Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc siku ikiwa ni alhamisi tarehe nayo ni 24 na mwezi wa tano mwaka wa 2018 napokaribisha sana kwa VOA Express jina langu Harrison Kamau na mimi ni patrick nduimana ni furaha kukukaribisha pia mpenzi msikilizaji popote pale ulipo na habari nyingi sana leo mezani au sio Harrison, kweli kabisa tuna mambo mengi sana. Tunaelekea kuhusiana uhusiano wa Rwanda na Ufaransa na ziara ya Rais Kagame katika taifa hilo la la kule Ulaya vile vile tutaangalia kuhusiana na maambukizi ya Ebola katika taifa la DRC pamoja na hatua zilizochukuliwa kuzuia katika mataifa uh, jirani ya naam na hoja kwa hoja tutaenda huko Kenya ambapo kuna mjadala ambao umezuka sasa kuhusu kuhalalisha au la utoaji wa mimba tutajiunga naye Mwenzetu Josfat Kioko katika na, mm -hmm. hoja kwa hoja na pia tutajifunza nini kimechangamsha watu kuhusiana na mambo ya timu ya mpira ya Arsenal, Arsenal. Bila shaka Rwanda, Rwanda, utalii, utalii kwenye business tutaangalia hivyo, na, na, na, na mm -hmm. vilevile ikiwa siku ya Alhamisi katika nyanja ya muziki, tutarudi nyuma kidogo tu tuangalie muziki ambao wewe ulipenda, na ambayo bado inaendelea kutia fora, lakini kwanza kabisa tuelekee DRC ambapo tunaungana naye Saleh Mwana Milongo. Saleh, karibu sana kwenye VOA Express. Siku ya jana tumezungumzia kuhusiana kuhusiana na mambo ya Ebola, hebu tueleze kufikia leo, japokuwa jana mawasiliano yalilete matatizo kidogo, hali imefikia wapi? Hasa katika mji wa Kinshasa idadi ya watu waliothibitishwa kuwa na virusi vya Ebola imefikia 30, miongoni mwao wanane wamekufa. Taarifa ya wizara ya afya iliyotolewa leo inaelezea kwamba visa hivyo vimeripotiwa kwenye maeneo ya Bikoro, Iboko na Mbandaka, mji mkuu wa jimbo la Equateur. Miongoni mwa watu walioambukizwa na ugonjwa huo wa Ebola kuna watatu ambao wamepona na kuondoka hospitalini, inaelezea taarifa ya wizara ya afya. Lakini wakazi wa Mbandaka wamekumbwa na wasiwasi kutokana na kuwekwa na visa hivyo vya Ebola. Ekuchu Grace ni mkazi wa Mbandaka, amesema serikali haijahamasisha vyema watu kuhusu mripuko huo wa ugonjwa wa Ebola. Tunaambiwa kwamba Ebola iko mjini hapa, lakini hatujaona mtu hata mmoja kuja kutohamasisha kuhusu kinachoendelea. Viongozi wa jimbo hawafanyi kitu kuhusu raia wake. Kwa kweli tunashindwa kuelewa. Kwa upande wake, Esther Lofembe amesema kwamba jirani wake amepatwa na ugonjwa wa Ebola. Hali hiyo inampa wasiwasi. Nimeona mtu aliyepatwa na ugonjwa wa Ebola. Nafikiri ugonjwa huo unatokana hasa na kutotekeleza hatua za msingi za usafi. Shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka, MSF, linaelezea kwamba watu watatu waliokuwa na ugonjwa wa ebola walitoroka hospitalini mahala walikotengwa kwa ajili ya matibabu. Wawili miongoni mwao wamekutwa wamefariki katika familia zao. Taarifa ya kuweko na kisa kimojawapo cha Ebola kwenye hospitali kuu ya hapa mjini Kinshasa kulizusha taharuki mjini. Masaa kadhaa baadaye, wizara ya afya na Shirika la Afya Ulimwenguni vilielezea kwamba taarifa hiyo ni ya uongo. Baada ya uchunguzi, ilikutwa kwamba mgonjwa huo ana homa ambayo siyo Ebola. Daktari Alarangare Yakwide, mwakilishi wa Shirika la Afya Ulimwenguni nchini Congo. Amesema kwamba kuna timu ya wataalamu wa kiafya iliyowekwa kando ya Mto Kongo hapa mjini Kinshasa ili kufuatilia visa vyote vinavyoripotiwa ili kuendesha uchunguzi Dabaw, kwenye hospitali Mama Yemo sio kisa cha Ebola kinachokisiwa bali ni kisa cha mtu aliyekuwa na homa ambayo sio virusi vya Ebola. Wizara ya Afya inaelezea kwamba kuenea kwa taarifa za uongo kuhusu Ebola kunaweza kuathiri kampeni ya uhamasishaji kwa ajili ya kupambana na ugonjwa huo. ni kiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Saleh Mwanamilongo. Asante sana Salei Mwana Milongo. Naam, ni hiyo ni, ni ripoti ya Salei ambayo alikuwa ikielezea kwamba idadi ya maambukizi ya ugonjwa wa ebola huko DRC imeongezeka hasa katika jimbo la Equater na kuleta wasiwasi wasi mkubwa, na wizara ya afya imekuwa imewataka wakazi wa miji ya Kinshasa na Bandaka kutekeleza kanuni za misingi za usafi na vilevile vile mm -hmm. Harrison mm -hmm. ni kwamba mataifa yameweza kabisa ku Uh, shurutishwa zaidi na hili suala la ugonjwa wa Ebola huko DRC. Mfano, Marekani jana imetangaza kwamba imetoa msaada wa milioni dola milioni saba uh, za Kimarekani katika hali ya kupambana na Ebola, na mchango wa Marekani katika harakati hizo za kupambana na Ebola huko DRC sasa pesa zimefikia dola milioni nane. Vilevile pia Uingereza jana ilitoa msaada wa paundi milioni tano, ni sawa na dola za Marekani milioni sita na laki sita na swala hilo, unakumbuka kwamba siku ya jana tulisema pia Tanzania imewekwa katika hali ya tahadhari kutokana na ujirani wake na DRC, na, DRC, na wakaambiwa kwamba wawe kwenye tahadhari, na katika mataifa mengi jirani na DRC, sasa hivi shughuli za usafiri na mambo ya ukaguzi, tahadhari iko juu kabisa, ili kuzuia kuambukizwa ama kuenea zaidi kwa ugonjwa huo e bola ni ugonjwa hatari na mm -hmm. Maambukizi yake ni haraka haraka, kama ulivyozungumza, Tanzania ameuka katika kiwango ambacho wanasema kategori ya pili. Nam. na tuelekee katika nchi ya Rwanda sasa ambapo tukiendelea, ambapo tunaendelea kumtafuta uh, Silvanas Karemera ili atueleze zaidi kuhusu ziara yake uh, Rais Paul Kagame katika nchi ya Ufaransa. Nini kinachojulikana kuanzia sasa, ama kufikia sasa kuhusiana na ziara hiyo? Naam, ni kwamba rais wa Rwanda Paul Kagame amefanya ziara huko Ufaransa na alikutana kwa mazungumzo na mwenzake Emmanuel Macron na viongozi hao wawili wamekubaliana kuachana na tofauti zao za awali. Rwanda na Ufaransa zimekuwa zikilaumiana Harrison kutokana mm -hmm. na historia ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 ambapo Rwanda imelaumu mara kadhaa Ufaransa kujihusisha kwenye mauaji hayo kwa kujisaidia serikali ya Juvenal Habyarimana wakati mm -hmm. huo ambapo ilikuwa inapata usaidizi zaidi e, kutoka nchi ya Ufaransa yeah. Lakini safari hii ya marais hao walipokutana sasa wakati huu huko mjini Ufaransa, Paris, hawakuguzia sana swala la mauaji hayo, japokuwa rais Emmanuel Macron amesema kwamba seri yake, serikali yake imeamua kuanzisha jopo la utafiti mm -hmm, ambao watachunguza historia ya mauaji ya kimbari yakiwemo yale yaliyofanyika dhidi ya jamii ya Watutsi huko nchini Rwanda nam na baadaye, walikutana na walifanya kikao na waandishi wa habari viongozi hao wawili katika ikulu ya Ufaransa, ambapo marais hao wamewambiwa na habari kuwa wameamua kuweka mazingira bora na kuachana tofauti zao pia niongeze Harrison mm -hmm. Kamao, katika kuweza kuimarisha uhusiano mwema kati ya Ufaransa na Rwanda, Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameelezea kwamba atamuunga mkono waziri wa Rwanda wa masuala ya nje Louis Mushiki wapo mm -hmm. ambaye anataka kuwania kiti cha urais au cha uongozi kwenye shirikisho la kimataifa la nchi zinazozungumza Kifaransa, inaitwa OIF mm -hmm. E, yani kuna kinyanganyiro. A, sasa shirikisho hilo linaongozwa na mama mmoja raia wa Canada uh, ambaye asili yake ni Haiti, anaitwa Michel Jean. Sasa kwa hiyo mshiki wabo na yeye sasa anataka wanie wa, mwenyekiti wa shirikisho hilo na Rais Macron amesema hata muunga mkono na, na kuna maswala mengi ambapo Rwanda inaonekana kwamba nyota yake inang'aa sana kiulimwengu, na mojawapo ya maswala tutayazungumzia baadaye kwenye VOA Express. Tutakueleza ni hatua gani uh-huh, tutakueleza ni hatua gani ambayo Rwanda imechukua ili kuimarisha utalii uh, katika nyakati hizi ambapo kila taifa linavuta wageni na uwekezaji. Kwa upande wao wanasema mwamba ngoma huvuta sasa <laughs> Rwanda tutakueleza wanavuta ngoma vipi yeah, kwa upande wao ili kuimarisha hali ya uchumi na utalii nchini humo. Hebu sasa tupate tu habari zingine kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Katika habari za dunia, Korea Kaskazini imefunga kituo chake cha majaribio ya makombora ya nyuklia cha Pungeri leo Alhamisi kuonyesha dhamiri yake ya kweli kuachana na makombora hayo kabla ya mkutano wao unaotarajiwa na Marekani. Serikali ya Korea ya Kusini ilipokea vizuri maamuzi hayo ya kukubali ya Korea ya Kaskazini ili kusaidia kufanikisha makubaliano makubwa zaidi na Marekani ya kuachana kabisa na mpango wa nyuklia na kuondolewa vikwazo vikali na uhakika wa usalama wao. Tuna matumaini kwamba hatua hii itakuwa ni fursa ya kuachana kabisa na nyuklia katika siku zijazo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Korea Kusini Noh Kyu-duk alisema maafisa waandamizi wa upelelezi wa na sheria hapa Marekani wanapanga kutoa maelezo yao nyakati tofauti kwa wabunge leo Alhamisi kuhusikiana na uchunguzi kuhusu Urusi kuingilia kati uchaguzi wa mwaka wa 2016. Katika kikao cha kwanza naibu mwanasheria mkuu Rod Rosenstein, mkuu wa utawala wa White House John Kerry, mkurugenzi wa taifa wa upelelezi Dan Coats na mkurugenzi wa FBI Christopher Ray watakutana na mwenyekiti wa kamati ya upelelezi katika bunge Devin Nunes na mwenyekiti wa kamati inayosimamia mageuzi na, na shughuli za serikali Trey Gowdy. White House ilipanga mazungumzo hayo na wabunge wawili wa Republican ambao wanataka habari zaidi kuhusu mtoa habari wa FBI ambaye aliwasiliana na maafisa wa kampeni ya Trump wakati wa kinyaganyiro cha mwaka wa 2016 cha kuwania urais hapa Marekani. Na Rais Donald Trump anatoa wito wa mabadiliko makubwa katika mfumo wa utoaji misaada wa nchi yake kwa zile nchi ambazo zinatajwa hazisaidii Marekani vya kutosha katika mapambano yake na uhamiaji ya haramu. Tutatengeneza kitu cha namna fulani, kwamba kila wakati mtu anakuja hapa kutoka nchi fulani, tutaondoa kiasi kikubwa cha fedha katika msaada tunawapa, aliahidi Trump. Tunaweza tusiwape msaada kabisa, kwa sababu licha ya ripoti nazosikia, siamini kama wanatusaidia hata kidogo. Pamoja na hivyo, Trump hakutaja ni nchi gani, lakini maelezo hayo ya Trump alitoa jana Jumatano katika hafla ya ndani ya kituo kil, kilichocho kilicho chini ya wizara ya mambo ya ndani mjini New York. Sudan bado ina dhati kwa ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia kwa mapambano nchini Yemen, shirika rasmi la habari la Sudan Suna limemkariri Rais Omar el Bashir akisema wiki tatu tu baada ya waziri wa ulinzi wa Sudan kusema kwamba Khartoum ilikuwa inatathmini ushiriki wake katika vita vya Yemen. Sudani ina takriban wanajeshi elfu tatu wa ardhini na ndege kadhaa za kivita nchini Yemen kama sehemu ya ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia. Darzeni ya wanajeshi wa Sudan wameuawa wakiwa mstari wa mbele kwenye mapambano, vyombo vya habari vya ndani vya Yemen vimeripoti. SUNA limesema kwamba rais Bashir kwenye mkutano siku ya Jumatano na naibu waziri wa ulinzi wa Saudi Arabia Muhamed Abdullah Al Aish alisema hali ngumu haitazuia Kartum kueleza ama kuendeleza jukumu lake la kitaifa katika taifa hilo la Kiarabu. Hii unaendelea kusikiliza ni VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Harrison, tumedokeza kwenye muktasari tu kwamba katika hoja na hoja leo mm -hmm. Tutaelekea huko Kenya, yeah. Kuna mjadala ambao umezuka kuhusu kuhalalisha ula utoaji mimba, basi kufuatia kesi iliyowasilishwa mahakamani na watetezi wa haki zaidi na muungano wa wanawake wanasheria wa Kenya wakitaka utoaji mimba uhalalishwe. Gumzo, gumzo kubwa yaibuka sasa katika hoja kwa hoja. Moja kwa moja tunaungana naye Josephat Kioko. mimi napinga swala hili la uwavyaji mimba kwa kimisingi ya kuwa, tukiangalia dini nyingi zinapinga ikubaliwe. Mashule mengi yana hamasisha wasichana hii, wanafanya hivi juu ya kufanya nini? Ya kuz, kuzuia ile early pregnancies Yaani, sioni kwa nini uniambie. Kumbuka atakapotoa hii mimba, sawa, ameitoa, lakini bado kutakuwa na ile tocha ndani yake. Nilikuwa na kiumbe ndani ya tumbo yangu, lakini nimemtoa. Ujanipa prove hapo kwambia yule kijana, utamkwambia hili leo, kesho utalifaa. Saa vitu zingine ziko unavoidable. Mimi kijana, nila kusoma, utakuwa filaje wasani wenzako pale mtaani. Anapita yule alicheza maisha yake, mwangalie saa hii, utakuwa na filile gitikonshas ndani yako. Sasa njia nzuri ya kuavodi hiyo before mimba julikane mimba bado ni changa, haijaanza kujitokeza, una aboti. Ngoja nikwambie sasa, tulifanya tukitaka, tuna expect nini? Tuna expect mtoto. Unaona wewe, tafuta ambaye alipotewa mimba, huyo ndo mzezi wako. Anza leo, huyo ndo takuwa naye. Hamtaki msana, nakuwa neglected na familia yake. Unafilaje ukifukuzwa kwenu? Hiyo njia yote, wewe msichana mdogo umegundua na mimba, njia rahisi, tafuta vipende vyako, mambao kijana, tafuta vipende vyenu, mwende kwa, kwa hospitali nzuri, mkatoe mimba, enaje msumbwane familia inaweza kukataa, lakini yupo hata yule mmoja ambaye hata kukataa kwa sababu ya mimba yako ili atoe. Ah, ah, mimi sioni haja ya, ya msichana kutoa mimba. Mi pia ni, ni mwanamke najua uchungu kutengwa katika hiyo hali, watu wengi utengwa. Yani, live situation nimeshaona. Rafiki yangu mwenyewe akifukuzwa kwao kwa sababu ya mimba, lakini hiyo haikumfanya kutoa hiyo mimba. Ushaona, naunga mkono wa watu wa Fida, hata natamani wangenichukua wakaniendelezea kampeni yao, sababu unapata pale e, msichana kijana amepotea mimba, wewe na wazazi wako mnabebana mpaka kwa kina kijana, hii mimba ni yake, uko na profu gani? Msana kama mimba na kijana wangu mimi kenye nahizambia Fida, nawapinga kabisa swala hilo la uwavyaji mimba. Toweni napotezeni katika akili zenu. Nasikia mjadala, uli... Harrison, Ula... mjadala huko kwenu Ula... Kenya, uh -huh. uh, sitaki nikuulize msimamo wako kwamba unaunga mkono au la, swala hili la utoaji mimba. Swala hilo ni swali ama ni swala tete unajua kwamba kuhalalisha kutoa mimba. Hata hapa Marekani bado mjadala hadi leo haujapo, kuna wale bado wanapinga, kuna wale wanasema ni sawa. Kuna mjadala huu ni mjadala ambao pengine unategemea mtu binafsi anautazama, lakini mimi nikuambia msimamo wangu mi najiunga uh, na mwimbo wa Sauti Soul mm -hmm. Ni bendi ya huko kwenu, nasema usitoe mimba yangu, ule mwimbo oh, wameimba nakuomba nireya usitoi mimba yangu, <laughs> mimba yangu. Hey. Mungu anapoleta Mungu akileta mtoto no, analeta na sana yake, huenda huenda huenda akawa akawa akawa Obama, ule mtoto Nyerere, si kweli? <laughs> Kabisa, naona sauti solo ameweza kutoa naona mwelekeo. Karibu, karibuni tunaelekea kufanya <laughs> na na aha, hiyo ni kolabo yetu. hivi kibao vibaya vibaya sana <laughs> lakini tulikuwa katika mambo haya ya vibao, basi muziki tu, turudi nyuma kidogo, turudi nyuma kidogo. Kwa ke Franco Rambo, Ruanzo Rambo, Rambo Makiadi, wimbo ni Azda wimbo ambao bado uko fashoni sana licha ya kuwa ni wasiku wanasema za before, anasema ni za bangkoko kombo ya sika aaewa mapesi kombo ya difo ekundami lelo toponi ada kikoloba koloba okoki koyemba <muchas> okoki kosomba Yaani, nimeona Patrick <laughs> umechangamka sana kutokana na asda. Hebu niambie kidogo, wimbo huu unakukumbusha nini? Unanikumbusha mengi sana Aha. yaani unanikumbusha nilikuwa nikiwaona wazee mm -hmm. huko kwetu, hasa katika ile mitaa ambayo wanaishi wakongomani mm -hmm. wakiwa wanacheza hizi nyimbo basi mm -hmm. katika furaha mm -hmm. hakuna bugza mm -hmm. hakuna nini mm -hmm. lakini tuna ni mziki unaweza ukaucheza mm -hmm bila kuangaika yaani, yeah. ni rumba ambayo iko poa, poa, mpangilio wake uko sawa, alafu ni nyimbo ambazo hazitupi ladha kweli kabisa, unajua we. Ni mwaka gani hii nyimbo nani imetolewa? me, me, miaka ya 70 miaka ya 70 na lakini, hadi leo ukisikia unasikia tu una enjoy. Mimi wimbo huu unanikumbusha nyakati za maamkuli ya mchana, chakula cha mchana. Pale redio nyingi, wakati nikiwa mdogo, zilikuwa zinacheza nyimbo hizi kwa taratibu, wakati watu wamepata lunch, pole polepole, pale mambo yanakwenda vizuri sana chakula kinateremka kwa njia taratibu. Mambo yote haya ni ndani ya VOA Express, <laughs> kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Na kabla ya kumkaribisha mwenzangu uh, Kenneth Bwire atueleze mambo niliyokudokezea pale kuhusiana na utalii na Rwanda na mengine ambayo atatuelezea Napotazama vyombo vingi vya habari uh, ni kama tukiwa studio sasa hivi, kuna kuna kitu wanaita breaking news. Yani, naona katika vyombo vyote hapa studioni vya habari, matelevisheni tofauti, yote anasema breaking news kwamba huenda uh, Trump ama rais Trump ameondoa ama ku Uh, kuondoa ulikuwa uh, mkutano mkutano wa kilele ulikuwa unatarajua kufanyika mm -hmm, mwezi Juni kati ya Rais Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Sasa headlines hapa tunasoma ni kwamba mkutano huo haufanyiki tena, haufanyiki. sababu ni zipi? Basi tutazidi kuangalia kwa kina na tutakuletea taarifa zaidi pindi tu habari zaidi zinapoendelea uh, kutokea. Karibu sana uh, Kennes Bwire, hebu tueleze shughuli gani kuhusiana na Rwanda, shughuli za utalii kwa sababu hapo awali tulikuwa tumezungumzia kwamba Rais Paul Kagame yuko Ufaransa. Je, mambo haya yanahusiana vipi ama nini? Ni hatua gani hii Rwanda imechukua hii? Ni tofauti sana na kuwepo kwa mm -hmm. na kwake Ufaransa. Sote tunajua kwamba kila biashara lazima ifanyiwe matangazo mm -hmm. chochote kile lazima hata pia inajitangaza ili ipate wafuasi basi Rwanda imetangaza mpango wa ushirikiano na timu ya Arsenal ambao sote tunafahamu hilo y inayocheza ligi kuu ya England. mm -hmm. na ushirikiano huo wa miaka mitatu, miaka mingapi? Mitazo. Mitatu. Tato. unalenga kuimarisha sekta ya utalii nchini Rwanda, uwekezaji na maendeleo ya mchezo wa soka, vitu vitatu nimevitaja. Sawa. mm -hmm. sekta ya utalii, uwekezaji na maendeleo ya soka, soka. Mkataba huo ulisainiwa Jumanne baina ya klabu ya Arsenal, mamlaka ya maendeleo ya Rwanda kupitia kitengo chake kinachohusishwa na utalii na maendeleo. Na kwa mujibu wa mapatano hayo, Rwanda itakuwa mshirika rasmi wa Arsenal wa sekta ya utalii kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia msimu ujao, na fulana za timu ya Arsenal, mkono wa kushoto, zitakuwa na nembo yenye maneno ya Visit Rwanda kwa Kiingereza, manake Kiswahili, tembelea Rwanda. Hii itahusu timu ya kwanza Ninaposema timu ya kwanza ni ile ambayo tumezoea kuona kwenye TV kicheza na kina Manu na Chelsea. Uhum. Timu ya wachezaji walio chini ya umri wa miaka ishirini na tatu na timu ya wanawake ya Arsenal, wote fulana zao zitakuwa zimeandikwa Visit Rwanda. Nikikuelewa kidogo kidogo. E, nikikuelewa kidogo. E. Yani hizo jezi, uhum, ni wale tunawaona Premier League wakina Mesut Ozil wote wakina uh, Wakina... Osh... Ha, wote wote watakuwa wamevalia hiyo jezi, ndio timu ya kwanza, kwa, kwa, kwa sababu ya muda mm -hmm. Hii itahusu timu ya kwanza, nilivyosema, timu mm -hmm. ya wachezaji walio chini ya umri wa miaka 23 na timu ya wanawake. mm -hmm. Na pia imetangazwa kwamba maneno hayo ya tembelea Rwanda yatakuwa yakionekana kwenye mabango maalum ya kibiashara ndani ya uwanja wa Emirates wakati wa mechi za Arsenal zote. Haikutangazwa ni kitita kipi ambacho Rwanda imetumia katika kufanikisha tangazo hili lakini afisa wa Arsenal anayehusika na biashara, jina ni gumu, anaitwa mm -hmm. Vinai Venkatesham, wachezaji wanaojua soka wanaweza tamka vizuri, wametaja yeah. ushirikiano huo kuwa wakiusisimua kushirikiana na nchi ya Rwanda kutokana na kasi yake ya maendeleo na pia kuunga mkono nia ya Rwanda ya kujenga sekta yake ya utalii. Na jezi ya Arsenal inaonekana mara milioni thelathini na sita kwa siku moja tu hivi la duniani. Hebu miaka mitatu itakuwa mara ngapi? Piga hesabu mwenyewe. Arsenal inasema wachezaji wake ya timu ya wanaume na wanawake watazuru Rwanda ikiwa mm -hmm. sehemu ya mkataba huo mm -hmm. watazuru Rwanda pamoja na mameneja kuandaa mafunzo ya mpira kwa lengo la kuisaidia maendeleo ya soka ndani ya Rwanda, kwa mujibu wa benki ya dunia. Sasa tuiangalie hii Rwanda mm -hmm. Rwanda ni ya pili kwa urahisi wa kufanya biashara barani Afrika na imetambulika kwa uongozi wake katika masuala ya utalii na ushindani, tuzo iliyotolewa na baraza la dunia la utalii na pia katika mkutano wa kimataifa wa kiuchumi. Ndiyo, lakini sekta ya utalii ya Rwanda ni ya kwanza kuingizia fedha katika hazina ya serikali, kulingana na mamlaka ya maendeleo ya Rwanda. Mwaka jana pekee, watalii wapatao milioni moja nukta tatu walizuru Rwanda na wameingiza mapesa mengi. Sasa wanakwenda Rwanda kutazama sokwe hasa katika mbuga mashuhuri ya Volkano. Hayo na yetu ya kando. Mamoyo Hamza huwa anasema mm -hmm. Najua unajua. Basi nami nakopa neno hilo bila ruhusa yake mm -hmm. na kusema najua unajua kwamba rais wa Rwanda Paul Kagame ni mfuasi sugu wa Arsenal, shabiki mkubwa vile vile. Najua unajua kwamba idadi kubwa ya raia wa Rwanda ni wafuasi wa Arsenal na basi najua unajua kwamba Rwanda tayari imezungumziwa sana kote barani Afrika kutokana na mkataba huu wa kilabu naya Arsenal. Arsenal ikishindwa huko Rwanda ni kilio na majonzi. Sasa sikia, Kenya unajua anasema nini? mm -hmm. Hilo litakalofanyika itakaposhindwa ndipo utajua haujui. Kenya ndivyo wanasema pia, nasema hapo, hapo ndio utajua kwamba haujui ha? Haujui yeah, Kenya ndivyo. Sasa msemo ulioko juu sema watajua hawajui yani <laughs> <Utajua hujui. laughs> yeah, ha, ndio ah, ya ya, Kenes, umetupatia habari ambazo, uh, ambayo ina uchambuzi zinavutia. yeah, kweli, hatua nzuri Rwanda meaka na shabaha kubwa kweli katika kuendeleza utalii, mambo yanabadilika ya, pole pole. Hmm, Eh, lakini tunapoendelea kwenye VOA Express kabla ya kutamatisha uh, VOA Express siku ya leo ni vizuri tuangalie baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Lakini kabla ya hayo, tuna swali tulilouliza siku ya jana na tuliuliza vipi, linahusu lina huu mkataba kati ya Rwanda na Arsenal. Basi, na swali lenyewe likuwa je, mkataba mm -hmm. huu kati ya Rwanda na Arsenal utaimarisha utalii? Wanasema nini? Huyu anaitwa Andrea Nemba anasema michezo na siasa haviendani. Matangazo ya utalii kwenye mpira wa miguu yafanyike kwenye ligi na vilabu vyetu vya nyumbani kwa manufaa ya ligi yetu, utalii mm -hmm. wetu na michezo kwa vijana wetu kiujumla. mm -hmm. na huyu anaitwa George Opio Otieno kutoka huko Kenya, anasema kwa kweli itaimarisha utalii sana. Wengi wa mashabiki wa Arsenal kule ughaibuni watatamani kuitembelea Rwanda. Aha. Naona kwamba wengi wamejibu na kutoa maoni yao kuhusiana na mkataba huo, lakini hata hivyo, tuangalie kwa kifupi tu. Swala moja ambalo linatanda sana mitandao ya kijamii nchini Tanzania, imejaa taarifa za yule daktari maarufu, Daktari Lois Shika uh, ambaye alisema kwamba ni tajiri, na wakati mmoja, wakati ambao umepita, akasema kwamba yeye atanunua nyumba ambazo zilikuwa zikiuzwa kwenye mnada, lakini kisha baadaye akasema kwamba hela zake hazijafika kutoka Uswizi mm-hmm. Sasa kutokana na kusambaa kwa taarifa hizo, yeye yeah, amesema kwamba sasa uh, sehemu fulani ya hela hizo zi tayari zimeingia kwenye benki kutoka <laughs> hela zimeingia basi. Kutokana na kusambaa kwa taarifa hizo, Global TV Online imefanya naye mahojiano kwenye makazi yake mapya, ameshanunua nyumba mpya uh -huh. Amesema kuwa ni kweli amefanikiwa kupata sehemu ya fedha zake alizokuwa anasubiri kutoka nje ya nchi. Basi watu wamekomenti sana Daktari Shika, nguvu ya mtu mmoja, anasema huyu mtu jasiri sana kama alikatwa vidole kwa kutekwa, hii ni lazima tuelewe. Akisema kwamba askari fulani aliyemuita tapeli wakati ule, basi awe tayari sasa kuajiriwa na yeye, maana tapeli hela anazo. Naona kwamba muda nao na hela ni msema kweli. Aha, kutoka hapa Washington, anafurahi kuwa nawe na muda ulionipa. Jina langu Harrison kama na, mimi ni Patrick Nduvimana, sote tunawaaga tukiwatakia jioni njema.