Moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu kwa matangazo ya jioni. Mimi ni Kennes Bwire na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia kwenye redio pamoja na mtandao wa internet, vilevile katika 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya, redio zetu shirika ikiwemo Citizen Radio kote nchini Kenya na Redio Free Africa kote katika eneo la maziwa makuu kati ya yale utakayoyasikiliza kwenye matangazo haya ni pamoja na mapigano makali yanayoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kati ya wanajeshi na makundi ya waasi wa Maimai pamoja na lile la ADF. Wamaji maji waliingia ma wa saa 11 ya asubuhi, wamepigana sasa hivi. Tungani nyumbani, hatujue sasa wenye wanadhibiti eneo ni wanani, wala wanani wanashindia, lakini malipuko kubwa kubwa imedondoka huko. Na rais wa Marekani Donald Trump amesitisha mkutano wa kihistoria kati yake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un uliopangwa kufanyika mwezi ujao, lakini wachambuzi wa, wa masuala ya kisiasa wanasemaje? Huenda ni kukawa na mtafaruko au vita au bugdha za kiuchumi na pia za kijeshi. Na hili ni jambo ambalo huenda likadhiri na likadhuru Marekani na pia Korea Kaskazini. Basi na kusihi, msikilizaji, uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Mkamiti Kibayasa na kusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amefuta mkutano wake uliopangwa kufanyika Juni 12 huko Singapore na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Rais Trump alisema kwenye barua iliyotolewa na White House kwamba alikuwa anatazamia kukutana na kiongozi huyo. Taarifa ilieleza kuwa kwa bahati mbaya, kutokana na hasira zilizojionyesha kwenye taarifa ya karibuni Trump alielezea kuwa anahisi siyo jambo la busara kwa wakati huu kuwa na mkutano na kiongozi huyo, kulingana na ofisa mmoja wa White House. Hatua hii ilifuatiwa kukashifiwa kwa makamu rais wa Marekani Mike Pence mapema hivi leo. Katika taarifa iliyotolewa na naibu waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini, Choe Sanhui alimwita Mike Pence kituko cha kisiasa. Korea Kaskazini imefunga kituo chake cha majaribio ya makombora ya nyuklia cha Punggye-ri leo Alhamis, kuonyesha dhamira yake ya kweli kuachana na makombora hayo. Kabla serikali ya Korea Kusini ilipokea vizuri maamuzi ya kukubali ya Korea Kaskazini ili kusaidiana kufanikisha makubaliano makubwa zaidi. Tuna matumaini kwamba hatua hii itakuwa ni fursa ya kuachana kabisa na nyuklia katika siku zijazo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Korea Kusini Nong Yung Duk alisema. Marais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron wamekubaliana kuachana na tofauti zao za awali. Rwanda na Ufaransa zimekuwa zikilaumiana kutokana na historia ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 ambapo Rwanda inaulaumu Ufaransa kujihusisha kwenye mauaji hayo wakati Ufaransa ikiilaumu Rwanda kutungua, kudungua ndege ya rais wa zamani wa Rwanda Juvenal Habyarimana ambaye alikuwa mshiriki wa karibu wa Ufaransa. Lakini safari hii marais hao walipokutana mjini Paris, Ufaransa, hawakugusia suala la mauaji hayo, japokuwa Rais Emmanuel Macron alisema kwamba serikali yake imeamua kuanzisha jopo la watafiti ambao watachunguza historia ya mauaji ya kimbari yakiwemo yale yaliyofanyika dhidi ya jamii ya Watutsi wa nchini Rwanda, kwenye kikao chao na waandishi wa habari katika ikulu ya Ufaransa. Marais hao wamewaambia waandishi wa habari kuwa wameamua kuweka mazingira bora na kuachana na tofauti zao. Hata hivyo, wadadisi wa masuala ya kisiasa wanasema huenda mkutano wa marais hao usizae matunda zaidi. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kufuatia hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kufuta mkutano wa kihistoria kati yake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un uliopangiwa kufanyika mwezi ujao, nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa, mhadhiri wa chuo kikuu cha New York Profesa David Monda, na kwanza kumuuliza hatari iliyopo baada ya mkutano huo kufutwa. Athari iliyopo ni huenda tusiwe na mazungumzo. Athari pia huenda ya kwamba eh, Kim Jong Un na bwana Trump wakaendelea kukorofiana. Ah, hawa ni fahali wakubwa wawili, na hali ya usalama ni, hali, ni jambo muhimu kwa eneo hiyo na dunia nzima na kuna hatari ya kwamba hizi patashika kati ya hawa viongozi wawili huenda ikadorora ile hali ya mazungumzo na uwiano uliokuwa uki, ukijitokeza. Mazungumzo ndiyo hali pekee ambapo watu wanaweza kuja pamoja na wakatatua changamoto zilizopo. Wakati ambapo mazungumzo yamefeli, kinachosalia ni kipi? Nafikiria kinachosalia huenda ni kukawa na mtafaruko au vita au bugdha za kiuchumi na pia za kijeshi. Na hili ni jambo ambalo huenda likadhiri na likadhuru Marekani na pia Korea Kaskazini na mataifa yote yaliyo kwenye eneo hiyo, Urusi, Uchina, Korea Kusini na pia Japan. Nini ambacho Marekani inaona lazima Korea Kaskazini ifanye ambacho Korea Kaskazini inaona hapa haliwezekani, na nini ambacho Korea Kaskazini inaona lazima Marekani ifanye ambapo Marekani haipo tayari. Nafikiria upande wa Marekani kuna vitu viwili. Uh, kuna kule kwa Marekani kuhakikisha kwamba Korea Kaskazini uh, haiendelei na mipango yake ya kujenga zana za kinuklia. Uh, jambo la pili pia upande wa Marekani ni kwamba wana hofu ya kuthibitisha ya kwamba Korea Kaskazini kweli imesita um, kujenga uh, mabomu haya ya kinuklia na zana zake za kinuklia. Upande wa Korea Kaskazini ni kwamba wana ile hofu ya kwamba kwenda Marekani ikaivamia Korea Kaskazini tusisahau ya kwamba baada ya vita ya uh, mwaka elfu moja tisa mia hamsini na tatu uh, hakukuwa na makubaliano ya amani. Ile hali ya utata bado upo. Kwa hivyo kuna hofu Korea Kaskazini ya kwamba huenda Marekani ikaivamia vile ilifanya kule Libya, vile ilifanya Iraq. Na jambo la pili upande wa Korea Kaskazini ni kwamba wangependa hivi vikwazo vya kiuchumi Uh, vipunguzwe ili u, uchumi wa Korea Kaskazini uweze kuwa uweze kuimarika, waanze kufanya biashara. Ni mchambuzi wa siasa Profesa David Mondo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York, Marekani. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Maelfu ya watu wanaendelea kutoroka ghasia katika Jamhuri ya Afrika ya Kati na Umoja wa Mataifa unasema wengi wanakosa huduma za kibinadamu. Mpango wake kwa ajili ya kutatua hali hiyo unagharimu dola milioni 515 mwandishi wa sauti amerika moki kinzeka anatuarifu zaidi kutoka cameron na meri mgawe anaisoma taarifa kamili mamia ya raia wa jamhuri ya afrika ya kati waliimba katika mpaka wa cameron wa garobo ulai kuukaribisha rasmi raia wenzao 30 wanaovuka mpaka kutoka jamhuri ya afrika ya kati kuingia cameron wiki iliyopita Imekuwa ni tukio la kila wiki kukaribisha watu wanaotoloka gasia, kuwaingiza kushirikiana pamoja katika masuala ya kijamii kwenye jumuiya na kujiunga tena na familia. Miongoni mwa wale waliowasili ni Pierre