Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandei Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump amekutana na mwenzake wa Korea Kusini Moon Jae-in huko White House, huku wasiwasi ukiongezeka juu ya mkutano kati ya Marekani na Korea Kaskazini iwapo utafanyika kama ulivyopangwa. Korea Kaskazini imetishia kujiondoa kwenye mazungumzo na Trump kutokana na kile imekitaja kama masharti ya Marekani kuitaka iache kabisa utengenezaji wa silaha za nyuklia. Tangu tishio hilo kutolewa, Trump na wengine huko White House wamesisitiza kwamba Korea Kaskazini lazima iachane na utengenezaji wa silaha za nyuklia ili izawadiwe marudufu. Mlipuko wa Ebola ambao umeua zaidi ya darzeni mbili ya watu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo unaweza kuwa mbaya kama ule ulioathiri Afrika magharibi miaka kadhaa iliyopita kama ukiachwa bila kudhibitiwa, wataalamu wanaeleza. Lakini wafanyakazi wa huduma za afya wanasema mambo hayo yako tofauti wakati huu, mojawapo ikiwa ni chanjo ambayo haikuwahi kutumika mwishoni mwa mwaka wa 2013 wakati kesi za ebola ziliporipotiwa kwa mara ya kwanza nchini Guinea. Shirika kubwa la madawa la Merck limesafirisha kiasi cha dawa zipatazo 8600 za chanjo ya majaribio ijulikanayo kama V920, ikiwa hiyo ni kwenye eneo la milipuko katika jimbo la Equator, chanjo hiyo imepitia hatua tatu za majaribio, lakini bado mpaka sasa hazijapata leseni za kutumika katika nchi yoyote. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Marekani na China wanakaribia kufikia makubaliano ya kuondoa marufuku ya miaka saba ya kuzuia vifaa vya Marekani ya kampuni kubwa ya mawasiliano ya China ZTE ikiwa ni sehemu ya mazungumzo yanayoendelea ya biashara kati ya nchi hizo mbili zenye uchumi mkubwa duniani. Maelezo ya kina kuhusu makubaliano hayo bado yanafanyiwa kazi lakini duru za habari nchini Marekani zinaeleza kwamba kama sehemu ya makubaliano, ZTE itafanya mabadiliko makubwa kwenye uongozi wake na pengine kulipa faini zaidi kuliko ile faini ya dola bilioni moja nukta mbili iliyopewa mwaka jana kwa kukiuka masharti ya biashara ya Marekani kwa kushirikiana kibiashara na Iran na Korea Kaskazini. Rais wa Marekani Donald Trump alisema wiki jana kwamba alikuwa akishirikiana na rais wa China Xi Jinping kuokoa shirika hilo la ZTE kuweza kurudi kufanya biashara. Trump amesema ajira nyingi zimepotea nchini China kutokana na mashirika ya Marekani kutokupeleka vifaa ZTE ilivyohitaji. Uchunguzi nchini Afrika Kusini kuhusiana na familia maarufu ya Gupta umetanda kote nchini humo. Familia hiyo ambayo ilikimbia nchini Afrika Kusini mapema mwaka huu inashutumiwa kwa rushwa ya ngazi ya juu mpaka kwenye ofisi ya rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma. Lakini harakati zao za kibiashara katika jamii masikini zimepata athari kubwa wakazi wa, wa nchi hiyo wanaeleza katika mji ulio na vumbi jingi wa Klaksdop, ambako uchimbaji madini ndiyo harakati kuu, wenyeji wanasema machimbo ya Shiva Uranium ambayo yanamilikiwa na Gupta, wafanyakazi wanapata mishahara midogo na kutendewa vibaya. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Idi Gongo katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani e, tutaangalia mkutano ambao unaotarajiwa kufanyika wa e, tarehe kumi na mbili ya mwezi Juni ambapo rais wa Marekani Donald Trump anatazamiwa kukutana na kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un. Lakini kikubwa tutaangalia mkutano wa leo baina ya wa, rais huyo wa Marekani na rais wa Korea Kusini, ambao mkutano umefanyika ikulu ya Marekani eh, na rais uh, Moon Jae-in. Na katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia bajeti muhimu za wizara muhimu za nchini Tanzania ambazo zimetikisa kwelikweli katika bunge linaloendelea la bajeti Nchini Tanzania, ninayekukaribisha jina langu naitwa Idi Ligongo. Naam, karibu katika kwa undani. Basi hii leo, kama nilivyogusia, ni kwamba e, tutagusia masuala muhimu ambayo mojawapo la hapa Marekani na suala lingine la nchini uh, Tanzania ambapo hivi sasa uh, kuna bunge la bajeti likiendelea katika makao makuu ya nchi hiyo uh, Dodoma ambapo katika masuala mengi yanayoendelea mojawapo ikiwa ni bajeti ya Wizara ya Kilimo na Utalii, ambazo zote zimeshapitishwa licha ya kutoa e, ushindani mkubwa kutoka kwa wabunge wa upinzani, hali kadhalika wabunge wa chama tawala, a, cha CCM. Tukianzia basi nchini Tanzania hivi sasa ni kwamba e, Waziri wa Kilimo Dr. Charles Tibeza aliwasilisha bajeti ya wizara yake ya mwaka 2018/2019 ambapo aliliomba Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania liidhinishe shilingi bilioni 170.2 kwa mwaka wa 2018/2019 ikiwa ni pungufu kwa shilingi bilioni za Kitanzania 44 ikilinganishwa na bajeti ya wizara hiyo kwa mwaka wa 2017 2018. Akiwasilisha bajeti hiyo katika bunge la Tanzania hapo uh, wiki iliyopita Mei 15 Dr. Tibez alisema kati ya fedha hizo shilingi bilioni 98.1 ni za kutekeleza miradi ya maendeleo, huku shilingi bilioni 64 ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida ya wizara hiyo. Daktari Tibeza alisema kwamba shilingi hizo za bilioni zitahakikisha kwamba eh, ambazo ishirini na nane nukta sita zitakuwa zikifanya kazi kwa ajili ya kulipa wa mishahara ya wizara, shilingi bilioni kumi na nne nukta tatu zikiwa ni kwa ajili ya mishahara ya bodi na taasisi, shilingi bilioni kumi na mbili kwa ajili ya matumizi ya kawaida ya wizara na shilingi bilioni nane nukta tano ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida ya bodi na taasisi katika bajeti ya mwaka 2017/2018 fungu la 43 la sekta ya kilimo iliidhinishwa kwa shilingi bilioni 214.8. Kati ya fedha hizo, shilingi bilioni 64 nukta sita zilikuwa za matumizi ya kawaida huku shilingi bilioni 150.3 kwa ajili ya maendeleo, ambapo shilingi bilioni 59.6 fedha za ndani na shilingi bilioni 90.7 zilikuwa ni fedha za nje. Uh, kuzungumza masuala haya, ambapo baadaye tutaangalia vilevile vile wizara ya maliasili na utalii ambayo nayo imeleta uh, tafurani katika bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania hasa kuhusiana na ule mradi ambao serikali ya awamu ya tano ya Tanzania ikieleza kwamba itautekeleza mradi wa kutengeneza bwawa la kufua umeme katika hifadhi ya Salu eh, katika eneo la Stiglas Gorge. Katika laini ya simu tunaye uh, mchambuzi wa masuala haya ya ki uchumi kisiasa kutoka nchini Tanzania, Gabriel Mangonda. Gabriel, moja kwa moja, tukianza kuangalia uh, hii wizara ya, ya, ya kilimo uh, unaona kwamba mwaka huu imepewa fedha pungufu kwa takriban dola uh, kwa mradhi kwa shilingi bilioni 44 bilioni ikilinganishwa na, ba, uh, na bajeti ya mwaka jana 2017, 2018 kulikoni? naam uh... Kama walivyosema ni kweli uh, bajet imepungua, na wabunge wamekuwa wakilia kwa sauti kuu kwamba ni, ni kwa nini bajeti imepungua. Lakini kitu kimoja ambacho inatokea ijulikane ni kwamba wizara inadili sana na sera uh, zaidi ya kutumia kufanya matumizi, na vilevile vile, uh, wizara hii ya kilimo inabebwa vilevile na wizara ya TAMISEMI. TAMISEMI ni wizara ambayo imepewa fungu kubwa zaidi kuliko wizara nyingine yoyote, kwa maana ya kwamba yenyewe inafanya vitu vingi mpaka kwenye kilimo kwao. Waziri husika wa TAMISEMI, si ajabu sana ukamkuta yuko kwenye anahangaikia zahanati, ama anaangaikia watu watu wakulima kwenye mashamba yao, na ukienda kwenye mifugo yupo anaenda. Ni wizara ambayo ni mtambuka, kwa hiyo nyingi zimewekwa kwenye TAMISEMI badala ya uh, wizara ambazo ziko kisekta zaidi. Naam, na ukiangalia kwa mfano, kuna masuala ambayo uh, yapo hivi sasa eh, ambapo tuliona kwamba wabunge wa upinzani hali kadhalika wa chama tawala wakionyesha upinzani mkubwa kabisa juu ya bajeti hii ya kilimo kwa kusema kwamba serikali ya Tanzania eh, haitengi fedha zinazostahili kwa sababu kilimo ndiyo inachukua karibu asilimia ya sabini ya, ya, ya uchumi na maisha ya watu wa Tanzania. Maanake asilimia hiyo ya watu wanategemea kufanya shughuli zao kupitia kilimo. na, kwa mawazo yangu nadhani ni sahihi wanachokisema, kwa sababu utakuta a, kwa mfano bajeti ya kilimo kwenye masuala ya pembejeo ndiyo ni mambo ya Uh, sekta binafsi zaidi kwa sababu sasa tumetoka kwenye uh, mfumo wa kijamaa, tuko kwenye mifumo ya kibepale ambapo njia kuu za uchumi saa hizi zinamilikiwa na watu binafsi, na utakuta sasa uh, serikali inawekeza kwenye ishu za sera zaidi na usimamizi kuhakikisha kwamba kunakuwa na fair game katika kufanya shughuli hizi za kilimo, lakini uh, msukumo ambao umekuwa ukiwekwa kwenye kilimo si msukumu ambao uh, tulitarajia kwa sababu hii sekta imeajiri watu zaidi ya asilimia sabini na tano ambao wanajihusisha na, na sekta hii. Na kwa mfano tu unaweza ukagundua uh, kwenye korosho mwaka jana korosho iliweza kuingiza zaidi ya trilioni moja pointi nne ambayo uh, imevunja rekodi za miaka yote hiyo ya nyuma. Sasa ulitegemea kwamba research ambazo zingeweza kuamini research za mazao na mbegu bora zaidi, uh, ni serikali ambayo inaweza ikafanya investment ya design hiyo. Tulikuwa unatarajia fedha zaidi ziwekwe kwenye kwenye kwenye kilimo, hata kwenye mifugo vile vile, e, ziwekwe fedha zaidi, lakini nadhani uh, serikali imeegemea kwenye viwanda zaidi na mambo mengine. Naam. Nam, tena umegusia hapo kwenye swala la viwanda. Hebu tumsikilize uh, mbunge wa e, eneo la uh, huko Tabora, Hussein Bashe wa Chama cha Mapinduzi. Uh, yeye alitoa dukuduku lake akionyesha uh, kwamba hakufurahishwa na kile ambacho kimetokea kwa uh, wizara hiyo ya kilimo ambayo ni wizara muhimu kabisa kwa uchumi wa Tanzania uh, kupunguziwa uh, fedha za bajeti kwa takriban shilingi bilioni 44, e, ukilinganisha na bajeti ya mwaka jana. Tumsikilize Hussein Bashe. 