Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo, mtazamaji na msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotuangalia hivi sasa. Ni saa tatu na nusu asubuhi kwa, kwa saa za hapa mjini Washington DC, saa kumi na nusu alasiri kule Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ndani ya VOA Express studio namba 15 naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Nduimana. Ni furaha tele Mkamiti kuwapokea wasikilizaji wetu kutoka pembele nza dunia leo ni Ijumaa, Friday, kama unavyosema, ni mambo motomoto moto. Habari ni nyingi mno. Mm -hmm. Au sio mkamiti haswa? So, msikilizaji um, na mtazamaji tumekuandalia mambo mengi ndani ya dakika hizi takriban thelathini. Tutagusa uh, takriban maeneo yote kuhusiana na ripoti kadri tunavyozipokea. Kama tunavyofahamu, uh, hivi tunavyozungumza kule Ireland ni kwamba wapiga kura wameenda kupiga kura katika kura maoni kuona kama waendeleze ama wabadilishe kipengele cha kilichopigwa marufuku cha utoaji mimba. Hali kadhalika, tutakuwa kule bara la Afrika ambapo tuna tuna habari nyingi, kama huko Kenya kuna kashfa ya rushwa ambayo inaripotiwa sasa, wakati huu uchunguzi unafanyika kwenye bunge la Kenya, ambapo idara ya kitaifa ya huduma ya vijana, National Youth Service, inakabiliwa na kashfa kubwa ya ubadhilifu. Lakini vilevile tutakwenda huko DRC kuzungumzia mambo ya ebola maambukizi bado yanaendelea kuripotiwa, lakini kama kawaida, na hasa leo Friday, mkamiti, muziki, burudani, wasikilizaji watapata kila kitu, na Harrison Kamao yuko hapo tayari kuweza kuwapasha mengi zaidi. Tutakusomea pia swali la leo, na kama Patrick alivyosema, tutakuwa na mazungumzo na mwenzetu wa DRC kuhusiana na Ebola. Lakini mpaka hivi tunavyozungumza, idadi ya vifo vya Ebola iko vipi? Kwa mujibu wa wizara ya afya ni kwamba watu 31 uh, hadi kufikia asubuhi ya leo wamethibitishwa kuwa na ugonjwa wa Ebola. Vilevile vile, siku ya Ijumaa Patrick, tunakuwa na ile makala ya... ya jicho letu, na hasa jicho letu tunaelekea huko Tanzania ambapo inaarifiwa kwamba tamaduni na, na mila vyaweza kuchangia kukwamisha mpango au harakati za kuzuia vifo vya mama na mtoto wakati wa kujifungua. Kuna mila ambazo zinakuwa tunasema zina mfumo dume, kwa maana kwamba baba ndio mwenye maamuzi yote katika familia, kwa hivyo mama hawezi akachukua maamuzi yoyote nje ya maamuzi ya baba. Basi hayo na mengine mengi ni katika VOA Express, lakini moja kwa moja tuende huko DRC. Kama tulivyosema, maambukizi ya ugonjwa wa Ebola yazidi kuripotiwa. Kwenye laini ya simu nimeungana na ripota wetu wa Kinshasa, Sale Mwana Milongo. Sale, unaweza kuthibitisha ripoti hii ya visa vipya vya Ebola huko DRC? Ndio, ndio, kwa mujibu wa wizara ya afya ni kwamba watu thelathini uh, na moja hadi kufikia asubuhi ya leo wamethibitishwa kuwa na ugonjwa wa Ebola. Miongoni mwao wa watu tisa tayari wamekufa, uh, na ugonjwa huo. Kwa hiyo uh, idadi inaendelea kuongezeka ukilinganisha na siku zilizopita na miongoni mwa watu ambao waliambukizwa tumepata habari kwamba kuna padri. Imekuwaje padri na yeye akaambukizwa Ebola? Kwa kweli kumekuwa na ushuhuda kwamba kulikuwa na ibada Jumapili iliyopita, kwenye sala ya Jumapili kulikuwa na waathirika wawili ambao walikuwa na ugonjwa wa ebola walienda kanisani na huenda huenda wakati huo wa kugawana ukaristia, uh, e, huenda ndio, kulingana na watu wanaoelezea, huenda watu hao walikuwa walikutana na huyo padiri na kufikia katika uh, hali kama hiyo. Na jana