Karibu mpenzi msikilizaji, kwenye matangazo ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kikutangazia moja kwa moja kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington. Mimi ni Patrick Nduimana na mimi jina langu Harrison Kamau. Leo ikiwa tarehe 16 mwezi wa tano mwaka wa 2018 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 175 VOA FM Nairobi, Kenya, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Karibuni. Kati ya yale tuliyokuandalia kwenye matangazo ya jioni hii ni Benki Kuu ya Tanzania kuanzisha mchakato wa kulipa fidia kwa wateja na wanahisa wa benki tano zilizofilisika baada ya zoezi la ukaguzi wa hali halisi ya, ya benki hizi kuhusu mali, madeni na mitaji yake, tutaendelea na hatua ya kuuza mali. Na huko nchini Kenya waandishi wa habari, vile vile, wana blogi, wa habari vilevile blogi wamelalamika baada ya Rais Uhuru Kenyatta kutia saini sheria inayonuia kudhibiti mitandao ya kijamii. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump ametuma ujumbe kwa Waislamu wote hapa Marekani na kwingineko duniani kwa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na White House, amesema wakati ambapo watu wengi wanaungana pamoja kusherehekea kuanza kwa mwezi mtukufu, Rais Trump na mkewe Melania wanamatumaini kuwa mwezi huu utakuwa wenye baraka. Taarifa imesema kuwa hapa nchini Marekani tumebarikiwa kuishi chini ya katiba ambayo inaheshimu uhuru wa dini na kuheshimu uhuru wa kuabudu wa kila mwananchi. Katiba yetu inahakikishwa kuwa Waislamu wanaweza kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa mujibu wa imani yao ya dini na bila kuingiliwa na serikali. Taarifa imesema katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan Waislamu wanatimiza moja ya nguvu za Kiislamu na pia kusoma Quran na kusali. huku mkutano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini ukipangwa kufanyika Juni kumi na mbili nchini Singapore. Wamarekani wengi wanaunga mkono mazungumzo hayo. Kwa mujibu wa kundi la utafiti la Pew la hapa Marekani, asilimia 71 ya watu waliohojiwa wanaunga mkono mkutano huo ikilinganishwa na asilimia 21 pekee wanaoipinga. Licha ya ungaji mkono huo wa Marekani wengi wa ngali na wasiwasi waiwapo Korea Kaskazini ina ari ya kusitisha programu yake ya nyuklia, ambapo asilimia49 ya wamarekani walihojiwa wanasema kuwa hawana imani na Korea Kaskazini. Hata hivyo, asilimia 38, wanasema kuwa Korea Kaskazini itasitisha programu hiyo. Kando na msimamo mingine ya kisiasa hapa Marekani, wafuasi wa chama cha Democratic pamoja na wale kutoka Republican wanaamini kuwa Korea Kaskazini itasitisha programu ya nyuklia. Maafisa katika mji wa New York hapa Marekani wamemwenzi mhamiaji wa Marekani, raia wa Ghana aliyefariki wakati akiwaokoa watu kutoka kwenye jengo la ghorofa alilokuwa linawaka moto Emmanuel Mensa alisaidia kuokoa watu kwenye jengo hilo kwa kuingia na kutoka mara kadhaa, akiwaondoa waliokuwa wamekwama ndani wakati jengo likiwa linaendelea kuteketea. Baadaye alikuta wamekufa kutokana na kuvuta hewa. Watu kumi na tatu pia walikufa katika tukio hilo la mwezi Disemba mwaka uliopita wakiwemo mtoto mwenye umri wa miezi saba. Na Korea Kaskazini, kaskazini sasa ina tishia kusitisha ama kujitoa kwenye mazungumzo yaliyopangwa kufanyika mwezi ujao kati ya kiongozi wa taifa hilo Kim Jong Un na Rais Donald Trump wa Marekani. Sandey Shomari anaisoma ripoti kamili. Shehena ya kwanza ya chanjo ya majaribio ya Ebola ya kupambana na mlipuko unaoshukiwa kuwa kuwa watu takriban ishirini nchini Kongo katika mji mkuu Kinshasa umewasili hivi leo Jumatano. Shirika la habari la Reuters limeshuhudia kuona shehena hiyo ikishushwa katika uwanja wa ndege. Wizara ya afya imesema kuwa programu ya chanjo huenda ikaanza mwishoni mwa wiki katika jimbo la kaskazini magharibi la Equator huko DRC, ambako darzeni ya watu wengi wanashukiwa kuwa wameambukizwa. Ni kesi mbili tu ambazo zimethibitishwa katika majaribio ya maabara. chanjo zimepelekwa na shirika la Afya Duniani zikitoa, zikitolewa kote kwenye wilaya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesaini leo sheria ni wadhibiti uhalifu kwenye mitandao. Sheria hiyo inatoa adhabu kadhaa za faini na kifungo cha jela kwa wale watakaokutwa na hatia. Wanahabari na wanabloga walalamikia sheria hiyo. Ripoti kamili na mwandishi wa VOA huko Kenya, Kennedy Wandera. Are closest, 16A, C, D. Aprili 26 mwaka huu bunge la Kenya lilijadili na kuufanyia mabadiliko mswada huu ambao ulifadhiliwa na kiongozi wa walio wengi katika bunge la Kenya Aden Duale na baadaye kuuidhinisha Wakati wakijadili mswada huo, wabunge walieleza peupe jinsi mitandao ya kijamii inavyoendeleza kueneza habari za uzushi na gushi, kuvunja jamii kupitia ujumbe wa chuki, ulaghai. Wengine wao wakieleza jinsi walivyolaghaiwa fedha na watu wasiowafahamu na hata kusambaziwa picha za ngono kutoka kwa watu wasiotagusana nao. Lakini sasa wabunge yaonekana wamepata nafuu. Hii ni baada ya rais Uhuru Kenyatta kuuidhinisha na kuashiria, licha ya wito kutoka kwa umma kuwa rais Kenyatta aurejeshe bungeni kwa mashauriano na asasi husika, kwa kile wanachokiita kuwa unakiuka katiba na kuvunja uhuru wa vyombo vya habari. Yeyote katika mipaka ya Kenya atakayejikuta na kosa la kueneza habari za uongo atakabiliwa na adhabu ya faini ya shilingi milioni tano au kifungo cha miaka miwili jela au adhabu zote mbili. Ukijikuta kupitia mitandao ya kijamii kama vile Facebook, Twitter, Instagram, WhatsApp, Telegram na mitandao mingine unaeneza habari zilizo na uwezo wa kusababisha taharuki au kwa hali yoyote ile kuvuruga amani utafungwa miaka kumi kwenye jela. Walengwa hapa na hii sheria ni wanablogu, watumizi wa mitandao ya kijamii, wanahabari pamoja na vyombo vya habari vingine ambavyo vimekuwa vikitikiswa na habari za uongo zinazotundikwa kwenye kumbi nyingi za mitandao ya kijamii na kando na sheria hii kubuni kamati ya kitaifa ya kuratibu na kufanikisha utekelezwaji wa vipengee vya sheria hii kudhibiti uhalifu kupitia mitandao. Yeyote atakayepatikana na kosa la kudukua, kushikilia, kuharibu au kuweka wazi nywila za akaunti za tarakilishi au siri za nchi utakabiliwa na adhabu ya faini shilingi milioni tano sawia na miaka mitatu jela. And cyber crime. Lakini sheria hii ambayo pia inadhibiti unyanyasaji mitandaoni, uchapishaji wa habari za uongo, uigaji wa utambulisho wa mtu au kampuni, uhamisho wa fedha bila idhini, udanganyifu wa data kielektroniki, miongoni mwa makosa mengine imepokea shutuma nyingi kutoka kwa wanablogu na watumiaji wengine mitandao ya kijamii. Hapa huyu Arthur Mandela almaarufu Kistan Dela, mwanablogu maarufu nchini Kenya. Rais kutia sahihi mswada huo unaonyesha kuwa amewapatia wanasiasa na polisi ruhusa ya, ya kuiba pesa ya kutumia mali ya umma vibaya. Najua sisi kama uh, watumizi wa mitandao ya kijamii watu ambao tuna wafuasi wengi kabisa, sisi ni, ni watu ambao watu wanatuangalia um, ili tuweze kuongelea ma mambo kama haya kupitia ujumbe wa Twitter. Chama cha wahariri nchini Kenya kimeeleza kutoridhishwa na sherehe hii na kueleza kuwa inaweza kutumiwa vibaya na serikali na vile vile kudemaza uhuru wa vyombo vya habari. Ken Ndwandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na kama nilivyokudokezea hapo awali, ni kwamba Korea Kaskazini sasa inatishia kujitoa kwenye mazungumzo yaliyopangwa kufanyika mwezi ujao kati ya kiongozi wa taifa hilo Kim Jong Un na Rais Donald Trump wa Marekani. Sandey Shomari anaisoma taarifa kamili. Korea Kaskazini, katika taarifa yake iliyotolewa Jumatano asubuhi kupitia kwa shirika la habari la serikali la nchi hiyo KCNA imesema kama Marekani ikiendelea kudai madai ya upande mmoja ya kutaka waache mpango wao wa nyuklia, basi itawabidi wafikirie upya juu ya kushiriki mkutano huo ujao wa Juni 12 huko Singapore. Kim amesema mkutano huo unaweza usifanyike ikiwa Marekani itajaribu kuwashinikiza kuachana na silaha za nyuklia. Taarifa hii ni hatua ya hivi karibuni ya Korea Kaskazini katika saa 24 zilizopita ambayo inaelekea kupelekea hatua mpya ya kukosa maelewano kwenye peninsula ya Korea. Mazungumzo ya hali ya juu yaliyopangwa na Korea Kusini siku ya Jumatano yalivunjwa ghafla na Pyongyang, wakieleza kwamba mazoezi ya kijeshi yanaendelea sasa kati ya Korea Kusini na Marekani yamepelekea ya hilo. Korea Kaskazini imesema mazoezi hayo ya kijeshi yaitwayo Max Thunder ni mazoezi ya uvamizi kwa Korea Kaskazini na uchokozi Mwanasiasa wa Malaysia mpenda mageuzi Anwar Ibrahim anakaribisha mwelekeo mpya wa taifa lake. Anwar ambaye alikuwa kizuizini kwa miaka mitatu alitoka mapema leo baada ya kupatiwa msamaha wa ufalme. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka sabini alilakiwa na mamia wa wafuasi wake alipotoka nje ya hospitali mjini Kuala Lumpur ambapo alikuwa akipata matibabu kutokana na jeraha la bega na kisha baadaye akaelekea kufanya mkutano na Mfalme Sultan Muhammad wa Tano. Anwar aliachiliwa kufuatia chama chake cha Alliance of Hope kushinda uchaguzi wa bunge wiki iliyopita na kumuondoa waziri mkuu kwenye kashfa, mwenye kashfa Najib Razak na muungano wake wa Barisan Nasional ambao umetawala Malaysia bila upinzani kwa miongo sita. Tishio la ghafla la Korea Kaskazini kwamba itajitoa kwenye mkutano na Marekani limezusha wasiwasi mpya wa iwapo kuna uwezekano wa makubaliano wa kuachana na silaha za nyuklia. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un alikubali kukutana na rais wa Marekani Donald Trump nchini Singapore Juni 12 ili kuzungumzia makubaliano ya kumaliza programu za nyuklia na Korea Kaskazini kwa kuhakikishiwa usalama na kumaliza vikwazo vya kimataifa. Lakini mapema leo naibu waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini Kim Kilkwan ameitoa taarifa kupitia shirika la habari linaloendeshwa na serikali la KCNA akiikosoa maoni yaliyotolewa na Marekani kupitia mshauri wa rais wa Marekani wa maswala ya usalama John Bolton akiitaka Pyongyang kuharibu kabisa silaha zake za nyuklia pamoja na programu zake za makombora ya masafa marefu ikijumuisha sehemu ya silaha za kemikali kabla ya kupata manufaa yoyote baada ya mazungumzo. Taasisi inayodhibiti maswala ya silaha za kemikali imeeleza leo kwamba wachunguzi wake wameona kuna uwezekano kuwa kemikali ya klorin ilitumika katika shambulizi la mwezi Februari kaskazini mwa Siria. Matokeo ya ripoti ya kundi hilo yanatokana na mahojiano na wafanyakazi wa afya na mashuhuda pamoja na vipimo vilivyofanywa katika maeneo ya mashambulizi katika eneo za la Sarakep katika jimbo la Idlib. Katika kipindi hicho makundi ya afya na waliofika kwanza katika eneo la tukio waliripoti kwamba raia walionyesha dalili zinazoendana na gesi ya chlorine, ikijumuisha matatizo ya kupumua, ambapo pia nguo zao zilitoa harufu ya chlorine. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley ameshutumu vikosi vya rais wa Siria Bashar al Assad kwa kufanya mashambulizi ya kemikali katika maeneo yanayoshikiliwa na waasi nchini humo. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington. Baada ya benki tano za Tanzania kufilisika, benki kuu ya nchi hiyo BOT imeanza kuchunguza uwezekano wa kufidia wateja waliokuwa wameweka pesa zao kwenye benki hizo, pia na kuwafidia wanahisa. Mengi zaidi na Dina Chahali kutoka jijini Dar es Salaam. Serikali kupitia Benki Kuu ya Tanzania BOT imezungumzia hatima ya benki tano zilizofilisiwa na kuwekwa chini ya uangalizi wa Benki Kuu mapema mwaka huu baada ya kushindwa kujiendesha. Meneja uendeshaji, Bodi ya Bima ya Amana ya Benki Kuu ya Tanzania BOT, Rosemary Tenga, katika mkutano wake na waandishi wa habari leo jijini Dar es Salaam, akiambatana na Naibu Gavana wa BOT Dr. Bernard Kibese, amesema hivi sasa wapo katika mchakato wa kuangalia hali halisi ya mali na madeni ya benki hizo ili kuweza kulipa wadai na wanahisa. Benki zilizofilisiwa Januari 4 mwaka huu ni pamoja na Covenant Bank, Efata Bank, Benki ya Wananchi Njombe, Benki ya Wakulima mkoa wa Kagera na Benki ya Meru. Ufilisi wa benki tano ambazo zilifungwa tarehe 4 Januari mwaka huu 2018, hivi sasa tuko katika zoezi la kupata hali halisi ya mali na madeni ya benki hizi. Kwa hiyo kinachofanyika sasa hivi ni audit ukaguzi. Baada ya zoezi la ukaguzi wa hali halisi ya, ya benki hizi kuhusu mali, madeni na mitaji yake, tutaendelea na hatua ya kuuza mali ili kupata fedha tuwe tulipe wadai, na kama kutabakia chochote tutalipa wanahisa. Hata hivyo, amesema kwa sasa pia wameanza kulipa fidia ya bima za amana kwa wateja wenye amana katika benki hizo zilizofilisiwa, huku akisisitiza kwamba wananchi kujitokeza kwenye benki hizo ili kupata malipo hayo. Zoezi linalofanyika hivi sasa ni kuwalipa wenye amana, au kwa Kiingereza wanajulikana depositors, bima ya amana. Zoezi linaendelea vizuri, hadi hivi sasa tumeshalipa asilimia sitini ya thamani ya fedha ambazo zinapaswa kulipa kama bima ya amana. Naibu gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, BOT, Dr Bernard Kibese, pia ametangaza kuidhinisha ombi la kuunganisha benki za Twiga Bancorp na Benki ya Posta Tanzania, TPB, na sasa kuwa benki moja kuanzia Mei 17 mwaka huu baada ya benki ya Twiga Bancorp pia kuwekwa chini ya uangalizi tangu Oktoba 28 mwaka 2016 kutokana na benki hiyo mali ya serikali kuwa na upungufu mkubwa wa mtaji kinyume na matakwa ya sheria ya mabenki na taasisi za fedha ya mwaka 2006 na, na kanuni zake BOT, benki binafsi pia ambazo zinaona zinashindwa kujiendesha kuungana ili kuepukana na athari za kufilisiwa au kuwa chini ya uangalizi wa benki kuu. Benki kuu ya Tanzania yenyewe inatoa mazingira wezeshi, kwa hiyo kama hizi benki binafsi zinaamua kuja pamoja na kuunganika, benki kuu itaruhusu na actually, tungependa kuona benki hizi zinaungana ili tuwe na benki chache lakini ni zenye ufanisi. Benki Kuu ya Tanzania pia iliziweka chini ya uangalizi benki ya ushirika wa Kilimanjaro, benki ya wanawake na benki ya wananchi Tandahimba, ambazo pia zikishindwa kukidhi vigezo nazo zitafilisiwa. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Rais Uhuru Kenyatta mapema leo ameongoza taifa kwenye ibada ya pamoja na mazishi ya watu waliokufa kutokana na mkasa wa kupasuka kwa bwawa la maji kwenye eneo la Solai, kaunti ya Nakuru nchini Kenya, ambapo amesema kuwa serikali itahakikisha kuwa maisha ya kawaida yanarejelewa. Kufuatia hayo, muda mfupi uliopita mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na mkuu wa chifu wa Solai Charles Maina Juma, ambaye anaeleza baadhi ya matamshi ya rais pamoja na hatua zilizochukuliwa na serikali kusaidia waathirika hao. Sawa, jambo moja amependekeza ni kwamba lazima watazingatia na watahakikisha kwamba watu ambao waliathirika wamelipwa bidhaa na rasilimali zao zitarejeshwa, na kwamba maisha yao yatarudi kama jinsi yalivyokuwa hapo awali. Kisha baadaye amewakikisha kwamba mambo ya, ya maendeleo yatapata kuimarika, na kwamba watasaidia kufanya miradi ambayo wamekuwa wakifanya kama serikali katika maeneo haya, na akathibitisha na kuhakikishia wakaaji wa Surai kwamba rami ambao wamepanga kuimaliza Surai inafanyika kwa haraka na kwa miezi michache atapata kurudi hapa Surai na ili aakisha kwamba amefungua rasmi barabara ya Surai na Kuru Subukia kwa sababu itakuwa imewekwa rami. Ni hatua gani ambazo zimechukuliwa kuzuia mkasa kama uliotokea? Watu wanasema kuna mabwawa mengine ambayo bado ni hatari. Kuna hatua gani ambayo imechukuliwa ya kuzuia janga kama hilo kutokea tena. Yale madamu yametolewa maji na yamezingatia jiniasa ya ambao wanahusika na hizo kazi wamekuwepo hapo, na no wameona kwamba zilizokuwa hatari na maji yamezuia yenye yalikuwa yakiingia, na zikaweko zikawa kubwa kuzuia maji mengi yasimame katika zile damu. Pia wamesema kwamba wananchi waanze kupanda miti na wakikisha kwamba miti inasaidia kwa sababu ya environment ya kila mahali. shughuli za mazishi ya, najua zinaendelea, wale walioadhirika wanazikwa wote mahali pamoja ama serikali imetoa mikakati ya kuwazika mahali wanapotaka? Asanti, serikali iliwapa nafasi kila mmoja wao aseme mahali angeteka mwili wa mtu wao upelekwe Hakuna wanaziko kwa pamoja, nyakenyi wa watu wanaziko, kila mtu kwake. Kuna wengine kwa sasa wanasafirishwa kuelekea Kakamega, kuna wengine wanasafirishwa kuelekea Laikipia, kuna wengine wanasafirishwa kuelekea Bometi. Kila mtu anapelekwa mahali pake mwenyewe na anapelekwa kwa bil ya serikali. Kuhusiana na wale ambao walikoseshwa makazi, ambao nyumba zao zilibomolewa, wako kwenye kambi, na watakuwa kwenye kambi kwa muda gani? Kwa kambi labda watakuwa katika juma hili tu, kwa sababu mipango na harakati za kuhamisha imeanza tayari. Kuanzia siku ya kesho, ratiba hiyo ya kuhamisha inaanza mara moja. Kwa hivyo watapata kurudi makwao na kila mtu atapata kuishi maisha yake jinsi yalivyokuwa hapo awali. Huyo ni mkuu chifu wa Solahi Charles Maina Juma akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kenya, eneo uliyoathiriwa na mkasa wa maji. na katika makala ya afya hivi leo, tunakuletea taarifa kuhusu wafanyakazi wa afya wanafanya jitihada kubwa kumpatia kila mtoto chanjo ya polio ili kusiwepo na mtoto ambaye atapata tena athari za kupooza kutokana na ugonjwa huo duniani. Adi Jariami anasoma ripoti ya Carl Peterson wa Sauti Amerika. Wafanyakazi wa afya wanafanya jitihada kubwa kumpatia kila mtoto chanjo ya polio ili kusiwepo na mtoto ambaye atapata tena athari za kupoza kutokana na ugonjwa huu. Kuna magonjwa mengine ambayo yanaweza kutokomezwa pia ikiwemo surua, lakini ingawaji kuna chanjo nzuri sana ya surua, si watoto wote wanapatiwa hiyo chanjo. Katika nchi za magharibi kwa kiasi kikubwa ni kwa sababu wazazi wanachagua, hawataki watoto wao wapatiwe chanjo. Hakuna mwaka uliopita, katika historia yangu kwenye hospitali ya watoto ya Filadelfia, hatujaona mtoto akiugua na kufariki kutokana na ugonjwa ambao unaweza kuzuilika kwa chanjo na mara nyingi ni kwa sababu wazazi ndio wamefanya maamuzi hayo. Mwaka jana zaidi ya watu elfu kumi na nne walipatwa na ugonjwa wa surua barani Ulaya. Romania ndio ilikuwa na kesi nyingi. Uh, uh, uh, hatuwezi kupambana na ugonjwa huu kama hatuongezi maeneo ya chanjo lakini pia ni vyema tuelewe kwa nini maeneo ya chanjo yanapungua. Maafisa wengi wa afya wanasema chanjo ni mwathirika wa mafanikio yake yenyewe. Kwa wazazi wangu ambao walikuwa watoto katika miaka 1920 na 1930, waliona diphtheria ni ugonjwa wa kawaida uliosababisha vifo vya vijana. Waliona polio kama ni sababu ya kupooza kwa watoto na vijana. Kwa hivyo hukuwa na haja ya kuwashawishi kutupatia chanjo mimi kama yangu na dada yangu. Utafiti mpya unapendekeza kwamba hapa nchini Marekani, kukataa chanjo kunasababisha maambukizo, yanasambaa kwa jamii zenye idadi kubwa ya watu waliokataa chanjo kwa pamoja. Kigizo hiki kinasukuma kukataliwa kwa chanjo. Na unaotokea. Wazazi wanaamini habari potofu wanazosoma kwenye mtandao, uhusiano wa uongo kati ya chanjo na ugonjwa wa tism, licha ya tafiti ambazo zinaonyesha hakuna uhusiano wowote wa. Halafu wanasambaza habari potofu kwa wazazi wengine, na hivyo wanaacha kuhofia maradhi wanapokuwa so, hawaogopi hilo, watakachofanya ni kuhofia chanjo, na nadhani hapo ndipo tulipo. Hivi sasa sheria imeimarishwa katika baadhi ya sehemu. California kamwe hairuhusu watoto kupewa msamaha wa kupatiwa chanjo isipokuwa kwa sababu za kiafya. Nchini Australia, serikali inatoa bure chanjo ya HPV kwa wasichana wote. HPV inasababisha saratani ya kizazi, aina ya pili ya saratani kwa wanawake kote duniani. Miaka ishirini mpaka thelathini kuanzia sasa, Australia huenda ikaona kushuka kwa idadi kubwa sana katika aina hizi za saratani kwa sababu ya sera ya serikali na msukumo wa kutoa chanjo. Ufuatao ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump ametuma ujumbe kwa Waislamu wote hapa Marekani na kwingineko duniani kwa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, na kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na White House amesema wakati ambapo watu wengi wanaungana pamoja kusherekea kuanza kwa mwezi mtukufu, rais Trump na mkewe Melania wana matumaini kuwa mwezi huu utakuwa wenye baraka. Huku mkutano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini ukipangwa kufanyika Juni kumi na mbili nchini Singapore, Wamarekani wengi wanaunga mkono mazungumzo hayo. Maafisa katika mji wa New York hapa nchini Marekani wamemwenzi mhamiaji wa Marekani, raia wa Ghana aliyefariki wakati akiwaokoa watu kutoka kwenye jengo la ghorofa lililokuwa linaendelea kuwaka moto. Shehena ya kwanza ya chanjo ya majaribio ya Ebola ya kupambana na mlipuko huo imeshuka katika mji wa Kinshasa huko DRC na hapa ndipo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Patrick Ndwimana nami, jina langu Harrison Kamau, sote pamoja tuwageni tukiwatakia usiku wa mwanana. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Tarehe 14 mwezi huu, Marekani ilihamisha rasmi ubalozi wake kutoka Tel Aviv hadi mji mkuu wa Israeli, Jerusalem. Kwa kuhamisha ubalozi wetu hadi Jerusalem, alisema mshauri maalum wa Rais Trump, Jared Kushner, tumeonyesha dunia kwa mara nyingine tena kwamba Marekani inaweza kutegemewa Tunasimama pamoja na marafiki zetu na washirika wetu. Zaidi ya yote, tumeonyesha kwamba Marekani itafanya lililo sahihi na tumefanya hivyo, aliongeza Kushner. Kushner alisema kwamba kwa kuchukua hatua hiyo, Marekani imeamua kuimarisha ushirikiano wake na Israeli. Ushirikiano huo alisema Kushna umekuzwa kupitia historia ya pamoja, kuimarishwa na kudumishwa kupitia maslahi na misimamo ya pamoja na kudumishwa kupitia misingi ya pamoja. Kushna alisema kwamba Marekani inasimama na Israeli kwa sababu nchi hizo mbili zinasimamia uhuru, haki za kibinadamu na demokrasia. Aidha, alieleza kwamba Marekani imesimama na Israeli kwa sababu ndilo jambo sahihi la kufanya. Kushna alisema kwamba Israeli inakuwa kielelezo cha uhuru usio na mipaka kila siku. Hii ndiyo nchi ya pekee katika Mashariki ya Kati ambako Wayahudi, Waislamu, Wakristo na watu wengine wa imani mbalimbali mbali wana uhuru wa kuabudu kwa misingi ya imani zao. Alisema Kushna, Marekani imejitolea kuhakikisha kwamba kuna amani ya kudumu na iko tayari kuunga mkono mchakato wa amani kwa njia zote itakazoweza, alisema mshauri huyo. Tunaamini kwamba kuna uwezekano wa pande zote mbili kufaidika zaidi kwa kujitolea, ili watu wote waishi kwa amani, bila hatari, woga na kuweza kufuata ndoto zao, aliongeza. Marekani inatambua kwamba suala la Israeli ni tete na inaendelea kutoa wito kwa pande zote husika kuendelea kuhifadhi hali ilivyo kwa sasa katika maeneo takatifu, Kushna alisema, huku Israeli ikiadhimisha miaka sabini ya uwepo wake Awamu mpya ya mchakato wa kutafuta amani imeanza, alisema. Anaamini kwamba amani iko karibu kupatikana iwapo wadau wote wataamini kwamba siku za usoni zinaweza kuwa tofauti na siku zilizopita. Mchakato huo hautakuwa rahisi, utakuwa umejaa changamoto na maamuzi magumu, lakini kwa pamoja, tukiwa na ndoto moja kubwa, tukiongoza kwa ujasiri tunaweza kubadilisha mwelekeo wa mabilioni ya watu waliokosa matumaini na kuwapa matumaini makubwa, alisema mshauri huyo maalum wa rais Trump, Jared Kushner. Hiyo imekuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.