Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo, katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo katika kwa undani tutaangalia bomoa bomoa ambayo imekuwa ikiendelea katika mpaka wa Congo DRC na nchi ya Rwanda, ambapo baadhi ya wananchi wamelalamika kwamba nyumba zao kubomolewa bila ya kulipwa fidia katika maeneo ambayo wamekaa kwa miaka mingi. Na katika sehemu ya pili vilevile tutaangalia e, suala la mgomo la wafanyakazi wa vyuo vya elimu ya juu nchini Kenya. Ninawakaribisha, mimi ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika kwa undani hii leo ambapo tunaanzia nchini DRC. E, katika eneo ambalo unapatikana mpaka wake na nchi ya Rwanda ambapo habari ambazo tumezipata kutoka kwa mwanahabari wetu ambaye yuko huko Austere, Malivu, Austere Malivika ni kwamba kumekuwa kukifanyika bomoabomoa ya nyumba za wananchi kutoka nchini Rwanda na kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, e, kupisha eneo la wazi la mpaka baina ya nchi hizo mbili ambalo limekuwa likivamiwa na wananchi kutoka nchi zote za Rwanda na DRC. Baadhi ya wananchi wa eneo hilo wamelalamikia juu ya kutolipwa fidia ya kile ambacho wanaeleza kwamba walikuwa wakiishi katika eneo hilo kwa kipindi kirefu. Mwanahabari wetu Ausa Malivika iko kutufahamisha. Malivika, moja kwa moja, hebu tueleze kwanza, hili swala limeanzaanza vipi? Kwa nini hivi sasa ndipo hatua zinachukuliwa za kuvunja nyumba hizi za watu. Kwa kweli ni kwamba mimi mwenyewe nimezungumza na Waziri wa Ardhi Sharihi Nzandukakivita, akasema kwamba suala hili sio kwamba limeanzishwa leo. Akasema kwamba kuna zaidi ya miaka arobaini watu waliambiwa kwamba huo ni mpaka na lazima watu waondoke. Akasema kwamba hizi shughuli zilianza wakati wa Mobutu na Habyarimana, yaani wakati wa zamani na hata watu walilipwa pesa ili waondoke katika ile sehemu ambayo ilikuwa inajulikana kama vila mpaka, lakini kwa bahati mbaya watu walisahau mpaka sasa, miaka arobaini na zaidi, watu walikuwa tayari wana, wanaendelea kujenga katika mipaka. Alafu anasema kwamba sasa hivi ni kwamba serikali ya Kongo pamoja na ile ya Rwanda inaelewana kwamba lazima utekelezwaji wa kuweka mipaka halisi iweze kufanyika kwa haraka, kwa sababu imekuwa tatizo kati ya Kongo na, na, na, na Rwanda na huwa kila mara unaona askari jeshi wa Rwanda wanakamatwa kwenye upande wa Kongo na askari wa, wa Kongo wanakamatwa kwenye upande wa Rwanda. Kwa hiyo nchi hii lazima imalizike kwa haraka, na ndio shughuli ambazo zinaendelea hivi sasa, bomoa bomoa, watu wanalazimishwa kubomoa nyumba zao, ama hata serikali inakuja na watu kubomoa nyumba ili watoke katikati ya mipaka na hapo, wameanza kuweka mipaka mipya ambayo inaonekana hata kwa umbali, wameweka rangi nyeupe na mausori malivika. Basi tumsikilize uh, mahojiano yako uh, pamoja na waziri huyo wa ardhi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo alielezea suala hili kwa upana zaidi. na ndio sasa tuliweka hiyo commission ya kuweza kuclarify kupana Uh, ukweli juu ya mipaka yetu sisi eh, Kongo na Rwanda nchi jirani. Unajua tangia zamani President Mobutu alikuja hapa na Bierimana na wakaweza kuwaambia watu kama hiyo ni boda na hata fidia waliweza kupatia watu. Sasa, gisi siku imepita, watu wanajua, lakini watu walikuwa wanawaza kama vitabaki hivyo hivyo. Siku tatu baadaye tutakuwa tumesafisha mpaka yote kuanzia hapa fasi kwenye watu wanakaa kufika grand barrier, ili tukuwe na uhakika kama mpaka yetu umeheshimika. Wale ambao hawajui Goma wangependa kujua ni sehemu gani mnabomoa na ni kilometa ngapi mnasafisha? Unajua hii mambo ya mpaka sio tu hapa kwenye watu wanajenga E, inaendelea mpaka hadi Kibumba na hadi Taruchuru, lakini commission imetumika kutoka Grand Barrier kwenda hadi Kibumba na fasi yote hakuna tatizo moja. Kuna fasi kwenye watu wamejenga wakongomani, na kuna fasi wanyarwanda wamejenga kwetu, nao wameendelea kubomoa. Tukaendelea ngambo ya Grand Barrier, ni wanyarwanda ndio wako wanabomoa fasi yetu, na sisi tunabomoa ngambo kwenye tulikuwa aa, fasi ya Rwanda na kwenye walikuwa karibu na boda kabisa kwa, kwa line. Kongo na Rwanda wote wanabomoa, wanabomoa, wanabomoa kama walikuwa ngambo yetu na walikuwa wamejenga, lazima wabomoe, na sisi kama tulikuwa ngambo yao. wala kwa mpaka gisi tunashimama hapa unaona, manyumba manyumba zengine zilikuwa ngambo ya Rwanda na zingine zinakuwa kwa boda kabisa, lazima tubomoe. Kwa nini mnabomoa nyumba za watu upande wa Kongo? Unaona, hapa kwenye mimi nasimama iko Rwanda sio Kongo. Mambo ya mpaka na Kongo na Rwanda imefanya siku mingi, na ilikuwa na tatizo kidogo hapa kwa mgini. Kuna wakongomani walikuwa wamejenga fasi ya Rwanda na kuna wanyarwanda walikuwa wamejenga fasi ya Kongo. Nji mbili ikasikilizana kufanya commission ya kufanya ya kuangalia mipaka namna gani wata wataangalia kwenye imepita, na sasa hivi tuko mwa ile operation ya kuambia wandugu zetu waondoe nyumba kwa mpaka. Na hiyo mambo ilianza mbele, hata Mubutu na Bierimana walifika hapa wakaongelea mambo ya mpaka, na watu zamani wanajua hapa kama hiyo ni mpaka, lakini kulikuwa watu wenye walikuwa wanaendelea kujenga na wanajua, na ndiyo ilitubidi sisi kama serikali kusema tuheshimishe mpango ya mpaka na tuliweza kuelezea watu mbele, lakini unajua watu kusikia kwa haraka inakuwa kama magumu, na njo tulikamata hatua ya kuondoa manyumba kwa kinguvu ili watu waweze kuheshimisha mpaka ya nji. Na inabidi meta ngapi kutoka kwenye kona hii yenye kugawa Kongo na Rwanda, sisi kwetu kwa Kongo tunaomba watu warudie meta sita zaidi ili tuweze kukuwa na fasi ya kupita kutoka kwa boda ambayo inatugabula sisi na Rwanda. Zamani watu walikuwa wanawaza hii ni Kongo, na kwenye tunashimama hapa ni Wakongomani, ndio walikuwa wanawaza ni, ni Kongo, lakini kwenye tunashimama sasa hivi hapa ni Rwanda, boda yetu hiyo, na Kongo ndio ile ngambo. Na njo inatuomba sisi kama serikali tuambie ndugu zetu Naam, sasa malivika uh, tumemsikia huyu waziri akieleza kwamba swala hili lilianza kwa kipindi kirefu sana, toka enzi ya rais wa zamani uh, waliokuwa Zaire, ambayo hivi sasa ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mobutu Sese Seko, na hali kadhalika rais wa zamani uh, wa Rwanda. Sasa hebu tufahamishe uh, kile ambacho uh, kinaendelea, kwa nini sasa hivi wameamua kulishughulikia hasa na swala hili ambalo wananchi wamelalamika kwamba fidia zao hawatalipwa e, kwa nyumba zao ambazo zimejengwa zimejengwa katika eneo hilo, hili likoje? Uh, kwa kweli ni kwamba suala la hii mpaka kati ya Rwanda na Congo, kila mara hata unasikia kwenye taarifa, unasikia askari wa Rwanda wamepatikana Kongo, askari wa Kongo wamepatikana Rwanda. ni kwamba waziri amesema kwamba limeleta kelele nyingi, na hii linakuwa chanjo cha migogoro hata kati ya wananchi na kati ya majeshi mawili. Kwa hiyo wameamua kwamba pengine hili tatizo la mpaka likiwekwa e, itaweza kumaliza huu mzozo, kwa sababu sio kwamba ni, ni Rwanda peke yake, kwa sababu hata Uganda nao vilevile inaomba mipaka yake na Kongo iweze kuonyeshwa upya katika ziwa la Edward na zile maeneo ya Beni. Alafu wamesema kwamba wanaanja kwanza kwenye upande wa, wa Kongo na Rwanda alafu baadaye ndio wataelekea kwenye mpaka wa, wa Uganda na Kongo. Uh, na kama unavyosikia hao wananchi wengine walalamika, waziri anasema kwamba wakati wa zamani ni kwamba kuna wale watu walipewa pesa kama e, fidia ili waondoke, lakini kwa bahati mbaya viongozi waliokuwepo wali wakanyamaa, na watu sasa wanakuja wakajenga mpaka wakaingia uh, kwenye ardhi ya Rwanda. Kwa hiyo wakati wakija na satellite inaonyesha kwamba hii sehemu ni ya Rwanda, ndio maana leo nyumba zote zinabomolewa, na ni katika mji wa Goma katika kata ya Birere. Alafu hawa wananchi eh, ni kwamba wengi unasemeka hawatalipa kwa sababu walijenga kimakusudi katika hiyo sehemu, lakini ukiangalia hali ambayo wanapitia, so sasa hivi kwa kweli, eh, serikali ingeweza kuangalia namna ya kuwasaidia ama kuwapeleka sehemu fulani. Na kwa hali jinsi ilivyo mpaka hivi sasa, zoezi hilo limeshafikia vipi na litaendelea mpaka lini? Waziri anasema kwamba anataka katika siku tatu Yani, wameanza Jumamosi, mosi ezihli lilianza zamani, likasimamishwa, lakini sasa hii Jumamosi wameanza, wameanza na hata wameleta tingatinga, kwamba katika hii siku tatu ama siku nne zinazokuja wahakikishe kwamba kila mtu ambaye yuko kwenye mpaka aondoke. Na hata kuna zile mpaka ama boda ambazo wamewekwa kama misingi, ni lazima huku upande wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kuwa meta sita ambayo haina watu na meta sita upande wa Rwanda. Kwa hiyo hizo sehemu zote ni lazima zibaki wazi, na ameongeza kwamba sio kwamba tu ni Jigoma peke yake, itaendelea hadi karibu na maeneo ya Kibumba mpaka kwenye milima mbali karibu na mpaka wa Uganda, kwa sababu wameunda kamisheni ambayo kuna wataalamu wa masuala ya mpaka kutoka Rwanda na wataalamu wa maswala ya mpaka kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Alafu yeye kama waziri wa ardhi anakuja tu kutekeleza katika ulinzi wa polisi na vile askari jezi, kwa sababu huwa miongoni mwa raia kuna wale ambao wakiona nyumba zao kuanguka wanakuwa na hasira ama wana mapanga na kwa hali uh, jinsi ilivyo hapo eh, maisha yakoje? E, katika kuangalia watu wasiingie katika nchi moja na kwenda nchi nyingine, manake katika picha ambazo zimeonekana upande wa Rwanda, unaonekana kuna majumba ya kifahari kwelikweli kweli, tofauti na nyumba ambazo zipo upande wa DRC. A, kwa kweli hata hili swala ni kwamba waziri amesema kwamba upande wa Kongo kuna wale wananji ambao walikuwa wamejenga katikati ya ya mpaka wa Rwanda, wanajenga kwa mbao japokuwa upande wa Rwanda wao wanajenga kwa matofali yaani wakitengeneza zile matofali za kawaida ndizo wanajenga nazo, lakini upande wa Kongo mji wa Goma unajengwa na mbao, alafu ndio unaona pengine ujenzi wa upande huu unakuwa chafu na upande mwingine umekuwa safi na, alafu anasema kwamba hata vilevile zile, zile nyumba zitakazojengwa kwenye mpaka wa Rwanda na Kongo ni lazima wahakikishe kwamba wana pesa za kutosha ambazo zinaweza kuleta sura nzuri wa, kwa, kwa nji ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini ameongeza kwamba vilevile sehemu ambayo Rwanda iliingia Kongo, nao lazima wabomoe hizo nyumba, kwa sababu sio Kongo yenyewe itakaobomoa nyumba zake, kwa sababu ule mpaka hauko kwa mstari wa kawaida, kuna kona mbalimbali ambazo zinaenda. Kwa hiyo wakionyesha kwamba hapa, hii hmm, ni Kongo, ni lazima vilevile Rwanda nao wabomoe hiyo sehemu, wairudishwe wa, wa, wa, wa kwa Kongo lakini kwa uh, hali jinsi inavyoelezwa kwa upande wa Rwanda, wao wanalishukuliaje hili zoezi? Zoezi upande wa Rwanda ni kwamba wao wanalipa, watu wanakuja, wanakuuliza ikiwa una makaratasi, ulilipa kila kitu, mtu wanalipwa fidia, alafu wanatafuta wana, wana sehemu nyingine ya, ya, ya kwenda, sio kama hapa kwenye upande wa Kongo. Lakini kuna taarifa ya upande wa Kongo kwamba kuna sehemu ambako watu walipewa, lakini watu hao wanasema kwamba hawapelekwe hawa hiyo sehemu serikali upande wake inasema kwamba ni lazima uangalie kwa makaratasi ya mbele wakati wa megupi watu hao wa walilipa. Kwa hiyo haiwezekani watu walipe mara mbili. Austari Malivika, asante sana kwa kutufahamisha hayo e, kutoka nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, na tutaendelea kulifuatilia swala hilo kwa ukaribu kabisa, kwa sababu kama ulivyogusia, kumekuwa na migogoro hapa na pale baina ya Congo DRC na vilevile vile nchi ya Rwanda ambapo tukio la hivi karibuni lilisikia kwamba kulitokea mapigano kwa baadhi ya wanajeshi ambao walivuka mpaka kuingia mpaka mwingine bila eh, kufuata sheria. Basi tunakambilisha sehemu ya kwanza tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo hii leo tunaangalia e, tatizo ambalo limeibuka la mgomo kwa wafanyakazi wa vyuo vya elimu ya juu e, hali ambayo vilevile imeleta e, pingamizi kwa serikali kusema kwamba chochote kitakachofanyika kiwe mgomo, maandamano ni kinyume cha sheria. Mwanahabari wetu Kennedy Wandera yupo kwenye laini kutufahamisha undani wa hili swala. Ebu, Kennedy Wandera, hili swala swala tufahamishe liko vipi hasa kiundani wake? kweli hivi ulivyoeleza, mgogoro wa wahadhiri na serikali ya Kenya bado unaendelea kujikokota na sasa kujikokota huku kumefika mwezi wa tatu, tunavyozungumza na hamwonekani kuwa na kuna mafanikio yoyote ya mazungumzo kati ya serikali na miungano ya wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma. Na hapo awali nadhani na majuma machache ambayo yamepita, ya kumekuwa na shutuma kutoka kwenye wasimamizi wa vyuo hivi vikuu, wakisisitiza kwamba waleo wahadhiri wote wanaoendelea kugoma hawatapokea fedha zao na kazi zao zitaendelea kutangazwa kwa wengine waweze kupata nafasi hizo, na vilevile kumekuwa na, na mzozo huu katika chuo kikuu cha Nairobi, ambapo viongozi wa chuo hicho wamesisitiza kwa walimu, wale wahadhiri wote ambao wanaendelea kugoma wataachishwa kazi na watapata fedha zao au mshahara au wa miezi ambayo ni tatu ambao wamekuwa kwenye mgomo. Na ni juzi tu ambapo pia kumekuwa na taasisi hiyo katika uh, chuo kikuu cha Kenyatta ambako uh, wasimamizi wa chuo hicho wamesisitiza kwamba wale wahadhiri wote ambao uh, uh, hawajafika uh, madarasani wataweza kupoteza kazi zao, na basi hivyo itakuwa vigumu sana kwao kuweza uh, kuendelea na kazi zao kwa sababu wamehiari kwenda kwa mgomo. Lakini sasa tunavyozungumza kwamba ni leo tena wahadhiri wameweza kuzungumza kwa kauli moja, akisisitiza kwamba Aa, serikali ikiendelea kuwapa vitisho kama hivyo, basi wataendelea na mgomo wao, na hata kama itawachukua muda huo wote, basi hawatarejea kazini tena, lakini fedha zao ni shati watalipwa. Lakini kile ambacho watachokifanya mpaka sasa ni shati serikali hakikisha kwamba inawasilisha ule mkataba ule, ule, ule, mfumo wao au mkataba wao wa ambao ni mbadala ya kuonyesha kwamba hii ndio nia yao ya kuweza kuwapa mkataba mpya wa uh, jinsi maafisa wengine wa serikali walivyo hususan katika kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na saba hadi mwaka elfu mbili na ishirini na moja lakini hilo bado uh, serikali haija alizungumzia uh, lakini kile ambacho uh, serikali imeeleza kuki, kuki, kuki, kukisema wazi ni kwamba uh, bado inatathmini mishahara ya maafisa wote wa ngazi za juu katika vyuo vikuu vya kenya na hivyo basi wakati watakapomaliza kufanya tathmini hiyo ndipo basi watakapokuwa tayari kuangazia haya matakwa ya viongozi au wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma nchini kenya na tulipata bahati ya kuwa na sauti ya Charles Mkwaya, ambaye ni katibu mkuu wa muungano wa wafanyakazi wa vyuo vikuu vya umma nchini Kenya uitwao uh, KUSU, ambapo alizungumzia kile ambacho amekiona kwamba serikali haijafanya uh, kinachostahili ama imekuwa ikitekeleza kinyume na wao wanavyoamini. Sisi kama wafanyikazi na wasimamizi wa wafanyikazi katika vyuo vikuu vya nchi hii tumesababisha sana na hali ambayo inapatikana katika vyuo hivi. Wakati sisi kama wafanyikazi tumeandaa na tunaendelea na mgomo wetu, na mgomo lazima uendelee kwa mujibu wa katiba ya Kenya. Wasimamizi wa vyuo vikuu wamejichukulia sheria mikononi mwao, wameita askari polisi wakitumia live bullets like in KU yesterday sababu tunasema tunalaani sana tabia mbovu ambayo wasimamizi wa vyuo vikuu wameingilia. Wao kwanza ndio wamefanya makosa kubwa sana. hawajatupatia mapendekezo yetu mbadala na wako wa kwanza kuadhimisha kwa wafanyi, kwa, kufanya wafanyikazi waumizwa na wanafunzi, wanafunzi ambao si wanafunzi wa vyuo hivyo, wahalifu ambao wametolewa kule nje kuja vyuoni kuja kutumiwa, kulipwa pesa, wakifuja pesa za umma wakiwalipa ili washurutishe wale wote ambao wanafanya mgomo eti warudi kwenye klasi wafundishe. Haiwezekeki hivyo. Hakuna mwalimu yeyote, hakuna mhadhiri yeyote ambaye anaweza akafundisha akiwa amewekelewa bunduki kwenye kichwa chake. Vio vikuu ni mahali pa masomo, masomo ya hali ya juu, kunoa bongo za juu, sio kuleta cheche za bunduki. Kwa serikali tunayambia hivi, hamna haja ya kuendelea na kutoa vijisababu, leteni mapendekezo mbadala, itamaliza haya mambo. Sasa Kennedy Wandera, je, hizi shutuma uh, kwenda kwa serikali, serikali imeshajibu uh, chochote kile? Serikali haishazungumzia madai haya, lakini nieleze kwamba katika Chuo Kikuu cha Kenyatta leo kumekuwa na hali ambayo hairidhishi. Manake chuo kile kimegeuka kuwa ni uwanja wa mapambano kati ya wafanyakazi wa vyuo vikuu na maafisa wa kulinda usalama nchini Kenya. Na alivyoeleza Charles Mhuaya ni kwamba baadhi yao waliokuwa wamefika shuleni, manake Hicho, hicho, hicho kilikuwa tayari kishatoa tangazo kwamba wahadhiri wanarejea uh, kazini na wanafunzi wanafaa kurejea shuleni, lakini haikuwa hivyo. Lakini hawa walipofika kule, wakapata kwamba wanafukuza na vile toa machozi na ikawa balaa zaidi lakini nieleze, kuna swala ambalo msikilizaji wetu pia anafaa kulisikiliza, er ni kwamba kumekuwa ku, na propaganda nyingi sana Kavea, no. wa kwa mfano kuna baadhi ya wasimamizi wa vyuo vikuu ambao wamekuwa wakipiga picha wanafunzi walio darasani, kutuma picha kwamba wanafunzi wako darasani na kuna baadhi ya wahadhiri ambao wanaendelea kutoa mafunzo, lakini hali si hivyo, maanake wahadhiri wao wanasisitiza kwamba wamesimama kibiti na watoweza kufanikisha juhudi zozote za kufunza wanafunzi hadi pale serikali itakapowasilisha huo mapendekezo mkataba mbadala, ndipo watakaporejea kazini. Kwa hivyo ni nihuta nikuvute kwa pande mbili zote, lakini uh, jinsi ilivyo, serikali inachukua muda sana kulizungumzia hilo, na Kennedy Wandera, basi tumsikilize tena uh, bwana Charles Mkwai ambaye ameeleza msimamo wao kama chama cha eh, wafanyakazi wa vyuo vikuu vya umma nchini Kenya na kuwataka wanachama wake kutekeleza kile ambacho anakiona kwamba ni stahiki yao kwa ajili ya kupata maslahi yao. Tunaambia wafanyikazi katika vyuo vikuu, wanachama vyama vyetu vyote, wakae ngumu. Ndio tunajua wametishwa, wamenyimwa mishahara, wameandikiwa vijibarua, lakini hayo yote ni vitisho. Salieni kwenye mgomo, ni haki ya mfanyikazi katika katiba yetu ya nchi. Hamna yeyote ambaye atakuletea saani na chakula hapo, lazima usimame kidete, udai haki zako, uone kweli chakula chaja. Ukiacha ufikirie vice chancellor na kupenda sana atakuletea lile lote ambalo unataka, utangojea na utakasirika baadaye. Ndio sababu tunasema mgomo lazima waendelee. Wasimamizi wa vyuo vikuu, jueni hivyo. Ikiwa mnataka chochote ambacho mnataka kuweka kama complaint, hawa wasimamizi wako hapa. Achaneni na wale wafanyikazi wa kawaida. They are innocent workers. It is us who called this strike. If you have any complaint as a vice chancellor, come forward. We have been saying we are ready to dialogue. Come to us. Wengine wamefunga hata simu zao. Naam, Kennedy Wandera, tunasikia maneno hayo e, yakielezwa kwamba watu waendelee kufanya mgomo. Sasa, je, hali katika vyuo hivi kwa wanafunzi e, au serikali kutekeleza kile ambacho ah, kinaelezwa na huu muungano wa wafanyakazi wa vyuo vikuu ni nini? mtu niweze kutembea katika baadhi ya vyuo vikuu nchini Kenya ni magofu, hamna wanafunzi, na wale wanafunzi wanaozunguka huko ni wale wanaoendeleza labda mazungumzo na wenzao, lakini kusema kwamba iko hali ya wanafunzi kuendelea na masomo yao haipo kabisa, kwa sababu uh, kumekuwa na mchezo ambao pia ut uh, yeyote hawezi kuridhika kwao kwayo, kwa sababu utakuta kwamba uh, unakuta kwamba kuna baadhi ya wanafunzi, hata kuna wahadhiri uh, wengine ambao wanaonekana kurejea darasani, lakini wakati wote wanapofanya hivyo, utakuta kwamba wale wengine ambao wanaendelea kugoma wanawashambulia kwa mawe na kushambulia wengine ambao wanaendelea na masomo. Kwa hiyo hataki yeyote kujihusisha na masomo yote katika vyuo hivi vikuu. Kwa hivyo uh, bado ni vuta ni kuvuta hadi wakati ule, uh, maafisa wa ngazi ya juu serikalini, kususana wale wanaosimamia idara ya elimu nchini Kenya pamoja na wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma wataweza kuketi na kuweza kuzungumza kwa sauti moja. Wakishafanya hivyo, kwenda labda sasa ndo kutakuwa na, na suluhu, lakini bila hapo, uh, inaendelea kuwa hali ambayo si nzuri zaidi like... na kwa kumalizia tu uh, Kennedy Wandera sasa Uh, je, kwa maana hiyo uh, serikali imesha uh, zungumza chochote mara baada ya tangazo hili kutoka kwamba likieleza msisitizo wa uh, kuendelea kwa uh, huu mgomo? Serikali haijazungumza chochote kuhusu hali hii, na nilivyoeleza kwamba sasa huu ni mwezi wa tatu, uh, uh, wa tatu baada ya wahadhiri kugoma kurejea darasani. Sasa wanafunzi wanaendelea kutaabika zaidi, maanake wengi a, ni, a, jinsi tulivyokuwa tukipeperusha katika matangazo yetu ya hapo awali ni kwamba mwaka jana kulikuwa na mgomo huo hu, hu, hu, hu, hu. Desemba na serikali wakaweza kufikisha mgomo huo ili pawepo na mazungumzo ya mkataba mpya mwaka huu, lakini kuanzia hapo sasa masomo yamekuwa ya, ya kidemazo ya ki, mpaka sasa tena wanafunzi wale wanaofaa sasa kuhafili bado hawajaweza kuhafili kwa sababu ya hali hiyo. Kwa hivyo labda siku za usoni tutarajia kwamba serikali itaweza kuzungumza na kutoa mwongozo, lakini iwapo mwongozo huu hautokuwepo basi huenda ikawa ni tatizo zaidi sana manaki, wengu, kwa wanafunzi maanake wengi wanaeleza kwamba wamechukua muda mwingi sana katika vio kubadili kabla Uh, Kennedy Wandera, shukran sana kwa kutufahamisha hayo, na hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha uh, kukuletea matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi na kila la heri. Ni mimi mtangazaji wako Khadija Riama, ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha kwa undani, nikikwaga hadi wiki ijayo, na kuacha na kibao makhususi. Uburudike na burudani hii safi shawapa wanakwenda o basi, jilegeze nikubebe mbongoni Yelew. Deka nikudekeze nikutunze kama moni, wakija wapotee ifanye kama uwaoni, kisha uniongeze ulivyofunzwa unyagoni, ei oh asadasi nikone Siningi shetani nawe kaja kukuchiti. O basi jilige nikubebe mgongoni kitandani nikole komyuno ya kingoni, kisha nibembelele irudishe utotoni, weka mate niteleze kama nyoka pangoni. Oh baby asetsi kidugo Unaingali umesimama unataka majia kisima, na mwoga kututamba, ebu waonyeshe unachotaja. Unataka kupiga deki, wima umesimama, hebu tuonyeshe unapigaje? Sasa, mbona unajibana? Ebu tuonyeshe unalenga, ye oya, wanangu wa kigogo, ni pesa mose, yogo vunja vunja kidogo. From VOA,