Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express hapa studio, mimi naitwa Sandey Shomari, tayari nimekusha jaa tele kama pishi pish la mchele, ikiwa ni siku ya Jumanne Mei 22. Hili pishi la mchele hili la kujaajaa hili <laughs> Eh, itabidi wakati mwingine liwe kitoweo, lakini unapotajataja michele wakati wengine wapo Ramadhani inakuwa si haki. Naitwa Kennes Bwire, kwenye redio na kwenye internet pamoja na Facebook. Eh, tunakuletea matangazo ya dakika 30, VOA Express. Shomari, mambo ni mengi sana leo ma, kwenye Express ni kuulize, mm -hmm. maneno ya mtu ambaye anaitwa mlevi, unaweza kaiamini? Siwezi kuyaamini, ni magumu sana, kwa sababu huwezi kujua akili yake haipo sawasawa. Kwa hiyo sawa, kuyaamini itakuwa ni ngumu sana. basi Bwana, kuna mlevi ambaye kadai alikuwa anafurushwa chumbani na mwenye nyumba kwa, mba, kwa sababu hajalipa kodi mm -hmm. akarudi aka nyumbani akapata vitu vimefurushwa nje, akasema, ah, mbona umefurusha vitu vyangu nje? mpaka na bunduki yangu nje chini ya kitanda. Polisi wakaja kijiji kizima hata kuchimba sakafu kutafuta tu huwa hivyo kila siku ya Jumamosi. Tuanzie wapi? Haya basi, <laughs> hivyo <laughs> zaidi ya hapo, tutaanzia kule nchini Kenya, ambapo mkutano wa wakilishi wa majimbo na wakilishi wa kaunti MCAs, unafanyika huko Mombasa kuhusiana na masuala ya ugatuzi na changamoto mbalimbali za ubadhirifu wa fedha. Lakini pia kule nchini Tanzania, rais John Magufuli alipokea ripoti ya tume ya kuhakiki mali za chama tawala za Chama cha Mapinduzi, mm -hmm. ambayo aliiunda yeye ikisema mm. kwamba kuna upotevu mkubwa na ubadhirifu wa fedha. Je, wachambuzi nao wanasema nini kwenye ripoti hii? Chama tawala eh, ambacho ndio kinaongoza serikali ni lazima kwanza kisafishe. tutayasikia hmm. hayo. Tunajua mm -hmm. Magufuli ndio mwenye kifuli cha kufunga ufisadi. Sasa kama <laughs> ndani ya chumba kuna Kifunguo kimefunguliwa ufisadi unaingia, kuna neno tuanzie. Mombasa, sio sawa kabisa. Tunakutana naye Liberty dede kule, nam Colins Adede kwenye laini ya simu. Hali ya mombasa vipi? Je, kuna nini kinachojiri katika maswala ya ubadhirifu wa pesa na ugatuzi? Na kwa sasa kuna mawingu kiasi, mvua yanyesha hapa na pale katika ni, eneo la pwani, lakini inavyozungumza sasa hivi niko kandoni ama pembezoni tu wa kongamano la wabunge haswa kutoka majimbo yote arobaini na saba ya taifa la Kenya hapa. Wanazungumzia maswala kuhusu ugatuzi na jambo ambalo limejitokeza sana ni kwamba naibu rais ambaye amefungua mkutano huu eh, rasmi Bwana William Ruto amedai kwamba ama, amesema kwamba bado kuna ubadhirifu wa fedha katika serikali hizi za kaunti, akisema kwamba kuna maswala ambayo yanapewa kipaumbele ambayo hayafai kabisa akitoa mfano akisema kwamba kuna kaunti kama kumi na tatu eh, mo, kila moja imetumia zaidi ya shilingi milioni mia moja, wao wakiwa ni kama ni kulipia huduma za mawakili na masuala mengine eh, zaidi. Hata hivyo wamesema kwamba japo ameridhika, anasema kaunti zilizosalia nyingi zimeweza kutenga kiwango kikubwa cha fedha zikiangazia maswala ya maendeleo mashinani na kuweza kusisitiza umuhimu wa kuwa na serikali hizi zilizogatuliwa, eh, na kufikisha umuhimu ama maendeleo katika mash, ma, mashinani. Umekuwa pia na viongozi wa kike hasasana, so wabunge katika majimbo haya wakilalamika kwamba hawapewi kipaumbele, hawa wanadharauliwa wa wengine, kukawa kuna hoja ambayo inatolewa kwamba wale ambao walipatiwa uteuzi wasija hata wakahusika katika kupigia kura. E, baadhi ya sheria ambazo zinapitishwa katika mabunge hayo. Swala so, ambalo limeibua mjadala mkali sana na kuweza ku, ku, ku, ku, kufanya kwamba kuweze kuhitisha umuhimu wa kuheshimu sheria ile ya usawa wa jinsia na pia kuwapa kipaumbele ama kuwahusisha pia wale watu wanaoishi na ulemavu katika utawala katika serikali za kaunti. Collins, kila mara wakati mkutano huu unapoandaliwa kuhusu ugatuzi, swala la ufisadi ndilo linaonekana kugatuliwa sana katika mazungumzo yao. Ufisadi huu unachukua mfumo upi katika maeneo ya kaunti? na biro uh, utakubaliana na mimi kwamba kuna maswala ya kule kutoa zabuni, kununua vifaa mbalimbali vya serikali hizi za jimbo, kama inavyofanyika katika serikali kuu. Na hapo ndipo huwa kunakuwa na mianya mikubwa sana. Watu waliotengeza eh, kampuni zao, naona ushirika wa karibu na, na magavana ama wasimamizi wa majimbo haya, wanachukua nafasi hii zaidi kuweza kupata hizo biashara katika mbinu, mbinu za, za mkato, na hata unapata bidhaa zingine zinanulia kwa kiwango cha juu fedha kuzidi kiwango ambacho kinachohitajika, na pia kando na hayo, pia kumekuwa na miito ya kwamba masuala yao yakaweza kushughulikiwa ikiwemo kuweza kupewa eh, hazina maalum ya kuleta ma, maendeleo mashinani, kama vile wabunge wa kitaifa ambao wana hazina ile ya CDF ambayo inaleta maendeleo katika maeneo ya, ya vijijini. Wao pia wanahitaji wapewe hizo, na pia kupewa nyongeza ya mishahara wanunue na magari, kwa jua vile wabunge hukuwa na maslahi yao wakiwatetea. Lakini je, kuna mafanikio yoyote ama ufanisi wowote katika ugatuzi ambao amefikia raia? kama vile alivyosema naibu rais William Ruto amesema kwamba anafurahishwa kwamba mwaka elfu mbili na kumi na sita elfu mbili na kumi na saba kiwango cha fedha ambacho kimetengwa katika serikali mbalimbali mbali za majimbo kushughulikia ugatuzi kimeongezeka na anaona kwamba e, ugatuzi umekuwa na umuhimu japo kunahitajika marekebisho ya hapa na pale na kutekeleza katiba kikamilifu, e, ili kwamba Wakenya wakaweza okay, kufaidika kutokana na mtizamo um, um, um, um, huu ama utawala wa aina hii. Nashukuru sana Colin Sadede. umesikia Haya basi, baada ya kumsikia Colin Adede, tuelekee hadi huko nchini Tanzania. Kama alivyosema George Jongopa, tutaungana naye ambapo huko nchini Tanzania ni ripoti ya tume ya kuhakiki mali za chama cha mapinduzi au CCM kinachoongoza nchi hiyo. Tume hii Bwire iliundwa na rais wa nchi hiyo na mwenyekiti pia wa chama, Rais John Pombe Magufuli, na kusema kwamba wamebaini upotevu mkubwa na ubadhirifu wa fedha. Jongopa amefuatilia. Hebu Georgi, tueleze E, kwenye laini ya simu nini ambacho kinazungumzwa kwenye hiyo ripoti? namsanta ni kweli kwamba habari kubwa ni baada ya Rais Magufuli kukabidhiwa ripoti iliyoundwa na yeye mwenyewe miezi mitano iliyopita akiongozwa na, na msomi Bashiru kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, imebainika kwamba chama hiki kimekuwa kikipoteza mali nyingi na baadhi ya vigogo ndani cha ya chama hicho wanatajwa licha kwamba ripoti haijabainisha, lakini mwenyekiti Rais Magufuli anasema ndani ya mwezi huu ataitisha mkutano wa halmashauri kuu na kamati kuu kujadili mapendekezo yaliyomo katika ripoti, na ndipo hatua zaidi zitachukuliwa. Sande, kumbuka kwamba chama hiki kina mali nyingi. Miongoni mwa mali hizi ni majengo makubwa yaliyopo katika maeneo mijini na pia viwanja vya michezo ambavyo karibu sehemu nyingi vipo, lakini pia chama hiki kinamiliki miradi mingine kama shule na mambo mengi, kwa hivyo wajumbe katika timu hii iliyoundwa walizunguka karibu maeneo yote wakifanya tathmini na kuwahoji watu na wamebaini kwamba chama kinapoteza mali nyingi sana, na ndio maana rais anasema utawala wa uliopita wa Jakaya Kikwete ulikuja na kauli mbiu ya kuvua gamba, na yeye sasa anakuja na, na kauli mbiu ya kutumbua majipu. Wanaamini kwamba wale wote waliotajwa katika ripoti watawajibika. Je, kuna majina yoyote, Njogopa, ambayo yamekwisha kuwa yakizungumzwa kutajwa kuhusika na ubadhirifu huo? Asante. Bado ni mapema, lakini pamoja kwamba ripoti ishatolewa, lakini kuna fununu ambazo zinasambaa mitaani na uh, ni vigumu kuthibitisha ukweli wa hizo ripoti lakini kwa vile rais akapokea na anasema ndani ya mwezi huu ataweka wazi, tuvute subira, bila kufahamu ni vigogo aina gani waliotajwa katika ripoti hiyo. Lakini pia wachambuzi wa mambo wamekuwa wakijadili na uhalisia wake namna atakavyotekeleza. Mmoja wa mchambuzi ni e, mwanasheria ambaye ni wakili Pita Mshikilo, ambaye anasema yeye, nini maoni yake kuhusiana na ripoti hii? Kwanza nafikiri kwenye ripoti hii chama tawala e, ambacho ndio kinaongoza serikali ni lazima kwanza tujisafishe. Tumeiona hiyo ikifanyika kwenye chama kikuu cha kinachotawala South Africa ANC. E, kwa hiyo e, kamati au utaratibu ambao uliundwa kuchunguza hizi mali na vitega uchumi vya chama ulikuwa ume, uko katika e, uhalisia au katika mwafaka wa muktadha mzima wa kwamba huwezi tu ukasafisha E, nyumba ya nje lazima na ndani pia usafishe. Naam, kama alivyoweza kumsikia hapo Sande, ni mwanasheria wakili Peter Mshikila akijaribu kudadisi namna ambavyo rais Magufuli kwa mara ya kwanza ameunda tume iliyochunguza iliyohakiki mali ambazo chama hiki e, imekuwa nazo. Tunasubiri kuona kwamba kamati kuu na halmashauri atipokutana atakuja na mapendekezo gani. Haya, asante sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam kwa taarifa hiyo. Sasa Kenneth Bwire, mm -hmm, naona tayari umefika wakati wa kupata zile habari muhimu za dunia. <muchos> watu wawili zaidi wamefariki dunia kutokana na Ebola na kuna kesi mpya sababu ambazo zimethibitishwa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mamlaka zimeeleza hii leo, lakini kuna upinzani kwa baadhi ya maelekezo kuhusu kujizuia kukumbwa na maradhi hayo, jambo ambalo limebainika wazi wazi, wazi, katika mji mkuu wa jimbo katika soko kuu huko Mbandaka. Baadhi ya wachuuzi wa vitambaa na bidhaa mbalimbali wanasema hawashutushwi na maonyo ya kutotumia nyama za msituni licha ya habari kuhusu Ebola. tunanunua nyama ya tumbili na kuila, Amesema mwanamke mmoja alitajwa kwa jina la Karin, mama wa watoto wa nane, anasema tumekuwa tukila nyama hii tangu enzi na enzi, na hilo halitabadilika hivi sasa. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Korea Kusini Moon Jae-in wanatarajiwa kukutana leo ikiwa ni katikati ya uwezekano wa kufanikiwa kukutana kwa Marekani na Korea Kaskazini na wasiwasi kwamba inawezekana hali hiyo isifanikiwe katika mazungumzo ya leo yaliyopangwa kutumia saa mbili. Moon anatarajiwa kumhakikishia Rais Trump kwamba mkutano wake na muinzi wa mwezi ujao na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kunaweza kuleta mafanikio ya kihistoria. Kwa mujibu wa maafisa ndani ya Marekani na nje, Rais Trump amekuwa akiwauliza akitaka ufafanuzi kutoka kwa wasaidizi wake na kiongozi wa nje kuhusu kama aendelee ama la kukutana na rais wa Korea Kaskazini nchini Singapore. Waziri mkuu wa zamani wa Malaysia Najib Razak anatarajiwa kuhojiwa na tume ya kukabiliana na ubadhirifu, ikiwa ni sehemu ya uchunguzi mpya wa kashfa ya mabilioni ya dola katika mfuko wa maendeleo wa taifa mkuu wa tume ya kukabiliana na rushwa Mohamed Shukri Abdul amesema katika mkutano na wanahabari kwamba alimtolea amri ya kuhojiwa waziri mkuu wa zamani Najib, lakini hakutazamiwa kukamatwa hii leo. Wachunguzi wanataka kufahamu mustakabali wa dola milioni kumi kutoka katika mfuko huo kwenda kwenye akaunti ya benki ya Najib. Kuhamishwa kwa fedha hizo ni sehemu ndogo ya kile wizara ya sheria ya Marekani ilichoshutumu kwamba Najib alisaidia kuibiwa kwa dola bilioni nne nukta tano kwenye mfuko wa maendeleo ya taifa. Majeshi ya usalama nchini Burkina Faso yameua washukiwa watatu wa ugaidi na kumkamata mwingine mmoja hivi leo Jumanne katika operesheni iliyofanyika kwenye viunga vya mji mkuu Ogadogu, televisheni ya taifa imeripoti. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mwanajeshi mmoja aliuawa katika mapigano kwenye ujirani wa Rayongo, wakati watu watano wakiwemo raia mmoja walijeruhiwa, ripoti imesema. VOA Express, dakika 17 saa 11 Afrika Mashariki. Sio hivyo namba, kutoka hapa VOA Express moja kwa moja ndani ya nyumba hii tunakopa mambo mbalimbali mbali. Kama unaungana nasi basi msikilizaji, au kwenye shughuli zako mbalimbali za kazi, au unatoka kwenye shughuli zako, usisahau kuingia kwenye www.voaswahili.com. Hali kadhalika uingie wapi? Upate vitu moja kwa moja kutoka hapa VOA Express, tunakupa mambo mazito mazito, kama alivyosema Kamao. Makweli, sasa basi makweli, <laughs> katika masuala ya teknolojia naam. Hey, umesikia huko, umesema kwa baadhi ya wakazi wa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanasema hiyo nyama ya nyani wamekuwa kila tangu enzi na enzi na hawataacha leo, eti kwa sababu ya Ebola, wakati ulikuwa unasoma nimeshtuka mpaka ni okay. <laughs> <Okay. Hai. Tuwene laughs> <kashika laughs> teknolojia <laughs> mkamiti huko tayari anasema, anaangalia matumizi ya mtandao huko nchini Kenya yamekuaje? ya mkamiti, haya, tueleze Nam basi, kwenye meza ya teknolojia hivi sasa tunaangalia utafiti uliofanywa karibuni kutoka GFK unaonyesha kwamba asilimia 97 ya Wakenya watu wazima wenye fursa ya huduma ya intanet wanatumia huduma hiyo kuangalia video kwa njia ya mtandao, na takriban theluthi mbili wanalipa kuangalia huduma hiyo ya kidijitali. Utafiti kutoka International Viewscape unaangalia bara la Afrika kwa mara ya kwanza nchi za Kenya, Afrika Kusini na Nigeria. Utafiti huo unaonyesha jinsi ongezeko la matumizi ya dijitali yanavyokuwa kwa wateja. GFK Viewscape ilifanya utafiti kwa watu elfu moja mia mbili na hamsini ikiwawakilisha watu wazima huko Kenya wenye fursa ya intanet na inaonyesha kwamba asilimia 98 ya watu wazima nchini humo wanaendelea kuangalia televisheni kwa njia ya intaneti. Wakenya wanatumia takriban saa 6 na dakika 37 kwa siku kuangalia picha za video, ambapo nusu ya muda huo, yaani asilimia 52, wanatumia kuangalia DVD. Asilimia kumi ya muda huo wanaangalia huduma nyingine za mtandao kama SVOD kama vile Showmax na Netflix. Basi Sande na Harrison, ni kwamba utafiti huo pia unaonyesha watumiaji wa SVOD ni kati ya umri wa miaka kumi na sita hadi umri wa miaka ishirini na minne ambao hutumia muda wao mwingi sana kwa takriban saa sita na dakika arobaini na moja kwa siku wakiangalia Tamthilia ndio hayo, ndiyo kuwa nayo kwa sasa. Kutoka meza ya teknolojia narudi kwenu studio namba 15 VOA Express Washington DC. Sana sana mkamiti kibayasi, na kama kawaida hapa studio niko na Kenes Bwire, yani kama huyuko ndani yake, kama huyuko ndani yake lakini <laughs> vizuri pia akinipa hilo jina sio kama wewe umenibatiza Wandera wakati <laughs> mi ni Bwire kila siku au kodongo ndani ah, twende katika break, bao, mbiro, mbiro, Express, mm, ya muda mfupi kibao. Anakwambia bila muziki kaka, haija kwenda. Edi Kenzo ameanza kucheza, yeye anacheza tumbo peke yake, unajua <laughs> Kwacha, kwata sio kwacha. Kwacha ni bwana sawa tu ya Zambia, hey, ni sawa tu. Sikia, ni sawa tu, au najua kwacha au ni kwata manake shika ala, umesikia? Na kwa sababu alicheza na watoto wa mitaani. Ana, alianza kuwatumia watoto wa mitaani kuchezea nyimbo zake na unajua watoto wa mitaani wana vipaji sana. Juzi tunaona Watanzania sana, wameenda kwenye World Cup wakafika una... nafasi ya pili na wa Burundi wakashika nafasi ya tatu wakapanda zaidi mpaka huyu jamaa amekuwa the most talented African artist kwa sasa anaitwa Edrisa Kenzo, Eddie Kenzo. Miziki zake ukiona watoto wanapocheza ni kucheka, cheka tu. The hmm, most talented. Anafanya kazi kubwa sana ndio maana Kamau anampenda sana huyu bwana. Sana yeah. <laughs> <laughs> Tunde <Tundentatainement>. Tuangalie <laughs> <Tundentatainement>. <laughs> Kwenye mambo ya burudani yanasemaje? mm. Basi moja kwa moja Kamau na mwenzangu hapa Kenneth Bwire. Hii kitu ya leo inaanzia kule Nebraska. Unafahamu Nebraska kule Omaha? Mwana, mwana mama mwanamama mlimwende msichana mrembo wa Nebraska au Miss Nebraska ameibuka kuwa mshindi wa Miss USA 2018. Jina lake ni Sarah Rose Summers. Mm. Ushindi huu amechukua jana, ilifanyika hiyo shindano eh, la Miss USA na akaibuka mshindi. Ilifanyika huko Shreveport, Louisiana. Mm -hmm. Amekabidhiwa ame hilo taji sasa kwamba yeye sasa atakwenda kuiwakilisha Marekani kwenye Miss Universe. mm -hmm. Nauliza aliyemkabidhi taji nani? mm -hmm. Aliyemkabidhi ni Miss District of Columbia. Yaani alikuwa mshindi wa hapa tulipo DC anaitwa Kara Makala sasa, okay. Yeye ndio kamkabidhi huyu mpya aliyeshinda jana Sarah Rose Summers wa 2018. Nafasi ya pili alichukua Miss North Carolina Nafasi ya tatu ikaenda kwa Miss Nevada, Kailin Mila Cas. Basi hapo mambo yalikuwa mazito kwelikweli, unasema na kulikuwa kuna mwanamuziki wa country Lee Brice alikuwa akipiga nyimbo eh, live wakati hawa wasichana wakiwa wanakatiza kufanya ile catwalk, wakati wanatembea kwenye jukwaa lile, unaona bwana. Alafu kamati ya maandalizi wanasema ilijumuisha wajasiriamali wa kike, viongozi wa biashara za sekta za viwanda, na washiriki waliopita wa Miss USA. Kura basi unaambao zilipigwa vipi? Sio tu pale kwa majaji, la hasha. Ushindi ulipatikana kwa kutumia pia, watu waliopo kwenye mitandao walipewa nafasi ya kupiga kura, kuingiza kwenye jumla ya ushindi wa kumpata mshindi wa Miss USA. Kuanzia mwaka ujao, basi yeye ndo atakuwa msemaji au msemaji mkuu wa Miss Universe. Na vilevile, kwingineko kwa hapa Marekani, msichana Maddie Pop mwenye umri wa miaka 19 ametangazwa kwa mshindi wa shindano maarufu la American Idol. Ilikuwa ni jana hiyo ambapo alitangazwa kuchukua ushindi baada ya kujipatia ushindi akimshinda Kalib Lee Hutchinson, ambayo walikuwa wote kwenye fainali, aliyepata nafasi ya pili. Lakini tu bwire aliwaacha majaji hoi, sio tu kuchangazwa mshindi, lakini baada ya kutangazwa mshindi majaji Katy Perry, Luke Bryan na Lionel Richie wanasema walishanga kwa sababu yuda alitangaza kwamba jamani, ye na mchumba mpya, mm -hmm. na mchumba mm -hmm. wake mpya alikuwa ni yule jamaa, subiri, alichukua nafasi ya pili mpya, kwa sababu alikuwa ajawahi kuwa naye huyo before. Yani huyo ndo ameingia sasa, kama ule kwa kuna mwingine alishatupwa huko <laughs> <laughs> kwa hiyo huyu jamaa alikuwa nafasi ya pili, ndio anasema amekutana naye kule kule kwenye show na pale pale, eh walianza wote American Idol. Yani oh, ni subiri kidogo, wote walikuwa kwenye, kwenye mashindano ya American Idol. Apo, wote wanaimba, wanashindana kwa hiyo walivyoingia kwenye fainali ndio wakaanza uhusiano wa kimapenzi. Lakini majaji wanasema walikuwa hawana habari yoyote kama hao watu wawili wana uhusiano wote, kwa sababu walikuwa wako bize wanaandaa asubuhi mpaka jioni, ni kuimba kuimba kuimba, hakuna kitu kingine. Sasa washanga hawa watu walikuwa wapenzi saa ngapi. Lakini wakaambia unajua nini, tulivyokutana kwenye fainali ndio mm, mambo yalipoanza, lakini amna aliyejua, ilikuwa siri yao, wale wengine wakatupwa. Na, na cha kushangaza zaidi wakapewa ofa ya kwenda kwenye eneo la mapumziko la Disney Aulani huko Hawaii lakini sasa kule kwenye kisiwa cha Hawaii tunajua kwa sasa volkano ndo inalipuka kule. Sasa sijui kama wa wajamaa watabadilishiwa ofa au mambo <laughs> yatakuwa vipi? Ha, hiyo ndio entertainment. Naam, na kweli ni entertainment kisawasawa, wameenda mm, yani, mashindano lakini mm, yakatokea mengine mazito na nikumbusha, mm, mm, kile kipindi kingine kiafrika kusini ambacho kia watu wanakwenda katika mashindano lakini Big Brother, vitu, wewe wewe unatajara yeah, karaka tu mambo yanakuwa mazito. Kuna jamaa amekuwa maarufu sana Afrika Mashariki anaitwa <laughs> Gaitano. Yani, katika kila kituo cha habari anafanya kazi, si kwamba alikuwa anashughulika zile vitu hapana, lakini kwa sababu alifanya tendo la ngono, kamera zikionyesha dunia nzima, du hiyo <coughs> ikashishio. <coughs> Swali la leo, haya, swali la leo ni nasema kwamba je, wabunge wanastahili kinga wakiwa King. bungeni? Yani wasikamatwe sio? Yani wasikamatwe. Maanake hii anasema wabunge wastahili kupewa pale inapotajika, e, sababu ndio wakilishi wetu hao, wanatajika kupewa kinga e, hasa wa Dar es Salaam k okay. mm -hmm. Denis Mabati anasema ni kweli wanahitaji kinga ya sindano, maana hatuwezi kujua kama na magonjwa, lakini sasa sisi kinga kwa tunazungumzia hapa ni kinga ya kushitakiwa Nafikiri huyu Denis alipata vinginevyo <laughs> Kamao <laughs> kabla Kamao hajaendelea niambie <laughs> Bwire, una nyingine hapo. Pole anasema nini kwa sababu bunge ni nini? ni nini, ni muhimii, unajitegemea. Pole anasema kwa hiyo kutasababisha washindwe kutimiza majukumu yao ambayo ni ya kusimamia serikali. Kwa hiyo anaona kwamba lazima wapewe kinga ya kutokamatwa. Nakwenda kwa Kamao, lakini Malunda Janza anasema kinga ya ebola au ya kifaduro. Haya, hiyo nayo jingine. Kwa hiyo, Kamao, swali lako lilikuwa limeleta utata kidogo kwa baadhi ya wasikilizaji wetu, wakajaribu kushindwa kulelewa zaidi pale. Haya, huyu mwingine kama anataka kuongea kama hujaongea, unajua nini? Haya, Kamau anasema yuko tayari kabisa kutupa vitu kwenye training, ni vingi sana. Karibu Harison Kamau, tuambie mambo yanavyoendelea huko. Asante sana Sandey Shomari na Kennes Bwire, mambo mnayapeleka kweli kweli, mazito mazito. Lakini kabla hatujatazama kwenye mitandao ya kijamii, basi hatukamilishi VOA Express. Mnakumbuka vizuri mkasa wa bwawa la maji uliotokea nchini Kenya siku kadhaa ambazo zilipita, na wiki iliyopita kukawa kuna mazishi na ibada ya wafu. Kuna mwingine tena bas, leo kwenye mvumao mitandaoni, tunaanza na Este Mudhoni. Wengi wanauliza Esta Mudhoni ni nani? Esta Mudhoni ni mwanamke aliyeonekana akisalimiwa na rais Uhuru Kenyatta bila yake kuwa na habari wakati wa ibada ya wafu ya mkasa wa boa la maji eneo la Solai nchini Kenya wiki iliyopita. Video hiyo fupi ambayo ni ya da sekunde eh, 16 inaonekana kwenye mitandao ya kijamii Facebook, kwenye Twitter na kwingineko, ambapo anaonekana akishika mkono wake rais bila kutarajia. Yani rais mwenyewe anamshika mkono wakati akipita karibu naye. Muda kidogo tu anapogundua kwamba ni rais amemsalimia, anastuka na kushika mdomo wake. Yani kwa haraka haraka anaondolewa na wale walinzi wa rais. Basi tangu wakati huo kwa mujibu wa mahojiano yaliyofanywa na gazeti la Standard, Mudhoni anasema kwamba simu yake haijapumzika tangu wakati aliponaswa kwenye video hiyo, wengi wakimpongeza kwa kusalimiana na viongozi wa taifa maoni mengi yametolewa na hasa kwenye Facebook, ambapo video hiyo fupi imeendelea kutazamwa na wengi. Johnson Mwangi anasema kuwa inaonekana hichi ni kipindi cha kusalimiana nchini Kenya sasa, ikizingatiwa rais pia alisalimiana. Sasa basi ndio handshake imeenda mashinani. Aha. Daniel Obal anasema mimi ni mganda lakini pia nikiwa Mganda nampenda sana napenda sana unyenyekevu wa Rais Uhuru Kenyatta, natamani kukutana naye siku moja angalau kwa salamu tu. Aha. Anasema mimi ningechukua fursa hiyo Uh, ni Caitlin, Gastep anasema kama ningepata ninge nafasi kama hiyo nadra, ningemweleza rais matatizo yangu mara moja ili niweze kusaidika. Anasema kuwa mama huyo alifikiri kuwa mkono uliomsalimia wa ulikuwa mwanaume mchokozi anayejaribu kumtongoza. Ndipo anaonekana, <coughs> akiuondoa kwa haraka sana kama ilivyo lakini, <laughs> lakini <coughs> kitu kimoja huyo mama niwaeleze mm -hmm. Namfahamu mimi mwenyewe alikuwa karani kwenye shule ya upili niliyokuwa hiyo hiyo ya Solai takriban miaka 28 iliyopita. Kwa hivyo kweli sikatai, na kulikuwa na mengine mengi ya maabara nchini Tanzania, labda utazungumza kesho kwamba <laughs> wengi ni feki wale wataalamu wa maabara, wengi sana wamegunduliwa na wizara ya afya, lakini hayo, Tanzania? Tanzania, tutafafanua tutafafanua zaidi, na hayo yanaendelea kwenye mitandao Aha. Kazi kweli kweli. Haya basi, Harrison Kamau, tunakushukuru sana kwa yale yale utamba katika mitandao mbalimbali nchini Tanzania na Kenya na maeneo mengine. Kutoka hapa studio ni kushasema, naitwa Sandey Shomari, naomba mwendelee kusikiliza matangazo mengine yajayo ya idhaa ya Kiswahili. Niko hapa studio na mwenzangu. Sante sana, tunawatakia ni wote alasiri njema. <laughs>