Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Tume ya Ulaya kesho Ijumaa itaanzisha mipango ya kuzuia makampuni ya Ulaya kufuata vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran, hatua ya kusaidia kuendeleza mkataba wa nyuklia wa Iran kutoharibika na kutetea masilahi ya makampuni ya Ulaya. Rais wa tume hiyo Jean Claude Juncker alisema tuna kazi ya kuyalinda makampuni ya Ulaya, kufuatia mkutano wa leo Alhamis na viongozi wa Umoja wa Ulaya huko Sofia. Aliongeza kusema kwamba hivi sasa tunahitaji kuchukua hatua na ndio maana tunafungua utaratibu huu. Janka alisema tume itaanza utaratibu wa kuzindua kile kinachoitwa waraka maalum uliowekwa na mamlaka, ambao unapiga marufuku makampuni ya Ulaya kukubali vikwazo na maelezo yoyote ya mahakama ambayo yanatekeleza adhabu ya Marekani. Afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa amelalamikia hali ya maisha ya wafanyakazi wa kutoa misaada nchini Sudan Kusini, akisema kuwa ghasia na dhuluma zinazuia msaada kufikia takriban watu milioni saba wanaohitaji. Mark Lowcock ambaye ni naibu katibu wa masuala ya kibinadamu kwenye Umoja huo alisema kuwa wafanyakazi wanne wa kutoa misaada wameuawa huku wengine kumi wakitekwa nyara katika kipindi cha miezi miwili iliyopita. Idadi hiyo hata hivyo haijumuishi wale walioripotiwa kutekwa nyara karibu na mji wa mashariki ya Angiri. Lowcock alitembelea taifa hilo wiki hii, alisema kuwa serikali bado pamoja na makundi ya upinzani yenye silaha hawajafanya chochote kuzuia ghasia au kuvionya vikosi vyao dhidi ya kuzuia wafanyakazi hao kufikisha misaada inakohitajika. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Shirika la afya duniani WHO linasema mlipuko wa ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC umesambaa kuingia mjini na kuongeza wasiwasi wa mlipuko mpya wa virusi vinavyosababisha kifo. Kesi mpya imethibitishwa katika moja ya maeneo matatu ya vituo vya afya huko Mbandaka, mji wenye zaidi ya watu milioni moja huko kaskazini magharibi mwa jimbo la Iquatar e. Mbandaka inapatikana kiasi cha kilomita 150 kutoka eneo la kijijini la Bikoro mahala ambako mlipuko ulianzia mwanzoni mwa mwezi huu. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, aliita hili ni janga linalokuwa. Shirika hilo linasema linapeleka wataalamu takriban 30 kwenye mji. Awamu ya kwanza ya chanjo elfu 4 za majaribio ya Ebola iliwasili Jumatano katika mji mkuu Kinshasa. Na jumla ya kesi za Ebola 44 zilithibitishwa au kushukiwa kuripotiwa tangu mlipuko ulipoanza ikijumuisha vifo ishirini na tatu. Pakistan imesema leo kwamba mazungumzo na Marekani yanaendelea kwa ajili ya kutatua mizozo ya pamoja ya karibuni ya kidiplomasia na kuelezea uamuzi wake uliotangazwa kumruhusu mwanadiplomasia wa Kimarekani aliyohusishwa katika ajali ya barabarani iliyosababisha kifo kuondoka nchini. Kanali Joseph Emmanuel Hall, anayehusika na masuala ya usalama kwenye ubalozi wa Marekani, alivuka taa nyekundu wakati akiendesha gari na kumgonga mwendesha pikipiki na kumuua huko Islamabad April saba. Hall aliondoka Pakistan Jumamosi, siku moja baada ya maafisa walipomzuia kupanda ndege ya jeshi la Marekani kwa sababu uchunguzi uliowekwa kando wa uhalifu dhidi yake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Pakistan, Muhammad Faisal, leo alipuuzia ukosoaji kwamba Pakistan ilikubali shinikizo la Marekani na ilimruhusu mhalifu kukimbia nchi. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka sasa, utakuwa na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, popote pale ulipo, na ninakukaribisha wewe ambaye anatusikiliza ama kututazama moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook, popote pale ulipo, ambapo ni muda mwingine tena ambao tunakualika katika kwa undani, tukiangalia masuala kwa undani zaidi. Hii leo tutaangalia kura ya maoni ambayo imepigwa leo nchini Burundi. E, ambapo wananchi wa Burundi waliingia e, kwenye vituo mbalimbali kwa ajili ya kutoa maoni yao juu ya mabadiliko ya katiba ya nchi hiyo. Lakini katika sehemu ya pili tutaangalia hali ilivyo nchini DRC katika mlipuko wa ugonjwa wa Ebola. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam karibu katika kwa undani, ambapo hii leo wananchi wa Burundi walijitokeza e, katika kupiga kura ya maoni ya nchi hiyo ambayo e, kwa namna moja ama nyingine, wakosoaji wa sehemu mbalimbali wameeleza kwamba kura hiyo pengine inaashiria kwamba rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza anataka kujihakikishia kukaa mamlakani kwa kipindi kirefu. Katika laini ya simu tunaye mwenzetu Haidala Akizimana. Haidala, kabla hatujazungumza tukio la leo, hali jinsi ilivyokuwa, labda ungetukumbusha tu ni vipengele gani muhimu hasa ambavyo uh, wananchi wa Burundi wameingia leo katika uh, vituo mbalimbali vya kupiga kura wakitaka kubadilisha katiba ya nchi hiyo. Nam, asante sana Idi Ligongo. Uh, ma, ni katiba ambayo inarekebishwa ni ile ya mwaka elfu mbili na kumi na eh, eh, mwaka wa elfu mbili na tano Ni katiba ambayo msingi wake ulikuwa makubaliano ya amani ya Arusha ambayo yalisainiwa ili Burundi ipate amani. Utakumbuka kwamba tangu mwaka elfu moja tisa mia tisini na tatu Burundi ilikuwa kwenye mzozo na vita vya wenyewe kwa wenyewe na kusalia kwenye vurugu uh, hadi mwaka elfu mbili na tano ambapo eh, makubaliano hayo yalisainiwa kati ya serikali na waliokuwa waasi, na hivyo wale waliokuwa waasi wakashinda uchaguzi na wakaanza kutawala eh, kwa kupitia katiba hiyo ambayo msingi wake ulikuwa ni makubaliano ya amani Arusha. Eh, ya Arusha. Sasa baada ya miaka kumi hiyo katiba ndio ambayo imetakiwa kurekebishwa. Eh, miongoni mwa marekebisho muhimu kama alivyoeleza ni kwamba eh, kuhusu muhula wa rais, eh, katiba hiyo ilikuwa ikielezea kwamba rais atakuwa na vipindi viwili vya miaka mitano peke yake lakini kulingana na marekebisho haya e, wachambuzi wanasema sasa muhula wa rais utakuwa ni miaka saba, ulikuwa kwenye miaka tano, sasa ni, itakuwa ni miaka saba na rais kwa mara nyingine, rais wa sasa wa Burundi ambaye anaongoza Burundi tangu mwaka huu elfu mbili na tano a, atakuwa na ruhusa atakuwa na idhini ya kuweza kujichagulisha na kuendelea kuongoza Burundi. E, wengi wanasema kwamba katiba inamruhusu Ta hadi mwaka wa elfu mbili na thelathini na mbili. Na mageuzi mengine ni mageuzi ya kisheria, sheria za jinai, sheria zingine. E, kuna mageuzi ambayo, uh, ukiingia kwa undani yatakuwa ni mageuzi makubwa. E, na mageuzi haya yalikuwa yakikosolewa vikali na uh, upinzani ukisema kwamba katiba hii ikipitishwa e, Burundi kabisa, mfumo wa demokrasia utakuwa