Magnou mwenye umri wa miaka 37. Amesema yeye na familia yake wamelengwa na makundi yenye silaha yaliyokuwa yanafyatua risasi na kuchoma moto nyumba katika maeneo ya mji mkuu Bangui wiki mbili zilizopita. Amesema mwezi Oktoba mwaka 2017, yeye na mke wake na watoto wawili walirejea kutoka Kongo walikokuwa uhamishoni na kuanza makao katika eneo jirani la PK5 linalokaliwa na Waislamu wengi, wakidhani pengine amani imerejea, lakini badala yake wameshuhudia ghasia za umwagaji damu nchini kwake baina ya wapiganaji wa Kiislamu kutoka kundi la Seleka na Wakristo wa Balaka. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Taiwan imempoteza mshirika wake wa pili wa kidiplomasia leo Alhamis, chini ya mwezi mmoja baada ya Burkina Faso kusema imevunja uhusiano na kisiwa hicho chenye utawala wa kiasi kufuatia shinikizo kali la wachina kwa mataifa ya Afrika kuvunja mahusiano kwa kile wanachokiona ni jambo linalotaka kujitenga. Kulingana na shirika la habari la Reuters, Taiwan hivi sasa imebaki na mshirika mmoja huko Afrika, taifa dogo la Swaziland, na mahusiano rasmi na nchi kumi na nane, nyingi ni mataifa maskini huko Amerika ya Kati na Pacific kama, kama vile Nauri. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Burkina Faso haikuitaja China moja kwa moja, lakini ilisema mageuzi ya dunia na changamoto za kijamii pamoja na kiuchumi kwa nchi yetu na eneo zinatusukuma kufikiria msimamo wetu. China ni mshirika mkubwa wa biashara kwa Afrika, ikiwa na uwekezaji mkubwa katika madini, ujenzi na huduma za mabenki, japokuwa imekuwa ikifanya harakati chache hivi sasa huko Bukina Faso. Maafisa waandamizi wa upelelezi na sheria hapa Marekani leo wanatarajiwa kutoa maelezo yao kwa nyakati tofauti kwa wabunge kuhusiana na Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita. Katika kikao cha kwanza naibu mwanasheria mkuu Ron Rosenstein mkuu wa utawala katika White House John Kelly, mkurugenzi wa taifa wa upelelezi Dan Coats na mkurugenzi wa FBI Christopher Ray watakutana na spika wa bunge Paul Ryan, mwenyekiti wa kamati ya upelelezi katika bunge David Nunes na mwenyekiti wa kamati inayosimamia mageuzi na shughuli za serikali Trey Gowdy. White House iliandaa mazungumzo hayo na wabunge watatu wa Republican ambao wanataka taarifa zaidi kuhusu mpelelezi wa FBI ambaye alikuwa na mawasiliano na maafisa wa kampeni ya Trump wakati wa kinyang'anyiro cha urais mwaka elfu mbili na kumi na sita. Sudan bado ina nia ya dhati kwa ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia katika mapambano nchini Yemen. Shirika rasmi la habari la Sudan SUNA lilimkariri Rais Omar Al Bashir akisema wiki tatu baada ya waziri wa ulinzi wa Sudan aliposema Khartum ilikuwa inatathmini ushiriki wake katika vita vya vi Yemen. Sudan ina takriban wanajeshi elfu tatu wa ardhini na ndege kadhaa za kivita nchini Yemen kama sehemu ya ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia. Darzeni ya wanajeshi wa Sudan wameuawa wakiwa mstari wa mbele kwenye mapambano, vyombo vya habari vya ndani na vya Yemen vimeripoti. Suna ilisema kwamba Rais Bashir kwenye mkutano usiku ya Jumatano na naibu waziri wa ulinzi wa Saudi Arabia Muhamed Abdallah al Aish alisema hali ngumu haitaizuia ushiriki wa Khartum na taifa hilo la kiarabu katika kurejesha mamlaka huko Yemen. Akieleza kwamba ilitangaza kanuni zake za kuilinda ardhi kwenye misikiti miwili mitakatifu. Tuelekee mashariki mwa Kongo ambako kumezuka mapigano kati ya jeshi la serikali FARDC na wapiganaji wanaoshukiwa kuwa ADF, eneo la Beni, barabara mbao Kamongo na vilevile vile mapigano mengine kati ya Maimai Malaika na FARDC mkoa Maniema eneo la Salamabile mkoa Maniema ambako Maimai wamedhibiti kijiji cha Salamabile eneo la madini. Oster Malevika anaripoti kutoka DRC. Akizungumza na Sauti Amerika kwa njia ya simu akiwa amejificha kitandani nyumbani kwake katika mji mdogo wa Salamabila kusini mwa Kindu mkazi ambaye amehifadhi jina lake asema mapigano yalianja kwa saa za asubuhi hadi jioni hii, silaha nzito nzito zikisikika, mapambano makali, na hivyo tumasasi ngana sikilika huko ngambo ya nani, huko ya aeroport na wakati ambapo tunazungumza hawa maimai wako wapi? Wamajimaji walingia na saa kumi na moja ya asubuhi, wamepigana tu, sasa hivi kundali nyumbani, hatujue sasa wenye wanadhibiti eneo ni wanani wala wanani, wanani wanakimbia lakini ma, ma, malipuko kubwa kubwa imedondoka huko. Yaani, wakati ambapo tunazungumza mko nyumbani? Mmejificha? Ndio, tunajificha nyumbani sasa. Tunaongea na hawa ndugu huko karibu ya nani ya kampuni, ndio wanatufakiria kusema watu wa, wa, walipiga mabomu kubwa kubwa na vitumba viko viko lakini hatujajua ni, ni wangapi. Ho, gavana wa Maniema kwa muda papi omeonga ameomba rahia wa Kindu kuwa watulivu kwani jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC linashughulikia swala hilo na liko njiani kuwasaka maimai mai hao wanaozaniwa kuwa wayakutumba pamoja na malaika ambao wameungana pamoja na sasa hivi wakiwa wamekamata kijiji cha Salamabile. Ndio, asante. Ni tangu asubuhi mapema ndio maimai walikuya kupigana na mapozisho yetu ya waaskari wa jamhuri, wa mais situation ta wa kontrole kwamba no hakuna shi. Kila mtu atumie kazi yake, abaki kalme bila kuwa na oga wala nini, atumie kazi yake dispositif ilnafuuitf iko deja arete pri enyewe bale batu batatoka. Pa wakati huo huo jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC eneo la Beni nalo latwangana na, na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF barabara mbau Kamango kunako kilomita 36 barabara inayoelekea moja kwa moja katika maeneo ya Kamango kupitia mbuga la wanyamapori la Virunga, mapigano yakionekana kuwa makali. Yasin Kombi ni mwananchi katika eneo la Beni. mapambano kati ya AGF na FADC yalianza leo asubuhi, mapande ya ya ivyaafrikanapka kaandi ambao ambayo na upande wa jeshi wasema kwamba ni vigumu kwa sasa kutangaza idadi kamili ya maafa, lakini taarifa zinasema kwamba wapiganaji saba tayari wameuliwa tangu asubuhi huku mapigano yakiendelea, lakini raia wakiomba jeshi la Kongo liongezewe nguvu kutoka kwa serikali. Osir Malvika, Sauti Amerika, Goma. <coughs> Nchini Burundi, muungano wa upinzani umewasilisha malalamiko yao kwenye mahakama ya katiba ukiomba taasisi hiyo kutoidhinisha matokeo ya kura ya maoni kuhusu rasimu mpya ya katiba iliyopigiwa kura wiki iliyopita. Muungano huo uliotetea kura ya hapana unadai kuwa mchakato wote ulikuwa si wa huru na haki. Haya yanajiri siku mbili baada ya tume ya uchaguzi nchini Burundi kutangaza matokeo ya muda ya uchaguzi huo na kudai kuwa kura ya ndio ya wanaopendekeza katiba ifanyiwe marekebisho ilishinda kwa zaidi ya asilimia sabini. Haidala Hakizimana anaripoti kutoka Bujumbura, Burundi. Ni mbunge Pierre Celestin Ndikumana aliyechaguliwa kwa tiketi ya muungano wa upinzani hapa Burundi, ya Miseri ya Warundi, yaani matumaini ya Warundi, anasema na ametumwa na Agaton Gwasa anayeongoza muungano huo kuwasilisha mashtaka yao kwenye korti ya Katiba, wakiomba taasisi hiyo yenye mamlaka ya kuidhinisha ama kubatilisha matokeo ya kura ya maoni kutoidhinisha matokeo ya kura hiyo ya maoni rasimu mpya ya katiba iliyopigwa wiki moja iliyopita. Anasema katika mchakato huo kulikuwa na udanganyifu mkubwa, uchaguzi ulikuwa si huru na haki, ukizingatia mazingira yake, kabla, wakati wa kampeni na siku ya kupiga kura na hata baadaye hapa nasema nikisema kwa uchache, kabla ya uchaguzi kulikuwa na vitisho, kuna watu waliokamatwa hata na kampeni iliendeshwa katika mazingira yasiyokuwa ya, ya utulivu, sababu wananchi wengi walikuwa wakizuiliwa kuhudhuria mikutano yetu ya kampeni. Na siku ya kupiga kura ilikuwa hatari kubwa, mnajua, kuna watu waliokatazwa kufuatilia upigaji kura na baadhi walifungwa jela, na upigaji kura ulikuwa sio siri. Kuna watu walioshindikiza watu katika chumba cha siri cha kupigia kura beaucoup de choses beaucoup d'irregularite a tel enseigne qu'on ne pas vraiment euh, se fier au resultat du du du euh, scrutin Mbunge huyo ametaja idadi ya wafuasi wao zaidi ya sitini waliokamatwa siku moja baada ya zoezi la kupiga kura robo tatu, akisema walikuwa waangalizi kwa niaba ya muungano huo wa upinzani. Kwa hiyo mbunge huyo aliyewakilisha ujumbe wa watu watano kwenye korti ya katiba Alhamisi hii jioni ameomba korti hiyo kutoidhinisha matokeo ya kura ya maoni ambayo yalitangazwa siku mbili zilizopita na tume ya kitaifa ya uchaguzi seni. Kipengele cha 77 cha sheria ya uchaguzi hapa nchini kinaagiza kuwa korti hiyo ya katiba ina siku tisa kuidhinisha au kubatilisha matokeo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi seni. Hii kulingana na matokeo ya kura ya maoni iliyofanyika wiki moja iliyopita, kura ya ndio ya wanaopendekeza katiba ya Burundi ifanyiwe marekebisho ilishinda kwa zaidi ya asilimia sabini na tatu. Ah, Aidala Hakizimana, sauti ya Amerika, Bujumbura. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mashambulizi ya mitandao yanayoliweka bara la Afrika katika hatari ya kipekee kote ulimwenguni. Hatari ambazo zinaletwa na uhalifu wa mitandao zinaongezeka kwa matukio mbalimbali mbali ya juu. Kama shambulizi la karibuni linalojulikana kama WannaCry ni mfano dhahiri wa ongezeko la tishio kwenye mitandao. Wataalamu wa mitandao wanasema bara la Afrika ndiyo liko katika hatari zaidi kwa vile matumizi ya intanet na teknolojia ya simu za mikononi yanaongezeka kwa kasi ya haraka sana, lakini ulinzi wa mitandao barani huko unashindwa kwenda na hali halisi. Mwandishi wa VOA Henry Ridwell anaripoti kutoka London na Hadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Matumizi ya teknolojia kote Afrika yanazidi kuongezeka kwa kiwango kikubwa biashara ya kwenye mtandao inatabiriwa itakuwa na thamani ya takriban dola bilioni 75 ifikapo mwaka 2025. Lakini fursa hizo zinakuja na athari zake, anasema mshauri wa usalama wa mitandao huko London, William kapupu Bwaga. The, uh, cybersecurity infrastructure, most of the country don't have it. And, uh, those who've got it. Miundo mbinu ya usalama wa mitandao hasa katika nchi za kiafrika hawana hilo na wale wenye fursa hiyo iko katika kiwango cha chini mno. Ripoti ya kampuni ya Norton inasema kiasi cha wananchi milioni tisa wa Afrika Kusini wanasema wamewahi kukumbwa na uhalifu wa mitandao mwaka 2016. Kote barani Afrika, gharama ni kubwa sana, anasema Stephanie Itimi, mshauri katika Africa Business Portal. Africa as a continent loses over 2.5 billion dola, Afrika yes, kama bara inapoteza zaidi ya dola bilioni, bilioni mbili nukta tano kila mwaka kwa sababu ya uhalifu wa mitandao na zaidi ya dola milioni mia tano ni kutoka Nigeria. Kama ilivyo kwa internet, uhalifu wa mitandao ni rahisi sana kuvuka mipaka na Afrika imepigwa na mashambulizi ya karibuni ulimwenguni. Wahalifu wa mitandao wanadai fedha kwa kurejesha huduma pamoja na kuondoa virusi vilivyowekwa na ulaghai kwenye mitandao yote ya kijamii. Na haya yameliathiri bara zima, lakini wataalamu wanaonya ukosefu wa matayarisho barani Afrika unabainisha hatari za ziada. Mataifa mengi ya Afrika hayana mpango mwafaka ya utawala wa kukabiliana na uhalifu wa mitandao na hawana aina yoyote ya elimu. Sheria nazo pia ni dhaifu kwa sababu zinalenga uhalifu wa kiasili. Nigeria ni moja ya mataifa machache Afrika ambayo yamepitisha sheria rasmi ya uhalifu wa mitandao, lakini kuna watu wachache walioshtakiwa, anasema Stephanie Itimi. Sheria ikiwa imepitishwa haitekelezwi kwa usahihi, na sababu kwa nini utekelezaji wake una matatizo ni kwa sababu hatuna mawakili ambao wana elimu ya kutosha kuhusu uhalifu wa mitandao ili kuweza kuwasilisha kesi zao kwa jaji. Afrika ni kiongozi wa dunia katika matumizi ya teknolojia ya simu za mikononi na utumaji wa fedha huku zaidi ya mtu mmoja katika watu kumi anatumia teknolojia hiyo. Wataalamu wanaonya kuwa wahalifu wa mitandao wanaona kuwa kuna ongezeko la kulenga simu za mikononi kwa wizi na ulaghai. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako. Piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump amefuta mkutano wake uliopangwa kufanyika Juni 12 huko Singapore na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Rais Trump alisema kwenye barua iliyotolewa na White House kwamba alikuwa anatazamia kukutana na kiongozi huyo. Taarifa ilieleza kuwa kwa bahati mbaya, kutokana na hasira zilizojionyesha kwenye taarifa ya karibuni, Trump alielezea kuwa anahisi siyo jambo la busara kwa wakati huu kuwa na mkutano na kiongozi huyo. Mlipuko wa Ebola ulipozuka huko Afrika Magharibi mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tatu hakuna mtu yeyote aliyejitayarisha kwa hilo. Chanjo inayotarajiwa kuzuia mlipuko huo ilikuwa mashakani tangu mlipuko wa awali mwongo mmoja kabla. Serikali zilichukua muda na hivyo kushindwa kutambua hatari zitokanazo na mlipuko huo. Wafanyakazi wa huduma za afya katika eneo walielemewa. Mashirika kutoa misaada yalikuwa na wakati mgumu kujiweka sawa. Sudan bado ina nia ya dhati kwa ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia katika mapambano nchini Yemen. Shirika rasmi la habari la Sudan SUNA lilimkariri rais Omar al Bashir akisema wiki tatu baada ya waziri wa ulinzi wa Sudan aliposema Khartum ilikuwa inatathmini ushirika wake katika vita vya Yemen. Sudan ina takriban wanajeshi elfu tatu wa ardhini na ndege kadhaa za kivita nchini Yemen kama sehemu ya ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia. Maafisa waandamizi wa upelelezi na sheria hapa Marekani leo wanatarajiwa kutoa maelezo yao kwa nyakati tofauti kwa wabunge kuhusiana na rasia kuingilia kati uchaguzi wa marekani mwaka 2016 na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika mimi ni kenneth bwire mimi naitwa mkamiti kibayasi na usikose kusikiliza kipindi cha kwa undani itakapotimia saa tatu usiku uwe na usiku mwema