Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo mtazamaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotuangalia hivi sasa kupitia njia ya Facebook, hali kadhalika wewe unayetusikiliza wakati huu kupitia njia ya redio kutoka hapa mjini Washington DC, ikiwa ni saa tatu na nusu asubuhi. Naitwa mkamiti Kibayasi. sawa sawa kabisa. Na mimi naitwa Sunday Shomari, lakini pia Mkamiti. uh -huh. Nasema ikiwa ni Ijumaa. uh -huh. Wengi wanasema furahi dei. uh -huh. na nimekushajaa tele kama pishi la la mchele <laughs> <laughs> mambo mazuri yanaanza hivi sasa. Kwa hiyo yeah. msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express popote pale alipo yeah. tunamwambia Usiondoke, usiondoke. Sawa kabisa, basi moja kwa moja, mkamiti na mtazamaji, tutaanzia e, kule nchini Tanzania ambapo leo wale marais wastaafu wa Afrika Mashariki wamekutana na Afrika kwa ujumla niseme, mm -hmm. kuzungumzia swala zima la kutafuta amani kwenye nchi za migogoro katika maeneo yote ya Afrika, na mengi yamezungumzwa, lakini mmoja wa viongozi aliozungumza ni rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa. Tumsikie alichosema. Tumeona umuhimu vile vile wa kutazama upya uhusiano kati ya mashirika ya kanda ambayo vile vile zina wajibu wa kujaribu kusaidia kupata suluhu pale migogoro inapoibuka. Haya, asante. Mambo ni mengi kweli kweli, mm -hmm. hali kadhalika tutamdokeza msikilizaji na mtazamaji kile kinachoendelea hivi sasa kule London, harusi mengi ya ha? kifalme mambo ni mengi, lakini vilevile unajua siku mm hizi -hmm. kila mara tunazungumza swala hili, ajira imekuwa ngumu, mm -hmm. inabidi kujiajiri, mm -hmm. sasa basi leo tutamsikia na pengine kupata fursa ya kumwona. Huyu ni mjasiriamali lakini pia ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Moi kule nchini Kenya. Anaitwa Mary Ludenga. Ameamua kujiajiri japokuwa ni mwanafunzi. Mambo hayo. Nilianza na mtaji kidogo kisha baadaye nkaona, nikaona ah, hapana, kwa hii nisifungue duka ya kwamba mtu akihitaji kitu anipate sehemu. Changamoto zipo sana sana ikija kwenye ulipaji wa kodi, license za almashauri ya jiji anasema, kweli, changamoto zipo, kutafuta kulipa kodi, kutafuta stakabadhi za kufanya biashara, lakini naona amejituma kwa kweli, anastahili sifa. Ukiwa mwanafunzi alafu shafanya biashara zako, atafika mbali, natumaini. Kumbuka kuna masuala ya assignment, unatakiwa umalize kazi za darasani. Lakini katika tukiongelea maswala ya shule huko huko Kenya, Ule mgomo wa hadhiri umekwisha, umekwisha, hatimaye umekwisha baada ya miezi mitatu, umegonga vichwa vya habari, lakini leo tutasikia kwa taarifa kamili mm -hmm. E, yupo Kennedy Wandera pale, sio haswa? so, manake ha, wanafunzi sasa wataingia madarasani watasoma kina, kina Mary wanayasoma uh, at the same time wanaenda kufanya shughuli zao za mm -hmm. ujasiriamali, lakini tuende moja kwa moja kule Sao, Nairobi kwa Kennedy Wandera. Hebu basi, tunaimani unatusikia hivi sasa, tupashe kuhusiana na suala hili la wahadhiri ambao wamesitisha au wamemaliza mgomo wao uliodumu kwa takriban miezi mitatu. Ama asante sana uh, sande Shomari na mkamiti Nairobi, pia watu ni wazima kama pishi la mchele <laughs> <laughs> Lakini tunafurahi kwa sababu mgomo hatimaye baada ya siku sabini na nane mgomo umeweza ku, uh, uh, kutamatishwa. Hii <hidiỡi> ni maana kwamba sasa uh, ni rasmi kwamba wanafunzi wanaelekea katika vyuo vikuu vya umma na wahadhiri walikuwa wanaeleza kwamba wanataka serikali hakikishe kwamba inawapa mkataba mbadala wa, wa, wa, wa, wa, wa mapendekezo ya mwaka elfu mbili na kumi na saba mwaka elfu mbili na ishirini na moja lakini hilo halijafikiwa, maanake wanaeleza kwamba wamepewa ule utaratibu tu wa kurejea kazini. Hebu tumsikilize Constantine Wasonga ambaye ni katibu mkuu wa WASU alivyoeleza. Wa mkuu wa muungano wa UWASU ambacho wa ni chama cha wahadhiri wa vyuo wa vikuu ya umma nchini Kenya, Constantine Wasonga akieleza kwamba mgomo sasa haupo kwa sababu wanahisi ule uchungu ambao wanafunzi wamepitia, na hivyo kueleza kwamba japo kuna maswala mengine kama kuwepo kwa mkataba waliotaka haupo bado, mazungumzo yanaendelea. Wanahisi kwamba ule uchungu ambao umekuwa ukigubika wanafunzi wameanza kuhisi sasa, wanarejea kazini na kusisitiza kwamba wataendelea na mazungumzo na serikali, lakini nieleze kwamba baadhi ya vyuo vikuu kama chuo kikuu cha Nairobi na chuo kikuu cha Kenyatta, vyuo hivi vimekuwa vikitoa barua kuonyesha kwamba wale wahadhiri ambao wamekuwa wakiendelea wakiendelea katika mgomo ambao umedumu siku, siku sabini na nane, takriban miezi mitatu sasa, kwamba watafutwa kazi na watapata mishahara ya miezi mitatu ambayo wamekuwa wakigoma waki. Lakini uh, huyu Paul uh, Kuria Konravi. Uh, anaeleza kwamba konradhi huyu anaitwa mwenyekiti ambaye ni Paul Kanyari, ambaye ni mwenyekiti wa baraza la vyo vyo vya umma hapa nchini Kenya. Anaeleza kwamba kutokana na ule utaratibu uliowekwa sasa, uh, hawa wahadhiri hawatoweza kufutwa kazi wala mshahara yao haitosimama. Hebu tumsikiliza alivyoeleza uh, Paul Kanyari there will be no victimization of the members of the UASU arising from the said industrial action namely that there will be no job losses there will be no loss of benefits. Na Paul Kanyari anaeleza kwamba hakutakuwa haku na kule uh, kunyanyaswa kwa baadhi ya uh, wahadhiri ambao wamekuwa wakiendelea kwa, kushiriki mgomo huu, vile vile wataendelea kupokea mishahara yao ya miezi hiyo yote ambayo wamekuwa kwenye mgomo, na vile vile uh, wale ambao wa walikuwa wamepeleka uh, kesi mahakamani wataondoa kesi hizo. Basi, aa, aa, kuku, na vilevile wataendelea basi na mazungumzo ili kuhakikisha kwamba yale ambayo wahadhiri walikuwa wanataka yanaafikiwa. Lakini sasa rasmi kwamba wamerejea kazini, basi ule mkataba ambao waliutaka. Lakini pia nisistize kwamba lile tawi jingine ambalo linaitwa KUSU la wafanyakazi wa vyuo vyote vya umma si wahadhiri lakini wafanyakazi wa vyuo vikuu vya umma nao wanaendelea na lewa, mgomo. Leo wamesisitiza kwamba mgomo huu utaendelea, maanake wanaeleza kwamba asilimia, asilimia moja nukta saba tano ya, ya nyongeza un, un, mshahara haiwatoshi. Wanaeleza kwamba wataendelea mazungumzo na wakati watakapopewa mkataba huo ndipo watakaporejea uh, darasani. Haya, tunakushukuru sana Kennedy Wandera kutoka hapo Nairobi. Tutafuatilia zaidi jinsi mambo yatakavyokuwa inaendelea huko Haswa na kutoka Nairobi, basi tuende nchi jirani ya Tanzania ambapo, uh, leo kumefanyika mkutano wa viongozi uh, au maraisi wa staafu katika eneo la Afrika Mashariki na maeneo mengine ya bara la Afrika ambayo amehusisha maraisi kutoka Tanzania, raisi mstaafu wa Tanzania, raisi mstaafu kutoka Somalia, hali kadhalika hakuwepo halika, mm -hmm, lakini ili kujua kile ambacho wamezungumza, mikakati gani ambao wameipanga ili kuweza kupata amani ya kudumu na kutatua migogoro inayoendelea katika bara hilo. Tunajiunga na mwenzetu Dina Chahali akiwa jijini Dar es Salaam. Mambo vipi Dina, karibu Vio Express. Asante sana Mkamiti pamoja na Sande. Kama nilivyosema leo kulifanyika bwana hilo, lilianza jana lakini leo ndio ilitolewa taarifa rasmi ya nini kilikuwa kimejiri katika ile kongamano na hao marais wa staafu kama mlivyowataja. Uh, rais mstaafu Benjamin Mkapa ndio aliyoongoza ile ilo kongamano la marais wa staafu. Kikubwa walikuwa wakizungumzia jinsi ya kutatua migogoro katika baadhi ya nchi za nchi ya nchi za Afrika kupitia kamisheni za umoja wa Afrika. Kwa hiyo rais mstaafu alitoa taarifa baada ya hapo kwamba nini kimetokea, lakini kimsingi walisema kwamba wanaona nchi za Afrika bado nyingi zinakabiliwa na changamoto za migogoro. Kwa hiyo alichotaka ni kuuliza wadau, hasa viongozi wa Afrika, kuzidisha juhudi katika kuimarisha uwezo wa kujenga na kulinda amani. Rais mstaafu Mkapa akizungumzia suala hili: tumeona umuhimu vilevile wa kutazama upya uhusiano kati ya mashirika ya kanda ambayo vilevile vile zina wajibu wa kujaribu kusaidia kupata suluhu pale migogoro inapoibuka. Tulifanya mazungumzo haya chini ya taratibu zinazoitwa like Chatham House rules ambapo ndio inawezesha ina, ina watu kuzungumza freely and openly bila hatari ya kusema fulani alisema hivi, fulani alisema hivi alafu ikawaunganisha na serikali zao au na jumuia ya kimataifa as a whole. Uhusiano kati ya Umoja wa Mataifa baraza la usalama la Afrika yenyewe tumeona nalo vile vile nahitaji kuimarishwa, lakini la msingi zaidi ni uwezo na matarajio ya baraza la usalama la Afrika na, katika kongamano hilo pia alikuwepo katibu mkuu wa mkutano wa kimataifa wa nchi za maziwa makuu, huyu inajulikana kama ICGLR. Huyu anaitwa Zakari Murobi Muita, ni raia wa Kenya. Huyu yeye pia alisisitiza kwamba migogoro ya nchi za Afrika zinatakiwa zitatuliwe na Waafrika wenyewe, kuliko hasa kutumaini na mataifa kutoka nje ya nchi kwa sababu uh, tusipofanya hivyo uh, tutawaachilia watu wa mbali kuja kutueleza namna gani kusuluhisha matatizo yetu. Tunasisitiza mara nyingi suluhu za Kiafrika kwa matatizo ya kwa Afrika mwanzo kabisa, na kwa hivyo, hiyo inaanza na kanda zetu, na tulisisitiza ya kwamba, kwa hivyo, viongozi wasikae tu kitako na kuachilia nchi jirani ikiwaka moto, kwa sababu ule moto ukiwaka utakuja pia kuchoma nchi nchi zile jirani anda nikumbuke kwamba Rais mstaafu Mkapa ni kiongozi wa usuluhishi wa mgogoro wa Burundi, lakini alivyobanda maswali pale kuhusiana kwamba kwa nini awaekuzungumzia Burundi, alikuwa na neno la kusema juu ya kwa nini hakuzungumzia Burundi tukuzungumza Burundi kabisa. Umesikia mifano tuliyoitumia ni ya Somalia pamoja na DRC. Sasa, sasa swala la Burundi ni habari nyingine kabisa, nisingalipenda kuichanganya na hii. Kutakuwa na wakati wake. Walikuwa wanapiga kura jana, si ndio? Eh, sasa matokeo siyajui yajui e, sijazungumza na wakubwa wangu walionituma ni facilitate hiyo kazi, lakini e, kuna kazi mbele yetu. Naam, Dina tunashukuru kwa taarifa uliotuletea hivi sasa kwenye VOA Express, bila shaka tutaendelea kuwasiliana na wewe a, kujua kwa undani zaidi kuhusiana na kongamano hili sande. Kama ulivyosikia marais wastaafu mbalimbali wamezungumza, mm -hmm. na Burundi haikuguswa kabisa, japokuwa kuna mgogoro wa kisiasa unaoendelea hapa na pale, lakini hayo yote pengine tutayajua katika matangazo yetu yajayo. Hivi sasa tunamwambia msikilizaji na mtazama za dunia. Na mkuu wa haki za binadam kwenye Umoja wa Mataifa, Zeid Raad Al Hussein amekemea Israeli kutokana na mfumo wake unaonyima Wapalestina haki zao. Hussein amesema hayo mapema hii leo kwenye kikao maalum cha baraza la haki za binadamu cha Umoja wa Mataifa kilicho kijadili kuhusu kiukwaji wa haki za binadamu kwenye maeneo yanayokaliwa ya Wapalestina ya wa ambapo watu wapatao milioni 1.9 kwenye ukanda wa Gaza walisema wamezingirwa na kifo tangu kuzaliwa hadi kifo. Tume maalum imebanwa ili imebuniwa kumradhi mradhi ili kufanya uchunguzi wa ghasia zilizotokea kwenye mpaka wa Gaza mapema wiki hii na kuwacha zaidi ya watu 60 wakiwa wamekufa huku wengine 2700 wakiwa wamejeruhiwa. Rais wa Marekani Donald Trump na Katibu Mkuu wa NATO Jens uh, stoltenberg walikutana hapa mjini Washington DC jana siku ya Alhamis kukiwepo hali ya mzozo kati ya Marekani na, na washirika wake wa karibu wa bara la Ulaya katika umoja huo wa kujihami wa nchi za magharibi. Mwanadiplomasia huyo wa nchi za Ulaya alisema kwamba juhudi zinafanywa kuhakikisha kwamba mkataba wa nyuklia wa Iran hausambaratiki wiki moja baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuiondoa Marekani katika mkataba huo. Shirika la afya duniani WHO limesema kwamba limeongeza tathmini yake ya hatari katika afya ya umma nchini DRC hasa kutokana na hatari ya maambukizi ya ugonjwa wa Ebola kuongezeka kwa kiwango cha juu zaidi katika ngazi ya kitaifa. Hii ni baada ya kuthibitisha maambukizi mapya ya Ebola katika mji wa Mbandaka wenye wakazi zaidi ya milioni moja ulio kaskazini magharibi mwa mkoa wa Ekuator. Shirika la afya duniani limesema kwamba limewatumwa wataalamu wa afya wapatao 30 kushughulikia tatizo hilo. Katika mji wa Mbandaka ambako ugonjwa huo uliripotiwa mapema mwezi huu. Gina Haspel atakuwa mwanamke wa kwanza kuongoza shirika la upelelezi hapa nchini Marekani baada ya bunge la Senate kuidhinisha uteuzi wake. Haspel alipata kura 54 dhidi ya 45. Wademokrati sita wamempigia kura huku wa Republican wawili wakipinga uteuzi wake na hivyo kujaza nafasi iliyoachwa wazi na Mike Pompeo aliyeteuliwa kuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani mwezi uliopita. Wakati alipokuwa akihojiwa na kamati ya Senate, Haspel alikataa kusema lolote iwapo matumizi ya mbinu za mateso katika kuwahoji washukiwa ilikuwa ni makosa. Nam, kipindi ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jukwaa la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, basi kama ndio unaungana nasi, ndio kwanza unaungana nasi, kipindi ni VOA Express. Ingia kwenye Facebook, bonyeza share, ili ufanye nini? Ushare wenzio, mwenzako unayaoni e, mambo mazuri anayoyakosa. mm -hmm. Kama wanavyosema kitu kizuri na mwenzako, ndio mambo ya VO Express yanavyokwenda, nam. Bila shaka, na vilevile, wengine wanatoka wa shughuli zao wa za kazi, basi wakienda kuandaa andaa futari, pengine saa hizi wengine ndo kwenye matatu kwenye madaladala kwenye nini. Haya, sisi tuko pamoja nawe. Wewe umesahau kusema chuduku chuduku, ndio <laughs> Haya basi, hiyo nitakueleza baadaye <laughs> ni chikudu <laughs> usafiri wa haraka kule DRC <laughs> basi msikilizaji, hivi sasa tunaenda moja kwa moja katika uh, jiji la Dar es Salaam, Tanzania, ambapo uh, mwenzetu Rahabu Fredi amezungumza katika jicho letu tusikudokeze lakini tega sikio, endelea kuangalia VOA Express. Tunamkaribisha Rahabu Fredi hivi sasa. Ni wakati mwingine wa jicho letu na mimi ni Rahabu Fredi, ninakualika. Leo tunazungumzia swala la vitabu vinavyochapishwa kwa njia ambazo si sahihi. Limeshuhudiwa hilo katika mitandao mbalimbali ya kijamii hapa nchini Tanzania, na kuna picha mojawapo imesambaa sana kwenye mitandao hiyo ikimwonyesha mtoto ambaye anaonyeshwa viungo vyake vya binadamu lakini pengine sehemu ya jicho, alama ya mshale inaonyesha ni bega. Kwa hiyo moja kwa moja ni kimekosewa. Sasa hapa ninaye mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya elimu Tanzania, Dr. Anet Komba, ambaye analifafanua hili. Aa, kile kitabu kwa vile kimepigwa picha na kinaonekana ni kitabu, ninahisi kwamba hicho kitabu ni cha wachapaji wa binafsi. Niseme tu kwamba taasisi ya elimu kazi yake ni kuchapa vitabu vya kiada na vitabu vya ziada vinachapwa na wachapaji binafsi. Lakini wachapaji binafsi hawaruhusiwi kupeleka vitabu shuleni kabla havijatathminiwa na kupewa kibali na kamishna wa elimu ili vitumike katika shule zetu. Lakini kwa bahati mbaya sana, wachapaji wetu wengi wanapeleka vitabu mashuleni kabla havijapata ithibati ya kamishna, na ninaomba nitumie nafasi hii sasa kuwaomba wachapaji binafsi na kuziomba shule hasa za private kutotumia kitabu ambacho hakijapata idhini ya kamishna. Hili ni kosa na tutachukua hatua stahiki kwa wote wanaofanya hivi. Wengine hawawezi kubadilika mpaka wajue hatua gani? Hatua ni kukushtaki na kufungia shule, kukupeleka mahakamani na kulipa faini inayotakiwa. Zipo hatua ambazo zimekuwa well stated kwenye sheria ya elimu. Mmewahi kuchu kumchukulia mtu hatua yoyote? Niseme kwamba hizi hatua bado hazijawahi kuchukuliwa, lakini sasa hivi tunaanza kuzichukua kwa nguvu kutokana na haya yaliyotokea na tutapita kukagua shule kuhakikisha kwamba wana, walimu wanatumia vitabu vile ambavyo vina kibali cha kamishna. Shule zote ambazo hazina kibali zitachukuliwa, watu wastaiki. Shukrani kwa ufafanuzi huo, Dkt. Aneth Komba. Nami sina la ziada, kutoka jicho letu ni mimi Rahabu Fredi, VOA Express. Hai. Haya, sikia mambo hayo, elimu. hmm. Vitabu vimeleta kasheshe kidogo Haswa. Haiya. Basi tukitoka huko Tanzania tunaelekea uh -huh. kwenye nini, nasema express bila, bila muziki bado hujaexpress, hujalizungusha bado <laughs> <laughs> hasa kama hivi leo mkawitu mpiga papo na mm -hmm. papo yako ya nasema hudhurungi, si ndio? mm -hmm. Sasa ukizichanganya hii, mm -hmm. alafu kija na huu mziki ambao unapigwa sahihi, mm -hmm. nafikiri itakuwa shughuli kwelikweli, na wee umetia e, mm, mambo mazito haya. Sasa kuna huyu mwanamziki wa Tanzania anayetamba Ommy Dimpoz, anaimba tango wanjera pose kwa pose wenyewe wanamwita. Alikuja hapa kwenye studio zetu, akawa nazungumza babu, anakumbuka sasa leo uh -huh. Tunatoa nyimbo yake akishirikiana ule mtoto wa Nigeria anaitwa nani? anaitwa Shay Shay. Uh, mtoto anakaa Uingereza lakini kule Tottenham kne. mm -hmm. Basi wametoa kitu kizuri, hichi kitu wenyewe wanakwambia. mm -hmm. Kwa jinsi wanavyotamka ninavyoimba tofauti. mm -hmm. Inavyoandikwa ni kama vile yanje. mm -hmm. Lakini wanavyoimba wanasema wanje, wanje. Hebu tumsikilize basi tuone hicho kitu, mambo ya wanje, mambo ya wanje Doronilitele yeah, yeah, yeah. yeah, yeah, yeah. yeah, yeah. za mwendo, na vibaya vitendo, nikapotosha fikra zako, naminiko magendo, habari zote za skendo Mambo hayo sauti muru wa kabisa, hiyo ya huyo mtoto wa Nigeria she she akiwa naye Omidimpos mambo mm -hmm. Inyimbo, haswa, vizu, ni mazito kwelikweli. Hii nyimbo imetengenezwa vizuri na video yake hasa mm -hmm. kama ulivyosema mambo ya wanje yamekuja wakati muwafaka ambapo tuko ndani ya express kabisa. mambo mazito kabisa mazito hapa Washington DC. mm hali -hmm. ya hewa ni kamvua kabaridi kwa hapa kidohu, na pale mm hatujaihisi -hmm. sana uh, majira yale ya uh, kuelekea summertime kipindi cha joto kali, bado tunaona kwamba kama tupo vile kwenye winter time manake kipindi hichi e, um, unasema kipindi unasema, cha baridi kimekua kirefu mwezi cha kirefu zaidi hata huu mwezi wa nne ambao mzima tulikuwa wanne tunapigwa na baridi baridibaridi. mm -hmm. Watano sasa bado ndio kuna kamvua mvua ndio kali sasa, ka spring ndo kanaonekana kameingia sasa, mvua zinanyesha kwelikweli, mvua hapa zinanyesha kule London, watu wanajipanga mambo mazito <laughs> <yambo. laughs> tutakueleza msikilizaji na mtazamaji baadaye kuhusiana kile kinachoendelea huko London. sasa hivi tunaelekea wapi? Haya basi sasa hivi tuangalie kama ulivyosema unapokuwa huna kazi mm -hmm. Usikae nyumbani ukalala, jamani, sina kazi, jamani hamna kazi, ah ah, kwani kazi itakufuata hapo nyumbani? Kazi ikufuati nyumbani? Unaona eh, <laughs> no. Eh, inuka, ingia mtaani, fanya vitu vyako sasa. Mfano mzuri ni huyu binti Mary Lucena uliyesema yuko mm -hmm. Chiku chamoi Chamo, ehe ye. Yeye ni mwanafunzi mm -hmm. na utamsikia anavyokueleza jinsi alivyojituma yeye mwenyewe na vitu anavyofanya, unaweza usiamini kama yeye ni mwanafunzi. Maana yake anashughulika ya na masuala ya nywele mm -hmm. masuala ya nguo mm -hmm. Maswala ya kuku. Hebu niambie. Vyote hivi yanafaa. Mwenyewe. Naam. Mimi ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Moi na pia ni mjasiriamali. Nafanya biashara kadhaa. Ila nilianza kwanza na duka la nguo ambalo mpaka sasa hivi bado naliendesha. Na pia nimejaribu ni ni kuwekeza kwenye mfugo wa kuku ambao unafanya broiler na anafanya na kuku wa kienyeji na pia natengeza nywele. Na jaribu kufanya yote hivi vyote. Nashukuru pia Mungu kwamba amejalia nipate nafasi ya vyote kuifanya kwa wakati mmoja, kujaribu kujipanga kwamba ili hiki kitu fulani lazima niwepo, yaani nitakiangalia kwa muda fulani, na labda wiki zangu nitazitengeneza nikiwa niko sehemu fulani ama labda nikiwa nyumbani jioni, yaani vitu kama hivyo. Na ikija kwenye swala la fans na vitu kama hivyo, nilianza na mtaji kidogo, kisha baadaye nikaona hapana ah, kwa hiyo nisifungue duka kwamba mtu akihitaji kitu anipate sehemu changamoto zipo sana sana, ikija kwenye ulipaji wa kodi license za you know, halmashauri ya jiji na ku make sure kwamba mtu anapata profit, unaona, na kupata mzigo ambao uko vizuri. Kwa hiyo pia sangine, mtu anakuwa lazima uchague supplier, kama mtu anakuwa labda unachukulia hapa nchini, ama kama mtu anaenda kuchukulia da, ni vitu kama hivyo. Na ikija kwenye swala la kuku Yani kwa kweli nasema nipaswa kichwa unaona ya? Yani ni changamoto kubwa uh, kwa sababu nilipokuwa naanza kuku kwanza, nilichukua mayai unaona, nikapeleka kwa kwab yakatotoleka, lakini kila nyumba labda napata kama kuku patakama tano sita hivi saba kisha nkaona, kwa nkaonaakasau kukuakinj unachukua mda kitu kama miezi sita mpaka miezi nane, ndio upate kumuuza kwa hii nisifanye kitu kama kuweka broiler ambayo utachukua kama wiki tano, ilikuwa ni kitu ambacho kilinipa nguvu unaona. well, wateja wa nywele zangu ni wateja wangu hao wa nguo kwenye duka. Kwa hiyo mteja akija, ah, mimi napenda hiyo nywele lova. Kwa hiyo nakuta kwamba anaambia, okay, basi nitengezee mawili tofauti tofauti, ama nitengezee ile moja. Kwa hiyo ninapomtengezea, unakuta mwenzake wa nje naye atapenda ama wenzake wengine, kwa hiyo utakuta anawaleta, na pia nimejaribu kuzi advertise on Facebook, ndio wanoo wanao ni promote zaidi. Mesikia hayo mambo ya Mary, nimeasikia hayo mambo. Ni mtu ambaye anajituma, mm -hmm, anafanya kazi kwelikweli, ukizingatia, unapokuwa mwanafunzi mkamiti, unajua una vitu vingi sana vya shule, mm -hmm, lakini bado huyu binti ameingia kwenye ujasiria mali. Kwa hiyo pongezi kubwa sana na natumaini vijana wengine wataiga huu mfano bora kabisa wa kuweza kujituma kutafuta ajira na kujitafutia cha kufanya na kusubiri viji haviwezi kuja wenga. Kwa hiyo bila shaka, msikilizaji na mtazamaji, umemsikia Mary na utafuata na wewe nyayo za Mary. Haya sasa, baada ya kutoka huko, mm -hmm. tunaingia kwenye nini, mkabiti, yale yanayotamba kwenye mitandao mbalimbali hiyo mbali ya kijamii bila shaka na vinavyozungumzwa na kugonga vyombo vya habari, mm -hmm. ni vingi sana leo, mkamiti eh, lakini wapu? Bila shaka mkamiti unafahamu mm -hmm. na wewe umekuwa ukifuatilia kwa makini mm -hmm. harusi kubwa ya kifalme inayofanyika hapo kesho, hasa Mei 19 naam. <laughs> huko Windsor mambo yatakuwa hayashikiki, maanake hivi tunavongea, inaelezwa kwamba hali ya usalama imeimarishwa zaidi, manake safari hii unaambiwa mpaka kuna wale askari wa kulenga shaba snipers wamewekwa kwa ajili ya harusi hii ya kesho, ambayo mm, uh, ni kati ya Prince Harry na Megan Markle, na habari zinazidi kujitokeza kama, yeah, tunavyofahamu kwamba baba wa Megan hatahudhuria no, harusi hii kutokana na matatizo ya maradhi no. Lakini baba mzazi wa Prince Harry, ninamzungumzia Prince Charles no, yeye atakuwepo hapo akishuhudia mwanaye anafunga ndoa. Na kizuri zaidi, inaelezwa kwamba Megan Mako atatembea mwenyewe nusu ya eneo la kwenda altareni na kisha Prince Charles atampokea na watapanda naye kuelekea altareni kuweza kumkabidhi mumewe, mambo mazuri kabisa, mambo mazuri kweli kweli. Basi swala kama hilo kwa watu wengi hapa Marekani, hasa watoto wa kike, ni muhimu sana. Ile siku yake ya ndoa mm -hmm, baba yake aje ampokee pale kanisani mm -hmm, amtembeze na mpaka kumkabidhi mm -hmm. kwa mumewe mm -hmm, lakini Megan, ni bahati mbaya, hilo analikosa mm -hmm, lakini mwenyewe amezungumza, nafikiri baada ya mengi kutokea, kwamba watu wawape wa nafasi yeye na mume wake wa... mm -hmm. Anayetarajiwa walizungumza kifamilia, lakini kama unavyosema walao baba mko wake amesema atajitokeza mm. kusaidia kuchukua hiyo nafasi, kitu ambacho nafikiri ni kizuri kunige, ni kizuri kabisa. Basi ume, umezungumzia kwamba ni tukio zuri ambapo baba inabidi ampeleke mm -hmm. Sasa sande, iwapo baba Pengine hayupo au ametangulia mbele ya haki. Pale inakuwaje? Pale familia inachagua kama ni kaka mkubwa, kwa mfano wengine nakwenda nakupeleka, na kama amna kaka mdogo, e, lakini mwanamume mkubwa ambaye yupo kwenye familia ndio nafasi ya kufanya. Na mwanamume mm huyu -hmm. Anatakiwa lazima awe atatembea mwenyewe halafu Prince Charles mtarajiwa, maana bado hajafunga ndoa, eh, bado hajafunga ndoa, baadaye atasema yes I do, kwa shida na raha. Sasa, alafu wajua kuna <laughs> mashamsham mengi sana hapa Marekani. Kuna <laughs> mji mmoja hapa mail hapa unaitwa <laughs> Kensington na ni jina la pale e, la jumba la Kensington kifalme. E, sasa basi wale wameamua kule kesho wameshaanza maandalizi leo, wana red carpet celebration au wameka red carpet, au wameka la champagne na mawaini, kwamba watu waende pale kusherehekea kwenye ule mji, na kizuri zaidi zulia <laughs> jekundu leo saa saa saba ya mchana, saa ya hapa kule itakuwa ni saa mbili usiku ya Afrika Mashariki. Wewe msikilizaji na mtazamaji wa Facebook utapata fursa ya kuangalia, tunaita pre royal wedding tutakuelezea mambo hayo ndani ya zulia jekundu. Usikose kusikiliza saa mbili usiku kwenye facebook kutuangalia nini ambacho tumekupangia msikilizaji.