umedhoofika, tutakuwa tumeingia na tena tumerudi nyuma na kuingia kwenye ule mfumo wa chama kimoja, e, kama vile kabla ya mwaka elfu moja tisa mia tisini na mbili ambapo Burundi iliidhinisha kwamba e, demokrasia inaingia na ni vyama ni mfumo wa vyama vingi ambao vitatawala hapa nchini. Sasa haidalla e, tuelekee moja kwa moja kwa siku hii ya leo. Zoezi lilikuwaje? Rais tunafahamu alienda kupiga kura kule katika eneo ambako anatokea, eneo la Ngozi. Vipi kuhusu viongozi wengine wapinzani, hali kadhalika, kiujumla ilikuwaje? Naam, eh, Rais kama ulivyosema amekuwa katika mkoa wa Ngozi, ni kaskazini mwa Burundi, ambako amepigia kura katika tarafa yake ya asili ya Buye, na kusema kwamba ni furaha ameonyesha. Amesema amewaambia waandishi wa habari kwamba anafurahi kuona siku hii imewadia huku Burundi ikiwa katika hali ya amani na akaongeza kuwapongeza wananchi ambao wamejitokeza mapema alfajiri kwenda kupiga kura. Kwa mpinzani wake mkuu ambaye ni Agathon Gwasa, e, ni kiongozi wa muungano wa upinzani, na yeye ni mzaliwa wa mkoa huo huo wa Ngozi, naye amepigia kura katika maeneo ya Kiremba, ni tarafa ya Kiremba e, na yeye ndiko alikozaliwa, na mara baada ya kupiga kura amewambia waandishi wa habari kwamba ni ishara kwamba yeye haogopi kwenda kwenye uchaguzi, na lakini amelani kuona baadhi ya wajumbe wa muungano nwake wamebugudhiwa na kukataliwa kuweza kufuatilia, uh, mchakato huu wa kura ya maoni, lakini hadi sasa tume ya, ya uchaguzi haijaweza kutoa uh, jibu lolote ama kufanya reaction yoyote kuhusiana na madai hayo ya ya mpinzani na viongozi mbalimbali wamefanyia zoezi hilo la kupiga kura uh, katika maeneo yao ya asili na hasa uh, na hapa jijini Bujumbura. Kiongozi wa juu ambaye amepigia kura hapa jijini Bujumbura ni Gaston Sindimo, naye ni makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya Burundi. Na yeye ametoa uh, ametoa maana ya kupiga kura leo na alikuwa pengine si sauti yake kama iko karibu, unaweza ukaipitisha. Naam, naona uh, matatizo ya kiufundi naona bado uh, sauti yake haijakaa sawa, lakini eh, tukiendelea labda na mazungumzo, tueleze juu ya upande wa wananchi, Haidala Hakizimana, eh, kuelekea zoezi hili, uh, wananchi wamekuwa katika hali gani? Maanake tunaelezwa kwamba wakati fulani kulikuwa kuna kundi la watu ambao wanashawishi uh, wananchi wasiende kushiriki. Hali kadhalika kuna wengine wakawa wanaelezwa kwamba wamekuwa wakishawishi uh, watu kwamba wapige kura ya ndio, na endapo hawatopiga kura hiyo, basi watajikuta matatani. Hili limekuwaje kujitokeza kwa watu e, mshawasha ama msisimko wa watu kwenda kwenye vituo vya kupiga kura ulikuwaje? Namidi ni kwamba leo kabisa asubuhi eh, hapa jijini Bujumbura ambako nimepitia, eh, wananchi wameamka mapema alfajiri na kujio, na kujielekeza pale ambapo wanapigia kura, na walikuwa katika hali tulivu bila uwasiwasi. Eh, lakini kuna kasoro ambazo zimejitokeza mathalani, eh, mtu ambaye amechana karatasi za kupigia kura, sijui amezifanya kwa namna gani. Kwa jumla ni watu watu nane ambao wamekamatwa. Mmoja eh, tayari ameshakatiwa kifungo cha miezi sita gerezani, ni mwananchi ambaye anatuhumiwa kupiga kura mara mbili eh, hapo ni Bujumbura, na kwingine n mikoani, kuna watu saba ambao wako chini ya ulinzi wa polisi ni mkoani Muramvya ambako wanatuhumiwa