Sauti Amerika kutoka Washington DC. Hamjambo wapendwa wasikilizaji, popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki, tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo katika Kwa Undani, tutaanza kwa kuungana na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, ambapo wanaangalia swala la sheria ya uhalifu wa mitandao ambayo imepitishwa na serikali ya Kenya, na katika sehemu ya pili tutaangalia maandalizi yalivyo kuelekea kura ya maoni nchini Burundi. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam basi, moja kwa moja tunaungana na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya eh, kwa ajili ya kutuletea kwa undani, ambapo wanaangalia suala la sheria ya uhalifu wa mtandao iliyopitishwa na serikali ya Kenya. Shukran sana wenzetu kutoka Washington DC katika kipindi cha kwa undani. Hapa ni studio 15 Mombasa, tunakuletea kwa undani. Mimi ni Colin Sadide pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Leo tutakuwa tunaangazia mswada ambao Rais Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya, ameutia saini na kuufanya sheria, mswada unaoangazia ulaghai na uhalifu wa mitandaoni. Karibu tunapoangazia masuala haya kwa undani. Labda tukianzia kwa upande wako, Amina, ni lipi tunaweza gusia katika ama kuhusu mswada huu? Naam, uh, mswada huu kwanza labda kwa yule msikilizaji kuweza kufahamu kwamba uliweza uh, kupitishwa bungeni tarehe ishirini na sita mwezi Aprili mwaka huu, na baada ya kuidhinishwa pale bungeni washikadau walikuwa wanauzungumzia sana kuhusiana na mswada huu ambao mtu akipatikana na makosa ama hatia, basi atajipata akitoa shilingi milioni tano, labda kwa weza kutoa taarifa ghushi, na pia wale ambao anapenda kuingia katika tarakilishi kuhak kukumbuka mwaka elfu mbili kumi na saba wakati wa uchaguzi nchini Kenya. E, kumekuwa na maswala haya kwamba watu wamekuwa wakiingia kuna neno lilikuwa likitumika na, mm -hmm. na, na, na, na mawakili mm -hmm. kudukua, kudukua, manake unaingia unafanya udukuzi. <laughs> Natoa na adhabu yake ni nzito sana shilingi milioni tano eh, kando na kwamba kuna vifungo hiyo, inakuwa ni faini ya shilingi milioni tano kulingana na mswada huu ambao rais Uhuru Kenyatta ameweza kuangazia. Labda tunapogusia, uh, mswada huu eh, ni kwamba unaangazia mambo mengi zaidi. Unaangazia maswala kama vile eh, ule udukuzi kama alivyosema mwenzangu, udukuzi wa mitandaoni kutoa habari za watu bila kuwa imewekwa wazi ama kukusa kwa wazia, hmm, kuwa ukweli. Kuna naam kusambaza, naam eh, kusambaza habari hizi, alafu kuna swala la pia uh, uh, picha chafu za zinazohusisha eh, watoto maarufu, child pornography naam. Kwa watu wana ikadhia ya kupenda ku, ku umetumia ujumbe na hujui huu ujumbe unahusu nini, alafu unausambaza kwa kwa magroup mengine, hasa katika WhatsApp kuforward, katika Facebook eh, wanapenda kuforward mm-hmm, eh, mambo kama hayo yote yatakuwa na kuweka katika utata. Na kwenye mswada huo pia kuna ni hatia kuweza kutoa habari ambazo si za kweli katika mitandao ya Facebook. Mitandao ya mingi sana imekuwa ikishutumiwa kwa kutoa habari kuhusu watu na si habari ambazo ni za uhakika. Alafu kuna ile inaitwa cyber bullying, eh, kuna ile online harassment na kuna ile inasemekana kwamba cyber stalking, yani unafuatilia tu mtu kupita kiwango, kufuatilia vile vitu anavyofanya mpaka nyumbani kwake, ikiwaweza kudukua kwenye, si, kwenye simu yake ama kwenye e, tarakilishi yake mpaka nyumbani e, video zaweza kuchukuliwa na ni mengi zaidi ambayo ameangaziwa e, katika a, a, mswada huu. Na katika hatia zile, pia wanasema kwamba ikiwa mtu ataweza kufanya kosa ambalo, katika kipengee kimoja kinasema kwamba ikiwa itakuwa inatishia usalama mataifa kusababisha vifo ama kuleta athari ya uh, kujeruhi mtu ama pia vilevile vile, uh, kuweza ku, uh, kutishia uh, afya ya umma uh, tuseme ufanye jambo ambalo huenda watu usalama wao ukawa unaotatiza unauta, uh, basi utakuwa unajipata matatani na hapa utakuwa unajipata ukilipa sio chini ya shilingi milioni mia mbili kama faini ama ufungwe gerezani kwa sio chini ya miaka kumi. Do jamani, naam, ni, ni mswada ambao una sheria nzito sana. Na kuna swala hili la watu kuweza kushea ama kuweza kutumiana e, video za ngono pia nayo imeweza kugusiwa katika e, mswada huu ambapo ikiwa video kama hiyo utapatikana umeweza kuisambaza, basi utatozwa ada ama faini ya dola E, elfu thelathini ama upate kifungo cha miaka thelathini gerezani. Na kando na hayo, pia kuna wanasema kwamba kuna e, ugaidi wa mitandaoni cyber terrorism. No. Kwamba hiyo ikipatikana na hatia hiyo, kwamba utakuwa unatozwa e, faini ya shilingi shilingi milioni tano pesa za Kenya na pia ama utakuwa unafungwa kifungo cha miezi e, ama miaka kumi gerezani na mtu akiweza kutoa password. Uh, unajua wazi kwamba hii password haifai kutolewa yeah. Alafu wewe ukaitoa, uh, tuseme mathalan umekuja hapa VOA, alafu uweze kujua password ambayo tunatumia hapa katika uh, labda mitandao yetu, na uweze uh, kuitoa kama vile, na ikijulikana basi, pia vilevile vile uko na faini ya shilingi milioni tano, lakini kwa kuna watu ambao watakuwa wanafurahia eh mswada huu kwa vile umepitishwa, anasema kwamba haswa sana tukiangazia swala hili la uh, ngono ambayo inahusisha watoto child pornography, anasema kwamba itasaidia kulinda maadili ambayo yako ya kitaifa, maadili kulinda watoto, maadili kulinda vizazi vinavyokuja, na ni swala ambalo katika mitandao ya Kenya waliokuwa wakijadiliana kuhusu hoja hii ama mswada huu wamekuwa wakisema kwamba e, bodi inayoangazia filamu nchini Kenya watafurahia sana kwa hatua kama hii kuchukuliwa, manake inaendeleza sera yao ya kuhakikisha kwamba ulaghai wa mitandaoni na pia kueneza picha chafu unaweza kukabiliwa kwa undani. Uh, nafikiri ni ni si ni mwaka huu tu mwanzo mwanzo wakati kulishikwa wale watoto jijini Nairobi, uh, wakiwa wana wanapigwa picha wakiwa uchi na kuuza vitu kama hizo. Mombasa hapa kulikuwa na uh, moja ya saiba ambayo ilikuwa pia imeanza huo mchezo, na wakaweza kuchukuliwa hatua wa za haraka, nafikiri kupitia mswada kama huu, ambapo uh, tumeona kuna kipengee ambacho kinazungumzia hayo, basi huenda ikawa afueni watoto pekee. Wabunge hivi majuzi wamejipata matatani pale ambapo ilitokea kwamba wabunge takriban wabunge wa kike katika bunge la kitaifa kama kumi na moja hivyo, walihusishwa na sakata ambayo ilileta maneno mengi sana. Nafikiri ndio hata ikaharakisha kupitishwa kwa eh, mswada huu ambao umetiwa saini hivi leo na Rais Uhuru Kenyatta, lakini kuna wadau wengine nchini Kenya ambao wanahisi kidogo swala hili linawalemaza. Vyombo vya habari vinahisi kwamba huenda mswada huu ukatumiwa kukandamiza uhuru wa wanahabari ama uhuru wa kupasha ujumbe. Na Tumai, kuna vile umefuatilia swala hili nam uh, tukiangalia kwamba ni mswada huu kwanza umekuwa sheria na umetiwa saini wiki moja tu baada ya ile kamati ambayo inalinda maslahi ya vyombo vya habari kusema kwamba sheria hiyo inahitilafiana na uhuru wa vyombo vya habari. Na nikikumbuka Manoah Esipisu, uh, ambaye yeye ni msemaji katika ikulu ya rais aliweza kusema kwamba watahakikisha kwamba vipengee kama hivyo vimetolewa, lakini vile ulivyopitishwa tarehe ishirini na sita Aprili ni kama hakuna kilichobadilishwa na umeweza kutiwa saini. Washikadau mbalimbali wamekuwa wakilizungumzia hili. Jumamosi pia hii ya juzi tu kulikuwa na mikutano kumshindikiza rais Uhuru Kenyatta asiwezi kutia saini, lakini nimepata fursa ya kuzungumza moja kwa moja kwa kupitia simu na bwana David Omoyo ambaye yeye ni afisa mkuu mtendaji katika baraza la vyombo vya habari kuhusiana na mswada huu, na kwanza nilianza kumuuliza ana yapi kuhusiana na mswada huu Jambo la kwanza tusema, kwamba uh, rais amekwisha tia saini. Kwa hivyo, kwa hivyo tayari imekuwa sheria sasa. Jambo la pili ni kwamba tunakubali kwamba kuna tatizo, kuna watu ambao wanavitumia vibaya mitandao na vyumbo fulani fulani hai, aidha kutoa matusi ama kupeana habari ambazo hazijadhihirishwa na pengine hata kuona kama matangazo ya vifo ambayo ni uongo, matusi na kuwanyanyasa wengine, lakini zaidi hofu yetu ni kwamba kuna vipengee fulani ambavyo tunaona kwamba vinaweza vikatumika na watu wenye nia mbaya vikakandamiza uhuru wa wanahabari na uhuru wa kujieleza, ikiwa ni kinyume cha katiba ya Kenya. Kwa hivyo unahisi kwamba sheria hii itaathiri kwa njia moja ama nyingine uhuru wa vyombo vya habari Kenya? E, bila shaka. Kwanza tunakubali kwamba uh, sheria ni kama msumeno inakata mbele na nyuma. Sheria hii imetungwa ili iweze kuwazuia wale ambao wanatumia vibaya huo pengine, chama huo kwengine achama wakati msomano huo unarudi nyuma, sasa unaanza kuadhiri pengine uhuru wa kujieleza na uhuru wa vyombo vya habari, kwamba huenda sasa kwa vile kuna faini kubwa sana na kifungo cha muda mrefu, wanahabari ama vyombo vya habari vitaogopa. Labda sasa una yapi kwa vyombo vya habari humu nchini Kenya, kwa sababu wakati mwingi wanajipata kwamba wameangukia kutangaza taarifa ambazo ni hoshi na wakaanza kuomba misamaha. Mambo mawili: jambo la kwanza ni kwamba wajihadhari na wafanye kazi yao kwa utendeti zaidi, ili kwamba wakaweza kuhakikisha habari kabla hawajazitangaza. Jambo la pili na wasi kwamba wasiwe na hofu, sema ukweli, kama wanahakika kwamba ni ukweli ule ambao walihusiana kwa maana Haiwezekani kwamba kunawezekana kwamba wanaweza kuogopa kutangaza mambo fulani. Kwa hivyo wajitahidi, wawe nafanye kazi kwa utendeti, na pia wasiwe na hofu kusimama na ukweli. Kwa hivyo hakuna vile ambavyo washikadau labda mnaweza kuungana kusema kwamba mnataka uh, uh, sheria hii ifanyiwe mabadiliko kwa sababu ni sheria ya bunge? Amin, bila shaka hata wakati sheria hii ilipokuwa inajadiliwa pale bunge, sisi kama baraza la vyombo vya habari tuliandika barua kwenda bunge, tukapeleka um, maoni yetu kuhusu ambazo tuliona vinahitaji kuondolewa kabisa. Jumamosi iliyopita tulipokutana na washikadau wote katika sekta ya wanahabari nchini, pia tulimsikia rais kwamba asitie sahihi sheria hii, ili kwamba waruhusu kufana majadiliano zaidi. Kwa hivyo tunaamini kwamba mengi uh, ambayo tunaweza kuyafanya kwamba sheria tu imetiwa sahihi hii leo lakini, sasa itabidi tena tukutane, ili tujipange, tujue jinsi tutakazijadili na bunge na serikali. La kumbuka pia pu uh, nyingine ni kwamba pengine kuna vipengea fulani katika sheria hii ambavyo viambatani na katiba na ambavyo viambatani na vipengea vingine katika sheria tofauti tofauti. Kwa hivyo ukweli ni kwamba kuna uwezekano ama kuna nafasi ya kupata hii ni, ni kumaanisha kwamba Kenya kama taifa katika sekta ya wanahabari bado wana hatua kubwa sana uh, kufikia uhuru wa vyombo vya habari ambao umezungumziwa katika katiba ya mwaka elfu mbili na kumi sivyo? Kwa maana ukiangalia katika eneo hili la Afrika Mashariki ama tuseme katika Afrika nzima, Kenya ni nchi ambayo ina vyombo vya habari ambavyo vina uhuru wa kufanya kazi yao, lakini tuna vitisho kutoka kwa aserikali ambayo sasa, jukumu tu ni kwetu wanahabari na si kama baraza, kuhakikisha kwamba wanahabari wana uwezo wa kuweza kuzuia vile vitisho na pia kuhakikisha na kusisitiza serikali kwamba waweze kuheshimu sheria na uhuru wa wanahabari. Kwa hivyo sita sitakubali kwamba Kenya sasa imepiga hatua nyuma ama kwamba Kenya iko nyuma kabisa, ni kwamba sheria hii, hata kama pengine ina nia nzuri, inaweza ikatumika vibaya uhuru huo. Kwa hivyo tujaribu mm -hmm. kuhakikisha kwa kwamba vipengee katika sheria hii ambavyo vinaweza kutumika vibaya aidha vimeondolewa ama vimebadilishwa, t kwa maana sheria hii ilileta kwa maana kulikuwa tatizo ambalo ilibidi kwamba ku liweze kuangaliwa e, na serikali so, huenda katika kujaribu kushughulikia tatizo hili vipengee vya sheria hii vimeweza kuingilia uhuru wana habari, na tujaribu kuketi pia kuangalia ni sehemu gani za sheria hii ambazo zinaweza kubadilishwa ama kugeuzwa ziweze kuandamana na katiba na vipengee vingine hmm. kadhaa katika sheria zake. Naam, basi huyo alikuwa ni afisa mkuu mtendaji wa baraza la vyombo vya habari nchini Kenya, David Omoyo, akizungumza mengi kuhusiana na sheria hiyo. Na kama mlivyomsikia, ni kwamba watakaa chini kama wadau katika sekta hii ya wanahabari kuweza kutathmini ni vipenge gani ambavyo vitahitaji kuondolewa ama kufanyiwa marekebisho ili kuhakikisha kwamba vyombo vya habari havifinyiliwi ama sheria hii kutumika vibaya kufinyi a uh, wanahabari katika kufanya shughuli zao kama katiba inavyowapa uhuru huo. Kwa hakika ni hatua bora zaidi ikiwa Kenya inaanza kuiga mataifa yaliyopiga hatua. E, mataifa kama Marekani imeweza kupitisha sheria hizo na kuweza kuwalinda wa, watu wake. Mataifa kama vile Ufaransa pia imeweza kuweka sheria kali, na hatua hizi zinaweza kuwalinda wale umma, lakini pia kuna vipengee ambavyo vimeweza kuibuliwa na vyombo vya habari, natumai hivyo wataweza kupata mwafaka na kuweza kurekebisha. Sijui kama una la ziada, ungependa kuongezea? Nafikiri tu ni kama vile walivyosema kwamba ni sharti waandishi habari tuwe makini wakati tunataka kupeperusha taarifa, basi tuweze kuwa tumefanya uh, utafiti wa kutosha, ili kutojipata katika hali ambayo huenda ikatuathiri kazi zetu. Kufikia hapo, tunahitimisha kwa undani kutoka studio 15, Mombasa. Tunawarejesha moja kwa moja hadi studio 15 Washington. Nimekuwa Collins Libert Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo nikiwatakieni usikilizaji na utazamaji mwema wa VOA Swahili. Naam, asante sana, uh, Colin Libert Adede pamoja na Amina Chombo kwa kutuletea, uh, sehemu hiyo ya kwa undani. Na tunakamilisha sehemu ya kwanza tukirejea, tutaingia sehemu ya pili. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha kwa undani. Kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu <sighs> nam katika uh, sehemu ya pili, moja kwa moja tunaelekea nchini Burundi ambapo uh, hapo kesho kunatarajiwa kufanyika kura ya maoni ya kubadilisha vipengele vi, baadhi ya vipengele vya katiba ya nchi hiyo. Hapa basi tunajiunga na mwenzetu ambaye yuko Bujumbura, Burundi, Haidala Kizimana, kutueleza jinsi maandalizi yalivyo hivi sasa. Haidala, karibu na moja kwa moja. Tueleze hali ikoje ya Burundi, mwamko wa watu, msisimko juu ya hiyo uh, shughuli ya upigaji kura hapo kesho. Naam, asante sana Idi Ligongo. Hapa kama walivyosema, kesho itakuwa ni tarehe kumi na saba mwezi Mei, ni siku ambayo wananchi wa Burundi wenye umri zaidi ya miaka kumi na nane watakwenda kupiga kura kupitisha ama kupinga mabadiliko ya katiba ambayo yameazimiwa ya na eh, kwa mjibu wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Seni amesema ya maandalizi yamekamilika, vifaa vyote vya kutumia wakati wa kupiga kura tayari vimewasilishwa kwenye vituo vyote vya kupiga kura nchini kote, eh, Burundi. Na ni kufahamisha kwamba ni kura ya maoni ambayo inafanyika wakati, uh, baada ya kampeni ambayo ilidumu ilianzia eh, tarehe moja mosi mwezi huu hadi tarehe kumi na nne, yani siku tatu kabla ya kura yenyewe. Na ni, ni uh, wengi sasa wafuasi wa upande wa chama tawala na washirika wake walikuwa wakiwahamasisha Kura ya ndio kupitisha uh, mabadiliko haya ya katiba huku, muungano wa upinzani wa Amizero ya Barundi, yaani matumaini ya Warundi, walikuwa wakihamasisha wafuasi wao uh, kupiga kura ya hapana uh, kupi, ku, ku, kupinga mabadiliko haya ya katiba ambayo wanataja kwamba yataku, yatasababisha mustakabali mbaya wa, wa nchi na kuhusu hali kuhusu mwamko kama walivyosema uh, ni kura ya maoni ambayo inafanyika huku vyombo viku vya uh, uandishi wa habari kama Sauti Amerika na BBC vichombo cha Uingereza vikiwa vilifungwa, na baadhi vile vile wana oh, wanahofu kwamba pengine usalama ukayumbishwa, hasa baada ya kisa cha watu ishirini na sita kuwawa ni kaskazini magharibi mwa Burundi, mkoa wa Cibitoke, tarafani Buganda eh, ambako kuna watu ambao waliumbisha usalama na kuwaua watu ishirini na sita na kujeruhi wengine saba eh, na hiyo inatia hofu vile vile, na ni uchaguzi ambao utafanyika huku, hakuna uangalizi wa kimataifa ambao wanafuatilia mchakato huu eh. Wale ambao ni uangalizi watakuwa ni mashirika ya kiraia ambayo yako hapa nchini, ambayo wengi wanasema yanaunga mkono chama tawala. Na kitu kingine ambacho nataka kuambia kuhusu maandalizi ni kwamba eh, vyombo vya habari ambako vyo viko hapa nchini eh, serikali imegharamia eh, Kuhu, mchakato huu wa kuweza kufuatilia kupitia vyombo vya habari, na kawaida hapa wanaandaa kile ambacho, uh, naweza nikasema kwamba ni muungano wa vyombo vya habari vyo, uh, radio zote za hapa nchini zinaungana na kuwatuma waandishi wa habari katika mikoa yote kufuatilia mchakato huu, na hilo serikali imegharamia huku, baada ya VOA sauti ya Amerika na BBC vya kimataifa vikiwa vilifungwa. Sasa uh, kwa hali ya jinsi ilivyo, kwa wananchi wenyewe uh, wanaonekana wako tayari kabisa, maanake kuna taarifa ambazo zilikuwa zinaeleza kwamba kulikuwa kuna kampeni zinaendelea za kusitisha hili zoezi, wengine wanaharakati wakisema kwamba pengine zoezi hili si la wakati mwafaka, badala ya kuwafanya Warundi kuwa pamoja, bali itaendeleza kuwatenga zaidi kutokana na hali ya kisiasa ilivyotoka pale mwaka wa elfu mbili kumi na tano wakati rais Pierre Nkurunziza alivyotangaza kuwania nafasi ya umuhula wa tatu wa urais wake. Naam, hili ligongo ni kwamba uh, licha ya watu wengi mashika mengi kulaani na kukosoa vikali mchakato huu, mchakato uliendelea, uh, hasa hata baada ya kanisa Katoliki lenye ushawishi mkubwa hapa nchini kukosoa kwamba uh, kama alivyosema, sio wakati mzuri wa kuazimia mabadiliko ya katiba, wakitoa hoja kwamba uh, katiba hii badala ya kuja kuwaunga wananchi itawafanya kutofautiana na uh, pamoja Licha ya hayo uh, kampeni iliendelea. Wale ambao wanahamasisha watu kupinga mabadiliko hayo hasa muungano wa upinzani wa Misri wa Warundi ambao wanaongozwa na Agaton Gwasa uh, walipewa nafasi, licha ya purukushani kuwa zikionekana kati ya wafuasi wa chama tawala na wafuasi wa muungano wa upinzani uh, walipata nafasi ya ku ongoza mikutano ya hadhara na kuhamasisha watu wao kupiga kura ya hapana. E, ni mchakato ambao licha ya kukosolewa kama alivyosema uliendelea na kesho utafanyi, na kesho kura ya maoni itafanyika, na hakuna hata mmoja hapa nchini ambaye alihamasisha watu kuto kwenda kupiga kura. Yule ambaye haridhiki alikuwa anawaambia wafuasi wao kupiga kura ya hapana, na yule ambaye anaona kwamba mpango huu wa kurekebisha katiba ni mzuri na hasa chama tawala na washirika wake walikuwa wakiwahamasisha wafuasi wao kwenda kupiga kura ya ndio kupitisha mabadiliko haya ya katiba. Na ni hofu tu kutokana na kisa ambacho nimekuambia cha watu ishirini na sita kuuawa na ikionekana kwamba waliuawa kwa misingi ya kisiasa. E, taarifa ambazo nilizipata walisema kwamba walioendesha mauaji hayo walikuwa wakiwambia watu wakipiga kura ya ndio watakiona chamtemakuni na kitu kingine ambacho kinasababisha hofu ni huu uhuru wa vyombo vya habari ambapo eh, wakati habari zimekuwa nyingi na uvumi umekuwa mwingi eh, sauti ya Amerika na BBC ambazo ni redio za kimataifa ambazo zilikuwa zikipeperusha habari na zisizoegamia upande wowote zikiwa zilifungwa. Na kuhusu vile vile hofu ni kwamba eh, polisi ya taifa amesema mikakati yote imechukuliwa E, ili e, watu walindiwe usalama na vituo vitafunguliwa mapema. Amesema ni saa kumi na mbili za asubuhi na kufungwa Uh, saa kumi na mbili za jioni, na kwamba mikakati ya usalama imelindwa wanawambia wananchi kwamba waende wakapige kura, wakumbuke kwamba eh, ni kitendo cha uzalendo na hakuna ambaye anapinga kwenda kupiga kura eh, tofauti ni pale kuunga mkono ama ku, kupinga marekebisho hayo ya katiba na, lakini kuna hofu kutokana na visa hivi vya kuyumbisha usalama ambacho kilitokea siku eh, chache tu kabla ya kura ya kufanyika na ikionekana kwamba mauaji hayo yanasadifishiana na hii kura ya maoni ambayo inatarajiwa hapo kesho. Na kwa upande wa kupashana taarifa, ni taarifa za aina gani ambazo zimekuwa zikitolewa juu ya zoezi hili uh, toka pengine vipindi ama matangazo ya redio za kimataifa zilivyofungwa hapo uh, Bujumbura na eh, kuhusu sekta hiyo ya uandishi wa habari, uandishi eh, wa habari hapa nchini, hasa vyombo ambavyo vinamilikiwa na serikali, ikiwa ni redio ya, kima, radio ya taifa ama televisheni ya taifa, walikuwa wakifuatilia kule ambako, eh, wajumbe mbalimbali mbali, ikiwa ni wajumbe wa vyama vya kisiasa vinavyohamasisha watu kupiga kura ya ndio ama muungano wa upinzani wa Amizero ya Warundi, yani matumaini ya Warundi kwa ki Uh, walikuwa wakifuatilia waki kampeni hizo na wakichapisha waki habari kuhusu eh, kile ambacho hoja ambazo zinatolewa na huyu ama mwingine ambaye anahamasisha watu kupiga kura hapana ama ndio, na akitoa sababu zake, walikuwa wakifuatilia wakifuatilia na wakiuliza wataalam eh, kuhusu... Na, haidallah naona muda unakimbia kwelikweli. Shukran sana kwa kutupasha kile ambacho kinaendelea hapo uh, Burundi na tusubiri tusikie kesho hali itakuwaje, na uh, pale itakapofanyika kura hiyo ya maoni. Kwa niaba ya wote walifanikisha kipindi hiki, mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika Kwa Undani. Hadi hapo ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hii leo, tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu, na tutaonana tena katika jukwaa hili. Msikose kwa nasi katika kipindi cha Kumekucha hapo alfajiri saa 12, saa za Afrika Mashariki, na Vio Express hapo saa kumi. Hadi hapo, mimi ni Abdu Shakur Abud, nasema kwaherini. Nimeanza mm, safari ya penzi na wewe sikatishe, Mungu mwema Baba bali atufikishe, mi binadamu nakosea, kiteleza, usihuzunike milele, mwana dada, nikifa unizike taswira pekee kwenye ndoto zangu, mama mfariji peke ni kiwanga, chozi langu mama ni shina siri kifuoni mwangu leba uchungu kama kwao wakajifungue leba. Oh mama lolo mama lolo lolo kwa kwa sikiwezi oh mama lolo sitoficha mdudu. From VOA,