kumekucha afrika moja kwa moja kutoka hapa washington na hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikikutangazia kutoka hapa studio nambari 15 karibu msikilizaji popote pale ulipo kwa matangazo yetu ya alfajiri ambayo yanaanza saa 11 saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Ninayekukaribisha, jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Abdishakur Abud. Nakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatano tarehe 22 mwezi Mei mwaka 2018. Matangazo yanasikika pia moja kwa moja kwenye tovuti www voa swahili com. Karibuni. katika Kumekucha Afrika hii leo, tunaripoti kwamba Rwanda imeanza kampeni ya kukabiliana na uwezekano wa kuenea kwa ugonjwa wa Ebola. Raia wa Rwanda wanasemaje? tutaya kama ugonjwa iko kumutu mwenye anatokea Mkongo, ubye sie venye tunashinda tu hapa kuboda, tuyue o tuliona waganga tu tukasema, hapa ni sawa na katika habari nyingine, kamati ya bunge la Zimbabwe yashinikiza rais wa zamani wa nchi hiyo Robert Mugabe kufika mbele yake kutoa ushahidi kuhusu kutoweka kwa mapato ya almasi yenye dhamani ya bilioni za Marekani dola 15. Na hapa Marekani, rais Donald Trump anaeleza wasiwasi wake kuhusu iwapo mkutano uliopangwa kati yake na kiongozi wa Korea kaskazini utafanyika. Shida ya marekani uh, na rais Trump ni kubomoa kile alicho nacho, ajenga huku abomoa huku. Sasa ni vigumu sana kwa Korea kusini kushikilia pale, kama wanaomba uchina kusaidia, halafu wakishakubaliana kuwa watakuwa na mkutano, rais Trump tena kwenda kuweka uh, vikwazo ni maoni ya wachambuzi kuhusu suala hilo la Marekani na Korea Kaskazini. Na hizo msikilizaji, ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia asubuhi ya leo katika eh, Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya kama ulivyosikia pia yanapatikana katika tovuti yetu ya www voa swahili com. Eh, lakini kwanza, kabla hatujasikiliza habari kutoka kwa waandishi wetu, tupate taarifa ya habari kutoka hapa studio. Ikisomwa na Abdu Shakur Abud Na habari muhimu alfajiri hii leo ni kwamba vyama vinavyohasimiana vya Sudan Kusini havijaweza hadi hivi sasa kutia saini makubaliano ya amani licha ya majadiliano makali ya siku tano kati ya wajumbe wa pande zote kwenye mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, na hivyo kusababisha wapatanishi wa jumuiya ya ushirikiano wa kikanda IGAD kutayarisha mswada unaopendekeza namna ya kutanzua maswala yote muhimu yanayozusha mvutano. Wajumbe wanatarajiwa kutia saini hati hiyo ifikapo mwishoni mwa wiki hii. Wajumbe wa serikali ya Juba na upinzani, wanaharakati na wafuatiliaji mazungumzo, hapo jana wametia saini hati inayowalazimisha kuendelea na mazungumzo juu ya maswala ya utawala, pamoja na utekelezaji wa hatua ya kuwawezesha wanawake kwa kuwatengea asilimia 35 ya nafasi zote katika viwango vyote vya serikali wakikiri haja ya kukomesha milio ya bunduki kote nchini humo na kuheshimu makubaliano ya kusitisha uhasama iliyofikiwa Desemba mwaka jana. Kamati ya bunge la Zimbabwe inayoshughulikia masuala ya madini linatarajiwa hii leo kumsikiliza rais wa zamani Robert Mugabe kutoa ushahidi kuhusu kutoweka kwa mapato ya almasi inayofikia thamani ya dola bilioni 15, wakati wa utawala wake. Kamati hiyo ya madini inayoongozwa na mbunge anayejitegemea Temba Miswa ilieleza kwamba itakuwa na kikao cha kusikiliza ushahidi nyumbani kwake Mugabe mjini Harare, jumba linalofahamika kama Blue Roof. Misiwa amesema hatua hiyo inafuatia juhudi za awali zilizoshindikana kumwita rais wa