Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msemaji wako Harison Kamau. Rais wa Marekani Donald Trump ametuma ujumbe kwa Waislamu wote hapa Marekani na kwingineko duniani kwa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na White House amesema wakati ambapo watu wengi wanaungana pamoja kusherekea kuanza kwa mwezi mtukufu, Rais Trump na mkewe Melania, wana matumaini kuwa mwezi huu utakuwa wenye baraka. Taarifa imesema kuwa habari, hapa nchini Marekani tumebarikiwa kuishi chini ya katiba ambayo inaheshimu uhuru wa dini na kuheshimu uhuru wa kuabudu kwa kila mwananchi. Katiba yetu inahakikishwa kuwa Waislamu wanaweza kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa mujibu wa imani yao ya dini na bila ya kuingiliwa na serikali. Taarifa imesema katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan, Waislamu wanatimiza moja ya nguvu za Kiislamu na pia kusoma Koran na kusali. Huku mkutano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini ukipangwa kufanyika Juni kumi na mbili nchini Singapore. Wamarekani wengi wanaunga mkono mazungumzo hayo. Kwa mujibu wa kundi la utafiti la Pew la hapa Marekani, asilimia 71 ya watu waliohojiwa wanaunga mkono mkutano huo, ikilinganishwa na asilimia 21 pekee wanaopinga. Licha ya ungaji mkono huo, Wamarekani wengi wangali na wasiwasi wa iwapo Korea Kaskazini ina ari ya kusitisha programu yake ya nyuklia, ambapo asilimia 49 ya Wamarekani waliohojiwa wanasema kuwa hawana imani na Korea Kaskazini. Hata hivyo, asilimia 38 wanasema kuwa Korea Kaskazini itasitisha programu hiyo. Kando na misimamo mingine ya kisiasa hapa Marekani, wafuasi wa chama cha Democratic pamoja na wale kutoka Republican wanaamini kuwa Korea Kaskazini itasitisha programu hiyo. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Maafisa katika mji wa New York hapa Marekani wamemwinzi mhamiaji wa Marekani raia wa Ghana aliyefariki wakati akiwaokoa watu kutoka kwenye jengo la orofa lililokuwa linaungua. Emmanuel Mensah alisaidia kuokoa watu kwenye jengo hilo kwa kuingia na kutoka mara kadhaa, akiwaondoa waliokuwa wamekwama ndani, wakati jengo likiendelea kuteketea. Baadaye alikutwa amekufa kutokana na kuvuta hewa chafu. Watu kumi na tatu pia walikufa katika tukio hilo la mwezi Disemba mwaka jana, akiwemo mtoto mwenye umri wa miezi saba. Shehena ya kwanza ya chanjo ya majaribio ya Ebola ya kupambana na mlipuko unaoshukiwa kuwaua watu takriban ishirini nchini Kongo, katika mji mkuu Kinshasa, umewasili hivi leo. Shirika la habari la Reuters limeshuhudia kuona shehena hiyo ikishushwa katika uwanja wa ndege. Wizara ya afya imesema kuwa programu ya chanjo huenda ikaanza mwishoni mwa wiki katika jimbo la kaskazini magharibi la Ikweta nchini DRC, ambapo darzeni ya watu wengine wanashukiwa kuwa wameambukizwa. Ni kesi mbili tu ambazo zimethibitishwa katika majaribio ya maabara. Chanjo zimepelekwa na shirika la afya duniani zikitokea barani Ulaya. Mwanasiasa wa Malaysia mpenda mageuzi Anwar Ibrahim anakaribisha mwelekeo mpya wa taifa lake. Anwar ambaye alikuwa kizuizini kwa miaka mitatu alitoka mapema leo baada ya kupatiwa msamaha na ufalme. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka sabini alilakiwa na mamia ya wafuasi wake alipotoka nje ya hospitali mjini Kuala Lumpur ambapo alikuwa akipata matibabu kutokana na jeraha la bega. Na kisha baadaye akaelekea kufanya mkutano na mfalme Sultan Muhammad wa tano. Anwar aliachiliwa kufuatia chama chake cha Alliance of Hope kushinda uchaguzi wa bunge wiki iliyopita na kumuondoa waziri mkuu mwenye kashfa Najib Razak na muungano wake wa Barisan Nasional ambao umetawala Malaysia bila upinzani kwa miongo sita na tishio la ghafla la Korea Kaskazini kwamba itajitoa kwenye mkutano wa Marekani limezusha wasiwasi mpya wa iwapo kuna uwezekano wa makubaliano kuhusiana na programu hiyo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Ungana naye Id Ligongo tayari kabisa kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo katika Kwa Undani, tutaanza kwa kuungana na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, ambapo wanaangalia suala la sheria ya uhalifu wa mitandao ambayo imepitishwa na serikali ya Kenya na katika sehemu ya pili tutaangalia maandalizi yalivyo kuelekea kura ya maoni nchini Burundi. Ninayokaribisha mimi ni Edith Ligongo. Nam, basi moja kwa moja tunaungana na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, eh, kwa ajili ya kutuletea kwa undani, ambapo wanaangalia suala la sheria ya uhalifu wa mtandao iliyopitishwa na serikali ya Kenya. Shukran sana wenzetu kutoka Washington DC. Katika kipindi cha kwa undani, hapa ni studio 15, Mombasa, tunakuletea kwa undani. Mimi ni Colin Sadide pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Leo tutakuwa tunaangazia mswada ambao Rais Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya, ameutia saini na kuufanya sheria, mswada unaoangazia ulaghai na uhalifu wa mitandaoni. Karibu tunapoangazia masuala haya kwa undani. Labda tukianzia kwa upande wako Amina ni nipi tunaweza gusia katika ama kuhusu mswada huu? Nam uh, mswada huu kwanza, labda kwa yule msikilizaji kuweza kufahamu kwamba uliweza uh, kupitishwa bungeni tarehe ishirini na sita mwezi Aprili mwaka huu, na baada ya kuidhinishwa pale bungeni, washikadau walikuwa wanauzungumzia sana kuhusiana na mswada huu ambao mtu akipatikana na makosa ama hatia, basi atajipata akitoa shilingi milioni tano labda kwa kuweza kutoa taarifa Arushi na pia wale ambao anapenda kuingia katika tarakilishi, kukumbuka mwaka elfu mbili kumi na saba wakati wa uchaguzi nchini Kenya, e, kumekuwa na masuala haya kwamba watu wamekuwa wakiingia kuna neno lilikuwa likitumika na, mm -hmm. na, na, na mawakili mm -hmm. kunini kudukua, kudukua, manake <laughs> unaingia unafanya udukuzi, unatoa. Na adhabu yake ni nzito sana, shilingi milioni tano eh, kando na kwamba kuna vifungo. Hiyo inakuwa ni faini ya shilingi milioni tano, kulingana na mswada huu ambao Rais Uhuru Kenyatta ameweza kuangazia. Labda tunapogusia uh, mswada huu eh, ni kwamba unaangazia mambo mengi zaidi, unaangazia maswala kama vile E, ule udukuzi kama alivyosema mwenzangu, udukuzi wa mitandaoni, kutoa habari za watu bila kuwa imewekwa wazi ama kusa kuwa ukweli kuna, kusambaza. Na, e, kusambaza habari hizi alafu kuna swala la pia picha chafu za zinazohusisha e, watoto maarufu child pornography, naam. Kwa watu wana hii kadhia ya kupenda ku, ku, umetumia ujumbe na hujui huu ujumbe unahusu nini alafu unausambaza kwa, kwa magrupu mengine hasa katika WhatsApp Facebook, wanapenda kuforward mm -hmm. Mambo kama hayo yote yatakuwa na kuweka katika utata. Nam, kwenye mswada huo pia kuna ni hatia kuweza kutoa habari ambazo si za kweli katika mitandao ya Facebook. Mitandao ya mingi sana imekuwa ikishutumiwa kwa kutoa habari kuhusu watu na si habari ambazo ni za uhakika. Alafu kuna ile inaitwa cyber bullying, kuna ile online harassment na kuna ile inasemekana kwamba cyber stalking, yani unafuatilia tu mtu kupita kiwango, kufuatilia vile vitu anavyofanya mpaka nyumbani kwake, ikiwaweza kudukua kwenye, si, kwenye simu yake ama kwenye e, tarakilishi yake mpaka nyumbani e, video zaweza kuchukuliwa na ni mengi zaidi ambayo ameangaziwa e, katika a, a, mswada huu, na katika hatia zile pia wanasema kwamba ikiwa mtu ataweza kufanya kosa ambalo, katika kipengee kimoja kinasema kwamba ikiwa itakuwa inatishia usalama wa taifa kusababisha vifo ama kuleta athari ya uh, kujeruhi mtu ama pia vilevile vile, uh, kuweza uh, kutishia uh, afya ya umma uh, tuseme ufanye jambo ambalo huenda watu usalama wao ukawa unaotatiza ut una uh, basi utakuwa unajipata matatani, na hapa utakuwa unajipata ukilipa sio chini ya shilingi milioni mia mbili kama faini ama ufungwe gerezani kwa sio chini ya miaka kumi. Do no, jamani, nam ni ni mswada ambao una sheria nzito sana na kuna swala hili la watu kuweza ku kushea ama kuweza kutumiana e, video za ngono pia nayo imeweza kugusiwa katika e, mswada huu, ambapo ikiwa video kama hiyo utapatikana umeweza kuisambaza basi utatozwa ada ama faini ya dola elfu thelathini e, ama upate kifungo cha miaka thelathini gerezani. Na kando na hayo pia kuna wanasema kwamba kuna e, ugaidi wa mitandaoni cyber terrorism, kwamba hii ukipatikana na hatia hiyo, kwamba utakuwa unatozwa eh, faini ya shilingi shilingi milioni tano pesa za Kenya na pia ama utakuwa unafungwa kifungo cha miezi eh, ama miaka kumi gerezani. Na mtu akiweza kutoa password eh, unajua wazi kwamba hii password haifai kutolewa na, alafu wewe ukaitoa eh, tuseme mathalan umekuja hapa VOA alafu uweze kujua password ambayo tunatumia hapa katika uh, labda mitandao yetu uh, naweze kuitoa kama vile na ikijulikana, basi pia vilevile vile, uko na faini ya shilingi milioni tano. Lakini kwa kuna watu ambao watakuwa wanafurahia eh, mswada huu kwa vile umepitishwa. Wanasema kwamba hasa sana tukiangazia swala hili la eh, ngono ambayo inahusisha watoto child pornography, wanasema kwamba itasaidia kulinda Eh, maadili ambayo yako ya kitaifa, maadili kulinda watoto, maadili kulinda vizazi vinavyokuja, na ni swala ambalo katika mitandao ya Kenya waliokuwa wakijadiliana kuhusu hoja hii ama mswada huu wamekuwa wakisema kwamba, eh, bodi inayoangazia filamu nchini Kenya watafurahia sana kwa hatua kama hii kuchukuliwa, manake inaendeleza sera yao ya kuhakikisha kwamba ulaghai wa mitandaoni na pia kueneza picha chafu unaweza kukabiliwa kwa, kwa undani. E, nafikiri ni si ni mwaka huu tu, mwanzo mwanzo, wakati kulishikwa wale watoto jijini Nairobi uh, wakiwa wana wanapigwa picha wakiwa uchi na kuuza vitu kama hizo. Mombasa hapa kulikuwa na eh, moja ya saiba ambayo ilikuwa pia imeanza huo mchezo, na wakaweza kuchukuliwa hatua wa za haraka. Nafikiri kupitia mswada kama huu, ambapo tumeona kuna kipengee ambacho kinazungumzia hayo, basi huenda ikawa afueni. si watoto pekee, wabunge hivi majuzi wamejipata matatani pale ambapo ilitokea kwamba wabunge takriban, wabunge wa kike katika bunge la kita na moja hivyo walihusishwa na sakata ambayo ilileta maneno mengi sana. Nafikiri ndio hata ikaharakisha kupitishwa kwa eh, mswada huu ambao umetiwa saini hivi leo na Rais Uhuru Kenyatta, lakini kuna wadau wengine nchini Kenya ambao wanahisi kidogo swala hili linawalemaza. Vyombo vya habari vinahisi kwamba huenda mswada huu ukatumiwa kukandamiza uhuru wa wanahabari ama uhuru wa kupasha ujumbe. Na Tumai, kuna vile umefuatilia swala hili nam, uh, tukiangalia kwamba ni mswada huu kwanza umekuwa sheria na umetiwa saini wiki moja tu baada ya ile kamati ambayo inalinda maslahi ya vyombo vya habari kusema kwamba sheria hiyo inahitilafiana na uhuru wa vyombo vya habari. Na nikikumbuka Manoa Ispisu uh, ambaye yeye ni msemaji katika Ikulu ya rais aliweza kusema kwamba watahakikisha kwamba vipengee kama hivyo vimetolewa, lakini vile ulivyopitishwa tarehe ishirini na sita Aprili ni kama hakuna kilichobadilishwa na umeweza kutiwa saini. Washikadau mbalimbali wamekuwa wakilizungumzia hili. Jumamosi pia hii ya juzi tu, kulikuwa na mikutano kumshindikiza Rais Uhuru Kenyatta asiwezi kutia saini, lakini nimepata fursa ya kuzungumza moja kwa moja kwa kupitia simu na Bwana David Omoyo, ambaye yeye ni afisa mkuu mtendaji katika baraza la vyombo vya habari kuhusiana na mswada huu, na kwanza nilianza kumuuliza ana yapi kuhusiana na mswada huu. Jambo la kwanza tuseme kwamba uh, rais amekwisha pia saini. Kwa hivyo kwa hivyo tayari imekuwa sheria sasa. Jambo la pili ni kwamba tunakubali kwamba kuna tatizo, kuna watu ambao wanavitumia vibaya mitandao na vumbo fulani fulani h hai, aidha kutoa matusi ama kupeana habari ambazo hazijadhihirishwa na pengine hata kuona kama matangazo ya vifo ambayo ni ya uongo, matusi na kuwanyanyasa wengine. Lakini zaidi ya yote ni kwamba kuna vipengee fulani ambavyo tunaona kwamba vinaweza vikatumika na watu wenye nia mbaya, vikakandamiza uhuru wa wanahabari na uhuru wa kujieleza kama ni kinyume cha katiba yake. Kwa hivyo unahisi kwamba sheria hii itaathiri kwa njia moja ama nyingine uhuru wa vyombo vya habari Kenya? E, bila shaka. Kwanza tunakubali kwamba uh, sheria ni kama msumeno inakata mbele na nyuma. Sheria hii imetungwa ili iweze kuwazuia wale ambao wanatumia vibaya vyombo hivi ama, uh, tuseme mitandao, lakini wakati huo huo enie sema wakati msomano huo na rudi nyuma, sasa unaanza kuadhiri pengine uhuru wa kujieleza na uhuru wa vyombo vya habari, kwamba huenda sasa, kwa vile kuna faini kubwa sana na kifungwa cha muda mrefu, wanahabari ama vyombo vya habari vitaogopa kuchapisha ama kutangaza habari fulani, kwa maana ya faini zile zilizowekwa pale. Labda sasa una yapi kwa vyombo vya habari humu nchini Kenya, kwa sababu wakati mwingi wanajipata kwamba wameangukia kutangaza taarifa ambazo ni hoshi na wakaanza kuomba misamaha. Mambo mawili, jambo la kwanza ni kwamba wajihadhari na wafanye kazi yao kwa utendeti zaidi, ili kwamba wakaweza kuhakikisha habari kabla hawajazitangaza. Jambo la pili nawaasi kwamba wasiwe na hofu, sema ukweli kama wanahakika kwamba ni ukweli ule ambao waliosema, kwa maana haiwezekani kwamba kunawezekana, kwamba wanaweza kuogopa kutangaza mambo fulani. Kwa hivyo wajitahidi, wawe nafanye kazi kwa utendeti na pia wasiwe na hofu kusimama na ukweli. Kwa hivyo hakuna vile ambavyo washikadau labda, mnaweza kuungana kusema kwamba mnataka uh, uh, sheria hii ifanyiwe mabadiliko kwa sababu ni sheria ya bunge. Amin, bila shaka, hata wakati sheria hii ilipokuwa inajadiliwa pale bunge, sisi kama baraza la vyombo vya habari tuliandika barua kwenda bunge, tukapeleka um, maoni yetu kuhusu ambavyo tuliona vinahitaji kuondolewa kabisa. Jumamosi iliyopita tulipokutana uh, na washikadau wote katika sekta ya wanahabari nchini, pia tulimsihi Rais kwamba asitia sahihi sheria hii ili kwamba ruhusu kuwa na majadiliano zaidi. Kwa hivyo tunaamini kwamba uh, mengi ambayo tunaweza kuyafanya kwamba sheria tu imetiwa sahihi hii leo, lakini sasa itabidi tena tukutane ili tujipange, tujue jinsi tutakazijadili na bunge na serikali ili vienda. Kumbuka pia, uh, apu nyingine ni kwamba pengine kuna vipengee fulani katika sheria hii ambavyo viambatani na katiba na ambavyo viambatani na vipengee vingine katika sheria tofauti tofauti. Kwa hivyo, ukweli ni kwamba kuna uwezekano ama kuna nafasi ya kupata fulani viweza kubadilishwa. Hii ni kumaanisha kwamba Kenya kama taifa katika sekta ya wanahabari bado wana hatua kubwa sana uh, kufikia uhuru wa vyombo vya habari ambao umezungumziwa katika katiba ya mwaka elfu mbili na kumi. Hivyo kwa maana, ukiangalia katika eneo hili la Afrika Mashariki ama tuseme katika Afrika nzima, Kenya ni nchi ambayo ina vyombo vya habari ambavyo vina uhuru wa kufanya kazi yao, lakini tuna vitisho kutoka kwa kisiasa na ambayo jukumu tuni kwetu wanahabari, nasi kama baraza kuhakikisha kwamba wanahabari wana uwezo wa kuweza kuzuia vile vitisho, na pia kuhakikisha na kuusii serikali kwamba wa, waweze kuheshimu sheria na uhuru wa wanahabari. Kwa hivyo sitakubali kwamba Kenya sasa imepiga hatua nyuma ama kwamba Kenya iko kwa nyuma kabisa. Ni kwamba sheria hii, hata kama pengine ina nia nzuri, inaweza ikatumika vibaya kukandamiza uhuru huo. Mm-hmm. Kwa hivyo tunajaribu kuakisha kwamba kwa vipengee katika sheria hii ambavyo vinaweza kutumika vibaya, aidha vimeondolewa ama vimebadilishwa, hata kwa maana sheria hii, kwa maana kulikuwa tatizo ambalo ilibidi kwamba liweze ku, kuangaliwa na serikali, so huenda katika kujaribu kushughulikia tatizo hili vipengee vya sheria hii vimeweza kuingilia uhuru wanahabari, na tujaribu kuketi pia kuangalia ni sehemu gani za sheria hii ambazo zinaweza kubadilishwa ama kugeuzwa ili ziweze ku ndamana na katiba na vipengee vingine mm -hmm, kadhaa katika sheria zake. Naam, basi huyo alikuwa ni afisa mkuu mtendaji wa baraza la vyombo vya habari nchini Kenya, David Omoyo, akizungumza mengi kuhusiana na sheria hiyo, na kama mlivyomsikia ni kwamba watakaa chini kama wadau katika sekta hii ya wanahabari kuweza kutathmini ni vipenge gani ambavyo vitahitaji kuondolewa ama kufanyiwa marekebisho ili kuhakikisha kwamba vyombo vya habari havifinyiliwi ama sheria hii kutumika vibaya kufinyili ya uh, wanahabari katika kufanya shughuli zao kama katiba inavyowapa uhuru huo. Kwa hakika ni hatua bora zaidi, ikiwa Kenya inaanza kuiga mataifa yaliyopiga hatua e, mataifa kama Marekani imeweza kupitisha sheria hizo na kuweza kuwalinda wa, watu wake. Mataifa kama vile Ufaransa pia imeweza kuweka sheria kali, na hatua hizi zinaweza kuwalinda wale umma, lakini pia kuna vipengee ambavyo vimeweza kuibuliwa na vyombo vya habari, natumai hivyo wataweza kupata mwafaka na kuweza kurekebisha. Sijui kama una liaza la ziada, ungependa kuongezea? Nafikiri tu ni kama vile walivyosema kwamba ni sharti waandishi habari tuwe makini wakati tunataka kupeperusha taarifa, basi tuweze kuwa tumefanya uh, utafiti wa kutosha, ili kutojipata katika hali ambayo huenda ikatuathiri kazi zetu. Kufikia hapo, tunahitimisha kwa undani kutoka studio 15, Mombasa. Tunawarejesha moja kwa moja hadi studio 15, Washington. Nimekuwa Collins Libert Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo nikiwatakieni usikilizaji wa na utazamaji mwema wa VOA Swahili. Naam, asante sana uh, Colin Libert Adede pamoja na Amina Chombo kwa kutuletea eh, sehemu hiyo ya kwa undani, na tunakamilisha sehemu ya kwanza. Tukirejea tutaingia sehemu ya pili Nam, katika uh, sehemu ya pili, moja kwa moja tunaelekea nchini Burundi, ambapo uh, hapo kesho kunatarajiwa kufanyika kura ya maoni ya kubadilisha vipengele vi, uh, baadhi ya vipengele vya katiba ya nchi hiyo. Hapa basi tunajiunga na mwenzetu ambaye yuko Bujumbura, Burundi, Haidala Akizimana, kutueleza jinsi maandalizi yalivyo hivi sasa. Haidala, karibu na moja kwa moja. Tueleze hali ikoje ya Burundi, mwamko wa watu, msisimko juu ya hiyo uh, shughuli ya upigaji kura hapo kesho. Naam, asante sana Idi Ligongo. Hapa kama walivyosema kesho itakuwa ni tarehe kumi na saba mwezi Mei, ni siku ambayo wananchi wa Burundi wenye umri zaidi ya miaka kumi na nane watakwenda kupiga kura kupitisha ama kupinga mabadiliko ya katiba ambayo yameazimiwa ya na eh, kwa mjibu wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Seni amesema ya maandalizi yamekamilika. Vifaa vyote vya kutumia wakati wa kupiga kura tayari vimewasilishwa kwenye vituo vyote vya kupigia kura nchini kote eh, Burundi. Na ni kufahamisha kwamba ni kura ya maoni ambayo inafanyika wakati uh, kabla baada ya kampeni ambayo ilidumu ilianzia eh, tarehe moja mosi mwezi huu hadi tarehe kumi na nne yani siku tatu kabla ya kura yenyewe. Na ni, ni uh, wengi sasa wafuasi wa upande wa chama tawala na washirika wake walikuwa wakiwahamasisha watu kupiga Kura ya ndio kupitisha uh, mabadiliko haya ya katiba, huku muungano wa upinzani wa Amizero ya Barundi, yaani matumaini ya Warundi, walikuwa wakihamasisha wafuasi wao uh, kupiga kura ya hapana uh, kupi, ku, ku, kupinga mabadiliko haya ya katiba ambayo wanataja kwamba yatasababisha yata mustakabali mbaya wa, wa nchi na kuhusu hali kuhusu mwamko kama walivyosema uh, ni kura ya maoni ambayo inafanyika huku vyombo viku vya uandishi wa habari kama Sauti Amerika na BBC chombo cha Uingereza vikiwa vilifungwa, na baadhi vile vile wanahofu kwamba pengine usalama ukayumbishwa, hasa baada ya kisa cha watu ishirini na sita kuwawa ni kaskazini magharibi mwa Burundi, mkoa wa Chibitoke, tarafani Buganda, ambako kuna watu ambao waliyumbisha usalama na kuwaua watu ishirini na sita na kujeruhi wengine saba. Hiyo inatia hofu vile vile, na ni uchaguzi ambao utafanyika huku, hakuna uangalizi wa kimataifa ambao wanafuatilia mchakato huu eh. Wale ambao ni uangalizi watakuwa ni mashirika ya kiraia ambayo yako hapa nchini, ambayo wengi wanasema yanaunga mkono chama tawala. Na kitu kingine ambacho nataka kuambia kuhusu maandalizi ni kwamba eh, vyombo vya habari ambako vyo viko hapa nchini, eh, serikali imegharamia eh, kwa mchakato huu wa kuweza kufuatilia kupitia vyombo vya habari, na kawaida hapa wanaandaa kile ambacho uh, naweza nikasema kwamba ni muungano wa vyombo vya habari vyo, redio zote za hapa nchini zinaungana na kuwatuma waandishi wa habari katika mikoa yote kufuatilia mchakato huu, na hilo serikali imegharamia huku, baada ya VOA sauti ya Amerika na BBC vya kimataifa vikiwa vilifungwa. Sasa uh, kwa hali ya jinsi ilivyo kwa wananchi wenyewe uh, wanaonekana wako tayari kabisa, maanake kuna taarifa ambazo zilikuwa zinaeleza kwamba kulikuwa kuna kampeni zinaendelea za kusitisha hili zoezi, wengine wanaharakati wakisema kwamba pengine zoezi hili si la wakati mwafaka, badala ya kuwafanya Warundi kuwa pamoja, bali itaendeleza kuwatenga zaidi kutokana na hali ya kisiasa ilivyotoka pale mwaka wa elfu mbili kumi na tano wakati Rais Pierre Nkurunziza alivyotangaza kuwania nafasi a umuhula wa tatu wa urais wake. Naam, hili ligongo ni kwamba uh, licha ya watu wengi mashika mengi kulaani na kukosoa vikali mchakato huu, mchakato uliendelea uh, hasa hata baada ya kanisa Katoliki lenye ushawishi mkubwa hapa nchini kukosoa kwamba, uh, kama alivyosema, sio wakati mzuri wa kuazimia mabadiliko ya katiba, wakitoa haji hoja kwamba, uh, katiba hii badala ya kuja kuwaunga wananchi itawafanya kutofautiana na uh, pamoja Licha ya hayo uh, kampeni iliendelea. Wale ambao wanahamasisha watu kupinga mabadiliko hayo, hasa muungano wa upinzani wa misri wa Warundi ambao wanaongozwa na Agaton Gwasa uh, walipewa nafasi, licha ya purukushani kuwa zikionekana kati ya wafuasi wa chama tawala na wafuasi wa muungano wa upinzani uh, walipata nafasi ya ku kuongoza mikutano ya hadhara na kuhamasisha watu wao kupiga kura ya hapana. E, ni mchakato ambao licha ya kukosolewa kama alivyosema uliendelea, na kesho utafanyi, na kesho kura ya maoni itafanyika na, na hakuna hata mmoja hapa nchini ambaye alihamasisha watu kuto kwenda kupiga kura. Yule ambaye haridhiki alikuwa anawaambia wafuasi wao kupiga kura ya hapana, na yule ambaye anaona kwamba mpango huu wa kurekebisha katiba ni mzuri Eh, hasa chama tawala na washirika wake walikuwa wakiwahamasisha wafuasi wao kwenda kupiga kura ya ndio, kupitisha mabadiliko haya ya katiba. Na ni hofu tu kutokana na kisa ambacho nimekuambia cha watu ishirini na sita kuuawa na ikionekana kwamba waliuawa kwa misingi ya kisiasa. E, taarifa ambazo nilizipata walisema kwamba walioendesha mauaji hayo walikuwa wakiwambia watu wakipiga kura ya ndio watakiona chama cha makuni. Na kitu kingine ambacho kinasababisha hofu ni uhuru wa vyombo vya habari ambapo e, wakati habari zimekuwa nyingi na uvumi umekuwa mwingi e, Sauti ya Amerika na BBC ambazo ni redio za kimataifa ambazo zilikuwa zikipeperusha habari ug owote zikiwa zilifungwa. Na kuhusu vile vile uhofu ni kwamba eh, polisi ya taifa amesema mikakati yote imechukuliwa, eh, ili eh, watu walindiwe usalama na vituo vitafunguliwa mapema. Amesema ni saa kumi na mbili za asubuhi na kufungwa eh, saa kumi na mbili za jioni, na kwamba mikakati ya usalama imelindwa. Oh, wanawambia wananchi kwamba waende wakapige kura, wakumbuke kwamba eh, ni endo cha uzalendo na hakuna ambaye anapinga kwenda kupiga kura e, tofauti ni pale kuunga mkono ama ku, kupinga marekebisho hayo ya katiba, na lakini kuna hofu kutokana na visa hivi vya kuumbisha usalama ambacho kilitokea siku e, chache tu kabla ya kura ya maoni kufanyika, na ikionekana kwamba mauaji hayo yanasadifisiana na, na hii kura ya maoni ambayo inatarajiwa hapo kesho na kwa upande wa kupashana taarifa ni taarifa za aina gani ambazo zimekuwa zikitolewa juu ya zoezi hili, uh, toka pengine vipindi ama matangazo ya redio za kimataifa zilivyofungwa hapo uh, Bujumbura ano. Eh, kuhusu sekta hiyo ya uandishi wa habari eh, uandishi wa habari hapa nchini, hasa vyombo ambavyo vinamilikiwa na serikali, ikiwa ni redio ya kima, redio ya taifa ama televisheni ya taifa, walikuwa wakifuatilia kule ambako eh, wajumbe mbalimbali mbali, ikiwa ni wajumbe wa vyama vya kisiasa vinavyohamasisha watu kupiga kura ya ndio ama muungano wa upinzani wa amizira ya barundi, yani matumaini ya Warundi kwa Kiswahili. Uh, walikuwa kuwa wakifuatilia waki, kampeni hizo na wakifuat, wakichapisha habari kuhusu eh, kile ambacho hoja ambazo zinatolewa na huyu ama mwingine ambaye anahamasisha watu kupiga kura hapana ama ndio, na akitoa sababu zake, walikuwa wakifuatilia wakifuatilia na wakiuliza wathaidalla, eh, kuhusu... Um, anaona muda unakimbia kwelikweli. Shukran sana kwa kutupasha kile ambacho kinaendelea hapo uh, Burundi, na tusubiri tusikie kesho hali itakuwaje na Uh, pale itakapofanyika kura hiyo ya maoni kwa niaba ya wote walifanikisha kipindi hiki, mimi ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika kwa undani.