Jambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, popote pale ulipo, mimi ni BMJ Mridhi na kukaribisha kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho kilienda hewani kwa mara ya kwanza siku ya Jumatano. Ni kipindi ambacho kiliendeshwa naye Idi Ligongo na na utajiunga naye punde si punde. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo tunaangalia mapokezi ya tangazo la rais wa Marekani Donald Trump juu ya Marekani kujitoa katika mkataba wa nyuklia wa kimataifa ambao Marekani ulikuwa ni moja ya nchi ambazo imeingia pamoja na Iran ili kusitisha, kusitisha uh, programu zake za nyuklia. Na katika sehemu ya pili tutaungana na wenzetu walioko katika studio zetu za Kenya eh, kuangalia masuala ya utalii. Nakukaribisha katika kwa undani jina langu ni Idi Ligongo. Naam, katika kwa undani hii leo, tunaanzia hapa Marekani ambapo hapo jana rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kwamba Marekani itajiondoa katika mkataba wa kimataifa wa nyuklia wa Iran mkataba ambao mataifa mengi tu ya magharibi yenye nguvu yaliingia na iran ili iran iache kutekeleza programu zake za nyuklia na hatimaye kutengeneza silaha za nyuklia tangazo hili la rais donald trump limekuja ikiwa kwamba imebashiriwa eh, marekani kufanya hatua hiyo wiki chache zilizopita ambapo vilevile vile, waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu alifanya eh, uwasilishaji wa mada ambao walionyesha kwamba pamoja na kwamba Iran iliingia katika makubaliano hayo kusitisha e, kile kinachoichwa kutengeneza silaha za nyuklia, yenyewe iliendelea kufanya hivyo a, kwa siri. Sasa kwa kuanza kuliangalia swala hili tumsikilize mwanahabari um, Abdul Fatah Eid ambaye yeye anafanya kazi na Radio Tehran, ambapo tulitaka kufahamu kwamba wananchi wa eneo hilo la eh, Iran na hali kadhalika serikali ya nchi hiyo ni nini hasa ambacho inakieleza mara baada ya tangazo hili e, kutolewa hapo jana na rais wa Marekani Donald Trump kwamba Marekani sasa itajiondoa katika mpango huu ambao toka wakati wa kampeni amekuwa akitaja ni mpango mbaya kabisa ambao Marekani imewahi kuingia na nchi nyingine. Abdul Fatah d hebu tueleze hapo, Iran, ni nini hasa ambacho watu wamekipokea juu ya suala hilo? Hapa kwa ujumla, kuna hali inayofanana baina ya watu wa kawaida na viongozi wa ngazi za juu wa Iran. Kwa upande wa wananchi wa kawaida, wamelipokea suala hili kama uthibitisho tu wa kuonyesha kwamba Marekani ni nchi ambayo kihistoria, hasa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, imekuwa na uadui na uhasama wa kuendelea dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hasa hasa hali hii wameizungumzia katika kipindi hiki cha baada ya Donald Trump kuingia madarakani kuwa rais wa Marekani. Ama kwa upande wa viongozi wa juu, uh, Rais Hassan Ruhani mara baada ya kuta angazwa msimamo uh, wa rais wa Marekani usiku wa Jumanne usiku alizungumza kuhutubia taifa na akaeleza kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran au serikali yake kimsingi ilikuwa imeshajiandaa kwa hali na mazingira au senario tofauti ambazo zingejitokeza baada ya kutangazwa na uamuzi huu uliotolewa na rais Trump, yaani kusema kwamba katika mtazamo wa kiuchumi, katika mtazamo wa masuala yote ya kukabiliana na uwezekano wa kurejeshwa tena vikwazo hasa vile vya masuala ya nyuklia dhidi ya Iran ni kwamba serikali yake ilikuwa imeshajiandaa kwa hilo, lakini kitu cha msingi ambacho yeye yeah, alikisisitiza na leo pia kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Ayatullah Ali Khamenei naye pia amekitilia mkazo ni kwamba Iran haitachukua msimamo kwa sasa wa kujiondoa kwenye mazungumzo haya au kwenye mkataba huu wa nyuklia, na vipi suala ambalo linaonekana kwamba uh, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alifanya uh, kama vile E, kuwasilisha mada ambayo imekuwa ikionyesha Iran kuendelea na mipango yake ya kuwa na silaha za nyuklia na kuiambia Marekani kwamba ina paswa kuchukua hatua hatua stahiki, na hili limetokea siku chache tu baadaye, tunaona rais right Donald Trump ameeleza Marekani kujiondoa . Sasa hili lina ukweli wowote, ama kwa hapo Iran limepokewa vipi? Iran limechukulia kwamba kama ni kioja na, na kichekesho kikubwa ambacho kimefanywa na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, kwa sababu hata katika ngazi za kimataifa mkuu wa sera za nje za Umoja wa Ulaya uh, Federica Mogherini amezi pinga au tuhuma hizo ambazo alizotoa Netanyahu, na kusisitiza kwamba kama kuna madai au tuhuma zozote kuhusiana na ukiukaji wa Iran makubaliano nyuklia, tuhuma hizo zinapaswa ziwasilishwe kwenye shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA. Na vipi uh, hapo Iran inavyochukulia Marekani kujiondoa? Je, kuna namna yoyote ile wanaona kwamba Marekani kama alikuwa ni mdau muhimu wa kuwepo katika haya mazungumzo, ama kwa hivi sasa wanaona kwamba si swala ambalo ni la msingi sana kwa Marekani kuwepo au kutowepo ukweli ambao hauwezi kukanushika kuhusiana na masuala haya hasa ya vikwazo vinavyohusiana na mambo ya mabenki, Marekani imekuwa na umuhimu mkubwa na wa msingi katika makubaliano ya nyuklia, na hilo Iran imekuwa inalielewa, kwa sababu katika kipindi cha kabla ya kufikiwa makubaliano hayo, wakati Marekani ilipokuwa haijajiunga kwenye mazungumzo ya nyuklia, Iran haikuweza kufikia malengo yake ya kiuchumi kutokana na vikwazo vya Marekani, na ndiyo maana katika hatua ya mwisho Marekani nayo ikaamua kujiunga pamoja katika mazungumzo hayo, lakini wa Iran kukiri kwamba Marekani ni mdau muhimu na wa msingi, na pengine ndio muhimu kuliko wote, kwa sababu tumeona rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, vilevile kansela wa Ujerumani, pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, wote wamefanya safari kwenda Marekani kujaribu kumshawishi Trump abadilishe msimamo wake. Kwa hivyo hilo Iran wanalijua, lakini kingine ambacho Iran wanasisitiza ni kwamba pengine sasa, baada ya Marekani kujitoa kwenye mazungumzo hayo, au kujitoa kwenye mkataba huu, hii itakuwa ni fursa ya ku kuona ukweli wa msimamo wa nchi za Ulaya. Naam, ni Abdul Fatah Id, mwanahabari wa Radio Tehran akizungumza nasi kutopatia kile ambacho kwa upande wa Iran ime uh, watu wamepokea uh, mara baada ya Marekani kutangaza kujitoa katika makubaliano ya nyuklia na taifa la Iran. Kwenye laini ya simu tunaye Dr. Patrick Nigula. Dr. Patrick Nigula, umemsikia uh, Abdul Fatah Eid akielezea kile ambacho kimepokelewa uh, nchini Iran. Je, hapa tulipo maanake tunaona mataifa mengine makubwa yenyewe yameendelea kusisitiza uh, kwamba yataendelea kuwa waaminifu wa kile ambacho uh, wanaamini walikiingia na Iran ili Iran iweze kusitisha mipango yake ya nyuklia. Marekani haipo hivi sasa, je? Nafasi, nafasi ya Marekani, nafasi ya makubaliano haya ikoje katika kumwajibisha Iran, hali kadhalika kuona kwamba kila kitu ambacho kimekubalika eh, kufanyika na mataifa hayo kinaendelea? Uh, kwanza tu niseme ni kwamba tume tumeona mtiririko uh, wa taifa hili kubwa la Marekani kujitoa katika mikataba iliyowekwa