assalamu alaikum mpendwa msikilizaji popote pale ulipo hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc matangazo yetu yanawajia hivi sasa saa 11 saa za bujumbura saa 12 saa za nairobi mimi hapa studio ni abdu shakur abud jina langu ni bmj muridhi tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano tarehe 16 mwezi mei mwaka 2018 ambayo yanasikika pia moja kwa moja kwenye tovuti ya wwwvoswahilicom na kwenye mitambo ya FM Afrika Mashariki na Kati. Karibuni katika <muchos> Kumekucha Afrika hivi leo, tunaripoti juu ya Warundi kujitayarisha kwa kura ya maoni ya kubadili katiba hapo kesho. Chama tawala kinaeleza nini? Evariste Ndayishimiye amesema kwa kumalizia hiyo kampeni yake kwamba mm, uh, wanaokipa kipaumbele uh, mkataba wa amani wa Arusha ni wale ambao wanataka kuingia katika serikali kwa nguvu. Na waziri wa nchi za nje wa mataifa makuu ya Ulaya na Iran wamekubali kufanya kazi haraka kuokoa mkataba wa kudhibiti mkataba wa nuklia pamoja na Iran na huko Mombasa waandalizi wanaendelea kutayarisha mashindano ya Miss Tourism, itakayo uh, ambaye atamchagua balozi wa utalii wa Kenya. Je, ni nini vigezo vya kushiriki? Sio urembo pekee yake, basi pia elimu tumepatia kipawa mbele, kwa sababu wewe kuwa ambasada wa kupigania utalii uh, ama kupigania investment nchi za ngambo, lazima uwe na understanding na uwe akili yako iko sharp, kwa sababu lazima unaelewa destination unajaribu kuijua. Basi hizo ni baadhi tu za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza BMJ Murudi anasomea taarifa ya habari tulionayo asubuhi ya leo kutoka hapa Washington ni kwamba raia wa Burundi wanajitayarisha kushiriki katika zoezi la kupiga kura ya maoni hapo kesho, na matokeo yake huenda yakaongeza muhula wa rais Pierre Nkurunziza kwa zaidi ya mwongo mmoja. Kuelekea kwa zoezi hilo, makundi ya kutetea haki na pamoja na wanaharakati wa kutetea haki za raia wa Burundi wanaoishi mjini Paris, Ufaransa, wanatoa wito kwa jamii ya kimataifa kuingilia kati na kutoa shinikizo kali kwa Burundi ili kurejesha demokrasia na utulivu. Watetezi hao wanaitaka jamii ya kimataifa kuiwekea vikwazo mahususi ambavyo vitamlazimisha rais Ngurunziza na serikali yake kutii sheria. Mwandishi wa habari raia wa Burundi Elis Ngabire ambaye anasema kwamba alitoroka Burundi mwaka wa 2015 baada ya kupokea vitisho dhidi ya maisha yake anaitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua zitakazowalazimisha viongozi walio mamlakani kufanya mazungumzo na wadau wengine ili kumaliza mzozo unaokabili nchi hiyo. Wakati huo huo, afisa mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Mataifa ya kutetea haki za binadamu Zaid Rad Al Hussein jana alieleza wasiwasi wake kuhusu uwezekano wa ongezeko la vurugu kuelekea kwa zoezi hilo la kura ya maoni iliyozua utata. Al Hussein alitaja hali ya taharuki iliyotanda kufuatia shambulizi la hivi karibuni lililolenga kijiji kimoja nchini humo na lililoua raia ishirini na sita ikiwa ni pamoja na wanawake kumi na watoto kumi na mmoja. Watu wasiojulikana walivamia kijiji cha Ruhamagara, jimbo la Cibitoke, takriban kilomita 60 kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, Ijumaa wiki iliyopita. Zaid alisema kwamba wanasiasa wengi wa upinzani na wengine wanaotaka wafuasi wao kupiga kura ya kupinga hatua ya kuongeza muhula orais wa urais wamekuwa wakikamatwa na maafisa wa usalama na wakati mwingine kwa usaidizi wa kundi linaloogopewa la imbome rakure linaloliunga au linaloungwa mkono na serikali ya Nkurunziza na maafisa wa serikali ya Nicaragua wamesema Rais Daniel Ortega atahudhuria mkutano uliotarajiwa kwa muda mrefu na upinzani ili kuweza kutatua mzozo wa kisiasa unaoendelea kwa muda wa miezi, mwezi mmoja sasa. Maaskofu wa kanisa la Katoliki la taifa hilo la Amerika ya kati walisema mapema wiki hii kwamba wako tayari kuwa wapatanishi katika e, kile kinachotajwa kama mjadala wa kitaifa unaotarajiwa kuanzia hivi leo. Abdu Shakur Abud anayo ripoti kamili. Msemaji wa serikali Rosario Murillo, ambaye ni mke wa rais Ortega, alitangaza jana kwamba kiongozi huyo atahudhuria mjadala wa kitaifa utakapoanza saa nne asubuhi hii leo. Polisi wa kupambana na ghasia walishambuliana na waandamanaji jana tena katika mji wa kaskazini wa Matagalpa unaoongozwa na chama cha mrengo wa kushoto cha Ortega cha Sandinista Front. Ortega alikubali suala la mazungumzo mapema mwezi uliopita pale upinzani ulipoanza dhidi ya ukandamizaji wa polisi, lakini wakuu wa kanisa walihisi hakutekeleza baadhi ya masharti, na mojawapo kuruhusu shirika la kikanda la haki za binadamu kuingia nchini humo kufanya uchunguzi wa unyanyasaji wa polisi. Ruhusa imeshatolewa hivi sasa. Watu 53 wameuliwa na 400 kujeruhiwa tayari mnamo karibu mwezi mmoja wa malalamiko na maandamano. Yalianza hapo awali kutokana na kuondolewa kwa marupurupu ya huduma za jamii, lakini kuenea na kugeuka kwa malalamiko ya kutoridhika na utawala wa mrengo wa kushoto wa Ortega. Kiongozi huyo mwenye miaka sabini na mbili amekuwa madarakani kwa miaka kumi na moja hivi sasa, na kabla ya hapo tayari alikuwa madarakani kuanza mwaka elfu tisa mia sabini na tisa hadi elfu tisa mia tisini alipompindua kiongozi wa kimabavu Anastasio Somoza. Uh, shukran sana abdu shakur abud kwa ripoti hiyo msikilizaji wapo ndio kwanza unajiunga nasi matangazo ni ya kumekucha afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ofisi ya muungano wa kijeshi wa umoja wa afrika amisom ya kulinda amani nchini somalia imepata idhinisho la pamoja kutoka baraza la usalama la umoja wa mataifa jana jumanne kwa kuwezesha kuendelea na operesheni zake hadi tarehe 31 Julai mwaka huu. AMISOMA ambayo ina wanajeshi wapatao elfu ishirini na moja na mia sita hufanya operesheni zake kwa idhini ya Umoja wa Mataifa na hupata ufadhili wa kimataifa kwa kuruhusu muungano huo kuendelea na operesheni zake hadi mwisho wa Julai, baraza hilo la usalama la umoja wa Mataifa limetoa nafasi ya kutathmini ripoti ya pamoja kuhusu Somalia itakayowasilishwa kabla ya tarehe kumi na tano mwezi ujao. Ofisi hiyo ilianza operesheni zake mwaka wa elfu mbili na saba kulinda serikali ya Somalia ambayo ilikuwa ikiungwa mkono na jamii ya kimataifa dhidi ya mashambulizi yaliokuwa yakitekelezwa na yanayoendelea kutekelezwa na kundi la Al-Shabab. Na hatua ya Afrika Kusini kumuita balozi wake kutoka Israeli ikipinga hatua ya Marekani ya kufungua ubalozi mjini Jerusalem ilipokelewa kwa furaha na waandamanaji waliokusanyika nje ya ubalozi mdogo wa Marekani mjini Johannesburg jana Jumanne. Katika kati ya waandamanaji hao wapatao mia moja walovalia shati zilizoandikwa uhuru kwa Palestina na maliza ubaguzi wa rangi Israeli lilikuwa kundi ndogo la Wayahudi liitwalo South African Jews for Peace in Palestine lililounga mkono pia hatua hiyo. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini ilisema kwamba waliouawa huko Gaza walikuwa wanafanya maandamano kwa njia ya amani. Taarifa hiyo ilisisitiza msimamo wa awali wa serikali ya Afrika ya Kusini kwamba wanajeshi wa Israeli ni sharti waondoke kutoka ukanda wa Gaza ili kuwapa Wapalestina fursa ya kujenga miundo msingi katika eneo hilo. Afrika Kusini ilikuwa nchi ya kwanza ya Afrika kuchukua hatua kali ya kidiplomasia dhidi ya Israeli kufuatia hatua hiyo ya Marekani. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya taarifa hiyo, habari ya kwanza. Hivi sasa tuangalie habari yenye uzito inayotupeleka huko Burundi, ambako kampeni zilimalizika rasmi hapo jana za kupiga kura ya maoni hapo kesho kuhusu mageuzi ya katiba yenye lengo ya kumruhusu rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza kuweza kuwania mihula miwili mingine na hivyo kuweza kubaka madarakani hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Vyama vya upinzani vinapinga kura hiyo na kuna vyama ambavyo vinashiriki kwa kuwaambia wapiga kura kutopiga kupiga kura ya hapana. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwandishi wa Sauti America Fidel Nsabima. Mana, na kwanza kutaka kujua hali koje hiyo jana baada ya kampeni kumalizika? Kampeni imemalizika ilikuwa ni jana, na chama CNDD-FDD kampeni yake limemalizikia jijini Bujumbura na uh, katibu mkuu wa chama hicho CNDD-FDD ambacho ni chama tawala Evariste Ndayishimiye amesema kwamba uh, mkataba wa amani wa Arusha tayari umeshakamilika na hauna kazi tena kinachobakia ni kutimiza matakwa ya raia. Evariste Ndaishimia amesema kwa kumalizia hiyo kampeni yake kwamba mm, uh, wanaokipa kipaumbele uh, mkataba wa amani wa Arusha ni wale ambao wanataka kuingia katika serikali kwa nguvu, kwa kwa kuingia madarakani bila msingi wowote wa kidemokrasia CNDD-FDD kinasema kwamba no, msimamo wake ni ku, ni wa kuzingatia matakwa ya raia. Uh, kupitia uchaguzi. Na pengine utuambie tu uh, Fidel, kwa upande eh, wa upinzani, kama unavyofahamu, ulikuwa ukiongozwa na Gatoru wasa ambaye ndio naibu spika wa bunge ambaye anaongoza upinzani wa ndani kwa upande wao eh, kura zao walizokuwa wakipiga za hapana, nini ambacho wakizungumza kuhusu kampeni yao, wao wanasema nini? Agathon Rwasa ambao ni mkuu wa muungano wa mizero ya Barundi, wao wanasema kwamba chama CNDD-FDD, kuona kwamba haoni kwamba ule uh, mkataba wa amani wa Arusha hauna msingi tena, hauna uh, sababu za kuwepo. Yeye yeah, anasema kwamba ni kusahabu ambapo walipopitia, yeye anasema kwamba mkataba wa amani ndio uliwapa kipaumbele waweze kushika patamu. Na Agaton Gwasa yeye ameendelea akisema kwamba mkataba wa Arusha ndiyo umetumiwa na sende defu de defu kumshawisha ili aweze e, na yeye kushiriki katika serikali na kuachana na uwasi. Yeye Agaton Gwasa anasema sende defu de de e, mkataba huyo mka, kutaka kugeuza Uh, ni haoni uh, kwamba hivyo wanaanza kusema mkataba huo ni kuwa ni shinikizo la wakoloni kama wanavyosema CNDD-FDD. Yeye yeah, amewaita hata vijana wa CNDD-FDD ni mbonera kule kupiga kura ya hapana, uh, kuwa ni watakuwa na hivyo wa, hatakuwa na sababu ya kufanya uh, kazi kama za doria jioni, akisema kwamba kazi hiyo ni ya uh, askari polisi na askari jeshi na wana uzoefu wa kufanya kazi hiyo. Huyo ni Fidel Sambiemana mwandishi wa Sauti ya Amerika akizungumza kutoka Bujumbura na tuendelee na habari zaidi. Korea Kaskazini imeeleza kwamba haitashiriki katika mkutano uliopangwa kufanyika hii leo kati yake na Korea Kusini na kusema kwamba Marekani ni sharti tathmini kwa makini mazungumzo kuhusu hatima ya mkutano uliopangwa kufanyika kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na rais wa Marekani Donald Trump. Utawala wa Kim umesema umechukua hatua hiyo kupinga mazoezi ya pamoja ya kijeshi yanayofanywa na Marekani na Korea ya Kusini. Shirika la habari la Pyongyang linalomilikiwa na serikali lilisema jana Jumanne kwamba mazoezi hayo ya pamoja yaliyopewa jina la Max Thunder ni ya kujitayarisha kuishambulia Korea Kaskazini na ni uchokozi, licha ya taswira kwamba mahusiano kati ya Korea Kaskazini na Kusini yalikuwa yameanza kuimarika. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani, Heather Nauert amesema kwamba kufikia sasa, nchi yake bado inaendelea na matayarisho ya mkutano kati ya Trump na Kim unaotarajiwa kufanyika tarehe kumi na mbili mwezi ujao nchini Singapore. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, msikose kuendelea kusikiliza Duniani Leo, matangazo yetu ya televisheni kupitia ETV. Lakini sasa tuendelee na habari nyingine za dunia. BMJ Nam Abdu Shakur, ni um, kusikiliza na pia kutazama kama ambavyo umewaeleza wasikilizaji. Ni katika habari zingine, ni kwamba mawaziri wa mambo ya nje wa uh, Umoja wa Ulaya na mwenzake wa Iran walikubaliana katika uh, mji wa Brussels, Ubelgiji, hiyo jana uh, kwamba watatafuta majibu ya maswali muhimu ya kawaida katika wiki zijazo ili kuokoa makubaliano ya nyuklia baada ya utawala wa Trump kuamua kujiondoa. Sasa Abdu Shakur, ni maswali gani ambayo mawaziri hao wanataka majibu yake? muhimu kabisa bmj ni namna ya kuimarisha ushirikiano wao wa kiuchumi usafiri na fedha na namna ya kulinda masilahi ya mataifa ulaya ya ulaya yanayofanya kazi huko iran mwandishi wa sauti amerika mjini paris lisa bryant anaripoti kwamba mkuu wa masuala ya kigeni wa umoja wa ulaya frederica mogherini amesema kuwa wataalamu wa ulaya na wa iran tayari wameshaanza kukutana kutafakari juu ya changamoto zozopo kuanzia namna ya kuimarisha ushirikiano huo na kuendeleza biashara kwa kuepukana na vikwazo vipya vitakavyowekwa na Marekani dhidi ya Iran na dhidi ya kampuni yoyote itakayofanya biashara na taifa hilo. Na licha ya kwamba wengi wanaripoti kumekuwepo na wito wa mkataba mpya na mpana zaidi kwenye mazungumzo hayo, lakini Mogherini anasema kilichodadiliwa ni mkataba wa awali kama ulivyotiwa saini na mataifa makuu sita ya dunia mwaka uh, elfu mbili kumi na tano. Anasema ikiwa wanataka kuokoa mkataba huo wanafahamu, sio kazi rahisi. Wakishughulikia kwa haraka, basi anasema itakuwa rahisi zaidi. Anasitiza kwamba haitokuwa jambo rahisi, lakini alitoa mfano kwamba hali ilivyo ni sawa na kutaka kuokoa maisha ya mtu karibu aliye katika chumba cha dharura kwa haraka iwezekanavyo kabla hajafariki. Mogherini alizungumza juu ya hali hiyo baada yu ya mazungumzo kati ya mawaziri wa mambo cheza nje wa Uingereza, Ufaransa na Ujerumani na mwenzao wa Iran, Muhammed Javad Zarif, hiyo jana huko Brussels. Kujiondoa kwa Marekani kumezusha wasiwasi ikiwa nchi za Ulaya zitaweza kuokoa mkataba huo kwa kulinda maslahi yao. Na Zarif amesema Teheran pia inataka uhakikisho kutoka nchi za Ulaya kwamba itaendelea kunufaika na mambo yaliyokubaliwa chini ya mkataba huo There are very clear kuna manufaa maalum ya kiuchumi yaliyoelezwa bayana katika mkataba wa JCPOA ambayo wananchi wa Iran wamepokea, ili kusawazisha mambo chini ya JCPOA yaliyoafikiwa kwa makini chini ya mkataba huo kuweza kubaki na, tutaangalia ikiwa washirika waliobaki wataweza kuendelea kutupatia nafuu hizo. Wanaunga mkono mkataba huo wanasema ni muhimu kabisa kuzuia Iran kupata silaha za nyuklia na kuzuia kupanuka kwa vita huko mashariki ya kati. Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zinaeleza kwamba zina nia dhati kutanzua wasiwasi uliozushwa na Trump, lakini zinasisitiza kwamba njia bora ni kwa Marekani kubaki ndani ya mkataba huo. Viongozi wa Ulaya watajadili juu ya mkataba huo wa nuklea na Iran wakati wa mkutano wao mjini Brussels baadaye hii leo. Kabla ya kuwasili Ulaya, Zarif alikutana na mawaziri wenzake wa China na Russia mapema wiki hii kusitiza tena matakwa ya nchi yake ya kulinda mkataba huo na tukitoka huko Ulaya na mashariki ya kati, tunarudi hapa Marekani wakati Waislamu kote duniani wanaanza uh, kwa ajili ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Waislamu hapa Marekani kutoka tabaka mbalimbali watakutana kwenye misikiti na vituo tofauti katika uh, ibada na kusherekea imani yao. Mwandishi wa sauti ya Amerika, Mohamed El Shinawi, ametuandalia uh, taarifa inayosomwa hapa na Patrick Nduimana Allah. Waislamu wa Marekani wanashiriki katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kama ilivyo kwa waislamu wengine wa duniani, huku wakifuata tamaduni zao. Familia nyingi hununua nyama za halali kwenye maduka, wanatayarisha chakula cha futari na wanachangia na rafiki zao, wanafanya sala ya pamoja, pia wanasaidia maskini. Shaker El Sayed ni imamu wa msikiti wa Dar Al Hijra ulioko Virginia ambapo waislamu kutoka mataifa 42 tofauti wanaswali kwenye msikiti huo. Ramadhani uh, ni muda mwafaka wa kuunganisha watu wenye asili na utamaduni tofauti kutoka kabila mbalimbali mbali na wanaozungumza lugha mbalimbali tunazungumza Kiingereza ili tuelewane. Shughuli zote tunazifanya kwa pamoja, ili kila mtu ajihisi vizuri katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Shakera anasema msikiti unatoa chakula cha bure wakati wa iftari na unaandaa sala za usiku katika kipindi chote cha Ramadhani. Wakati Waislamu wa Marekani wakifunga mchana wakiwa kazini, wenzao wasiokuwa Waislamu hawafungi. Ibrahim Radi ambaye ni Mmarekani mwenye asili ya Misri anasema hilo halina tatizo. Ninalazimika kufunga kwa sababu ni amri ya dini langu, siyo jikumu kuchunguza yanayofanywa na wengine. Mke wa Ibrahimu Nadia anasema anawakumbuka ndugu zake watakaokuwa pamoja katika Ramadhani huko Moroko. Kuna tofauti kubwa sana hapa, huwezi kuzialika familia nyingi kuchangia futari tukiwa watu kumi, mara nyingi anakuja mtu mmoja au wawili. Siku inaweza kuwa ndefu kwa Waislamu wa Marekani wanaotimiza masharti ya Ramadhani. Amina Tanbush ni mwenye asili ya Senegal. Kila mmoja anatayarisha chakula na anakileta Tunachangia pamoja na tunasali pamoja, tunazungumzia Uislamu, tunaelimishana na mara kwa mara tunaswali kazini wakati wa mapumziko ya mchana. Kwa waislamu wa Marekani wanaojumuika katika mashirika, Ramadhani ni fursa nzuri ya kuifunza jamii ya Marekani kuhusu funga ya Ramadhani na imani ya kiislamu kwa ujumla. Shughuli za mwezi wa Ramadhani ni pamoja na kufungua milango ya misikiti na vituo vingine vya kiislamu kutoa mafunzo kuhusu ramadhani kuchangia iftari na wasiokuwa waislamu na kutoa matangazo kwenye televisheni yanayowakumbusha watu kwamba waislamu wanaunda jamii ya Marekani. Imamu Shaker El Sayed anasema kituo chake huwa kinawaalika Wamarekani wa Kristu na Wayahudi kila Jumatano wakati wa futari kama njia ya kudumisha majadiliano kati ya dini tofauti katika kipindi cha Ramadhani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mpendo a msikilizaji, basi kama kawaida ya Jumatano, basi wakati ni wa jukwaa la vijana. Huko mjini Mombasa, shughuli zinaendelea kuandaa kumtafuta Miss Tourism katika shindano litakofanyika mwezi Septemba mwaka huu. Shindano hilo linakusanya vijana wa kike kutoka maeneo yote ya Mombasa ili kumpata mwakilishi wa kaunti hiyo atakayeshiriki kwenye michuano ya kitaifa. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza basi na mwenyekiti wa kamati ya maandalizi ya shindano hilo katika jukwaa la vijana, Alfred Mwakio, na kwanza kutaka kujua mpaka sasa ni yepi yaliyokwisha tayarishwa. Sahizi tunatengeneza kitu inaitwa bootcamp activities ambazo zitaanza baada ya wiki mbili. Hiyo bootcamp itakuwa inawafundisha wanawake kutembea catwalk, inawafundisha mambo ya kujipodoa, mambo ya grooming itawafundisha mambo ya gym, how to work out on specific areas. Itawafundisha mambo ya elimu ya kuelezea vision ya Mombasa County, kwa sababu msichana huyu atakuwa ambassador wa Mombasa County kwa sasa akishinda taji hili la Mombasa Miss Tourism Kenya, Mombasa Kenya County. Akitoka hapa ataenda national, ambapo atashindana na wale wengine arobaini na saba ili kuwa mtaji ama kuwa mshindi wa Miss Tourism Kenya, linafanyika mwezi wa Septemba na unajua kama Mombasa vile ni cosmopolitan, tumechagua wasichana kutoka kabila tofauti tofauti, kwa hivyo tumeweka face of Kenya. However, tumepatia kipaumbele mbele wakaaji wa Mombasa. Lakini pia Alfred, katika masuala kama haya, kuna vijana wengi ambao sasa wanasikiliza e, wanataka kujua e, wanaweza kufanikiwa vipi katika vitu kama hivi, na pengine wako vijana ambao wanaogopa kuingia kwenye michuano kama hii, labda kuona kwamba pengine kwa wazazi wengine hawapendi kuona watoto wao wakienda kwenye vitu kama hivi, pengine hawa vijana ambao wanataka hii nafasi, na ukizungumza nao faida wanaweza kupata ni nini hasa kwa kijana ambaye hajui kabisa haya mambo anataka kuyajua na kuyafahamu. Kwanza kabisa ni kwa sababu tena hao watakuwa wanapata umaarufu. Umaarufu sio tu wa kujulikana ila wa kujulikana kwa miswala ya brand, kwa sababu ukiangalia wa 2014 saizi, yeye ni ambassador wa Uber, ambaye Uber tunajua ni kampuni kubwa ulimwengu mzima, so atakuwa nalipo na Uber. Ukiangalia kama Miss Tourism eh, 2016, ambaye ni Beblin, ambaye yule ni PWD, niawezi kuzungumza naye, ameandikwa kazi county hivi tunapozungumza. Wiki mbili zilizopita, alikopo ako nchi ya ya, ya ya Uingereza, kwenda kuzungumzia kuhusu conference ya mambo ya tourism and investment. Kwa hivyo sio tu ya kwamba ni mambo ya elimu, na ndio maana kama ukiangalia qualifications zetu u tunaangalia si minus, yaani masuala ya elimu. Kwa sababu sio urembo peke yake, basi pia elimu tumepatia kipaumbele, kwa sababu wewe kuwa ambassador wa kupigania uh, utalii ama kupigania investment nchi za ng'ambo, lazima uwe na understanding na uwe akili yako iko sharp, kwa sababu lazima unaelewa destination unajaribu kuiona, na pengine vile vile, hivi sasa, kama unavyofahamu, masuala ya urembo, masuala ya ulimbwende eh, yanapewa nafasi sana kwenye nchi za nje. Na pengine kuna kitu ambacho eh, huyu anaitwa Miss Tourism atakayeshinda hapo Mombasa, kitu ambacho mnamtaka hasa akifanye, akimaliza na kupata ushindi Mombasa? Asante sana, ile swala kuu cool sana kwa sababu ukiangalia kwanza ni stori, sisi tunataka azungumzie kuhusu utalii, kwa sababu utalii ni ni uti wa mgongo ukizungumzia kuhusu Kenya na Mombasa. Hivi Kenya ikitajwa watu wanajua kwa sababu ya masuala ya utalii sana, na utalii ni wa aina tofauti tofauti. Tuko na wanyama, mbuga, tuko na bahari hapa, tuko na samaki ambaye eh, ambaye hayuko katika bahari zingine, tuko na na kalcha fulani ya ya Mombasa hiyo ni suala la kwanza ambayo tungetaka zungumzie. Investment saa hizi tunavyozungumzia, kuna kitu national government ama kaunti inaitwa special economic zone, whereby special economic zone tunazungumzia manufacturers na kampuni ambazo tunataka zije ziinvest ama ziwekeze katika e, rasilimali zao katika Mombasa Kaunti, ndio hili zipate kupatiana kazi. Mombasa County tunavyozungumza leo hii imeretiwa katika kaunti zilizo na ukosefu wa kazi. Momba- ni yani, Kenya nzima eza kuchange economical eh, eh, configuration ya Mombasa County na kumaliza kumalizia tu, economical can only be changed ama inaweza kubadilishwa kwa njia ya ya ya uweke, Mombasa County tuamue kupatia Mombasa heshima eh, ile inahitajika kama zamani ya kuwa Mombasa ni tourist destination na ni ni pahali mzungu anaweza kuja ama ama mtu yoyote kutoka nchi za ng'ambo na locally, na aje akae kwa amani bila kukutana na mateja, bila kukutana na ukosefu wa, wa nidhamu fulani, wizi ama kuja kukutana na na alshababu ama mabomu kwa hivyo tunataka tukiekeza sana vizuri kwa utalii. Kama unavyojua nchi nyingi, ukianza na Monaco, ukianza na na na, na, na nchi za ng'ambo nyingi sana, France zimewekeza sana Naam, huyo alikuwa ni Alfred Mwakio, mwenyekiti wa maandalizi ya shindano la Miss Tourism Mombasa huko Kenya, akizungumza jukwaa la vijana kutoka Kumekucha Afrika. Na sasa naona muda unamalizika, BMJ Muridhi, hebu tumalize kwa muhtasari wa habari. Kuelekea kwa zoezi la kupiga kura ya maoni huko Burundi e, kutaka kuongeza au kutoongeza muhula wa urais, makundi ya kutetea haki zapa, na, pamoja na wanaharakati wa kutetea haki za raia wa Burundi wanaoishi mjini Paris, Ufaransa, wanatoa wito kwa jamii ya kimataifa kuingilia kati kwa kutoa shinikizo kali kwa Burundi ili kurejesha demokrasia na utulivu. Wakati huo huo afisa mmoja mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Mataifa ya kutetea haki za binadamu Zaid Raad Al Hussein jana alieleza wasiwasi kuhusu uwezekano wa ongezeko la vurugu kuelekea kwa zoezi hilo la kura ya maoni iliyozua utata. Asante sana, BMJ Muridhi, kwa muktasari wa habari na utakamilisha. Kumekucha Afrika kwa hii leo, siku ya Jumatano. Asante kuungana nasi, msikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni baadaye hii leo. Kwa niaba ya wenzangu wote, mimi ni Abdi Shakur Aburu nikisema kwa hereni.