mambo ya kuhamisha walimu uh, kuanzia uh, jumba ambalo wanaishi mpaka mahali pengine, kwa hivyo imekuwa changamoto kwa walimu wengi sana. Mm-hmm, imekuwa si si rahisi. Uh, nafikiri kwa leo mm, lakini laki, laki, Bwana Mtai, usiondoke usiondo kwanza Deo. Wewe ni mwalimu, wengi wanaochangia wanalalamika changamoto, matatizo fulani kwenye mazingira ya kazi. Hebu niambie jambo moja tu ambalo pia ni nzuri na taaluma ya kufunza, kuna lazima kuna kitu kimoja kizuri. Yeah, he, si jambo ambayo ni kizuri kwamba jusi, uh, uh -huh. tumekuwa na ule, baada ya mgomo wa walimu kumekuwa na kuongeza mshahara kidogo, kwa hivyo nafikiri Uh, kwa kile kiwango ambacho tuko saa hii walimu wana wanafurahia, uh, ile mshahara ambayo inapatiwana saa hii, na vilevile inawarifiki uh, uh -huh, sana lakini wanaona si mbaya sana na vilevile, alafu vilevile uh -huh, jusi, uh, tumekuwa na vitabu, tumekuwa na, na mpango wa serikali kupata uh, uh aha, kuna hiyo vitabu kwa kupatia wanafunzi, nafikiri wameanza darasa la nane saba alafu kuelekea namna hiyo, ndiyo sawa. Wanafunzi, walimu, wanafurahia kidogo, kwa wakati huo hawana shida sana, lakini nafikiri pia walimu wanapata likizo mara tatu kwa mwaka, kinyume na wafanyakazi wengine wa serikali, au vipi? pale wakati wanafunzi wanapokwenda likizo, ndiyo, ni kweli. Lakini ukiangalia muda huo tena ni mchache sana, kwa sababu walimu wana, tumempoteza. Nilitaka kidogo anieleze, wanasema, unajua, nina dada zangu walimu, wanasema, kando na wafanyakazi wengine wakati wanafunzi wanapoenda likizo pia wanaenda likizo. Kwa hiyo wana likizo tatu mm -hmm. ndani ya mwaka, lakini kabla ya tuendelee, naona kwenye laini ya simu tunaye huyu jamaa kutoka Tanzania, Elisha uh, Mazoya na nataka kuchangia kwenye mada yetu. Nafikiri walikuwa wasikilizaji wengi kabla tumalize sehemu ya kwanza, walikuwa bado wanataka kuchangia. Mm, unajua kipindi -hmm. kinavyoendelea ndivyo <laughs> watu wengi wana simu zinazidi kupamba, kupamba. kupamba. Hebu tumsikie naye anasema nini, karibu. Naaweza nikasema kwamba mazingira ya kadha hizi mbili, nikimaanisha wauguzi manesi na hata madaktari pamoja na walimu, mazingira yao ni magumu ya utendaji wa kazi, kwani kwanza hata kazi wanazozifanya kseme kwamba ni za kujitolea. Na manasema hivyo kwa sababu gani? Ni za wito lakini mazingira yanayowazunguka ni magumu, hasa wakati mwingine. Nikiongelea upande wa walimu, hawana nyumba za za kuishi, wakati mwingine shule zinakuwa ziko mbali, hivyo kuwavunja ule moyo na ile hali ya kufundisha vyema wanafunzi au watoto wetu. ili kwenye kadha ya unesi na kwenyewe bado kuna tatizo tena, ni kubwa. Nao wanakabiliwa na changamoto nyingi, hasa ukosefu wa vifaa tiba, wagonjwa wengi wao wakiwa ni wachache, hivyo wanafanya kazi kubwa. Na nichukue fursa hii kuiomba serikali ijaribu kuangalia maeneo haya kwa ukubwa na umakini na niombe kitu kingine, basi bajeti ya sehemu hizi ikiwemo afya na elimu, basi ziwe kubwa ili kukidhi mahitaji na matarajio ya wananchi. Nakushukuru sana, Bwana Elisha Mazoya kutoka Mwanza, Tanzania. Asante sana, asante sana. Haya basi, kama ulivyomsikia, msikilizaji huyu alikuwa akieleza zile tunaweza tukasema ni changamoto anazoziona katika idara hizi mbili, ya afya mm -hmm. na ya uguzi mm -hmm. Lakini hivi sasa tayari pia tuna wauguzi tukiwa nao katika laini ya simu. Muuguzi uh, Sheila Saidi, hali kadhalika tuna muuguzi Magret, nikianza na muuguzi Treza. Hebu tueleze basi uh, majukumu yako pale unapofika eneo la kazi ukawakuta wagonjwa tayari wanakusubiri wamepanga laini na kadhalika, nini hasa unachotakiwa kukifanya kwa wagonjwa hao na nini hasa unachotakiwa kufanya katika uh, profeshono yako kama muuguzi? Asante sana kwa kuangazia wauguzi kwa wakati huu ambao tunasherehekea wiki yetu ya wauguzi duniani nzima. Mimi pale ambapo nafanya kazi, nafanya kazi kwa zahanati ninapoingia kazini ninatarajiwa kutoa huduma za kuzuia magonjwa, huduma za kuboresha afya, huduma pia za kutibu. Na mahususan ninapoingia katika ile zahanati uhum, kwa vile kuna vyumba tofauti tofauti, huwa ya kwanza ni kupanga ile nafasi yangu ama sehemu yangu ya kazi, ninapopokea ripoti kutoka kwa mwenzangu ambaye amekesha ama ameshinda mchana, maanake kazi zetu tuwapishana pishana, pishana. Mm -hmm. Kila wakati lazima kuwe kuna muuguzi katika ile zahanati kwa masaa ishirini na manne kwa hivyo, kutegemea na ule wakati ambapo naingia kazini, jambo la kwanza kupokea ripoti, la pili ni kuwaongelesha wale wagonjwa wangu nakuweza kujua niyategemea pale ambapo wanafanya kazi, kwa mfano kama ni kwa kliniki ya wana wanawake wajawazito tuliza una, unaendelea una kutupata vizuri ukiwa Kenya? Mm, mawasiliano. Mawasiliano kidogo. Ah, ameanza kueleza anavyojiandaa na maandalizi anayofanya <coughs> pindi anapofika katika maeneo ya kazi. Hebu, na wewe kama muuguzi pia tueleze. Mazingira yako ya kazi unapofika, maandalizi ni yapi, na changamoto labda kidogo unazokumbana nazo taaluma hii ya uuguzi mimi ni Sheila Saidi kutoka Tanzania, ni muuguzi na napofika katika sehemu yangu ya kazi, sehemu kubwa nafanya pati li nafanya kama muuguzi na sehemu nyingine nafanya kama kiongozi. Lakini mkwamba, asuburi, fika, ni kwamba asubuhi inapofika nafanya sorting ya kuweza kuona kwamba katika nafasi yangu ya uongozi, kila department au kila section watu wote wapo katika sehemu zao za kazi kwa ajili ya kutoa huduma kwa hao wagonjwa wetu au kwa hao wateja wetu ambao wanatutegemea. Na wakati mwingine lazima katika kufanya kazi na kuangalia kwamba kazi zinakwenda vizuri, lazima kuwepo na ule utaratibu wa kufanya soti. Kuna wagonjwa wengine ambao wanafanya wanakuja kama wagonjwa wa nje, kuna tunatoa kipaumbele kwa wale waliozidiwa, ambao wanahitaji kwanza huduma ya haraka zaidi lakini wakati huo tukiwa tunawaelimisha wale wengine, sio kwamba tunafanya katika ubaguzi, ni katika ile hali ya kuokoa mtu asikae kwenye chu, au mtu asichelewe zaidi kwa ajili ya kupata huduma. Kwa wagonjwa ambao wamelazwa, ni kwamba kuna ule usimamizi mzuri wakiisha, kwamba kila mtumishi aliepo kwenye seksheni yake ya kazi anafanya wajibu wake anaotakiwa na wagonjwa wanapata huduma zao kama wanavyostahili bila kuwepo na ubaguzi wa aina yoyote ile kuangalia rangi, kabila, dini au chochote mm, ile kuwa na ule wito kama wito, lakini wakati huo tukijua kwamba kazi yetu ya uguzi pia ni taaluma. Ni katika kazi zetu za uguzi kuna challenge au kuna changamoto nyingi tunazokutana nazo, lakini kwa sababu kazi yenyewe ni sehemu kubwa ni wito, tunabidi kukabiliana nazo na kutoa huduma zetu kama inavyotakiwa tukiwa tunaangalia zaidi wakati mwingi kwa wauguzi, tunaweza tukakuta kuna upungufu wa vitendea kazi, lakini hiyo haituvunji moyo kuacha kutoa huduma zetu. Na wauguzi wanapokuwa zamu, kuna challenge kidogo kuhusu swala la usafiri, kuhusu jinsi ya kuwahi kazini, kuhusu jinsi ya kupata nyumba kwa ajili ya wale watumishi, lakini nyewe, kwa sababu kazi yenyewe mtu amejitolea kwa moyo wake na anaipenda vile, challenge tunakabiliana nazo wakati mwingine katika jinsi yoyote ile ya kuweza kuwahi kazini japo nyumba saa nyingine kwa watumishi ni tatizo, lakini mm -hmm. tutafuta jinsi ya kupata nyumba karibu na eneo la kazi, lakini tunafanya kwa moyo, kwa kujituma, kwa kuwapenda wagonjwa, na hasa tukizingatia tarehe kumi na mbili ni siku ya kumwenzi mwaazizi wetu kwa shughuli za uuguzi duniani. Lakini wakati bado tunaendelea na kipindi hiki, hebu tumsikie basi Huyu ni mgonjwa ambaye ametembelea hospitali mojawapo huko nchini Tanzania na kujionea kile ambacho amejionea. Tumsikilize bibi huyu, anajulikana kwa jina la Zainab, akielezea changamoto anazozipata katika eneo la hospitali kama mgonjwa. ano kwa hali halisi ilivyo hapa kwetu e, Tanzania, kwa kweli wauguzi, madaktari wako vizuri, wanatibu wanasaidia, lakini wauguzi kwa kweli wanakuwa yani, hatupi ushirikiano vizuri. Na kitu kizuri ambacho nimefurahia katika mchango huo ni kwamba mm -hmm. Licha ya kwamba kuna changamoto labda vifaa havitoshi mm -hmm. hakuna sababu kabisa ya kumwacha mgonjwa akitaabika. Kwa hivyo ni taaluma ambayo pia, kando na fedha mm -hmm. na pando, kando na mazingira mm -hmm. kuna utu, kuna ubinadamu, kuna taaluma kwamba ndani yako kuna moyo wa kusaidia walio na mahitaji, hasa wagonjwa. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha Live Talk cha marudio kutoka hapa mjini Washington DC, kilichoandaliwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Harrison Kamau. Ufuatao ni muktasari wa habari. Mapambano kati ya vikosi vya jeshi la Somalia vinavyounga mkono wana vijiji katika eneo na lile kundi la wanamgambo la Al Shababu yamesababisha angalau vifo 13 vya wapiganaji wanamgambo, walioshuhudia na maafisa walieleza hayo. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington, DC.