na uongozi uliopita uh, ikiendelea kutokea na na madhara yake makuu zaidi ya hivi vilivyofanyika uh, dhidi ya Rais Trump ku, kujitoa katika um, mpango wa, wa kudhibiti nyuklia dhidi ya taifa la Iran unaonyesha dhahiri ya kuwa ni kwamba uh, kume, kumejitokeza zaidi ya matatizo ambayo itasababisha baadhi ya mataifa makubwa ya nchi za Ulaya ambazo zimeingia katika mkataba huu kujiweka katika hali ngumu zaidi ya kishirikiano katika hali ya kiuchumi na kibiashara dhidi ya taifa hili la Marekani, vilevile na taifa la, la, la Iran. Lakini kwa kile ambacho uh, tunaona kwamba mataifa mengi hivi sasa yenyewe ambayo yaliingia mkataba huu yanaendelea ni kwamba, Marekani, ushawishi wake unaanza kuji Uh, kudorora kwa maamuzi haya ya kujiondoa katika mkut, mkataba kama huu, mimi nakubaliana na ulivyosema na na, kwamba uh, taifa hili kubwa la Marekani linapoteza nguvu zaidi katika upande wa kushirikiana na mataifa ya nchi za Ulaya, mataifa makubwa kabisa ambayo yalisaini mkataba ambao uli- ulianza uh, kutekelezwa kwa karibu zaidi na taifa la Iran kujitoa katika mipango yake ya kutengeneza silaha kali za nyuklia, na vile vile uliweza kuirudisha taifa la Marekani katika soko la kimataifa la kibiashara na kuanza kuunyanyua uchumi wake. Kwa hiyo mi naona tu ni kwamba katika kipindi hiki kitakuwa ni kigumu kwa kweli. Hatujawahi kusikia au hatujasikia dhidi ya mazungumzo mapya ambayo yataletwa na uongozi huu ambao liko madarakani kwa sasa hivi, na kwa kile ambacho kinaweza kutarajiwa ni nini hasa mara baada ya Marekani uh, kujitoa kwa makubaliano haya, na Marekani imeshaeleza kwamba itaweka vikwazo uh, kwa nchi ya Iran. Je, hili linakuwaje? Ushawishi wa mataifa hayo mengine makubwa ambayo yalisalia katika kuhakikisha kwamba Iran haikabiliwi, uh, na vikwazo hivyo itakuwaje? Mi naona tu itairudisha tena taifa la Iran nyuma katika shughuli zake za kiuchumi na kibiashara, kwa sababu uh, mataifa ya nchi za Ulaya hayataweza kushirikiana kwa karibu zaidi katika shughuli mbalimbali za kiuchumi, hususan katika biashara ya mafuta ambao ni tegemeo kubwa zaidi katika kukuza hali ya uchumi na jamii kwa wananchi wa Iran. Uh, Dkt. Patrick Nugula, mimi ni kushukuru sana kwa uh, kuwa nasi kutufahamisha kile ambacho unakiona kwa mtazamo wako uh, juu ya swala hili la Marekani kujitoa katika mkataba ambao uliingia na Iran. Tukirejea tutajiunga na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki, ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tunajiunga na wenzetu walioko katika studio za Mombasa, ambapo hii leo katika uh, kwa undani eh, wanatuletea na kumulika mkutano uliofanyika Kenya ukiandaliwa na bodi ya kitaifa ya utalii kujadili wadau mbalimbali mbali kuhusu mafanikio ya utalii kupitia usafiri bora wa reli ya kisasa. Tunaungana na Salma Mohamed pamoja na Josephat Kioko wakiwa Mombasa, Kenya. Katika awamu hii ya kwa undani, naitwa Salma Muhammed na mwenzangu ni Josephat Kioko. Na hii leo tunaangazia swala ambalo limeweza kujichipuza katika wiki hii, ambapo bodi ya utalii nchini ama bodi ya kitaifa ya utalii hapa nchini Kenya imeweza kuandaa kongamano na washikadau katika sekta ya utalii. E, katika kutathmini jinsi reli mpya ya kisasa ya SGR imeweza kutoa mchango mkubwa katika sekta hiyo. Kwa hivyo, kongamano hilo ambalo limejiri e, siku mbili limeweza kukutanisha washikadao hao na kuweza kuona vipi hii reli mpya ya kisasa imeweza kuleta mafanikio na jinsi vipi wana, wataweza kuitumia katika kuuza sekta hii ya utalii e, ili iweze kuendelea kuboreka. Msikilizaji e, katika kongamano hili mengi yameweza kujadiliwa na ikiwa ni muhimu kuangazia haswa hichi kiwango ambacho kimeweza ki kuonekana kuongezeka kutokana na sekta hiyo ni katika kwa undani leo ambapo pia tutakuwa tunafafanua msimamo wa Kenya kuhusu bajeti kubwa iliyozungumziwa katika ujenzi wa reli hiyo mpya. Tutakuwa tunaangazia faida zake, wanasema ile loan ama mkopo uliopatikana katika serikali ya Uchina huchukua muda gani kurejesha, na jinsi wanaosafiri kwa reli hiyo mpya wanavyokumbatia usafiri huo. Malalamiko yako vipi kuhusu mizigo inayosafirishwa kutoka bandari ya Mombasa hadi Nairobi? Nakumbuka hii ni reli kubwa iliyozinduliwa mwaka jana baada ya kukamilishwa na ujenzi wa serikali ya Uchina kupitia wanakandarasi waliokuwa wamepewa kazi hiyo na serikali ya Kenya. Bodi ya kitalii kweli inawashawishi Wakenya kuongezeka zaidi kupitia utalii wa nyumbani, E, kukaribisha watalii zaidi wa kimataifa kwa kutumia uchukuzi huo ambao sasa unakumbatiwa zaidi. Ukisafiri katika vituo vya, vya reli hii unakosa tiketi kabisa kwa wiki nzima, kuonyesha kwamba ushindani wa usafiri bado ni mkubwa sana kwa kutumia reli hii ya kisasa. Na mara nyingi watu wanasema basi reli nyingine ijengwe na magari haya, haya ya moshi yanaochukua yawe ni mengi zaidi kama vile mataifa mengine ya, ya magharibi. Nam, sawa mwenzangu, kama alivyodokeza, usafiri ukiwa ni uh, sekta muhimu sana haswa kwa kukua kwa utalii hapa nchini Kenya. Na kuja kwa reli hiyo mpya ama kufunguliwa kwa njia ya usafiri wa reli mpya ya kisasa maarufu kama Standard Gauge Railway mwaka uliopita, ni baada ya kukamilishwa na wanakandarasi hao wa China, kumefungua milango ya kibiashara kutokana na idadi kubwa ya wasafiri ambao wanaweza kufika katika eneo la utalii ambalo ni mji huu wa Mombasa, na kwa nauli nafuu, na pia kwa kutumia muda mfupi. Shughuli za kitalii ghafla zimeweza kuimarika kutokana na wimbi la watu wanaofika katika eneo hili la kitalii la pwani, na kwa hivyo tunaangazia faida hizi, na vilevile vile tuko na mchanganuzi ambaye ni afisa mtendaji katika bodi ya kitaifa, Sami Ikwae, ambaye atatuelezea haswa kiwango hicho ambacho kimeweza kuonekana tangu kuja kwa hiyo reli mpya. Uh, hasa ikiangaziwa kwamba gharama za usafiri wa ndege zilikuwa juu sana, na barabarani, basi kulikuwa na changamoto, sababu barabara ilikuwa na maeneo mengi sana ambayo yalikuwa bado yanarekebishwa. Kwa hivyo ni kwamba mtu ikiwa angeamua kuja na barabara angechukua masaa mengi, karibu masaa kumi ama zaidi eh, lakini sasa tangu ujio wa um, Uh, SGR, uh, ni kwamba eneo hili limepanuka zaidi na kwamba linaweza kufikika kwa urahisi zaidi, wa uh, biashara kwa ujumla. Katika mahoteli tumeweza kurekodi ongezeko la asilimia karibu arobaini hivi uh, ya wale wageni ambao wanakuja hasa katika misimu ambayo huwa kunakuwa na ongezeko la biashara huu. uh, sana ni msimu wa Easter, miezi ya nne, uh, msimu wa Agosti, mwezi wa nane, na sana sana pia msimu wa uh, Desemba, ambapo ni msimu wa Krismasi na watu wengi husafiri sana kwamba SGR imekuja na ni jambo ambalo ni geni pia na ni kivutio kivyake, na hivyo tumeweza kuona familia nyingi sana wanajipanga na watoto na wazazi wanakuja likizo ama kutembelea marafiki Mombasa, na unatumia ile SGR. Sami ikwae, huyo uliyemsikia hapo, katika kwa undani amekuwa katika sekta ya utalii Kenya kwa miaka mingi neno SGR limetawala sana mitandao. Mtu akizungumza Kenya unasikia SGR. Sasa hii kwa kirefu ni Standard Gauge Railway, na kabla ya kuzinduliwa mwaka jana, Kenya imetumia reli ya zamani kwa zaidi ya karne moja. Kwa sababu nikitofautisha hapa ni kwamba reli iliyokuwa ikitumia mitambo ya zamani na hii ya zamani ilipewa jina la Metric Gauge Railway kwa lugha ya kitaalamu ndio hiyo MGR, na ilikuwa inapewa jina la Lunatic Line. Sasa kenya ikapata mwamko mpya zaidi, na ilichukua Kenya miaka mitatu unusu kujenga reli hii ya kisasa pale walipotoa kandarasi kwa serikali ya uchina mwaka elfu mbili na kumi na tatu ujenzi ukaanza rasmi, na ulipokamilika mwaka jana katikati ya mwaka elfu mbili kumi na saba ikawa kipindi kilichochukuliwa ni miaka mitatu unusu na tukizungumzia masuala ya bajeti, jumla imechukua serikali ya Kenya dola za Marekani bilioni 3.2 kukamilisha ujenzi wa reli, ambapo hapa katika kuondani, tunakufahamisha kwamba kwa jumla ni kilomita 472 ambazo zimewekwa katika mradi huo wa reli hii ya kisasa inayotumia pia treni za kisasa katika usafiri uchukuzi wa mizigo na pia usafiri wa watu. Katika kipindi cha miaka hiyo mitatu, ndio wakamilishi ujenzi huo, ilikuwa Kenya imechukua mkopo, na nitakuwa anazungumzia mkopo huo baada ya kumpisha Salma na mazungumzo zaidi kuhusu jinsi utalii unachangiwa na reli mpya ya kisasa hapa nchini Kenya na basi tukizidi kuangazia usafiri huu wa reli ulivyoimarisha utalii eh, takriban miaka kumi hivi eh, iliyopita tunakueleza usilolijua hapo awali, jinsi usafiri ulivyokuwa ukitatiza na kusababisha changamoto kubwa kwa sekta hiyo ya utalii. Kwa kweli mji mkuu wa Nairobi, mji ambao unaweza kuleta watalii kutoka mataifa ya nje na kuweza kushuka katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta, hiyo ilikuwako, ni changamoto ambayo ilikuwa inachukua muda mrefu, vilevile vile ilikuwa inachukua gharama zaidi. Kwa hivyo ilimlazimu huyu mtalii ambaye alikuwa anatoka nchi, nchi, nchi za nje aweze kushukia katika uwanja wa ndege ulioko jijini Nairobi na ataweza kuunganisha ndege ambayo ya hapa hapa nchini Kenya ambao wanasema local, uh, flight, ili iweze kufika katika jiji la kitalii la kitalii la Mombasa. Kwa, kwa, kuja kwa reli mpya, huyu huyu mtalii ambaye anatoka katika nchi ya kimataifa atakaposhuka Nairobi ataweza kupata njia rahisi ya kufi sasa SGR ambayo inachukua vilevile masaa kidogo ya usafiri, kando na ile awali ambapo waliweza kuchukua usafiri wa gari ambao ulikuwa unachukua takriban masaa manane ambayo ukiz, ukilinganisha na hii SGR inachukua takriban masaa manne au zaidi kidogo, ili kufika katika eneo hilo. Kwa hivyo hapa tunaona kwamba gharama itakuwa imepungua kwa sababu ukiangalia nafuu ya huyu mtalii ambaye atakuwa ametoka katika jiji la Nairobi, aweze kutembea, kiwango cha fedha angetoa uh, angetumia usafiri wa barabara imeweza kushukishwa, kwa hivyo hii inaleta ile afueni kumwezesha huyu mtalii kusave zile pesa zake. Kwa kwa hivyo imeweza kukuza utalii kwa namna hiyo, kwa sababu ameona hii ni njia ambayo imekuwa kwake afueni. Hiyo ni namna moja, ama mfano mmoja ambao tuna kwamba huu usafiri huu wa SGR umeweza kuleta afueni kwa huyu msafiri, aweze kuchagua eneo hili la kitalii kuja kusafiri kutokana na nafuu hiyo ya bei nafuu, ya pia vile vile kutochoka kwa muda mrefu na kuchukua masaa mengi katika usafiri. Kingine kikubwa kilichojitokeza katika mkutano huu wa bodi ya kitalii nchini Kenya, wao sasa wanaonekana kukubaliana na serikali kwamba si gharama kubwa, na faida zitakuwa ni nyingi zaidi katika matumizi ya redi mpya na treni za kisasa ambazo kwa sasa zinatumika na Wakenya kusafiria na kusafirisha mizigo. Waziri wa uchukuzi James Macharia alipokuwa akizungumza, hata wakati wa kuzindua reli hiyo, alitetea Kenya kwa matumizi ya hela hiyo, ikiwa ni mkopo kutoka serikali ya Uchina, na akasema ikianza kutumika mara moja na kuchapa kazi vyema, itakuwa inaongeza na kustawisha uchumi wa Kenya kwa kiwango cha asilimia moja nukta tano GDP, yani gross domestic product, kwa ile lugha ya kutaalamu katika maswala ya uchumi. Pamoja na serikali wakasema katika kipindi cha miaka minne itakuwa serikali inaweza kurejesha mkopo uliopatikana kutoka serikali ya Uchina. Vilevile vile afisa mtendaji katika sekta ya utalii ambaye ni Sami Kwai aliweza kutupatia taswira ya jinsi vipi reli mpya ya SGR imeweza kuiuza Kenya katika nchi za kimataifa. Sekta hiyo ya utalii imekuwa katika kampeni katika nchi za kimataifa bara Ulaya, kama vile Marekani, nchi za Ujerumani, Australia, zikiwemo tu nchi kadhaa ambazo uh, Kenya imekuwa katika kampeni ya kuiuza sekta hiyo ya utalii mapema mwaka huu, na wameweza kutumia kigezo hicho cha reli mpya ya SGR. Ataweza kutupatia taswira ya jinsi vipi wameweza kuzungumzia reli hiyo na jinsi vipi itawasaidia. Sasa ile reli ya intercounty ile ambayo inasimama uh, katika kaunti, ni kwamba eneo nzima la Savo na Amboseli lilikuwa na changamoto sana kwa sababu lilikuwa lifikiki, na sasa watalii wengi wanaweza kutoka Nairobi, wanakuja na ile SGR ambayo itasimama pale na waweze kuingia mbugani. Kwa hivyo hata imekuwa rahisi sana kuweza kupanga zile itinerary na safari za watalii, na hilo ni jambo ambalo tunauza hata uh, kule Afrika Kusini. Sasa kuna lile soko la mauzo la Indaba linaendelea. Wakenya wengi ambao wanafanya biashara ya uh, usafiri wameenda kule kuweza kuuza packages, na SGR ni moja ya zile packages ambazo sasa zimeongezwa, na kwa hivyo imetokeza, ime imerahisisha ime sana Uh, biashara hiyo utalii, naona kwa kweli muda unatutupa mkono, lakini kwa haraka haraka ni kufahamisha kwamba benki ya dunia katika uh, utafiti wake waliofanya mwaka elfu mbili kumi na tatu, wakati Kenya ilikuwa inaanza tu kujenga reli hiyo, ilikadiria kwamba uchukuzi wa mizigo utaongeza freight traffic, yaani kile kiwango cha mizigo inayosafirishwa katika hima yote ya Afrika Mashariki kwa kutumia reli hizi za kisasa, kwamba itaongeza na kukua hadi tani milioni 14.4 ifikapo mwaka 2030 yaani, uchukuzi wa mizigo yote katika eneo la Afrika Mashariki kwa kutumia reli hizi itakuwa inaongeza kiwango hicho cha mizigo hadi tani milioni 14.4 kwa sasa. Ni hayo basi tuliyokusanyia leo katika Kwa Undani kutoka studio 15 Afrika na umekuwa nami Josphat Kioko pamoja na mwenzangu Salma Muhamed. Hadi wakati mwingine, tukurejeshe huku Washington kukamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Asante sana Josphat Kioko kwa uh, kutuletea kwa undani, halikadhalika shukran pia uh, Salma Muhamed. Na hapa tunakamilisha matangazo haya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena kesho katika muda mwingine wa kwa undani. Barabara kabisa. Ni mshukuru sana pia Idi Ligongo kwa mpango huo wa Kwa Undani. Kipindi kama nilivyosema, kilichoenda hewani kwa mara ya kwanza siku ya Jumatano. Natumai kwamba umekuwa na wakati mwema wa kusikiliza kipindi hicho cha ja Kwa Undani. Naona hapa studio bado nina muda, na kama ilivyo desturi yangu, naona ni kuache kwa kibao hiki cha El Chombo muziki ukijulikana kama Dame tuko sita. mimi ni BMJ Mridhi na kuaga tuonane tena panapo majaliwa, twende kazi. El Chombo na wimbo huo kama nilivyosema, Dame tuko sita.