70 ya nchi yetu iko katika sekta ya kilimo. Mwaka 2015, 16, uzalishaji wa zao la korosho, na serikali imesema korosho imekuwa kwa asilimia 6, na kilimo kwa kilimo kimekuwa kwa asilimia 3.6. Uzalishaji wa korosho ulikuwa tani laki mbili na sitini na tano msimu huu tunazungumzia tani laki tatu na elfu kumi na tatu inputs ambazo serikali iliingiza investment ya serikali ni, ni shilingi bilioni 28, kwenye zao la korosho msimu uliopita. Mapato tuliyoyapata ni bilioni 872. Serikali ilivyoamua kuinvesti 28 billion, mapato ya korosho sasa hivi yatakwenda 1.18 trillion shilling inputs kwa ajili ya pamba wizara imeomba 10 billion, serikali imempa 3 billion. Leo wale wadudu wanaokula mahindi wanaitwa viwavijeshi wameshaanza kushambulia baadhi ya maeneo. Kwa nini? Kwa sababu fedha zilizoombwa na wizara ya kilimo kwa ajili ya inputs hawajapata as per the requirements. Tunataka nini tukijenga viwanda, kama asilimia sabini ya watanzania ni masikini, hawana uwezo wa kununua bidhaa za viwanda, hivyo vitakufa tu. Hakuna serious fiscal measures zinazotengenezwa na wizara ya fedha kuweza kustimulate sekta ya kilimo. Leo mwenyekiti, tunaagiza crude oil karibu tani laki sita. Nini mpango wetu wa kuwekeza kwenye mazao ya alizeti ili tuweze kujitosheleza mafuta? Nam basi ni mbunge wa Nzega kupitia Chama cha Mapinduzi, CCM, Hussein Bashe akieleza dukuduku lake juu ya kile ambacho e, hakufurahishwa na serikali e, kwa bajeti hii ya mwaka elfu mbili kumi na nane kumi na tisa fungu la fedha ambalo limetengewa a, lakini sasa a, Gabriel, kwa mfano kuna hili swala lingine ambalo lilikuwa limezua tafurani kwa kipindi kirefu sana katika wizara ya kilimo e, ambapo tunaona kwamba serikali imeruhusu uzwaji wa mazao ya nje Eh, kwa hivi karibuni, na bado wadau wa waki, kilimo wanahofu kwamba, uh, ruhusa hiyo inaweza ikawa si ya muda mrefu, inaweza ikawa ni ya kisiasa tu, eh, kuliko uhalisia. Hili nalo, uh, ukiangalia na yale ambayo ameyazungumza Hussein Bashe eh, yanaakisi nini juu ya mwelekeo wa uh, hali ya chakula Tanzania, hali ya kilimo, uh, kwa mwaka ujao? Yapa, uh, nadhani Hussein Bashe iko sahihi sana kwa sababu una tunaongelea inflation hapa. Juzi tu nadhani NBS, National Bureau of Statistics, wametoa taarifa yao juu ya uh, mfumuko wa bei, ni kwamba umepungua sahivi huko, huko chini sana. Nadhani katika Afrika Mashariki sisi tunaongoza kuwa na mfumuko wa bei ambao uko chini sana. Sasa mfumuko wa bei mara nyingi huwa zinazoangaliwa ni bidhaa za vyakula. Mara nyingi kama chakula kina bei rahisi, basi mfumuko wa bei hauwezi ukawa mkubwa sana sasa, kwa sababu kila mtu ananunua chakula uh, unapokuwa umelima kwa mfano sisi Tanzania hapa watu wanalima almost kila kaya inafanya kilimo. Sasa watu wakishalima uh, kwa kwa wingi sana, wakipata mavuno mengi sana, ukiwaambia wasiuze hizo bidhaa zao nje inamaanisha ile supply itazidi sokoni, kwa maana ya kwamba mahindi yataenda kwa wingi sana sokoni na yatakosa wateja. Sasa wateja ambao watakuwa wanakuja, ambao ni wachache, watataka kwa bei rahisi, na ndicho kilichotokea kwenye mahindi kwa sasa. Tanzania ina hifadhi kubwa sana ya mahindi, tumelima kwa nguvu sana, ndo maana kilio cha kumtaka waziri aruhusu watu waweze kuuza mazao nje kimekuwa kikitikiwa kiki, na mheshimiwa waziri na sasa watu wameruhusiwa kuuza, uh, mazao yao nje. Lakini kwa nini basi waziri anakuwa sometimes anasema ni vibaya kuuza nje? Ni kwa sababu za kimsingi tu. Uh, hii ni nchi ambayo hatujui uh, huko mbele itakuwaje, kwa sababu tuna vihenge vya kitaifa vile, nikimaanisha ne, uh, national, I mean, zile zile sehemu za kuhifadhia za chakula. Kama tutauza chakula kingi nje na nchi hatuna, hatuna uhakika kwamba, baadaye tunaweza tukaangukia kwenye njaa, labda tupate ukame, basi ndo maana serikali huwa inabana na vile vile mara nyingi huwa inakatazwa kupeleka mahindi kwa maana ya raw, yani mahindi kama mahindi. Wizara imekuwa ikisistiza sana kwamba kinachotokea kiuzwe nje ni final product ambayo ni unga harisi, ambao uh, mweshimiwa, I mean, watu wengi kama kina batesa wameweza kupenyeza uh, masoko ya Afrika Mashariki na huku kusini mwa Afrika, na ndio wa serikali kukataza watu kuuzauza vyakula lakini labda tungeenda moja kwa moja kutokana na muda kwenye suala la utalii. E, tunaona kwamba pia wizara hii imesakamwa ime, ime, ime, ime sana e, hasa kwenye huu mradi ambao serikali ya, ya, ya Tanzania imesema kwamba inataka kulitumia hili eneo kuzalisha umeme e, eneo la Stigler's Gorge ambalo linapatikana katika hifadhi ya Selu e, ambapo mjadala wake umebuka. Tumsikie kwanza hapa Joshua Nassari akizungumzia juu ya hili. Kwa mujibu wa ripoti ya Tanzania Economic Update ya World Bank iliyotoka Tanzania tuna uwezo wa earn over 27 trillion paia kama kweli tukiweza kuwekeza vitu kwenye sekta ya utalii. Southern Circuit peke yake ni 8 billion USD kwa miradi ifuatayo ambayo ni up upstream bila kwenda kuhangaika na selu na kuharibu miti milioni mbili, bila kuchukua eneo ambalo ni kubwa usawa wa Dar es Salaam ndani ya hifadhi ya selu, tuna uwezo wa kuzalisha zaidi ya megawati 2196. Leo tunatafuta megawatt 2100 selu media 180 peke yake tunaweza kupata kiasi ambayo tayari iko ndio imeshafanyika, 165 Mpanga 685 megawatt, Ruhuji 485 megawatt, Mnyera 87 megawatt, Iringa 130, Lukose 464, Kilombero. Bomba la gesi tumetumia 6% peke yake, tuna megawatt 800 kwa miradi ya Kinyerezi. Nam, kwa haraka haraka basi, uh, Gabriel labda ni kupe dakika moja tu. Uh, hivi sasa kuna huu mjadala, je, kipi bora uhifadhi ama huu mradi wa umeme wa Stiglas Gorge? Mi nadhani vyote ni bora. Uh, mradi unaweza ukaendelea, lakini uh vile vile mazingira yanatakiwa yahifadhiwe. Vile vile huu uh, mradi umeshafanyiwa feasibility study, kwa maana ya kwamba hata World Heritage uh, washaruhusu washa, kwamba eh, unaweza ukaendelea na unajua, maeneo kama yale huwezi ukafanya tu bila ruksa ya watu ambao wanaangalia mazingira duniani. Sasa kimsingi ni kwamba serikali iliruhusiwa na wanaweza akaendelea kwa maana ya kuwa na energy mixi nzuri. Nadhani mheshimiwa Nasale ameongea kitu sahihi kabisa. Tunaweza tukawa na mixi nzuri kwa maana ya gesi, maji na semo na upepo uh, na huko mbele watu wanataka vitu ambavyo ni renewable. Sasa uh, uh, kwa suala la kuwekeza kwenye uh, maji pale Stiegler's Gorge, ni jambo sahihi kwa sasa kwa sababu unapata megawati elfu mbili mia moja kwa sehemu moja tu. Basi Gabriel, asante sana, ni kushukuru kwa kuwa nasi katika kipindi hiki na moja kwa moja uh, tuelekee hapa Marekani ambapo muda mfupi uliopita rais wa Marekani uh, Donald Trump alikutana na rais wa Korea Kusini uh, uh, Moon Jae-in na swala kubwa liligusiwa ni mkutano wa tarehe 12 Juni juu ya Korea ya Kaskazini ambapo itakutana na Marekani. Lakini mpaka hivi sasa kama ingekuwa ni mpira wa miguu tungesema mambo ni bila bila. Yani, nikimaanisha kwamba haijulikani kwamba mkutano huu utafanyika au la, kwa mujibu wa matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump. Profesa Fulbert Namwamba yupo nasi katika laini ya simu. Profesa, hebu tueleze kwa mazingira yaliyopo, mkutano hupo au haupo, licha kwa e, ya kwamba tayari ameshatuhakikishia rais wa Marekani Donald Trump, wanasema mkutano upo, lakini mkutano hautakuwa muda ule wa Disemba utafanyika kwa hivyo inaonekana kuwa kuna mengi yanatendeka huko nyuma. Uh, wakikosa wa kuelewana na sintofahamu fulani fulani ambazo ni lazima wasuluhishe kabla ya mkutano huo, na kwa mazingira ambayo yapo, make tumemsikia katika mkutano na wanahabari Rais Donald Trump akionyesha kwamba hakufurahishwa kwa mkutano wa pili wa China na Korea Kaskazini na akaeleza kwamba anaamini na ana imani na rais wa China e, katika kuhakikisha kwamba Korea Kaskazini haina silaha za nyuklia. Hili linaashiria nini hasa kwenye uh, kuendelea kwenye mkutano huu na ushiriki wa China? Uh, rais Trump amejitega kwa mtego wake mwenyewe, na kwanza Uchina ndio inadhamini mkutano huu na uchina ndiyo inadhamini usalama wa korea kaskazini. Sasa eh, rais Trump anajaribu kuweka vikwazo vya kibiashara kwa Uchina, lakini Uchina inasema hatuwezi kukusaidia kama hutusaidii. Kwa hiyo inambidi rais Trump anavyosema anaweka vikwazo kwa Uchina, a, aangalie kabisa kuwa Uchina inamwambia basi, ukituwekea vikwazo nasi tutakuwekea vikwazo kule. Kwa hivyo sio rahisi kama alivyofikiria na kwa mazingira jinsi yalivyo hivi sasa a, kuna uwezekano wa Korea Kaskazini ya kutokuwa na nyuklia na kukubali yale matakwa yote ambayo Marekani imeeleza. Maanake Rais Trump leo amesema wazi kwamba endapo Korea Kaskazini itakubaliana na kile ambacho Marekani anaenda kukifanya, taifa la Korea Kaskazini litaendelea, litakuwa tajiri na pengine za kafikia maendeleo kama walivyo ndugu zao wa Kusini na hizo ni hadithi za mlima halua katika kitabu cha shamba la wanyama. Aa, kusema kweli, Korea Kaskazini haitavunja zana zake za nukli kwa sababu ndio usalama wake. Kwa hivyo hawatakubali kamwe. Kitu watafanya ni kuwa watapunguza eh, majaribu ya zana zao. Aa, pia wataona vile ya kushirikiana bora na Korea Kusini. Ya wajaribu kupea Marekani ulinzi uh, fulani juu ya mambo ya biashara na Uchina, lakini kusema eti watavunja uh, silaha zao za nuklia uh, hiyo ni hadithi ya mlima halua. Mmoja kati ya ajenda za rais uh, Moon Jae-in wa Korea Kusini eh, kuja hapa Marekani ni kuishawishi Marekani kuendelea na haya mazungumzo, huu mkutano kwa hali jinsi ulivyoiona leo katika mkutano wao wakiwa na wanahabari uh, umeona kuna ishara zozote za Korea Kusini kuwa na ushawishi wa kuifanya Marekani kuendelea zaidi? Maanake kama tunavyosema kwamba hali ni hamsini hamsini ya kuwepo kwa mkutano huu au kutokuwepo. Korea Kusini imefanya juhudi zake zote uh, shida ya Marekani uh, na Rais Trump ni kubomoa kile alicho nacho. Ajenga huku abomoa huku sasa ni vigumu sana kwa Korea Kusini kushikilia pale, kama wanaomba Uchina kusaidia halafu wakishakubaliana kuwa watakuwa na mkutano, Rais Trump tena kwenda kuweka uh, vikwazo na je, wataweka shinikizo upande moja, uweka ukwazo upande moja bomoa hivi. Basi huo kunakuwa ni mchezo wa jenga bomoa, na kwa mazingira jinsi yalivyo hivi sasa, kwa hiki ambacho kipo Uh, na kwa tabia ambazo Korea Kaskazini imeshaonyesha siku za nyuma huko na namna wanavyoendesha mambo yao, uh, unaona kwamba wataweza kuridhia yale yote ambayo yanawasilishwa uh, na Marekani. Mikataba ilishafanywa uh, kati ya Korea Kaskazini na Marekani, lakini shida ya Marekani kila wageuzapo rais, rais mpya huja na, na ajenda mpya kwa hivyo rais mmoja akija na kugeuza ajenda basi ule mkataba unatupwa pale pale. So ni kama wakiweza kuweka mkataba na ushikiliwe pale pale, Korea Kaskazini inaweza kuweka upande wake wa makubaliano. Na kwa hali jinsi uh ilivyo hivi sasa uh, ukiangalia kwamba uh, rais huyu wa Korea Kusini alishafanya mkutano na na na na kiongozi wa Korea Kaskazini, mkutano wa kihistoria kabisa e, je ya, ule mkutano ambao ulifanyika unaweza ukatoa ushawishi gani mfano gani kwa huu uh, mkutano ambao mpaka hivi sasa bado ni kizungumkuti kufahamika kwamba utafanyika au, au utafanyika? Itabidi serikali ya Marekani ishikilie pade pade, na ni kusema kuwa Rais Trump akichukua msimamo mmoja, inabidi ashike huo asimame kidete na ushikilie pak. Kama anageuka geuka, hizi uh, hiki kigeugeu ndicho kinamletea shida katika shinikizo katika mikutano hiyo na mkataba uh, Profesa Fulud na Mamba uh, ni kushukuru sana kwa kushiriki nasi eh, na naamini na, na kabisa eneo uh, hili ama hali hii tutaendelea kui Uh, fuatilia kwa kina kabisa maanake ndio habari kubwa hivi sasa ulimwenguni kujua mwelekeo wa dunia inapoelekea, uh, katika mkutano huu baina ya Marekani na Korea Kaskazini, ambapo hii leo rais wa Marekani Donald Trump alikuwa uh, na mgeni wake rais wa Korea Kusini Moon Jae-in katika ikulu ya Marekani, ambapo jambo kubwa ambalo lilikuwa likizungumziwa ni mkutano baina ya Marekani na Korea Kaskazini, mkutano ambao ulipangwa kufanyika nchini Singapore ambapo hivi sasa bado kizungumkuti, bado giza nene limetanda wa kufanyika ama kutofanyika. na itwa Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.