Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC ikiwa ni Jumatatu hapa mambo yakiwa sawa hali ya hewa sawa na joto pia tunalo lakini Tunakushukuru popote ulipo katika Vio Express. Jina langu Harrison Kamau, mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi msikilizaji, ungana nasi kwa takriban dakika 30 za Vio Express, tukikujuza mambo kemkem kem. Leo hii ikiwa ni Mei 14 mwaka ni wa 2018, tutakuwa na ripoti nyingi kabisa zikigusa kila mahali hapa na pale. Kama tunavyofahamu, basi ni kwamba kutakuwa kuna kipengele kile cha barazani ambapo ya Ilikuwa ni siku ya mama wanaita Mother's Day. Mama unampa heshima mama, amekubeba mm -hmm, tumboni miezi tisa, lakini mama anatakiwa kupewa heshima kila siku ndiyo. Lakini jana ilichaguliwa kuwa ni siku maalum mm -hmm. Lakini kina mama wenyewe pia wanasema, kwa njia moja au nyingine, wanajilaumu kwamba mtoto anapokosa malezi bora yeye ndo akulaumiwa. Basi ndio hayo yanayosemwa kwa kina mama mzazi akae na mtoto nyumbani amwelimishe, amwelezee ni kitu gani ambacho ni kizuri, ni kitu gani ambacho ni kibaya, ili mtoto mwenyewe ajaribu kuchuja ni gani alifate, ni gani asilifate. Umesikia na, uh, na kabla hata ya kuondoka zaidi, mm -hmm. mimi nawatakia happy mothers day akina akinamama wote wanaosikiliza VOA express popote walipo, kutoka hapa Washington DC, japokuwa siku imeshapita, lakini bado napata... na kando na hayo ni kwamba, uh, kuna hatua ambazo zimechukuliwa hasa kuwarudisha vijana ambao walifuata uh, dhana ambazo ni kali ama misimamo mikali mm -hmm. na kutoa mafunzo ya kuweza kuwabadilisha na kuwarudisha katika jamii na maisha ya kawaida ha. Sasa ni uh, ubalozi wa Marekani unatoa mafunzo hayo kwa vijana, lakini vijana wenyewe wamepokea vipi mafunzo hayo? tumejifunza jinsi ya kuji protect from hizo attacks, fishing attacks, na jinsi ya kuwa tu safe kwa mtandao. Basi tutapata swala hilo kwa kina zaidi, tujue kwamba vijana wanapewa mafunzo gani na ubalozi wa Marekani kuweza kubadili na kuweza kuboresha maisha yao katika siku za usoni. Na tunapozungumza sasa hivi mm -hmm. kuna swala ama hatua muhimu sana inayoelekea inayoendelea kiulimwengu sasa hivi tunapozungumza haswa ni kwamba taifa la Marekani mm -hmm. lina furaha isiyo kifani hivi tunavyozungumza, ni kwamba vyombo vyote vya habari ndilo suala linalozungumziwa hivi sasa ni kwamba mm -hmm. Uh, Marekani imehamisha rasmi ubalozi wake uh, kutoka Tel Aviv kwenda Jerusalem, kweli kabisa. Na tunapozungumza kuhusu kuhamisha ubalozi huo, ni kwamba kuna ujumbe ambao umetoka Marekani, ambao sasa hivi sherehe hiyo inaendelea, lakini tetesi ni kwamba kuna fujo na kasi zinazoendelea katika ukanda wa Gaza tunapozungumza, na wanasema kuna waandamanaji zaidi ya elfu 35 sasa hivi mm -hmm. wanaopinga hatua hiyo. Ripoti zaidi kuhusiana na fujo hizo, Harrison, ni kwamba uh, ile uh, wizara ya afya Palestina inasema kwamba uh, wakati tukio hili linafanyika vikosi vya Israel vimewafyatulia risasi na kuwaua wapalestina takriban saba, lakini mengi tutakueleza kadri ambavyo express inaendelea kuchanja mbuga. Lakini moja kwa moja hivi sasa tuendelee kule mjini um, Mombasa kwake mwenzetu Salma Muhamed ambaye anaripoti kuhusiana na ubalozi wa Marekani nchini Kenya