Karibu mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Anayekaribisha kwa matangazo haya jioni tarehe 17 Mei mwaka 2018 ni mimi Patrick Nduimana na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya. Hali kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Kati ya yale tuliyokuandalia kwenye matangazo ya jioni hii ni utafiti unaoonyesha kuwa Watanzania wengi wanapendelea elimu ya bure ifutwe baada ya kuonekana kwamba kiwango cha elimu kwa watoto kinazidi kushuka. Hili jambo nadhani na wananchi wenyewe wanaliona, wanalielewa. Wananchi walio wengi wako tayari kulipia elimu. Na huko nchini Burundi, raia wameshiriki leo kwenye kura ya kupiga maoni ya katiba ambayo iwapo itapita itamwezesha rais Pierre Nkurunziza kuendelea kuiongoza nchi hiyo hadi mwaka 2034. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akikusomea habari muhimu za dunia. Shirika la Afya Duniani WHO linasema mlipuko wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC umesambaa kuingia mjini na kuongeza wasiwasi wa mlipuko mpya wa virusi hivyo vinavyosababisha kifo. Kesi mpya imethibitishwa katika moja ya maeneo matatu ya vituo vya afya huko Mbandaka, mji wenye zaidi ya watu milioni moja huko kaskazini magharibi mwa Jimbo la Equator. Mbandaka inapatikana kiasi cha kilomita 150 kutoka eneo la kijijini la Bikoro, mahala ambako mlipuko ulianzia mwanzoni mwa mwezi huu. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus aliita hili ni janga linalokuwa. Shirika hilo linasema linapeleka wataalamu takriban 30 kwenye mji huo. Awamu ya kwanza ya chanjo elfu 4 za majaribio ya Ebola iliwasili Jumatano katika mji mkuu Kinshasa. Jumla ya kesi za ebola 44 zilithibitishwa au kushukiwa kuripotiwa tangu mlipuko ulipoanza ikijumuisha vifo ishirini na vitatu. Afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa amelalamikia hali ya maisha ya wafanyakazi wa kutoa misaada nchini Sudan Kusini akisema kuwa ghasia na dhuluma zinazuia msaada kufikia takriban watu milioni saba wanaohitaji. Mark Lowcock ambaye ni naibu katibu wa masuala ya kibinadamu kwenye Umoja huo amesema kuwa wafanyakazi wanne wa kutoa misaada wameuawa huku wengine kumi wakitekwa nyara katika kipindi cha miezi miwili iliyopita. Idadi hiyo hata hivyo haijumuishi wale walioripotiwa kutekwa nyara karibu na miji ya mashariki ya Nyangiri. Lowcock alitembelea taifa hilo wiki hii, amesema kuwa serikali bado pamoja na makundi ya upinzani yenye silaha hawajafanya chochote kuzuia ghasia au kuvionya vikosi vyao dhidi ya kuzuia wafanyakazi hao kufika kutoa misaada inayohitajika. Wananchi wa Burundi leo wameshiriki kwenye zoezi la kupiga kura ya maoni, ambayo kama itapita basi huenda ikaongeza muhula wa rais wa kuhudumu kutoka miaka mitano hadi miaka saba. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kikutangazia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Utafiti ulioendeshwa na taasisi ya Tanzania ijulikanayo kama Twaweza yaonyesha kuwa asilimia 87 ya wa Watanzania waliohojiwa wanataka elimu ya bure kwenye shule za msingi na sekondari ifutwe. Watanzania hao wanasema wako tayari kulipa ada ya shule ili mradi elimu hiyo ilete mafanikio kwa wanao. Ripoti kamili na George Njokopa kutoka jijini Dar es Salam, mbali na kutaka ubora wa elimu utupio macho, wananchi hao ambao walishiriki katika utafiti uliofanywa na taasisi ya Taweza pia wanapenda kuwa na serikali ikitumia fedha nyingi kwenye mpango wa kutoa mafunzo na kuwasaidia walimu kutimiza malengo yao kuliko kugawa sare za shule bure. Akiwasilisha matokeo ya utafiti huo uliofanywa kati ya Septemba na Oktoba 2017 Mkurugenzi mtendaji wa Twaweza, Aidan Yekuze, amesema wazazi wengi wanataka elimu iliyo bora na wameonyesha utayari wa kuigharimia. Hili jambo nadhani, na wananchi wenyewe wanaliona, wanalielewa. Wananchi walio wengi wako tayari kulipia elimu iwapo watapata ubora mzuri zaidi. Wanasema kwamba sisi tuko tayari kulipia elimu bora zaidi kuliko tu kupata bora elimu. Tangu mnamo mwaka 2016 serikali imekuwa ikitoa elimu bila malipo, jambo ambalo limetoa msukumo kwa wanafunzi wengi kujiandikisha shule. Lakini baadhi ya ufuatiliaji wa mambo wanasema ingawa kumekuwa na jitihada za kuboresha hali ya elimu, lakini safari bado ni ndefu kuboresha elimu hiyo kutokana na changamoto zilizopo. Mlundikano wa wanafunzi katika darasa moja pamoja na ujira mdogo unaotolewa kwa walimu ni baadhi ya mambo yanaendelea kutaja mara kwa mara kwamba yanachangia kudidimiza kiwango cha elimu. Ndiyo maana wakati wakishiriki kwenye mjadala wawazi, wa wazi wakati wa uwasilishaji wa matokeo utafiti huo, baadhi ya wataalamu wa masuala ya elimu walipaza sauti tena takwimu za mwaka jana tu kwamba mwalimu kwa katika madarasa ya elimu ya awali uwiano wa mwalimu mmoja kwa watoto ni mwalimu huyu kwa watoto mia moja themanini na tatu. Bombadia ina ina beba abiria wangapi? Sasa mkiingia kwenye haya madarasa ndio mtaona kwamba hali halisi ilivyo kwenye mfumo huu wa elimu ambao sisi tunafikiria hapa kuuboresha. Kuna mambo mawili, kwanza kuna nini mtu anafundishwa, alafu kuna huyo anayefundisha. Tujiulize, tunachukua walimu wapi? Suala la kiwango cha ubora wa elimu nchini ni jambo ambalo limeendelea kugongwa vichwa vya habari katika miaka hivi karibuni. Marais waliopita Benjamin Mkapa na Jakaya Kikwete wamewahi kutoa rai hivi karibuni wakitaka kufanyika kwa mjadala wa kitaifa ili kuondokana na kile walichokiita janga la kitaifa. Utafiti huo wataweza, huenda ukaibua wa mjadala mwingine hasa wakati huu ambako swala la ubora limu wa elimu limeendelea kujadiliwa mara kwa mara, wakati wasomi wakitaja utafiti huo. Serikali imesema inasimamia kwa karibu miundombinu ya elimu, malezi na nidhamu, ili kuhakikisha kwamba kunakuwa na usawa katika ngazi zote. Waziri Mkuu Kassim Majaliwa amesema hayo hii leo bungeni wakati alipokuwa akijibu swala la mbunge mmoja aliyetaka kujua hatua zinazochukuliwa na serikali katika kudhibiti ubora wa elimu inayotolewa kwenye shule binafsi ikiwemo nidhamu ya malezi. Kwa idara ya ukaguzi, nayo itakwenda lazimika kwenda kukagua shule binafsi zote nchini ili zitoe elimu inayofanana na shule nyingine, kwa sababu mwishoni kutakuwa na mitihani, kutakuwa na kupima vijana wanaopata elimu ile, na kipimo ni kimoja tu kinachotokana na baraza la mitihani, ili kuweza kuona kama wote wamefundishwa kwa mtaala mmoja na elimu iliyotolewa ina viwango. Kwa hivi sasa, kuna mjadala mwingine kuhusu lugha inayofaa kufundishia katika vyuo vya elimu ya juu ambavyo vingi vyao vinatumia Kiingereza. Inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Zaidi ya darazeni ya magari ya polisi yalionekana nyumbani kwa Razak muda mfupi baada ya kurudi kutoka kwenye sala katika msikiti wa karibu. Najibu alikuwa kwenye kifungo cha ndani tangu aliposhindwa uchaguzi mkuu wiki iliyopita. Waziri Mkuu mpya Mahadhiri Muhammad amesema kuna ushahidi wa kutosha kuchunguza kashfa ya mabilioni ya dola kutoka One Malaysia Development Berhad, One MDB, ambayo ilianzishwa na Najibu. Najibu ambaye alikuwa mwanafunzi wa waziri mkuu mpya Mahathir amekanusha kufanya kosa lolote. Kashfa hiyo ilikuwa inachunguzwa na polisi katika nchi zisizopungua sita ikiwa ni pamoja na Marekani. Ni ripoti kuhusiana na polisi wa Malaysia wamevamia nyumba ya waziri mkuu wa zamani Najib Razak, wakiripotiwa kutafuta nyaraka kama sehemu ya uchunguzi ulioanza upya juu ya kashfa ya rushwa ikihusisha fedha za umma. Shukran sana Sande Shomari kwa ripoti hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tume ya Ulaya leo kesho itaanzisha mipango ya kuzuia makampuni ya Ulaya kufuata vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran, hatua ya kusaidia kuendeleza mkataba wa nyuklia wa Iran kutoharibika na kutetea masilahi ya makampuni ya Ulaya. Rais wa tume hiyo Jean Claude Juncker alisema, tuna kazi ya kuyalinda makampuni ya Ulaya, kufuatia mkutano wa Alhamis na viongozi wa Umoja wa Ulaya huko Sofia, Bulgaria. Aliongeza kusema kwamba hivi sasa tunahitaji kuchukua hatua na ndiyo maana tunafungua utaratibu huu. Junka alisema tume itaanza utaratibu wa kuzindua kile kinachoitwa waraka maalum uliowekwa na mamlaka ambao unapiga marufuku makampuni ya Ulaya kukubali vikwazo na maelezo yeyote ya mahakama ambayo yanatekeleza adhabu za Marekani. Mabomu matano yamelipuka katika ukanda wa Gaza mapema leo na kumjeruhi mtu mmoja. Mwandishi wa Sauti ya Amerika amesikia milipuko hiyo ya mabomu na kushuhudia magari ya kuwabeba wagonjwa mahututi yakielekea katika eneo la mkasa. Wakazi wa eneo hilo wanaamini kwamba mashambulizi yalilenga kundi la Hamas. Hili linajiri baada ya maandamano makubwa ya Wapalestina wiki hii kwenye ukanda wa Gaza, iliyosababisha vifo vya watu 60 na kujeruhi zaidi ya 2700 katika makabiliano na wanajeshi wa Israel. Ofisa wa ngazi ya juu anasema kwamba kati ya waliouawa hamsini walikuwa wanachama wa kundi la Hamas, wengine kumi na wawili walikuwa watu wa kawaida, wakiwemo wanawake na watoto. Waandamanaji walikuwa wanaonyesha kukerwa baada ya Marekani kufungua ubalozi wake mjini Jerusalem. Waandamanaji wamesema kwamba huenda wakaendelea na maandamano katika kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhan. Pakistan imesema leo kwamba mazungumzo na Marekani yanaendelea kwa ajili ya kutatua mizozo ya pamoja ya karibuni ya kidiplomasia na kuelezea uamuzi wa wake uliotangazwa kumruhusu mwanadiplomasia wa kimarekani aliyehusishwa katika ajali ya barabarani iliyosababisha kifo kuondoka nchini humo. Kanali Joseph Emmanuel Hall anayehusika na masuala ya usalama kwenye ubalozi wa Marekani alivuka taa nyekundu wakati akiendesha gari na kumgonga mwendesha pikipiki na kumuua huko Islamabad April 7. Hall aliondoka Pakistan Jumamosi, siku moja baada ya maafisa walipomzuia kupanda ndege ya jeshi la Marekani kwa sababu uchunguzi uliowekwa kando wa uhalifu dhidi yake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Pakistan, Muhammad Faisal, leo Alhamis alipouzia ukosoaji kwamba Pakistan ilikubali shinikizo la Marekani na ilimruhusu mhalifu kukimbia nchi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, tunaangalia hali huko nchini Burundi ambapo kura zimeanza kuhesabiwa jioni hii nchini Burundi, baada ya Warundi zaidi ya milioni nne na nusu kudiriki Alhamis hii kura kupiga kura ya maoni au kuunga mkono marekebisho ya katiba. Ni mchakato licha ya kuendelea kwamba unakosolewa vikali, upinzani unadai kuwa katiba mpya itakapopitishwa itamwezesha rais wa sasa kuendelea kuongoza Burundi hadi mwaka wa 2032. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Haidala Hakizimana. Kuanzia majira ya, ya saa kumi, vituo vya kupiga kura vimefungwa na hivyo zoezi la kuhesabu kura kuanza. Tume ya uchaguzi nchini Burundi seni haijatangaza ni lini matokeo rasmi yatatolewa. Kabla ya vituo kufunga, nimeongea na baadhi ya wapiga kura. Ha, hapa ninasimama kwenye kituo cha mtaani Buyenzi hapa mjini Bujumbura ni moja kati ya vituo zaidi ya elfu kumi vilivyotengwa kote nchini kwa ajili ya zoezi hili. Watu wameanza kuasiri hapa kupiga kura mapema alfajili, majira ya saa sita. Nimejaribu kuongea na baadhi yao. Mama, nakura unatoa kuchagua, je, kura yako inamaanisha? Ni mimi hapa, sijui hata kitu kimoja, hmm. najijia tu lakini kwa nchi yako wewe, kama mwananchi, kile ambacho nahitaji ni kama nini? Nahitaji amani. E, nataka nchi iwe nzuri. Kuna watu wako nje wa familia, waje tuwe pamoja, tupate amani. Sisi wote, Burundi ni yetu sisi wote. Unajua, katika uchaguzi ni kura ya ndio wala hapana. Kuna watu ambao tukupendelea katiba hii moja, hatujawai kuipiga jicho. Uh, pili, hatujui ni kitu gani ambayo nachozungumzia kwa hiyo si tukaamua tu kuchagua tu? Hapana, kipita weye, kama mtu ambaye alichagua, hapana, utakubali matokeo. Kwa kwa kama ni kama zuruma kwetu, hatuwezi kukubali, kama kwa kweli sababu sababu hatuwezi kufanya, hatuwezi kupiga kula wakati kuna warundi zaidi ya laki nne na upuuzi ambao wako ugenini na wale wana haki. Kwanini wasiwezi kuafikiana wanasiasa, alafu kila kitu kikaeleweka? Mimi naitwa Nyabenda Noa. Umuhimu wa kupiga kura. Leo tunachagua sheria ambazo zitaendesha nchi ambazo zimekosolewa, zimetolewa madosari yote ambayo yalikuwemo. Tuseme kama vile rais alikuwa na wamakamo wawili, wale wamakamo wawili wanatolewa, anatiwa waziri mkuu. Tukishasema kama makamo walikuwa wawili, hivitakuwa waziri mkuu na ile bajeti ingetumika kwa wale wamakamo wawili, itansaidia mimi, itanua madawa, itatengeneza barabara, itasaidia eh, vitu vingi kwenye nchi. Naona Haya, pakokaa vile mfano unaa vurugu ilitokea Burundi le wakati, juu ya wamoja wanakwambia muhule wa rais umekwisha, wagina wanakwambia bado upo. Pakishakuwa vurugu, na mimi nanihusu. Lakini hivi hapatakuwa vurugu, kwa sababu katiba itakuwa imetengenezwa vizuri, inaeleweka. Zaidi ya Warundi milioni nne wameitikia kura hii ya maoni ya kupinga ama kuunga mkono marekebisho ya katiba. Ni mchakato ambao licha ya kuendelea unakosolewa vikali na mashirika ya kimataifa na baadhi ya wanaharakati wa hapa nchini ambao idadi yao kubwa walitoroka nchi. Miongoni mwa marekebisho muhimu ndani ya katiba ya sasa ni pamoja na kutoa muhula wa rais kwa miaka mitano na kurefusha hadi miaka sita kuruhusu rais wa sasa kuendelea kugombea uraisi na mageuzi kadhaa katika mfumo wa sheria. Ah, Idara Hakizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Hii ni Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ah, tukiendelea na ripoti zaidi kuhusiana na kura maoni inayo kufanyika hii leo huko nchini Burundi, na kura zimeanza kuhesabiwa, ambapo iwapo kura ya ndio itapita itaweza kumwongezea muda Rais Pierre Nkurunziza kuwepo madarakani mpaka mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Mwenzangu Harison Kamau amezungumza na mwandishi wetu Yusuf Muhamed aliyeko nchini humo, na kwanza akamuuliza hali ilikuwaje wakati shughuli hiyo ikiendelea. Imekuwa hali ya utulivu na warundi wameweza kujitokeza ya leo kupiga kura ya maoni na tumeweza kuona mstari marefu jijini Bujumbura, tumeona tumeweza kuona security ilikuwa imeimarishwa vizuri na watu waweza kuja na kupiga kura. mm -hmm. na kuenda kufanya mashughuli zao no. Hebu tueleze mahali ambapo rais Pierre Nkurunziza alipopigia kura na kama kuna lolote alilosema ama hotuba aliyotoa baada ya kupiga kura. Rais yeye hupigia kura kule mkoa anakoishi Ngozi na Mgozi, na, ye na mke wake e, wameweza kujitokeza kupiga kura, lakini hakuzungumza na waandishi wa habari. Hebu tueleze upande wa kiongozi wa upinzani Agathon Rwasa, naye amepiga kura na kuna lolote amesema kwa upande wake? Ta, ye, pia amepiga kura na hajasema chochote, lakini Agathon Rwasa tuliweza kupatana na yeye jana tuliweza kuzungumza kwa sababu hakukuwa mjini, alikuwa akifanya kampeni zake huko upande ya vijijini, na alikuwa na matumaini ya kuwa Warundi watakataa hii kura hii katiba yenye inajaribu kubadilishwa na na serikali ya Burundi. Wakati shughuli hiyo ikiendelea, kumekuwa na malalamishi kwamba katika baadhi ya maeneo wa wafuasi wa upinzani wamekumbana na vitisho ama labda hata kususia. Hayo umeyashuhudia? Hatujashuhudia, tumeona foleni ilikuwa mzuri, watu wangeweza hmm kupiga kura, lakini tumepata habari baadhi ya Warundi wengi wakicomplain kuhusu baadhi ya vijana wanaosemekana kuwa upande wa serikali party ya serikali CNDD-FDD inayoongozwa na rais, wameweza wengine kuwatishia ya kwamba lazima waende wapige, wapige kura ndio na wasipopigia ndio, wataona watakuja kutafutwa, kitu kama hiyo. Kuna baadhi ya watu waliweza kutueleza hivyo, na hiyo imefanyika sehemu zingine hapa Bujumbura chips tumepata baadhi ya hiyo habari, si sehemu moja ama sehemu mbili, tunapata sehemu tatu nne. Na sasa usiku ukiendelea kuingia, shughuli yenyewe imekamilika ama imefikia wapi? Shughuli imekamilika kwa sababu saa moja na nusu hivi sasa imeisha, sehemu za kupigia kura zote zimefungwa. Watu wanakubaliwa kupiga kura na wale walikuwa kwenye laini, hao peke yake. Sasa hivi shughuli imesimamishwa na imefungwa, na wale yenye labda wenyewe kwa laini o wanakubaliwa kupiga kura sasa hivi na labda baada ya siku mbili uh, matokeo yataweza kusema wazi na watu sasa watakuwa wakiongojia sasa, na warundi sasa itabidi sasa warudi kwenye kazi zao za kawaida. Ni Mohamed Yusuf wa VOA akizungumza na mwenzangu hapa Harrison Kamau. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia wanaharakati wa Kirundi wanaoishi uhamishoni ambao wanataka hatua zichukuliwe dhidi ya Bujumbura. Leo ni siku ambayo wananchi wa Burundi wanashiriki zoezi la kura ya maoni ambayo itaongeza muda wa rais Pierre Nkurunziza madarakani kwa zaidi ya muongo mzima. Wanaharakati wa kampeni ya kutetea haki za binadamu mjini Paris Wameitaka jumuia ya kimataifa ingilie kati kurejesha demokrasia na uthabiti na kumaliza mzozo ulioibuka nchini humo. Mwandishi wa VOA Lisa Bryant anaripoti kutoka Paris na Muhamed Yusuf kutoka Bujumbura. Mwenzangu Khadija Riami anaisoma ripoti hiyo. Wanaharakati wanaoishi uhamishoni wa kundi lenye makao yake mjini Paris, FIDH maarufu kama International Federation for Human Rights wamepeleka ujumbe mkali kwa mataifa yenye nguvu duniani, wakisema wakati umefika kuweka vikwazo mwafaka na hatua nyingine kwa Rais Pierre Nkurunziza na serikali yake. Mwandishi wa habari raia wa Burundi Elise Ngabire ambaye anasema alikimbilia nchini Ufaransa mwaka 2015 baada ya kupata vitisho vya vifo amesema jumuiya ya kimataifa lazima ichukue hatua ambazo zitawalazimisha wale walio madarakani kuingia katika mashauriano kumaliza mzozo unaoendelea. Wito huo umekuja wakati wananchi wa Burundi hivi leo Alhamisi wanapiga kura kwa pendekezo la kuongeza muda wa rais madarakani kutoka miaka mitano hadi miaka saba hatua hiyo huenda ikamruhusu rais Nkurunziza ambaye tayari yuko katika awamu ya tatu ya uongozi baada ya uchaguzi uliokuwa na utata wa mwaka 2015 kubakia madarakani kwa miaka mingine 14. Makundi ya kutetea haki yanasema ghasia ambazo zilizuka mwaka 2015 wakati wa upigaji kura zimesababisha vifo vya zaidi ya watu 1700 na kuwabandua wengine laki nne. Maaskofu wa Burundi, Marekani na Umoja wa Ulaya na wengine wamelaani ghasia hizo. Manyanyaso na vitendo vingine vya kupita kiasi vya kuwalenga wapinzani ambao wanapinga mabadiliko ya katiba vinaendelea. Mamlaka nchini Burundi zimewanyima haki zao raia wake, wakidai wanaharakati wanaoishi uhamishoni wanasambaza propaganda. Naibu mkuu wa FIDH kwa Afrika, tesherina Jerolon pia alitoa onyo kwa wakuu wa kimataifa ambao walisaidia kupatikana kwa mkataba wa amani wa Arusha wa mwaka elfu mbili ambao ulisaidia kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kuna hatari of the ya kupunguza hadhi nzima ya kuhusika that kwa jumuiya ya kimataifa katika utaratibu wa amani. Katika muktadha huu na katika eneo hili, DRC iko katika hatari. Tuna hali kama hiyo nchini Sudan Kusini. Hali iko hivyo huko pia, jamhuri ya Afrika ya Kati. Kwa kweli, kuna haja ya kuwa na ushirikiano na mshikamano. Wanasiasa wa Burundi walipewa fursa ya kutoa hoja zao kwa