eh, makosa mbalimbali mbali ambayo yanahusiana na sheria ya upigaji kura eh, wa, uh, baadhi wanatuhumiwa kupiga kura mara mbili, na hicho ni na, na, na, na hivyo ni kinyume cha sheria ya kupiga kura. Mwingine eh, anatuhumiwa kosa la ku, ya, la kuchana karatasi ya kupigia kura, na mwingine naye ana hasa ni mfuasi wa upinzani. Uh, wa um, wa muungano wa upinzani ya Barundi, yeye anatumiwa uh, kuendelea kuwashawishi wafuasi kupiga kura ya hapana. Uh, tuma hizo lakini hazija, ni, ni za ukweli. Lakini upande wa tume ya uchaguzi uh, mwenyekiti wake Pierre Claver Ndayicariye uh, muda mfupi uliopita amekuwa mgeni katika kikao cha, katika uh, Eh, redio ambazo zimeungana zimeungana redio zote za kibinza, kibinafsi na zile za serikali hapa Burundi, ili kuweza kufuatilia mchakato huu wa kura ya maoni eh. Mkuu wa tume ya uchaguzi seni bwana Pierre Claver Ndayicariye hakujibu lolote kuhusiana na hilo. Eh, lakini kwa jumla hakuna makosa makubwa makubwa ambayo yamejitokeza na hakuna mtu ama yule ambaye amekuwa na vitisho, isipokuwa tu hao wanane ambao wamekamatwa wakituhumiwa makosa ya kukiuka sheria ambayo inahusiana na uchaguzi wa hapa nchini. Sasa, Haidala, kwa uh, suala zima la matokeo uh, ishara ama uh, kile ambacho watu wanabashiri Itakuwa ni nini matokeo ambayo yatajitokeza? Na je, kuna hali yoyote ile? Tumeshasikia kwamba mpinzani Agaton Rasa amelalamika kwamba baadhi ya wafuasi wake wamejikuta matatani kidogo e, katika wakati wanafanya huu upigaji kura. Je, kwa upande wao wanachokieleza ni nini pindi matokeo yatakapotoka, utaratibu ambao umetumika hii leo mpaka hivi sasa kuna chochote ambacho wamesema kwamba wanakubaliana nacho, na pengine matokeo yoyote yatakayotoka yatatokana na mchakato ambao ulisimamiwa vilivyo na ipasavyo? na kwa hakika hadi sasa hakuna uh, mpinzani ama mtu wa serikali ambaye ameisha lani kwamba eh, kutokana na haya makosa madogo madogo ambayo yamejitokeza kwamba atapinga ama atakubali matokeo eh, na matokeo yameanza kuhesabiwa. Ni, ni mchakato mrefu, ni kuanzia pale ambapo wamepigia kura na kujumlisha matokeo kwenye ngazi ya tarafa, na kisha matokeo ambayo yote yamekwisha uh, jumlishwa yatapelekwa ngazi ya mkoa na kujumlishwa kutoka matarafa ambayo yanaunda mkoa huo, na baadaye yatasafirishwa matokeo haya kwenye ngazi ya kitaifa, ambapo tume ya uchaguzi seni itajumlisha uh, matokeo ambayo yametoka yame katika ya mikoa kumi na nane ya Burundi na uh, Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi hapa nchini e, amekuwa mgeni rasmi katika habari e, kwa lugha ya taifa muda mfupi uliopita kwenye muungano wa redio, lakini hakubaini wazi ni lini matokeo hayo yataanza kutolewa na hadi hasa. Sasa tunasubiri kuna wale ambao wamekwisha fanya jumuisha ma, ma, matokeo kwenye ngazi ya tarafa na sasa wameafikisha kwenye ngazi ya mikoa na zoezi hili litaendelea usiku huu wote mpaka kesho ambapo watakuwa wamemaliza. Na eh, kuna, kuna waandishi wa habari ambao wametawanywa katika mikoa yote ya nchi kwa ufadhili wa serikali ya Burundi, ambayo imeunganisha redio zote kumi na tano za hapa nchini na kupeperusha matangazo yao. Uh, kwenye kwenye kile ambacho hapa kinajulikana kama muungano wa redio. Sasa matokeo yanahesabiwa, na haijaonekana kwamba pengine ni kura ya ndiyo ambayo itashinda ama ni kura ya hapana eh, lakini pale ambapo hapa jijini Bujumbura eh, na penyewe matokeo yameanza kutolewa, lakini Eh, waandishi wa habari hawajaruhusiwa kutoa matokeo kama ni kituo kimoja pekee ambacho kimeshajumuisha kura zake, itabidi eh, kwanza wakusanye matokeo yote kwa ngazi ya mkoa, hapo mwandishi wa habari anaruhusiwa kufanya kwa, kusema kwamba kura ndiyo ndio imeshinda kwa kiasi hichi, kwa asilimia ngapi, na kura ya hapana imeshindwa kwa asilimia ngapi. Kabla sija kuruhusu kwenda Haidala Kizimana, kwa tathmini yako, ukiangalia uchaguzi huu na chaguzi nyingine ambazo zimewahi kufanyika, e, kweli kulikuwa kuna msisimko wa kuonekana kwamba hii kura ya maoni ni muhimu kwa wananchi wa Burundi? Na, hii kura ya maoni ni tofauti na uchaguzi mwingine ambao umefanyika. Kwanza umefanyika kukiwa hamna waangalizi wa kimataifa ambao wako hapa, na eh, kuli, kuli, umefanyika wakati ambapo redio za kimataifa kama Sauti ya Amerika kama BBC ambazo zilikuwa zikipeperusha matangazo asiyoegamia upande wowote zikiwa haziruhusiwi kufanya kazi hapa nchini. Lakini kitu kingine ambacho ni tofauti na uchaguzi ambao ulifanyika hapa nchini ni kwamba uchaguzi, mchakato wote uchaguzi huu fadhiliwa na serikali au kufadhiliwa na mtu yeyote au mfadhili yeyote kutoka nje ya nchi. Na kuhusu msisimko kabisa, e, ni ni vigumu kwa sababu wale wote ambao ulikuwa ukizungumza nao ulikuwa ukiona kwamba e, ni, ni, ni wametulia wa kabisa. E, ukiwa, eleze, ukiwauliza, wanakuambia sisi tumekuja kuchagua ili tuweze, eh, pengine kwa usalama wetu. Kuna wengine ambao tumezungumza nao wanakuambia mimi nimekuja lakini sijui kile ambacho kinaendelea, lakini cha muhimu kwangu ni kupata amani, na nimekuja tu ili pengine ni kesho ama kesho kutwa nisionekane vibaya kama ni mtu mwenyewe anapuzilia eh, mipango ya serikali. Asante sana, Haidalla Hakizimana kutoka hapo Bujumbura, ambapo ulikuwa ukituletea ripoti ya kile kilichoendelea hii leo katika kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba ya Burundi. Eh, shukran sana, na tukirejea tena, tutaingia katika sehemu ya pili ambako tutaelekea mpaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuangalia suala la Ebola. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia swala la mlipuko wa Ebola, ambapo shirika la afya duniani WHO limesema kwamba mlipuko eh, wa Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sasa hivi umesambaa mpaka kuingia mijini, na kuongeza kwamba kuna wasiwasi wa mlipuko mpya wa virusi hivyo uh, vinavyosababisha kifo. Uh, kesi mpya imethibitishwa katika moja ya maeneo matatu ya vituo vya afya huko Mbandaka, mji wenye zaidi ya watu milioni moja, eh, kaskazini magharibi mwa jimbo la Equateur. Uh, kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari uh, Salehe Mwanamilongo. Eh, sasa Salehe, taarifa ambazo zinaelezwa na WHO ni kwamba Mbandaka yenyewe ambayo inapatikana kilomita kama mia moja na hamsini kutoka eneo la kijiji cha Bikoro, mahala ambako mlipuko Ulianzia mwanzoni mwa mwezi huu. Je, kwa hali hii inavyokwenda na mambo jinsi yalivyo kwa nyinyi ambao mko hapo uh, DRC hali halisi ikoje? Ukiacha hii ripoti ya umoja uh, shirika la afya duniani WHO. Uh, kwa kweli ni taarifa ambayo imetolewa leo ina na ufahamu kwamba watu wengi hawaja uh, kifahamu zaidi kinachoendelea, lakini mjini Mbandaka uh, taarifa hiyo inazusha wasiwasi mkubwa sana miongoni mwa wakazi wa mji huo. Umefahamu mwenyewe kwamba ni mji mwenye kuwa na msongamano watu milioni moja, ni mji mkubwa kweli, na kwa kweli Mbandaka na Kinshasa sana ni kuwa na mdomo ni uh, uh, uh, watu wanatembelea kila siku kwa njia ya maji, na hilo limezusha wasiwasi mkubwa kabisa ambao viongozi wa kiafya uh, wametaka taarifa hiyo isambae zaidi. Kwa hiyo wamewaambia waandishi wa habari ama vyombo vya habari, ili kuweza kutangaza zaidi kabisa taarifa hiyo kuhusu Ebola kwa ajili ya kuweza kujipanga zaidi, na vilevile wananchi wa, wa uchondo hata zaidi maeneo haya ya magharibi mwa nchi. Tumeshaona kwamba nchi za eneo ambalo linazunguka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, E, kama vile Uganda ambao tayari imeshaeleza kwamba kuna juhudi za kuhakikisha kufanya kuwapima na kuwaweka watu wanaotoka eneo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa katika uangalizi. Hali kadhalika Tanzania yenyewe pia imeshakiri kwamba uh, kwa hali jinsi ilivyo, umakini hasa unahitajika, uh, kwa hali hii isiingie katika nchi hizo, kwa hapo, kisha sa ambapo umetamka bayana kwamba ni pua na mdomo na mji huu wa Mbandaka, ambapo watu wengi hutumia Uh, usafiri wa njia ya maji kufika hapo Kinshasa. Je, kwa upande wa jiji la Kinshasa hali ikoje kuhakikisha kwamba pengine wale ambao wanaambukizwa, wameambukizwa au wenye virusi ambavyo tayari bado havijaanza kuonyesha dalili hizo, e, wasilete mlipuko huo katika jiji hilo muhimu kabisa katika nchi kwa kweli? Uh, hadi kufikia muda huu tunapokwenda hewani waziri wa afya na wafadhili ama washirika wa, wa, wa sekta hiyo yaani, wajumbe wa WHO pamoja na shirika kama vile Medecins Sans Frontieres wamekuwa kwenye kikao kilichoanza na eh, saa tisa, uh, na tumekuwa tumesubiri matokeo, kwa sababu kwa kweli imekuwa kama mshtuko na msangao sana kuona kwamba mgonjwa huo ambao toka Desemba ishirini uliweza kuanza huko kwenye maeneo ya Kikongo na Ikoko Impengi, lakini ni wakati huu sasa, baada ya mi, miezi sita ndiyo imekuja kuonekana wazi na kudhihirika. Kwa hiyo watu wamekuwa wameoji ilikuwaje na kufikia hadi kipindi kama hicho, na watu zaidi ya ishirini hivi yi kufariki kwenye maeneo hayo, lakini ugonjwa ulikuwa bado haujaripuka na kuweza kujionyesha wakati huu uh, kwenye mji kama Mbandaka ambayo ni kilomita mia mbili na eneo hilo la Ikoko Mpengi ambayo imekuwa kama vile ndio msingi ama ngome ya ugonjwa ya, ya, ya, ya mwenyewe. Kwa hiyo imekuwa uh, ni tahadhari kubwa, na hapa Kinshasa umejua leo ni hakuna kazi, na taarifa kwa kweli ilikuwa haijatembea zaidi. Ni vyombo vya habari za kimataifa ambazo zilikuwa zimepata taarifa kwa wakati na kuweza kuisambaza. Kwa hiyo nafikiri mwanzo wa kesho, na baada ya kikao cha leo, huenda kunaweza kuwa na hatua madhubuti ambazo zinatakiwa kwa ajili ya kuweza unaweka ya watu kwenye tahadhari na haijulikani haijulikani, lakini uh, hadi kufikia sasa hakujakuwa na hofu yoyote hapa mjini Kinshasa kuhusu uh, kulipuka kwa ugonjwa huo, nam Salehe. Naona vilevile vile hata shirika la uh, afya duniani WHO limesema kwamba lenyewe linapeleka wataalam takriban thelathini uh, kwenye mji na awamu ya kwanza ya chanjo alfu nne za majaribio ya Ebola