Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22, 31 na na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 937, kaya FM mjini Mombasa, na mlimani radio 165 FM dar es Salam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Wizara ya afya nchini Kongo imetangaza kifo kimoja kipya kutokana na ugonjwa wa Ebola leo Jumapili, na kufikisha idadi ya vifo ni 26 kutokana na mlipuko mbayo wa ugonjwa huo katika jimbo la Ekuato, kaskazini magharibi mwa DRC. Kesi nne mpya za virusi vya Ebola zimethibitishwa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa mujibu wa taarifa ya karibuni ya wizara ya afya ya nchi hiyo. Idadi ya kesi 46 za homa ambayo inasababisha kuvuja damu mwilini zimeripotiwa katika mlipuko wa karibuni kesi ishirini na moja za ibola zimethibitishwa, 21 ni za kweli na nne zinashukiwa. Rais Joseph Kabila na baraza lake la mawaziri jana Jumamosi waliamua kuongeza ufadhili kwa majibu ya dharura ya Ebola, ambapo fedha hizo ni zaidi ya dola milioni 4 zitakazotolewa Wachunguzi wa Kenya wamewaita zaidi ya watu arobaini kuwahoji kutokana na kugundulika kwa wizi mkubwa wa fedha za umma katika idara ya huduma ya vijana ya Taifa, NYS. Mkuu wa idara ya uchunguzi wa kihalifu amesema leo Jumapili vyombo vya habari vya ndani vimesema kwa kiasi cha shilingi bilioni kumi sawa na dola milioni mia moja zimeibiwa kwa kutumia ankara za uongo na malipo kufanyika kwa mtu mmoja aliyewasilisha ankara hizo kwa idara hiyo ya NYS. Ripoti zimewasikitisha Wakenya wengi hasa kwa vile kashfa nyingine ilitokea kwenye idara hiyo ambayo kimsingi inatakiwa kuwapatia vijana mbinu msingi na kuwasaidia kufungua milango ya ajira tangu mwaka elfu mbili kumi na tano. George Kinoti, mkurugenzi wa idara ya uchunguzi wa kihalifu, ameliambia shirika la habari la Reuters kwa idara yake mewataka maafisa wa serikali na wafanyi biashara ambao wamelipwa na idara hiyo kutokana na bidhaa na huduma mbalimbali, na kusema suala hilo ni kadhia kubwa na ni wizi mkubwa. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro anawania uongozi kwa awamu ya pili ya miaka saba katika uchaguzi wa leo Jumapili, ambao umesusiwa na upinzani akiendeleza udikteta na kushutumiwa kwa kiasi kikubwa na jumuiya ya kimataifa. Maduro mwenye umri wa miaka 55, dereva wa zamani wa basi, anatarajiwa kushinda licha ya mzozo kuongezeka na kusababisha uhaba mkubwa wa chakula na kupanda kwa gharama za maisha huku uzalishaji mafuta ukishuka katika moja ya mataifa ya juu yenye uzalishaji mafuta duniani. Gavana wa zamani wa jimbo Henry Falno ni mpinzani mkuu wa Maduro, lakini nafasi yake inaumizwa na kuwepo kwa mgombea mwingine wa pili anayempinga Maduro katika kinyang'anyiro hicho ambaye ni mchungaji Javier Betushi. Ushindi wa Maduro huenda ukachochea vikwazo zaidi ikiwemo vikwazo vya mafuta kutoka serikali ya Marekani na vikwazo vingine kutoka Umoja wa Ulaya na Latin America. Kundi moja ambalo linafuatilia vurugu nchini Siria linasema wapiganaji wa Islamic State wanaondolewa kutoka katika ngome ya mwisho ya uasi karibu na Damascus, hatua ambayo itarejesha udhibiti juu ya eneo hilo. Kundi la Uingereza la Syrian Observatory for Human Rights linasema kuondolewa kwa wapiganaji hao na familia zao kwenye kambi ya wakimbizi wa kipalestina ya Yarmuk kulianza leo Jumapili. Mabasi yaliyobeba wapiganaji na familia zao kwenda huenda kwenye jangwa la Siria, mashariki mwa mji mkuu. Shirika la habari la Roiters lina ripoti kuwa ngome hiyo ni eneo la mwisho kuzingirwa na uwasi magharibi mwa Siria. Saudi Arabia haraka itamwachia Mohammed Hussein Al Amudi, bilonia wa Saudi Arabia mzaliwa wa Ethiopia ambaye alikamatwa mwezi Novemba mwaka jana wakati wa msako wa rushwa. Waziri Mkuu wa Ethiopia amesema Abi Ahmed alitoa matamshi hayo jana jioni baada ya kuwasili kwenye ufalme wa Ghuba ambako alikutana na mwana mfalme Mohammed bin Salman wakati wa ziara yake ya siku mbili nchini Saudi Arabia. Al-Amudi, ambaye baba yake ni raia wa Saudi Arabia na mama yake ni raia wa Ethiopia, amewekeza sana katika ujenzi, kilimo na uchimbaji madini katika taifa hilo la pembe ya Afrika, na alikuwa miongoni mwa maprinsi kumi na moja, mawaziri wa sasa wanne na wafanyi biashara kadhaa wa juu waliotiwa ndani wakati wa ukamataji uliofanywa na taasisi mpya ya kupambana na rushwa nchini Saudi Arabia. Kutiwa ndani kwa Muethiopia ni moja, ni sawa na kuwatia ndani Waethiopia wote. Kukamatwa kwa Shekh Al Amudi ni juu katika ajenda ya Waethiopia wote, waziri mkuu Abi Ahmed alisema jana katika mji mkuu, alisema juzi katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa. cha salamu na muziki hewani kwenye idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama wanavyosema Waswahili, salamu ni nusu ya kuonana. Mpenzi msikilizaji, tuko tayari hapa studio kupokea salamu zako na kuzipeperusha kwa ndugu, jamaa na marafiki. Anayekusaidia kufikisha salamu zako ni mimi Patrick Nduimana Tutu Roba. wa salamu zake Moses Edward Mndela wa Power Family Group Banga Ndalulu, Manyara, Tz. Salamu zake anasema zimwendee Samuel Masawe, Bakari Hamisi, Nalaga Matikiti, Mohamedi Goligota Magabe, Eric Victus Masawe, Basila Binti Kimario, Filipo Memba, Julius Festo, Jonas Mwaya, Judith Spara Malisa na ujumbe anasema Mungu ni mwema kila wakati. Salamu nyingine ni kutoka kwake Juventus Joan Talima wa Igoma, Mwanza, Tanzania. Anasema anapeperusha salamu zake kwa wafuatao. Raina Shani, Miraji Mwana Kibinda, Rutahiwa Busisi, Elisha Mazoya, Kingi Majuto, Saenda Mabula Magesha, Jilala Mipawa Antiga Sita, Dickson Waitu Waitu, Bakari Juvenari Isaki Justin Kashinje, Mjomba Watatu Baadhi, Alex Charles na Bakari Hamisi. Ujumbe anasema usikiapo salamu, basi nawe rudisha salamu. Naye Vincent Tomasi. Vincent Tomasi anasema yeye ni kutoka Kigoma Kankonko. Anasema anatumia salamu baba yake Tomasi, mama yake Dorotea Mapinduzi akiwa Kasanda, shemeji yake James Mkondo, Idi Athumani anawaambia wote tushikamani kulijenga taifa, kwani sote ni ndugu. Nimetembea tembea bara na visiwani, ila nikajionea wendo maina mbawani na tamani, nikupe lasina. Nimejaliwa upendo heshima, maneno ya matamu. Siku ile mama sunajo binadamu wabaya sana Kuna mtu Maliki Heri Mulonga kutoka Kalemi huko DRC. Kwanza kabisa anasema anatoa salamu kwa mtangazaji wa kipindi, nashukuru sana; pili ni kwa Boniface Steven, baba Serapia akiwa Katoro Geita, kwa mama mkwe Sida pamoja na mmewe, kwa Bienvenu Lazar pale Lubumbashi, wote anawatakia kimya na salamu ujumbe anasema sauti ya Amerika inapaswa pasua anga, tupo pamoja kupita VOA. Shukrani sana Malik Heri kutoka huko Kalemi. Naye Boniface Steven, baba Serapia kutoka Katoro Geita Tanzania anasema salamu zake kwa Malik Heri Molonga akiwa Kalemi DRC, Kingi Majuto akiwa Geita, Guligota Magabe akiwa Geita, Victor Bile Mselabuye akiwa Geita na Mariam Lutegamula akiwa Geita, ujumbe anasema tukumbukane kupitia VOA. Naye De Prince Marango kutoka Uvira, DRC, anasema salamu zake zimefikia Joseph Marango akiwa Bukavu, Kalimba Mamba akiwa Bukavu na Kihinga Gil akiwa Zambia, Arnoti Bita akiwa Kenya, Shanse Zabibu akiwa Uvira pia na watangazaji wote wa VOA tunashukuru sana De Prince Marango kutoka huko Uvira DRC. Naye Lazaro j Gwisu Wakakoma Nkasi, Rukwa, anasema salamu anazipeperusha kwa Hola Kija, Alios Misugwi Mulagwisu, Petro Daudi. Ujumbe anasema mchana mwema. Kipindi ni salamu na muziki, simu zinaendelea kumiminika hapa studio, na tayari msikilizaji mwengine ameingia moja kwa moja, tunamkaribisha. Haya, asante. Mimi Kedi Mpengezi kutoka Mwanza. Eh, unataka kuwatumia kina nani salamu? Salamu ya kwanza naituma kwa baba mkoo wangu akiwa Sumbawanga, anaitwa Joaki Mpengezi. Salamu ya pili naituma kwa rafiki yangu akiwa Dar es Salaam, anaitwa Abel Shango. Salamu ya tatu naituma kwa rafiki yangu akiwa Tabora, anaitwa Beldad Msengezi. Salamu ya nne namtumia mdogo wangu akiwa Mwanza sekondari anaitwa Julius Jafe. Salamu ya tano naituma kwa rafiki yangu akiwa Mwanza hapa hapa anaitwa Deogratias James. Naomba ziwafiki salamu zote pamoja na watangazaji wote wa Voice of America. Na ujumbe unatoa ni ujumbe upi? Ujumbe naotoa naomba uo mfungo wa Ramadhani watu wawe na matendo mazuri waachane na mambo ambayo sio mema kwa Mwenyezi Mungu. Ujumbe umefika. Tunashukuru sana. Kwa kuanza, siseme namini mwanamke hata kama unamtania watu na kiliza washajitunza na wakalia sikatazi watu koa na hata nipokataza, neno langu sio sheria. Sipende wanawake, napenda wanawake wazuri, wanaojitunza, wanaojishimu, siyo wasimu na gari. Nahitaji muda kuwapata, kuna nayewajua vizuri, ndio maana mimi ponipo sitaki kuvamia sherehe. Kipindi ni salamu na muziki hapa VOA Swahili Washington DC. Naye mpenzi msikilizaji mwengine kwenye njia ya simu, karibu mpenzi msikilizaji. Kwa majina yangu naitwa Kingi Majuto, napatikana hapa Geita, Tanzania. Kwanza kabisa, ningependa kutuma salamu kwa wanangu wapendwa Julius Lecho pamoja na Skolastika, lakini pia ziwasikia rafiki zangu wapendwa Goligota Magabe, Mariamu Rite Magula, Fidemsa Bonifasi Siviri Babasarapia na bim ujumbe ukumbukane kupitia. Bila shaka, ndugu Kingi Majuto, salamu zako zimefika kutoka VOA Washington. Asante sana. Karibu Geita samaki. Shukrani. <laughs> <laughs> Sawa, sawa. Asante studio. Okay kipindi ni salamu na muziki hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja jiji kuu la marekani washington dc ni naye mpenzi msikilizaji kwenye laini ya simu mpenzi msikilizaji karibu kwenye kipindi cha salamu na muziki asante sana naitwa alicia mazoya aha mpiga simu kutoka uhongwa mwanza tanzania na salamu zako unataka kuwafikishia akina nani Salamu zangu za kwanza za Jumapili ya leo naomba niwafikishie kwanza ni Juventus Joas Mtarima akiwa akiwa Igoma, pili zinakwenda kwa Basira binti bint Kimario, tatu nazipeleka kwa Injinia ing Uchumi Filibeti akiwa Kahama, nne nazipeleka kwa U Utaiwa Busisi akiwa Bukoba. Tano najipeleka kwa Dickson, White White akiwa Bukoba. Sita zinakwenda kwa Jafari Popo akiwa Moshi. Saba zinakwenda kwa Aaron Tendeli. Nane zinakwenda kwa Anthony Mazengo akiwa Dodoma. Na ujumbe tisa, ujumbe Kilicho bora, kama sauti ya Amerika kuthaminiwa siku zote. Napokea pia salamu za Anthony Mazengo tokea Wasaka Tonge, anasema ni Salamu Club, Machenje mjini Kongwa, Dodoma, Tanzania. Kwanza akimsalimu mtangazaji wa zamu, nashukuru sana mtambo mkubwa. Salamu zangu mkononi ni kwa Kashinje, mjomba wa watu baadhi wenda kuisikia labda sababu ya njia yangu. Nilishtushwa gafla na mlio mkali mahoni, nilipaza mstuko na hofu kubwa moyoni mwangalie pembeni. Ilikuwa mipake Toyota safu, kulikuwa na sura ngeni ya malaika akaomba daf. Nilisikia kunyanyuka kwa sababu nilikuwa mchafu, na alitoa elfu kumi na alikuwa akitaka daf. Nilipokea hela, alichotaka nilimletea, akakipokea tabasamu mzito kantolea, nilimpa chenji na hapa ndipo mwisho wa kipindi cha salamu na muziki kwa siku ya leo. Nashukuru wote ambao wameweza kushiriki kipindi cha leo kwa kutuma salamu. Mlikuwa naye Patrick Nduimana na wageni nikiwacha na msanii wa Burundi Jean Pierre Nimbona maarufu Kidumu Kibuganizo, akimshirikisha Peter Musechu katika wimbo Relax. Basi mpenzi msikilizaji, na kuaga nikikutakia kuwa relax. Unajua nakupenda, najua unanipenda, nipo karibu kuja relax. Tutakuja wana relax. Unajua nakupenda, najua unanipenda ma, nipo karibu kuja relax. Tutakuja wana, unalalamika sana, umesahau hali yangu yangu magumu ya pasa nijipange uvyama wacha nitapute chapa tuwa watu tafunga tu. Unavyolalamika mimi, unanitia mikosi kwenye kazi, kuna siku itafika nitakuja. Mama tulia, tulia mama, usilalamike sana, unajua nakupenda, unajua unanipenda nipo karibu kuja Kuja wana Elas. Unajua na kupenda, najua unanipenda pia, nipo karibu kujama, tutakuja wana mvumilivu, huna bivu yatupasa tuombe Mungu, yeye peke ndiye anajua siku sana dakika Futa ya nini, mimi sielewi kabisa, nampenda yamimi, sielewi kabisa, najua nampenda secha, nakupenda kelele za lili, wacha nikulisumbua mimi. Naam, asante sana Patrick Nduwimana. Ufuatao ni muhtasari wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Wizara ya afya nchini Congo imetangaza kifo kimoja kipya kutokana na ugonjwa wa ibola leo Jumapili, na kufikisha idadi ya vifo ni 26 kutokana na mlipuko huo mbaya katika jimbo la Equato, kaskazini magharibi mwa DRC. Wachunguzi wa Kenya wamewaita zaidi ya watu 40 kuwahoji kutokana na kugundulika kwa wizi mkubwa wa fedha za umma katika idara ya taifa ya huduma za vijana NYS. Mkuu wa idara ya uchunguzi wa kihalifu amesema leo Jumapili. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro anawania uongozi kwa awamu ya pili ya miaka saba katika uchaguzi wa leo Jumapili, ambao umesusiwa na upinzani akiendeleza udikteta na kushutumiwa kiasi kikubwa na jumuiya ya kimataifa. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington DC.