unafadhili mafunzo kwa vijana nchini humo kuhusu uhalifu wa mitandao. Salma, kama unatusikia hebu tupashe hicho kinachoendelea wakati huu katika mji wa Mombasa. Nam shukran kamiti na ya mujambo na Harrison huko na timu nzima ya VOA tatu jambo Salma, waalaikum salam. Hali hali poa wa kabisa. Waalaikum salam aida, alhamdulillah zikuna nyinyi huko. Haya, tunaona right. Salma ametuacha upande mwingine, na yeye yuko yuko upande mwingine akizungumza na hicho <laughs> uh. <laughs> Ni vizuri manake tumemsikia Salma alo, alo, wakati mmoja katika... <laughs> anaweza akazungumza na mtu upande huu na hali kadhalika uh, akawa bado yupo na sisi hapa studio hapo, uh, katika hali ya kuchangamuka. Unajua, bado nafikiri sherehe bado zinaendelea. Haya basi, kuhusiana na hiyo ripoti ambayo tumekueleza kwamba Salma Muhamedi anatuelezea uh, Ubalozi wa Marekani nchini Kenya kufanya mafunzo kwa mamia ya vijana nchini Kenya kuhusu uhalifu wa mitandao. Hebu basi tusikilize uh, upande wa ubalozi wa Kenya unaelezea vipi kuhusiana na mafunzo hayo. Tulianza hii programu miaka miwili pita mambo ya security cyber security iko sasa, sababu kila mahali ukienda, kuanzia na M-Pesa, mambo ya facebook na email, hizi vitu zote zina require security. Kwa hivyo tumerealize kama embassy, si tunajua mob kulingana na, na nchi tunamfanyia kazi mwa Amerika, tushaelewa mambo ya security so much. Sasa ni vizuri kwanza tusambaze hiyo kwa Kenya. Sasa ndio tukaamua kwamba the first group to target ni vijana. Hiyo laptop for school ilikuwa yanzi, mtoto akianzia hapo mambo ya security, akiendelea aki, mpaka awe university student, huo ni mtoto uweze kumdanganya. Basi pamoja na huyo uh, kiongozi mmojawapo kutoka ubalozi wa Marekani kule nchini Kenya akielezea hayo. Hali kadhalika Harison, kuna vijana wengi ambao wamepata fursa ya kuhudhuria uh, mafunzo haya, na wenyewe wanaeleza kwamba mafunzo haya wamepokea vipi na yatawasaidia vipi katika maisha yao yajayo, ukiwa ambapo hivi sasa ni dunia ya teknolojia, dunia ya mitandao. Hebu tuwasikilize vijana hao. Naona inafaa kufanyika hii like a step tungekuwa na more time day after day, tungekuwa like na more people wenye wako more aware na wanaweza hata kusaidiana huko nje. Uh, mimi am a software developer, tunawafanya kuenda website na kadhalika. Wakati tunatengeneza hizo website, tunafaa kujua jinsi ya kuziprotect na hizo attacks. Ndio maana nimekuja kusikiza e training. Kuna accounts zinakuwa hap, sana sana Facebook mtu anapost content yenye si wewe na na watu wanaweza fikiria ni wewe, lakini si wewe. Tumejifunza jinsi ya kujiprotect from hizo attacks fishing attacks na jinsi ya kuwa safe kwa mtandao ni sinin po. Lakini pia wanafaa kuongeza more content, yani at least tujue tufanye more practical jinsi tutajiprotect from the attacks na jinsi ya kuwa secure mimi nimefanya information technology degree, Maseno University. So karibia kila kitu ni vitu ambavyo nishakumbana nao shuleni katika ile hali ya kujifundisha. Kama jana nilikuwa katika Facebook and then unaona kuna mmoja inasema kuwa hebu andika find.com jina yako, kisha uongeze hash, utaona ni njia gani wewe vile, yani, utapitia kifo gani, kama ni ajali, kama ni kunyongwa, kama ni kuzama