kwamba iliwasili katika mji mkuu wa Kinshasa, hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini hofu kwa wananchi wa kawaida kabisa wa eneo hilo iko vipi? Ama ni wanachukulia kama ni tukio kama matukio mengine na pengine litapita? Maanake hii si mara ya kwanza kwa DRC kukumbwa na virusi hivi vya Ebola. Ndio, Idi, ni kwamba sio mara ya kwanza, ni mara ya tisa sasa Kongo kukumbwa na ugonjwa huu, lakini haijawahi kutokea kwamba kwenye mji mkubwa mwenye msongamano wa watu kama kama hivyo ugonjwa huu kujitokeza. Mara nyingine ugonjwa umetokea sio mbali kabisa na na mji wa wa Kinshasa, lakini ni kuona kwamba ni watu wanaoishi misituni na anaweza akafanya maisha yake yote akii bila shaka anaenge mjini kwenye mara nyingi kwenye ugondo huo umetokea, lakini kufika kwenye mji wa Mbandaka, mji ambayo amekuwa na watu milioni moja na laki mbili. Na kwa hiyo kufika hapo itakuwa ni changamoto kubwa, sio tu kwa kwa kwa kwa kwa serikali ya Congo, bali pia kwa wananchi wenyewe na vile vile shirika la la afya ulimwinguni. Kwa hiyo haijulikani kama hatua itakayochukuliwa ni kuwazuia watu wasiondoki kwenye maeneo hayo ya kaskazini na kuja kwenye miti nyingine ama itakuwaje, tunasubiri. Baada ya kikao cha leo, huenda kutakuwa na ufafanuzi zaidi kuhusu hatua ya haraka inayochukuliwa. Lakini kile ambacho kinaonekana maanake, ni mara ya sita sasa Kongo inashuhudia shambulizi ama mlipuko huu wa Ebola na mara zote hizo vifo vimetokea, lakini hali haikuwa mbaya kama iliyotokea katika mataifa ya Afrika Magharibi miaka kadhaa iliyopita. Ni nini hasa ambacho kile kinachoiwezesha Congo DRC kufanikiwa kuzuia ugonjwa huu usisambae? Ni maswala ya kijiografia ama kuna maswala ambayo serikali yenyewe inatekeleza? Kwanza ni huo ufafanuzi wa watu kufikiwa na vyombo vya habari. Kongo kwa kweli imekuwa imepiga hatua. Kuna zaidi ya vyombo vya habari mia mia kama vile redio ni zaidi ya mia nne nchini hapa, na kumekuwa na vilevile na gazeti na kila kitu. Kwa kweli kila mtu ameelimishwa na kupewa tahadhari kama hiyo. Nafikiri hata hapa Kinshasa saleu na kesho huenda uh, asilimia themanini ama tisini uh, na, uh, ya wananchi hapo Kinshasa watafahamu kwamba kumekuwa na ugonjwa na tahadhari ambayo itaweza hivi kuchuguliwa. Na ni kwamba mara nyingi ama wakati wa nyuma ugonjwa huu umekuwa umejitokeza kwenye maeneo ambapo apeni hayafikiki. Kumekuwa na maeneo mengine ambayo watu wanaishi miaka ea miaka ufe hawajaona polisi hawajaona mwanajeshi na minami, katika vijiji kati ya msiki ambapo imekuwa imetokea, na hapo io bahati kubwa, kwa sababu hata ugonjwa huu huko mahala kulipotokea msingi wake hivi sasa ni toka Desemba, lakini umefahamika tu mwezi huu wa jamai. Kwa hiyo inaonyesha kwamba kijiografia pia kumekuwa na bahati hiyo na Huenda kwenye maeneo ya miji kubwa ni na, na... asante sana uh, Salehe Mwana Milongo, kwa kutufahamisha hivyo. Lakini mpaka hivi sasa jumla ya kesi ya 44 zilithibitishwa au kushukiwa kuripotiwa tangu mlipuko huo ulipoanza, ikijumuisha vifo vya watu ishirini na watatu. Basi tutaendelea kukujuza kile kinachoendelea nchini DRC kutokana na mlipuko huu wa Ebola. Mimi ni Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, nakuambia kwamba shukrani kwa kuwa nasi, na usikose kuwa nasi katika Kwa Undani hapo kesho.