idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc jina langu ni sandey shomari na mimi ni kennes bwire nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ijumaa mei 18 mwaka 2018 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 107.5 na fm nairobi kenya kwenye www.voaswahili.com na kwenye facebook live voa swahili karibuni. Nam na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni siku ya mjadala wetu wa live talk ambapo leo tunamulika uongozi barani Afrika na maamuzi ya kubadili katiba ili viongozi hao waweze kusalia madarakani kwa muda mrefu zaidi ya mamo mbili. Je, wananchi nao wanasemaje? Waafrika mara nyingi huwa tunajiuliza swali moja kwamba hivi Waafrika ni nani aliyekuloga? Kwa sababu kama katiba inaruhusu kiongozi kubaki madarakani miaka saba, inatakiwa ikishaisha miaka saba amwachie mwingine na katika habari nyingine, shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa linaongeza tathmini yake ya hatari ya afya ya umma nchini DRC. Kwa hayo na mengine mengi utakayosikia katika matangazo yetu, lakini kwanza tuanze na habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Kennes Bwire. Shirika la afya duniani WHO limesema kwamba limeongeza tathmini yake ya hatari katika afya ya umma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kutokana na hatari ya maambukizi ya ugonjwa wa Ebola kuongezeka kwa kiwango cha juu zaidi katika ngazi ya kitaifa. Hii ni baada ya kuthibitisha maambukizi mapya ya Ebola katika mji wa Mbandaka wenye wakazi zaidi ya milioni moja ulio kaskazini magharibi mwa mkoa wa Ekuato. Shirika la Afya Duniani limesema kwamba limewatuma wataalam wa afya 30 kushughulikia tatizo hilo katika mji wa Mbandaka, ambako ugonjwa huo uliripotiwa mwezi mapema mwezi huu. Hadi kufikia sasa, visa 44, vya maambukizi vimethibitishwa na vifo 23 kuripotiwa. Matokeo ya awali ya kura ya maoni kuhusu mabadiliko ya katiba nchini Burundi, ambayo yanaweza kuendeleza utawala wa rais wa sasa Pierre Nkurunziza hadi mwaka elfu mbili thelathini na nne yanaonyesha kwamba wanaounga mkono kura hiyo wameshinda katika mikoa wa kumi na minne kati ya kumi na nane. Matokeo ya kura hiyo yanaonyesha kwamba upande wa Nkurunziza umeshinda katika ngome za chama cha upinzani hasa mjini Bujumbura na kusini mwa Bururi. Wanasiasa wa upinzani wamekataa matokeo hayo na kudai kulikuwa na wizi wa kura. Asilimia tisini ya wapiga kura wanaripotiwa kushiriki uchaguzi huo. Kura hiyo imefanyika hi miaka mitatu baada ya Rais Nkurunziza kutaka kuwania muhula watatu madarakani na kuiweka nchi ya Burundi katika mzozo na machafuko ya kisiasa yaliyosababisha vifo vya watu elfu moja miambili na kuwaacha wengine elfu mia nne bila makao. Wachambuzi wanasema kwamba kura hiyo kuhusu katiba inafanya makubaliano ya amani ya mjini Arusha nchini Tanzania kukosa maana yoyote. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba Marekani na Korea Kaskazini bado zinafanya maandalizi ya kufanyika mkutano baina ya viongozi wa nchi hizo mbili, licha ya kuwepo misimamo mikali kutoka pande zote mbili. Rais Trump hata hivyo amekanusha madai ya mshauri wake kwamba Marekani inatengeneza mkataba mpya na Korea Kaskazini kuhusu nguvu za kinyuklia baada ya mkataba wa mwaka 2013 na nchi ya Libya kuvunjika. Mshauri wa rais Trump kuhusu usalama wa taifa John Bolton amekasirisha viongozi wa Korea Kaskazini kufuatia matamshi yake makali kuhusiana na uwezekano wa kuharibu silaha za nyuklia za Korea Kaskazini na kuwafanya viongozi wa Korea Kaskazini kutishia kufutilia mbali mkutano huo. Akizungumza na waandishi wa habari, akiwa pamoja na mkuu wa NETO Bwana Trump amekariri kutokuwa na uhakika iwapo mkutano kati yake na kiongozi wa Korea Kim Jong Un utafanyika. Mkuu wa idara ya kushughulikia haki za kibinadamu katika Umoja wa Mataifa ameikosoa Israeli kwa na kutaja kama ukandamizi wa haki za kibinadamu za watu wa Palestina Zaid Rad Al Hussein katika kikao maalum cha Umoja wa Mataifa kujadili hali ya kibinadamu inayoendelea kuzorota katika maeneo wanayoishi wa Palestina amesema kwamba watu milioni 1.9 katika ukanda wa Gaza wanalazimishwa kuishi katika mitaa duni tangu wanapozaliwa hadi wanapokufa. Kikao hicho maalum cha Umoja wa Mataifa kinaweza kuunda jopo maalum la uchunguzi kuhusu machafuko yaliyotokea kwenye ukanda wa Gaza wiki hii na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 60 na kujeruhi wengine 2700. Kati waliokufa ni akina mama na watoto, akiwemo mtoto mwenye umri wa miezi 8. Balozi wa Israeli katika baraza la Umoja wa Mataifa kuhusu haki za kibinadamu amesema kwamba jopo la uchunguzi halitabadilisha lolote katika ukanda wa Gaza. Machafuko yalitokea kufuatia hatua ya, hatu ya Marekani kufungua ubalozi wake kwenye mji wa Jerusalemu na kutambua rasmi mji wa Jerusalemu kwa sehemu ya Israel, wakati mzozo kuhusu umiliki wa mji huo kati ya Israel na Palestina ukiwa bado unaendelea. Waendesha mashtaka nchini Indonesia wanataka mhubiri mwenye msimamo mkali wa Kiislamu anayeshutumiwa kutekeleza mashambulizi kadhaa akiwa gerezani kuhukumiwa adabu ya kifo. Aman Abdurahman, kiongozi wa kundi la Kiislamu la Jamaat Anshorut Daulah jad wanajihusisha na kundi la wapiganaji la Islamic State anakabiliwa na mashtaka ya kupanga mashambulizi ya kigaidi au kuzua hofu ya kuwepo mashambulizi ya kigaidi katika jamii. Wasimamizi wa mashtaka Anita de Wayan ameambia jopo la majaji watano katika mji wa Jakarta kwamba vitendo vya Abdurahman vilisababisha vifo na majeruhi, na hivyo, kulingana na sheria ya Indonesia kuhusu ugaidi Mshtakiwa ana makosa na hivyo anastahili kupata adabu ya kifo. Maafisa wa polisi na wasimamizi wa mashtaka wamemhusisha Abdurahman na mashambulizi yaliyowalenga raia kutoka nje ya Indonesia mjini Paris, pamoja na mashambulizi ya kujitoa muhanga ya mwaka elfu mbili kumi na sita mjini Jakarta lililoua watu wanane, wakiwemo washambulizi wanne. Mshtakiwa pia anahusishwa na shambulizi la mwaka jana katika kituo cha mabasi mjini Jakarta lililoua maafisa wa polisi watatu, sawa na shambulizi la mabomu ndani ya kanisa mjini Samarinda katika kisiwa cha Boneo lililowajeruhi watoto wanne. Wakili wa mshtakiwa amesema kwamba hakuna ushahidi wa kumhusisha Abdurahman na makosa yote yaliyotajwa mahakamani. Wanajeshi wahandisi wanao ondoka Puerto Rico Ijumaa hii na kumaliza kazi ya kurejesha nguvu za umeme katika sehemu inayokaliwa na Wamarekani na kukabili jukumu hilo kwa mamlaka ya umeme ya Puerto Rico ambayo imefilisika. Zaidi ya watu elfu kumi na sita wanaripotiwa kukosa nguvu za umeme katika muda wa miezi minane baada ya kimbunga cha Maria kupiga kisiwa hicho na kusababisha uharibifu mkubwa wanajeshi hao wamekuwa wakifanya kazi kwa masharti ya shirika la huduma za dharura kwa taifa. Serikali ya Marekani inaacha jenereta 700 katika maeneo tofauti kwenye kisiwa hicho kwa ajili ya kusambaza umeme. Kisiwa cha Puerto Rico kinapatikana kilomita 1600 kusini mashariki mwa Marekani na wakazi wengi ni wa Marekani na wawakilishi wa Marekani na China katika mazungumzo kuhusu mzozo wa kibiashara wanajaribu kufikia makubaliano hii leo katika jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri wa fedha wa Marekani Steve Mnuchin ni mwenyeji wa naibu wa waziri mkuu wa China Liu na maafisa wake katika mazungumzo hayo ya siku mbili. Ikulu ya Marekani, White House, imesema kwamba mikutano hiyo ni mwendelezo wa mazungumzo yaliyofanyika mjini Beijing wiki mbili zilizopita yaliyoangazia jinsi ya kusawazisha uhusiano wa kiuchumi kati ya Marekani na China. Mazungumzo hayo vilevile yanalenga kuzuia uwezekano wa kutokea mzozo mkubwa wa kibiashara baada ya Marekani na China kuwaongezea ushuru kwa bidhaa zake mnamo mwezi Machi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC, na baada ya Kenneth Bwire na habari hizo muhimu za dunia. Kama kawaida, siku ya Ijumaa msikilizaji ni siku ya mjadala wetu au live talk, tukiongea moja kwa moja na wasikilizaji na wachambuzi ambao tunakuwa nao hapa kwenye laini ya simu. Basi hi, leo kama nilivyoeleza hapo awali, tunamulika viongozi barani Afrika ambao wameingia katika maamuzi ya kufanya kura ya maoni ili kuongeza muda wao wa kusalia madarakani. Mifano ambayo tunayo mpaka sasa ni nchi ya Rwanda ambayo tunakumbuka alifanya kura yake ya maoni Desemba kumi na nane mwaka elfu mbili na kumi na tano ambapo rais wa nchi hiyo Paul Kagame, ingawa mwanzoni alipoanza alisema hana mpango wa kuendelea baada ya muda wake kumalizika, wake kumalizika lakini ulipokwisha alisema kwamba wananchi wake wamemwomba aendelee kubaki madarakani, na ndipo kura hiyo ya maoni ikafanyika na iliweza kumruhusu agombee mhula watatu na baada ya hapo aweze kusalia darakani madarakani kwa miaka saba na baadaye kwa mihula miwili miwili ya miaka mitano anaweza kusalia madarakani hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Haya, na hivi karibuni tumejionea nchi ya Burundi inaendelea na kupiga jikura na leo tayari matokeo yamekusha toka ambapo inaonekana nyayo zimefuatwa hapa, wapiga kura endapo ataruhusu yalofanyika leo, basi watamruhusu Rais Nkurunziza kugombea kwa mihula miwili zaidi na kumpa nafasi ya kusailia madarakani kwa miaka ipatayo kumi na nne zaidi. Muda wake wa sasa unamalizika elfu mbili na ishirini, lakini ikiwa atafanikiwa kwenye kura hii, basi inayoonekana kwamba inafanikiwa, ataweza kutawala hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Tayari imeshaonyesha kwamba mikoa kumi na nne kati ya kumi na nane inamuunga mkono Rais Nkurunziza kuendelea lakini viongozi wa upinzani waliokuwa uhamishoni huko Burundi wameonya kwamba kura hii inaweza kubainisha aa, na kuondoa kabisa yale makubaliano ya amani e, yaliyosababisha yeye kuingia madarakani kwa mara ya kwanza ya pengine yakafutika kabisa. Basi tukiangalia swala hili zima e, la viongozi barani Afrika na kura za maoni Burundi, kama tunavyofahamu zinaweza kuwa katika maswala mengi, lakini hapa tunalenga zaidi swala la viongozi kutaka muda wao wa kuongoza we mrefu zaidi ya misimu au mihula miwili. Basi kuzungumza haya, tuna wachambuzi wetu kwenye laini ya simu kutoka e, Kampala, Uganda, yupo mchambuzi Acol Amazima, karibu sana kwenye live talk. Hali kadhalika kutoka nchini Tanzania tunaye bwana Charles Misango mchambuzi, karibu. Na kutoka chuo kikuu cha Maryland Eastern Shore hapa Marekani tunaye profesa Fulbert na Mwamba. Moja kwa moja, wote nawakaribisha kwenye live talk hii leo na moja kwa moja nikupe nafasi bwana Akol Amazima, utueleze yale ambayo e, unayaona kuhusiana hizi kura za maoni kwa viongozi wetu wa bara la Afrika kuendelea kusalia madarakani. Pengine baadhi ya viongozi kama ambavyo tunafahamu ilivyozungumzwa nchini Rwanda, ni kwamba wananchi wenyewe ndio wanakuwa wamemwomba ili kiongozi kuendelea lakini kwa wengine pengine mambo ni tofauti. Hebu tueleze demokrasia unavyoiona inakomaa Afrika kwa mpango huu au nini ambacho kwa uchambuzi wako unakiona hapa? Naam, ninachotaka na kusema kwamba ni hizi kura za maoni zinazopigiwa hapa barani Afrika ili viongozi waendelee madarakani, naweza kusema kwamba ni kura za maoni za unafiki, kwa sababu matokeo yake huwa ni ya propaganda na huwa haya akisi yale matakwa ya watu na kwa kawaida, unajua kwamba watu ni kama bendera, wao hufata upepo. Lakini ule upepo wanaofata, swali nini: upepo mzuri au upepo mbaya? E, upepo ninaozungumzia ni utawala. Utawala ukiwa mzuri au mbaya watu wa kawaida hawana budi tu kukufata, kwa sababu wao lazima wanyenyekee wa uongozi ili waweze kuisha. Wale wanaopinga u... uongozi ambao uko madarakani, mara nyingi wamefanyiwa visanga, wameuawa, wamefanyiwa mambo ya ajabu sana. Uh, jambo lingine ambalo labda lingependa kuzungumzia viongozi ambao wanapitia wanatumia kisingizio cha kura za maoni, wengi wameshalewa madaraka, maanake wanaingia pale kwa mani wanaingia wana katika mikataba ya kuhakikisha kwamba baada ya kipindi fulani wataondoka, lakini wanapofika pale mle ndani wakaonja ule utamu wa kiti. Kama hapa Uganda tuliwahi kuwa na rais aliyesema, enteve eoma, maanayake kiti utamu, mm. basi baada ba, ya ba, kuonja ule utamu. Kwa hivyo wanalewa yale madaraka, na baada ba, ya kulewa madaraka inakuwa vigumu wao kujua kwamba hili ni kweli, hili ni, ni baya. Hivyo basi <laughs> wana- unakuta kwamba wamezungukwa na wale wamezungukwa uh, na wale uh, ningesema kwamba vibaraka ambao hawawezi hata kuwa, kuwashauri vizuri. Wataendelea kuwadanganya kwamba nyinyi mna ufasi mkubwa, kwamba watu wanawapenda, wakati hali halisi ni kinyume na