zamani bungeni kujadili mapato yaliyotoweka. Si Mugabe wala msemaji wa serikali George Charamba waliopatikana kutoa maoni yao. Mashirika ya kiraia na wafuatiliaji wa kisiasa wanasema Mugabe anatazamiwa kulaumu jeshi la Zimbabwe kwa kupora almasi kutoka migodi ya Chizadwa katika jimbo la Manicaland. Baraza kuu la bunge la Russia, Duma, jana Jumanne, lilipitisha mswada unaonuia kuiwekea kile wajumbe wanachokiita vikwazo vikali vya ulipiaji kisasi vya kibiashara dhidi ya Marekani na nchi nyingine ambazo Moscow inasema si marafiki zake. BMJ Muridhi anatusomea ripoti ya Charles Mayans. Katika mswada huo uliosomwa kwa mara ya tatu na ya mwisho hiyo jana wabunge walisema kuna umuhimu wa kupitisha mswada wa ulipizaji kisasi wa vikwazo ili kulinda usalama na maslahi ya rasia. Sheria hiyo inatarajiwa kupita kwa urahisi kwenye baraza dogo na kutiwa saini na rais Vladimir Putin. Hatua hiyo inampa mamlaka mapana kiongozi wa taifa hilo kupiga marufuku bidhaa kutoka Marekani na nchi zingine ambazo zinachukuliwa kama adui wa rasia. Hata hivyo hatua hiyo imeibua tetesi kwamba kuipa Kremlin mamlaka ya kuamua ni bidhaa zipi zitapigwa marufuku, ikiwa ni pamoja na bidhaa muhimu kama vile dawa ambazo hazitengenezewi Urusi, huenda ikaathiri watumiaji wake na biashara nchini humo wengi wanaiona sheria hiyo kama jibu la Kremlin kwa Marekani na nchi zingine ambazo mwezi Aprili mwaka huu zilipitisha ushuru kwa bidhaa za makampuni yanayomilikiwa na serikali ya Russia katika kile White House ilikiita kukabiliana na shughuli za Russia. Hatua ya Marekani ilikuwa ni pamoja na kulenga chuma na aluminium ambayo iliumbisha masoko ya dunia pamoja na bidhaa kutoka Russia. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba mkutano wake uliopangwa kufanyika pamoja na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un huenda usifanyike mwezi ujao. Trump amesema ikiwa hautafanyika basi huenda ukafanyika baadaye. Huenda anasema usifanyike kama ulivyopangwa Juni kumi na mbili. Trump alitoa matamshi hayo jana baada ya kukutana na rais wa Korea ya Kusini Moon Jae in katika White House, akisema kuna baadhi ya masharti wanayohitaji kutanzua. Akiulizwa juu ya masharti hayo, kiongozi huyo alisema afadhali asiseme chochote. Hiyo ikionekana ni hali tofauti na pale alipokuwa akijivunia na kusifu kwamba mazungumzo yatafanika na kumsifu Kim kwamba ana dhamira ya dhati kukutana naye. Utawala wa Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, umetangaza kwamba haujajaribu kuingilia kati na kushawishi uchaguzi mkuu wa Marekani wa elfu mbili kumi na sita ili kumpendelea Donald Trump. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa umoja wa falme za Kiarabu, Anwar Gargash aliandika kwenye ujumbe wa Twitter akikanusha tuhuma hizo hapo jana, kufuatia ripoti za vyombo vya habari vya Marekani kueleza kwamba kijana wa Donald Trump, Donald Trump Trump Jr, alikutana na wajumbe wa Saudia na umoja wa falme za Kiarabu mwaka 2016. Gargash alisema ukweli wa mambo unabidi kuzingatiwa kuliko uvumi, akisema UAE haijafanya juhudi zozote za kushawishi uchaguzi wa Marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Gazeti la New York Times liliripoti wiki iliyopita kwamba Trump Jr. alikuwa na mkutano uliowahusisha wajumbe wa nchi hizo mbili za Kiarabu na wanaripotiwa ku, uh, kumwambia kwamba wanataka kumsaidia babake apate ushindi katika uchaguzi huo wa elfu mbili kumi na sita <tikipa> Msikilizaji, iwapo ndio kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayorushwa moja kwa moja na idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambayo tunatangaza kutoka hapa Washington. Habari ambayo tumeipa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni kama ulivyosikia katika moja ya taarifa zetu kwamba rais wa Marekani Donald Trump jana alieleza wasiwasi wake kwamba huenda mkutano kati yake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ambao ulikuwa umepangwa kufanyika tarehe kumi na mbili mwezi ujao nchini Singapore uh, usifanyike hata kidogo. Trump alikuwa akizungumza na wanahabari alipokutana na rais wa korea kusini moon Jae-in, na kwenye hiyo ilikuwa ni kwenye ofisi ya ikulu yake hapa Washington. Kuhusiana na hilo, mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa Profesa Fulbert na Mwamba, na kwanza akamuuliza kuna uwezekano upi kwamba mkutano huo huenda usifanyike kama ilivyopangwa. wanasema mkutano upo, lakini inaonekana kuwa kuna mengi yanatendeka huko nyuma uh, wa wakikosa kuelewana na sitofahamu fulani fulani ambazo ni lazima wasuluhishe kabla ya mkutano huo, na kwa mazingira ambayo yapo market, tumemsikia katika mkutano na wanahabari rais Donald Trump akionyesha kwamba hakufurahishwa kwa mkutano wa pili wa China na Korea Kaskazini, na akaeleza kwamba anaamini na ana imani na rais wa China eh, katika kuhakikisha kwamba Korea Kaskazini haina silaha za nyuklia. Hili linaashiria nini hasa kwenye uh, kuendelea kwenye mkutano huu na ushiriki wa China? Uh, rais Trump amejitega kwa mtego wake mwenyewe, na kwanza, uchina ndio inadhamini mkutano huu na uchina ndio inadhamini usalama wa korea Kaskazini. Sasa Rais Trump anajaribu kuweka vikwazo vya kibiashara kwa Uchina, lakini Uchina inasema hatuwezi kukusaidia kama hutusaidii. Kwa hiyo inambidi Rais Trump anavyosema anaweka vikwazo kwa Uchina aangalie kabisa kuwa Uchina inamwambia, basi ukituwekea vikwazo, nasi tutakuwekea vikwazo kule. Kwa hivyo sio rahisi kama alivyofikiria na kwa mazingira jinsi yalivyo hivi sasa, uh, kuna uwezekano wa Korea Kaskazini ya kutokuwa na nyuklia na kukubali yale matakwa yote ambayo Marekani imeeleza. Maanake Rais Trump leo amesema uh, wazi kwamba endapo Korea Kaskazini itakubaliana na kile ambacho Marekani anaenda kukifanya, taifa la Korea Kaskazini litaendelea, litakuwa tajiri na pengine iweze kafikia maendeleo uh, kama walivyo ndugu zao wa kusini na hizo ni hadithi za mlima halua katika kitabu cha Shamba la Wanyama. Aa, kusema kweli Korea Kaskazini haitavunja zana zake za nukli kwa sababu ndio usalama wake. Kwa hivyo hawatakubali kamwe, kitu watafanya ni kuwa watapunguza e, majaribu ya zana zao. Aa, pia wataona vile ya kushirikiana bora na Korea Kusini pia wajaribu kupewa Marekani ulinzi uh, fulani juu ya mambo ya biashara na Uchina, lakini kusema eti watavunja uh, silaha zao za nuklia uh, hiyo ni hadithi ya mlima halua. Moja kati ya ajenda za Rais uh, Moon Jae-in wa Korea Kusini eh, kuja hapa Marekani eh, ni kuishawishi Marekani kuendelea na haya mazungumzo, huu mkutano kwa hali jinsi ulivyoiona leo katika mkutano wao wakiwa na wanahabari, uh, umeona kuna ishara zozote za Korea Kusini kuwa na ushawishi wa kuifanya Marekani kuendelea zaidi? Maanake kama tunavyosema kwamba hali ni hamsini hamsini ya kuwepo kwa mkutano huu au kutokuwepo. Korea Kusini imefanya juhudi zake zote, uh, shida ya Marekani uh, na Rais Trump ni kubomoa kile alicho nacho. Ajenga huku abomoa huku. sasa ni vigumu sana kwa Korea Kusini kushikilia pale, kama wanaomba Uchina kusaidia, halafu wakishakubaliana kuwa watakuwa na mkutano, rais Trump tena kuenda kuweka uh, vikwazo na, na, je wataweka shinikizo upande mmoja, weka ukwazo upande moja, bomoa hiti, basi huo, kunakuwa ni mchezo wa jenga bomoa. Nam hapo nyuma kidogo, ulikuwa unamsikiliza Profesa Fulbert Namwamba ambaye ni mchambuzi wa maswala ya siasa akizungumza na Sauti Amerika kutoka jimbo la Maryland hapa Marekani. <mulia> Ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Popote ulipo msikilizaji, tunaendelea sasa na habari muhimu za dunia. Maafisa wa Saudi Arabia wamewakamata wanaharakati wengine watatu wanawake hiyo jana katika msako mpana dhidi ya wanaharakati wanaotetea haki za wanawake siku chache tu kabla ya kuondolewa kwa marufuku ya wanawake kuendesha gari nchini humo. Mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yanaripoti kwamba idadi jumla ya wanaharakati, wengi wao wanawake, waliokamatwa tangu siku ya Jumamosi imefikia kumi, wengi wao wakiwa wakiongoza kampeni ya kupigania haki za wanawake kuendesha gari na kukomesha kwa mfumo wa dume kuwa na nguvu unaoungwa mkono na utawala wa kifalme wa taifa hilo la Kiarabu. Baadhi ya wanadiplomasia wa nchi za magharibi wanasema hatua hiyo ilitarajiwa, kwani mrithi wa mfalme Muhammad bin Salman anataka kupeleka ujumbe wa wazi kwamba yeye pekee ndiye anayeongoza mageuzi chini ya mpango wake wa mwongozo wa elfu mbili thelathini. Waziri wa mambo za nje wa Marekani Mike Pompeo aliapa jana kwamba atawarudisha nyumbani wa Marekani wanaoshikiliwa mateka na Iran, akisema serikali kamili ya Marekani inafanya kazi kwa bidii na kutumia kila njia iliyopo kuweza kuwarudisha. Katika hotuba yake ya kwanza juu ya sera za kigeni hapo jana, Pompeo alisema Iran imeshindwa kuwaachilia huru wafungwa wa Kimarekani, wakiwemo Bakar Namaz Simaka Namazi, Wiu Yang na Bob Levinson. Hata wakati Washington ilipoipatia Teheran nafuu ya kuondoa vikwazo chini ya makubaliano ya nyuklea ya mwaka elfu mbili kumi na tano, familia ya wafungwa kadhaa walikuwa na wasiwasi kwamba kujiondoa kwa Marekani kutoka makubaliano ya nyuklea Iran kungeliweza kusababisha hali kuwa ngumu zaidi kuachiliwa kwa, kwa jamaa zao. na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba afisa, afisi ya haki za binadam ya Umoja wa Mataifa imeitaka serikali ya Algeria kusitisha hatua yake ya kuwafukuza kwa pamoja maelfu ya wahamiaji, hususan kutoka nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara na kushutumu hatua hiyo kama ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na haki za kibinadam. Sasa BMJ Muridhi, ripoti ya Lisa Stein inaeleza nini juu ya malalamiko hayo? Kati ya tarehe 8 mwezi Machi na tarehe 19 mwezi Aprili mwaka huu, afisi ya Umoja wa Mataifa ya kulinda haki za binadamu iliripoti kwamba serikali ya Algeria ilifanya misako isiyopungua sita ya kuwatafuta wahamiaji kutoka nchi za Afrika katika eh, miji ya Oran, Duira na Bofarik. Msemaji wa ofisi hiyo Ravina Samdasani anasema kwamba misako hiyo inaripotiwa kutekelezwa kwenye maeneo ya ujenzi na makazi ya wahamiaji, huku wengine wakikamatwa kutoka barabarani na kuzuiliwa. Aliambia Sauti ya Amerika kwamba tatizo la misako hiyo ya jumla ya kuwafukuza ni kwamba haitofautishi watu na wala kufanya tathmini ya wahamiaji kabla ya kufanya uvamizi. Um, tunaambiwa kwamba watu hukamatwa tu na kuzuiliwa bila hata kuulizwa waonyeshe vibali vyao vya kuwa nchini. Kati ya watu 25 ambao wenzangu walizungumza nao nchini Niger ni mmoja tu aliyesema pasipoti yake ilikaguliwa. Wengi wao waliambiwa watoe alama za vidole vyao kwenye nyaraka zilizoandikwa kwa Kiarabu. Sasa wengi wao hawawezi kusoma kwa Kiarabu. Shamdasani anasema wengi wa wahamiaji hawakuruhusiwa kubeba mali yao kabla ya kufukuzwa na kuwabidi kuacha kila kitu. Anasema baadhi ya wahamiaji walisafirishwa kwa haraka hadi Niger, wengine, anasema walizuiliwa katika mazingira duni na kudhalilishwa katika kambi za kijeshi. Nigerians are transferred by bus to Agades in Niger While the others are crammed into big trucks to be transferred. Raia wa Nigeria husafirishwa kwa basi hadi Agadez nchini Niger, huku wengine wakirundukizwa pamoja ndani ya malori na kuhamishwa hadi kwenye mpaka na Nigeria na kuachwa huko, na kuwabidi kutembea kwa saa kadhaa kwenye joto jingi la jangwani hadi kuvuka mpaka na kuingia Niger. Tulisikia ushuhuda kwamba wahamiaji wanaosalia Algeria wanakuwa na hofu kubwa jambo ambalo linaeleweka, Shamdasani anasema. Waangalizi wa Umoja wa Mataifa wametuma ujumbe kwa serikali ya Algeria na kuelezea kushangazwa kwao na visa hivyo vya kuwafukuza wahamiaji kwa jumla. Hatoi maelezo kuhusu majibu kutoka kwa serikali hiyo, lakini anaeleza kwamba serikali nyingi hutaja usalama kama sababu za kuwahamisha watu hao. Chini ya sheria za kimataifa kuhusu haki za binadamu, wahamiaji hawafai kukamatwa na kuzuiliwa kiholela wala kunyang'anywa mali zao kinyume cha sheria. Sheria hizo zinaeleza kwamba uhamiaji wa watu ni sharti utekelezwe kwa njia iliyo salama na yenye heshima na hadhi. Na kufuatia mlipuko wa ugonjwa Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda imeanzisha kampeni kabambe ya kupima watu wanaovuka mpaka kutoka huko Kongo, pamoja na wale wanaotoka Rwanda kuelekea huko Kongo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Wizara ya afya ya Rwanda inasema imeamua kuchukua miakati hiyo kufuatia tishio la ugonjwa huo kwenye nchi hiyo jirani na Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wafanyakazi wa afya wamekita kambi karibu na mpaka wa Rwanda na DRC katika eneo la Rubavu, na kila anayeingia anachukula vipimo kwa kutumia vifaa maalum. Baadhi ya wakazi wa mpakani mwa nchi hizo mbili wamekuwa na hisia tofauti, lakini yabainika kwamba bado hawajafahamu mengi kuhusu ugonjwa huu hatari. Ye, tulisikia ugonjwa aiko me hatu yayua kama hogiste ni kweli, hatu yayua kama hoiste ile ugonjwa aiko njo sa tuliona kwenye boda seve tunashinda hapa tuko na imeendelea kuwatolea mwito wananchi kujienda na ugonjwa huo na kuwapa miito maalumu kuhusu dalili za ugonjwa wa Ebola. Huyu ni mganga mkuu wa hospitali ya rufaa Daktari Williamu Kanyang'hore, wilayani Rubavu. tunatambua kwamba eneo unakotokea ugonjwa huo si mbali na hapa. Tulidhani kuwa ugonjwa huo uko mbali na sisi, lakini sasa hali inadhihirisha kwamba kumbe hata sisi tunaweza kuambukia. Kwa hali hii hatuwezi kusema tuna usalama kwa asilimia mia moja, na ndiyo maana tunachukua mikakati hii. Kwa hali hii, tuna matumaini kwamba mipaka yetu itaendelea kuwa salama. Hata hivyo, pamoja hizo, na hatua hizo zinazochukuliwa na serikali bado hofu imeendelea kutanda miongoni mwa wananchi, ijapokuwa chini kwa chini. Silivano. Jukwaa la vijana nam. Katika jukwaa la vijana, hivi leo tunamulika vijana na matumizi ya mitandao ya kijamii nchini Tanzania. Tutasikia mafanikio na changamoto zilizopo nchini humo, ambapo mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mtangazaji wa kituo cha televisheni tunachoshirikiana nacho nchini Tanzania TVE, jina lake Maulidi Kitenge ambaye alipata nafasi ya kutembea hapa katika studio zetu na ameanza kwa kumuuliza kuelezea viwango vya ushiriki wa vijana katika matumizi ya mitandao huko Tanzania. Shiriki huko juu kwa maana kwamba kwanza hawa vijana wamegawanyika. Kuna vijana ambao wanapenda burudani mm -hmm. E, na hao ni ndo vijana hawa kuanzia miaka hiyo kuanzia kumi na nne kumi na tano kumi na, mpaka thelathini na tano kwao ni burudani uambi kitu mm. Kwa hiyo wanasikiliza vipindi vya burudani kupitia uh, radio na, na, na, na hata kuangalia kupitia television, lakini kuna vijana pia ambao wao wana, wana, wana, wanafata habari e, na hao ni vijana wale ambao wavyo vikuu nao kuanzia umri hua miaka thelathini na tano na kwenda juu mpaka arobaini na tano wao nao pia wanataka habari e, kuna habari gani na vitu kama hivyo, uchambuzi wa magazeti kupitia redio asubuhi, wa lazima waamke, vipindi vya asubuhi hizi talk show lazima wasikilize, vipindi vya jioni zile wenye mm, wanaita driving, uh, driving show nazo lazima wavisikilize. Kwa hiyo usikilizwaji wa redio na hasa katika makundi ya vijana umekuwa mkubwa sana kule nyumbani mm. Na pengine pia tukiangalia, kuna hii mitandao ya kijamii ndiyo hasa kwa upande wako wewe, ndio kinara unapokuwa redioni, pia unaonekana kwenye mitandao ya kijamii ndio. Hii ni kitu ambacho unaweza ukatueleza, vipi kuhusu ushiriki wa mitandao ya kijamii ya nafasi iliyopo kwenye vyombo vya habari ambao mmekuwa mkiitumia sana pengine? Um, ushi, um, mitandao ya kijamii imeteka, ime, ime, ime sasa hivi sasa hivi na kila mtu anakimbilia huko huko, ndo umwambie mtu mtu, anataka sasa kila awe na simu yake, awe anafungua Instagram aone leo kuna nini, leo kimepostiwa nini. E, na sisi kwa kuzingatia hilo, ndio maana pia tuna tukawa tume uh, tunachukua ile show yetu ile asubuhi tunairekodi pia na tunaitupa mule mm. kwa hiyo mtu ambaye alipitwa labda kuisikiliza kwenye radio ataiona ile clip ya, ya, ya video ambayo tunaiweka pia katika Instagram humo. Kwa hiyo huko ni vurugu tu yani, <laughs> wanasema kama moto unaota kaia. <laughs> Huko kwa hiyo mitandao imeteka sasa, imeteka yeah. Lakini pia vilevile vile kuna changamoto labda, niambie kwa upande wenu changamoto mnapambana nazo, kwa sababu wengi wanasema kwenye mitandao sasa unakuta ndo kuna hii mambo ya fake news mm -hmm. Kuna mambo ya watu kwenda kuweka habari za uongo, hizi changamoto vipi? Hiyo hiyo sasa ni ni ni, ni hatua nyingine nayo sasa, kwa sababu wimbi limekuwa kubwa huko. Kila mmoja sasa amekuwa na yeye ni mwandishi wa habari, anatengeneza tu habari yake, amekaa kama hivi sasa itupa, anaiputupa. Mm. Na yule mwingine anaichukua anaiposti, anaiposti, anaiposti. Zinaenea Mm. Sasa matokeo yake inazua ina, ina, ina, ina, ina maswali mengi sasa. Uh, na uhakika sasa hivi, ili habari iwe na uhakika kwamba huyu fulani ameizungumza hii, ndio maana inatakiwa hiyo mwenyewe aizungumze kwa sauti sasa mm -hmm. eh, ama tumsikie kupitia Instagram anazungumza mule, amerekodiwa mm -hmm. eh, wakati mwingine, kwa hiyo kwa habari nyingi zimetapakaa, kwa sababu kila mtu anayetaka naye awe wa kwanza kuposti kitu mm -hmm. watu wakione, watu watu wakimbilie, eh, apate likes eh, na hiyo ndo kubwa mtu anaona eh, kwa hiyo matumizi nayo yamekuwa sio mazuri no. ya mitandao hii ya kijamii bado mm. Eh, watu hawaitumii vizuri kabisa kabisa na hiyo no. ni changamoto na, na, na, unafikiri pengine makampuni na biashara zinachangia, kwa sababu kila mtu sasa hivi anakimbilia kupata biashara au pengine watu wanatafuta, ndio hivyo wapate masponsa, kwa sababu ya hiyo mitandao yao kuwa na wafuasi wengi. Makampuni ya biashara nayo uh, yanachangia, yana, yana uh, mtu anataka aposti uh, uh, uh, uh, uh, vitu vya kwa haraka ili baadaye apate udhamini wa haya makampuni ya, ya, ya mdhamini. Nasema au jamani, mbona anafuatwa na watu wengi? Huyu ana habari zake kila siku za moto moto. Kwa hivyo kuna wengine sasa wana, wanatumia hivyo ili kutafuta pesa. Sasa pesa wanaitafuta wana si kwa taarifa zilizo sahihi. Wanata, wanatafuta pesa tu kwa taarifa za udako. Na matokeo yake habari hiyo inakuja na kanushwa mara moja e, na, na, na, na, na sasa na watu wamekuwa wakipenda sana hizi taarifa za udako mm. Fulani leo kanini, fulani leo nini. Kwa wana, mfano kama gumzo limekuwa kwa hilo la watu na huyu eh, e, kazana nani huyu kaza watu wanaitwa kwa makonda wengine wanazushia bwana na huyu kaitwa kumbe mtu ataje aitwa nizachukuliwa picha anajaribu kufananishwa mtu huyu, ah bwana, mbona anafanana na huyu bwana, hebu kwa hiyo vitu hivyo vimekuwa vingi vinaendelea katika mitandao mm. Leo na vipi kuhusu vyombo vya habari na mambo ya katuni na vingine uhuru <laughs> wa habari kwa ujumla kwa Tanzania? Nafikiri kuna ma, kuna mabadiliko mengi, nafikiri unajionea mwenyewe. Unaweza kutueleza, ndio hasa katika upande huo tunaona picha mbalimbali mbali za viongozi wa kichoro na kadhalika. <gülüş> Hilo sasa nalo limekuwa kubwa. <gülüş> tunakuta huyu anachorwa, mwingine anamchora huyu, anachora kichwa kimekuwa hivi, huyu anafanana na huyu, huyu anafanana na huyu. Lakini pia bado tuna changamoto kidogo ya mm, ule uhuru bado wa, wa, wa, wa habari na si wanasema lakini wenyewe serikali wanasema uhuru usio na mipaka ni, ni, ni, ni, sawasawa na kuachia tu watu wajifanyie, ndio kama hizo nazua habari za uongo. Kwa hiyo lazima kuwe na uhuru, uhuru, lakini kuwe na mipaka kwamba, jamani msiwakashif sasa viongozi, msiwaseme viongozi vibaya kwa mambo ambayo pengine si ya kweli. E, muhakikishe mnasema vitu ambavyo vina, vina ushahidi vya uhakika. Kwa hiyo bado kumekuwa na changamoto hiyo na serikali kupitia msemaji wa serikali siku zote meshasema kwamba serikali hii haikatai kukosolewa, lakini namna gani sasa unaweza kuikosoa ndio tatizo. Nalo limekuja sasa, kila mtu anataka yeye ile uhuru kwamba akosoe tu akiamka mm -hmm. Kama ilivyo kule huko Marekani, maana yake mtu anaweza kumsema tu Rais Trump ameamka, huyu afai, na sasa mtu anataka naye aseme mm -hmm. pale sasa. Pale kidogo amejaribu kubana, kwa sababu kila nchi nayo ina na maadili yake au no, kuheshimu viongozi mm -hmm. Ni mtangazaji wa kituo cha televisheni cha TVE nchini Tanzania Maulidi Kitenge akizungumza na jukwaa la vijana kutoka hapa Washington. Na muktasari wa habari ni kwamba Rais Robert Mugabe anatazamiwa kutoa ushahidi juu ya kutoweka kwa karibu dola bilioni 15, za almasi. Na baraza kuu la bunge la Rusia Duma jana lilipitisha mswada unaonuia kuwekea kile wajumbe wanaochisha vikwazo vikali vya biashara dhidi ya Marekani na nchi nyingine za Ulaya. Rais wa Marekani Donald Trump anasema kwamba mkutano wake uliopangwa kufanyika pamoja na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un huenda usifanyike mwezi ujao kama ulivyopangwa. Na kufikia hapa, msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, mwelekezi amekuwa ni CD, msimamizi wa matangazo ni mwenzangu hapa Abdu Shakur Abud. Jina langu ni BMJ Murithi, nikikutakia siku njema kutoka hapa Washington.