Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump amefuta mkutano wake uliopangwa kufanyika Juni 12 huko Singapore na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Rais Trump alisema kwenye barua iliyotolewa na White House kwamba alikuwa anatazamia kukutana na kiongozi huyo Taarifa ilieleza kuwa kwa bahati mbaya, kutokana na hasira zilizojionyesha kwenye taarifa ya karibuni, Trump alielezea kuwa anahisi sio jambo la busara kwa wakati huu kuwa na mkutano na kiongozi huyo, kulingana na ofisa mmoja wa White House. Hatua hii ilifuatiwa kukashifiwa kwa makamu rais wa Marekani Mike Pence mapema hivi leo, katika taarifa iliyotolewa na naibu waziri wa, wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini Choe Son Hui alimuita Mike Pence kituko cha kisiasa. Mlipuko wa Ebola ulipozuka huko Afrika Magharibi mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tatu, hakuna mtu yeyote aliyejitayarisha kwa hilo. Chanjo inayotarajiwa kuzuia mlipuko huo ilikuwa mashakani tangu mlipuko wa awali mwongo mmoja kabla serikali zilichukua muda na hivyo kushindwa kutambua hatari zitokanazo na mlipuko huo wafanyakazi wa huduma za afya katika eneo walielemewa mashirika ya kutoa misaada yalikuwa na wakati mgumu kujiweka sawa hadi kufikia muda wa kudhibiti mlipuko huo mwaka 2016 zaidi ya watu kumi na moja na mia tatu walifariki nchini guine liberia na sierra leone na gharama ziliongezeka kufikia bilioni 4.3. Mei 8, mlipuko wa Ebola ulizuka katika kijiji kimoja huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Ndani ya muda wa siku mbili, DRC ilipeleka wataalam kwenye eneo. Mashirika ya kimataifa yalipeleka wafanyakazi, vifaa vya maabara na chanjo ambazo zilifanyiwa majaribio wakati wa mlipuko wa ebola huko Afrika Magharibi. Sudan ina nia ya dhati kwa ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia katika mapambano nchini Yemen, shirika rasmi la habari la Sudan SUNA lilimkariri Rais Omar Al Bashir akisema, wiki tatu baada ya waziri wa ulinzi wa Sudan aliposema Khartum ilikuwa inatathmini ushiriki wake katika vita vya Yemen. Sudan ina takriban wanajeshi elfu tatu wa ardhini na ndege kadhaa za kivita nchini Yemen kama sehemu ya ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia. Darzeni ya wanajeshi wa Sudan wameuawa wakiwa mstari wa mbele kwenye mapambano, vyombo vya habari vya ndani na vya Yemen vimeripoti. SUNA ilisema kwamba Rais Bashir kwenye mkutano siku ya Jumatano na naibu waziri wa ulinzi wa Saudi Arabia Mohamed Abdullah Al Aish alisema hali ngumu haitaizuia ushiriki wa Khartum na taifa hilo la Kiarabu katika kurejesha mamlaka huko Yemen, akieleza kwamba ilitangaza kanuni zake za kulinda ardhi kwenye misikiti miwili mitakatifu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Maafisa waandamizi wa upelelezi na sheria hapa Marekani leo wanatarajiwa kutoa maelezo yao kwa nyakati tofauti kwa wabunge kuhusiana na Russia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita. Katika kikao cha kwanza, naibu mwanasheria mkuu Ron Rosenstein, mkuu wa utawala katika White House John Kelly, mkurugenzi wa taifa wa upelelezi Dan Coats na mkurugenzi wa FBI Christopher Rey watakutana na spika wa bunge Paul Ryan, mwenyekiti wa kamati ya upelelezi katika bunge David Nunes na mwenyekiti wa kamati inayosimamia mageuzi na shughuli za serikali Trei Godi. Mwisho wa habari za dunia. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa na Ed Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kunisikiliza. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, tunaangalia hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kufuta mkutano wake uliopangwa kufanyika Juni 12 nchini Singapore na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani hii leo e, tutaangalia kuripotiwa mapigano kati ya askari wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kundi la maimayo huko na moya katika eneo la Maniema karibu na Kivu Kusini. Ninayokaribisha katika uh, Kwa Undani hii leo jina langu naitwa Idi Ligongo. Nam rais wa Marekani Donald Trump hii leo amefuta mkutano wake uliopangwa kufanyika Juni 12 nchini Singapore na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Trump alisema kwamba kupitia barua yake ambayo imetolewa na White House kwamba kulikuwa alikuwa anatazamia kukutana na kiongozi huyo, lakini taarifa ikaelezwa kuwa kwa bahati mbaya, kutokana na hasira zilizojionyesha kwenye taarifa za karibuni. E, Trump alieleza kwamba anahisi sio jambo la busara kwa wakati huu kuwa na mkutano na kiongozi huyo, kulingana na maafisa mmoja wa White House. Hatua hii ilifuatiwa kukashifiwa kwa makamu wa rais wa Marekani Mike Pence mapema hivi leo. Katika taarifa iliyotolewa na naibu waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini Choi Son Hui, aliyemwita Mike Pence kituko cha kisiasa basi. Kuzungumza hayo yote kwa undani hii zaidi, e, katika kipindi hiki tunaye uh, profesa Fulbert na Mwamba kutoka kichuo kikuu cha Salisbury hapa Marekani. Profesa, uh, juma hili katikati tulizungumza na swali kubwa lilikuwa je, mkutano hupo au haupo, hasa mara baada ya kiongozi wa Korea Kusini e, rais Moon kukutana na rais Donald Trump e, mkutano ambao ulielezwa kwamba ulikuwa ni kuishawishi Marekani kuendelea na mkutano huu. Na katika mjumuisho wa kikao hicho, rais Donald Trump akaweka bayana kwamba kuna uwezekano mkutano ukafanyika au kutofanyika, lakini hivi leo tumejua kwamba mkutano huo hautofanyika. Kikubwa tunaweza ku, tunacho, tunachoweza kujiuliza ni kwamba ni nini kinafuata baada ya hapa. Uh, mimi nikiangalia ni kuwa huu mkutano umesambaratika, sababu umesambaratishwa. Umesambaratishwa sababu Kim Jong Un alikuwa na lengo lake, naye Rais Trump alikuwa na lengo lake. Rais Trump alitaka kufurahisha wafuasi wake hapa nchini na hilo lengo ameshapata, sababu ameona kuwa amejaribu. Uh, Korea Kaskazini wamesema uh, kinagaubaga kuwa hawatakubali uh, kutoa makombora yao wala hawatakubali kusimamisha mipango yao ya nuklia. Trump yeye alisema kuwa wamekubali kusimamisha uh, mipango yao ya zana ya za nuklia, lakini kusema kweli Korea uh, Kaskazini inasema ikifanya vile basi haitakuwa na usalama wowote. Kwa hivyo nafikiri pande zote mbili waliona kuwa haisongei mahali, ilikuwa imebakia tu kuweka uh, risasi ya kusambaratisha mkutano. Na hiyo barua kwa Mike Pence, ilikuwa ni kama Korea kus, uh, Kaskazini iliweka ikijua kuwa Rais Trump basi ni lazima atakataa. Sasa hii ki, kikubwa ambacho sana kinaulizwa hivi sasa pengine na ulimwengu ni nini? Ni, ni hasa ambacho