Ni saa tatu usiku majira ya Afrika Mashariki, sawa na saa mbili usiku majira ya Afrika ya Kati. Karibu tena mpenzi msikilizaji, huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni mimi Patrick Nduimana. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba Marekani na Korea Kaskazini bado zinafanya maandalizi ya kufanyika mkutano baina ya viongozi wa nchi hizo mbili, licha ya kuwepo misimamo mikali kutoka pande zote mbili. Rais Trump hata hivyo amekanusha madai ya mshauri wake kwamba Marekani itatengeneza mkataba mpya na Korea Kaskazini kuhusu nguvu za nuklia baada ya mkataba wa mwaka 2013 na nchi ya Libya. Mshauri wa Rais Trump kuhusu usalama wa taifa John Bolton amekasirisha viongozi wa Korea Kaskazini kufuatia matamshi yake makali kuhusiana na uwezekano wa kuharibu silaha za nuklia za Korea Kaskazini na kuwafanya viongozi wa Korea Kaskazini kutishia kufutilia mbali mkutano huo. Akizungumza na waandishi wa habari akiwa pamoja na mkuu wa NATO mnamo siku ya Alhamis, Trump amekiri kutokuwa na uhakika iwapo mkutano kati yake na kiongozi wa Korea Jong, Kim Jong Un utafanyika. Shirika la Afya Duniani WHO limesema kwamba limeongeza tathmini yake ya hatari katika afya ya umma nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutokana na hatari ya maambukizi ya ugonjwa wa ebola kuongezeka kwa kiwango cha juu zaidi katika ngazi ya taifa. Hii ni baada ya kuthibitisha maambukizi mapya ya ebola katika mji wa Mbandaka wenye wakazi zaidi ya milioni moja ulioko kaskazini magharibi mwa mkoa wa Ekuater. Shirika la afya duniani limesema kwamba limewatuma wataalamu wa afya 30 kushughulikia tatizo hilo katika mji wa Mbandaka ambako ugonjwa huo uliripotiwa mapema mwezi huu. Hadi kufikia sasa visa 44 vya maambukizi vimethibitishwa na vifo 23 kuripotiwa. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matokeo ya awali ya kura ya maoni kuhusu mabadiliko ya katiba nchini Burundi ambayo anaweza kuendeleza utawala wa Rais Pierre Nkurunziza hadi mwaka wa 2034 yaonyesha kwamba wanaunga mkono kura hiyo wameshinda katika mikoa 14 kati ya 18. Matokeo ya kura hiyo yaonyesha kwamba upande wa Nkurunziza umeshinda katika ngome za chama cha upinzani hasa mjini Bujumbura na kusini mwa nchi hiyo. Wanasiasa wa upinzani wamekataa matokeo hayo na kudai kulikuwa na wizi wa kura asilimia 90 ya wapiga kura wanaripotiwa kushiriki uchaguzi huo. Kura hiyo imefanyika miaka mitatu baada ya rais Nkurunziza kutaka kuwania muhula watatu madarakani na kuiweka nchi ya Burundi katika mzozo na machafuko ya kisiasa yaliyosababisha vifo vya watu elfu moja mia mbili na kuwacha laki nne bila makazi. Wachambuzi wanasema kwamba kura hiyo kuhusu katiba inafanya makubaliano ya amani yaliyosainiwa mjini Arusha ya hapo mwaka elfu mbili kukosa maana yoyote. Na mkuu wa idara ya kushughulikia haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa ameikosoa Israel kuwa inakiuka haki na ni mkandamizi wa haki za binadamu za watu wa Palestina. Zaid Rad Al Hussein, katika kikao maalum cha Umoja wa Mataifa kujadili hali ya kibinadamu inayoendelea kuzorota katika maeneo wanaoishi wa Palestina, Amesema kwamba watu milioni moja na laki tisa katika ukanda wa Gaza wanalazimishwa kuishi katika mitaa duni tangu wanapozaliwa hadi wanapokufa. Kikao hicho maalum cha wa Umoja Mataifa kinaweza kuunda jopo maalum la uchunguzi kuhusu machafuko yaliyotokea kwenye ukanda wa Gaza wiki hii na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 60 na kujeruhi wengine 27. Kati ya waliokufa ni akinamama na watoto akiwemo mtoto mwenye umri wa miezi minane. Hadi hapa ndipo mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini matangazo ya vio yanayoendelea, mtaendelea naye mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi kwa undani. Hadi hapa na wageni, nikiwatakia wikend njema. kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, ukiwa ni muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo katika Kwa Undani tutaangalia e, vuta ni kuvute ya mkutano unaotarajiwa baina ya Marekani na nchi ya Korea Kaskazini, mkutano ambao umepangwa kukutanisha viongozi wa nchi hizi mbili, ambapo juma hili Korea Kaskazini ilitishia kujiondoa katika mazungumzo mara baada ya kauli ya mshauri wa mambo ya usalama wa rais wa Marekani. Na katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani hii leo tutaangalia siasa za jiji la Nairobi, hasa mara baada ya gavana wa jiji hilo kutangaza kumteua kaimu wa gavana ambaye ni mwanasheria Miguna Miguna kukuletea kipindi hiki naitwa Idi Ligongo, kuwa nasi mpaka mwisho wa kwa undani. Naam, karibu katika kwa undani. Rais wa Marekani Donald Trump jana Alhamisi alipozungumza na wanahabari juu ya mkutano wa Marekani na Korea Kaskazini amesema kwamba maafisa wa nchi hizo zote mbili wanaendelea kufanya maandalizi ya mkutano wa kidiplomasia ambao umepangwa kufanyika mwezi ujao, licha ya Pyongyang kutishia katika siku chache zilizopita kujiondoa kwa sababu ya kile ambacho kinaelezwa kwamba moja kati ya maafisa wa ngazi ya juu wanaomshauri rais Donald Trump kutishia kwamba pengine Marekani ingeweza kutumia mfumo ambao ulitumika katika nchi ya Libya, hali ambayo ilisababisha kuondoka madarakani kwa nchi hiyo ya muda mrefu uh, Muammar Ghadafi. Hali hiyo ambayo uh, imetokea, rais Donald Trump hapo jana, yeye amesisitiza kwamba haoni sababu ya kutumia mfumo huo. Uh, kauli ambayo inakinzana na yule ambaye anamshauri katika masuala ya usalama uh, katika ikulu ya Marekani John Bolton lakini hali hii hiyo ikiendelea, dunia hivi sasa inaendelea kusubiri kuona kile ambacho kitatokea, kwani Marekani kupitia uh, rais wake Donald Trump imeeleza bayana kwamba inataka kuiona nchi ya Korea Kaskazini ikiachana kabisa na silaha zake za nyuklia pamoja na kuondoa vinu vyake vya kutengeneza silaha hizo za nyuklia, sambamba na silaha zozote zile za kemikali. Na endapo itafanya hivyo, basi Marekani imeeleza kwamba itakuwa ni eneo ama uh, kitu chema kabisa kufanywa na nchi ya Korea ya Kaskazini. Katika laini ya simu tunaye Profesa David Monda kuzungumza hili na kuangalia je, mkutano huu utakwenda kama ulivyo na kauli hizi za viongozi hawa eh, hasa rais wa Marekani kutofautiana na mshauri wake wa masuala ya kiusalama Kulikoni, kuna nini hasa ambacho kinaendelea sasa? Uh, Profesa Monda, moja kwa moja tukianza kuliangalia hili swala uh, je, kwa mazingira yaliyopo, mkutano upo ama haupo? Nafikiria ya kwamba kwa wakati huu mkutano upo, lakini ni lazima tufahamu ya kwamba uh, hizi patashika, vuta ni kuvute, kati ya Korea Kaskazini na Marekani yamekuwa yakiendelea kwa miaka mingi, na ni ile hali ya kidiplomasia. Upande wa Korea Kaskazini wanavuta upande wao kwa maslahi yao, na pia upande wa Marekani pia wanavuta upande wao kwa maslahi yao. Lakini nafikiria kwamba um, siku zijazo kutakuwa na mkutano kati ya bwana Trump na uh, rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na kwa hali ambayo imeshajitokeza, uh, mshauri wa masuala ya usalama wa rais Donald Trump alizungumza uh, bayana kwamba akinukuliwa uh, na vyombo vya habari vya hapa kwamba pengine utaratibu uliotumika Libya unaweza ukatumika uh, kwa nchi ya Korea Kaskazini endapo haitokubaliana uh, na yale matakwa ya Marekani tofauti hizi zinakuja, ni kwamba uh, hakuna mawasiliano baina ya rais na mshauri wake, ama ni nini hasa? Nafikiria ni ile hali ya kuwawekea uh, wanadiplomasia wa Korea Kaskazini ile chenga uh, wa Marekani upande wa bwana Trump, na na uh, wanadiplomasia wa Marekani wanajaribu kuwavua ile chenga uh, wanadiplomasia wa Korea Kaskazini. Tusisahau ya kwamba haiwezi uh, uh, wadadisi au wachanganuzi wa upande wa Marekani hawawezi kuongea kabla kupata idhini ya bwana Trump kwa hivyo nafikiria kwamba Marekani inajaribu kuonyesha kwamba uh, kwa vyovyote maslahi ya Marekani yatakuwa mbele na Marekani itajaribu njia zozote uh, liwe liwalo, ili maslahi ya Marekani yaweze kupewa kipaumbele lakini kuna wachambuzi mbalimbali mbali wa dunia, hasa kutokana na kauli ya uh, huyu bwana John Bolton kuweka bayana kwamba pengine utaratibu uliotumika uh, kuangamiza silaha za maangamizi za Libya ndio utaratibu ambao angependa kuona unatumika kwa Korea Kaskazini, na mara baada ya hapo Korea Kaskazini wakaonekana kutishia kujiondoa. Jana tunamsikia Rais Donald Trump akisema kwamba, uh, mfumo uliotumika Libya si sahihi kuendelea na hawa na mpango nao katika kutekeleza swala hili na Korea Kaskazini. Wachambuzi wanaona kwamba pengine hapa, eh, kuna kila namna kwamba Rais Donald Trump anabadilisha mtazamo wake mara baada ya kuona Korea Kaskazini wanatishia, kwa sababu kama mshauri wa mawasiliano wa ikulu ya Marekani hawezi kutoka hadharani kuzungumza kitu ambacho kwa namna moja ama nyingine rais ama ikulu haina baraka juu ya uh, matamshi yake. Hapo ni sawa kabisa, lakini uh, ni lazima tukumbuke ya kwamba hali ilivyokuwa Libya ni tofauti sana na hali ilivyo Korea Kaskazini. Libya ipo uh, Afrika Kaskazini, mazingira yake ni tofauti sana na yale ya Korea Kaskazini. Korea Kaskazini inapakana na Uchina, inapakana na Urusi, na haya ni madola makuu. Uh, ile hali iliyokuwepo Libya ni tofauti sana na ile hali ilivyo Korea Kaskazini. Jambo la pili ni kwamba pia Korea Kaskazini ina silaha za kinuklia uh, na imepakana pia na Korea kusini ambayo ni taifa rafiki sana uh, wa Marekani. Kwa hivyo ni mazingira tofauti, na haya ni matishio ya kidiplomasia, ni zile chenga uh, wanadiplomasia wanazozifanya. Lakini nafikiria kwenda mbele, ukiangalia historia kati ya mataifa haya mawili ni kwamba uh, chenga hizi zimekuwa zikifanyika, lakini nafikiria kwenda mbele uh, kutakuwa na mikutano kati ya bwana Trump na rais wa Korea Kusini na pia Korea Kaskazini, na itachukua muda, sifikiria itakuwa ni mwezi mmoja, huenda ikawa ni miaka, na kutakuwa ni vuta ni kuvute zaidi siku za mbele lakini kile ambacho uh, kinaonekana mpaka hivi sasa, Korea ya Kaskazini tayari ameshafanya mikutano miwili na nchi ya Kenya, halikadhalika mkutano mmoja na rais wa Korea ya Kusini, jambo ambalo limeonekana kwamba ni la kihistoria kabisa. Ni uh, nini hasa ambacho kinaashiria kwa mikutano hii ambayo imekuwa ikifanywa na Korea Kaskazini, mikutano ambayo uh, miaka miwili mitatu iliyopita Uh, pengine usingeweza kuona kwa kwamba Korea Kaskazini inakaa meza moja na Korea Kusini, japokuwa e, China ni washirika wake, lakini mikutano ilifanyika kisiri. Na hivi sasa mkutano huu wa Marekani ambao utafanyika Singapore, mwelekeo wa Korea Kus Kaskazini hasa e, katika kufanya hii mikutano, nia yake e, umefuatilia masuala haya kwa kipindi kirefu sana, ni nini ama yanaashiria kitu gani? uh... Kimsingi inaashiria ya kwamba uh, uh, wanadiplomasia wa Korea Kaskazini wameamua ya kwamba wana silaha za kinuklia, wana ile bomu ya kiatomiki, wamekuwa wakifanya majaribio Uh, mingi sa, hata siku za nyuma, miaka ya nyuma, enzi za Rais Clinton, enzi za Rais Obama, enzi za Rais George Bush. Kwa hivyo kwa upande wao wanaona kwamba wanaweza kujihami kwa silaha za kinuklia, hawawezi kuvamiwa vile uh, Muammar Gaddafi alivyofanyiwa uh, kule Libya. Jambo la pili pia ni kwamba vikwazo vya kiuchumi pia vinabana uh, Korea Kaskazini. Uchina imeendeleza uh, vikwazo hivi pia na Urusi. Na jambo la tatu ni kwamba uh, Bwana Trump haaminiki. Uh, kwa uh, wadadisi upande wa Korea Kaskazini huenda akaamua ya kwamba ataanza uh, vita kwenye sehemu hiyo ya ya dunia. Na Korea Kaskazini pia uh, inaona ya kwamba uchumi wake utadorora, na kwa mazingira ya kivita huenda Korea Kaskazini ikajitoa na ikawa imeumia zaidi. Kwa hivyo vitu hivi vyote vitatu vimeashiria kufanya kwamba uh, rais wa Korea Kaskazini lazima aanze kufanya uh, mikakati ya kuweza kuhakikisha kwamba diplomasia, diplomasia uh, inapewa kipaumbele, lakini bado suala la kujitoa kwa Marekani katika mkataba wake na nyuklia na Iran Uh, unaweza kuonyesha kwamba pengine kwa namna moja ama nyingine eh, Marekani mwelekeo wake unakuwa vipi au makubaliano yoyote ya Marekani ambayo unaingia nayo pengine anaweza akawa si muda mrefu. Maana yake amekuja rais uh, Donald Trump ametangaza uh, kujitoa katika makubaliano hayo ambayo yaliyefikiwa chini ya utawala wa rais uh, Barack Obama. Sasa Korea Kaskazini inaingia katika mkutano huu Uh, na Marekani unadhani wanaweza wakaingia na dhana kwamba Marekani si nchi ya kuaminika, au uh, pengine anapokuja rais mwingine mwenye mtazamo tofauti na yule aliyotoka, mambo yanaweza yakabadilika. Nafikiria upande wa bwana Trump na hususan upande wa chama cha wanarepublican walikuwa hawajafurahia sana makubaliano yaliyofikiwa na wanademokrat hususan Uh, serikali ya Bwana Obama, na kwa upande wao wanafikiria kwamba uh, makubaliano hayo yaliyofikiwa na Bwana Obama hayawezi kuthibitishwa, ya kwamba uh, wanasayansi kutoka Umoja wa Mataifa kutoka mrengo, um, wa uchanganuzi wa Umoja wa Mataifa kuthibitisha hili hali za kinuklia, zana za kinuklia hawana ile nafasi ya kuthibitisha kwamba Korea Kaskazini imebomoa uh, uh, mabomu yake na zana zake za kinyuklia, na pia wana wanahisia wana kwamba huenda hata Korea Kaskazini kwenye makubaliano yaliyokuwa uh, siku za nyuma, ikaweza kurejelea zana za kinyuklia. Kwa hivyo uh, pengine ifanye chenga hivi alafu irejelee kuendelea kujenga zana hizi kwa hivyo, Bwana Trump naye kwa upande wake amesema ya kwamba makubaliano hayo ya zamani lazima yafutiliwa mbali na kuwe mwafaka mpya, falsafa mpya wa kuweza kuanza majadiliano mapya ambapo itaweza kuthibitishwa ya kwamba zana za kinuklia za Korea Kaskazini zimebomolewa na kwamba Korea Kaskazini haitarejelea Uh, kujaribu kupata zana za kinyuklia na kutishatisha Marekani na wafuasi au marafiki za Marekani hususan Korea Kusini na Japan. Asante sana, uh, Dr. uh, Profesa uh, Devin Monda kwa kutufahamisha hayo yote na kuangalia hili swala ambalo ni swala la kidunia kwa kweli. Uh, dunia nzima hivi sasa inasubiri kuona mkutano huo ukifanyika mwezi ujao nchini Singapore ambapo Rais eh, wa Marekani Donald Trump ameonyesha nia yake dhati kabisa ya kushiriki, ambapo pia katika mkutano huo wa jana amekiri kwamba maafisa wa Korea Kaskazini na Marekani wanaendelea kufanya maandalizi wa ya kufanyika kwa mkutano huo wa kihistoria kabisa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya tukirejea tukirejea tukirejea kwa undani, tukirejea tutaenda kuangalia siasa za jiji la Nairobi. nam karibu katika sehemu hii ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii e, moja kwa moja tunaenda kuangalia siasa za jiji la Nairobi mara baada ya gavana wa jiji hilo Mike Sonko wiki hii kutangaza kwamba amemteua a, kaimu wake kuwa wakili, e, Miguna Miguna ambaye yuko uhamishoni kwa kuondolewa nchini Kenya mara baada ya kufanya lile tukio la kumwapisha bwana Raila Odinga, ambapo amejikuta matatani a, mara kadhaa ambapo alirejeshwa Kanada na alipojaribu kurejea nchini humo alirudishwa tena, a, kuondolewa kutoka nchi ya Kenya akiambiwa kwamba hana uraia na alipaswa kuomba uraia tena wa Kenya. Sasa tukio hili limetokea wakati ambapo tayari e, baadhi ya maafisa wakielekeza lawama kwa gavana wa jiji hilo kwamba pengine kazi yake ambayo anaifanya imekuwa haifanyiki vilivyo katika kusimamia jiji la Nairobi ambalo ni moja kati ya majiji makubwa katika ukanda wa Afrika ya mashariki na hilo likitokea eh, watu wengi wamekuwa wakijiuliza kulikoni. Maanake gavana naibu gavana wa eneo hilo la na Nairobi eh, aliondolewa katika, uh, wadhifa huo hali ambayo ilileta tafurani ya kuwepo mazingira ya sintofahamu kwenye laini ya simu. Tunaye uh, Kennedy Wandera mwanahabari wetu kutoka jijini Nairobi. Kennedy Wandera, nini hasa ambacho kipo mpaka hivi sasa juu ya hili uh, Miguna Miguna, nini anachokieleza? Mike Sonko, nini ambacho anakiwasilisha hasa mbele ya chama chake cha Jubilee? Um, hili bongo, jinsi unavyoeleza, uh, ni kweli kwamba mchakato wa kumtafuta naibu gavana wa jimbo la Nairobi bado ungalipo na mchakato huo umeanzishwa na gavana Sonko akisisitiza kwamba yeye anahisi kwamba anahitaji awe na naibu wake ambaye atamsaidia kufanikisha ndoto ya kuweza kuligeuza jiji la Nairobi ambalo ni makao makuu ya nchi ya Kenya ah, ili liwe jiji ambalo wengi wataweza kufurahia na kutembea kwa usalama L lakini sasa kauli yake ya kuweza ku eua uh, huyu wakili wa upinzani Miguna Miguna ambaye alifurushwa hapa nchini Kenya kwa msingi kwamba hana vyeti vya kumfanya kuwa Mkenya uh, umeibua wasiwasi wasi miongoni mwa wafuasi wa chama tawala, chama cha Rais Kenyatta ambacho ni Jubilii na lakini wandani wake wasongu nao wanaeleza kwamba ni uamuzi ambao ni bora zaidi, hususan wanapokuja wakati ambapo Rais Kenyatta pamoja na kiongozi wa upinzani Raila Odinga wameweza kukumbatiana na kueleza kwamba ule uhasama uliokuwepo kati yao huweze kusitishwa, na nchi sasa inaanza kuridhia, watu wanaanza kuridhiana lakini wale wa ndani wa uh, Rais Kenyatta hususan wasimamizi wa chama cha Jubilii wanasisitiza kwamba Sonko hangeweza kufanya uamuzi kama huo, kwa sababu uamuzi huo unaenda kinyume na sheria za chama cha Jubilii. Kwa hiyo yeyote anayestahili kupewa wadhifa huo wanafaa kutoka katika chama cha Jubilii. Lakini Sonko bado anasisitiza, hata leo ametoa kauli hiyo, akasisitiza kwamba yeye amefanya uteuzi wake, atakayekuwa naibu gavana wake ni huyu Miguna Miguna, japo Miguna mwenyewe amesema kwamba h-hajazungumza ha na gavana na, na Sonko kwa muda zaidi ya miezi tisa hivi. Kwa hivyo hawezi kuzungumzia chochote ambacho kinaendelea kujadiliwa katika uh, mitandao ya kijamii na kueleza kwamba kile, uh, kinachoendelea mazungumzo yanaendelea ni mazungumzo ambayo yanamwondoa katika ile kazi yake ya, ku, ya kuigomea serikali na kutaka uwepo na mageuzi katika upigwaji kura nchini Kenya. Lakini nieleze kwamba sasa inaonekana kwamba hiki alichokifanya gavana wa jimbo la Nairobi Mike Sonko kimeibua tetesi sana, maanake wandani wa rais Kenyatta wanaeleza kwamba huyu Miguna, huyu gavana Mike Sonko uh, anaonekana kuasi sheria za chama cha Jubilii na hivyo basi uh, nishati pawepo na mkakati wa kuweza kumtema, na naibu mwenyekiti wa chama cha Jubilii tayari ashasema uh, peupe, uh, uh, uh, upo utaratibu fulani unaofuatwa na hivi karibuni hata kutakuwepo na, na, na mswada katika bunge la jimbo la kaunti ya Nairobi ili kuanzia kwamba Sonko anapemwa lakini, mpaka sasa bado mambo yanaendelea tu kutokota, kwa sababu rais Kenyatta naye pia anaweza kuzungumzia hili hii jioni, akisisitiza kwamba jimbo la Nairobi halitoondolewa, maanake katiba imejenga majimbo arobaini na saba na hivyo Nairobi itakuwa jimbo, licha ya tetesi kuwepo kwamba kumtaka uh, rais Kenyatta kuweza kuondoa jimbo hili, maanake sheria inamruhusu hivyo. Sasa uh, kwa sheria ambazo zipo ama kwa utaratibu ambao upo ndani ya chama cha Jubilee, uh, gavana wa eneo kama la Nairobi ana mamlaka ya kuteua uh, moja kwa moja yule ambaye anadhani kwamba anaweza kumsaidia, ama lazima kiketi vilevile uh, vile chama na kupendekeza jina hilo na chama vilevile vile kuamua ambayo chama cha Jubilee inayasema. Hu, ni, ni, ni tofauti sana na yale yaliyo kwenye katiba, kwa sababu uh, katiba ya Kenya inampa gavana ku u, na, nafasi ya kuweza au ule uh, utaratibu wa kuweza kumchagua naibu gavana, na anafaa kuwa tu mtu yeyote ambaye gavana anahisi kwamba ana uwezo wa kuweza kuhudumu katika wadhifa ule. Kwanza anafaa kuwa mtu ambaye tayari ameridhisha sheria za nchi kwamba ana maadili, anafiki vile viwango vya maadili vinavyohitajika na hajajihusisha na maswala ya ufisadi nchini Kenya. Na kwa hivyo Sonko anasisitiza kwamba hajavunja sheria yote ya chama, na haya ambayo Jubilii, chama cha Jubilii, inayasema kwamba huyu mtu ambaye Sonko anafaa kumteua anafaa kutoka katika chama cha Jubilii, hilo halimu katika katiba japo labda huenda likawa katika ch katiba ya chama cha Jubilii lakini kisheria hilo halipo. wa, wa, kwa hivyo wanahisi kwamba kwa sababu Rais Kenyatta amechaguliwa na wingi wa watu ambao wamemweka wa, wa hapa Sonko kama uh, gavana kupitia chama cha Jubilii, wanahisi kwamba mtu yule ambaye anafaa kuwa ni naibu wa, wa, wa gavana huyu uh, katika jimbo la Nairobi ambako Rais Kenyatta ana makao rasmi, anafaa kutoka katika chama cha Jubilii. Kwa hivyo wanahisi kwamba huyu gavana uh, kumtoa mtu tofauti katika maeneo tofauti katika chama tofauti asiyejihusisha na chama uh, na haja kuwa katika chama hiki zaidi ya miezi kumi, uh, wanahisi kwamba amewasaliti uh, na hivyo basi ndio maana tetesi hizi zinaweza kujitokeza. Lakini tuliweza kuzungumza na baadhi wanasheria, wanaeleza kwamba utaratibu upo na baadhi ya utaratibu ambao unafaa kufuata licha ya tetesi hizi kutoka katika chama cha Bibilia ni kwamba um, yule ambaye anafaa kuwa naibu gavana ni shate atimize, ah, ah, ah, ah, jina lake liweze kuwasilisha mbele ya ya ya bunge la jimbo la kaunti la Nairobi na aweze kupata theluthi mbili za uungwaji mkono na wale wabunge wa jimbo wa kaunti hiyo, wa, wa, wa, wa, bunge la jimbo hili. Kwa hivyo Hawa watakuwa ni takriban wabunge tisini ambao wanafaa kumuunga mkono Miguna Miguna na iwapo atapitishwa. Lakini jana hawa wabunge ambao wanaoegemea mrengo wa chama cha Jubilii cha Rais Kenyatta wanasisitiza kwamba hilo hawatoweza kulizungumzia, maanake wanataka mtu anayetoka katika chama chao. Lakini Sonko bado anasisitiza kwamba liwe miwalo Jibuna, Jibuna, Miguna miguna pia atakayekuwa naibu wake, na iwapo watakataa wabunge hao watakataa hivyo, basi atakuwa mtu mwingine, lakini si lazima atoke so katika chama cha Jubilee. Sasa hii matamshi haya yanaonekana kwamba yanamuweka uh, katika njia panda kati uh, ya chama chake cha uh, Jubilee na yeye binafsi kama mtu, maanake yeye amehisi kwamba uh, hapa hapa katika jimbo katika jimbo hili la Nairobi kuna watu ambao anawaita kwamba makateli kwa Kiswahili so, okay. So, ni mtandao wa watu ambao ni walahai ni kwamba panapokuwa na zabuni zinazotolewa katika sekta ya afya, sekta ya ardhi, sekta ya maji anahisi kwamba watu hawa ndio wanaompiga vita. Kwa hivyo, eh, ana, anapojitahidi kuhakikisha kwamba analeta mabadiliko katika jimbo la Nairobi, anahisi kwamba watu hawa ndio wanaompiga vita, na anaeleza kwamba watu wanaompiga vita wengine wao wako karibu uh, wako ndani ya chama uh, cha Kenya Kenyatta. Kwa hivyo, anahisi kwamba ndipo aweze uh, kubadilisha sura ya uh, jimbo la Nairobi na kuweza kukabili hawa Uh, watu ambao wa ni mtandao wa, wa, wa lahai. Anaeleza kwamba mtu mtu aliye na uwezo wa kufanya hivyo ni Miguna Miguna. Maanake anaeleza kwamba yeye an, itakamavu ana uh, na ana uwezo wa uh, kuweza kukabiliana nao. Asante sana uh, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo yanayoendelea katika siasa za eneo uh, la Nairobi. Gavana Nairobi ametangaza kutaka kumteua uh, amemteua uh, wakili kutoka upinzani Miguna Miguna ambaye yupo nchini Kanada na ambaye ameelezwa kwamba si raia wa Kenya. Naitwa Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nami wiki nzima katika kwa undani. Tukutane tena Jumatatu.