majini. Na mimi nahisi kuwa vitu kama hivyo si vitu vizuri, na ukiandika, kwa mfano, find.com jina yako hash ukituma inakuletea kuwa mtu kama ni Michael, Michael wewe kifo chako kitakuwa ni cha kuzama majini. Wasiwasi wangu ni kuwa hujui teknolojia, kuna vile inazidi kuwa bora ili tuweze kuepuka mambo mengine, lakini sasa cha kushangaza ni kuwa jambo jipya likiibuka ili iweze kutatua shida ile kitambo, kuna wale wahalifu sasa wale wa mtandao, wanarudi wanakaa chini, yani ni kama vipi, wanarudi wanasema tunaweza fanya vipi. Haya, umesikia hayo? mm-hmm Mambo ya mitandao, mambo na vijana, hatua ni nyingi ambazo zinapigwa, na kuna mengi mazuri kupitia mitandao, na pia vilevile kuna mengi ya kuogofya kupitia hiyo hiyo mitandao. Mitandao. Na <laughs> <laughs> tunavyozungumzia swala la mitandao, mitandao inavyozidi kupanuka, teknolojia inazidi kukua na ndivyo basi mambo yanavyozidi kubadilika siku hadi siku hapa Maryland. Na... Jimbo la Maryland. Naam. Tupo hapa mjini Washington DC lakini tunazungumzia jimbo la Maryland ambalo linapakana. Hapa, hapa tu karibu. Eh, kuna katika kaunti <laughs> ya Montgomery. Si ni hapa hapa. Eh. Eh. Wewe wewe kabisa unajua mji wa Wheaton. Eh. Sasa pale Wheaton nakupeleka kabisa polepole, kuna supermarket ambazo kama kule nyumbani tunaziita supermarket. Eh. Yeah, Giant. Ndiyo. Sasa pale kuna jamaa mm, siku ya Ijumaa jioni saa mida ya saa moja na dakika kadhaa jioni mm -hmm. Alionekana vizuri kabisa kwenye kamera kiiba kwenye benki ya PNC. mm -hmm. Sasa la ajabu ni kwamba eh, tumesema ni Marekani, ni hapa Maryland, ni katika mji wa Wheaton, mambo yote Marekani. mm. kuna jamaa alipatikana pale, lakini sasa jazi ama sweta aliyokuwa ameivaa eh, ilikuwa ni ya Gor Mahia ya yale mambo ya Kenya. Sasa nataka uconnect yale mambo. Eh, maana tumetoka kwenye masuala ya, e, ya, ya mitandao. Uko Kenya mm -hmm. Mafunzo ya mitandao sasa tunakuja kuangalia ya, ya, ya wizi hapa Marekani lakini yeah. Kwa sababu teknolojia imepanuka mm -hmm. Basi huyo anaishukiwa mhalifu e, imeshaonyesha Gor Mahia. Sasa e, swali hey. Ni kwamba <laughs> uh, wachunguzi mm -hmm. na wale majasusi wa hapa Maryland wametoa uh, uh, ripoti kwamba mm -hmm. mtu yoyote atakayepata Kana. ama watu wasaidie kumtafuta huyu jamaa mm. aliyekuwa na jazi ya Gor Mahia mm, unajua sasa, pale Gor Mahia naye inaashiria kidogo kidogo Ukenya kidogo pale. <laughs> Sasa nashangaa itakuwa ni mtu ambaye namfahamu, labda Mkenya mwenye jazi ya Gor Mahia ambaye anafanya tabia hizi, na inasemekana na mazoea ya kuibaiba kwenye benki, itakuwa ametuangusha sana. But, <laughs> yeah? na polisi, katika kuongezea hilo, wametoa tuzo ya fedha taslim dola elfu kumi za Kimarekani kwa yeyote yule ambaye atakaweza kutoa taarifa zitakazopelekea uh, kukamatwa kwa huyo mshukiwa au uh, kibaka aliyekuwa anaenda kuiba kwenye benki moja hapa Marekani. Nakuambia dola elfu kumi mkamiti, jamaa atapatikana. <laughs> Jamaa atapatikana, dola elfu kumi atapatikana. <laughs> Lakini tupate habari zingine za dunia. Wizara ya afya ya Palestina inasema wanajeshi wa Israel wamewaua leo wa Palestina kadhaa wakati maelfu ya Wapalestina walipokuwa wamekusanyika eneo la mpakani la ukanda wa Gaza wakipanga kufanya maandamano makubwa ya kupinga kuhamishwa ubalozi wa Marekani kutoka mji wa Tel Aviv hadi mjini Jerusalem. Ofisa wa wizara ya afya ya Palestina wanasema watu mia tano walijeruhiwa, wengi miongoni mwao wakiwa wamejeruhiwa kwa kupigwa na risasi mamia ya wafuasi wa mhubiri wa kundi islamu la Kiislamu la Washia Muktada al Sader wamejitokeza kwenye barabara za Baghdad wakisherehekea matokeo ya awali ya uchaguzi wa bunge nchini humo. Tume ya uchaguzi ya Iraq imetangaza matokeo ya awali kutoka nusu ya mikoa ya Iraq yanayoweka muungano wake wa al-Sadir katika nafasi ya kushinda uchaguzi huo. Kiongozi wa kundi la wanamgambo wa kishia linaloungwa mkono na Iran, hadi Hadi Al-Amiri alikuwa katika nafasi ya pili baada ya kuhesabiwa zaidi ya asilimia 95 ya kura zilizopigwa katika majimbo kumi kati ya 18 ya nchini Iraq. Matokeo hayo ni ya awali na pigo kwa waziri mkuu Haida Al-Abadi, ambaye licha ya kuingia kinyang'anyiro hicho akionekana kama mgombea wa usoni anashika nafasi ya kulingana na matokeo yalivyo sasa. Polisi ya Indonesia imesema kwamba familia ya watu watano imeendesha leo shambulio la kujitoa muhanga dhidi ya kituo cha polisi katika mji wa Surabaya na kujeruhi watu kumi. Viongozi wanasema miongoni mwa waliojeruhiwa ni raia sita na ofisa wa polisi wanne shambulio hilo lilolenga mji huo wa pili kwa ukubwa linafuatia lingine lililoendeshwa jana Jumapili katika mji huo huo wa Surabaya na familia ya watu sita waliojitoa muhanga kwa kulipua mabomu na kisha kushambulia makanisa na kuwaua watu kumi na watatu na kujeruhi wengine arobaini na mmoja. Na, na aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya na vilevile kiongozi wa upinzani Raila Odinga anaelekea nchini Uingereza kwa ziara ya wiki moja anayotarajiwa kuwahutubia wanafunzi katika vyuo vikuu vya Cambridge siku ya Jumanne kabla ya kuwahutubia wanafunzi wa chuo cha kikuu cha Oxford siku ya Alhamisi na baadaye kukutana na waziri wa Uingereza kuhusu maswala ya Afrika ofisini mwake. Odinga anatarajiwa kuzungumzia hali ya kisiasa nchini Kenya, hasa mkutano kati yake na Rais Uhuru Kenyatta. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Tunaenda moja kwa moja kule Mombasa nchini Kenya, ambapo mwenzetu Amina Chombo ameandaa taarifa, ambapo kina mama wanasemaje kuhusiana na majukumu yao ya kuwalea watoto katika njia za ukweli na maadili. mm -hmm. Kwanza kipindi hichi cha uh, Mother's Day ambapo tumetoka kusherekea jana mm -hmm tu sasa. Leo kina mama wanazungumza majukumu yao ya kuwalea watoto katika njia za ukweli na maadili, ambapo hali kadhalika pia wapo watoto wenyewe wakizungumzia kama zikiwepo lawama kwa watoto wavulana kugeukia masuala ya ujambazi. Nam, shukran sana leo, barazani tunaangalia swala so zima la kupotoka kwa watoto ambapo ripoti bado zinazungumziwa kwamba watoto kati ya miaka kumi na miwili hadi kumi na tisa tayari wamejiingiza katika utumizi wa madawa ya kulevya uhalifu, hapa katika pwani ya Kenya na maeneo mengine nchini Kenya. Jambo hili limekuwa lazua mjadala na hofu miongoni mwa malezi ambayo watoto hawa wanapatiwa. Nazungumza na kinamama hapa kutaka kufahamu, je, ni wapi ambapo kinamama wamekosea? Nam kwa majina anaitwa Zeinab Chitsangi kutoka Zanabtisange Foundation. Kusema kweli, watoto wetu kweli, venye dadamina amesema, mama mama ndiye kila kitu, lakini nono moja tu, mama huwa anasahau hapa nyuma ni kwamba kupatia mtoto taimu, ule muda wa kukaa na mwanawe, mwana afahamu mama vizuri, alafu mwama naye aweze kufahamu mwana vizuri. Sasa inapata kuwa mtoto naye pale kando, anaanza sasa kufundishwa na ulimwengu. Majukumu yanatuzidi, hali ya kwamba kukaa, nafasi ya watoto wetu kukaa na kuwazungumzia kuelewa, kama zile zama za kitambo, wambao kitambo kulikuwa ikifuka jioni, akina wasichana na mabibi zao kule kando, hawa vulana nao na mababu zao kule kando, wanaambiwa wanaambizana, wanaelimishwa. Utapata wakati ule ilikuwa ni tofauti na huu wetu, kila mtu iko mbioni na mtu akirudi nyumbani, WhatsApp Facebook za tusubiri sasa. Unapata mtoto naye anafuata njia ya internet. Sasa kwa majina ni Asha Bakari Chimweri. Kina mama tumejisahau mahali, kwa sababu kama vile ambavyo ametangulia mwenzangu akasema, zamani tulikuwa tunawekwa pamoja. Hata mimi mwenyewe babangu aliwahi kuniweka pamoja na wadogo zangu na tulikuwa tunapewa zile hadithi, lakini siku hizi kina mama tumekuwa wakali kupindukia na mtoto yoyote saa hizi, kwa sababu za haki za watoto vile ambavyo zimepewa kipaumbele watoto wameachiliwa mpaka kule. Kwa mzazi akae na mtoto nyumbani, amwelimishe, amwelezee ni kitu gani ambacho ni kizuri, ni kitu gani ambacho ni kibaya, ili mtoto mwenyewe ajaribu kuchuja ni gani alifate, ni gani asilifate. Tunajaribu kulaumu watoto wetu, lakini ni sisi ndio wakulaumiwa, kwa sababu yule mtoto anapocheza kule nje, pia humwangazii marafiki zake ni kina nani. Akikwambia yuatoka, humwangazii pia yuatoka, yuenda wapi, maadamu yeye ametoka, ndio hivo, ashatoka. Hata ukiulizwa ameenda wapi, wasema ame na pia kuna watoto wengine hawaagi majumbani na pia wakija, hawaulizwi. Lakini hapa huwa kuna gap mmoja huwa imepotea. Ule mtoto mahusiano yako baina wewe na, na baba yake aelewe, kumbe mama njia ilikuwa ni hii, kumbe maisha. Maanake sisi akina mama huwa kuna njia ya kutoa kama hadithi, unaongea na mwanao alafu anaipata. Sasa ule mtoto akipata vile, akikaa mwenye atatafakari aya mambo, ndiyo hayo kuna mm -hmm. baadhi ya lawama wazazi wanaoni kama kweli labda hawa awalei vilivyo, na wanasema kwamba labda maadili pia yamepotoka katika ulezi wa sasa hivi, na pengine mapenzi kwa mtoto yakizidi sana, unashindwa hata kumfunza kizuri na kibaya. Chochote kile anachofanya kama mzazi unaona ni kizuri tu, lakini kwa upande mwingine ndio kinaenda kombo kwake. Haya basi, VOA Express kama kawaida yake lazima tuangalie masuala ya muziki, na sasa hivi tunaelekea nchini Kenya ambapo Banito Laisia anasema shebela shebela. Kutoka Washington DC, VOA Express. Yeah. Yeah. Mambo, Mabu, no, naona mnazungumza kabisa, ni mzuri maana mpaka mkaona tunasema shebela, ndivyo mambo yalivyo ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Kumbuka kwamba yote haya yanapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Moja kwa moja, namwona Sande Shomari ameshaingia. Sande umesahau sema pale mwenyewe wajua, lakini nieleze Sande, mambo yapi unataka kuyaangusha mazito? Angusha vitu vinavyoendelea kwenye anga au tasnia ya burudani. Haya, haya, mwishoni mwa juma, darzeni ya wanawake waigizaji wa, wa filamu, darzeni mm -hmm. waliingia kwenye red carpet kule kwenye zulia jekundu, sio la mkamiti la VOA bali zulia jekundu kule Ufaransa, ah. kwenye tamasha la filamu la Cannes mambo yalikuwa mazito kwelikweli. Wanawake hawa wakiongoza, Jane Fonda, Salma Hayek na Marion Cotillard waliongoza wanawake wenzao patao 82 ambao waliandamana kutoa ujumbe wa kupinga manyanyaso ya kingono dhidi ya wanawake. Kama mnakumbuka ile hashtag ya Me Too ambayo ilitikisa Hollywood mwaka jana au sivyo mm -hmm. sasa basi Kate Blanchett alisoma uh, hotuba ambayo ilikuwa imeandaliwa kwenye red kapeti hiyo na idadi ya waandamanaji hao ilikuwa imewekwa makusudi ikiwa ina maana kwamba ikiwa idadi sawa idadi ya filamu ambazo zimeongozwa na wanawake watayarishaji yani madirekta wa filamu wanawake wako 82 ambao wamefanya katika zile filamu za kenzi kwa hiyo wakaamua na hawa 82 basi tukiacha huko ufaransa tuangalie nchini tanzania huko nchini tanzania kama unaofahamu eh, wengi wanaojua tunasema, najua na kwamba unajua. Lakini mwanamke au msichana mwigizaji wa filamu Lulu Michael ambaye alikuwa kifungoni kwa kosa la kubwa bila kusudia ameachiwa kupata kifungo cha nje. Nimezungumza George jo, Jogopa atueleze zaidi yalivyo mambo kule A ni kwamba habari kubwa sasa ni kutoka gerezani kwa msanii mashuhuri Lulu aliohukumiwa mapema mwaka uliopita alipokutwa na hatia ya kuua bila kukusudia kwa mpenzi wake Steven Kanumba. Kanumba msheri mawiki, msanii huyu ametolewa nje ya gereza la Lukonga na amepewa adhabu sasa, amepunguziwa adhabu, atatumikia kifungo cha nje. Akiwa nje atakuwa akifanya shughuli za kijamii kama kutimiza sehemu ya adhabu yake aliopewa na mahakama kuu Mwishoni mwa mwaka wa jana na baadaye magereza ilitoa taarifa ikifafanua kile kilichofanyika. Imesema kwamba msanii huyu baada ya kuonyesha tabia njema, kwa sababu hilo amepewa msamaha wa rais aliyotoa wakati wa maadhimisho wa miaka hamsini na nne ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Hivyo mwishoni mwa wiki luyu yuko uraiani akitumikia adhabu ya nje ya gereza. Oh ya, asante sana. kama mlosikia George Jogopa akieleza kwamba sasa huyo mwigizaji maarufu wa Tanzania Lulu Michael yupo uraiani akiwa kwenye kifungo cha nje. Basi ni hayo tu yanayotamba mm -hmm katika mambo ya burudani kwa siku ya leo. Asante sana, Sande. pia hiyo ni taarifa ambayo watu wengi labda hawakujua kwamba Lulu sasa yuko nje, uh, akiwa katika kifungo cha nje, ni sawasawa. Basi na inatamba kule kweli, pia kwenye mitandao mm -hmm, sasa hivi. Uh, ah, kidogo kuna swali ambalo sisi huuliza mara kwa mara kupitia VOA Express, na kwa na swali ambalo tu Kuuliza wewe, tukauliza, unakumbuka kwamba mwisho wa juma yalikuwa ni maadhimisho ya kifo cha Bob Marley, mwanamuziki wa rege. Mm -hmm. Uh, na tukauliza, swali la leo lilikuwa ni kwamba, je, wewe unamkumbukaje Bob Marley? Mengi yameelezwa. Prince Shaboka anasema muziki wake bado unaishi japo yeye hayupo tena, unadumu na utaendelea kudumu vizazi na vizazi, maana alikuwa na kipaji cha kipekee na alikuwa anajua anachokifanya. Fausto Mbeva anasema ndiyo, namkumbuka kwa vibao vyake vizuri vizuri kama vile Exodus, still up, no woman no cry, Zimbabwe, freedom song na na miziki mingine ambao kila siku naisikiliza. King Sofa anasema hatunaye lakini mziki wake utaendelea kudumu na vizazi vijavyo vitaendelea kuusoma na kuufahamu. Haya basi, naona mwingine tena, huyu honest fori Omar Mushi anasema siwezi kumsahau uh, Bob Marley kamwe kwani muziki wake umenifunza jambo kwangu. Mimi naona una, sawa, sawa kabisa. Muda unakimbia. mm -hmm. Kweli, kweli Harrison, wakati tunazungumza haya, ili tukio la Marekani kufungua rasmi ubalozi wake uh, kule mjini um, Jerusalem linazidi kuzungumziwa na kuonyeshwa kila mahali hivi tunavyozungumza uh, ni kwamba yule Jared Kushner amemaliza uh, kuzungumza sasa tu muda mfupi tukiwa tu mkwe wa Hawaii. Rais Donald Trump ndio amemaliza kuzungumza ile hotuba yake ya ufunguzi. mm -hmm. Na pengine msikilizaji utaji, utajiuliza kwa nini haya yametokea. Inafuatia ile uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump wa Desemba mwaka jana kuitambua Jerusalem kuwa mji mkuu wa Israel, hatua ambayo ilighadhabaisha Palestina na nchi nyingine za Kiislam. Kitu kingine ambacho kiko kwenye kumbukumbu kumbu za historia kidogo, ukirudi kwa mujibu wa mtandao wa, wa CNN politics ni kwamba hmm. um, wabunge ama wajumbe wa Marekani mwaka wa 1995 walipitisha sheria iliyoruhusu Marekani kutoa ubalozi wake kutoka Tel Aviv kuingia Jerusalem, lakini marais wote waliochaguliwa kuanzia hapo mm. wakawa kwamba wanaahirisha uh, hatua wa hiyo wakisema kwamba ni kutokana na sababu za kiusalama. Lakini sasa mm. wakati wa utawala wa Donald Trump amechukua mm -hmm. uh, uh, hatua hiyo na kusema kwamba ubalozi mara moja upelekwe Jerusalem. Kwa hivyo ni sheria ambayo ili, ili, ili, ilipitishwa pale mwaka wa 1995 na vilevile vile, kumbuka kwamba waziri wa fedha wa sasa wa Marekani Steven Mnuchin yeye amesema kuamisha ubalozi wa Marekani Jerusalem ni suala la usalama no. wa kitaifa. mm -hmm. kwa hiyo hicho ndicho kipaumbele chao. Suala lingine ambalo pia kidogo Afrika linaonekana kwamba limetia fora na kushtusha watu ni nchini Uganda ambapo mzee mmoja ambaye ni tajiri mfanyabiashara mwenye miaka themanini amemuua mke wake wa miaka thelathini. Kisa na maana kutumia bunduki. Kisa ni ma na maana ni kwamba huyu uh, mke wake wa miaka thelathini amekuwa akimshinikiza, uh, utanipeleka lini nyumbani kwa watu wetu na unijulishe kama mke wako. mm -hmm. Yule naye akaa kwamba hataki, kila wakati anaahirisha, lakini hasira zikamshika akamfyatulia. mm -hmm. Uh, mkewe risasi, uh, risasi kifuani. mm -hmm. Lakini alipogundua kwamba amemuumiza vibaya, mm -hmm. akajuta naye mwenyewe akajipiga risasi kwa nia ya kutaka kujiua. Bahati mbaya hakufa, lakini watoto wanaeleza kwamba walishuhudia yote yale, wakasema kwamba baba wewe, ulimpiga risasi mama na ukajipiga risasi. Ni jambo la kuhuzunisha, lakini pia la kustua uh, kwamba mtu atakasirika tu na kumiminia mwenzake risasi. Ndio maswala ya mapenzi, Harrison hayo. Basi hatuwezi kujua kwa nini kafanya hivyo, mm -hmm. lakini kinachoelezwa ndio hicho, kinaelezwa yeye nafsi yake anajua kwa nini aliamua kufanya hivyo. Msikilizaji, VOA Express haina la ziada kutoka mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi nami, Harizon Kamau nikikutakia jioni njema popote ulipo kutoka hapo Washington DC.