hiyo askofu wa diosezi hiyo ya Mbandaka alienda huko mahala alikotengwa padri huyo na kuweza kumwombea kwa umbali. Kwa kweli ilikuwa ni uh, hali ilionyesha kwa kweli ubabaishaji kabisa miongoni mwa raia kuna mataifa yameweza kutoa misaada kama vile Marekani, Uingereza ili kuisaidia DRC na serekali, afia, ili kukabiliana na Ebola. Sijui upande wa serikali wizara ya afya, hatua zipi madhubuti ambazo wamezichukua ili kuweza kukabiliana na ugonjwa huu usiendelei kuenea katika maeneo mengine, na labda afe, vile utufahamishe maeneo ambayo wanaathirika zaidi na ebola ni maeneo yapi, misaada ndiyo imetolewa ime ni mfano wa benki kuu ya dunia ambayo pia imeahidi msaada wa dola milioni kumi na mbili, Marekani dola milioni e, e, sita Uingereza do, do, do dola milioni sita na nusu hivi, yaani hizo pesa ni kwa ajili ya kuchangia katika juhudi kwa kweli za kupambana na ugonjwa huo wa Ebola, na kwa kipindi cha miezi mitatu kama jinsi wanavyoelezea uh, wataalamu wa wizara ya afya na wale wa shirika la afya ulimwenguni WHO ni kwamba ni lazima kuweza ku kuweza uh, uh, uh, kumalizisha ugonjwa huo. Uh, kwa hivi sasa maeneo yanayoathirika zaidi ni huko Mbandaka, mji mkuu wa jimbo hilo la Equateur, na kumekuwa pia uh, mitaa ya Iboko pamoja na Bikoro ambayo pia yameathirika yame, yame na ugonjwa huo kwa mujibu wa wizara ya uh, afya ni kwamba ulianzia uh, toka mwezi uh, Desemba uliopita. Hayo ndiyo mambo ya Ebola huko DRC Mkamiti, na wakati huu sasa ni jumla ya watu 52 wamekwisha ambukizwa Ebola tangu ugonjwa huo kulipuka mapema mwezi huu. Na unajua Ebola ni ugonjwa mm, hatari ambao unaenea haraka haraka, mm, na hasa umesikia kwamba kuna wagonjwa wanatoroka hospitali wanajielekeza kwenye makanisa, na basi wanapokutana na wengine waumini. Uh, moja kwa moja tu maambukizi yanaendelea. Haya basi uh, tutazidi kufuatilia ripoti hiyo ya ugonjwa wa Ebola katika matangazo yetu yanayofuata. Msikilizaji, tunakushukuru kuendelea kuwa nasi na hivi sasa tunaelekea mpaka ardhi ya Kenya, ambapo tunaelezwa kwamba Bunge limeanza kufanya uchunguzi juu ya kashfa ya ubadhirifu wa mamilioni ya pesa mamilioni ya shilingi yani kwenye ile idara ya kitaifa ya huduma ya vijana, yani National Youth Service. Ili kufahamu hayo yote kwa undani zaidi, kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu kutoka Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera, hebu tueleze sakata hilo linavyoendelea hivi sasa. Yes. Kennedy Wandera, unatupata hivi sasa? Na Mkamiti, nakupata kweli. Uh, shughuli ni nyingi jijini Nairobi, na hizi ni sakata ambazo zimekuwa zikizunguka serikali Uh, kutoka kwa ile ya uh, halmashauri ya mazao na nafaka na vilevile vile, uh, hii ya NYS, yapo mengi tu ambayo yanajadiliwa, lakini leo imekuwa zamu ya bunge la kitaifa kuweza kusikiliza na kumhoji huyu aliyekuwa uh, aliyekuwa uh, uh, katibu mkuu wa wizara ya uh, vijana ambayo inahusika na shirika hili la NYS anaitwa Lilian Omolo na kuweza kuulizwa maswali kuhusu sakata hii, lakini anasistiza kwamba halipo lolote ambalo linafaa kuchunguzwa kwa an sababu an, anajua kwamba hamna fedha zilizopotea, lakini akasistiza kwamba, uh, mhasibu mkuu wa uh, serikali uh, Edward Ouko aliweza kufanya uchunguzi na kudhihirisha uh, kwamba hamna pesa zilizopotea mwaka alipokuwa serikalini, mwaka wa matumizi ya serikali mwaka elfu mbili na kumi na sita mwaka elfu mbili na kumi na saba. Naeleaene ah, Kennedy Wandera, kuna ah, hitilafu za kimitambo, tunaweza tukaendelea na swala jingine. Je, ah, ah, wameeleza kwamba uchunguzi huu utaendelea kufanyika kwa muda gani? Nam, muda wa uchunguzi haujabainika, lakini tunajua kwamba ah, bunge linafanya uchunguzi na vilevile Uh, ile ile idara ya upelelezi nchini pia inaendelea kufanya uchunguzi huo, maanake kuna watu zaidi ya thelathini ambao wamefika mbele ya idara ya upelelezi kuweza kurekodi na kueleza yale ambayo wanayafahamu na vile vile makampuni ambayo yalihusika na watu binafsi, na nieleze kwamba taarifa tulizo nazo ni za kuhuzunisha sana, maanake kuna watu binafsi ambao tayari wamehojiwa na idara ya upelelezi, na wanasisitiza kwamba kuna wengine aa, waliweza kusambaza bidhaa ambazo hazipo, kumaanisha kwamba Wow, wao wali, majina yao yaliwekwa kwenye orodha fulani ya kuweza kusambaza bidhaa kwa NYS, lakini hawakusambaza chochote, na majina yao yakaweza kujazwa ya na akaweza kupokea pesa kwenye benki. Kuna msichana mmoja ambaye anaeleza kwamba yeye hakuweza kusambaza chochote kwa hii uh, hey, NYS lakini aliweza kulipwa zaidi ya shilingi milioni hamsini na tisa, lakini baadaye alipoelekea benki alipata amepata tu nusu milioni peke yake kwenye akaunti hiyo. Lakini pia nisistize kwamba kuna makampuni ambayo tayari yametajwa, uh, kwenye sakata hii, na wengi waliweza kupewa kandarasi za kuweza kusambaza chakula, mavazi zile zana za kazi na mafuta na kuna baadhi ya kampuni ambazo sasa zimetayari zimehojiwa, ni kampuni kama hii Fastlink Supplies Limited, ambayo ilitakiwa ili, ili, ili, ili, ili, ili uh, ilipewa zabuni ya shilingi bilioni moja nukta nne na Flagstone Nations iliyolipwa shilingi bilioni, shilingi bilioni moja nukta nukta nne. Kwa hivyo haya ni makampuni tu ambayo yamezungukwa na utata huu kuelezea ilikuwaje, ili lakini waziri ana, huyu naibu mradhi katibu mkuu Lilian Omolo anasisitiza kwamba Uh, yeye anapokaa katika ile ofisi yake hamna fedha zilizoibwa, lakini anaeleza kwamba fedha hizo huenda zilipotea kupitia mtandao wa, wa wa kielektroniki wa serikali unaoitwa huu ni mfumo wa kiserikali ambayo mtu yeyote anayetaka zabuni anaenda pale anajaza stakabadhi zake, basi ataweza kupata fedha kutoka kwa serikali au kusambaza vitu fulani kwa serikali. Lakini anaeleza tangi aingie afisini kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na sita mwaka elfu mbili na saba hamna chochote ambacho kimepotea katika chini ya uangalizi wake. Shukrani Wandera, uendelee kufuatilia uh, habari hiyo na labda <coughs> tatuletea mengi zaidi katika ripoti zetu au taarifa zetu za baadaye. Shukran. Haya basi, mtazamaji K na msikilizaji wa VOA Express, sekunde chache kutoka hivi sasa tutakusomea habari muhimu za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Nam basi ah, moja kwa moja katika habari za dunia, tunaanzia huko nchini DRC ambapo maafisa wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo DRC wanasema watu 50 wamekufa kutokana na ajali ya boti katika eneo la kaskazini mwa nchi. Makamu gavana wa jimbo la Shwapa, Richard Mboyo Iluke, aliliambia shirika la habari la AFP kwamba walipata watu 49 Jumatano na mmoja leo asubuhi makamu gavana mwingine aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba takriban idadi ya watu sawa na hiyo walinusurika kwenye ajali ya boti. Ajali za boti ambazo husababisha vifo ni matukio ya kawaida huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC. Na huko Ireland, wapiga kura nchini Ireland wanakwenda kwenye vituo vya kupigia kura leo Ijumaa kuamua kama waendelee au wafute kipengele katika katiba kinachopiga marufuku utoaji mimba. Kipengele hicho kimekuwepo tangu mwaka 1983 na awali kilipiga marufuku utoaji mimba wa aina yoyote, kabla ya kufanyiwa marekebisho miaka mitano iliyopita, ili kuruhusu utoaji mimba katika kesi ambazo mama anakuwa kwenye hatari na kupoteza maisha. Kama wapiga kura wanaamua katika kura ya maoni leo kulegeza kanuni, serikali ya waziri mkuu Leo Varadkar ina nia ya dhati kupitisha sheria ifikapo mwisho wa mwaka huu ili kuruhusu utoaji mimba bila masharti hadi wiki kumi na mbili za ujauzito. Korea Kaskazini na majirani zake katika eneo walijibu kwa uangalifu uamuzi wa, wa Alhamis wa rais wa Marekani Donald Trump kufuta mkutano wa nyuklia kati ya Marekani na Korea Kaskazini. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini Kim Ye Gwan alisema katika taarifa iliyotolewa na shirika la habari la serikali ya Korea Kaskazini KCNA kwamba nchi yake bado ipo wazi kutatua matatizo na Marekani wakati wowote na kwa njia yoyote ili na wagonjwa wawili wa Ebola ambao walikimbilia hospitali eneo lilowekwa karantini huko Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na baadaye kuhudhuria ibada, inadaiwa huenda wamesambaza virusi hivyo hatari kwa takriban washiriki 50. Serikali na makundi ya misaada yanaboresha juhudi za kuelimisha umma kama sehemu ya majibu mapana ya kukabiliana na mlipuko wa ebola ambapo hadi Alhamisi kulishukiwa kuwepo na kesi 52 za watu wenye homa inayosababisha kuvuja damu katika baadhi ya viungo, viungo vya mwili. Haya msikilizaji, ndio hayo tuliyokuwa nayo katika habari za dunia. Tunakushukuru kuendelea kuangalia VOA Express. Hivi sasa naendelea kuwa nasi kwa takriban dakika kumi na tano zingine tukikujuza na kukupa taarifa mbalimbali zinazoendelea duniani yani, na kumbuka leo siku ya Ijumaa tutakuwa na masuala ya muziki, lakini kabla, kabla ya, ya mambo ya, ya muziki, muziki tunaelekea wapi Tanzania da Dar es Salaam, haya mambo ya jicho letu, ambapo tunaelezwa kwamba uh, mila na desturi uh, katika afya ya mama na mtoto zinazungumziwa vipi na washiriki. Basi sasa tuende katika jicho letu, tusikilize kile kinachozungumziwa. Kwa habari ya mila na desturi zina athari kwenye afya ya mama na mtoto, nikianza kuzungumzia kwa upande wa baadhi ya mila ambazo zina mtaza, zina mchango hasi kwenye afya ya mama na mtoto. Kwa mfano, kuna mila ambazo zinakuwa, tunasema zina mfumo dume, kwa maana kwamba baba ndio mwenye maamuzi yote katika familia. Kwa hivyo, mama hawezi akachukua maamuzi yoyote nje ya maamuzi ya baba. Kwa hivyo, baba akisema hakuna labda kwenda hospitali, mwisho wa siku hata kama alikuwa na uhitaji au ana tatizo la kutibiwa haraka ili kumsaidia apone ama kuondoa shida aliyokuwepo nayo kwa wakati huo, basi anakuwa anakosa haki yake ya msingi ya kuweza kupata ile huduma ya, lakini pia kwa mfano, kuna mila na desturi nyingine zinazo... wakataza wanawake kuto kuhudhuria hospitali, wanaamini zaidi kwenye tiba asili ama tiba mbadala, kwa maana kwamba tiba za jadi kwa waganga wa jadi wengine wanakwenda. Kwa hiyo mwisho wa siku uh, kwanza kule watakapoenda hawatapata zile huduma na elimu za afya. Tuchukulie kwa mfano, mama ni mjamzito, anahitaji kuhudhuria hospitali afanywe vipimo vya msingi, lakini pia kwa sera iliyopo sasa inamhitaji baba na mama wepo, wa, wa pamoja wahudhurie kliniki ili wapewe wa elimu ya afya pamoja iwasaidie. Sasa mfumo dume ama kwa baadhi ya mila ambazo zina kataza wanawake kuhudhuria hospitali badala yake waende kwa waganga wa jadi. Mwisho wa siku atakosa hiyo elimu, kwa hata kama ni dalili za hatari anaweza kawa nazo huyu mwanamke, lakini asielewe kama ni dalili za hatari, kwa sababu tu hajapata ile elimu ya kumsaidia kujua akiona nini ajue kwamba ni dalili ya hatari na achukue hatua gani. Lakini pia zipo mila nyingine ambazo zinakataza wamama, wanawake wakisha kwa wajawazito au wanawake kwenye jamii tu kwa ujumla, wasitumie baadhi ya vyakula, hawana ruhusa ya kula baadhi ya vyakula mfano. Unakuta baadhi ya mila nyingine zinakataza kula vitu kama maini, kula vitu kama mayai ama kuku. Yakichinjwa basi nyama nzuri inakuwa ni ya baba Mama anaishia kula tu labda miguu au vinginevyo. Sasa kimsingi, unamnyima virutubisho vya, vya msingi ama vya muhimu kwenye mwili wake. Sasa na anapokuwa mjamzito ni mbaya zaidi, kwa sababu uhitaji kwenye mwili wake unakuwa unaongezeka kwa ajili yake mwenyewe, lakini pia kwa ajili ya afya ya mtoto. Kwa hiyo, mwisho wa siku madhara yake yanaweza kujitokeza, ama wana ulemavu wa aina yoyote ile, kwa sababu walikosa madini fulani, hasa hasa kipindi cha miezi mitatu ya mwanzo ya ujauzito. Mkamiti, unasikia mambo ya mila na desturi huko Tanzania ha, swa, hii ilikuwa ni ripoti ya Lucy Patrick katika Jicho Letu. Unasikia aseme baba anamkataza mama asiende kujifungua kwenye hospitali, iende mm -hmm. kwa waganga wa kienyeji mm -hmm. au sijui akipeleka chakula, hii nyama ni ya baba, wewe ule hivi yani ndio maswala ya mila na mila desturi. desturi katika na... Jicho Letu uliofaidika nayo hivi punde ndani ya VOA Express. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Moja kwa moja tunaenda kwake. Kibao hichi kinaitwa I am in love kutoka kwa Jivan. Pata vitu Badili akili yangu imekuwa kama stori ya mambo ambayo yalitokea ya zamani <coughs> Hey, hey. mana macho amenifumbua sasa <coughs> nayona tafsiri mapenzi ndani ya mboni zako, bali umenitoa Nashukuru na naipata fura mateso kuvunjania, hey. wendo meponya moyongu uliovunjwa na kukimbiwa, so hadithi kusimuliwa mani za kale, kweli wendo meponye jera Pendo kwa bidi mi sina budi vye yeah. Kuhifadhi pendo moyoni mwa kukava nafasi nani, cause all you need, I know me, everyday minasari tusirudi nyuma, sasa naona tafsiri ya mapenzi ndani ya mboni zako, bali umenitoa Nashukuru, shukuru naipata furaha mateso kuvunjania. Wewe ndio meponya moyo wangu uliovunjwa na kukimbiwa, sowaditi kusimuliwa mani za kale, kweli Wewe ndio umeponyejera. Unasikia mambo hayo ya <laughs> yani, kibao murua sana mm -hmm. Lakini njo hivyo tena, ni Ijumaa, lakini vilevile ni Ramadhani. Kuna mambo ambayo tunaweza tukayasahusahu kidogo, lakini ilikuwa ni kibao safi kabisa, na bila shaka nafikiri wasikilizaji wetu wameweza kunufaika na kuburudika, sababu leo wikend inanukianukia haswa hasa kule Afrika, tayari baadhi ya mataifa wamesha ni jioni kwao, sisi hapa ndio asubuhi. Lakini kama anavyosema Patrick, wengine wapo katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. mm -hmm. Wengine wapo katika shughuli zao za hapa na pale, lakini ndani ya VOA Express mambo ni mazuri kabisa, kila mtu ana nafasi yake. Haswa sasa, baada ya kutoka katika burudani ya muziki, tunakwenda katika masuala ya burudani, manake hivi vyote jumla ya ahadi tumetoa. hmm. Baada ya muziki huyo Jivan, uh, mm -hmm. Basi ni mambo ya burudani yanaendelea, ambao ambapo leo uh, tunaangalia baadhi ya mambo ya burudani. Harrison Kamau amegusia tetesi kuwa star wa soka stawasoka Ronaldinho. mm -hmm. Ronaldinho, namkumbuka na yule, alikuwa ni mchezaji mashuhuri sana, kutoka huko kutoka Brazil. Brazil. Sasa huyu jamaa eti anapanga kuoa wake wawili, unasikia, mm hiyo -hmm. kwa wakati mmoja, mm -hmm. na pamoja na onyesho la ngoma mpya kabisa kutoka huko Kenya Burudani na Harrison Kamau. Kwenye maswala ya burudani leo tuangalie superstar na mcheza soka maarufu ulimwenguni kutoka Brazil, Ronaldo de Assis a Moreira maarufu kama Ronaldinho, ambaye amechangamsha wengi baada ya ripoti kuvuja kuwa anapanga kuoa wake wawili wakati mmoja mwezi Agosti nchini Brazil. Wapenzi hao ambao wamejitokeza nao kwenye maeneo kadhaa, Priscilla Coelho na Beatriz Souza, wanadaiwa kuishi naye kwa furaha tele kwa mujibu wa mtandao wa Google watatu hao wamekuwa wakiishi pamoja kwenye nyumba ya kifahari ya Ronaldino inayosemekana kuwa yenye thamani ya paundi milioni tano mjini Rio de Janeiro. Ronaldino anasemekana kuanza kuchumbiana na Beatriz mwaka wa 2016 huku akiendelea na uhusiano na Priscilla ulioanza miaka kadhaa iliyopita. Inasemekana kuwa sta huyu anaponunua zawadi anahakikisha zinafanana, na kwamba anasawazisha mapenzi kwa wote wawili. Kulingana na gazeti la Brazil la Odia, wapenzi hao wamepanga kufanya harusi ya kibinafsi katika mwezi wa Agosti kwenye kitongoji cha kifahari cha Barra da Tijuca mjini mjini Rio de Janeiro. Hata hivyo, kuna baadhi ya watu wanaokosoa hatua wa hiyo akiwemo dada yake Ronaldinho Daicy anayesema kuwa kamwe hatuhudhuria dhifa hiyo kutokana na ndugu yake kuoa wake wawili kwa wakati mmoja. Hata hivyo, ripoti zilizotolewa mapema leo na mtandao wa World Football zinasema kuwa Ronaldino amekanusha habari hizo wakati akifanya mahojiano na televisheni ya Sport TV, licha yake kuonekana kwenye picha akiandamana na watu wawili pamoja na kuendelea kuishi nao kwenye nyumba moja. Na kabla ya kuondoka, ni kujulishe tu kwamba kibao kipya kimeangushwa na bendi ya Sauti Sol nchini Kenya, wakishirikiana na Yashinski, kibao short and sweet. Furahia wikendi yako. That I'm not your your type and you you you you you don't don't don't like the hype cause your daddy is a preacher Now you're wearing my t-shirt and I I I I want want this this night night to to end end Before Before you know know I love you I need you Sauti Sol <coughs> hawa jamaa Sauti Sol sauti zao kabisa ni sauti ambazo naweza zikamwondoa <laughs> <laughs> <laughs> mambo ya weekend ya ndani ya VOA Express uh, na uh, unafahamu Patrick, kila siku huwa tunauliza swali kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook kwako wewe msikilizaji um, wa VOA hali kadhalika wewe unayetufuatilia kwenye Facebook, na swali tulilolibandika pale lilikuwa linasema Marekani kujitoa katika mazungumzo ya Korea Kaskazini, nini? Kinafuatia mengi yameandikwa, na moja kwa moja unaanza naye. Naanza na huyu anaitwa Mustafa Tuza, anasema tatizo Marekani huwa hapendi amani iwapo iwepo, na ndiyo maana kila mazungumzo iishia kujitoa. Mbezi Tigera anasema mimi naona Korea ijipange, wanajaribu kumtingisha kuona amekaaje, asiwaamini. Wameisha mwambia kuwa anaweza kufanana na, na Muhamed Gadafi anapo wanapomchunguza. Na huyu Ebengo Amanda anasema malumbano yasiyo na tija, ubepari na kisiko wa kiuchumi kwa upande mmoja Kastro Ndayisenga anasema hakuna kitu kitakachotokea, sababu Marekani haiwezi kupigana na Korea, hilo wanalijua. Kulikuwa tu na wengi ambao wameweza kutoa misimamo yao kuhusu uh, hatua hii ya uh, Marekani kutoendelea na mazungumzo na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, lakini bado tunaendelea na wengine mambo ambayo tumeandalia wasikilizaji wetu, na hapa studio tayari tunamwona Sunday Shomari amejiandaa kabisa, naona amevalia jezi la Liverpool. Liverpool inakutana na Real Madrid kesho, lakini yeye tayari amearufu kusherekea labda ushindi sijui. Sunday karibu kwenye Vio Express na sijui umetuandalia nini? Asante uh, sana, nakushukuru sana, sana. Uh, Patrick mwenzangu, Patrick duime na, na mwenzangu mkamiti kibayasi, Patrick usiwe na presha, watu anakwambia we subiri mambo yatakavyokuwa hapo kesho. Mimi sijataja kwamba timu yoyote, lakini najua tu kwamba kesho mambo yatakuwa mazuri kwa washabiki wa timu zote mbili. Tutaona mambo yatakavyokuwa haya, basi. <laughs> <Bila shaka>. <laughs> Namsubiri Naidi naye ni atasema nini, basi. uh -huh. Mambo yanasambaa kweli kwelikweli kwenye mitandao, kama mkamiti wakizungumza hapa. mm -hmm. Mambo ni mengi kwelikweli na leo mkamiti pia kapiga redi sijui kama naye anaunga mkono. O vipi, sio Liverpool? Mkamiti sio Liverpool? Sawa. Basi mkamiti, unakumbuka ile hashtag ya Me Too Movement. Mm-hmm. Kundi la kina mama wale ambao wanapinga kadhia za ngono zinazowanyanyasa kina mama katika kiwanda cha burudani cha Hollywood na mambo mengine, viwanda vingine vya makazi. Sasa haya yalianzia kwa Harvey Weinstein kule California, akishutumiwa na wanawake wengi ambao wakafanya naye kazi kwenye filamu kwenye ofisi yake kwamba kumekuwa na unyanyasaji. Sasa hatimaye yule bwana leo amefikishwa polisi pale jijini New York, ameripotiwa asubuhi hii kwenda kwenye kituo cha polisi e, akishtakiwa kwa makosa mbalimbali, mojawapo likiwa ni kunyanyasa wa kina mama, jingine likiwa ni ubakaji mm -hmm. na mmoja wa hawa wanaosema kwamba amebakwa ni Tribeca eh, Lucia eh, Evans huyu ni mcheza filamu ambaye alikuwa anajaribu kutafuta nafasi ya kuweza kuingia kwenye filamu. Unajua unafanya zile audition unaita, unapokwenda mm, kufanya anafanya. Sasa anasema yeye alilazimishwa e, na huyu bwana, kwa hiyo anamshtaki. Kwa hiyo hivi sasa wanalazimishwa kufanya mapenzi. Naam kamiti, sawa kabisa, ukielezea vizuri, ndio hivyo sasa, basi. <laughs> Harvey Weinstein hajafungwa lakini, hivi sasa yuko nje kwa dhamana, na polisi wamemwekea kitu anaita kuna kama hivi sasa anasubiri kesi yake. Wakati huo huo, Morgan Freeman, mnamfahamu mcheza filamu maarufu, Morgan Freeman mwenye njee, sauti ya kipekee kabisa. Morgan Freeman naye ameshtakiwa na wanawake, kuna wanawake wa nane wamejitokeza kusema kwamba wamenyanyaswa na Morgan Freeman, na ukiacha hao nane, kuna nane wengine oh, ambao wanasema wao pia wameshuhudia wameshuhudia kwenye ofisi yake kwenye nyumba yake kwenye pati mbali mbalimbali, wanasema ameona haya matatizo yakitokea Morgan Freeman na na ana tabia ya kunyanyasa hawa wana. Ametoa maelezo akisema kwamba anaomba msamaha na yeye binafsi hajui kama alimfanyia mtu kichote kibaya, kama amefanya kibaya, anasema anaomba radhi kwa sababu sivyo alivyo panga kufanya. Kwa hiyo mengi yamezungumzwa kwenye mitandao. Brad anasema uchukuaji hela unaendelea. Samahani, ilikuwa na maana hashtag ya mitu haya. Basi, hayo ni baadhi tu yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Shukran kwa kutuangalia. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Ndwima. Sote tunawatakia wiki