wanavyowaambia. Asante <coughs> uh, sana. Ni ungane na Profesa Fulbert na Mwamba kutoka hapo Chuo Kikuu cha Maryland Eastern Show. Hebu tueleze profesa, kwa upande wako kura hizi za maoni zinaweza ikawa nafasi pengine ya kupanua demokrasia au si nafasi hiyo? Kwa upande huo unaonaje? Uh, kura hizi eh, ni fursa za kudunisha demo, demokrasia. Tujiulize wenyewe, je, tunatafuta kiongozi au mtawala? Wahenga walisema tenda wema wende zako. Hawa wanatumia minansili ya kuimarisha serikali na kuleta udhabiti. Lakini kusema kweli, uh, kiongozi anapogeuka kuwa mtawala kwa kukaa muda mrefu, serikali inaibuka kuwa serikali ya kiimla. Utaona kuwa familia fulani ndio zimesimamia uongozi na wale walio karibu wanasimamia shughuli za serikali kwa kimabavu. Demokrasia ya kweli inahitajika kuwa ya wananchi na pia ipigiwe kura na wananchi na itumikie wananchi. Kusema kuwa utangamano pekee, kama huo utangamano umeimarishwa kimabavu, inakuwa ni kama volkeno. Ni kusema kuwa kuangalia juu iko sawa, lakini pale chini inachemka polepole. Inavyochemka polepole, kunakuwa na ufisadi na pale sasa katiba inatupiliwa mbali kwa minantili hii, na nasema ni jambo la huzuni sana na kushukuru sana Profesa Fulbert na mwamba. Tunaye pia mchambuzi Charles Misango. Charles Misango, Ivory Coast, Senegal, Burkina Faso, DRC iko katika mchakato. Uganda kulikuwa na viboko hadi na fimbo, wanajeshi wakaingia bungeni kwa nguvu zote, zilikafanikiwa. Rwanda ilikuwa rahisi sana. Sasa tunazungumzia Burundi. Wimbi hili linakuja na manufaa ama linakuja na utelezi? Asante sana, asante kwa mimi niungane na, ni na profesa Filberti e, aliyetoka kuzungumzia kuhusiana na tofauti kati ya watawala na na, na kiongozi e, niseme wazi kwamba wimbi hili halionyeshi hali ishara zilizo njema kabisa, linaonyesha ishara mbaya tunakokwenda, na mimi niseme wazi kwamba Ningependeza e, zaidi kiongozi ukatoka madarakani e, wakati bado unapendwa na watu, na tumeona ishara pia nyingi kwamba kuna viongozi ambao wamewahi kuachia madaraka na kwa sababu baadaye, lakini wakaja akarudi tena madarakani. Nadhani Nigeria ni mfano mmoja wapo e, alikuwa madarakani na sasa alitoka na akarudi tena, lakini hali halisi inavyoonekana, mimi niseme wazi si mtazamo mzuri, na huu unachochewa na wakati mwingine, lazima niseme na wale wanaomzunguka kiongozi wa nchi husika. Mara nyingi kiongozi wa nchi husika asipokuwa makini, anazungukwa na watu ambao wananufaika wana kwa yeye kuwepo. Na kwa Tanzania kwa mfano tunakumbuka Mwalimu Nyerere wakati aliwahi kutoboa siri hiyo kwamba kila nilipokuwa nataka kuachia ngazi watu walinizunguka, Mwalimu unajua nchi itaharibika, nchi itafanya nini? E, ni hmm, kwa sababu moja tu kwamba mwalimu akiondoka wa wale waliokuwa wananufaika naye watafanya nini? Wata, watapata shida na hivyo hmm, ndivyo wanavyoiona. Kwa mfano, kama kuna kiongozi wa nchi wa Afrika ambaye angechukia kuliko maelezo, utawala wa kiimla, utawala wa kuwepo madarakani kwa kumwaga damu ni rais wa Burundi wa sasa, kwa sababu wanaofuatilia historia wanafahamu kwamba baba yake mzazi rais wa sasa ye aliuawa katika ile vurugu ya vita ya wenyewe kwa wenyewe mwaka na sabini na mbili kama sikosei, aliuawa huyu ambaye ali aliwahi kuwa baba yake, aliwahi kuwa mbunge na pia pia mkuu wa mkoa, aliuawa katika vita hiyo. Lakini sio hilo tu, vita hile ilipoteza pia roho za watu Warundi laki nne lakini pia Pierre Nkurunziza anatakiwa aumie zaidi kuona damu ikimwagika kwa sababu yeye wamezaliwa watoto saba. Ni pe, amebaki yeye na dada yake tu, wakati wenza ndugu zake watano waliuawa katika vita ya mwaka tisini na tano. Kwa hiyo huyu angefika mahala akaonja ule uchungu wa kuwa madarakani kwa kumwaga damu za watu kwamba angalia mateso hayo, hii amekuwa yatima na amekuwa sa ndugu zake wote, na hivyo angeweza kujenga achiria mbali ile kesi ambayo inaendelea. Wakati ameingia madarakani, anagopa ku, eh, analilia kwamba awanie tena awamu ya tatu, akidai ile awamu ya kwanza alichaguliwa na Bunge, na hivyo ana awamu zile mbili ambazo anatakiwa achaguliwe na wananchi. Basi angefikia hapo tu akaachia na katika kipindi cha miaka kumi angeweza kutengeneza nchi ikawa na maendeleo, na hivyo akabaki katika roho za watu, akatawala mioyo ya watu na sio miili ya watu. Na haya ya tunayaona pia DRC ambayo Joseph Kabila anafanya hayo hayo, mpaka kanisa limefika mahala, kwa mara ya kwanza, maaskofu mapadi wanaandamana na wanapigwa na kuuawa. Je, huyu unadhani ni utawala wa kutawala miili ya watu au mioyo ya watu? ni mm -hmm. Afadhali kiongozi utawale siku moja mioyo ya watu kuliko kutawala miaka mia na unatawala miili ya watu. Lakini kingine kabla sijamaliza fikiri mm, ya hawa wanaoongeza, mpaka mimi napata shida, Mungu wangu, yaani mpaka anajiuliza hivi, wameshaongea na Mungu? Wana- wanaamini watasurvive, watakuwa hai mpaka mwaka ishirini ishirini thelathini na nne? Hiyo ni katiba ya sisi au ni ya mtu binafsi? Haya, tusubiri hapa. Bwana Charles Misango na kushukuru sana. Tayari bwili laini ya simu zimeanza kulia kwa kasi sana. Tunaye mtayari msikilizaji kwa laini ya simu Amiani e, kutoka, kutoka Tarbo, Kenya. Kenya. Kenya. Haya Ami, Ami, karibu kwenye Live Talk. Asante okay, sana kunipatia nafasi. anakunipatiahi Amiani kutoka Tarbo, Kakamega Kaunti. Mimi kwa maoni yangu, mimi naonelea kama demokrasia iko kwa nchi ni vizuri, rais anawachia madaraka vile, de, vile katiba ya nchi hiyo inasema kwa sababu itakuwa ni vibaya kujiongezea madaraka kupitia kwa bunge na kufanya referendum ama vitu vingine, alafu hadhi yake itakuwa imeshushwa sana. Tumeona haya wale wageni wamesema yote, na sio vizuri, kwa sababu wananchi wananchi ndio huwa wanachagua marais, alafu katiba inatengenezwa na wananchi wenyewe wa nchi, na itakuwa ni vizuri sana kama marais wanaheshimu katiba ya nchi yao. Sasa kwa mfano tumezungumzia sana juu ya DRC na tumeona yale imetendeka tangu ipate uhuru wak wakati wakina Patrice Lumumba, alafu Kasavubu na wengine wengi, na mpaka sasa tukiona mzozo uh-huh. kama huo unatokea mpaka wakati huu ni wananchi wa kawaida ambao wanaumia. Kwa hivyo maoni yangu ni vizuri eh, ni vizuri viongozi kuheshimu katiba ambayo imewekwa kwa nchi zao. Asanteni kunipa nafasi. Tunakushukuru sana asante sana, sana, kutoka kule nchini Kenya Miani, na tayari kama anavyokwambia Bwiri, laini za simu zinakwenda kwa kasi kwelikweli kweli, yuko bwana Pusi Dankale, yeye ni kutoka Tanzania. Hebu tumsikilize. Karibu kwenye Live Talk. Jina langu ni Pusi Dankala wa jijini Dodoma. Waafrika mara nyingi huwa tunajiuliza swali moja kwamba hivi waafrika ni nani aliyetuloga, kwa sababu kama katiba inaruhusu kiongozi kubariki madarakani miaka saba, inatakiwa ikishaisha miaka saba amwachie mwingine. Kama ni awamu ambao ni miaka mitano mitano ya miaka kumi ikiisha, lazima aachie madaraka, ili waweze kuongoza watu wengine. Lakini sasa viongozi wanapoingia madarakani, yaani mawazo mawazo yao yote wanawaza kwamba wao ndio wenye uwezo wa kuongoza nchi isipokuwa watu wengine ni kuja kuitumbukiza nchi eti katika kwenye machafuko, isipokuwa wao tu ndio wenye uwezo wa kuongoza, wakati kuna watu wengi tu wenye mawazo tofauti ambapo wangeweza kuongoza, lakini wao wanakuta wanang'angania kwa sababu ya tamaa. Na mtu anapoinuka kupinga anakuwa ni adui mkubwa kabisa wa wa, wa serikali na hata nani, hata kiongozi aliyeko madarakani, hata watu wengine, unaweza hata akaja akapoteza maisha. Kwa hiyo uchu wa madaraka kwa kweli sio nzuri, ndio maana hata mara nyingine huenda Afrika tunashindwa hata kupata maendeleo. Asante sana La, labda nukiwa Bungoma, Piusi Dankale. Uh, asante sana. Mimi ni labda nikicetewa kutoka sango ya Malakisi, Bungoma count. Karibu, mimi nafikiria namna mna hivi katiba inavyoundwa na, mm -hmm. na wananchi wenyewe isifike wakati ya bunge linaanja kupatiliza tena katiba na kupatiliza vipengele na ku ukirundisia madaraka, mi naona nchi kama yetu ya Kenya hii tuko na katiba mzuri sana kwa sababu sahii tuko na viongozi kama watatu tayari wamewacha uongozi, na mi naona, ninaona wanaishi vizuri sana, wana heshima kubwa sana. Sasa naomba majirani wetu kama Uganda, Burundi, na na Congo na, na, na Rwanda na hawa ni majirani ambao hutembelea Kenya mara kwa mara na wanatembelea Tanzania mara kwa mara. Kwa nini hawaoni zile sisi tunaendelea namna hivi, ao nao wawaachilie madaraka watu wengine watawale? Jameni, kwani wee mtu moja tu utatawala mpaka jivo jivo, kwa sababu umetenda mabaya ndio jizuie kushikwa ama ndimi akola mazima umemsikia laba, nchini Uganda tangu mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita kizazi, idadi kubwa ya kizazi cha sasa ni wenye umri kati ya miaka hii, amekuwepo Rais Museveni hadi sasa. Mabadiliko ya katiba ya Afrika Mashariki ilishuhudia vituko na visanga kiasi wengine wakavunjika miguu, eh, migongo bungeni. Lazima katiba ibadilishwe. Imefika mahakamani, wakakiri makosa yalitendeka, lakini lazima katiba ibadilishwe. nini ambacho kipo hapo Uganda cha kuiga ambacho kinaelekea, lazima katiba hii ibadilishwe? Na cha kuiga nchini Uganda, kila labda wanataka wajifunze wa kutoka Uganda ni kwamba mwenye nguvu mpishe. Kwa sababu yule akiwa na nguvu zake, akiwa anataka kitu basi, ukisimama barabarani atakuvunja kuvunja mguu, ata mgongo atakuvunja, ata utu wa mgongo. Kwa hivyo ndo uh, funzo la kwanza la, lakini uh, funzo la, la, la pili n ni, ni kwamba ingawa kuna ubabe kama kiasi hicho, lakini idara za mahakama lazima ziwe huo kwa sababu tunaona kwamba kesi iko kotini, lakini ukiangalia jinsi uh, mahakimu wanavyo wanavyoyitafsiri na kuichambua unaona kwamba ikiwa kwa kweli watatenda haki uh, kile kilicho yani, kile kifungu walichoongezea cha wabunge kujiongezea miaka miwili huenda kikatupwa uh, nje. Na jambo lingine ambalo ningependa pia kuongezea uh, wakati mwingi ni kwamba mtu akikaa sana madarakani wakati mwingine, huwa Kiingereza wanasema teni for, for granted ana anza kuwazia watu anasema kwamba labda kile anachokiwaza ndio matakwa ya watu, ndio kile watu wanachokitaka, na wakati mwingine huwa si hivyo. Kwa hivyo hizo ni baadhi ya changamoto ambazo tunazo, na la, la mwisho kabisa la kuiga uh, ni kwamba Afrika hapa ba, bado hatujaweka uh, mpaka kati ya haya. Akol, naomba usubiri hapo hapo. Akol la mazima. Akol nakushukuru, naomba usubiri hapo hapo. Kuna msikilizaji kutoka nchini Kenya. Karibu kwenye Live Talk. Asante sana, ni uchin George nikipiga kutoka hapa nchini Kenya. Mimi ni nikizungumzia kuhusu masala ya Afrika na Afrika kiujumla, hasa Afrika Mashariki, na kubadilisha sheria ovyo ovyo. Mara nyingi hizi sheria hubadilishwa ili kunufaisha kunufa wale wanao walioko madarakani. Kwa mfano, unapata pale mzungu mkoloni yule alipotuachia alipo uongozi sisi kama waafrika weusi, basi tulikuwa wakoloni zaidi. Tuliwachiwa wale walioshikilia madaraka, walikuwa wakoloni zaidi, na ndio maana unapata mgogoro na mzuzano unaendelea zaidi katika bara la Afrika, hasa Afrika Mashariki, na baadhi ya mataifa yale ambao walioingia madarakani wanahisi ya kwamba hawastahili kutoka na mtu yeyote, hawastahili kuingia pale ila nie na familia yake. Na ikiwa tutarekebisha masuala haya, basi tutapata ni tunaendelea kama jamii na bara, ama hata eneo ambalo linaheshimiwa. Haya, na kushukuru sana Ocheng George, muda wetu nao ndo hivyo uturuhusu kuongeza zaidi, lakini naomba nichukue nafasi hii kuwashukuru shukuru walewote waliopiga simu. Ndo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Livetok. Usitoke kando ya redio yako, ingia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Tutakuwa na sehemu ya pili ya Livetok tukiendelea kwa muda mwingine wa nusu saa. Wachambuzi wetu mwendelee kubaki kwenye lani ya simu, wa cal amazima Charles Misango, Profesa Fulbert na Mwamba, hali kadhalika ingia kwenye facebook moja kwa moja, tunaendelea na mjadala huu kule live kwenye VOA Swahili Facebook. Ingia huko. Jina langu ni Sunday Shomari nikiwa na mwenzangu Kende Sibwire. Asanteni. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kipindi ni LiveTalk ikiwa ni mjadala wa Ijumaa moja kwa moja hii leo eh, tukimulika uongozi barani Afrika ambapo wengi wameingia katika maamuzi ya kura ya maoni ili kuongeza muda wa viongozi madarakani, mfano ikiwa Rwanda na Burundi hivi sasa. Na moja kwa moja tukiwa kwenye laini ya simu, ni mjadala huu tunao mchambuzi ya kol, amazima Charles Misango na Profesa Fulbert na mwamba Namwamba. E, tukichambua na kujadili swala hili basi, karibu msikilizaji, kama unaungana nasi kwenye voaswahili.com. E, tuendelee kupa haya na moja kwa moja inaambiwa. E, Bwire, kuna msikilizaji tayari yupo kwenye laini ya simu. Simu zinakwenda mbio kwelikweli. Karibu msikilizaji wetu wa LiveTalk, jitambulisha jina lako na utupe maoni yako au maswali. Karibu. Alo, nakusikia. Kenya. Yes, Rashid. Haya, sawa Rashid, kwa moja kwa moja tunaangazia vipengele vinavyobadilishwa na viongozi wa Afrika; vinahusu kipengele cha kusalia madarakani baada ya muda wao kuhitimishwa. Sasa Rashid uh, nafikiri umepata jibu lako kwa usahihi sio? A, asante naja kwako Profesa Fulbert na Mwamba Profesa, yapo mengi yamezungumzwa. Kunao wanaosema kwamba kubadilisha tendo la kubadilisha katiba halina uzito wote, ili mradi wananchi wanafaidika. Viongozi hao wote wanapopiga kampeni, kila mmoja anasema tunayofanya ndio anastahili tuongezewe muda Alipozuru barani Afrika rais Barack Obama, rais mstaafu alikuwa na ujumbe mzito nchini Ethiopia na kuelekeza kwa viongozi, hasa wakati huo rais wa Rwanda akionekana kulengwa zaidi, kwamba wanataka kubadilisha katiba kwa nia kwamba tunatenda mema. Uganda injili imekuwa ni hiyo, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo injili ni hiyo, Burundi injili nayo imezidi zaidi. Je, hiyo ni injili ambayo inastahili kuigwa na kubadilisha katiba? Uh, hii njili uh, kakangu Duncan kutoka Tanzania ameeleza wazi, aliyetulaani barani ya Afrika alikufa, na maana yake alifunga kwenye kisanduku akatupa baharini. Manake tuulizane swali, shida ni kuwa rais akibakia madarakani muda kwa muda kwa muda kupitia kura ya maoni ya bandia au ya kimabavu. Sasa tunakuwa na wenye nchi na wananchi. Sasa wenye nchi ndio wanaamua kura itakapoenda. Wananchi ni kwenda tu kupiga kidole kwenye kura ambayo si ya maoni yao, bali ni ya kulazimishwa. Ikifikia kiwango kile, cha chama tawala kinakuwa ni dini, na kikiwa na dini, kuna wale wanajiita waaminifu, na tunaanza kuabudu viongozi. Nakumbuka nikimuuliza mwenzangu nikiwa shuleni. Uh, kwa nini walikuwa wanamrudisha rais Nuyoma mara, uh, awamu ya tatu? Wakaniambia hakuna mtu mwingine kama yule, na mimi nasema Afrika tunadanganyika. Kuna viongozi akina mama wangaji wanazaa, na akina mama wamezaa watoto walio uh, wanaoweza kuongoza uh, hii uh, kuendelea kuabudu kiongozi sio vizuri, sababu tukianza kuabudu kiongozi wale wenye nchi ambao wako karibu na kiongozi wanajichukulia nafasi kujitajirisha, na na wengine wanalazimika tu kusalimu amri. Alivyosema mwenzangu toka Mpala, inakuwa ni, ni kusema kuwa mwenye nguvu mpishe. Mimi nakumbuka hadi mbaya nikiwa mtoto wakati Jomo Kenyatta alipofariki ikawa siku hiyo, naona wazazi wangu wanalia kweli, wakasema Jomo Kenyatta amekufa tutakuwaje maanake kiongozi sasa si kiongozi ni mtawala, na si mtawala basi, na chama kimekuwa dini na kiongozi amekuwa kijiungu. Sasa mnaamini kuwa hakuna njia mtaweza kama yule hayupo, na mi nasema la, na tuna watu wa kutosha Afrika kuongoza, japo tufungue nafasi ya kidemokrasia, tuwape nafasi hizi. Kura za maoni ni kura bandiana, hazitakiwi kamwe kuelekezwa kama uh hatuna uh, ushahidi kuwa Imefatilika kweli. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba. Kipindi Live Talk kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama unaungana nasi, karibu kwa mjadala huu moja kwa moja kupitia www voaswahili.com na wale ambao mpo kwenye Facebook, endeleeni kutua maoni yenu, tuna maoni mengi sana hapa kutoka Facebook, tutaendelea kuyasoma tukiwa tunatangaza matangazo haya moja kwa moja. E, tukiangalia nikija kwako, kwa kwa kwa Charles, mchambuzi Charles Misango. Nakumbuka pia nchini Tanzania, mbunge wa Chemba kwa tiketi CCM Juma Nkamia aliwahi kusema kwamba anafikiri au anaona kwamba kubadili ukomo wa raisi ni kitu cha muhimu akisema kwamba ingefaa wabadilishe kule nchini Tanzania kutoka miaka mitano mpaka miaka saba, akitaka kupeleka hoja hiyo kwa spika wa Bunge, lakini pia alisikia kwamba Rais Magufuli hakupenda hoja hiyo, ingawa mbunge huyu aliendelea kusitiza kwamba sio lazima rais hiye aseme, sisi wananchi ndio tunataka. Kwa hiyo mengi ambayo tunayaona kama alivyozungumza Profesa Namwamba pengine ni mambo ambayo wananchi nafika wakati wanaona kwamba mm, mm hakuna mtu mwingine huyu aliyekuwa anafanya vizuri sana aendelee. Charles Misango, wewe unasemaje kuhusu hilo? Sande nimetangulia ni kusema kwamba hata baadhi ya watu viongozi ambao wapo ni kwamba walisukumwa, walisukumwa na watu kutoka pembeni mwao ambao waliwaaminisha kwamba ni wewe peke yako na we, na viongozi ambao kwa kweli wengine ambao hawana busara walijiona wakafikiria, wali waka hayo ndo maoni ya wananchi. Lakini mi nishukuru Mungu kwamba katika nchi yetu ya Tanzania na hasa nimshukuru, mshukuru Rais John Pombe Magufuli aliliweka moja kwa moja wazi wazi jambo hilo kwamba hapana, aliapa kuilinda katiba na hivyo atailinda katiba na muda wake ukiisha ataondoka. Na hakuwaishia tu hapo hata alipokuwa Arusha, wakati anasimikwa askofu mkuu wa jimbo kuu Katoliki la Arusha. Eh, eh, askofu Amani alilisema wazi kwamba, na mimi akimsifia aki askofu eh, Josephat alisema na mimi natamani, ni ni muda wangu ukiisha niondoke mapema ili nipumzike ili nione wengine wanafanya kazi. Hiyo ndio aina, pamoja na changamoto zetu kama nchi. Of course nchi haiwezi kukosa changamoto zozote, hasa tunapopita katika hatua moja kwenda sehemu nyingine. Hiyo ndio aina ya, ya, ya, ya mtu ambaye tunamtaka anayeheshimu kila alichoshika kwa mkono wake akaapa. Na ngoja niwaambie wasikilizaji, wakati mwingine viongozi wanapata laana kwa sababu wanachika vitabu vitakatifu na kwa vinywa vyao wanaapa kuheshimu, lakini kesho yake wanageuka, wanakana. hiyo ni la na kama kiongozi anaongoza kwa kwa kulaaniwa, taifa litaenda wapi? Unakuta hata hawa wanao shauri ni hivi, ukipitia historical background yao hawakupitia hata katika vyombo vya uongozi, hawajui tu. Sitaki kusema yule mbunge aliyesema, lakini hata nikimchambua amewahi kuwa kiongozi wapi? Amepitia wapi? Mi nimewahi kuwa kiongozi katika ngazi za umoja wa vijana Nilipikwa, unapikwa, unaangaliwa, je unayo maadili ya kuwa kiongozi, utasimamia kile ulichoapa. E, unaweza ukateleza katika safari, lakini leo hii labda niseme kwa ujumla, ukiacha labda Tanzania, ambako rais wetu amesema moja kwa moja, na mi sitegemee kama kuna na tangu amesema, unaona wote wamenyamaza, hakuna tena aliyesema. Lazima kiongozi wa nchi ujiheshimu, uheshimu kile ulichoapa na ukishikilie, kwa sababu ukifanya vizuri, sande Kesho na kesho kutwa watakurudisha tu, ukitaka, haitakuwa na shida ya nini. Madaraka utamu wake, uache wakati watu wanapenda pale ulipoishia, wengine waje wachukue kijiti, warekebishe yale uliyofanya, na uongozi sio wa mtu. Shida ambayo tunaipata katika nchi nyingi za bara la Afrika ni kwamba tuna ombwe kubwa la uongozi, tabaka la uongozi katika nchi nyingi za Afrika nyingi mno, ni kwamba hatuna, tuna watu wanaoitwa watawala ambao wanasahau wanaona uongozi ni taasisi ya familia ni taasisi yao. Kwa mtu mwingine akitaka kukukosoa, mara moja unakasirika, mara moja unaona ni adui, mara moja unataka kujihami, na hivyo wale ambao hawajiamini wanapokuchochea kwamba wewe ndio bora, wewe ndio bora, na kiongozi ambaye hawezi kufikiri sawasawa anaona kwamba ni sawa, na matokeo yake, labda wasikilizaji wapitie ni aibu kubwa sana kuja kuondoka madarakani wakati watu wanakuzomea. Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe alidanganywa hivyo hivyo na waliokuwa pembeni yake. Leo ni wale wale waliokuwa wakimsifia, alipoondoka ni hawa hawa walioandamana wakishangilia kuondoka kwake, lakini ni wale wale walioandamana wakitaka aendelee kuwa rais. Na ni rais nadhani wanne kutawala kwa miaka kama sikosei, tawala zaidi ya miaka thelathini na mbili wakati Haile Selasi ndo anaongoza katika nchi za Afrika kwa kutawala miaka arobaini na mbili arobaini na nne akifuatiwa na Gaddafi, na, na ambaye alitawala miaka mingapi? Miaka arobaini na moja Sasa hatuhitaji, kwa nini kiongozi ufike mahala uondolewe kwa kuzomea hata na watoto wadogo? Kwa nini usikae kwa furaha kama ambavyo tunaona marais wengine? Sasa hivi rais wetu kwa mfano mstaafu JK anatembea akiwa uhuru na akipita mitaani wanamshangilia. Ndo tunataka viongozi wa nchi wafike ah, mahala waheshimu kile walicho hapa Asante sana Charles Mesango, mchambuzi kutoka kule nchini Tanzania. Lakini mm. kabla hatujaendelea, Bwire, nitakwenda kuuliza swali moja kwa wachambuzi kwamba kuna baadhi ya nchi au wale wananchi unakuta wakizungumza katika mjadala yao binafsi kwamba pengine mm. baadhi ya nchi wale ambao wanaongoza wanafanya kazi nzuri kwele, na wanapendwa kwele, na wanaona kwa nini kama wakipiga kura wakataka ule mtu endelea asiendelee. Kuna tatizo gani? Lakini pia kuna hoja mm -hmm wakati ule mtu ambaye amesifiwa na kusifika anafanya kazi nzuri, anapoanza kubadilisha katiba na yakatokezea machafuko, alivyosema mmoja wa wachambuzi kwamba hata DRC kanisa liliingilia kati, nafikiri amekuwa Charles Misango, kanisa no. likatoa sauti. Wakati kuna machafuko, wakati mambo yamekwenda mrama, hawazungumzi lolote, hata kama wapo katika muungano mmoja unaitwa muungano wa Afrika. Sasa swali langu linakwenda kwake Profesa Gilbert, Profesa Namwamba, Fulbert Namwamba, upo muungano wa Afrika. Muungano unakuja kulaani tu kwamba haya machafuko yaishe, twende Arusha tufanye akodi, tupata amani, twende Tanzania, twende Uganda, Mseveni chukulia nafasi umalize mgogoro wa Burundi na na na wapi, tukuje huku na huku na huku, lakini baada ya huyu kuondoka, mwingine anachukua kipande kile kile cha nyama kilichoangushwa kilicho na huyu ama kilicholiwa kikasalia. Mm. Je, inakuwa ni muungano wa kuweza kuangalia anafanya nini na mimi nianze, ama ni muungano usiokuwa na muhimu wote kwa viongozi hao? Huwezi kashifu jambo baya. Huu muungano mimi huuita mbwa asiye na meno, na huita mbwa asiye na meno sababu huu muungano unaangalia watu binafsi, unakuza watu binafsi, unashikilia watu binafsi lakini kusema kweli nchi ambayo imepevuka haitegemei watu binafsi. Nchi iliyopevuka inahitajiwa itegemee mfumo, itegemee mikakati na iwe na mipangilio. Basi nchi ikishapevuka iwe na mfumo, uwe umeandikwa kwa katiba, mikakati ya kufuatilia katiba hiyo, na mipangilio ambayo mmoja akitoka mwingine aingie. Hatuhitaji Umoja wa Mataifa au Umoja wa Afrika au umoja wa kitu kingine kuja kuangalia kiongozi binafsi na kusema aendelee, ni kuwa ule mfumo umewekwa pale pale. Na wakati wa Afrika wataona kuwa kila nchi ikiwa na mfumo na waheshimu mfumo, wala sio mtu binafsi, tutakuwa tumepevuka kidemokrasia. akola mazima muungano wa Afrika na muungano wa UN umoja wa mataifa, wakati ambapo kunatokezea mzozo, unakuja unasema tunawapa ulinzi. Wakati huu ulinzi unapotolewa, waliopo wanaendelea wanafanya mabadiliko yao. Mmoja wa wale ambao wameandika kwenye ukurasa wa Facebook kutoka nchini Congo, kidogo nitasoma ujumbe wake baadaye, akaeleza kwamba inaonekana wanakuja kuwalinda wale ambao wanabadili sera za raia. Je, miungano hii miwili unakubaliana naye Profesa na, e na Mwamba, ama mtazamo wako tofauti na mtazamo Mi, uh, miungano hii miwili kwanza, nitaanza na muungano wa, wa Umoja wa Afrika. Unakuta kwamba ni muungano wa wa- viongozi wa ambao wana dosari zao, wana kasoro zao. Kwa hivyo inakuwa vigumu kusema kwamba muungano utamkosoa mmoja, kwa sababu kila mmoja akijaribu kumnyoshea kidole, alafu na we watamkumbusha kwamba kwako poj, jamani, uh, mambo vilevile vile ni yale yale. Kwa hivyo unaona kwamba ni muungano ambao hauna hauna, hauna kwa Kiingereza anasema moral authority, yani hauna ile nguvu na vile vile majilya kusema kwamba utakosoa. Alafu ukiangalia muungano umo, wa Umoja wa Mataifa na inataka kusema kwamba ni muungano wa watu ambao hawako sawa, kwa sababu wale wazungu pale pale watakuwa wanafata masilahi na matakwa yao wao. Hawaji wa, wa, kutenda haki, lakini wanachoangalia masilahi yao na matakwa yao yako wapi. Ikiwa yule ambaye anatetea masilahi yao na matakwa yao ndiye anayenyanyasa haki za binadamu, watamunga mkono. Kwa hivyo unaona kwamba miungano hiyo imepoteza ile, nilisema kwamba imepoteza ile imepoteza lengo la kuhakikisha kwamba wanalinda binadamu, wanahakikisha kwamba binadamu popote walipo wanaishi kwa ile hali inayofaa ya kuwaheshimu na kuwapa kile wanachokitaka. Kwa hivyo, mi ningesema kwamba kinachostahili ni ku kuomba au ni kuhakikisha kwamba wakati wa uchaguzi au wakati wa mapinduzi yote ya namna yote ile, watu wahakikishe kwamba wanawatafuta viongozi wale ambao wanaipenda nchi yao, viongozi wanaowapenda watu wao, viongozi ambao wana maono ya kuhakikisha kwamba nchi yao inabadilika na inakuwa na amani ya kudumu. Asante sana mchambuzi ya call amazima kutoka hapo Kampala, Uganda. E, moja kwa moja kipindi live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America. Moja kwa moja e, tukisikika kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com vile vile kupitia Facebook ya VOA Swahili. Basi kama nilivyosema hapo awali, Bwire, kuna wengi sana ambao hapa kwenye Facebook wanaendelea kutuma e, maoni hao. Basi tuingie moja kwa moja, nianze naye huyu ni Eugene Bilahama. Anasema yeye yuko kule Bukoba mjini anasema kwamba inatakiwa hawa viongozi wa Kiafrika wasome nyakati na kuachia raia wengine wenye uwezo waweze kupata kutawala, maana cheo ni dhamana, vilevile ni taasisi, kila raia ana haki yake. Fadili Falinga anasema watawala wengi wa Afrika wengi wanabadili katiba, wengine kwa ajili ya tamaa au ya uroho wa madaraka, wengine ni kwa ajili ya usalama wao kwa sababu kuwatesa wapinzani wao kisiasa na kupora mali za nchi. Watawala wanafikiri akipoteza mamlaka wanaweza kumfungulia mashtaka au kufilisiwa mali. Haya, huyu naye ni King Majuto, yuko Geita, anasema viongozi au watawala wanapaswa kuheshimu katiba za nchi zao na kuacha kujiongezea muhula wa kusalia madarakani. Lazar Nadewa anaamua kupongeza mjadala, nashukuru sana vioe kwa fursa. Haya, huyu ni Gama Joseph Kiwio, yuko kule Iringa, anasema, jamani, Afrika viongozi bado wana uchu wa madaraka na wamekuwa wakijiundia sheria ya katiba kwa dhumuni hilo moja tu la kusalia madarakani. Pius Dankala anasema anatoka Dodoma kwamba anapinga kwa nguvu zote kitendo cha chama tawala cha Burundi CNDD FDD kurekebisha katiba kwa lengo la rais Pierre Nkurunziza kusalia madarakani mpaka mwaka 2034 hivi waafrika ni nani aliyeturoga kweli haya kazi kweli kweli endeleeni kutuma maoni yenu kwenye voa swahili facebook <laughs> haya matangazo yanaendelea moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika naona nimulize hapa sasa e, mchambuzi charles misango pengine katika haya ambayo mengi tumeyasikia yakizungumzwa e, viongozi kutaka kusalia madarakani na wengine wakitaka kutumia nafasi zao e, zile za kupendwa. Umetaja hapa baadhi ya viongozi ambao wameombwa kubaki madarakani, mfano mzuri inafahamika, hata e, Kenyatta alitajwa vilevile. Ametaja kiongozi, namtaja kiongozi wa Tanzania wa kwanza, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, ambapo alipofika wakati wake anataka kung'atuka, wakaambiwa Mwalimu, tunakuomba uendelee, maana hmm, hakuna mtu mwingine kama wewe. nalimlisikia Nyerere Kikwete pia akasema madaraka matamu, lakini muniruhusu niondoke, nimezeeka, miaka kumi, nimetosheka, hacha niondoke, niende zangu. Lakini kuna wale wataki kwenda, kuna wale wataki kwenda hmm, au kama unavyosema wenyewe, wanasema kwamba wengine wanakwambia sio kwamba wamekataa kuondoka kwa lakini wameumbwa katiba <laughs> na wamefanya, eh, na wameenda kwenye njia halali ya kufanya kura, kwa sababu hii sio kwamba ni njia ya kutengeneza, ni njia halali mm-hmm, ya kufanya kura ya maoni mm-hmm. Sasa labda tuongee na wewe Charles Misango, unapokuwa umekaa chini umetengeneza kura ya maoni, umekaa na wananchi wako, hatua hii umuhimu wake ya katiba, wacha tu kusema kwamba hawa viongozi wanaongoza madarakani, lakini tuangalie huu muhimu wa hii katiba ya kura ya maoni uko vipi? Hatua zake ni zipi? Umuhimu wake ni upi? Na unafanya kazi namna gani unapokuja kusema kwamba tunafanya kura ya maoni kuhusiana na swala fulani, na swala hilo pengine likawa kama hivyo uongozi, mhula wa madaraka. Sande na, nataka niseme wazi kabisa kwamba kula ya maoni katika baadhi ya nchi tulizozishuhudia ni kini macho tu. Kwa mfano, kwa mfano, bahati nzuri jana nilikuwa na wasikilizeni E, no, nikiwa njiani narudi nyumbani. uh -huh. Angalia angalia kilichotokea Burundi, kwamba kuna baadhi ya vijana wa chama tawala walikuwa wanawatisha watu kwamba wale wako upige kura ya hapana. Tutaku, tutakufanyizia utaona. Sasa ile sio kura ya maoni, ile ni lazimisha, ile ni danganya toto. Na una ungefika mahala hivi kwenye kampeni kama rais angesema jamao, mnanichagua lakini mbele ya safari ninalenga kufanya moja mbili tatu kwamba kutakuwa na kura ya maoni ya kuongezea muda. Hayo waliyatamka wakati wa kampeni, lazima mtu asimamie yale, kwamba sisi unauza sera e, kwamba mimi nitakuwa madarakani kwa miaka kadhaa ya muhula wa kwanza, lezie wa miaka minne, miaka mitano, miaka sita, nitafanya moja, mbili, tatu. Na mtu anayejiheshimu mfumo wa chama chochote kile cha siasa na mfumo wa katiba wa nchi yoyote inayojiheshimu, lazima kila kiongozi ajue kwamba mimi ninasimama hapa kwa kuruhusiwa na katiba hii. Mimi natangaza sera zangu hizi kwa wananchi, na waheshimu wananchi, wale waliokuambia, waliosikia walioona kwamba hakika, labda Sande au Kenneth, umetushibisha na sera yako hii. Kwa hiyo wananchi wanakupa madaraka, wakiamini utasimama katika yale uliyoyatamka kwa kipindi cha kwanza, na wakiona umefanya vyema, watakurudisha kipindi cha pili, na kama katiba yenu inaruhusu vipindi vitatu, ina maana watakurudisha kipindi cha tano. Unakikisha kwisha. Sasa unapofika katikati ya safari sisi huku, kuna kuna watu fulani wanasema unabadilisha gia angani. Hawawezi kukuelewa, huwezi kueleweka. Kwa maana nyingine, tunahoji uhalali wa yale ulioyatamka. Lakini twende mbele zaidi, na hata sasa kura hii ikibadilika, tunahoji pia uhalali wa hayo utakayoyasimamia, kwa sababu ni tayari umeshatuonyesha kwamba rangi yako wewe ni kinyonga, una rangi moja, leo utasema hiki, kesho utasema kile. Ni kiongozi usiyefaa, ni kiongozi usiye stahili. Ni afadhali ukaachia ngazi ungali mapema. Ndicho ambacho sisi tunakiona, mimi nachokiona katika uongozi. Lakini niungane na profesa ambaye amesema, wakati mwingine sisi wananchi tufike mahala, tuwache ushabiki, tusimamie, kwa sababu kiongozi anayekuja mm, anakuja kwa ajili ya roho yako, kwa ajili ya uhai wako, kwa ajili ya maisha yako na kizazi kinachokuja. Nimetoa mfano mdogo, fikiria vita wakati huu no. Kurunziza baba yake anauawa, yeye alikuwa bado anasoma. Wakati ndugu zake wanauawa katika vita ile, yeye alikuwa ni mwalimu wa chuo kikuu pale Burundi, wakati majeshi yanakuja kuvamia chuo kikuu na kuwatafuta Wahutu na kusababisha kifo cha mtangulizi wake eh? Yeye alikuwa wapi? Alikuwa ni chuoni. Fikiri ule uchungu wa kupoteza ndugu zake, akalazimika kujiunga jeshini walau kukomboa. Basi tungetegemea afike mahala, atambue madhira, majanga, maumivu ya kumwaga damu, na hivyo asingeota hata ndoto ya kubadilisha. Lakini ngoja tuulize, niungane na wengine no. Leo sawa, unakuwa Sunday kwa mfano, samani ni tu mfano mm -hmm. Sunday Shomali unakuwa ni kiongozi mzuri na tunakupenda tunabadilisha katiba uendelee. Nani ameongea na Mungu kwamba utaendelea? Je, leo kwa katiba ile anakuja Chazi Misango dikteta ambaye ameruhusiwa kufanya vipindi vitatu? Hebu niambie, wale walioandamana kwa sababu Sande Shomari ni kiongozi mzuri na wamemruhusu vipindi vitatu, anakuja Chazi Misango dikteta ehe, hivyo vipindi vitatu wataishije? ko lazima wananchi, lazima chama kinachoomba ridhaa ya wananchi kiheshimu na ujumbe mzito. Sana sana sana sana, Charles Misango, mm subiri hapo -hmm. Kipindi live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, moja kwa moja eh, kutoka hapa Washington DC. Basi kwenye line ya simu kama nilivyosema, Bwire tayari kuna wasikilizaji wengine wakushapiga hapa, mpaka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maeneo ya Bukavu, kwako Kalunga, karibu, Kalunga Jean karibu, utupe maoni yako. Amerika, ni Kalunga Mazi kutoka Bukavu, ni mashariki mwa Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Congo. Mchango wangu kwa viongozi wa Afrika kubadili katiba ya nchi ili wasalie madarakani, mimi naiona kama ugonjwa wa viongozi wa Afrika, pia wananchi wote kwa ujumla, ni kama vile wananchi wa Afrika, pia viongozi wa Afrika wananchi wanayo ile hamu ya kubadilisha viongozi wao, lakini sasa wananchi wenyewe wa wa hawana kulilia hapo. Awali wananchi walikuwa wakifanya maandamano ili kuwashinikiza viongozi wao kuachilia madaraka, kila mtu lwake kufika mwisho kikomo aweze kuachiliwa na uchaguzi uweze kufanyika, lakini kwa sasa wananchi wote ni kama vile wameachiliwa na mizazi. Mizazi ni nani ya wa wananchi wa Afrika? Mizazi ni wale viongozi wa Jumuia ya Umoja wa wa Mataifa, pia umoja wa Afrika, nakini, hawa Afrika mba mba wa mbake wa mbake lakini hawa wanesiala ile wanalifumbia macho. Sijawahi kusikia ama kuona kiongozi wetu wa Afrika ambayo anabadili katiba ya nchi yake ili abakie madarakani sauti ya umoja wa mataifa ikitokea na kuaziri kiongozi, lakini tunabaki tukisikiliza hukumu kwenye redio kuwa wanatoa wanamshinikiza ili kuanzisha uchaguzi na kubadilisha katiba ya nchi, lakini ukiangalia vitendo, mara nyingi tunapiga jicho Burundi. Burundi katiba ilibadilishwa bila hata viongozi wa Ulaya na viongozi wa Afrika kuingilia kati. Tunapiga jicho Rwanda, katiba ilibadilishwa bila viongozi wa Ulaya na viongozi wa Afrika kuingilia kati. Yaani, mikutano hii ya Umoja wa Afrika na viongozi wa Ulaya inakuwa kama ni kujiburudisha tu, lakini baraza la Umoja wa Mataifa alichukua kwa kubadilisha hata tunanleja hapa, tunadhani katiba inaweza kubadilishwa hata kesho, na hatutaona yeyote mzee ambaye tunaweza kulilia ambayo ni umoja wa Ulaya na umoja wa Afrika. Haya wanabaki tu ni kusumbua raia, na hii ndio inavofatia viongozi wa Afrika nguvu ya kubadilisha hii katiba ya nchi zao, maana kila mmoja anaangalia mfano kwa mwenzie na kila mtu ana mshirika wake. Ay, haya ay, mm -hmm. <laughs> Kalunga Jinu, nashukuru sana kutoka Bukavu DRC, kwako kwa Kabura Samuel ukiwa Bujumbura, Burundi. Kwa jina naitwa Kabla Samueli ni niko uh, uh, Bujumbura. Viongozi wa Afrika wakibadilisha katiba huwa huenda kunatokana na jinsi namna wananchi wanavyoamua. Tuseme kwa mfano, kama kwetu hapa Burundi watu wakiamua kubad, tuliamua kubadilisha nanii kubadilisha katiba ni kutokana na wananchi. Wananchi wenyewe ndio waliamua hii katiba ibadilishe kutokana na nyakati tulizonazo, na wakikataa wamekataa, na wakikubali wamekubali. Asante sana Kabura Samuel kule Bujumbura, Burundi. Umesikia mambo. Wakikubali wamekubali, wakikataa wamekataa. Haya, wachambuzi wetu mumewasikia, wasikilizaji wetu mumewasikia, kutoka kila mmoja kwa muda mfupi tu kabisa. Akola, mazima yako ya mwisho kuhusu mabadiliko ya katiba yanayofanywa na viongozi ambao muda wako unamalizika wanahisi tunahitaji zaidi ni upi? Eh, kubadil... Maoni yangu ni kwamba kubadilisha katiba si tatizo, lakini tatizo ni kwamba hayo mabadiliko yanamfaidi ya nani? Yanamfaidi kiongozi au yanawafaidi watu? Charles Misango, kwa muhutasari kabisa, Charles Hebu waige mfano mzuri wa Tanzania. E, pamoja na changamoto zetu, lakini tunashukuru kwamba viongozi na hata vyama vyote vya siasa vinaheshimu muda, vinaheshimu kila ambacho waliapa walipokuwa wakiomba ridhaa na waliapa walipokuwa wakikabidhiwa madaraka ya nchi. Nadhani tukienda hivi tunaweza tukafika mbali. Profesa Fulbert Namwamba. Ah, mimi nasema halali sio haki. Apartheid ilikuwa halali, ukoloni ulikuwa halali, lakini haukuwa haki. Kusema kuwa mbuzi watatueleza kuwa fisi aendelee au kuku watatueleza kuwa mbweha aendelee, mi sikubali. Ada ya mja hunena, muungwana ni kitendo. Baba Mtakatifu Benedikto alipomaliza awamu yake alikuja akakabidhi uh, ukubwa kwa, kwa Baba Mtakatifu Francis. Wendo mwongozo tunatakiwa tufuate ada ya moja kunena, muungwana kitendo. Asante sana. <laughs> na washukuru sana sana wachambuzi wote mlioshiriki kwenye mada yetu ya leo eh, kutoka kule nchini Uganda, mchambuzi Acol Amazima, hali kadhalika kutoka upande wa Tanzania, Bwana Charles Misango eh, na kutoka hapa Marekani, chukuu cha Maryland, Ocean City, Profesa Fulbert na Mwamba kutoka hapa studio, tunashukuru sana kwa wale pia waliotupigia simu, mlioshiriki kwenye Facebook. Mwendelee kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ikigonga e, hapo saa tatu kamili za usiku. Mda wa nusu saa kutoka sasa, mtasikiliza kipindi cha Kwa Undani na kiwa naye Idi Ligongo. Hivi sasa kutoka hapa studio, ni mengi ambayo yamezungumza na pia nawashukuru wote walioshiriki. Mimi jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni Kenes Bwire kwa dhati sana na kushukuru kwa muda wako basi wote tunawambia, wote ni usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC.