Ni saa tatu usiku majira ya Afrika Mashariki, sawa na saa mbili usiku majira ya Afrika ya Kati. Ni wakati wa kuzifuata habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni mi Patrick Nduimana. Marekani imehamisha rasmi ubalozi wake mjini Jerusalem kutoka Tel Aviv, huku Wapalestina 52 wakiuawa leo na mamia ya wengine kujeruhiwa katika makabiliano na wanajeshi wa Israel kwenye ukanda wa Gaza. Maafisa wa Israeli na Marekani walihudhuria sherehe za ufunguzi wa ubalozi huo huku maandamano makubwa yakifanyika kwenye umbali wa kilometa mia moja na mji wa Jerusalem. Mkwe wa Rais Trump na mshauri kwenye White House Jared Kushner, ambaye ameshiriki sherehe za ufunguzi wa ubalozi wa Marekani, amesema Rais Trump ametekeleza ahadi yake. Ufunguzi huo unafuatia uamuzi wa Rais Trump wa mwezi Disemba mwaka jana wa kutambua Yerusalemu kama mji mkuu wa Israel. Waziri wa Fedha Stephen Munchin amesema hatua ya kuhamisha ubalozi wa Marekani Yerusalemu ni suala la usalama wa kitaifa. Viongozi wengi wa nchi za Kiarabu wamelani hatua hiyo ya Marekani. Waziri Mkuu wa Lebanon Saad Hariri amesema ufunguzi wa ubalozi wa Marekani Yerusalemu ni kitendo cha uchokozi. Naye waziri wa Iran wa masuala ya nje Javad Zarif amefahamisha kwamba ufunguzi huo, ameufananisha ufunguzi huo kama siku ya aibu kubwa. Mamia ya wafuasi wa mhubiri wa kundi la Kiislam la Washia Muqtada al-Sadr wamejitokeza kwenye barabara za mji mkuu Baghdad wakisherekea matokeo ya awali ya uchaguzi wa bunge nchini Iraq. Tume ya uchaguzi ya Iraq imetangaza matokeo ya awali kutoka nusu ya mikoa ya Iraq yanayoweka muungano wake al Sadri katika nafasi ya kushinda uchaguzi huo. Kiongozi wa kundi la wanamgambo wa kishiha linaloungwa mkono na Iran hadi al Amir alikuwa katika nafasi ya pili baada ya kuhesabiwa zaidi ya asilimia 95 ya kura zilizopigwa katika majimbo kumi kati ya 18 ya nchini Iraq. Matokeo hayo ya awali ni pigo kubwa kwa waziri mkuu Haider al-Abadi ambaye licha ya kuingia kinyang'anyiro hicho akionekana kama mgombea wa usoni, anashika nafasi ya tatu kulingana na matokeo ya sasa. Tume huru ya uchaguzi ya Iraq imesema idadi ya watu walijitokeza kupiga kura ilikuwa ni asilimia 44.5 ambayo ni ndogo ikilinganishwa na chaguzi za nyuma. Yeyote atakayepata viti vingi bungeni bado atalazimika kuunda serikali ya mseto. Na Libya imesema leo kwamba itarejesha Misri miili ya raia 20 wa Kristu wa, wa Misri waliouawa mwaka 2015 na kundi la Islamic State katika mji wa Sirt. Miili ya Wamisri hao kutoka dhehebu la Copt ilipatikana mwezi Oktoba baada ya wapiganaji wa Islamic State kufurushwa katika mji huo wa Sirt. Chama cha upinzani wa Ethiopia kilichoko uhamishoni kimesema kwamba kimefanya mazungumzo mwishoni mwa juma na ujumbe wa serikali ya Ethiopia, mazungumzo ambayo yanalenga kumaliza mgogoro wa miaka mingi wa jimbo la Oromo. Chama hicho Oromo Democratic Front kimeeleza katika taarifa kwamba ujumbe wake ulifanya mazungumzo ya kuridhisha na ujumbe wa juu wa serikali ya Ethiopia Ijumaa na ijumamosi wiki iliyopita. Waziri mkuu mpya wa Ethiopia, Abiy Ahmed, ameonyesha nia ya kumaliza mzozo wa jimbo la Oromo, ambao watu kutoka kabila la Oromo wanalalamika kwamba walidhalilishwa kwa muda wa miaka kadhaa. Na waziri mkuu mpya wa Malaysia, Mahathir Mohamad, amemsimamisha kazi kwa muda mwanasheria mkuu wa nchi hiyo, wakati akipanga kuanzisha tena uchunguzi juu ya kashfa ya rushwa kwenye fuko la taifa la uwekezaji. Mahathiri ametangaza kwamba nafasi ya mwanasheria mkuu Apandi Ali imechukuliwa na, msa, na aliyekuwa msaidizi wake. Hapa ndipo mwisho wa habari za dunia. Nawaacheni na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia ufunguzi wa ubalozi wa Marekani mjini Jerusalem, Israel, na katika sehemu ya pili tutaangalia kufikishwa mahakamani kwa kiongozi wa kundi la ADF Jamil Mukulu. Inayokaribisha katika kwa undani hii leo, jina langu naitwa Idi Ligongo Nam, kwa undani hii leo tunaanza kuangalia hatua ya serikali ya Marekani kufanya ufunguzi wa ubalozi wake wa Jerusalemu, Israel, hatua ambayo imeleta upinzani kutoka maeneo mbalimbali, baada ya hatua hiyo kuonekana kama kufanya mgogoro wa Palestina na Israel kushamiri. Leo hii wakati Marekani ilipohamisha ubalozi wake kutoka Tel Aviv kwenda Jerusalem, taarifa zinaeleza kwamba mpaka hivi sasa Wapalestina hamsini na wawili kwa mujibu wa televisheni ya CNN wameuawa na wengine elfu mbili na mia nne kujeruhiwa kutokana na ghasia ambazo zimesababishwa na maandamano zime ya kupinga kile ambacho Marekani imekitekeleza katika ardhi ya Jerusalem, mji ambao unautata Wakati hayo yakiendelea, basi ukosoaji sehemu mbalimbali umeonekana ukiendelea ambapo mambo yanazidi kuwa yakileta athari kwa wale ambao waliokuwa wanaandamana chini ya kilomita mia moja kutoka kwenye maandamano uh, yenye hasia maafisa wa Israel na Palestina inaelezwa kwamba walikusanyika mjini Jerusalem wakati ubalozi ulipofunguliwa ambapo ni kama rais Donald Trump Uh, inaelezwa kwamba kuendelea na harakati hizo baada ya serikali nyingi duniani mwezi Desemba mwaka jana kupinga hatua hiyo ya kuhamisha ubalozi wa Marekani kutoka Tel Aviv ambapo kuna balozi za mataifa mengine. Katika laini ya simu tunaye Dr. Patrick Ngula kueleza haya. uh, na kwanza pengine tungeanza kuangalia ni kwa nini hasa Rais Donald Trump amehamisha huu balozi kutoka Tel Avivu na kwenda Jerusalem. Ipi ni hoja yake ya msingi hasa kwenye jambo hili? Uh, hoja yake moja kubwa zaidi mi naweza nikasema tu ni kwamba ni ya kisiasa. Ukirudi uh, nyuma wakati alivyokuwa akigombea uh, kama mgombea wa kiti cha uraisi hapa Marekani, aliahidi kwamba kuna moja ya malengo ambayo yatatimiza kama akichaguliwa kuwa rais wa taifa hili kubwa la Marekani, kuhamisha ubalozi wa Marekani uh, kutoka mji wa Tel Aviv na kupeleka Jerusalem. Kwa hiyo leo hii tumeshuhudia ya kwamba uh, moja kati ya uh, maagizo yake aliyatoa ya kama mgombea na sasa ni rais ametimiza uh, hilo agizo, ni kwa ajili tu ya kutimiza malengo yake ya kisiasa. Mi naona tu ni kuhitimisha ya kuwa uh, sasa hivi uh, taifa hili la Marekani linaunga mkono uh, kwa taifa la Wayahudi kupeleka makao yao makuu katika mji wa uh, Jerusalem. Na Dr. Patrick Nigula, kwa hapa Marekani, hatua hii uh, imepokelewaje wachambuzi, watu mbalimbali mbali, ama hisia ziko vipi juu ya suala uh, hili? Suala hili linaongeza ugumu zaidi kwa kuwepo kwa amani na utulivu katika ukanda wa Gaza na hii ita uweka vikwazo ambavyo vya mazungumzo ambavyo vilikuwa vikiendelea kwa kipindi kirefu kati ya taifa la Wapalestina na na Israel. Kwa hiyo hii itaweza kuongeza ugumu zaidi wa mazungumzo ambayo yalikuwa yakiendelea kwa kipindi kirefu, na sidhani kama Wapalestin wataweza kukaa mezani na kuendelea kufanya mazungumzo ya kuleta amani na utulivu kati ya hizo nchi mbili. Uh, kama ulivyogusia kwamba suala hili pengine ni la kisiasa na ni ahadi ambayo uh, wakati ule akiwa mgombea Donald Trump na hivi sasa rais wa Marekani alitoa uh, kwamba uh, moja kati ya vitu ambavyo atataka kuviona vinafanyika ni kuhamisha ubalozi wa Marekani kutoka Tel Aviv, mji ambao uh, nchi mbalimbali wana balozi zao, na kupeleka eh, Jerusalem. Sasa swala hili ni kwamba linamwongezea rais Donald Trump nguvu zaidi ya kisiasa aa, na kufurahisha wale wa, wa, wa ambao wafuasi wake wamekuwa wakiliona hili pengine ni jambo jema, ama kwa namna moja ama nyingine linazidi kumuondolea sifa nzuri rais wa Marekani Donald Trump. Mimi tu nizungumzie katika upande wa kihistoria ya taifa hili la Israel na moja kati ya uh, sababu kubwa ambazo Uh, au kutokuelewana kati ya wa Waisrael na Wapalestina kwa kipindi cha, cha kirefu ambacho tunashuhudia kwa leo ni kwamba hii itampa tu uh, rais Trump umaarufu wa karibu na Wayahudi na ambao kwa muda mrefu wataona kama kwamba ile ndoto yao ya kusema kwamba Jerusalem ni sehemu ya Israel imeweza kuhitimishwa siku hii ya leo. Nam, hapo mwaka jana, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipigia uh, uh, kura hatua ya utawala wa rais Donald Trump ya kutambua mji ulioko katika utata wa Jerusalem, ambapo alitangaza kwamba Marekani inautambua mji huo kama makao makuu ya Jerusalem. Kura zilizopigwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa zilikuwa ni mia moja ishirini na nane ambazo zilipinga hatua ya utambuzi wa Marekani na kutaka kubadilisha uh, ubalozi wake kupeleka Jerusalem na tisa za ndio ambazo ziliunga mkono Marekani. Miongoni mwa nchi zilizopiga kura ya ndio Uh, ni washirika wale ambao wanatambulika sana washirika wa, wa Marekani, nchi ambazo inajumuisha Uingereza na Ufaransa. Nchi 35 zenyewe hazikupiga kura, ikijumuisha washirika wa, wa Marekani kama vile Canada na Australia. Kwa nchi za Afrika Mashariki, mataifa ya Uganda, Rwanda na Sudani Kusini yenyewe yaliunga mkono hatua ya Marekani ya kutambua uh, Jerusalem na hatua yake hii ya kufungua ubalozi wake wakati kenya yenyewe haikushiriki katika upigaji kura huku mataifa ya burundi na tanzania yakipigia kura ya hapana kwa hatua ya marekani ya utambuzi wa jerusalem japokuwa tanzania yenyewe imefungua ubalozi wake nchini israel baada ya miaka kadhaa ya kutokuwa na uhusiano wa kidiplomasia leo hii waziri wa mambo ya nje wa tanzania agustino mahiga ameelezea hatua hiyo na kuelezea kuna kutoa msisitizo kwamba nchi ya Tanzania yenyewe haiungi mkono hatua ya leo ya Marekani ya kuhamisha ubalozi wake kutoka Tel Aviv na kupeleka Jerusalem. Hebu tusikilize hapa akifafanua haya. Tunatambua uwepo wa Wayahudi na Waisraeli ndani ya nchi hiyo. Tunatambua azimio la Umoja wa Mataifa kwamba waishi pamoja, lakini sio hata kama wameshinda vita wasikalie ardhi hiyo basi mwalimu anasema tunavunja uhusiano na Israeli kwa sababu sasa wamekuwa ni wakoloni. Tunatambua uwepo wa Israeli, lakini ni jamani, kwa herini. Tumeendelea hivyo bila uhusiano na Israeli tangu mwaka sitini na saba. Katika awamu hii ya tano tumekaa, Mheshimiwa Rais Magufuli katafakari, asema hiki kitu kinaitwa economic diplomacy. Mambo ya ukombozi tulikuwa tumeshamaliza hapa. Matatizo ya hawa wa Palestina hayazungumziki, kuna vikao kwenye umoja mataifa na vikao mbalimbali Tanzania tunaweza kushiriki kutafuta suluhu kama nchi nyingine zinavyofanya katika vikao hivyo. Lakini ukitazama tena upande mwingine, hii nchi ya Israeli, mbali na kuwa tulikuwa na uhusiano huko nyuma na tukaona tunafaidika, sasa tunaweza kufaidika zamani, kwa sababu katika masuala haya unayaweka kwenye mizani, unasema hili la haki za Wapalestina, hilo ni la msingi, kuwa na serikali yao na ardhi yao, huku upande mwingine unataka maslahi ya taifa langu, kiuchumi, kiulinzi, tunafanya hivi. Hii ni sehemu ya mgogoro. Mpaka mgogoro wa, wa wa Palestina na Waisraeli utakapofika mahali panaporidhisha, ndipo watu unaweza kuanza kufikiria kwenda kule. Kichwa kichwa tu, utakuwa kwanza wewe unavunja makubaliano ya Umoja wa Mataifa na mataifa yote yako Tel Aviv. Nasikia kuna nchi moja ya, Mar ya Latin America sijui Guatemala sijui na ka nji kengine kandogodogo sijui kwa wapi kale nao wanafikiria kwenda kule, lakini Marekani ndio ameamua hivi. Naam, ni waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Agustino Mahiga akielezea uh, kwa nini Tanzania imefungua ubalozi nchini Israel ambao uko katika mji wa Tel Aviv, na vilevile akisisitiza uh, kupinga azimio la Marekani la kuhamisha ubalozi E, kupeleka katika mji wa Jerusalem mji wenye utata. Sasa, uh, Dr. Patrick Negula ukiangalia hapa idadi ya kura ambazo zilipinga hatua hii ya Marekani ni nyingi kwelikweli na zile ambazo uh, zimeunga mkono chache zina ushawishi, lakini zilizo nyingi ushawishi wake si mkubwa sana. Hii inaleta ishara gani? Kwa sababu tukio limeshafanyika ndani ya Umoja wa Mataifa, hali kadhalika ukiangalia kwamba umoja huo tayari umeshawekea vikwazo mataifa mbalimbali kwa masuala mbalimbali. Je, kwa Marekani, nafasi yake japokuwa ina kura ya ya turufu, lakini nafasi inakuwa vipi ndani ya Umoja wa Mataifa hasa kwenye swala hili uangalia kwa undani zaidi kuhusiana na uamuzi huu uliofanywa au, au tukio hili lililotokea siku hii ya leo, ni kwamba una, una unaweka mazungumzo katika hali, mazungumzo ya kuleta amani na utulivu katika ukanda wa Gaza katika hali ngumu sana. Kwa hiyo mimi sidhani kama uh, mataifa ya ambayo yalikataa uh, au kutokubaliana na taifa la Marekani kuhamishia ubalozi wake Jerusalem walikuwa ni sahihi kabisa, kwa sababu kutatokea kuta machafuko, na kama tulivyoona sasa hivi zaidi ya watu hamsini wamekwisha uwawa na zaidi ya watu elfu mbili kama walivyogusia hapo mwanzo na nne uh, ni majeraha. Kwa hiyo hii itaweza uh, kuleta tena watu katika umoja wa mataifa mataifa makubwa katika Umoja wa Mataifa kukaa mezani na kulijadili kwa undani zaidi, maamuzi haya yaliyofanywa na Rais Trump wa Marekani kama si haki, kwa sababu taifa la Wapalestina nao wanahitaji kusikilizwa katika mgogoro huu na hizi uh, vurugu ambazo tumeziona zimetokea. Uh, hali kadhalika tumeona kwamba watu hamsini na wawili kwa mujibu wa televisheni ya CNN uh, wamesha wameshafariki dunia huku elfu mbili na mia nne wakijeruhiwa kwa siku zijazo, maanake siku za nyuma tumewahi kuona kwamba vurugu hii na matukio mbalimbali ya mashambulizi ya kushtukiza yakiendelea. Je, nini hasa kitazamiwe, ama unaweza ukabashiri nini kinaweza kutokea? Mimi tu nitakavyo, navyoangalia kwa karibu zaidi ni kwamba tutategemea kuona machafuko mengi zaidi yakiendelea katika kati ya mpaka wa Israel na Palestine, kutokana na tukio hili ambalo sidhani wa wapalestine wamelikubalia kwa karibu zaidi. Mimi naona tuta, tutategemea kuona machafuko na na Umoja wa Mataifa na mataifa makubwa kama, kama ya Uingereza na Ufaransa yatajaribu kuongea na rais wa Marekani ili kufikiria suala hili, labda kubadili mtazamo wake katika siku za baadaye na kwa mataifa kwa mfano ya Afrika Mashariki ambayo tumeona nchi za Tanzania na Burundi zenyewe zikipinga swala hili, Burundi, Sudani Kusini e, pamoja na Uganda wenyewe wakaipa mkono wa uh, kuunga mkono swala hili kwa Marekani, huku Kenya yenyewe ikikaa mbali katika upigaji kura. Ni ishara gani katika swala hili la mgogoro wa muda mrefu wa Israel na Palestina kwa ukanda na ndani ya Afrika Mashariki yenyewe? tu nikiangalia kwa upande wa Uganda, ninadhani ni, ni, ni, ni, ni kwamba rais Joel Museveni wa Uganda kwa sasa hivi yuko karibu zaidi na taifa la, la, la Israel katika upande wa uchumi na kibiashara, ndo kwa maana tunaona ameegemea katika kuunga mkono dhidi uh, ya uh, serikali ya Marekani kupeleka ubalozi wake nchini Jerusalem. Kwa upande wa Kenya, mimi sidhani kama Kenya wako tayari kuunga mkono suala hili, ni kutokana na na kutokuingilia kati ya maamuzi ya mataifa makubwa na kuwa katika kujiweka katika, katikati ili kujiepusha na baadhi ya matukio kadhaa ambayo yanaweza yakatokea kwa siku za baadaye. Dkt. Uh, Patrick Nigula, shukrani kwa kuwa nasi na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kwa undani. Tukirejea tutaingia tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo katika sehemu hii tutaangalia kufikishwa mahakamani kwa kiongozi wa kundi la waasi la ADF Jamil Mukulu. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo tunaangalia hatua ya kiongozi wa kundi la waasi wa ADF yani Allied Democratic Forces, Jamil Mukulu, kufikishwa mahakamani leo hii mjini Kampala akiwa na wenzake thelathini na wanane, ikiwa ni miaka mitatu toka alipokamatwa nchini Tanzania mwaka elfu mbili na kumi na tano. Leo hii hapa tunaye Kenes Bwire ambaye tunazungumza naye juu ya hili, lakini kwanza kabisa Kenes Bwire, uh, unaweza kueleza kwamba, maana kundi hili mara nyingi watu hudhani Uh, linafanya kazi zake za uasi nchini DRC, e, na hata hapo mwaka jana lilishutumiwa kufanya mauaji ya wanajeshi uh, zaidi ya kumi wa Tanzania ambao wamekuwa wakilinda amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa undani wake ukoje, na kulikoni sasa iwe ni Uganda zaidi na si DRC? Jamil Mukulu, kulingana na stakabadhi zilizopo ni kwamba ni mzaliwa wa Uganda, katika maeneo ya katikati mwa Uganda, lakini wanachama wengi wa ADF wanatoka mashariki mwa Uganda katika jamii zinazoitwa Basoga pamoja na jamii jamii za Basoga. Zinapatikana katika maeneo yanaitwa Mayuge. Hapa ndio handaki kubwa la ADF inavyosemekana, na katika maeneo ya Jinja pamoja na mashariki katika miji ya Mbale. Hapa ndio inasemekana ili kundi lilianza harakati zake kutaka kumpindua Rais Yoweri Museveni mnamo mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita, lakini lilianza uwasi zaidi mwaka elfu moja mia tisa 94. Hii ni baada ya Museveni kuingia madarakani na kujaribu kusambaratisha makundi yaliyokuwepo kama Alice Lakwena na LRA. Sasa ADF likawa sumbufu zaidi, Museveni akakabiliana nalo kwa nguvu zote na likakimbilia nchini Kongo katika misitu ya Kongo kuweza kujificha. Japo lipo nchini Kongo, lakini nia yake mara nyingi inakuwa kuingia nchini Uganda, ndiyo maana Museveni kwenye mpaka ameweka wanajeshi kuweza kulinda mpaka wake wa Uganda na Kongo kuhakikisha kwamba kundi hili halirejei. Sasa kwa kulipiza kisasi na hasira zake linakuwa linashambulia raia wa Kongo, lakini limepanua mapawaya, mbawa zake kiasi kwamba lina hata wapiganaji kutoka Tanzania lina wapiganaji kutoka Kongo na nchi nyingine za Afrika Mashariki. Sasa leo uh, jaji Eva Luswata uh, ametoa fursa kwa waendeshi mashtaka uh, kuishawishi mahakama kwamba Jamil Mukulu na wenzake wana kesi ya kujibu kuhusiana na ugaidi ndani ya Uganda. Kwa ndani ya Uganda ni vitu gani tayari ambao wameshawahi kuvifanya ambavyo vinawajumuisha moja kwa moja uh, na mashtaka haya? Maanake ukilinganisha na yale ambayo yanafanyika ndani ya nchi ya DRC ndani ya Uganda. Maanake kwanza ni kwamba kando na Jamili Mkulu kurejeshwa nchini Uganda kutoka Tanzania, jama huyu ana stakabadi pasipoti karibu kumi na moja. Maanaake ana uraia wa nchi kumi na moja tofauti. Sasa uraia kumi na moja tofauti maanaake we Idi Ligongo na majina tofauti katika hizi nchi zote, kila nchi inadai wewe ni raia wake. Kwa hivyo Uganda ilipoomba kwamba mtuletee Jamili Mkulu alipokamatwa nchini eh, Tanzania akijaribu kutumia uwanja e, wa ndege wa Tanzania kwenda Uingereza na paspoti ya Tanzania. Hapo ndio akamatwa. Sasa Uganda inamchukua kama yule ambaye amefanya madambi ndani ya Uganda. Mtu yoyote asija akasema kwamba Jamil Mukulu ni wetu. Madambi aliyofanya nchini Uganda ni yale ambayo labda wengine wanaweza kasema binadamu hawezi dhubutu kuyafanya. Kwa mfano, kushambulia kituo cha jeshi kushambulia kituo cha polisi, kuua maafisa wa polisi, pamoja na kutoroka na bunduki na silaha hatari, kushambulia vijiji vya raia. ADF ndio limesemekana katika mtandao Wikipedia. Unapotafuta kwenye mtandao utaarifiwa kwamba ndio kundi dogo zaidi la kigaidi barani Afrika lakini sumbufu zaidi kuliko makundi yote. Hivyo Jamili Mkulu Akia kamanda wa kundi hili la wapiganaji ambao wamepinua mbawa zake na kuongeza wapiganaji kutoka Afrika mashariki hmm. limekuwa ni kundi lililo na usumbufu kiasi kwamba viongozi wa mashtaka wamemfungulia mashtaka ishirini na manne ishirini na manne moja likiwa la ugaidi, saba akiwa mauaji, tisa akiwa ma, eh, kujaribu kuvamia ama, ama eh, kuiba kwa nguvu, moja likiwa kujaribu kuwele, kuendeleza mwendelezo ule wa vitendo vya ugaidi, shutuma ama duluma dhidi ya bin adam manne akiwa mauaji pamoja na unajisi pamoja na masuala mengine ya kuweza kuendeleza ugaidi. Sasa Uganda inasema haya ndiye ambaye ameyatekeleza kwenye ardhi ya Uganda, aliyatekeleza nje hajamfungulia Kenesi Bwire uh naamini utakuwa una unafahamu hili kwamba mara nyingi kundi la kigaidi na kundi la uasi e, yamekuwa yakiwekwa kama makundi mawili tofauti, japokuwa inawezekana kwamba kile ambacho kinachotafutwa kinakuwa kina ni kimoja. Sasa hili kundi la ADF ni kundi hasa la kiasi, au ni kundi ambalo vilevile lina viashiria vya ugaidi, na je, vina lina uhusiano na makundi mengine yoyote yale makubwa ambayo yanafahamika duniani kwa ugaidi? Uliwaharifu kwamba uasi ni mtu anayefanya ile kujaribu kulipiza kisasi, nia yake ni, ni kwamba nina lengo moja hili na mlengwa ni mtu mmoja. Ugaidi mapana yake ni marefu, anaweza fanya vitendo vyote mahala popote Alipoanza ADF na Jamil Mukulu, ilikuwa lengo lake kumpindua Rais Yoweri Museveni. Hapo likatambulika kwamba kundi la kigaidi. Lakini sasa viongozi wa mashtaka wanasema jama huyu katika, e, utafiti ambao tumefanya ni kwamba alipokea mafunzo kutoka kwa Osama bin Laden marehemu, ambaye alikuwa kiongozi wa kundi la kigaidi la Al Qaida. Sote tunafahamu kwamba Al Qaida lina mapana yake mpaka lina makundi kama Al Shababu. Kwa hivyo anakuwa si muwasi tena, ila anakuwa mgaidi. Na kwenye swala la silaha, maanake kwa mujibu wa video iliyotolewa na jeshi la Uganda UPDF inamonyesha kwamba akiwa na kundi la ADF ambalo lilikuwa linafanya mazoezi katika misitu ya DRC kwa kutumia silaha nzito. Taarifa zinasemaji, silaha fedha za silaha zinatoka mm -hmm, wapi? Sasa hapo ndio nakuja, maswali mengi hata kiasi ulipotaja katika mwanzoni kwamba anatuhumiwa kuwaa wanajeshi wa Tanzania, wengine wakasema ilikuwa kulipiza kisasi baada ya Tanzania kumkamata katika nchi ya Tanzania