Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ibu karika VOA Express msikilizaji, ni saa tatu na nusu saa za Washington DC, saa kumi na nusu alasiri, saa za Afrika ya Mashariki, ndani ya nyumba nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shomari. <laughs> Na mimi ni Patrick Nduwimana, na nitashirikiana nawe kabisa kuweza kuwajuza mengi wasikilizaji wetu wa pembe nne za dunia. Nam, bila shaka kama unavyosema, tutawajuza na mengi yanaendelea kule nchini Tanzania. Unakumbuka eh, Patrick, kwa kuna ule uhaba wa mafuta ya kupikia na mengine kupanda bei, kumbe kuna mambo ya tozo za ushuru. Basi leo Rais Magufuli alifanya ziara ya ghafla kwenye bandari ya Tanzania, nini alichozungumza, kwa sababu wafanyabiashara wengine ambao sio waaminifu wanasingizia wameleta kurudi, na haieleweki wala haingii manani, mtu uende Ulaya huko, au uende Far East kule, ukanunue kurudi. Hii ndio ujanja wanaohutumia Tanzania kuna matatizo ya mafuta ya kupikia na huko Kenya nam, kuna matatizo ya mwanamama ambaye, mm -hmm, kafurushwa vibaya sana kwenye hoteli moja mjini Nairobi nam, Akinyonyesha mtoto nam. Lakini baadaye kina mama wamesimama na kuweza kufanya maandamano huko Kenya kupinga jambo hilo kabisa, wakisema kabisa, ni haki ya mwanamama kuweza kunyonyesha popote pale alipo, lakini wengine wanazungumza vingine, anasema haiwezekani mm, uondoe ziwa lako hivi ulionyesha uli, hadharani umnyonyeshe mtoto kwenye watu wamekaa pale, basi kina mama wamekuja juu. Tutapata mengi kuhusu jambo hili nam. Huba Abdi amefuatilia na kuwepo kwenye hayo maandamano. tutapata taarifa kamili kutoka kwake. Vilevile tutaangalia kule Burundi kwenye kura ile ya maoni, nini ambacho kinazungumzwa. Kura hii imefanyika vipi? Imekusha kamilika hivi sasa? Tutasikia basi upande wa chama tawala nini kimetokea, upande wa upinzani nini kimefanyika baadaye kidogo hapo ee, baadae tutakapozungumza na mtu wetu. Bila kusahau, kuna muziki kwenye VEXpress, haikosi muziki, kuna muziki, mziki kama kawaida. Na bila shaka wasikilizaji wetu wa Tanzania hasa wanasubiri kupata habari nzuri ya michezo, ambapo vijana wa barabarani hawa ni watoto wa mitaani wanaocheza kwenye mazingira magumu na <laughs> wametinga fainali ya kombe la dunia. Haya, lakini moja kwa moja naambiwa Huba Abdi yuko tayari. Huba kutoka Nairobi, hebu tueleze hayo maandamano, chanzo chake na mambo yalivyokuwa. Naam, asante sana Shomari, ukiwa maeneo ya Washington. Hapa jijini Nairobi, wanawake waliweza kushiriki maandamano kushutumu kitendo ambacho kilifanyika siku ya Jumaa, ambapo mwanamke mmoja alilazimika kufurushwa katika mkahawa mmoja, ambapo alielezwa kuwa hawezi kumpa ziwa mwanawe kwa sababu eneo hilo ni la umma, na kama hakuna pahala pa pengine pa kufanya hivyo, ni sharti aende msalani kuweza kutimiza haki ya mwanawe, au hata aweze kutoka nje, ambapo kama inavyo kana kuwa Nairobi au nchi ya Kenya kulikuwa na mvua ya mara kwa mara na wakati wa kijani, wanawake, huo ilikuwa inanyesha. Kwa hivyo alipoweza kuweka malalamishi yake katika mtandao wa kijamii, wanawake waliweza kushutumu mkahawa huo Strawa, na vile vile kuandaa maandamano maandamano leo, na vile vile kuwezea hisia zao kuwa hawakufurahia yale ambayo yalifanywa na mkahawa huo. Sawa kabisa, na pengine wakati umehudhuria haya maandamano wale waliojitokeza na wale wa kwenye ule mgahawa pengine na maafisa waliokuwepo, eh, nini ambacho wanasema? Naam, wale ambao waliweza kuhudhuria maandamano ya leo waliweza kusema kuwa jambo hilo lilifanywa kama dharau kwa wanawake na vilevile kuweza kusukuma jitihada ambazo zinapelekea wanawake kutetewa haki zao, na waliona kama ni dharau vilevile kwa mili mkahawa huo kuweza kumfurusha mwanamke huyu ambaye pia alikuwa na mtoto, na vilevile nje ilikuwa inanyesha na kuzidisha. Wanataja dharau kuwa waliweza kumwelekeza msalani. Sawa kabisa, na pengine huba maafisa wamejibu lolote eh, kutokana na haya yaliyotokea? Nam, hatukuweza kuweza kupata sauti au upande wa hawa huo lakini, ni kuwa waliweza kuweka katika mtandao wa jamii taarifa ya kuweza kuomba radhi na kumtaka mwanamke huyo kuwasiliana nao ili waweze kufanya uchunguzi. Sawa kabisa. Kuna na, kina mama ambao wamezungumza uh, tupate kauli ya Janet ambaye anaelezea hisia zake kwa kuwa yeye amewahi kuwa mwathiriwa katika uh, gari au uh, gari la uchukuzi, kwa kuwa amewahi kufanyiwa dharau hilo, na kusema kuwa uh, mkahawa au sehemu yoyote inafaa kwa ruhusu kina mama kuwapa watoto haki yao A mtoto ukimfunika sazidi ananyonya, hanyonyi vizuri anakuwa hayuko comfortable. Kwa hivyo tunaweka mtoto kwa situation yenye si mzuri li sisi tukikula chakula yetu hatujifuniki. Asante ah, sana. Umesikia hiyo ni sauti ya mwanamama huyo Janet akizungumza kutokana na hayo mambo yalivyokuwa akienda kwenye hayo maandamano huko, wameweza kuandamana wanaomba haki akina mama hawa wanaonyonyesha iweze kuheshimishwa, lakini ni kuulize mara moja kwa harakaharaka Sandei. Mwanamama anapofika sehemu alafu inahitajika anyonyeshe mtoto ni haki au sio haki? Na maziwa ni chakula kwa mtoto moja, bila shaka. Kwa moja tuende Tanzania kulikuwa na matatizo mm-hmm, ya mafuta ya kupikia chakula Uh, yaliyoagizwa kutoka nje na yakaziuliwa huko bandarini, bandarini, na idara ya kukusanya mapato ya ushuru. Sasa moja kwa moja, Rais John Pombe Magufuli amelazimika kuingilia ili swala hili liweze kusuluhishwa. Na kwenye njia ya simu tunaye Dina Chahali jina, Dina Chahali. uh, karibu kwenye Express sana, asante, habari za huko. Hatujambo, hatujambo, sana sana asante hatujambo, hatujambo salama safi sana. Dina, tueleze mambo ya mafuta vipi huko leo? Magufuli amefanya ziara ghafla Ndiyo, leo kama nilivyoeleza mwanzo, Rais Magufuli alilazimika kufanya ziara ya ghafla katika bandari ya Dar es Salaam ambapo kulikuwa kuna shehena mafuta, ydiyo, ninge, ya mafuta iliyoingizwa kutoka nje. Kumbuka haya ni mafuta ya kula ambao kulikuwa kuna mgogoro kati ya waingizaji wa hiyo shehena pamoja na maafisa wa mamlaka ya mapato Tanzania, TRA r a kuhusiana na tozo ya ushuru inayopaswa so, kutoza hayo mafuta a, kwa utaratibu hapa bandarini Dar es Salaam mafuta ghafi ambayo hayajasafishwa utozo wa asilimia ishirini na mafuta ambayo yamesafishwa tayari kwa kuliwa, utozo wa asilimia ishirini na tano. Kwa hiyo TRA walikuwa wameshtukia mchezo, wanadai wafanyabiashara hao walileta mafuta ambayo yameshasafishwa, wao wakasema kwamba ni mafuta ambayo hayajasafishwa ili kukwepa huo ushuru wa asilimia ishirini na tano. So, yos, hilo, yenda, yenda kinongu. Kwa hiyo sakata hilo limeenda muda mrefu kidogo na kusababisha kwamba sasa bidhaa ya mafuta ya kula hapa katika baadhi ya maeneo nchini ikawa imeshadimika sasa, kwa sababu uzalishaji wa mafuta ya ndani haukidhi mahitaji ya, ya nchi nzima. Kwa hiyo kukawa kuna kupanda kwa bei ya mafuta ya kula. Kwa hiyo kalazimika leo Rais aingilie kati ili kuona sasa mgogoro huo unafikia mwisho ili ushuru unaopaswa ulipwe na mafuta hayo yaingie sokoni, kwa sababu wafanyabiashara wengine ambao sio waaminifu wanasingizia wameleta kurudi na haieleweki, wala haingii manani. Mtu uende Ulaya huko, au uende faist kule ukanunue kurudi? Hii ndio ujanja wanaohutumia, wanasema wanaleta kurudi, wakati actually ni semi refines oil. Kwa hiyo kwa mchaji, kuanzia sasa hivi mwanze kubadilisha sheria. Hii ni ya ovyo. Huwezi ukachaji kurudi 10 percent ukachaji semi refines nayo 10 percent kwa hiyo kwa sababu hapo na mwinkareji tu arete kurudi arete semi refines na double refines, anachanganya na mix, anaweka kwenye madebe, anawauzia waraji. Lakini kwa sababu tulifanya mistake hiyo, that's our mistake. Dina ninavyomsikia Rais Magufuli ni kwamba anailaumu idara ya kukusanya mapato kwamba imefanya makosa kwa kuweza ku, kuweka hizo sheria au uh, ushuru huo kwenye mafuta hayo yanayoagizwa nje. Eh hey, ni kweli kwa sababu huo ushuru wa yale mafuta kwenye refine unatoza asilimia kumi tu, kwa sababu wanasema kwamba yakiingia humo ndani tena yanakuwa refine, lakini ukweli ni kwamba mafuta hayo yakiingia yanapelekwa moja kwa moja kwa mlaji, kwa hiyo wanakuwa wamekwepa huo ushuru wa asilimia ishirini na tano. So, kwa hiyo yale mafuta yalikuwa ata... amekwama bandarini hata ya, ya, ya mara hii yanaweza kaondoka, sawa, wakayatumia wa, wa, wa, wa, wa, wa watu eh hey, mara hii yanaweza kuondoka, na hata kamishna wa forodha na ushuru wa bidhaa uh, TRA, Ben Sage athibitie yeye amekiri kwamba tola wafanyabiashara walikuwa wameficha baadhi ya nyaraka, wakidai mafuta yote yalikuwa yameingizwa ni ghafi, yaani crude. Kwa hiyo walikuwa wanataka kukwepa. Kwa hiyo walizungumzia hilo naaa, kuanzia sasa wameshamaliza maliza taratibu na mafuta hayo yatatoka kuingia kwenye soko. Hivo tumipekeleza haya, bila shaka nafikiri ule uhaba wa mafuta sasa utamalizika huko Tanzania. Tatizo lilikuwepo, Mheshimiwa Rais, ni declaration importers. Walisema wameingiza mafuta yote ni crude, lakini tukaa, sisi tuko suspicious mm -hmm. tuna wasiwasi kwamba inawezekana mzuka wote ni crude na kweli matokeo yamekuja kuonyesha kwamba kweli yapo ya crude, lakini yapo na mengine ambayo waliyaficha wakuyasema kweli ni refined. Na kwa maana hiyo kwa mafuta ambayo refined, na maana wana haki ya kulipia 25 kwa 18, na kwa hizi raw material hiyo, kwa mfano hizi refined stearin kwa ajili ya kutengeneza sabuni, import duty 10 VAT 8. Kwa haya waliodanganya, sheria zitachukua mkondo wake. Kwa haya ambayo declaration yao imetulia haina matatizo yote, watatendewa haki, mzigo wao wakishalipa wanaochukua Shukrani Dina, kwa ripoti hiyo kamili kuhusu sakata hilo la mafuta ya kupikia chakula, lakini linaonekana limeweza kupatiwa suluhu. Na moja kwa moja, basi tuende kwenye habari za dunia. Baraza la usalama la Umoja Mataifa linatarajiwa kufanya kikao cha dharura hii leo kujadili hali ilivyoko katika ukanda wa Gaza baada ya makabiliano mabaya yenye maafa kuwahi kutokea kati ya wa Wapalestina na Waisraeli katika kipindi cha miaka mitano. Mratibu maalum wa Umoja Mataifa kuhusu amani ya Mashariki ya Kati, Nikolai Mladenov, anatarajiwa kuhutubia baraza maalum la Umoja Mataifa mjini Jerusalem muda mfupi kuanzia sasa. Kuwait imetoa taarifa kabla ya mkutano huo ikishutumu mauaji ya dazeni ya wa wapalestina yaliyofanywa na wanajeshi wa Israel wakati wa maandamano ya jana. Wengi wa washirika wa karibu wa Marekani wamekosoa hatua wa ya Marekani kufungua ubalozi wake mjini Jerusalem mnamo siku ya Jumatatu na kutambua rasmi Jerusalem kuwa mji mkuu wa Israel kabla ya mkataba wa amani wa mashariki ya kati kuafikiwa. Wanajeshi wa Afghanistan wamefanikiwa kuwarejesha nyuma wapiganaji wa Taliban huku kukiwepo ripoti za mapigano makali katika mji wa Fara magharibi wa jimbo la Fara. Kulingana na Norul Hak Kalegi, msemaji wa kikosi cha pili cha jeshi la Afghanistan, mapigano yalianza Jumanne alfajiri baada ya wapiganaji wa Taliban kufanya mashambulizi kaskazini na kuingia hadi kilomita tatu ndani ya jimbo la Fara. Maafisa katika wizara ya ulinzi ndani ya Afghanistan wanadai kwamba wanajeshi wake wamefanikiwa kuwadhibiti wapiganaji wa Taliban kuingia kaskazini mwa mji huo wa Fara na kwamba wanajeshi wa serikali wanapigana wa na wa wapiganaji nje ya mji huo mkubwa magharibi mwa Afghanistan. Mke wa rais Donald Trump Melania Trump bado yuko hospitali ya kijeshi karibu na jiji la Washington akifanyiwa tiba ya figo. Melania Trump mwenye umri wa miaka 48 amesalia hospitalini baada ya kupokea matibabu ambayo na huenda akalazwa kwa muda wa siku nzima Kabla ya kumtembelea mkewe, Rais Trump ameandika kwenye Twitter kwamba mke wake yuko salama na amemshukuru kila mtu aliyempatia aliyemtakia afya njema. Wapiga kura nchini Burundi wanatarajiwa kupiga kura ya maoni Alhamisi kuhusu mageuzi ya katiba yanayolenga kumruhusu rais wa sasa Pierre Nkurunziza kuwania muhula mwingine ofisini hadi mwaka 2034 wachambuzi wa siasa za Burundi wanasema kwamba kuna uwezekano mkubwa rasimu hiyo ya katiba kupata idadi kubwa ya kura na kumruhusu rais Nkurunziza mwenye umri wa miaka 54 kusalia madarakani kwa muda wa miaka 16 zaidi. Wafuasi wa upinzani wanaripotiwa kupigwa na kuwawa wakati wa kampeni. Wanasiasa wa upinzani hata hivyo wanaruhusiwa kufanya kampeni na wamekuwa wakivutia umati mkubwa wa watu katika mikutano yao ya kampeni. Kwa rasimu hiyo ya katiba inahitaji asilimia 50 ya kura zitakazopigwa ili kupitishwa. amu. Matangazo ya VOA Express yaendelea kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shomari, bila shaka basi. Kama unaungana nasi kwa njia ya simu au unaungana nasi kwa njia ya redio, unaendesha gari lako baada ya kazi yako, tafadhali e, bonyeza pale kwenye VOA Express, bila kusahau kwenye mtandao wetu wwwvoaswahilicom, vilevile kwenye mtandao wetu wa Facebook alafu share na mwenzako moja kwa moja. Basi baada ya habari za dunia, tuelekea mpaka kule Burundi ambako tunaungana na Fidelin Sabimana. E, tunazungumza na Fideli atueleze hali ilivyo E, kuhusiana na kura ya maoni ambayo imekwisha kamilika jana na sasa basi e, haya ni maandalizi ya kampeni ambayo imekamilika jana. Kura hii ya maoni inatarajiwa kufanyika siku ya Alhamisi. Haya ni mkaribishe Fidel Sabimana na kutoka Burundi. e, karibu kwenye VOA Express Fidel, na tueleze hali ilivyo ilivyokuwa ya kampeni e, mpaka ilipokamilika hapo jana. Asante sana Sandey Shomali, kama unavyosema, uh, kampeni imemalizika ilikuwa ni jana, na chama CNDD-FDD kampeni yake limemalizikia jijini Bujumbura, na uh, katibu mkuu wa chama hicho CNDD-FDD ambacho ni chama tawala Evariste Ndayishimiye amesema kwamba uh, mkataba wa amani wa Arusha tayari umesha kamilika na hauna kazi tena. Kinachobakia ni kutimiza matakwa ya raia. Evariste Ndaishimia amesema kwa kumalizia hiyo kampeni yake kwamba mm, uh, wanaokipa kipaumbele uh, mkataba wa amani wa Arusha ni wale ambao wanataka kuingia katika serikali kwa, uh, kwa nguvu, kwa kwa kuingia madarakani bila msingi wowote wa kidemokrasia. CNDD-FDD kinasema kwamba no, msimamo wake ni, ku, ni wa kuzingatia matakwa ya raia uh, kupitia uchaguzi na pengine utuambie tu uh, Fidel, kwa upande e, wa upinzani, kama unavyofahamu ulikuwa ukiongozwa na Gator Wasa ambaye ndio naibu spika wa bunge ambaye anaongoza upinzani wa ndani kwa upande wao, e, kura zao walizokuwa wakipiga za hapana, nini ambacho kwa wakizungumza kuhusu kampeni yao wao wanasema nini? Agathon Gwasa ambao ni mkuu wa muungano wa Mizero ya Barundi wao wanasema kwamba chama CNDD-FDD, kuona kwamba haoni kwamba uh, ule mkataba wa amani wa Arusha hauna msingi tena, hauna uh, sababu za kuwepo. Yeye anasema kwamba ni kusaabu wa ambapo walipopitia, yeye anasema kwamba mkataba wa amani ndio uliwa pa kipaumbele waweze kushika patamu. Na Agaton Gwasa yeye ameendelea akisema kwamba mkataba wa Arusha ndio umetumiwa na sndedfdd de kumshawisha ili aweze e, na yeye kushiriki katika serikali na kuachana na uasi. Yeye Agaton Gwasa anasema sndedfdd de de, e, mkataba huyo mkat, kutaka kugeuza Uh, ni shini, haoni kwamba uh, hivyo wanaanza kusema mkataba huo ni kuwa ni shinikizo la wakoloni kama wanavyosema CNDD-FDD yeye, yeah, amewaita hata vijana wa CNDD-FDD yani mbonera kule kupiga kura ya hapana. Uh, kuwa ni watakuwa na wa, isabaa hivyo, uh, atakuwa na sababu ya kufanya uh, kazi kama za doria jioni, akisema kwamba kazi hiyo ni ya uh, askari polisi, askari polisi na askari jeshi na wana uzoefu wa kufanya kazi hiyo. Na pengine je, kwa upande wa wananchi ambao wamekuwa wakifanya hizi kura uh, hizi kampeni, nini ambacho anaeleza wameweza kufanya hii ushawishi eh, bila kuwa na matatizo yoyote uh, katika hii uh, mikoa tofauti? Kumekuwa na vilikuwa na kugombana katika mkoa wa Kirundo hata kama watu wawili wameweza kufariki kutokana na, na ugomvi kati ya vijana wa CNDD-FDD na vijana wa kutoka Mizero ya Barundi. Hata na Cibitoke kuna waasi ambao a, wamevamia raia katika kampeni ya uchaguzi. Hiyo yote ndio tunaweza kusema kama ni kasoro zilizosababisha kampeni ikutoendelea vizuri, lakini kwa ujumla kampeni uh, zimeenda vizuri. Kuna watu wote ambao wameripotiwa kwa upande wa upinzani kuwawa na kupigwa, kuna taarifa zote ambazo unazifahamu uh, mm, tarafa ya Ntega hapo ni mkoani wa Kirundo. uh, watu wawili kutoka Mizero ya Barundi wameweza kufariki dunia kutokana na ugomvi kati ya vijana wa CNDD-FDD na Amizero y'Abarundi. Hiyo tunaweza kusema ndiyo kasoro kabisa imejitokeza na imeonyesha kwamba ni uvongi, ni, ni ugomvi kati ya vyama viwili vinavyo msimamo tofauti. Haya, nakushukuru sana eh, Fidel Sabima na mwandishi kutoka Burundi kuzungumza na Sauti Amerika. Basi moja kwa moja kutoka huko Burundi. Msikilizaji, naona tupate muziki. Nini tunapata hapa katiki? bila shaka kama kawaida, tunao mziki na tunakwenda huko Tanzania. Tunao mziki wa Diamond mwenyewe, unaitwa Mbagala. Alivyoanza tu Diamond akati anaanza anza mambo yake, ndio alianza na hichi kitu hichi, ndio anasema kilimtoa Diamond romantic kambu, romantic Sigi, ati, tu, Ah, ungejua jinsi gani machozi nolia kuchungua penzi langu na mwenzio, jinsi gani vile nimeumia moyoni, hata kupendwa sitamani. Utama mapenzi mwenzako umekula kwangu ma mwenzio, sitamani Kijana wa Mbagala huyo Diamond Platinum, wakati huu akianzaza kitu chake Mbagala, na kama unakumbuka mshato albamu yake anakwambia boy from Tandale, ndio akipiga hicho kitu na moja ya nyimbo nyingi ambazo zinakuja kwenye albamu yake, basi ee, ni mambo ya VOA Express. Haya msikilizaji, kutoka Washington DC, nini tunaangalia hapa kama amefanya, nasikia kama huyu ana vitu vyake vizito hapa. Kamao ameweza kuandaa mambo ya business, na basi tuweze kupata mengi zaidi kuhusu ripoti yake, karibu Kamao. Asante sana Sunday Shomari na wewe Patrick Nduwima na mkiwa huko studio. Basi kwenye fani ya teknolojia hivi leo kampuni kubwa zaidi ya simu nchini Korea Kusini ya KT Corporation imekamilisha mradi wa kuimarisha mawasiliano ya kitaifa ya simu za mkononi nchini Rwanda ya LTE, likiwa taifa la kwanza barani Afrika kufikia viwango vya huduma ya 4G LTE kitaifa, kwa mujibu wa mtandao wa IT Africa. Hatua hiyo ni kuelekea kufikia viwango vya kimataifa vya mawasiliano na mitandao katika juhudi za kushiriki biashara na maendeleo ya kimataifa. Kampuni ya KT imefanya tangazo hilo mwishoni mwa juma mjini Kigali wakati wa kongamano la Transform Africa la mwaka huu. Wakati akihutubia kikao hicho, mkuu wa kampuni hiyo kitengo cha biashara za kimataifa, Yung Kyong Lim, alisema kuwa mradi huo unaashiria hatua kubwa kuelekea lengo la kuwa na Smart Rwanda. Kutokana na kumalizika kwa mradi huo wa LTE, takriban asilimia 95 ya watu wa Rwanda sasa watakuwa na uwezo wa kutumia intaneti yenye kasi kubwa. Rwanda ina idadi ya watu milioni 12 ambapo milioni 8.6 miongoni mwao wanatumia simu za mkononi huku milioni 1.15 wakitumia simu za smartphone. Mradi wa 4G LTE nchini humo umechukua muda wa miaka mitatu na nusu kupitia kampuni ya KT Rwanda Networks kwa ushirikiano na serikali. Tunachoweza kutumai sasa ni kwamba mataifa mengine yataiga mfano huo na kuwa na intaneti yenye kasi ya kutegemewa kufanya biashara za kimataifa. Ni hayo tu kutoka meza ya teknolojia hivi leo kwako kwa Sunday na Patrick Ndwimana. Shukran Harrison. Kama umesikia Sunday, business na teknolojia huwa ni mambo ambayo vinakwenda sambamba, na alikuwa anazungumzia zaidi kuhusu uh, matokeo ya mkutano uliofanyika huko mjini Kigali, Transform Africa, ambapo wanasema lazima nchi za Afrika ziweze kujimudu kuhusu kuendeleza teknolojia hasa upande wa mawasiliano na nini ha? Mambo ya internet business yote inafanyika kwenye mambo ya mitandaoni, bila shaka, shaka. Nam basi, tuangalie kwa upande wa swali. Kama kawaida, tunaulia swali letu kwenye Facebook na jana, swali ambayo tuliweka pale tunauliza jamani, siku ya mama duniani, unajua mothers day ilipita hivi karibuni, ulimwenzi vipi mama yako? Basi hapa yamemwagika majibu mengi kwelikweli kwa Patrick. Hebu tuanze, tunaanza na huyu Nasibu Maloba, yeye yeah, anasema mie sina siku ya kumwenzi mama yangu, maana namwenzi kila siku kwa kumwombea kwa Mungu amjalie maisha marefu yenye baraka tele, ili afurahie kila tunda tunalolipata tuna, tuna watoto wake hapa duniani. Tumaini Edson anasema nilimpigia simu mama yangu jana tukaongea kwa muda mrefu sana. Huyu anaitwa Daudi Rutonda, anasema hivi navyojua ni kila siku, au kuna siku inaweza kwenda bila kutegemea pumzi ya Mungu hayupo, hivyo yote anaistahili kila siku, kwa ambaye ana naona huyu ameandika mambo ambayo hayaeleweki kidogo, lakini tukienda kwa huyu Maria Donald anasema Love you, Haya, anampenda mama yake huyo. Kalunga Jidendo, huyu naye anasema tofauti kidogo sana. mama yangu mimi hanijali, kwa hiyo mara nyingi namuona kama mama wa kambo haya. haya basi. Baada ya... mengi lakini, tuangalie basi tuangalie... na mengine ambayo yana e, uh, yanayotanda kwenye mitandao mengi sana. mm -hmm. huko Uganda no. huwa kunatokea mambo mengi ya vituko vituko Diyo. Uganda kuna jamaa mmoja ambaye aliwasili polisi jana akija na panya watano an, anakuja kuwashtaki hawa panya watano. Anasema hawa panya watano wameweza kula pesa ambayo alikuwa amehifadhi ndani ya nyumba. Anasema uh, ameshtaki hii shirika inaitwa Wildlife Authority ambalo hmm. ni shirika la kimataifa la uhifadhi wa wanyama, e, lakini wanyamapori, hawa wanyamapori. Lakini sasa hey, anatoa nani mashtaka kwa wildlife. Anasema amehifadhi hawa panya, hakuweza kuwaua e, e. Lakini sasa wamefanya makosa, makosa. Wamemlia pesa, huyu jamaa anaitwa Peter Lojok Longolangiro e. na ni mfanyabiashara hmm. ana watoto kumi hmm. na anasema si mara ya kwanza jambo hili kutokea kwa, anasema mwaka jana mazao yake na nini yaliteketezwa na ndovu na mm, wangine wanyama okay, na akafikisha mashtaka kwenye Wildlife Authority, lakini hakuweza Haku kupata kwa angalau la ndovu na fidia umeshaona. Kwa hiyo angalau la ndovu naweza nikamwelewa kidogo, anataka fidia wale ndovu kuingia kwenye mashamba yake, na hawa panya wa ndani ameweza kuwa, kuwashtaki panya watano hmm, na amewasili. <laughs> <laughs> <Haya, laughs> nao polisi tukisalia huko huko Uganda, mpaka haya na nikiwa huko Uganda tuelekee mpaka Russia kule Rasha kwenyewe, yeah. kwenye kufanika kombe la dunia yeah. timu ya taifa ya wasichana wanaoishi katika mazingira magumu kutoka Tanzania imetinga fainali za kombe la dunia kwa kuifunga Uingereza bao mbili kwa moja. Timu hii ilifanikiwa pia kupita kwa kuwafunga Marekani bao tano kwa bila mm -hmm. kabla ya kuingia kwenye hii fainali mm -hmm. Sasa basi, wanasema kwamba hii timu sasa inakumbana nani na Brazil kwenye fainali ya hili kombe la dunia, kwa watoto wanaoishi katika mazingira magumu huko moscow urusi itakuwa siku gani siku ya jumatano wanapiga fainali hiyo hawa watoto wa tanzania wanasema yeah. si mara ya kwanza hii ni mara ya pili elfu mbili na kumi na nne pia waliingia fainali eh, walichukua kombe hili mwaka elfu mbili na kumi na nne eh, kila la heri kwenye fainali hizo bila shaka naitwa sunday shomari