wale wanaounga mkono na, na wale wanaopinga, kabla ya upigaji kura wa leo Alhamisi, lakini mjadala ulilenga zaidi kwenye mfumo wa kisiasa. Warundi wengi wa kawaida wanasita kuzungumza kuhusu kura ya maoni hadharani, wakihofia mambo kuwageukia. Mmoja kati wa ya wachache ambaye yuko tayari kuzungumzia hilo ni Victor Kabera, mshoni, anasema anataka tu sehemu iwe salama kuishi na kufanya kazi. Kipengele ambacho kinafanyiwa marekebisho na ndiyo kinachopigiwa kelele sana ni muda wa rais kuhudumu na hivyo kumpa fursa Rais Nkurunziza kuwania tena uongozi kwa awamu nyingine mbili. Nkurunziza ameliongoza taifa hilo la Afrika ya kati tangu mwaka elfu mbili na tano. Uamuzi wake wa kuwania tena urais mwaka elfu mbili kumi na tano ndio ulipelekea ghasia na vurugu. Leonard, mhitimu wa chuo kikuu ambaye alitaka atajwe jina moja tu, ameiambia VOA haoni sababu ya yeye kupiga kura. Anasema atakwenda kupiga kura kwa sababu ni haki yake, lakini anasema hafahamu kitu gani kitatokea. Pengine kitu kibaya kinaweza kutokea, na haoni kwa nini katiba ifanyiwa mabadiliko ambayo hadhani kuwa yatamnufaisha yeye, mtu wa kawaida. Divine Irakoze anaishi mjini Bujumbura katika ujirani ambao anasema umeona ghasia nyingi katika muda wa miaka mitatu iliyopita. Mabadiliko ni vyema afanyike juu ya jinsi ya kuboresha usalama, kujenga amani na uchumi. Anasema mabadiliko kama hayo na maendeleo yatapelekea kumaliza mauaji yanayoendelea na kupotea kwa watu, na kama mauaji na watu kupotea kutamalizika, tutakuwa huru kuzungumza na kujenga jamii ya kidemokrasia. Makundi ya kutetea haki yanasema mauaji, manyanyaso na mashambulizi kwa raia yamekuwa ni mambo ya kawaida nchini Burundi. Na jambo baya zaidi, wanahofia kwa hii kura ya maoni inaweza kuchochea vita vipya vya wenyewe kwa wenyewe. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Shirika la afya duniani WHO linasema mlipuko wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC umesambaa kuingia mjini na kuongeza wasiwasi wa mlipuko mpya wa virusi hivyo vinavyosababisha kifo. Afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa amelalamikia hali ya maisha ya wafanyakazi wa kutoa misaada nchini Sudan Kusini, akisema kuwa ghasia na dhuruma zinazuia msaada kufikia takriban watu milioni saba wanaouhitaji. Tume ya Ulaya kesho Ijumaa itaanzisha mipango ya kuzuia makampuni ya Ulaya kufuata vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran, hatua ya kusaidia kuendeleza mkataba wa nyuklia wa Iran kutoharibika na kutetea masilahi ya makampuni ya Ulaya. Pakistan imesema leo kwamba mazungumzo na Marekani yanaendelea kwa ajili ya kutatua mizozo ya pamoja ya karibuni ya kidiplomasia na kuelezea uamuzi wake uliotangazwa kumruhusu mwanadiplomasia wa Kimarekani aliyehusishwa katika ajali ya barabarani iliyosababisha kifo kuondoka nchini humo. Mabomu matano yamelipuka katika ukanda wa Gaza mapema leo na kujeruhi watu kadhaa. Nam, hapa ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo, produsa wetu Aida Hisa, msimamizi wa matangazo Mery Mgawe, mimi ni Patrik Nduimana na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, sote tuna wageni tukiwatakia usiku wa mwanana.