na kumrudisha Uganda. Ukiongalia ile video ambayo imetolewa na UPDF wa Uganda ni kwamba anatumia silaha nzito na wanajigawa katika makundi mawili, kundi moja linakuwa kama maadui wengine, kushambuliana, wanatumia risasi yani, si kwamba ni mazingira ya kubahatisha, ni mazingira yale ya vita kweli, na milio inalia kwenye misitu. Inakuwaje viongozi na wale walinda usalama walio katika maeneo mashariki mwa Congo wanasikia hii milio, mbona hawachukulii hatua za haraka kuweza kujua hii milio inatoka msituni na wahusika na silaha anazitoa wapi? zinaingiaje nchini Kongo? zinamfikiaje sasa? Hilo ndio linakuwa bado ambalo linachunguzwa, hadi waleo hakuna mtu ametoa taarifa kamili, kwamba jamili mkulu na adf likiwa kundi dogo zaidi, lina usumbufu mkubwa, linatoa wapi silaha? Hili umelizungumzia, ambapo vilevile linaendana na taarifa ambazo zipo kwamba amefanikiwa mara kadhaa uh, kujinasua uh, kutoka katika mitego ya maafisa wa usalama kwa kutumia hati za kusafiria eh, bandia ambazo eh, zinaelezwa kwamba ni zaidi ya kumi na moja. Na mwaka elfu mbili na kumi na tano Tanzania ilifanikiwa kumkamata huyu eh, ilikuwaje? Tanzania wakafanikiwa kumkamata huyu bwana? Je, kuna taarifa ambazo zinazoeleza kwamba Tanzania tayari wakuwa ameshapewa taarifa pengine na nchi mwanachama mwenzao wa Afrika Mashariki, Uganda. Mseveni tayari alikuwa ametoa taarifa kila mahali kwamba mwonapo huyu jamaa anakaa hivi, anafanana hivi, tafadhali mmwasilishe, tunamtafuta. Lakini intelijensia ya Tanzania wanavyosema, haiwezi katolewa kwa raia yoyote, ila ni heko kwa Tanzania kwamba walimkamata huyu mtu baada ya kuangalia stakabadi yake ya usafiri na taarifa zilizotolewa mwaka elfu mbili kumi na tano ni kwamba maafisa wa uhamiaji walipoangalia ile paspoti yake walikuwa nayo doa, hasa katika uchunguzi wa doa kujua kweli huyu ndio Idi Ligongo, ndio wakapata, hapana, kuna jambo hapa, tunastahili kuchunguza. Wakamweka kando pembeni, katika uchunguzi ule ndio taarifa zikatolewa kwamba huenda huyu mtu ni Jamil Mkulu anayetafutwa. Taarifa zikatumwa nchini Uganda kwa maafisa wa uhamiaji, wakasema ndio huyu, msimwachilie. Lakini yeye moja kwa moja pale pale, pale akaingia katika mahakama ya kimataifa ya Criminal Court, wanasema hivo, kasema mimi si raia wa Uganda, nina stakabadi ya Tanzania, nakatoa pale jina ambalo kidogo nimelisahau lina e, unapolitamka ni majina ya Kitanzania. Sasa hapo ndio kunakuja kuja kizungumkuti kwamba Tanzania walimtupa raia wake, Tanzania walimpeleka raia wa Uganda nchini Uganda. Kwa hivyo, katika kumpata kwamba inakuaje inabaki ndio inakuwaje. Katika taarifa hiyo ilipatikana, haijatolewa ufasaha wake nam. Asante sana Kennesi Bwile, tutaendelea kulifuatilia swala hili kwa undani zaidi na kufahamu kesi hii itamalizika vipi, uh, ya kiongozi huyo wa kundi hili la ADF ambapo vilevile, eh, amefikishwa mahakamani leo nchini Uganda akiwa wana, wana aki na wanachama wa kundi lake 38. Hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi na usiku mwema.