Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni Kennes Bwire, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Mei 25, mwaka 2018. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Na kwenye masafa mafupi katika bendi 19 na na 22, karibuni nam. Na katika matangazo yetu ya leo kama kawaida heyo, ikiwa ni siku ya Ijumaa ni mjadala wetu moja kwa moja au live talk hii leo. Basi tukiwa na maeneo mawili tunamulika, la kwanza tukimulika mafanikio na changamoto za Umoja wa Afrika au haswa, ikizingatiwa leo Ijumaa Mei 25 ni Africa Day, siku ya Afrika. Na sehemu ya pili tutakumbuka au kuangalia kuhusu malezi ya watoto majumbani. Je, watoto wataishi na wazazi wao mpaka kufikia umri gani? Kwa hiyo basi wakazi wananchi wanasemaje kuhusu kuwepo umuhimu wa au kwa, naomba ingewezekana, hicho chombo cha au yes, kingevunja ki kingeunda ki upya, kwa sababu kimeshindwa kushughulikia migogoro iliyopo Afrika. Wapiganaji wa Al Shabab wateka nyara msikiti kwa hutubia waumini kwa muda wa saa tano kupora maduka kabla ya kuondoka katika mji wa Mandera nchini Kenya, na ni katika habari nyingine. Basi hizo ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza kabisa tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Kennes Bwire. Watu 50 wamekufa katika ajali ya boti kaskazini mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Richard Mboyo, naibu wa gavana mkoa wa Shuapa, amesema kwamba miili hamsini imepatikana kufikia leo asubuhi. Idadi sawa na hiyo ya watu nao wamenusurika kifo kufuatia ajali hiyo ya mashua. Idadi kubwa ya watu huaga dunia katika ajali za boti zinazotokea kila mara nchini DRC. Korea Kaskazini imesema kwamba bado ipo tayari kwa mazungumzo na Marekani wakati wowote wa kwa mpangilio wowote ule baada ya Rais Donald Trump kufuta mkutano uliokuwa umepangiwa kati yake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un. Naibu wa waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini Kim Jeng Kwan, ambaye amekuwa akisimamia mazungumzo kuhusu nyuklia kwa muda mrefu amesema katika taarifa kwamba Korea Kaskazini ipo tayari kutoa muda na nafasi nyingine kwa Marekani ili mazungumzo yaliyokuwa yamepangiwa tarehe kumi na mbili mwezi ujao mjini Singapore yaweze kufanyika. Na kupitia ujumbe wa Twitter, rais Trump ameeleza kufurahishwa na taarifa ya Korea Kaskazini na kukubali mazungumzo, akiitaja kama yenye matumaini ya kuleta amani. Trump alifutilia mbali mkutano kati yake na Kim Jong un siku ya Alhamisi, Akidai kwamba Pyongyang imekuwa ikitoa taarifa za kutishia kujiondoa kwenye mkutano huo, ikidai kwamba maafisa wa Marekani wamekuwa wakitoa matamshi ya kuikandamiza. Rais Trump ameonya kwamba jeshi la Marekani kwa ushirikiano na Korea Kusini na Japan lipo tayari kabisa, zaidi ya ilivyowahi kujitayarisha, kuishambulia Korea Kaskazini iwapo itafanya vitendo vya kijinga. Kulingana na afisa katika Ikulu ya White House, kila neno lililoandikwa katika barua kwa Kim Jong Un lilikuwa likitamkwa na Rais Trump mwenyewe na kunakiliwa na mwandishi wake jinsi alivyosema bila kubadilisha kitu chochote. Uholanzi na Australia zimesema kwamba Russia ndiyo iliyotungua ndege ya Malaysia MH17 ikiwa kwenye anga katika sehemu yenye vita mashariki mwa Ukraine takriban miaka minne iliyopita na kuua abiria wote 298 waliokuwemo. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Hague, waziri wa mambo ya nje wa Uholanzi, Stef Blok, amesema kwamba imethibitishwa kwamba kuna ushirikiano kati ya roketi iliyopiga ndege ya Malaysia MH17 na jeshi la Rusia. Blok amesema kwamba hatua inayofuatia sasa ni kuwasilisha kesi katika mahakama ya kimataifa baada ya kusikia kutoka kwa serikali ya Moscow. Uholanzi na Australia zinataka Rusia kushiriki mazungumzo ili kukab... kukubaliana jinsi ya kupatikana haki kutokana na mateso makubwa na uharibifu uliosababishwa kufuatia hatua ya kuangusha ndege hiyo ya MH17. Wachunguzi wa kimataifa walitangaza siku ya Alhamisi kwamba mfumo wa kombora lililoangusha lilo ndege hiyo iliyokuwa inaelekea Kuala kutoka Amsterdam unatoka kwa jeshi la Russia. Pande mbili katika vita nchini Sudan Kusini zinakabiliwa na shinikizo la e, kimataifa kufikia makubaliano ya amani baada ya mazungumzo ya wiki iliyopita mjini Addis Ababa kushindwa kutofikia mwafaka. Muungano wa nchi za IGAD unaosimamia mazungumzo ya amani ya Sudani kusini umesema kwamba unazingatia hatua za kuwaadhibu wale watakaokosa kuheshimu mkataba wa mwaka jana wa kumaliza uadui. Muungano wa Afrika nao umetoa vitisho sawa na hivyo. Hata hivyo, IGAD na AU hazijaweka bayana aina ya vikwazo vitakavyotolewa kwa viongozi wa Sudani kusini iwapo hawatafikia makubaliano ya amani kuhusu Marekani na Uingereza zikitaka nchi kadhaa kuwawekea vikwazo zaidi wale wanaovuruga amani nchini Sudan Kusini. Polisi wa Kanada wanasema watu wawili waliingia kwenye mkahawa mmoja huko Ontario na kutegua kifaa cha mlipuko. Maafisa wanasema watu watatu waliojeruhiwa vibaya katika mlipuko wa Alhamisi usiku kwenye mgahawa wa De Bombay huko Mississauga, Ontario. Maafisa wanasema watu kumi na wawili wengine walipata majeraha madogo madogo. Washukiwa bado hawajakamatwa hadi hivi sasa, hakuna yeyote anayedai kuhusika na tukio hilo. Wapiga kura nchini Ireland wanapiga kura ya kuamua iwapo utoaji mimba unastahili kuhalalishwa nchini humo. Kura hiyo inahusu kipengele kwenye katiba ya nchi hiyo kilichofanyiwa mabadiliko ili kupiga marufuku utoaji mimba kipengele hicho ambacho kimekuwa kikitumika tangu mwaka 1983 kilipiga marufuku utoaji ili mimba na kilifanyiwa marekebisho mnamo miaka mitano iliyopita, ili kuruhusu madaktari kutoa mimba iwapo maisha ya mama yamo hatarini. Iwapo wapiga kura wataidinisha mabadiliko hayo, serikali ya waziri mkuu Leo Viraka itaruhusu wanawake kutoa mimba kabla ya kutimiza umri wa wiki kumi na mbili kura ya maoni ya hivi karibuni zinaonyesha kwamba wapiga kura nchini Ireland wanataka uavyaji mimba kukubaliwa. Na wanamgambo wa Al Shababu wameteka msikiti wa Koma Haile Mandera mashariki kaskazini mwa Kenya na kuwahubiria waumini kwa muda wa saa tano kabla ya kuondoka. Ripoti ya polisi ya Mandera inaeleza kwamba wapiganaji hao walikuwa wamejihabi kwa silaha nzito walipofanya uvamizi huo kati ya saa nne usiku hadi saa nane usiku wa kuamkia leo. Walioshuhudia wamesema kwamba wapiganaji wa al shabab waliwasili msikitini wakati shehe alikuwa akiongoza maombi na wakamwamrisha kumpa kipaza sauti kabla ya kuwamurisha waliokuwepo wote, akiwemo shehe mwenyewe, kuketi kimya na kuwasikiliza. Baada ya kuongoza maombi kwa muda wa saa tano, wapiganaji hao wa al shabab waliondoka, wakavunja maduka wakaiba na kwenda zao. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc na mshikilizaji kama kawaida ikiwa e, leo ni siku ya ijumaa e, ni siku ya live talk mjadala wetu wa moja kwa moja kutoka hapa washington dc na leo basi kama nilivyosema hapo awali ikiwa ni siku ya afrika mei 25 e, tunakumbuka au ambayo awali ilianzishwa ikiwa ni kama oau na hivi sasa basi ilianzishwa kama mnakumbuka, mwaka 1963 siku kama ya leo, mei 25, na mkutano wa kwanza wa wa nchi hizo za Afrika kabla ya hapo ulifanyika April 15 hamsini na nane, huko Akra, Ghana, kiongozwa na waziri mkuu wa kwanza wa Ghana Dr. Kwame Nkrumah kabla ya umoja huu kuanza rasmi. Kwa hiyo miaka mitano baadaye, karibu theluthi mbili ya nchi za Afrika zilikuwa zimekwisha pata uhuru wake, na hapo ndipo hatimaye mfalme wa Ethiopia Haile Selassie akawa mwenyeji wa nchi hizo katika mkutano wanzisha jumuiya hiyo Mei 25 mwaka 1963, huko Addis Ababa, Ethiopia, na mpaka leo ndipo yalipo makao makuu ya Umoja wa Afrika. Jina lilibadilika Julai 2002, likawa AU, huu ndio Umoja wa Afrika. Lakini basi, lengo kuu la kuanzishwa lilikuwa nini? Kwani kuhakikisha kwamba nchi zote za Afrika zinakuwa huru. Vile vile, kulinda mipaka yake, kushirikiana katika mataifa hayo ya Afrika na hatimaye kuipa Afrika sauti moja. Na mkutano huo ulitaka pia kuwe na siku moja ya kukumbuka kumbukumbu kumbu ya nchi za Afrika kupata uhuru. Siku hii basi ya tarehe ishirini na tano inashirikiwa duniani kote eh, kwa nchi za Afrika. Lakini je, umoja huu umejipambanua vipi katika uchumi wa dunia? Je, umeinua vipi Afrika? Na pengine basi tuone huko katika maeneo mbalimbali ya Afrika, viongozi wa bara la Afrika, ni nini ambacho wanazungumza kama maono ya bara la Afrika? Lengo na tatu la sitini na tatu la kuanzisha umoja huu bado liko vilevile au limebadilika? Na hali ikoje? Naji wanaongoza mapambano ya mafanikio ya kujikwamua kiuchumi? a Afrika wanafanya hivyo na wanafanyaje? Basi tutaungana na wachambuzi wetu kuweza kuzungumza haya, kuona haya mabadiliko katika nchi nyingi za Afrika na hatimaye umoja huu, kile ambacho imefanikiwa, mafanikio yake ni yapi? changamoto zake ni zipi. Haya basi, tukiungana kwenye laini ya simu, tuelekea hadi kule Adis Ababa, Ethiopia. Moja kwa moja tunaungana naye Jenerali Ulimwengu e, e, ambaye yuko huko Ethiopia, ataungana nasi vile vile. Tutaelekea hadi New York kwake Profesa David Monda kuungana nasi kuzungumza haya. Karibuni sana kwenye Live Talk ya Sauti ya Amerika. Asante sana Mashmaria, asante sana. Basi moja kwa moja, ni wakaribishe na niulize kwamba tumeona mabadiliko kadhaa katika nchi kadhaa za Afrika kama vile Zimbabwe, Angola, Afrika Kusini, Botswana, Kenya, Ethiopia, Tanzania, Msumbiji, Namibia. Pengine hapa kuna waviongozi walioingia wapya, wengine wakiwemo vijana, hawakuwepo wakati wa vita vya ukombozi wa Afrika pengine mtuambie tu hivi sasa, nikianza nawe Jenerali Ulimwengu, ambaye unafahamu zaidi hasa kuhusu masuala yote katika bara la Afrika, utuambie nini ambacho nakiona ni mafanikio makubwa katika huu muungano wa Umoja wa Afrika? Mi nadhani kwamba um, mafanikio unaweza kuyapima kwa kuangalia vigezo mbalimbali um, lakini kwanza tuseme tu, tu kwamba umoja huu umeweza kuwapo uh, pamoja na misukosuko mingi iliyokuwepo tangu ulipoanzishwa, uh, umoja wa nchi huru za Afrika mwaka sitini na tatu watu kama ulivyosema OAU, uh, ajenda kubwa ikiwa ni, ni ukombozi wa bara la Afrika. Hiyo iliweza kufanikiwa uh, hadi tulipofika mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne na afrika ya kusini ikaondokana na, na utawala wa kibaguzi na apartheid. Haya yalikuwa ni mafanikio makubwa yaliyoletwa na OAU, au umoja wa nchi huu za Kiafrika kama ulivyokuwa kama unajulikana wakati wakati huo. Umoja huu ambao umeanza mwaka elfu mbili na mbili mpya huu AU umekuwa umejipa malengo tofauti kidogo na umekuwa ukitafuta namna ya ku ya kuliendeleza bara la Afrika kiuchumi, namna ya kuhakikisha kwamba migogoro na mapigano na vita vya eh, ndani ya bara la Afrika yanamalizwa ya na, na ku, kujenga ushirikiano mkubwa ambao utaleta hatimaye muungano wa nchi za Kiafrika katika bara ambalo limeungana. Sasa katika hilo bado maanake ukiangalia tangu mwaka elfu mbili na mbili hadi leo eh, juhudi zimekuwepo nyingi za kuanzisha mikataba mingi kuhusu masuala kama vile eh, utawala bora uh, demokrasia na um, mwenendo wa chaguzi eh, barani Afrika. Kumekuwepo na makubaliano mengi tu ambayo yamepitishwa hapa hadi sababa kuhusu, kuhusu um, kuunganisha nguvu zetu kiuchumi, kuhusu kukomesha mapigano e, kufanya silaha mak likwaindo moja, ambao nasema kwamba tuhakikishe kwamba bunduki zimekaa kimya ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini, ndio kusema miaka miwili ijayo, na hilo halijafanikiwa bado. Na tuseme ni kwamba kumekuwapo na ma, na maelezo mengi sana makubwa kuhusu nii ya kuleta maendeleo katika nyanja ya kama hizo eh, lakini kumekuwa na, na kasi ndogo sana katika utekelezaji wake, na kwa Afrika kujifunga kuji na kujiaminisha kuji, kuji kwamba hili lazima wafanye wao wenyewe, na wanapotia saini mikataba basi lazima waihizie nyumbani kwao katika mabunge yao, na wakisharidhia hiyo mikataba basi waanze kuitekeleza. Hapo kumekuwa tatizo kidogo kati ya maneno na matamko ambayo yanasemwa na viongozi wakuu wa Afrika na matendo wanayoyafanya baadaye katika utekelezaji wa hayo maazimio ambayo wameasikia. Hiyo kuna kuna tatizo kidogo hapo. Sawa, naomba nikushukuru Profesa. Asante Jenerali Ulimwengu, naomba usubiri hapo hapo, nimpe nafasi Profesa David Monda akiwa kule New York. E, Profesa David Monda, umefuatilia maswala haya, unafahamu kuhusu maswala yetu ya Afrika, pengine utuambie tu, hivi sasa kulikuwa kuna maono mengi katika kuanzisha e, umoja huu wa Afrika. Pengine haya maono ambayo yameanzishwa na waanzilishi wale wa mwanzo kabisa kama kina Mwalimu Nyerere, Dkt. Patrice Lumumba, e, kuifanya Afrika jitegemee na kufikia hapa ilipo na mengineo, unayaona kwa viongozi wa sasa kwamba yanaendelezwa Nafikiria yanaendelezwa kwa kiwango fulani, lakini pia kuna changamoto nyingi ambazo bado zinaikumba bara la Afrika. Nafikiria uh, uh, kwa upande wa ukereketwa au zile hali ya kujaribu ku, kuleta uhuru uh, na ku, ku, kuandamiza ukandamizaji wa Uh, kibeberu wa kibeberu hususan kwenye mataifa ya Kiafrika uh, enzi za ukoloni uh, Muungano wa Afrika umesaidia sana tu. tunakumbuka kule Rhodesia kule Afrika Kusini kule Namibia uh, na pia kuelekea mbele, nafikiria uh, umoja huu umejaribu sana. upande wa kiuchumi, kumekuwa na huu mkataba hivi karibuni wa Africa Continental Free Trade Area kujaribu kuhakikisha kwamba mataifa ya Afrika yanafanya biashara uh, na mataifa mengine ya bara, lakini pia kuna changamoto nyingi, na hususan kwenye upande wa wafadhili. Wafadhili wengi wa umoja wa Afrika ni, wa, ni mataifa uh, ya ng'ambo uh, na hii ni changamoto kubwa, na jambo jingine ni hususan madola makubwa kuweza kujiingiza kwenye siasa za Kiafrika kuvuruga uh, uchumi za Kiafrika hususan pande pengine Libya, Misri, Somalia. Kumekuwa na changamoto nyingi na Umoja wa, wa, wa Afrika lazima idhibiti uh, hali hii, maanake kuna madola makubwa ambayo bado yanajiingiza kwenye siasa za Afrika na uh, umoja wa mata, uh, umoja wa Afrika uh, ipo kwenye naf, nafsi duni kwenye changamoto kama hizi. Nam jenerali ulimwengu, tunafahamu kwamba vita vya wenyewe kwa wenyewe vinalikumba bara la Afrika, Sudani kusini ikipigiwa mfano, kuna mapinduzi, Zimbabwe ikipigiwa mfano, na kuna vile changamoto za magaidi, ufisadi, wizi wa kura, uhuru wa kujieze, kujieleza lakini Umoja wa Afrika umekuwa wa kulaani wa kutoa tu maneno ya kulaani. Je, uwezo haupo katika Umoja wa Afrika kuchukua hatua kuzisaidia hizi nchi na migogoro ambayo nimetaja zinazoikabili Afrika sasa hivi zimekuwa ni tata zaidi kuliko changamoto kuu niliyoisema mwanzoni ambayo ilikuwa ni uhuru wa Afrika, uhuru wa kisiasa ambao tumekamilisha mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne. Hizi nyingine kidogo ni tata, zina mambo mengi sana, zinawafanya e, wakuu wa Afrika, watawala wa nchi zetu katika Afrika waonekane kama hawana ha, ha, hawana ueledi uwe, wa kutosha, hawana uelewa wa kutosha, au hawana utashi wa kutosha kuzikabili uh, matatizo kama vile uh, utawala bora. Tunaona kwamba nchi nyingi katika Afrika sasa hivi zinateleza zina, zina zikirejea nyuma katika suala la utawala bora. Um, kumekuwa na serikali za kiimla zaidi kuliko vilivyokuwa nazo labda miongo miwili na nusu iliyopita, ambapo tulikuwa na matamanio makubwa sana kwamba demokrasia itajengwa katika nchi zote za kiafrika lakini nchi nyingi sana zinazidi kuteleza zikirejea nyuma badala ya ku, ku, kukwenda mbele katika masuala hayo. Kwa hiyo utawala wa Afrika umekuwa ni mbovu zaidi sasa hivi, demokrasia imekuwa ikidinywa zaidi katika nchi zetu, na tumekuwa na watawala wengi wakijitokeza wa wakiimla wa katika nchi ambazo zilikuwa zimepiga hatua kuelekea katika uh, katika utawala bora na haya ni masuala ambayo tumeyaona katika nchi kama ukiangalia kama Burundi sasa hivi, ukiangalia Sudani ya, ya, ya kusini, ukiangalia mahala kama eh, kama eh, Jamhuri ya Afrika ya Kati, eh, na nchi nyingine ambazo zimekumbwa na matatizo mali Somalia na nchi kama hizo. Kwa hiyo tunayo matatizo makubwa sana kwa sababu tunashughulika na suala ambalo ni tata zaidi kuliko ile ilikuwa ni moja kwa moja, tunataka ukombozi kutokana na utawala wa wageni. Sasa hivi inabidi tujiangalie sisi wenyewe, ni waafrika wenyewe ambao wanawatesa waafrika wenzao, wanawanyima haki, na kwa hiyo hiyo ina, ina, ina, ina, hali inaibua migogoro ambayo haiishi, hai, hai ni, ni, ni kubwa, ni ni tata zaidi kuliko tulivyokuwa tukifanya kati ya sitini na tatu eh, mwaka sitini na tatu na mwaka tisini na nne huu hu, ni ni, ni, ni mtihani mgumu zaidi kwa viongozi wetu, watawala wetu. Wengine si wala sio viongozi, ni watawala tu, wamejikuta pale wana, wanaendesha serikali lakini uongozi hawawezi ku, ku, ku, kuipa Afrika uongozi, kwa sababu hawana maono ya kiuongozi ambayo yanataka sasa hivi kushughulika na masuala ambayo ni tata zaidi kuliko ile suala la kukomboa Afrika kutokana na mikono ya wakoloni ya na pengine nikiongeza hapo hapo nirudi kwako Profesa uh, David Monda, umegusia kuhusu mafanikio na mikataba mbalimbali ambayo imesainiwa Afrika hivi sasa. Huku Afrika Kusini wanakutana, Rais Ramafosa ametoa ujumbe kwenye mkutano wa Africa Renaissance wa Cape Town kwamba sasa ni wakati wa Afrika kupambana na kuendelea mbele, hasa wakipinga maswala ya uh, rushwa. Lakini pengine kitu ambacho umetaja ni mafanikio sasa, je mafanikio ya Afrika unayaona kwa sasa yanaenda vipi, hasa ukizingatia misaada mingi inaonekana kutoka China kuingia barani Afrika? Nafikiria uh, ni jambo nyeti. Ufisadi ni jambo linalolikera bara sana, uh, lakini pia tusisahau ya kwamba haya makampuni makubwa makubwa, makubwa makubwa pia huwa yanatoa rushwa, wakati mwingi hayapendi kulipa kodi na yanatoa rushwa kwa washiriki maafisa wa wa, wa, wa serikali kwenye mataifa tofauti tofauti. Kwa hivyo tunaweza kulaani serikali za Kiafrika, lakini pia lazima tukumbuke ya kwamba, uh, ni muhimu kuweka mikakati ili uh, kodi makampuni haya makubwa yasiweze kukwepa kulipa kodi. Nafikiria kwenda mbele, jambo nyeti na muhimu ni kwamba Afrika lazima tuhimize demokrasia na kuheshimiwa kwa katiba na ile ile ile, ile haki ya kikatiba. Kwenye mataifa mengi ya Kiafrika kuna ile, kuna kule kupigwa kura, wana kuna kule kufanyiwa kwa upigaji kura, lakini hali ile ya kuheshimu katiba haipo. Kwa mfano kule Uganda, kwa mfano Burundi, hawa marais kwenye mataifa mengi, kwa mfano Burundi, Uganda, wamekuwa ni kama ni, ni, ni, ni wafalme, ni, ni kwamba wameshika mamlaka na maofisi ya urais ni kama kwa ni kwa ubwanyenye kwa hivyo hili ni jambo nyeti na ni jambo kwenda mbele kusisitiza demokrasia na kusisitiza uh, haki ya wananchi uh, kupata pato kutoka kodi kwa haya makampuni makubwa. Hili ni jambo umoja um, um, um, wa Afrika lazima ilisisitize um... yeah. Naam, nakuja kwako Jenerali Ulimwengu. Umeguzia changamoto za muungano wa bara Afrika, lakini vilevile vile tunajua kwamba nchi kadhaa zinaunda miungano mingine ndani ya muungano wa Afrika. Kwa mfano, Afrika Mashariki kuna muungano, na ndani ya muungano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki pia kuna ule muungano wa nchi ambao zinaenda kwa njia sawa, yaani coalition of the willing. Kuna IGAD, kuna KOMESA na kuna miungano mingine. Wakati ambapo upo muungano wa Afrika, inaonekana lengo linaonekana wazi kwamba lengo lipo, tufanye kitu fulani, lakini unapotaja changamoto, je, nia ipo ya kutimiza muungano wa Afrika? Mimi e nadhani kwamba tatizo sio kwamba kuna muungano wa kuna umoja wa Afrika alafu kuna miungano midogo midogo ya maeneo. Sidhani kama hili ni tatizo, kwa sababu kwa kweli unaweza ukafikiria kwamba ile miungano na ushirikiano katika maeneo madogo madogo kama Afrika ya mashariki kama Afrika ya kati, Afrika ya kusini, vile IGAD, vilevile na sasa hivi naona mkuu wa hapa uh, waziri mkuu wa wa, wa, wa Ethiopia naye ameanzisha kijimuungano chake kimuungano chake kidogo cha yeye na Jibuti na, na, na Kenya, na nadhani hizi zote ni, ni jitihada za kuwaunganisha watu katika maeneo madogo eh, lakini hatimaye waweze kukutana wenzao katika maeneo ya jirani na hatimaye huo ni muungano wa nchi eh, zote za Afrika. Afrika Mashariki tunayo jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini ndani ya hiyo jumuiya kuna uh, nchi ambazo ni vilevile ni wanachama wa SADC ambayo inaunganisha nchi za Afrika ya kusini mwa Afrika uh, na nyingine ni, ni, ziko ndani ya COMESA ambayo ni hizo ni, ni, ni muungano mpana zaidi kutoka Misri hadi, hadi kusini mwa, mwa Afrika, lakini muhimu ni kwamba um, hilo si tatizo kwamba kuna vijimuungano vijimuungano vidogo vidogo ndani ya muungano mkuu ambao tunatarajia kwamba utakuwa ni Afrika. Muhimu ni kuona kwamba makubaliano tunayoingia, tunayosaini, tunapokuwa kama ni uh, Adisababa au Kaboroni ama uh, kokote kule kama ni katika ndani ya SADC, COMESA na Jumuiya ya Afrika Mashariki na IGAD, tutekeleze hiyo hayo makubaliano tunayotia saini na tuhakikishe kwamba kila tunapotia saini ni ni, ni commitment. Tumejifunga kwamba tutafanya hili tunalolisema, na tuweke um, rasilimali zetu za watu na mali katika utekelezaji wa hiyo mikataba ambayo tumeisaini tume, sio tuna tume saini tu, halafu ukija kuuliza katika nchi hamsini na nne zilizosaini, wangapi wameridhia katika mabunge yao? Unakuta kuna nchi saba kuna nchi kumi na moja kuna nchi nane. Wengine unajiuza wako wapi? Kumbe walisaini tu, kwa sababu wanaona kwamba ni kama vile ni sherehe. Kila inapokuja mkataba mpya, mnatia saini, kuna sherehe na nderemo, halafu mkiondokapo, mmesahau kabisa. Nadhani ni kutokuwa makini katika utekelezaji wa mambo ambayo tunatia saini, ndio jambo kubwa ambalo linarudisha ili bara nyuma. Nakushukuru sana jenerali, kutowekeza rasilimali Nakushukuru sana Jenerali, ukisubiri hapo hapo, muda wetu unakimbia, lakini tayari kuna msikilizaji kwenye simu hata kutoa maoni yake haraka haraka. Mskilizaji kutoka Tanzania, karibu. Kwa majina, naitwa Fadhili Kwaringa, nipo mkaa wa mji mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma, mkoa wa mji wa Songwe, Tanzania. Kwa maoni yangu, mafanikio ya au Afrika ambapo imetimiza miaka hamsini ya AU hamna, alikuwa naomba ingewezekana hiki chombo cha AU yes. kingevunjwa kingeunda upya, kwa sababu kimeshindwa kushughulikia migogoro iliyopo Afrika. Afrika kuna mgawaniko mkubwa, kuna vita, watawala wamekuwa wakijibadilishia tu katiba kama, kama zile nchi ni mali au binafsi. Hatuoni hiki chombo cha AU pengine kuchukua hatua katika zile nchi. Kuhusu e, suala la pili, ikua tumezungumzia swala la mwanamke aizo mwanaume Nakushukuru sana Fadhili, kutoka Tanzania. Muda wetu nao unazidi kukimbia, basi kwa kukamilisha tu sehemu hii ya kwanza, ni washukuru sana walioshiriki, washiriki wetu eh, kutoka kule Adisababa, Ethiopia, Jenerali Ulimwengu, mchambuzi wa siasa, tunashukuru sana kuwa nasi hapa studio. Hali kadhalika tunamshukuru eh, Profesa David Monda, eh, kutoka kule New York, kwa muda wenu kushiriki nasi katika Live Talk siku hii ya leo. Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa kama kawaida, eh, ni siku yetu ya matangazo ya moja kwa moja Live Talk, ambako leo eh, sehemu hii ya pili ya matangazo yetu tunamulika mjadala kuhusu malezi ya watoto na kutaka kujua je, mtoto anakaa nyumbani na wazazi wake mpaka kufikia umri gani? Ni wakati gani wa kusema sasa huu ni wakati wa kutoka na kujitegemea? Lakini wakati huo huo, hapa studio, ni mimi Sunday Shomari nikiwa na mwenzangu Kenes Bwire. Na msikilizaji, utakumbuka ama utafahamu kwamba wazazi wawili katika mji wa New York hapa Marekani wameshinda kesi waliokuwa wakipambana kumwondoa kijana wao mwenye umri wa miaka thelathini baada ya kukaidi kuondoka nyumbani kwao ili aanze maisha yake ya kujitegemea. Wakati wa kusikiliza kwa kesi hiyo katika mahakama ya juu ya jimboni humo, jaji aliamuru kijana huyo aondoke nyumbani kwa wazazi wake licha ya kuomba kubaki kwa wazazi wake kwa muda wa miezi sita zaidi kwa msingi, kwa msingi kwamba miezi sita haitoshi kwa mtu ambaye alikuwa akiwategemea watu kuondoka na kuanza maisha yake. Wazazi wanasema kwamba kuna kazi zinapatikana hata kwa wale wenye historia mbaya ya kufanya kazi kama ya kijana wao, na hivyo anastahili kufanya kazi, lakini kijana amekataa kuondoka. Pia wazazi wao walimpatia dola za Marekani elfu moja mia moja ili aondoke nyumbani aanze maisha yake, lakini kijana amekataa kuondoka. Kijana aliambia mahakama kwamba ana kazi lakini alipoulizwa kuhusu kazi anayofanya alikataa kutoa maelezo zaidi. Ndipo tunauliza umri gani mtoto anastahili kuondoka kwa wazazi wake na kuanza maisha ya kujitegemea? Sawa kabisa, Kenneth Bwire. Basi kuzungumza haya kwa kirefu, katika sehemu hii yetu ya pili ya Livetalk tunaye kutoka nchini Tanzania, Dr Chris Mauki kutoka Dar es Salaam, na baadaye tutaungana na Dr Eli minium, lakini nimwalike moja kwa moja Dr. Chris Mauki, karibu live talk ya Sauti ya Amerika. Asante sana, Sunday. Nashukuru mno. Sawa, dokta, karibu sana, uh, sana. Tueleze dokta, pengine kitu cha msingi hapa tunachotaka kuona, pengine utuambie tu ni wakati gani hasa e, mtu anaweza kuishi na wazazi wake mm -hmm. Kusema sasa huu kweli umefika wakati wa kwenda nyumbani wakwasa kutoka kwenye nyumba yake nyumba ya baba ukaanze maisha yako. <laughs> Okay, uh, kuna kuna kuna vitu viwili. Vya kwanza ni vizuri tufahamu kwamba uh, kuna umri ambao unatambulika kisheria kwa mtoto kuwa mtoto na baada ya hapo kuitwa mtu mzima mm-hmm. uh, na nchi mbalimbali Uh, wanatumia umri ambao kikawaida tunaita chronological age, ule umri kwa mfano miaka kumi na nane. Uh, ataambiwa anaweza kupiga kura miaka kumi na nane anaweza akashiriki baadhi ya vitu vya ukoo miaka kumi na nane uh, anaweza akaanza kunywa pombe na vilevi vingi, vimeandikwa hauzwi chini ya miaka kumi na nane kwa mtu wa umri chini ya kumi na nane. Kwa ile chronological age, inafanya uh, inampa mtu uwezo miaka kumi na nane aweze kupata leseni lakini kuna kitu ambacho watu wengi huwa wakiangalia, kinaitwa mental mental age mental age ni mm-hmm. ule ule umri wa akili, umri wa uwezo wa mtu kuweza kufanya maamuzi mm. kuweza kushiriki, uh, kuweza kutambua, kuweza kujielewa, kuweza kujifahamu. Sasa mara nyingi vitu kama mahusiano, ndoa na vitu kama hivyo watu hawaingii tu kwa sababu ya chronological age, la kwa sababu ya ile mental age, kwamba huyu mtu anaweza akafanya haya maamuzi. Wazazi hawawezi tu kumwambia mtoto sasa unaweza kuondoka au kurudi kwa kuangalia tu uh, chronological age kwamba sasa ana miaka ishirini. Lakini pia mara nyingi tunashauriwa kuangalia mental age. Je, huyu mtoto ana uwezo wa kusimama mwenyewe? Huyu mtoto ana uwezo wa kujitegemea? Huyu mtoto ana uwezo wa kufanya kazi akapata mchaa akakaa nao? sasa huu uwezo, huu umri ambao ni mental age, wa umri wa kupevuka au umri wa kujitambua, unategemezwa sana na namna ambavyo wazazi wamemwandaa huyu mtoto. Kama wazazi hawakuweza kumprepare kuanzia mdogo kuwa independent, kuwa anaweza kujitegemea, anaweza kujisimamia, atafika miaka ishirini, ishirini na tano, thelathini, thelathini na tano, hawezi kutoka, hawezi kusimama mwenyewe, hawezi kujitegemea, hawezi kus, kus, kus, kusave pesa zake, hawezi ku, anapata mshahara lakini hawezi kukaa mwenyewe. Na wako wengine ambao angeweza, lakini bado ana hofu ile. Hofu imetokana na jinsi ambavyo hakuandaliwa. Kwa hiyo kijana huyu wa Kimarekani, swala kubwa ni kwa namna gani wazazi waliweza kumwandaa kabla hawajamwambia tunataka kuondoke. Waliweza kumwandaa kwa kiasi gani? Kuweza kujitegemea, kuweza kujisimamia na kufanya maamuzi yake mwenyewe, tayari kwa kwenda kuishi peke yake, kabla ya kumwambia sasa ondoka. Umezungumzia kuhusu umri ambao unatambuliwa kikatiba, umri ambao unatambuliwa kisheria miaka kumi na nane kwamba sasa wewe unaweza kapata kitambulisho unaweza pata passport unaweza pata kila ambacho sheria inakuruhusu kufanya. Ukazungumzia mm -hmm. mental age, lakini unapofika kisheria miaka kumi na nane, si wewe ni mtu tayari mtu mzima, si mtoto tena, tuseme mtu anastahili kulelewa na wazazi mm -hmm. Sasa inakuwaje ukatalia nyumbani baada ya miaka kumi na nane? Umefikisha miaka thelathini bado unataka wazazi wakutayarishe utakuja kuona kiuhalisia pamoja na kwamba miaka kumi na nane mtu anakunywa miaka kumi na nane na leseni miaka kumi na nane na passport miaka kumi na nane miaka kumi na nane lakini utakuja kugundua kiuhalisia, mara nyingi kwenye nchi kwa mfano za Kiafrika, mtoto mara nyingi bado anakuwa kwenye uangalizi wa wazazi, kwa sababu so, unakuta yuko kwenye aidha yuko A level au High Learning, uh, secondary school au ndio anaingia chuoni, na unakuta wa wazazi wanakwenda naye mpaka anaingia chuo kikuu, anatoka chuo kikuu sasa Huyu mtoto akishapata kazi ndio inakuwa tiketi ya yeye kutoka kwa wazazi kwenda kujitegemea, na mara nyingi utakuta pia kuna variation kati ya mtoto wa kike na mtoto wa kiume. Mtoto wa kiume anaweza akatoka aka, aka mapema, wakati mtoto wa kike kidogo wazazi wana, wana, wanabana kidogo, lakini utakuja kuangalia kama kwenye culture, kwa mfano nchini Tanzania, utakuja kuona kuna, kuna baadhi ya makabila ambayo hususan mtoto wa kike ni ngumu hata baada ya kupata kazi kwenda kujitegemea, kama wazazi wako sehemu ambako uh, wa-yule mtoto yupo, labda wako kwenye mkoa ambako na yule mtoto yupo, watu kama Wachaga, watu wa kaskazini, kitu kitakachokutoa kwenda kuishi sasa mwenyewe ni ni ndoa la, au umekuja kuposwa. Lakini mara nyingi wanaume wazazi wanatazamia ukishapata kazi au umeshatoka chuo uondoke uondoke umeshatoka umeshatoka chuo kikuu uondoke, umeshatoka kupata elimu ya chuo au elimu, sasa unaweza ukajisimamia, sio sekondari, uondoke sasa. Inapokuwa unakaa muda mrefu, wazazi wanaanza kudoubt. Mara nyingi mimi kama counselor napata kesi tofauti tofauti za wazazi wanaokuja, wanakwambia tunategemea mtoto wetu hawezi kujitegemea, hawezi kuondoka nyumbani, lakini tunaona bado yupo okay. Watanzania hatujafika pointi ya kumpeleka mahakamani, lakini unaona kabisa wazazi wako troubled. wazazi wanapata shida, kwao wanakwenda kwa counselors kuuliza tunaomba uongee na huyu mtoto, kuna nini kinaendelea kwenye maisha yake. Tunatamani kumsaidia ajitegemea, aende, lakini tunaona anaridhika tu kukaa nyumbani. Kwa hiyo kuna vitu kama hivyo pia vinatokea. Sawa, Dr. Chris Mauki, naomba subiri hapo, hapo, <laughs> kwenye laini ya simu. Asante. Ni swala lenye utata kwamba mtoto msichana anakubalika akae tu pale mm, lakini akiwa kijana kama wewe, ah, miaka ishirini, wanasema huyu mtu aondoke. Eh, tayari tunaye kwenye laini ya simu hapa kutoka Kenya maeneo ya Kakamega Ochieng, karibu Live Tok ya Sauti ya Amerika. Asante sana ndugu mtangazaji, sande Shumari hapa studio. Mimi nikizungumzia swala lile la kwanza la bara la Afrika, muungano la bara la Afrika, ni kwamba hilo muungano kizi yangu halijakuwa likishughulikia masala muhimu yanayostahili kushughulikiwa, hasa katika kutokuwa na demokrasia katika uchaguzi za mataifa mengi hapa barani. Ukiangalia viongozi ambao wapo madarakani wakati huu, wengi katika mataifa mbalimbali hama huyu barani, wako na wa, yani wamejiwekelea hapo ni kama hapo ni kwao, wanajibadilisha sheria ovyo ovyo, ya kwamba kuna hata watu wengine wanaostahili pia kuongoza barani. Naam, um... hayo um... yataendelea yata basi. Naam, asante sana. Ocheng alikuwa anatoa hoja ya mada ya kwanza mm -hmm. ambayo tumeikamilisha, lakini kwenye line ya simu yupo Dr. Eli Waminian, isn't? sio ndio yeye Dr. Eli, karibu Dr. kwenye live talk ya sauti ya Amerika Dr. Eli Waminian. Waminian, jina gumu. Sasa Dr. Eli Waminian umri gani ambapo wewe ungemshauri mtu kwamba wewe hey, ni mtu mzima, ondoka kwa wazazi wako anza maisha yako. Well, tunavyosema mtu mzima na umri ni vitu viwili tofauti. Mara nyingi concept inayokuwa developed tunadhani mtu anakuwa ana mtu akiwa na miaka kadhaa hadi tunaanza kufikiria majority kuanzia miaka kumi na nane, lakini si kweli. Mtu asipokomaa hawezi akawa na uhuru kwa maana ya kujitegemea na kufaulu atafeli kuishi. Ukomavu ni ndiyo njia pekee ya mtu kuruhusiwa kuwa na uhuru wa kutegemewa kwa maana ya yeye kuwa independent, ama anajitegemea mwenyewe, ila sio umri fulani, kwani kuna watu wana miaka mingi ya kuzaliwa, lakini kisaikolojia, psychological trait inaonyesha ajakomaa ndoi maana utakuta mwingine anakomaa akiwa na miaka ishirini mwingine anakomaa akiwa na miaka kumi na nane. Inategemea umri. Si swala nyeti ya kuzungumzia ni ukomavu. Mtu akishakomaa hakutakuwa na mjadala wa yeye kujitegemea bila kulazimishwa na yeyote au jambo lolote lile, sawa? Sasa unapozungumzia hayo, nafikiri ni swala la msingi sana ambalo pengine tunajaribu kuliangalia hapa kuona kwamba, sawa, mtu anatakiwa akomae, lakini vile vile mtu anapanga nia kukaa nyumbani kwa wazazi wake uh -huh. eh? sasa... amesha zidi miaka kumi na nane, lakini mtu amesha zidi miaka kumi na nane, uh -huh. amekusha fanya kazi, uh -huh. ametoka kazini, anarudi tena nyumbani, nyumbani. Aha, ali... na hapo inafika mahala sata wazazi si wanajiuliza kwamba inakuaje, ang... huyu mtu tayari amezidi miaka kumi na nane, yuko zaidi ya ishirini. Katika mandhari ya Kiafrika, watauliza huyu hataanzisha familia? Huyu hataanzisha kwake? Haya, huyu hatakuwa na mwelekeo? Huyu akarogwa? Turudi kwa Dokta Chris Mauki. Dokta Chris, Dokta Chris Mauki, upo kwenye lani ya simu? Nipo, nipo. Haya, kukomaa na umri, kukomaa kuna kiwango ambacho utajua huyu mtu amekomaa, ama utamwacha mtu akae nyumbani hata atimize miaka hamsini, kwa sababu tu hajakomaa. Hajakomaa, kipimo ni kipi cha mtu kukoma? Uh, ka, ka, -kama ambavyo alikuwa anasema Dr. Eli uh, kukomaa kuna ma, kuna sababu nyingi uh, kiasili yule mtu alivyoumbwa anaweza akawa aka, aka, akawahi kupevuka kama vile ambavyo tunatofautiana kwenye akili kwa uasili, lakini kuna watu ambao matunzo na makuzi ile nacha imefanya wakatofautiana kwenye akili, lakini vile vile kama kwenye kupevuka kule kuna, kuna asili kwamba huyu anaweza kuwa ana miaka kumi na nne lakini anafikiri kama mtu mzima, anafanya kama mtu mzima na huo tofauti tunauona hata kwa wazazi jinsi ya watoto wao wanaweza kufikiri wakati wakiwa wana umri mdogo, lakini kuna mazingira pia ambayo yanaweza yakaathiri au yakapelekea mwingine akakomaa ya mapema na mwingine asikomaa mapema. Nitakupa mfano, kama wazazi wameweza kumjengea mtoto uwezo wa kusimama peke yake akiwa mdogo, akamwambia ujifunze kusevu jifunze kuosha nguo mwenyewe, jifunze ku mara nyingine usitegemee tu dale wakazi, jifunze kujipikia chakula. Mwisho wa siku huyu mtu anapoenda chuo Ndiobana, unakuta kuna watoto wengine akipelekwa boarding school sekondari anapata shida, wazazi wanamrudisha ili aende day, kwa sababu hakuwa <laughs> andaliwa kukaa peke yake. Na utakuja kuona kwenye familia moja yenye watoto wawili watatu, hmm, watoto wanatofautiana, let's say mtoto wa kwanza na wa pili, kwa sababu wazazi walikuwa wanajua wanaendelea na uzazi, mtoto atafundishwa kuwa kujitegemea na, kum, na kumtunza mdogo wake kwa, anakuwa independent mapema, lakini yule wa mwisho anakuwa ni mzigo, anakuwa spoiled kwa sababu wazazi walishamaliza kazi, hana mtoto mwingine wa kumtunza. Yule mtoto anakuwa anafika miaka mia nane, lakini akianza kulia mama anasema mbona mtoto analia? Kwa mtoto anadeka. Mwisho wa siku anafika miaka ishirini na tano, ishirini na sita haendi kokote, yuko pale pale, na wala wazazi hawashangai, kwa sababu huyu mtoto ameshindwa kupevuka, ndio huko kukomaa ambapo alikuwa anaita Dr. Eli. Sasa huyu mtoto usishangaa, anaweza akafika miaka thelathini na tano yuko nyumbani, akataka kuoa, wakati hajui anaenda kukaa wapi, na akifanikiwa kuoa, kwa sababu wazazi wamemwozesha, wame atataka kurudi na mke wake nyumbani Nandima, wa, wa, clients, na ndio maana baadhi ya wangu wanaokuja huwa wanawaambia kwa staili ya mtoto huyu jinsi ambayo hajapevuka mtamuozesha na mwisho wa siku mtamtunza yeye na watoto wake na mke wake, kama watoto wenu tena nyumbani, kwa sababu ameshindwa kupevuka. Kwa maandalizi yanamata sana katika kupevuka kwa huyo mtoto, kuna uwezekano mkubwa sana hajapevuka kwa sababu so, mtoto aliyepevuka haambiwi aondoke, yeye mwenyewe ana, anajisikia hamu ya kukaa mm. Nakumbuka mimi wakati niko sekondari nime-elevo, nime, nilikuwa nafanya part time fulani mshahara wangu, nikajisikia hamu ya kununua kitanda, hamu ya kununua televisheni, hamu ya kununua kapet, yani ile intrinsic motivation, unajisikia ndani, unasukumwa kufanya vitu vyako mwenyewe. Sasa akiwa hajakomaa, ana ndevu mwili mzima, lakini hawezi kuwaza kupata kiu ya kujitegemea mwenyewe, mpaka inafika sasa wazazi wanaamua kuingiza sheria. Ujue, kwa kweli Kiswahili tunasema maji yamezidi unga <laughs> <laughs> na maji yanapozidi unga eh? Kamau, na, na Sande yakizidi ya unga, hapo nikuamua kubadilisha kula chakula kingine, maanake ugali hauliki tena Sande. <laughs> <Sunday>. Unapoambiwa <laughs> maji yamezidi unga mm. Basi wakati wa wazazi wako wanakufikisha kwenye mikono ya sheria, kukutoa kwa nyumba kwa lazima, wanakupa pesa, enda kaanzie mzigo wako, wanatoka kunadi gari lao, kaanze mzigo wako wewe mwenyewe. Hauondoki, hautaki kuondoka ni maandalizi ama na mimi ndo najiuliza, na labda Dr. Eli anatusaidia hili kwamba sasa, mpaka kama kwa swala huyu tuliomuona, eh, kwenye vyombo vya habari Michael Rotondo hata mahakamani alikuwa anasema kwamba na yeye ana haki zake, hawezi tu kuondolewa nyumbani kama mzigo. Labda utueleze kuna haki zipi pengine kwa watoto kwa upande wao kisheria, labda utueleze kidogo eh, Dr. Eli. Well, asante. Kwanza kabla tuliongelea masuala ya kisheria inabidi tuelewe kuna sheria iliyotungwa na mwanadamu ambaye alilelewa naye alizaliwa na wazazi, wametunga sheria ya kuwatunza na kuwalinda binadamu wenzao. Ila kuna sheria ambazo ni za nature. Kama sisi binadamu, ubinadamu, sheria zake zipo. Kama miti tunavyoona, miti ni sheria ya nature. Mwanadamu ni kiumbe ambacho kinategemea nature. Sheria zote tunazoongelea mahakamani na kadhalika zimetungwa naye. Kwa hiyo tunapoongelea masuala ya mtoto, kwa mfano, wazazi wanampeleka mahakamani kwa sababu hataki kuondoka nyumbani kwao. mm -hmm. wanataka aondoke kwa nguvu, ni kufeli kumlea, inabidi wa admit. kwa sababu mtoto yeyote aliyezaliwa inabidi wazazi wamlee kwa mantiki ya kumfanya afikie kuwa mwana, aondoke. Mtoto awe mwana, ina maana awe na uwezo wa kujitegemea na kutegemewa na wengine kwa maana ya kucreate interdependence mtoto yeyote aliyezaliwa anabeba trait ya wazazi wake, generic trait. Ina maana ukimzaa mtoto ni mwakilishi wako kwa vizazi vijavyo uondokapo. Ndio maana kibiolojia, wewe unatangulia mtoto atabaki kukuwakilisha. Sasa wale wazazi, wazazi wote wa dunia leo, tuna kosa kubwa, badala ya kuwalea watoto tunawafuga. Sasa ukiwa unamfuga mtoto unampa chakula ili baadaye aondoke ama na wewe awe, kuja aje kuwa msaada kwako na mdai na kadhalika. Hatuwalei watoto tunawafuga. Njia pekee ya kumlea mtoto ni kumwezesha kujitegemea na kumwezesha kuishi msipokuwepo. Sasa mkiwa mnamlea mtoto kwa mantiki ya kumfanya aweze kuishi mkiwepo tu, nini mmekosea. For example kisaikolojia Baba anachangia effect kwa mtoto na mama anachangia affect. Mkikosea sera, mnamwangusha mtoto, ataendelea kuwa mtoto badala ya kufikia kuwa mwana, kwa kutokupevuka in the future. Kama Dr. Chris alivyoongea well, ukomavu ni utambuzi na utambuzi unaanza kwa kuiga, kwani mtoto anajifunza kwa kushuhudia sio kwa maneno mnaomwambia lakini mnavyoishi naye, mnavyoishi nini, wawili wazazi wenyewe, anavyoshuhudia ndivyo atakavyo reproduce katika maisha yake. Baba inabidi ajue kwamba mchango wake ni kuhakikisha mtoto yuko effective, kwa maana ya matokeo. Ndio maana mtoto akiwa na ukaribu na baba atakuwa mwenye matokeo na mtoto akiwa na ukaribu na mama atakuwa mwenye affection, ina maana atakuwa mwepesi kuconnect na kadhalika. Role ya wazazi ina play role katika kupevuka au kukomaa kwa mtoto ina maana. Lakini pia Dokta, Dokta, yeah. Eli niongeze kidogo tu, samahani, hapo nikuulize ufafanue kitu kingine kidogo hapa kwamba pengine pamoja na swala la baba na mama lakini pia kuna swala la tamaduni, labda utueleze kidogo, kuna tofauti kwenye tamaduni zetu za haya malezi, ukiacha kulea na kufuga, malezi pengine ya upande wa Afrika na upande wa huku nchi za magharibi, labda hilo kuna swala ugusia hapa, kuna tofauti yoyote katika haya malezi tunayozungumzia? Kuna tofauti kubwa mno, hata ukienda bara, kila bara kuna tofauti. Ukienda kule mliko nini kule, uh, west ni tofauti na Asia na Afrika lakini basic ambao ni root foundation ya falsafa ya malezi ni moja, kwa usahihi wake. Hata ukienda Marekani, wazazi ambao waliolea watoto wao kwa misingi ya falsafa ya kwake ambao ni universal wana, wamefaulu kuwalea watoto wale. Watoto hawatakuja wat, kuwa waasi, lakini kule kwetu ni tofauti. Ina maana mtoto, mara nyingi watoto wanafugwa ina maana akishafikia stage fulani ya kwenda sokoni, inabidi apelekwe sokoni, la sivyo atakiwe kukaa tena bandani. Lakini kwa universal concept yake, inabidi uhakikisha amefikia hatua ya kuwa mwana, na yeye mwenyewe ataondoka kwa uhuru na raha zake. Lakini kwa mfano tuko tofauti, kacha zetu ziko tofauti na jinsi tunavyo tafsiri sheria na kadhalika lakini universal concept ndio tunaongelea hapa sisi kwa ajili ya kuweka ubora wa malezi sawa. Sawa, na kabisa. Lakini msikilizaji kwa nani ya simu hapa tumpe um, nafasi mara moja kabla tujaendelea kutoka Burundi, karibu live toka Sauti ya America. Kwa upande wangu hapa Burundi, katika siku zilizopita vijana walikuwa wanaondoka mapema sana, miaka kumi na nane ishirini hivyo hivyo, lakini kwa sababu kuna ugumu wa maisha katika siku hizi vijana wanaendelea kuishi katika familia za wazazi wake miaka thelathini thelathini na tano thelathini na sita hivyo hivyo. Lakini kwa ujumla hapa kwetu Burundi, vijana akitimiza miaka ishirini na tano ni lazima aondoke nyumbani mwa baba yake. Kwa hivyo vijana waondoke wakifika miaka kumi na minane. Naam, unamsikia Harrison. Lakini alivyosema Dkt Chris kwamba kuna kulea kuna kufuga mm -hmm. Katika mantikli ya tamaduni za Kiafrika ulizozitaja wewe, mtoto msichana anapokuwa nyumbani hata afikishe miaka sitini <laughs> kutakuwa <laughs> na minong'ono nje ya boma mm -hmm. Lakini hata ambiwa na wazazi waondoke okay. mm -hmm. Mimi ama wewe, Sande, unapotimiza ishirini na mbili ilivyo Burundi, maswali yanaibuka, mbona huyo hatoki akatafuta kwa kwake? Na pia amegusia huyu msemaji wa Burundi Uh, manirakiza mani kwamba pia kuna matatizo ya kiuchumi kifedha, na nini anafanya vijana washindwe, hasa matatizo hasae, haya ndio kiini. Tumulize labda matatizo yapo, na kila mtu anakumbana changamoto zake. mm -hmm. lakini kukatalia kwa mzazi akulisha kulee, ndio swali lakini, katika mantikili ya kiafrika ni kijana mtoto mvulana ndiye anaambiwa aondoka na msichana asalie, Doktor Eli. Yes, ni msichana naambiwa baki. Kuna, kuna, kuna, kuna tofauti katika matarajio ya kiubongo. Ubongo wetu ni ubongo wa mtu, mwanaume na mwanamke mjumuiko wao ndo mtu, ila akiwa mwanaume sio mtu, akiwa mwanamke sio mtu. Wakiunganika wanakuwa wanatengeneza metaphor ya mtu, kwani mtu na ni male na female kwa hiyo ubongo wa mwanaume mtoto wa kiume ubongo wake unatawaliwa na mantiki lakini ubongo wa mtoto wa kike unatawaliwa na mhemko ana represent upande wa kushoto wa ubongo wa mtu kamili uh -huh. na picha hiyo tunaipata hata kwa ubongo wa binadamu nakumbuka kwa mara ya kwanza kiumbe kiitwe mtu kwa kama individual ni karne ya kumi na mbili mwanzo tulikuwa tunaitwa viumbe hadi uwe mwanaume na mwanamke ndio mnakuwa mtu, katika mfumo mfano wake. Kwa hiyo ukiongelea mtoto wa kiume anatarajia kupevuka mapema, kwa sababu ubongo wake unakwenda kwa utafiti wa fact wa mantiki, lakini mtoto wa kike anakwenda kwa muhemko. Ina maana wanakwenda tofauti. Mtoto wa kiume anatambua kwa mtoto wa kike anatambua kwa sirika. Kwa hiyo, wa kike yeye anategemewa na mwanaume, lakini mtoto wa kiume ana, anategemewa na mwanamke. Kwa hiyo, anayehitaji mwenzake asogee karibu ni mtoto wa kiume, anamhitaji msaada yule ambaye atakuja kujazia mwemko kama fuel ili adrive ama aendeshe mantiki yake kwa ustadi zaidi, kwa mm hiyo -hmm. Mtoto wa kiume anawahi kupevuka, mtoto wa kike anakuja kusustain kupevuka kwake akiwa na mantiki ya ufanisi wenyewe. Kwa hiyo hata level ya IQ ama emotional intelligence kwa mtoto wa kike kasi yake ni mkubwa, kwani mtoto wa kike anaweza kawa ana elimu kubwa, lakini ana mantiki kubwa ya ufanisi, kwani ubongo wake ni silika kali kwa hiyo kwa kifupi, kwa swala hilo, ina maana mtoto wa kike akikaa, kwa sababu yeye anatafutwa na mtoto wa kiume, wazazi waweze kumwona, anakuwa boring, lakini mtoto wa kiume anaweza kawa boring akikaa pamoja na wazazi kwa muda mrefu. Give you an example, kulingana na jinsi ndugu yetu wa Burundi alivyosema, zamani mtoto wa kike alikuwa anapevuka akiwa ameanza kuona vipindi vyake lakini sasa hivi utafiti unaonyesha hadi afikishe miaka ishirini na nane. Ina maana kuna kuchelewa, mazingira yanakuwa changamoto ya maisha yenyewe, na wazazi hatujaamka kuelewa kwamba kuna hizo changamoto. Njia pekee ya kuandalia watoto mazingira ni sisi kuwawekea mifano ya kuiga na kufuatisha badala ya kuwaachia kujilea wenyewe. Kule mitahani naam. Ina maana mtoto wa kike akibaki nyumbani hata kera sana kwa sababu yeye yuko emotional, lakini mtoto wa kiume yuko wa mantiki, yuko logical, atakuwa kero kwa sababu atawasumbua. Na ndio maana hata wale wazazi kwenu, wa huko kwenu wameamua huyo mtoto aondoke kwa sababu ana mantiki ina <laughs> maana vitu vyote anaviona kama kero, anakuwa way too judgmental. Kwa sababu ya logic, asante ya. Dr. Dr. Eli Dr. Chris uh, Sunday hapa studio anasema kwamba maisha tunayoishi sasa hivi akina yahe ama wa vitano wanasema ni ya kubangaisha, ni ya kubahatisha, ni ya kutafuta, ni magumu. Hilo linakuwa swala ambalo mtoto anaweza shikilia na kusema hapa, atamfanye nini? Twende mahakamani, sitoki yeah. Uh, kiukweli uh, ukiangalia tafiti na hali halisi hali, hali, hali, hali, hali, hali. Sio kwamba hali za uchumi zinawafanya wengi wanahofia kutoka nyumbani, kwa sababu sio familia zote ambazo zina uwezo sana, ambazo watoto wanang'ang'ania kukaa. Wako wengine ambako hali ya nyumbani ni ni ni, ni, ni ya kupigana, ni ya, eh, ni, yani ni kupigana, kupigania uchumi kuhaso, lakini kama nilivyosema awali baada ya kupevuka ile kiu ya kukaa mwenyewe kupanga chumba au kupanga nyumba au kwenda uishi na rafiki yako mkapange naye nyumba ili tu utoke nyumbani haiji kwa, ula, kwa lazima au kwa kulazimishwa mara nyingi ni, ni raha, inakuja mtu anatamani na yeye ajinunulie aj, kitanda chake aj, aj, ajinunulie kapeti yake ajinunulie tv yake. mm. hata kama nikwenda kulala chini. Nimekuwa na client wangu mmoja, ni mtoto wa mwisho kwao wa kiume, alitakiwa kuwaza sema baki baki baki, wewe bado wako, akaondoka akaenda kuishi maisha magumu. Naambia mbona unalala chini? Anasema ngoja bado nilale chini, najisikia uhuru nikilala chini kwangu kuliko nirudi nyumbani. Kwa hiyo mm. ishu ya kutoka kwa sababu ya kung'ang'ania kukaa na wazazi kwa ajili ya uchumi ni kwa reiti ndogo ndogo sana, kwa sababu wengi wanatamani kwenda na, na, na, it's a feeling of proud. Ni, ni, ni feeling ya kujisikia furaha na kujigamba kwa mwanaume anapokwenda hata kama. Asante sana Dr. Chris Mauki kutoka Dar es Salaam Tanzania, muda wetu ndio huo unakimbia vivyo, naomba pia nikushukuru Dr. Eli Waminian kutoka Tanzania kuweza kushiriki live talk katika sehemu ya pili hii leo kutoka hapa studio. Jina langu ni Sunday Shomari, na mimi ni Kenneth Bwire Sande. kuna kulea, kuna kufuga Haya, tumeyasikia kwa Dr Eli hayo bila shaka. Basi tunakamilisha ileo live talk, tunawatakeni wote <laughs> wikend njema, ijumaa njema, kwa aherini.