Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Nam, karibu katika VOA Express, msikilizaji. Tayari hapa studio nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sandey Shomari, ikiwa leo ni siku ya Jumatano. Mkamiti, mambo vipi? Mambo poa kabisa. Vipi wewe, unaendeleaje? Mimi niko poa, niko bam, bam, niko tayari kufanya vitu na mambo mazito mazito ndani ya studio, kama mwenyewe unavyosema umejaa kama pishi la mchele <laughs> aya basi <laughs> mimi bado sijajaa hivyo, lakini ni saa tatu na nusu asubuhi kwa saa za hapa mjini Washington DC, saa kumi na nusu alasiri kule, uh, eneo la Afrika Mashariki, hali kadhalika ni saa tisa na nusu kwa Afrika ya Kati, ndani ya VOA Express kuanzia hivi sasa tuna mengi ya kukueleza. Utasikia maswala yanayohusu mfungo mtukufu wa Ramadhani. Utasikia hali kadhalika maswala ya ugonjwa ambao upo hivi sasa kule nchini DRC wa ebola ambao unasemekana una uwezekano mkubwa wa kuingia katika nchi za jirani na vilevile vile, kama unavyosema mkamiti, nchi za jirani tayari kule nchini Tanzania wamekuwa e, wakichukua tahadhari na nini ambacho wanazungumza. Kuna wasiwasi wasi katika baadhi ya maeneo hmm, ya mpakani mkoani humo wanaotoka DRC wanakuja bila kupimwa kwa kutumia sana ni wanaangaliwa tu kwa vipimo vya kawaida tu vya uso vya macho ia tumevyona vifaa hivyo havipo. Haya ndio masuala hayo yanaendelea katika ugonjwa wa ebola. Sande, hivi sasa uh, Waislamu duniani wapo katika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani no. Na mwezi wa Ramadhani unapofika vitu ghalama, gharama nazungumzia zina chakula zinapanda zina zina hapa nii na pale. Lakini wale wanaopika vyakula hivyo kina mama wanazungumzaje? na vitu vyakula vimpanda kila kitu kenda hakishikiki, kila kitu weo ukenda amba hichi kitu amba bei hii, wakati ya tambi zile za mapapao zikiuzwa shilingi thalathini. Haya ni mambo hayo yanayozungumzwa Afrika Mashariki katika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Bei za vyakula zimepanda, mengi yanazungumzwa Mkamiti, lakini tutaendelea kufuatilia e, na kukupa habari wewe msikilizaji e, uliyepo hapa ukiungana na VOA Express. Sasa Mkamiti, hebu mm -hmm. niambie tunaanzia wapi leo katika matangazo yetu moja kwa moja? moja kwa moja. Leo hii tunaanzia kule nchini Kenya ambapo katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya ugonjwa wa fistula, baadhi ya wa wahanga wanazungumzia hali wanazopitia huko. Tanzania pia tutasikia baadaye, lakini hebu sasa tuende Kenya. Nam, shukran sana, moja kwa moja kutoka Mombasa. Kambi mbalimbali mbali za matibabu zimekuwa zikiendelea wiki hii katika kuadhimisha siku ya kumaliza ugonjwa wa fistula duniani. Kaskazini mwa pwani ya Kenya ni kati ya maeneo ambayo yameathirika sana na ugonjwa huu. Bi Luvuno Katana ni kati ya wanawake ambao waliugua maradhi haya wakati wa kujifungua. Kuchelewa kufika hospitalini na uzazi wa utotoni umechangia sana visa vya kinamama kupata ugonjwa wa fistula katika eneo hilo. Bi Luvuno Katana kwa miaka minne sasa amekuwa balozi kuhamasisha wanawake wenzake kuhusu maradhi haya. Yeye aliwahi kufanyiwa upasuaji wa kwanza alipojifungua mtoto wa tatu na kupata ugonjwa wa fistula, na pia akaja akafanyiwa upasuaji mwingine alipojifungua mtoto wake wa nane ambaye alikuwa na uzani wa kilo tano. Ni vipi mume wake alimchukulia wakati alipokuwa na maradhi hayo? Mimi nakwambia hata bwanangu mwenyewe amenitenga kwa sababu yuko na bibi mwingine. Wakanitenga, bibi mwingine akahamishwa, wakapelekwa mahali kwengine, sahii unaishia upande mwingine. Bwana amerudi kwa sababu yule bibi mwingine ni mzibu kabisa, waweze kufanya kazi. Wakati ilikuwa nikienda mi mahali ya mazishi, mahali ya harusi, watu wananitema mate, wananiuliza we nawe, mahali ukikaa, mikojo inatoka tu chuji zuie na mikoja ilikuwa inatoka mwenyewe kama mfereji. Una ushauri gani kwa akina mama, kwa sababu sababu yako ya kwanza ya kupata fistula ilikuwa kuchelewa kufika hospitalini? Tukimwona ameanza mimba aende kliniki kwa daktari ampime vizuri, tupate daktari yule mwanafundi, ikiwa ni wakati wa matanki, hujua daktari atakuzalisha namna gani, asije tu kumtia kucha huko mbele, itakuwa ni hatari. Mama apimwe vizuri, hiyo mimba ikiwa inaanza, na apate matibabu vizuri mpaka azae. Wale ambao wakipata ugonjwa huu hao wa wanaogopa jitokeza unawaambiaje? Mimi nawaambia hata sahi niko na mmoja upande mwingine upande huko kwetu, tafutatakikana hiyo, niende kwa dio, nikaongea na dio wala chifu, nipeane gari, hebu niende nikamwone ikiwa ni mapikipiki huyo mama. Maana alipasuka yeye, akamaliza mwaka, ndio nikapasuka mimi hasa. Mi nimepona, kisikia kwamba niapita upande huo yaanakimbia Ikoje? inatoka kila siku mpaka saa hii. Akiuliza anasema mimi nishazowea mimi. Kwa hivyo wale watoto wako lakini, waliokusababishia haya ni wazima, hawana shida. Mmoja yule wa kwanza amekufa, lakini mwingine yuko college Baringo yasomea walimu wanisorotesha na mapesa, lakini hana shida. Amechokoa bibi, yuko na watoto wawili wa kike. Sasa yuko kwa Baringo yeye college. Una ujumbe gani kwa serikali yetu kuhakikisha kwamba kumekuwa na vituo vya afya kila mahali mpaka kule mashinani? Kuna hospitali karibu hospitali ni Marikibuni, mimi naishi huko Magarini, kule Kapumwani, Magarini. Kwa hivyo umbali wa hospitali umechangia akina mama kupata ugonjwa <gibu> huu. Ikiwa ni tikiti ya pikipiki ni mia moja, ikiwa ni basi ni shilingi hamsini. Naam, kama ulivyomsikia ni Bi Luvuno Katana kutoka maeneo yale ya kaskazini mwa pwani ya Kenya, mmoja ya wanawake ishirini ambao wanasherekewa leo eh, katika eneo lile hasa, ulimwengu unapoadhimisha unapoadhimisha siku ya kumaliza ugonjwa wa fistula miongoni mwa wanawake haya. Tunakushukuru sana Amina Chombo kutoka kule Mombasa akieleza hali ilivyo. Mkamiti, kama tulivyomsikia mm -hmm. Naam, sasa basi mm -hmm. tukimaliza huko Mombasa tunaelekea nchini Tanzania. Sawa kabisa kama ulivyosema Mkamiti, huu ugonjwa wa Ebola sasa unapoingia mahala, tunakumbuka hata elfu mbili na kumi na nne ilivyokuwa wakati umeingia Afrika Magharibi, woga uliingia mm -hmm. sasa woga na ule paniki imeingia katika ile maeneo ya nchi za mipakani na DRC na moja ya hizo nchi ni Tanzania na mm -hmm. Tanzania upande ule wa Rukwa, mkoa wa Sumbawanga na Rukwa huko wanapakana kwa asilimia sabini inasemekana na, uh, mkoa wa na, na nchi ya DRC nchi, yeah. Jamurik. Sasa kule kupakani kwa kiasi kikubwa ni kwamba kuna watu kila siku wanasafiri kuingia Tanzania kutoka Tanzania kwenda DRC mm. Sasa yale mambo ya kusafiri na kuingia, wale wakazi wa pale baada ya kusikia, unaona, kusikia kwamba ugonjwa umetokea, taharuki imeingia. Lakini taharuki hii, labda kuna hatua gani zinafanyika, nini kinaendelea? Nimemtafuta uh, mwandishi wa Channel Ten mkoani Rukwa. Huyu anaitwa Bwana Wilbrod Sumia. Sumia Wilbrod, hebu tuungana naye, tumsikilize, anatuambia hali ikoje, Sumia. Kwa mkoa wa Rukwa unapakana kwa karibu asilimia sabini ya mpaka i ya DRC kupitia ziwa Tanganyika, asilimia thelathini ni nchi ya Zambia. Kwa hiyo Rukwa iko jirani sana na DRC, hasa katika mipaka ambayo inatajatajwa kuwa na maambukizi ya ugonjwa wa Ebola. Kutoka katika mpaka wa Tanzania ambao ni, ni bandari ya takasanga kwenda DRC ni, ni, ni mwendo mfupi sana. Kwa hiyo mwingiliano ni mkubwa sana na, na kwa kweli taharuki imekuwa ne, ni kubwa kutokana na hali halisi ya kwamba mwingiliano ni wakati wote, watu wanaingia. Jana nimefanikiwa kufika bandari ya Kasanga mm -hmm. ambayo ni bandari kubwa katika mkoa wa huu wa Rukwa. Nimekuta mm -hmm. kuna oti imeingia na abiria sabini eh, kutoka DRC. Je, kuna hatua gani ambazo zinafanyika pale kwenye eneo ambapo watu wanaingia kutoka DRC kila wakati. Nini ambacho pengine kinafanyika tofauti na siku zingine? Vifaa nilivyoviona ni vile ambavyo naviona katika maeneo mengine kwenye runinga, watu wanavaa kwa ajili ya kujikinga wanapomhudumia mgonjwa wa Ebola, lakini vifaa kama hizi skana za kupima eh, kubaini kama huyu mtu anayetembea anayeingia Tanzania kutoka DRC ana ugonjwa au hana haupo na nilipouliza zinapatikana wapi, nikaambiwa kwa sasa katika ukanda wetu wa ziwa Tanganyika zinapatikana katika mkoa wa Kigoma peke yake. Hii ni hatari kwa sababu hapa kuna mikoa kama mitatu inapakana e, na ziwa Tanganyika. Kwa hiyo maeneo mengine yote wananchi wa, wa, wanaotoka DRC wanakuja e, bila kupimwa kwa kutumia sana, ni wanaangaliwa tu kwa vipimo vya kawaida tu vya uso ya macho kwa maana ya kudetekti kwamba labda huyu ame, amezoofu na nini, lakini swala la kupima kwamba huyu ni, ni mgonjwa wa Ebola tumemwona vifaa hivyo havipo kwao. Nicho kibaini tu ni kwamba wamekimbilia kwenye kutumia kukuwaisha vifaa vya kuma mgonjwa wa Ebola, lakini kumpima yule mgonjwa wa Ebola hakuna vifaa hivyo havijapatikana. Sasa pengine labda kuna chochote ambacho kimezungumzwa eh, kuwaeleza wananchi kuhusiana na hali ilivyo eh, hapo jana mkuu wa mkoa wa Rukwa. E, leo na Diwangabo aliita wa wanahabari E, kuweza kutoa hamasa kwa wananchi kuwa makini na na, na kufuata sheria, kanuni na taratibu zilizotolewa na Wizara ya Afya kwa ajili ya kujikinga na maambukizi ya ugonjwa wa Ebola. Lakini kikubwa sana ambacho mkoa umezungumzia ni kuhakikishia kila anayepokea mgeni kutoka nje ya nchi katika eneo letu atoe taarifa, ili yule mgeni aweze kufatiliwa, kuliko kukaa na mgeni unamficha, alafu ukaja ukaibukia ugonjwa kwako, wakati madhara yameshatokea makubwa. Haya, nakushukuru sana Wilbrod Somia kuzungumza nasi kutoka huko mkoani Rukwa nchini Tanzania. Basi hebu tuelekee kwenye habari za dunia. Wanahabari wa nane wa Korea ya Kusini wamewasili Korea Kaskazini kushuhudia harakati za kubomoa eneo la majaribio ya kurusha makombora ya Korea Kaskazini. Wanahabari hao wa Korea ya Kusini wameungana na waandishi wa habari kutoka Marekani, Uingereza, China na Rusia kwa ndege kutoka Beijing hadi katika mji wa Wonsan uliopo Korea Kaskazini, lakini Seoul inasema kuwa kundi hilo halikufanikiwa kusafiri baada ya Pyongyang kukataa kuwakubali, lakini hatimaye walikubaliwa kuingia Korea Kaskazini baada ya mawasiliano kufanyika kupitia kijiji cha mpakani cha Pamnunjon, wizara ya muungano ya Korea Kusini imeeleza waandishi hao watasafiri hadi eneo la milimani la Pongieri ambao Korea Kaskazini imelitumia kufanya majaribio sita ya nyuklia na inatarajiwa kuvunjwa kati ya leo na Ijumaa kutegemeana na hali ya hewa. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Valedrin amesema leo kwamba uthabiti katika eneo la mashariki ya kati utavurugika iwapo Marekani itaiwekea vikwazo vipya Iran. Waziri huyo amesema hayo baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mik Pompeo kutishia mapema wiki hii kwamba Marekani itaiwekea vikwazo vikali vya kiuchumi Iran endapo haitabadili tabia zake na ali ya bainisha hayo alipokuwa akitoa matakwa kwenye mambo kumi na mbili katika orodha kwa ajili ya makubaliano mapya ya, ya nyuklia. Maafisa wa afya nchini Nigeria wanasema watu wa wapatao wa kumi na wawili wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa kipindupindu katika siku za karibuni. Zaidi ya watu mia moja wamekumbwa na ugonjwa huo ambao ulitokea kwenye wilaya ya Mubi katika jimbo la kaskazini mashariki la Adamawa. Kipindupindu ni bakteria anayesambaza maradhi kupitia chakula au maji ambayo si salama. Ugonjwa huu unasababisha kuharisha sana na hatimaye mtu kuishiwa na maji mwilini na unaweza kuua katika muda wa saa chache kama haupatiwi tiba. Shirika la Afya Duniani WHO limeonya leo kwamba ugonjwa hatari wa Ebola unaweza ukaenea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya WHO kutangaza kwamba watu wengine saba wameambukizwa maradhi hayo. Peter Salama anayehusika na juhudi za dharura kwenye WHO amesema, katika wiki zijazo, WHO itafahamisha kuwa kuna uwezekano wa Ebola kutapakaa katika miji mingine ya DRC au kwamba itakuwa imedhibitiwa. WHO imetoa idadi ya watu 58 waliokwisha walio ambukizwa Ebola tangu ugonjwa huo kulipuka tena hapo tarehe 8 mwezi huu wa Mei. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express inayotangaza moja kwa moja kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington DC. Ndani ya VOA Express unapata mambo mengi kweli kweli. Tutakusomea swali ambalo huwa tunaliandika na kulibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook, lakini kwa sasa tuangalie maswala ya biashara na bila ni... kusahau. Mm -hmm. Wakati unaangalia maswala haya ya biashara, unajua mambo ni mengi sana sasa hivi, watu ambao wanaingia kwenye mtandao, kwa hiyo unawakumbusha tu wale nao ingia www.voaswahili.com upate haya matangazo moja kwa moja na vilevile vile kwenye Facebook uyapate na ushia na nani mwenzio. Hey, maana kizuri usile peke yako, kula na nduguyo <laughs> yes, yes. Sasa moja kwa moja umesoma biasharao mwenztuahum hey, uh -huh. Unafahamu kampuni ya biashara ya hapa Marekani ambayo imetandaa dunia nzima ya Uber uh -huh. imekuja na vitu vikubwa kwa sababu nafikiri Mkamiti ni kwamba haya maswala ya ushindani wa kibiashara ndio yanayofanya biashara zijaribu kufanya vitu vizuri zaidi kila siku, kuongeza vitu vikubwa zaidi na vitu vingi zaidi, maanake hapa kuna lifti, kuna kuna via kuna kampuni chungu mzima. sasa naona hapa Uber anataka kufanya kitu tofauti kidogo haswa tumsikilize basi mwenzetu Harison Kamau ambaye amefuatilia maswala haya ya hatua mpya iliyopigwa kwenye nyanja ya bima ya afya na mojawapo ya makampuni ya kisasa ya teksi Uber. karibu sana Harison Kamau. <laughs> kwenye habari za biashara hivi leo, wenzangu mkamiti na sandei shomari, ni kwamba kampuni ya uchukuzi wa teksi ya Uber imetoa tangazo ambalo kwa hakika litafurahisha madereva wake hasa barani Ulaya. kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kitengo cha biashara uber kupitia mkurugenzi wake mkuu dara kosroswashi inashirikiana na kampuni ya bima ya agza kwa nia ya kutoa huduma ya bima ya afya kwa madereva wake uber yenye makao yake makuu mjini san francisco hapa marekani na inayoendesha app inayotumika kuunganisha wasafiri na madereva wa teksi iliungana na kampuni ya agza mwaka uliopita na inapanga kuanza kuchukua malipo ya bima za afya kutoka kwa madereva wake wa ulaya wakianzia ufaransa kuanzia juni mosi Taarifa zinasema kuwa Hosrosashi leo anakutana na rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, kabla ya mkutano wa teknolojia uliopewa jina Tech for Good unaojumuisha makampuni makubwa kama vile Facebook, Microsoft na IBM. Hatua ya sasa ya Uber inaonekana kuwa juhudi ya kampuni hiyo ya kurekebisha hadhi yake iliyojeruhiwa na madai kadhaa kuwa madereva wake walikuwa wanadhulumu wanawake na kupelekea kujiuzulu kwa mkurugenzi wake Travis Kalanik mwaka uliopita. Uber imekuwa ikikosolewa na mashirika ya kutetea haki za wafanyakazi pamoja na makampuni mengine ya teksi kwa madai kuwa inawaharibia biashara. Mpango huo wa bima ya afya kutoka kampuni ya Uber, kulingana na taarifa iliyoandikwa kwenye ukurasa wake wa blogi, ni kwamba umepangwa kufikia zaidi ya madereva 150 kwenye mataifa 21 ya Ulaya, yakiwemo Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Itali na Uhispania. Wazazi wanapopata mtoto watalipwa ridhaa ya yuro 1000, huku madereva wanaojeruhiwa kiasi cha kulemazwa wakifidiwa euro elfu hamsini. Bima hiyo pia inatoa malipo kila mara dereva wa Uber na familia yake wanapomwona daktari. Madereva wanaohusika kwenye ajali na kutoweza kuwa kazini kwa muda watafidiwa kwa siku 30 za mapato yao. Hata hivyo, malipo ya bima yatatofautiana na mataifa pamoja na sarafu zinazotumika. Basi hiyo inaonekana ni hatua kubwa sana kwenye nyanja ya kibiashara, kwenyu wana VOA Express. Asante sana. <laughs> Harison Kamao kwenye meza ya biashara, anatupa vitu vitu vya business, vitu vya biashara, mambo mm -hmm, ya umma hayo mkabiti. Sawa awesome. wow. sawa kabisa sasa, mkamiti kama unavyosema siku zote mm -hmm. Express bila muziki, mambo ya Express ya sukuma na leo basi tunasukuma express kwa kutumia mziki Kyo. unajua tena, huu ni mwezi mtukufu wa watu wanafunga. Mm. Sasa kama wanafunga, hebu tukupe nyimbo moja ikizungumzia hayo mambo ya Ramadhan. Inakwambia huyu ni kijana mmoja aitwa Raimond kutoka wasafi Group, anakwambia Ramadhani karimu Mungu amekataza tusali sana na tuombe na dua, adhani kiadhiniwa ile kumi na mbili mdawa futuru sianze na badia Mungu na maji upate, kiadhiniwa ile kumi na mbili mdawa futuru sianze na badia Mungu na maji upate uuu kunjo muda Mungu mkeka sio kula ndani. Ni tabia ya kichoyo bibaya kujikweza wakati wengine wanakuturu viporo. Tandika mkeka sio kula ndani. Ni tabia ya kichoyo bibaya kujikweza wakati wengine wanakuturu viporo. Sio bibaya kumpa jirani yako kidogo kidogo, Mungu alichokupa atakulipa kidogo kidogo. Si bibaya kumpa hey, jirani yako kidogo kidogo Mungu alichokupa unaona, <coughs> <coughs> miondoko hiyo chakacha <tos> <tos> Kia, Ramadhani karimu. Najua saizi mchana, wengine ndo hivo, saumu inakua kwe imekaza kwelikweli, lakini basi ukipata wimbo kama huwala unasema da, siku itaisha taratibu, inakaribia kumalizika, utaweza kwenda kufanya mambo ya futari, tufungi, mm, tu sali, na matendo mema so, ufanye vile vitu vyote vizuri, maana huu ni mwezi mtukufu, nataka mambo yawe safi, lakini kwani vitu vizuri, mambo mema, unatakiwa ufanye mwezi mtukufu Ramadhani pekee hapana, mkamiti ama uh -huh. Uh -huh. tutoka tufanye kila siku uh -huh. Lakini sasa tatizo ni kwamba sisi bin adam ndio maana uh -huh. tukaitwa bin adam. Wakati mwingine watu wanaghafulika, wanaanguka, wanapotea, wanafanya lili, kwa hiyo ndio maana sasa kifika kipindi kama hiki uh -huh. kinakwacha kukumbusha kwa watu kwamba jamani, sasa mkumbuke hivi vitu, ile miezi kumi na mmoja yote. Hata kama uliishi si hivyo, basi ukifika mwezi huu uh -huh. jaribu kidogo kubatisha. Hmm? Huh? Tulia, fanya mambo ya ibada na nini, you know? kwani kukumbushana, inasaidia unajua. Hata kama mtu anasahau, oh, kweli bwana, huu mwezi mtukufu, ngoja nitulie, unaona mm -hmm. Sasa basi tukia katika hiyo hiyo modi ya mwezi mtukufu, katika masuala ya mwezi mtukufu, kuna kero zinazokuja kutokana na mwezi mtukufu mkamiti. Kipindi kama hiki kifika jioni, makarangizo eh. si mchezo. Mara kinzo anakuwa ni mengi sana Mm -hmm. Jikoni kunakuwa na shughuli nyingi sana, kwa sababu ndio nabidi watu wapate futari, sio? Sasa wakati wa kupata futari, unajua watu wanaopenda kukarangiza, hasa kama we mkabiti ya waida, inakuwa kuna kero mbalimbali zinakuja kwa wenzetu. mm -hmm. Pia kule jubadi sasa. <laughs> Hapa kwenye kero hizi ndio tunamulika hayo maswala. mm -hmm. eh? Kwamba watu wanapokuwa wanafunga jioni, wanajiandaa kutengeneza futari. mm -hmm. Na kuna wengine wanakutana hali ngumu vilevile, kutokana na hali ziko tofauti. Sasa hapa tunaangalia masuala yale yanayoakera watu kama vile mkaa wa kupikia vyakula, pengine hata maji. Kwa hiyo hebu tusikilize hii habari hapa, imeandaliwa e, kutoka Mombasa. Tusikilize, Salma ameandaa hii makala safi sana. Kero la Ramadhani ni vitu vimpanda, we ukitoka na elfu moja hurudi na pesa makando, wenyewe na makando watu kutumia, lakini mimi sikufiti kwanzia, ili kero la makaa, mimi natumia gesi, lakini siridhiki mpaka nao makaa nanunua hivo hivo, mi vali wangu siwezi kupika kwa gesi mpaka na makaa. Na vitu vyakula vimpanda, kila kitu kenda hakishikiki, kila kitu wa ukenda ambia hichi kitu amba bei hii. Wakati ya tambi zile za mapapayo zikiuzwa shilingi thalathini, sasa zauzwa hamsini. Hapo uja zumbua nazi na nyingine, ndizi pia zimpanda. Mwaka jana twashukuru, vilikuwa rahisi, lakini mwaka huu hata hakuna la kusema. Kila mali gunia lauzwa elfu tatu sijui na mia tano, wakati gunia likiuzwa elfu moja na mia tano. Wengine watanunua, we ikaa maskini, hutaweza kununua, utanunua no, reja, rejareja. Maji ndo onyewe shida, maji yampotea lakini mvua ikinyesha, twatumia maji ya mvua. Twana karibu mwezi mzima maji kawa haya tou, twatumia hao ya mvua. Sasa tutasema hatutanunua hivyo hivyo, tukipata tutashukuru, tutanunua. Ama takuna kwa jirani, tutaomba vizuri hivi. Na watu wankaa makini hata hana bara. Sasa wale wako chini maso ni kama wanaumia, kama unaambia beba mawe kwa kifua. Yani wajibu ya mwenyezi Mungu imekuja. Ule mtu hana la kufanya, na mambo yamekuwa ngumu, vitu imepanda, kitu kama makaa, maziwa, sukari, mafuta, utu, yani vitu ya maisha ya deli imepanda bei. Serikali amekataa watu kuchoma msituni. maji mtungi hamsini, makaa ni elfu tatu mia tano Tumekosa tamaa, hatuna uwezo tena. Makaa zote watu wawasha makaa, ufisadi gani imekuja tena, mpaka watu wanazuliwa miti ya Mungu lakini nakuuliza, hii maisha ya maka 45 sijawai ona gesi, tunawasha makaa, what went wrong? Ona makaa kilo unanunua mia. Heri ukunywa chai tu, umefunga siku nzima usikule sima, lakini umenunua makaa kwa sababu leo umepata mia mbili kilo. Makaa ni mia, maziwa ni sitini, sukari ni ishirini na tano pale. Ona mia mbili sitini bila ishirini na tano themanini na tano kilo ya makaa 185 haya majani yake ya kumi mia mbili nzima tunakunywa na chai nene wa serikali, wa wa na samani hiyo, mia mbili inabaki nini? Imepotea ikiwa serikali wao wana ofisi yao ndani ya parliament wakiongea wakichamua ni pesa, mutu amejegiwa akule mkate na amefunga jioni, unatauka maji maji, ukitauka unatema. Asante sana kwa taarifa hiyo, Salma Muhamed kwa kule Mombasa. Basi msikilizaji, kipindi ni VOA Express kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Baada ya kusikia hayo kero zinazokuta watu wakati wa Ramadhani, hebu tuangalie basi katika yale maswali ambayo tumekuuliza msikilizaji. Swali ambayo tuliweka hapo jana mkamiti, swali ambalo lilitoka linasema kuhusu vyeti feki kwa upande wa Tanzania, inasema kwamba vyeti feki kwenye huduma za afya mm -hmm, vinakuathiri vipi? Denis Mabati anasema hakuna nchi nzuri ya kuishi kama Tanzania, yaani raha sana. Hata kama una hela utajikuta una raha na amani ya swafi kabisa. Walimu waupe vyeti feki, na unaweza kuagiza mzigo na ukaukana mwenyewe, unaweza kujiteka na mahakama ukaenda, yani we acha tu Tanzania, burudani Haya, huyu ni Mankala, mi naenda kwake. Umesema Denis Mabati yuko Dodoma, huyu namwita, nasema jamani, ni hatari sana kwa maisha ya wagonjwa, maana unaweza kufanyia operesheni ya kichwa badala ya mguu, kitu ambacho nafikiri, nakumbuka kilitokea Tanzania, Mkamiti. mm -hmm. Hatimaye idara ya MOI pale Mwimbili wakalipa faini kutokana kutokana na mm -hmm. eh, na fidia kutokana na kosa hilo. Sawa kabisa, naye nice. Samuel Kapinga huyu, nasema mi naona havina athari maana unakuta manesi wengi tu hawana elimu, lakini bwana we wanakuhudumia vizuri sana na kuchoma sindano. Afikiri anasema hii pengine ni kipaji au nasemaje, Mkamiti, kwamba mtu achoma sindano kwa kipaji sio chini <laughs> <laughs> Ndivyo ndivyo msikilizaji alivyoandika, na no, tunabudi kusoma kile alichokiandika. Huyu Charles Msofe anasema vyeti feki ni vya elimu ya sekondari, asilimia kubwa hutumia vyeti hivyo sio vyao kujiunga na hivi vyuo vya afya. Sasa basi, kwa namna hii wengi huko vioni husoma na kufaulu badala ya uelewa wa wanachotafuta, hivyo mwisho wa siku hakuna madhara kwa kutumia hiyo taaluma. Haya, Donald Sim anasema bwana, kwetu hapa Tanzania vyeti feki havina athari yoyote, ili mradi tu mtu aweze kukamata madawa, kwa sababu kwetu huyu anaejua kukamata madawa ndio msomi mzuri. Haya, memori mengi kwelikweli, mkabiti ameburudika humo ndani Haya, Hade Ngasa wa Msonge, Tanganyika Katavi, anasema ah, vetifeki vinaathiri sana katika huduma za afya. Mfano halisi, kwanza, mtoa huduma kama hana vyeti halali, hata kazi yake hawezi kuifanya kwa ubunifu mkubwa. Haya, basi mambo ni mengi kwelikweli kweli, lakini tuangalie na yale yanayovuma kwenye mitandao moja kwa moja. Mkamiti e, tuone vinavyoendelea kule, kabla ya kukamilisha haya matangazo. Haya, sande. Kinachovuma kwenye mitandao ni pamoja na hii suala la vetifeki linazungumziwa sana. Huyu kadodi anasema jamani, eh, mimi kwa kweli sina cha kueleza, kwani serikali ya Tanzania inabidi ifanye kazi ya ziada. Vedasto anasema mimi sina cha kusema isipokuwa ni jambo la kawaida kwa eneo la Afrika Mashariki. Kwa upande mwingine, kinachozungumziwa kwenye mitandao ya kijamii ni hii safari ya kuingia mm -hmm. kule nchini Uganda no. ya huyu Andile Ramaphosa mm. ambaye amekwenda kutoa barua ya posa kwa aliyekuwa waziri, waziri mkuu wa zamani kwa mtoto aliyekuwa waziri mkuu. Hmm. ameenda kutoa posa nyumbani kwa mzee mwenyewe. Sasa mzee ambaye, okay. alikuwa waziri wa zamani waziri mkuu wa zamani wa Uganda, Amama Mbabazi Mbabazi huyo. Alafu vilevile usahau kushindwa kwa Warriors jana nyumbani kwenye mechi ya NBA dhidi ya Houston Rockets. Hiyo nayo inatamba kwelikweli. James Harden alikwenda kupiga danki moja nzito akiingiza mpira pale <laughs> hiyo inazungumzwa sana leo kwenye mitandao, video hiyo inatamba kwelikweli. Haya basi, muda nao unakimbia. Mkamiti <laughs> naitwa Mkamiti Kibayasi <laughs> naitwa Sunday Shomari, nawatakieni wote alasiri njema kutoka hapa Washington DC, tukutane wakati mwingine.