kitafuata? Manake ukiangalia uh, rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un alishafanya mikutano miwili na nchi ya China, na rais Donald Trump aligusia eh, juu ya mikutano hii uh, ya China na Korea Kaskazini katika mkutano wake wa juzi na kiongozi wa Korea Kusini, na kile ambacho kinaonekana hivi sasa, maanake tuliona tayari Korea Kaskazini ipo tayari kuingia katika meza ya mazungumzo maana yake ilishafanya mkutano wa kihistoria na Korea ya Kusini, mkutano ambao ulitazamiwa kwamba ungeleta e, njia nzuri kabisa ya kuifanya dunia kutokuwa na wasiwasi juu ya kile kinachoendelea baina ya Korea Kaskazini na silaha zake za nyuklia, hali kadhalika na uhusiano wake na sehemu nyingine za dunia, ukizingatia kwamba ilishawekiwa vikwazo vingi tu. Sasa kile ambacho kipo kwa mazingira yote haya Uh, tutarajie nini? Tutarajie ni kwamba uh, sasa hivi kusikia maneno ya ubabe zaidi kutoka kwa pande zote mbili, kama tulikuwa tunayashuhudia kipindi cha nyuma, ama tushuhudie kuona kwamba mataifa mengine yataingia katikati, pengine kuangalia namna gani wanaweza kuwarudisha Marekani na Korea Kaskazini kwenye meza mazungumzo. Uh, kutatua hili swali, inafaa uangalie uh, mawasiliano kati ya Uchina na Marekani. Uchina ndiyo inasimamia katikati ya mawasiliano haya, na rais Trump alijaribu uh, ni kama kutupa chiwe moja kuwa ndege wawili. Kwa hivyo akaja akawekea vikwazo Uchina na Uchina ndiyo inasaidia uh, mawasiliano na Korea Kaskazini. Basi vile vikwazo alivyowekea Uchina, hakuna vile Uchina itazidi ku kudhamini maongezi haya au mawasiliano, ikiwa Trump amekazia Uchina vikwazo. Kwa hivyo haingefanyika kamwe akubali moja, kuwa kama Uchina itamsaidia kuwasiliana na Korea Kaskazini awapunguzie vikwazo, au akiwabakishia vikwazo vingine, Uchina inaona hakuna lolote uh, hawatafua dafu. Kwa hivyo haoni maana ya kudhamini mawasiliano haya lakini je, tutarajie kuona uh, kauli za kibabe kama zilivyokuwa zikitokea uh, kipindi cha nyuma baina ya Korea Kaskazini na Marekani? Um, kumekuwa na mikataba mingine kabla ya Rais Trump na hakuna mkataba umeshikilia. Sababu nilivyoeleza hivi juzi ni kuwa kila wakati wowote wa wakikutana ukigeuzwa rais Marekani sera nazo kugeuka. Kwa hivyo Korea Kaskazini inajua kwa sera hii itashikiliwa na bwana Trump. Lakini Trump kama kwa mfano akitolewa ofisini baada ya miaka mitatu kutoka sasa, ah, haya makubaliano yote yatakuwa yamesambaratika. Kwa hiyo hawezi kukubalia kitu ambacho hakitashikilia kwa muda mrefu. Kuna baadhi ya wa wachambuzi wanasema kwamba nchi zote mbili zilitumia ah, fursa hii kama propaganda, maanake tunajua juma hili ah, Korea Kaskazini ilikaribisha wanahabari kutoka Korea Kusini na wengine kutoka ah, vyombo vya magharibi kwenda kujionea uh, kubomolewa kwa sehemu ambazo zilikuwa zikitumika kutengeneza zile silaha za nyuklia eh, na watu wakaona kwamba pengine hii ndiyo njia ya kuelekea katika haya mazungumzo sasa. Na wakati huo huo, watu wanasema kwamba pengine Marekani haikuwa tayari kabisa uh, kwenda kuingia katika mkutano huu moja kwa moja, bali ilikuwa pengine ni mambo ya kisiasa, mambo ya kunyonyesha dunia kwamba zina nia ya kufanya hivyo lakini kuna mambo ambayo yanawaweka uh, katika namna ambayo hawawezi kukaa katika meza moja. E, walikuwa wanatumia tu fursa hii kujiwekea mazingira ya kisiasa uh, na kidiplomasia, kuonekana kwamba wanafanya jema. Je, hili unakubaliana nalo? Nakubaliana nalo na, na ni sahihi kabisa. Upande wa Korea Kaskazini ilikuwa katika siasa za, za kimataifa. Upande wa Marekani siyo siasa za kimataifa bali ni siasa za undani za Marekani. Rais Trump yeye alitarajia kuwa kungekuwa na huu mkutano, hata sio makubaliano wangekubaliana, lakini ni kuwa wangeteuliwa kwenda kupata e, nishani ya Nobel. Sasa kama haendi kupata nishani ya Nobel, analotaka tu kuonyesha wafuasi wake nchini ni kuwa alijaribu. Hiyo inatosha, sababu wafuasi wake hawajali na kutathmini mengi yaliyo katika mada hiyo na hii sababu kwamba uh, makamu wa rais wa Marekani ameshambuliwa uh, kwa maneno ambayo si mazuri na naibu waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini, unadhani ni sababu yenye uzito wa juu kabisa kuzu, kukamilisha uh, ama kusitisha mazungumzo haya? La, mimi nasema Korea Kaskazini ilijua inachofanya, ilitaka kusambaratisha mkutano na ikaona kuwa Marekani nayo inataka pia mkutano usambaratike. Lakini Korea ikaamua kuwasha eh, Korea Kaskazini ikaamua kuwasha kiberiti kwanza ah, kwa kumkashifu makamu wa rais eh, ni lazima kuwa Marekani ijibu. Na Rais Trump wanajua kabisa vile anavyosimama, kuwa angekubali makamu wake wa rais eh, kukashifiwa vile, ah, ilibidi kuwa atoe jawabu, na jawabu limekuwa vile. E, imeonekana lakini hivyo sasa, tuone kwamba uh, Korea Kaskazini imesha uh, jitangaza kwa dunia kwamba imesitisha zile programu zake za nyuklia za na kubomoa vinu vyake. Je, hili ni la ukweli ama ni propaganda tu ambayo uh, wametaka kuionyesha dunia kwamba sasa sasa hivi pengine wamefanikiwa mambo yao na wanataka kuonyesha dunia kwamba sasa tumekuwa watu wazuri. Wacha ni wachekeshe wasikilizaji, maanake mimi nafunza mambo ya kuhusu nishati. Basi iko hivi, ni kuwa walipofanya majaribu ya zana zao za nuklia tayari pale vifaa vyao vilikuwa vimesimama, palikuwa pamebomoka. Kwa hivyo yawepo yasiwepo makubalio, ilikuwa ni lazima waende kuvunja Uh, vifaa vyao vilivyo pale na stesheni yao iliyo pale, na kusema kuwa wanakaribisha wana dunia kuja kuona wakivunja. Wanavunja tayari kilichovunjika. Hiyo ni propaganda. Na kwa umezungumzia, Profesa huyu ni mtaalamu wa nishati moja kwa moja, kwa mazingira yaliyopo hivi sasa, Korea Kaskazini ni kweli na silaha za nyuklia ina uwezo wa kinyuklia kama ambavyo imekuwa ikielezwa duni, kwa dunia Kaskazini ina zana za nuklia. Kile hainacho ni kile kushikisha zana kwenye kombora. Kwa hivyo wana makombora yanaweza kufika hata sehemu fulani Marekani kama Hawaii, na pia wana zana zenyewe, lakini sasa kuchukua zile zana na kuziweka kwenye kombora, hapo ndio uh, upande wa mwisho, kitu ambacho hawajawahi uh, kutimiza. Kwa hivyo inabidi wafanye majaribu mengi kuona vile ya kuweka zana zao kuwa ndogo, kuwa yakibebwa kwa kombora yasilipuke yakiwa njiani. Hiyo teknolojia hawajafikia pale. Kwa hiyo wako na zana na wako na makombora, lakini vile ya kubeba zana kwenye kombora, hiyo teknolojia hawajafika, na pengine tu, tu, tutarajie kuona uh, Marekani sasa hivi ikitumia nguvu zaidi kwa Korea uh, kaskazini na hata uwezekano wa kuwepo nguvu za kijeshi nguvu za kijeshi. Hicho ni kiberiti na baruti, ambayo hawatagusani. Sasa kutoka hapa ni kile waingereza husema saber rattling, ni kama vile nyoka wawili wakipigana hawaumani, ni kupiga tu kelele na kuruka na ku-, kila mtu atakuwa anapiga makelele, yule atakayepiga makelele mengi. Lakini sioni kuwa wata... kutakuwa na... na mapambano ya kijeshi, maanake hilo ni jambo gumu na jambo la hatari upande wote pande zote mbili na kuna hili, kuna hili ambalo limejitokeza uh, profesa kwamba Rais Donald Trump ameweka bayana kwamba yuko tayari eh, kuona kwamba uh, Rais Kim Jong Un kama atahitaji kumpigia simu ama kumwandikia eh, yeye yupo uh, wazi kwa hilo. Hili nalo vipi? Hilo nalo propaganda, na kwa wale wanaoelewa siasa ya Marekani, huyo ni Donald Trump, maanake anafurahisha wafuasi wake wasikie maneno matamu kwenye masikio, lakini kusema kweli aa, hakuna mahali e, haya mawasiliano yanaenda ya, ya sasa. Tukija kuangalia aa, nchi kama Korea Kusini hivi sasa ambayo kwa kiwango kikubwa ilikuwa katikati ya, ya, ya kuona kwamba inafanikisha hili maanaake hata yenyewe inaamini kwamba kama mazungumzo yangefanyika basi ingekuwa tulivu, manake kwa miaka mingi wamekuwa wakiishi kuwa hofu dhidi ya Korea Kaskazini, wakiona kwamba endapo itahitaji kufanya chochote basi wao watakuwa wa kwanza kabisa kuathirika kabla ya taifa lolote lile duniani, na kwa miaka mingi wamekuwa hawaliwani ndugu hawa wa zamani. Je, kwa hapa tunapokwenda tuone kwamba pengine Korea Kaskazini inaanza kujitoa uh, kwa namna moja ama nyingine na uhusiano wake na Marekani na pengine kutafuta sehemu nyingine ya kutafuta pengine suluhu na Korea Kaskazini? La, Korea Kusini haina namna, manake uchumi wake unadhibitiwa na Marekani na wamekuwa na uchumi mzuri kijeshi, wanajeshi mzuri, lakini hawana zana za nuklia na tayari tunavyoongea hivi uh, kuna majaribu ya, na kuna uh, jeshi la Marekani na jeshi la Korea Kusini uh, wako kwenye wanafanya uh, n yani training pamoja wakati huu. Asante sana uh, profesa uh, Fulbert na Mwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury hapa Marekani eh, kwa kuzungumza nasi juu ya hili ambalo limetokea hii leo la kusitishwa kwa mkutano baina ya Marekani na Korea Kaskazini. Tukirejea tena tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo tutaelekea nchini DRC. Namkaribu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo hii leo mapema asubuhi kuliripotiwa mapigano kati ya askari wa FARDC na kundi la maimai huko Namoya katika eneo la Maniema eh, karibu na Kivu Kusini. Maimai inadaiwa kwamba walifika kushambulia kampuni ya madini ya Banro, lakini walikutana na uwepo wa jeshi katika eneo hilo. Kwa sasa mapigano mpaka uh, mchana ilielezwa kwamba alikuwa akiendelea, ambapo milio ya risasi na mabomu ilisikika uh, kutoka katika kila mahali. Wakazi wa Namoya na mawakala wa Banro ilielezwa kwamba walijificha chini ya vitanda za nyumba zao kujiepusha na mapigano haya. Tunaye mwanahabari Mitima De La Chance kutoka eneo hilo. Mitima, hebu tueleze kwanza undani wa hili, ni nini hasa ambacho kilitokea? ambacho kilitokea ni kwamba kulingana na wakaaji ambao niliweza kuongea nao, wakaaji wa huko na moya, milio ya kisasa ilisikika kuanzia mapema asubuhi. Uh, na ilikuwa ni kundi ama muungano wa kundi makundi ya kimaimai ambayo iliweza kushambulia uh, makazi, pia kampuni ya Yaba, uh, pia uh, kushambulia ngome za kijeshi za FBC upande wa huko na moya, maeneo ya Faramabila ni katika jimbo la Maniema, lakini kwenye kidogo na jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Inaripotia kwamba waliweza kuendesha mashambulizi hayo mpaka mwa wakati wa mchana, ambapo milio risasi ilikuwa ikisikika, watu kubaki nyumbani mwao ulivyosema. Na pia uh, jeshi la taifa jeshi la taifa jeshi la FBC uh, kwa wakati fulani waliweza kwa kuwacha kwanza, mingini mingini wenyewe ukaweza kuweza kumilikiwa na makundi hayo ya maimai mai, mpaka majira ya mchana kati majira ya saa saba wa uh, nusu ambapo jeshi la taifa tena liliweza kuteka mji na kwa sasa ni d ama jeshi la Kongo ambalo linamiliki uh, eneo uh, hilo la na, namoya kwa sasa, na kwa taarifa ambazo zipo uh, de la chance, kuna taarifa zozote za vifo vya watu kutokana na mapigano hayo na hasa raia kuathirika? Mitima, kama unasikiliza, naona pengine mawasiliano eh, yamekuwa si mazuri na mwenzetu uh, mitima de la chance, lakini kama tulivyokuambia, kama alivyogusia, ni kwamba eh, tangu leo asubuhi kuliripotiwa mapigano ambayo yalihusisha jeshi eh, la taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, FARDC na kundi la mahimahi katika mji wa Namoya katika eneo la Manyema karibu na eneo la Kivu Kusini. Inaelezwa kwamba maimai wenyewe walikwenda kushambulia kampuni ya madini ya Banro lakini walikutana na uwepo wa jeshi, ambapo jeshi nalo likajibu uh, mapigano uh, na kuwafanya kwamba uh, kuwepo mapigano makali katika eneo hilo. Na kwa mujibu wa Mitima de la Chance, mwanahabari ambaye yuko huko, uh, ameeleza bayana kwamba Uh, kile ambacho kimetokea ni uh, hali ya kupigana sasa. Mitima, pengine ungetueleza katika mapigano haya kuna vifo ambavyo vimetokea huko? Ndio, kwa nilikuwa nikisema ya kwamba kuna vifo vya watu ambavyo viliweza kutokea huko na wakati wa mapambano hayo baina ya jeshi la Kongo na FBC inaripotiwa kwamba kuna afisa mmoja wa jeshi la FBC ambaye aliweza kuuliwa na pamoja naye kwaweza kufariki pia wanajeshi ama askari wawili wa udi. Na upande wa majimaji kunaripotiwa kuna kwa ya kwamba kuna majimaji wanne ambao walifariki dini wakati wa mapambano. Hao majimaji waliweza kuuliwa na jeshi la. Na upande wa wakaaji hadi, uh, sasa kuna wakaaji wawili ambao wameripotiwa tayari kuuawa, na hawa wakaaji nasemekana kwamba walikuwa ni vichaa hapo awali, yaani walikuwa ni vichaa na ambao wakati majeshi hiyo akaweza kudhani ya kwamba walikuwa ni azima, kwa sababu hawakuwa wanavaa. Wamajimaji baadhi yao hawavaa sare za kijeshi vango za kiraia afu, ao wengine wakati wake walikuwa nyumbani kwao, hao vichaa walikuwa wako nje, na ndipo basi wakaweza kuuliwa. Wakati wake walitoka nyumbani kwao kuchunguza, wakakuta kwamba waliweza kupiga masafi, akuweza kuzanyia kwamba pengine walikuwa ni majimaji. Na kwa mpaka hivi sasa umeeleza kwamba pengine hali imekuwa shwari na jeshi limeshikilia maeneo mengi ya eneo hilo, hao maimai sasa wameondoka eneo hilo, wameuawa ama imekuwa vipi? Kutokana na mnenaji wa jeshi la FRDC Kapteni Kasereka ambayo nimeingia naye alisema ya kwamba hadi sasa hali imerudi shwari. Tangu kisha mchana kati, jeshi lilianza kurudisha mambo ya taratibu na wakazi. Kuanzia wakati wa jioni, ni kweli wanakuwa na hali ya hofu, lakini hawakusikia tena sana sana milio ya risasi kama ilivyokuwa wakati wa asubuhi. Hali ah, imeanza kurudi shwari tulivyoambiwa na kwa sasa Majimaji waliweza kurudi nyuma katika vijiji ambazo zinakuwa basi kando kando, ama pembezoni hawanamoya ambako wanapatikana mm, kwa uh, sasa, lakini si mbali zaidi na kijiji chenyewe cha Namoya, ambapo walikuwa wakiweza kuendesha maandamano ama mapambano yenyewe kwa hii Alamisi. Na kwa wananchi wenyewe, wanazungumza vipi juu ya hali hiyo ambayo ipo hivi sasa na kuendelea katika eneo hilo? Naam, naona tumempoteza tena uh, Mitima uh, de la Chance. Na kama unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo eh, tupo katika sehemu ya pili tukiangalia eh, ile, kile kinachoelezwa kuwa kuwepo kwa mapigano baina ya kundi la Maimai katika mji wa Namoya, eneo eh, la Maniema nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kundi la maimai ambao walifika katika kampuni ya Banro, eh, kampuni ambayo inajishughulisha na uchimbaji wa madini katika maeneo hayo, ambapo kwa mujibu wa mwanahabari huyo ni kwamba mpaka jioni hali ilikuwa ah, ni shwari kabisa. Kwa kumalizia, pengine Vitima, labda ungetueleza eh, nilikuwa nataka kujua kwa upande wana, wa, wa, wa, wa wananchi wenyewe eh, hali kwao we imekuwaje, na, na wapo salama hivi sasa ama bado wamelalamika kwamba kuna haja ya wao kuondoka katika maeneo hayo e, na kukimbia kwenda sehemu nyingine. Wananchi ambayo niliweza kuingia nao wamesema kwamba wanaishi na hofu, wakati ambapo wa mapambano hayo mapya yamezuka asubuhi, licha ya kuwa serikali ama jeshi la taifa liliweza kushikilia hali ya mambo na kuweza kurudi katika eneo hilo la Namoya baadaye, lakini wamesema wanaishi na hofu sababu hayo, hiyo si mara ya kwanza mashambulizi yayo kuweza kutokea Akiwa kuna makundi hayo ya wamajimaji ambao wanaa kila mara ikiweza kushambulia eneo hile hususan kampuni hii ya Bango kwa kuweza kuisheta kidogo, kusema ya kwamba wangiweza kutaka pia Bango iweze kuachia pengine miguri fulani fulani kwa wananchi kuweza kuchimba madini. Na hapa ni kwamba anji kati ya hao wa vijana ambao wanakuwa zaki wamajimaji ni wananchi wa eneo wa hile, yaani wa upande Kakando na Namoya, wengine na wahuko na Moya na kadhalika. alafu wakati ambapo wanakuwa na maoni kama na hao ya kuweza kutaka kuweza kushambulia Banjo, kuweza kushambulia kampeni kama hiyo, kutaka nahiyouca migodi, ni kwamba hofu mabaki hapo hapo, na unakuta kwamba hata wananchi wangeweza kuwa na nia kuweza kusema kukimbia katika vijiji vya pembezini eneo hilo lote linakuwa, basi vijiji tofauti linakuwa ndani hawa Majimaji ambao kila mara wanaendesha mashambulizi kadhaa dhidi ya ngome za jeshi yaas, yani inakuta kwamba wanasema ya kwamba ni vigumu kukuweza kutoka hasa, hata wakiteka kwena wafasi nyingine kuomba uh, pengine kesho kesho yao kesho kutwa vijiji vilio ambao wanakimbilia ndani pia viweze kuvitashambulia. Ndio kwa maana wanakuwa wakiweza kubaki kinyumbani kwao wakati kunafanya shambuli hiyo. Asante sana uh, Mitima de la Chance, kutufahamisha hayo yanayoendelea kutoka maeneo ya Maniema huko, eh, na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa niaba ya wote waliofanikisha. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi.